ลานธรรมเสวนา: รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • 6
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ หรืออีเมล์ไปที่ larndhamstaff@yahoo.com (งด fwd mail ทุกชนิดครับ)

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 1035
  • สมัคร: 22/01/2004

ตอบ: 14/09/2010 - 23:23

รับแจ้งปัญหาการใช้งานที่กระทู้นี้นะครับ

หรือส่งอีเมล์ไปที่ larndhamstaff@yahoo.com ครับ
(งดฟอร์เวิร์ดเมล์ทุกชนิด)

สมาชิกที่ต้องการให้ผู้ดูแลแก้ไขหรือลบกระทู้ ขอความกรุณาโพสต์ลิ้งค์ของกระทู้ดังกล่าว และบอกเลขที่คำตอบ
เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการทำงานของผู้ดูแลครับ
:09:
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษ ๕ ประการของความไม่อดทนเหล่านี้ คือ
๑.ไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่พอใจของคนมาก
๒. มากไปด้วยเวร
๓. มากไปด้วยโทษ
๔. หลง ถึงแก่ความตาย
๕. สิ้นชีวิตแล้ว ย่อมเข้าถึงอบาย ทุคคติ วินิบาต นรก
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษของความไม่อดทน ๕ ประการเหล่านี้แล
ปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย ๒๒/๒๘๒
6

• (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • 6
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: architect - PNoi - PNoi - นายบูมบูม - PNoi - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก - Vivi Orunitia - PNoi - PNoi - PNoi - Vivi Orunitia - PNoi - Vivi Orunitia - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - เจตน์ - เจตน์ - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - กานต์ - Jigsaw of destiny - กานต์ - ฮานามิ - เจตน์ - เจตน์ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - PNoi - เจตน์ - anegsangsoog - กอบ - anegsangsoog - ฮานามิ - ฮานามิ - พฤษภา - เจตน์ - กานต์ - PNoi - สาวิกา - ฮานามิ - เจตน์ - พฤษภา - กานต์ - แสงแดด - ฮานามิ -

#58 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฮานามิ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 165
  • สมัคร: 08/06/2010

ตอบ: 23/09/2010 - 07:12

ขออนุญาตโพสต์ซ้ำครับ

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 18/09/2010 - 11:49 ]

ทำไมคุณนักปราชน์อันเป็นที่รัก โดนปรับโทษเป็นสมาชิกอ่านอย่างเดียวโดยไม่มีการตักเตือนก่อนครับ :38:

ผมขอใช้สิทธิ์ในการเสนอความเห็น ว่า ควรมีการชี้แจงในการกระทำที่สมาชิกเห็นว่า 'ไม่ได้รับความเป็นธรรม'

ตราบใดที่ตัวเรา..[b]ใจไม่ใสสะอาดบริสุทธ์[/b]..
ความอยาก..[b]จะปกป้องพระศาสนา[/b]..ของเรา..
ก็เป็นเพียงคำสวย ๆ ที่..[b]อวิชชา[/b]..ยืมมาใช้..แค่นั้นเอง
=========================================
ต้องรอเป็นโสดาก่อนจึงจะปกป้องพระศาสนาได้มั้ง
-4

#59 ผู้ใช้ออฟไลน์   Lotion ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2216
  • สมัคร: 12/12/2004

ตอบ: 23/09/2010 - 13:32

แสดงข้อความที่โพสต์แสงแดด [ 22/09/2010 - 18:39 ]

เรียน ผู้ดูแลระบบ

ดิฉันขอยกเลิกการเป็นสมาชิกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จัดการยกเลิกให้แล้วค่ะ
มีปัญหาใดๆ แจ้งผู้ดูแลที่หน้าข่าวสารลานธรรม หรือที่อีเมล์ larndhamstaff@yahoo.com

ตั้งกระทู้/ตอบกระทู้ไม่ได้ เข้าไปที่กระดานข่าวสารลานธรรม อ่านหัวข้อเรื่องการปรับสถานะสมาชิกค่ะ

ถ้าจิตไม่ทุกข์ ใครจะทุกข์ -- หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชโช
0

#60 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 23/09/2010 - 13:41

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 23/09/2010 - 07:12 ]

ขออนุญาตโพสต์ซ้ำครับ

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 18/09/2010 - 11:49 ]

ทำไมคุณนักปราชน์อันเป็นที่รัก โดนปรับโทษเป็นสมาชิกอ่านอย่างเดียวโดยไม่มีการตักเตือนก่อนครับ :38:

ผมขอใช้สิทธิ์ในการเสนอความเห็น ว่า ควรมีการชี้แจงในการกระทำที่สมาชิกเห็นว่า 'ไม่ได้รับความเป็นธรรม'

คือ ผมตอบชัด จนไม่รู้จะชัดไปกว่านี้แล้วได้ยังไงนะครับ
คุณฮานามิถามมา 3 รอบแล้ว

http://larndham.org/...post__p__732326

http://larndham.org/...post__p__732404

คุณฮานามิอาจจะยังไม่เห็นก็เป็นได้ ผมทำ link มาไว้ด้านบนนะครับ ลองกดเข้าไปอ่านนะครับ ผมตอบไว้แล้วที่ด้านบน
ตอบรอบแรกไม่เข้าใจ ตอบให้อีก รอบแล้วครับ ไม่เข้าใจอีก ผมมาตอบให้รอบที่สามแล้วนะครับ

ผมว่าถ้าอ่านแล้ว แต่ยังมาถามอีกรอบ ให้ผมตอบรอบที่สาม
ผมว่ามาแปลกๆแล้วนะครับ ?? :20:
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษ ๕ ประการของความไม่อดทนเหล่านี้ คือ
๑.ไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่พอใจของคนมาก
๕. สิ้นชีวิตแล้ว ย่อมเข้าถึงอบาย ทุคคติ วินิบาต นรก
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษของความไม่อดทน ๕ ประการเหล่านี้แล
ปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย ๒๒/๒๘๒
2

#61 ผู้ใช้ออฟไลน์   พฤษภา ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 118
  • สมัคร: 06/02/2006

ตอบ: 23/09/2010 - 14:11

คุณเจตน์ เพิ่งเห็นว่าแปลกเหรอ

มีที่อยู่ที่เหมาะสมแก่จริตแล้ว
สถานที่ที่ให้ความเป็นธรรมเหมาะแก่จริต ก็มีแล้ว

ก็ในเมื่อเคยบอกว่า ลานธรรมแห่งนี้ ขาดความเป็นธรรม
แล้วจะมาเรียกร้องความเป็นธรรมอะไรแถวนี้อีก :18:

น่าจะไปที่ชอบ ที่ชอบได้แล้ว
หรือยังหาที่ชอบ ที่ชอบไม่เจอ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย พฤษภา: 23/09/2010 - 14:12

1

#62 ผู้ใช้ออฟไลน์   พริม ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2357
  • สมัคร: 05/09/2007

ตอบ: 23/09/2010 - 15:42

:95: :25: :27: :03: :99:
"ทำเหตุในปัจจุบันดี...ผลในอนาคตย่อมต้องดี"
สมเด็จพุฒาจารย์ (โต)
0

#63 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฮานามิ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว

ตอบ: 23/09/2010 - 20:28

แสดงข้อความที่โพสต์พฤษภา [ 23/09/2010 - 14:11 ]

คุณเจตน์ เพิ่งเห็นว่าแปลกเหรอ

มีที่อยู่ที่เหมาะสมแก่จริตแล้ว
สถานที่ที่ให้ความเป็นธรรมเหมาะแก่จริต ก็มีแล้ว

ก็ในเมื่อเคยบอกว่า ลานธรรมแห่งนี้ ขาดความเป็นธรรม
แล้วจะมาเรียกร้องความเป็นธรรมอะไรแถวนี้อีก :18:

น่าจะไปที่ชอบ ที่ชอบได้แล้ว
หรือยังหาที่ชอบ ที่ชอบไม่เจอ

ตื่นแล้วเหรอ :97:
ตราบใดที่ตัวเรา..[b]ใจไม่ใสสะอาดบริสุทธ์[/b]..
ความอยาก..[b]จะปกป้องพระศาสนา[/b]..ของเรา..
ก็เป็นเพียงคำสวย ๆ ที่..[b]อวิชชา[/b]..ยืมมาใช้..แค่นั้นเอง
=========================================
ต้องรอเป็นโสดาก่อนจึงจะปกป้องพระศาสนาได้มั้ง
-3

#64 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฮานามิ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 23/09/2010 - 20:32

ถามคุณเจตต์ครับ

ในฐานะผู้ดูแล เมื่อสมาชิกที่ถูกปรับโทษเป็นอ่านอย่างเดียวเช่น คุณ boonga เค้าขอให้ลบประวัติของเค้าออกทั้งหมด ทำไมไม่ทำให้เค้า

คงจะไม่ปฎิเสธความรับผิดชอบนะครับ :33:
-2

#65 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 23/09/2010 - 23:44

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 23/09/2010 - 20:32 ]

ในฐานะผู้ดูแล เมื่อสมาชิกที่ถูกปรับโทษเป็นอ่านอย่างเดียวเช่น คุณ boonga เค้าขอให้ลบประวัติของเค้าออกทั้งหมด ทำไมไม่ทำให้เค้า

คงจะไม่ปฎิเสธความรับผิดชอบนะครับ :33:

คุณ boonga เค้าขอให้ลบประวัติของเค้าออก
อันนี้คุณ boonga แจ้งไว้ที่ไหนครับ หาให้นิดครับ
อย่าจะรอดหูรอดตาไป

ส่วนที่คุณฮานามิ เขียนยั่วคุณพฤษภาครั้งแรก แล้วคุณพฤษภามาตอบโกรธๆแล้วนั้น
คุณฮานามิเลยยั่วซ้ำสองนั้น ผมว่าการกระทำแบบนี้ไม่งามนะครับ
อันนี้ตั้งใจยั่วเพื่อให้ขึ้น เห็นชัดเลยว่าคุณฮานามินี่เป็นคนใจร้ายนะครับ
มีคราวหน้าผมแบนเลยนะครับ
4

#66 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฮานามิ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 24/09/2010 - 06:22

แสดงข้อความที่โพสต์เจตน์ [ 23/09/2010 - 23:44 ]

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 23/09/2010 - 20:32 ]

คุณ boonga เค้าขอให้ลบประวัติของเค้าออก
อันนี้คุณ boonga แจ้งไว้ที่ไหนครับ หาให้นิดครับ

ส่วนที่คุณฮานามิ เขียนยั่วคุณพฤษภาครั้งแรก แล้วคุณพฤษภามาตอบโกรธๆแล้วนั้น
คุณฮานามิเลยยั่วซ้ำสองนั้น ผมว่าการกระทำแบบนี้ไม่งามนะครับ
อันนี้ตั้งใจยั่วเพื่อให้ขึ้น เห็นชัดเลยว่าคุณฮานามินี่เป็นคนใจร้ายนะครับ

มีคราวหน้าแน่ๆครับ ขอบคุณที่เตือน

คราวนี้ไม่แบนเลยเหมือน คุณนักปราชน์อันเป็นที่รัก เหรอ :10:
0

#67 ผู้ใช้ออฟไลน์   พฤษภา ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 24/09/2010 - 09:04

อ้างอิง

ส่วนที่คุณฮานามิ เขียนยั่วคุณพฤษภาครั้งแรก
แล้วคุณพฤษภามาตอบโกรธ ๆ แล้วนั้น

คุณเจตน์อ่านยังไงหนอที่ว่าพฤษภาตอบโกรธ ๆ :99:

สำหรับคนแปลก ๆ แบบคุณฮานามิ อย่าเพิ่งแบนเลย
เก็บคนแปลก ๆ แบบนี้ไว้ดูเล่น ไว้ดูใจ ก็ดีเหมือนกัน ฮาดี :10:
คราวนี้ ไม่ค่อยทะลุ ทะลวงแบบลานธรรมเก่า
คงจะพยายามรักษาล็อคอินนี้ไว้
คุณเจตน์อย่าเพิ่งใจร้ายกับเขาเลย สงเคราะห์เขาหน่อยเถิด
คนแบบนี้น่าสงสารออก :20:

มีที่ชอบ ที่ชอบ ที่นึกจะเขียนอะไรได้ก็จะเขียน
ยังไม่ค่อยอยากจะอยู่ :18:

มาอยู่แต่ที่ไม่ชอบ ไม่ชอบ
ก็ต้องทนฟังเขาบ่นหาความชอบธรรมหน่อยแล้วกัน :05:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย พฤษภา: 24/09/2010 - 09:04

0

#68 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 24/09/2010 - 13:23

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 24/09/2010 - 06:22 ]

แสดงข้อความที่โพสต์เจตน์ [ 23/09/2010 - 23:44 ]

มีคราวหน้าแน่ๆครับ ขอบคุณที่เตือน

คราวนี้ไม่แบนเลยเหมือน คุณนักปราชน์อันเป็นที่รัก เหรอ :10:

จริงก็กะจะแบนเลยครับ
แต่รอให้หาของคุณ boonga มาก่อนครับ จะได้จัดการลบให้ครับ :10:
0

#69 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 24/09/2010 - 13:35

แสดงข้อความที่โพสต์พฤษภา [ 24/09/2010 - 09:04 ]

อ้างอิง

ส่วนที่คุณฮานามิ เขียนยั่วคุณพฤษภาครั้งแรก
แล้วคุณพฤษภามาตอบโกรธ ๆ แล้วนั้น

คุณเจตน์อ่านยังไงหนอที่ว่าพฤษภาตอบโกรธ ๆ :99:

สำหรับคนแปลก ๆ แบบคุณฮานามิ อย่าเพิ่งแบนเลย
เก็บคนแปลก ๆ แบบนี้ไว้ดูเล่น ไว้ดูใจ ก็ดีเหมือนกัน ฮาดี :10:
คราวนี้ ไม่ค่อยทะลุ ทะลวงแบบลานธรรมเก่า
คงจะพยายามรักษาล็อคอินนี้ไว้
คุณเจตน์อย่าเพิ่งใจร้ายกับเขาเลย สงเคราะห์เขาหน่อยเถิด
คนแบบนี้น่าสงสารออก :20:

มีที่ชอบ ที่ชอบ ที่นึกจะเขียนอะไรได้ก็จะเขียน
ยังไม่ค่อยอยากจะอยู่ :18:

มาอยู่แต่ที่ไม่ชอบ ไม่ชอบ
ก็ต้องทนฟังเขาบ่นหาความชอบธรรมหน่อยแล้วกัน :05:

เดาว่าอาจจะโกรธขัดใจจาก ที่คุณฮานามิบอกว่า ตื่นหรือยังสองรอบ
เลยเขียนบอกว่าให้คุณฮานามิ
" น่าจะไปที่ชอบ ที่ชอบได้แล้ว
หรือยังหาที่ชอบ ที่ชอบไม่เจอ "

ประมาณนี้ครับ อ่านตามตัวอักษรแปลความได้ตามนี้ครับ
ส่วนเรื่องจริงเป็นอย่างไรนั้นคงไม่มีใครรู้ครับ :02:

ว่าแต่ :20: จะมารบในกระทู้นี้กันหรือเปล่าครับเนี่ย จะได้เตรียมเกราะกันกระสุนทัน :10:
0

#70 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฮานามิ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 24/09/2010 - 13:48

ต้องถามคุณเจตต์ก่อน ถ้าเอาข้อความของคุณboonga ที่บอร์ดแอนตี้มาลงเนี่ย สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

เดี๋ยวจะมาพาล หาเหตุแบนเพราะผิดกฎลานธรรม :33:
0

#71 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 24/09/2010 - 14:00

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 24/09/2010 - 13:48 ]

ต้องถามคุณเจตต์ก่อน ถ้าเอาข้อความของคุณboonga ที่บอร์ดแอนตี้มาลงเนี่ย สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

เดี๋ยวจะมาพาล หาเหตุแบนเพราะผิดกฎลานธรรม :33:

อ้อ อย่านั้นคงไม่ได้ครับ จริงๆให้คุณ boonga mail มาที่ larndhamstaff@yahoo.com ก็ได้ครับ
เดี๋ยวจัดการให้ครับ
:02:
0

#72 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฮานามิ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 24/09/2010 - 15:50

แสดงข้อความที่โพสต์เจตน์ [ 24/09/2010 - 14:00 ]

อ้อ อย่านั้นคงไม่ได้ครับ จริงๆให้คุณ boonga mail มาที่ larndhamstaff@yahoo.com ก็ได้ครับ
เดี๋ยวจัดการให้ครับ
:02:

งั้นผมจะเล่าให้ฟังแล้วกัน

เค้าบอกว่าเมล์ไปที่คุณเจตต์ว่านั่นแหละครับ ให้ลองไปถามคุณกอบดูว่าจริงเปล่า แล้วก็ถามถึงคุณกอบว่าที่เค้าบอก จริงเปล่า

ลืมครับ ไม่ได้หมายความว่าเค้าต้องการให้ลบนะครับ เค้าว่าบอกให้ลบตั้งนานแล้วไม่ยอมลบให้ ลบตอนนี้ก็ไม่มีประโยชน์ :97:

-------------------

คุณพฤษภาใจดีจัง :10: เก็บผมไว้ดูเล่นก็แล้วกันนะ นึกว่าเมตตาสัตว์ผู้ยาก

ผมก็เหมือนลูกไก่ในกรรมมือ จะบีบก็ขี้ใส่มือ ไม่ใช่ๆ จะบีบก็ตาย จะคลายก็ตายไปแล้ว :97:
0

#73 ผู้ใช้ออฟไลน์   พฤษภา ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 24/09/2010 - 16:09

อ้างอิง

ผมก็เหมือนลูกไก่ในกรรมมือ จะบีบก็ขี้ใส่มือ

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบ
เหม็น ๆๆๆๆๆ :18:

รักษาเนื้อ รักษาตัว (หนังสือ)
เพื่อรักษาล็อคอินไว้ให้ดีก็แล้วกัน :99:
เดี๋ยวจะหาว่าคนใจดี ไม่เตือน :10:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย พฤษภา: 24/09/2010 - 16:13

0

#74 ผู้ใช้ออฟไลน์   Lotion ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2216
  • สมัคร: 12/12/2004

ตอบ: 24/09/2010 - 18:37

เรียนคุณฮานามิ

ดิฉันเป็น 1 ในผู้ดูแลที่ดูแลเมล์ของสมาชิกค่ะ ช่วงที่ผ่านมาไม่พบเมล์ของคุณบุหงาเลย ปกติจะมีสมาชิกมาขอให้ลบข้อมูลให้ ดิฉันก็จะแจ้งก่อนว่าไม่สามารถลบข้อมูลทั้งหมดที่เคยตอบให้ได้ เพราะเป็นงานที่มากเกินไป แต่จะลบชื่อที่อยู่ให้ถ้าสมาชิกส่งลิงค์มา ไม่รู้ว่าเมล์ของบุหงาจะอยู่ในกลุ่มนั้นด้วยหรือเปล่า จำไม่ได้จริงๆ ค้นก็ไม่เจอ ทุกวันมีเมล์เข้ามาเยอะมากค่ะ

แต่ถ้าคุณบุหงาเมล์มาจริงๆ ดิฉันน่าจะจำได้ เพราะเป็นบุคคลโด่งดัง แต่กลับนึกเท่าไรก็นึกไม่ออกค่ะ นี่เป็นความสัตย์จริง

ถ้าต้องการให้ลบข้อมูลให้ สามารถลิงค์ความเห็นนั้นๆ ส่งไปยังเมล์ของลานธรรมได้ค่ะ ผู้ดูแลยินดีจัดการให้ค่ะ
มีปัญหาใดๆ แจ้งผู้ดูแลที่หน้าข่าวสารลานธรรม หรือที่อีเมล์ larndhamstaff@yahoo.com

ตั้งกระทู้/ตอบกระทู้ไม่ได้ เข้าไปที่กระดานข่าวสารลานธรรม อ่านหัวข้อเรื่องการปรับสถานะสมาชิกค่ะ

ถ้าจิตไม่ทุกข์ ใครจะทุกข์ -- หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชโช
0

#75 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6528
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 24/09/2010 - 23:00

พี่ติดตามกระทู้นี้ทำให้ระลึกถึงนิทานอีสปเรื่องนี้นะเนี่ย เลยหามาฝากค่ะ

เรื่อง หมาป่ากับลูกแกะ‏

หมาป่าตัวหนึ่ง กำลังกินน้ำอยู่ที่ตอนเหนือของแม่น้ำในระยะที่ไม่ไกลนัก
มีลูกแกะตัวหนึ่งกำลังกินน้ำอยู่ถัดออกไป
เมื่อหมาป่าเห็นดังนั้น จึงเดินมาพูดกับลูกแกะว่า
"อะไรกันนี่ เจ้าลูกแกะเกเร เจ้ากล้าดีอย่างไร จึงทำให้น้ำขุ่นเป็นโคลนจนข้ากินไม่ได้"
ลูกแกะตอบว่า
"ฉันเสียใจ แต่ฉันคิดว่า ฉันไม่สามารถทำให้น้ำนั้นขุ่นจนท่านกินไม่ได้
เพราะฉันอยู่ปลายน้ำ จะไปทำให้น้ำขุ่นจนถึงที่ที่ท่านยืนอยู่ได้อย่างไร"

หมาป่าตั้งใจจะหาเรื่องกับลูกแกะให้ได้จึงพูดว่า
"บางทีมันก็อาจจะเป็นได้ แต่เมื่อหกเดือนก่อน เจ้าคนพาล เจ้าได้ด่าข้าลับหลัง"
"มันจะเป็นไปได้อย่างไร" ลูกแกะตอบ
"ในเมื่อตอนนั้นฉันยังไม่เกิด"
หมาป่าตอบว่า
"อะไรกัน เจ้าช่างไม่มีความละอาย ครอบครัวของเจ้าเกลียดครอบครัวของข้า
ถ้าไม่ใช่เจ้าเป็นคนด่า ก็คงเป็นพ่อของเจ้า"
เมื่อพูดจบก็ตรงเข้าขย้ำลูกแกะกินเป็นอาหาร

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ผู้ที่ไม่มีความกรุณา จะไม่ยอมรับฟังเหตุผล
เนื่องจากมีความโหดร้าย และอยุติธรรมในใจเป็นสิ่งที่ไร้ประโยชน์ที่จะไปต่อปากต่อ คำด้วย
ผู้ที่กดขี่ข่มเหงมักจะหาทางที่จะทำลายเหยื่อผู้เคราะห์ร้ายจนได้

จาก http://peach-13orh.s...FAA3!1311.entry
6

#76 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฮานามิ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 24/09/2010 - 23:03

เค้าบอกว่า ทำไมคุณกอบไม่ออกมาพูดเอง :99:
0

#77 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • ตอบ: 12323
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 24/09/2010 - 23:08

เพราะผมไม่ได้มีหน้าที่ดูเมล์อันนี้เป็นหลักครับ 555 เมล์อันนี้ ส่วนใหญ่น้อง lotion เขาดูอยู่ตามที่มอบหมายกันไว้ เป็นเมล์ซึ่งติดต่อระหว่างสมาชิกกับผู้ดูแลครับ สำหรับผมนาน ๆ จะเข้าสักครั้งหนึ่ง
ล่าสุดก็ที่ผมเคยเข้าไปก็แค่ไปปรับสถานะคุณฮานามิ กับคุณผู้บ่าวกินแมวเป็นสมาชิกลานธรรมถาวรตามที่ส่งบัตรประชาชนมาให้เท่านั้นแหละครับ
ยังไม่เคยเห็นเมล์ที่คุณ boonga แจ้งให้ลบกระทู้อะไรเลยครับผม :33: :33: :33:
ไวรัสเรียกค่าไถ่ จะทำการเข้ารหัสไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของเราทั้งหมดโดยเฉพาะไฟล์เอกสาร ทำให้เปิดใช้ไฟล์ไม่ได้ทั้ง Harddisk

ตอนนี้ทาง kaspersky ออกตัวถอดรหัสมาให้ครับ
ใครที่เจอไวรัสพวกนี้ ลองเข้าไปโหลดตัวแก้ไข ที่นี่นะครับ
http://support.kaspersky.com/viruses/utility#
1

คำตอบต่อไป: ฮานามิ - กอบ - เจตน์ - พริม - กานต์ - เนยยะ - กอบ - ฮานามิ - หาทางดับทุกข์ - กอบ - อังคาร - กอบ - หาทางดับทุกข์ - กอบ - thanatos เทพเจ้าแห่งความตาย - PNoi - เภตรา - PNoi - ngodngam - ngodngam - กอบ - คนคนหนึ่ง - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - ngodngam - PNoi - พริม - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - พริม - บัวจงกลนี - เภตรา - กอบ - กลอง - ณ ฟ้า - กอบ - itim - กอบ - itim - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - อโณ นีมัตร - กอบ - กอบ - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - PNoi - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - hoswalt - PNoi - พรรณนา - กอบ - พรรณนา - กอบ - PNoi - กอบ - เภตรา - PNoi - เภตรา - มุ่งเต็มใจ - PNoi - TemplarKnight - PNoi - กอบ - เภตรา - กอบ - ngodngam - กอบ - แตงกวา - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - วัลลภ - กอบ - ณรงค์ชัย - กอบ - itim - PNoi - itim - itim - ณรงค์ชัย - เภตรา - PNoi - OpenMind - PNoi - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - วิฬาร์วรรณ - กอบ - พุทธฏีกา - กอบ - Yupa W. - กอบ - เนยยะ - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - กลอง - กอบ - กลอง - กอบ - joy1983 - ngodngam - PNoi - กลอง - PNoi - yajai - กอบ - ngodngam - กลอง - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - กอบ - ธรรมอุทิศ_261249 - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - ngodngam - PNoi - ngodngam - PNoi - ngodngam - PNoi - ชงโค - PNoi - ชงโค - กอบ - anegsangsoog - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - ngodngam - PNoi - วสละ - hoswalt - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - กอบ - พอใจ - กอบ - สุนิสา - พีที - PNoi - PNoi - เภตรา - ngodngam - PNoi - กลอง - PNoi - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - venfaa - กอบ - ngodngam - ammy_2525 - กานต์ - กลอง - แตงกวา - แตงกวา - ลูกจันทรา - กอบ - เภตรา - กลอง - venfaa - กลอง - PNoi - ทรมาน - oratch - วัดกาญจนบริรักษ์ - PNoi - กลอง - PNoi - วัดกาญจนบริรักษ์ - กลอง - PNoi - ngodngam - ลูกโค - กอบ - เภตรา - กอบ - panitta3 - panitta3 - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - apanan - กอบ - dechacheng - PNoi - ตะวันสีชมพู - PNoi - เภตรา - กอบ - นายโจโจ้ - เภตรา - บูมบูม - venfaa - PNoi - เภตรา - กอบ - คนน่ารัก - PNoi - พุทธฏีกา - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - กอบ - พุทธฏีกา - กอบ - Jigsaw of destiny - กอบ - Jigsaw of destiny - Jigsaw of destiny - กอบ - Jigsaw of destiny - กอบ - venfaa - กอบ - กลอง - กอบ - ngodngam - เภตรา - กอบ - venfaa - กอบ - กลอง - PNoi - พระสมรัก - ngodngam - Lotion - ธุวัง มะระณัง - PNoi - เภตรา - บัวจงกลนี - กอบ - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - lovemelovemyfm - กอบ - ngodngam - yimyim - yimyim - yimyim - กอบ - louis_bun - PNoi - ลูกสาวคนโต - PNoi - lada - lada - lada - กอบ - เภตรา - ปภาสร - ปภาสร - benyapa - ปภาสร - ปภาสร - ศิษย์นอกวัด - PNoi - กลอง - กตพโล - เภตรา - เภตรา - ngodngam - นรชาติ - กอบ - นรชาติ - กอบ - นรชาติ - พริม - PNoi - นรชาติ - PNoi - กอบ - กตพโล - pann - pann - กอบ - เภตรา - กอบ - กลอง - พริม - กอบ - กลอง - กอบ - ngodngam - กอบ - กลอง - Jigsaw of destiny - joy1983 - กอบ - joy1983 - gift - mayrin - เภตรา - เภตรา - จำปาลาว - กอบ - กลอง - dhamm33 - กอบ - เภตรา - จรรยา - chaordic - อังคาร - กลอง - PNoi - เนยยะ - mayrin - human555 - human555 - กลอง - human555 - กลอง - กลอง - กอบ - เภตรา - กอบ - กอบ - เภตรา - yaa - yaa - ngodngam - ngodngam - pomjung9 - pomjung9 - กอบ - pomjung9 - pomjung9 - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - กอบ - ณรงค์ชัย - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - joy1983 - เภตรา - เภตรา - human555 - เภตรา - ngodngam - กอบ - ngodngam - veelabulus - human555 - phraedhammajak - ngodngam - PNoi - phraedhammajak - phraedhammajak - กอบ - ngodngam - phraedhammajak - human555 - phraedhammajak - เภตรา - อัปปมัญญา - สุพัฒน์ - tb - phraedhammajak - เนยยะ - เภตรา - กอบ - กอบ - ngodngam - กอบ - phraedhammajak - ngodngam - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - human555 - เภตรา - phraedhammajak - เภตรา - ngodngam - human555 - phraedhammajak - phraedhammajak - Aunnatsu - เภตรา - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - เภตรา - phraedhammajak - ngodngam - ngodngam - ngodngam - namsompun - sssboun - บูมบูม - เภตรา - ngodngam - ngodngam - เภตรา - sssboun - shadee - ngodngam - Jigsaw of destiny - sssboun - บูมบูม - กอบ - กอบ - sssboun - Jigsaw of destiny - เภตรา - เภตรา - เภตรา - Jigsaw of destiny - sssboun - Jigsaw of destiny - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - sssboun - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam -
  • (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • 6
  • สุดท้าย »

2 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 2 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ