ลานธรรมเสวนา: รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 15
  • 16
  • 17
  • 18
  • 19
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ หรืออีเมล์ไปที่ larndhamstaff@yahoo.com (งด fwd mail ทุกชนิดครับ)

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 1035
  • สมัคร: 22/01/2004

ตอบ: 14/09/2010 - 23:23

รับแจ้งปัญหาการใช้งานที่กระทู้นี้นะครับ

หรือส่งอีเมล์ไปที่ larndhamstaff@yahoo.com ครับ
(งดฟอร์เวิร์ดเมล์ทุกชนิด)

สมาชิกที่ต้องการให้ผู้ดูแลแก้ไขหรือลบกระทู้ ขอความกรุณาโพสต์ลิ้งค์ของกระทู้ดังกล่าว และบอกเลขที่คำตอบ
เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการทำงานของผู้ดูแลครับ
:09:
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษ ๕ ประการของความไม่อดทนเหล่านี้ คือ
๑.ไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่พอใจของคนมาก
๒. มากไปด้วยเวร
๓. มากไปด้วยโทษ
๔. หลง ถึงแก่ความตาย
๕. สิ้นชีวิตแล้ว ย่อมเข้าถึงอบาย ทุคคติ วินิบาต นรก
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษของความไม่อดทน ๕ ประการเหล่านี้แล
ปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย ๒๒/๒๘๒
6

• (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 15
  • 16
  • 17
  • 18
  • 19
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: architect - PNoi - PNoi - นายบูมบูม - PNoi - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก - Vivi Orunitia - PNoi - PNoi - PNoi - Vivi Orunitia - PNoi - Vivi Orunitia - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - เจตน์ - เจตน์ - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - กานต์ - Jigsaw of destiny - กานต์ - ฮานามิ - เจตน์ - เจตน์ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - PNoi - เจตน์ - anegsangsoog - กอบ - anegsangsoog - ฮานามิ - ฮานามิ - พฤษภา - เจตน์ - กานต์ - PNoi - สาวิกา - ฮานามิ - เจตน์ - พฤษภา - กานต์ - แสงแดด - ฮานามิ - ฮานามิ - Lotion - เจตน์ - พฤษภา - พริม - ฮานามิ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - พฤษภา - เจตน์ - เจตน์ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - พฤษภา - Lotion - PNoi - ฮานามิ - กอบ - ฮานามิ - กอบ - เจตน์ - พริม - กานต์ - เนยยะ - กอบ - ฮานามิ - หาทางดับทุกข์ - กอบ - อังคาร - กอบ - หาทางดับทุกข์ - กอบ - thanatos เทพเจ้าแห่งความตาย - PNoi - เภตรา - PNoi - ngodngam - ngodngam - กอบ - คนคนหนึ่ง - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - ngodngam - PNoi - พริม - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - พริม - บัวจงกลนี - เภตรา - กอบ - กลอง - ณ ฟ้า - กอบ - itim - กอบ - itim - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - อโณ นีมัตร - กอบ - กอบ - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - PNoi - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - hoswalt - PNoi - พรรณนา - กอบ - พรรณนา - กอบ - PNoi - กอบ - เภตรา - PNoi - เภตรา - มุ่งเต็มใจ - PNoi - TemplarKnight - PNoi - กอบ - เภตรา - กอบ - ngodngam - กอบ - แตงกวา - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - วัลลภ - กอบ - ณรงค์ชัย - กอบ - itim - PNoi - itim - itim - ณรงค์ชัย - เภตรา - PNoi - OpenMind - PNoi - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - วิฬาร์วรรณ - กอบ - พุทธฏีกา - กอบ - Yupa W. - กอบ - เนยยะ - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - กลอง - กอบ - กลอง - กอบ - joy1983 - ngodngam - PNoi - กลอง - PNoi - yajai - กอบ - ngodngam - กลอง - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - กอบ - ธรรมอุทิศ_261249 - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - ngodngam - PNoi - ngodngam - PNoi - ngodngam - PNoi - ชงโค - PNoi - ชงโค - กอบ - anegsangsoog - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - ngodngam - PNoi - วสละ - hoswalt - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - กอบ - พอใจ - กอบ - สุนิสา - พีที - PNoi - PNoi - เภตรา - ngodngam - PNoi - กลอง - PNoi - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - venfaa - กอบ - ngodngam - ammy_2525 - กานต์ - กลอง - แตงกวา - แตงกวา - ลูกจันทรา - กอบ - เภตรา - กลอง - venfaa - กลอง - PNoi - ทรมาน - oratch - วัดกาญจนบริรักษ์ - PNoi - กลอง - PNoi - วัดกาญจนบริรักษ์ - กลอง - PNoi - ngodngam - ลูกโค - กอบ - เภตรา - กอบ - panitta3 - panitta3 - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - apanan - กอบ - dechacheng - PNoi - ตะวันสีชมพู - PNoi - เภตรา - กอบ - นายโจโจ้ - เภตรา - บูมบูม - venfaa - PNoi - เภตรา - กอบ - คนน่ารัก - PNoi -

#316 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4082
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 01/11/2011 - 16:21

เจริญพรครับ :06:

ลบกวนแก้ไขข้อความ ในกระทู้จับฉ่าย ความเห็นที่ ๘๙

http://larndham.org/...post__p__779449

อ้างอิง

วิญญาณฐิติที่ ๑ ไม่ต้องมีเทวบุตรจำแลงเป็นม้าขาวมาพาเราเหาะเหินเดินไปไหน
เพราะว่าวิญญาณฐิติีที่หนึ่งเป็นที่ชุมนุมของ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ รูป เสียง กลิ่น
รส สัมผัส ธัมมารมณ์ กายหยาบของพวกเราก็ดี กายละเอียดของพวกเราก็ดี
ล้วนได้รับความสุขทางวัตถุหยาบๆ บางคนเมื่อได้รับความสุขทางวัตถุหยาบๆ นั้นแล้ว
วัตถุนั้นๆ ก็หยั่งลงประมวลลงสู่ มโนผัสสะ (สังขารขันธ์)

แก้ไขข้อความจาก (สังขารขันธ์) เป็น (วิญญาณขันธ์) ให้ด้วยนะครับ อนุโมทนาสาธุ :33: :06:
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#317 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา

ตอบ: 01/11/2011 - 23:20

รบกวนโยมพี่น้อย หรือพี่กอบอีกครั้งนะครับ

อ้างอิง

ส่วนผัสสะ มโนผัสสะ และนามรูป นี้คืออาหารทิพย์ของ กรัชกายหรือกายละเอียด
ตามลำดับได้แก่ เวทนา สัญญา สังขารและวิญญาณ ในเวทนาและสัญญาล้วนอาศัย
อาหารเป็นผัสสะ พอลงถึงใจแล้ว เวทนาสัญญาทำงานด้วยกันแล้ว เกิดเ็ป็นสังขารแล้ว
การเกิดขึ้นของสังขาร อาหารของเขาคือ มโนผัสสะ ส่วนอาหารของวิญญาณ ก็คือการ
ประชุมรวมกันเกิดขึ้นของ นามรูป (กรัชกาย[กายละเอียด] + กายหยาบ)

เปลี่ยนเป็นอ้างอิงล่างนี้นะครับ ก๊อบได้เลยครับ :06:

อ้างอิง

ส่วนผัสสะ มโนสัมผัสหรือ มโนสัญเจตนา และวิญญาณ นี้คืออาหารทิพย์ของ กรัชกายหรือกายละเอียด
ตามลำดับได้แก่ เวทนาจะเกิดขึ้นได้เพราะมีผัสสะ เวทนาขันธ์สัญญาขันธ์เมื่อประมวลทำให้เกิดสังขารขันธ์
หรือจิตตสังขาร ก็เกิดขึ้นเพราะมีมโนสัญเจตนา (ความจงใจทางใจ)ประมวลประชุมกัน และสุดท้ายวิญญาณ
จะเกิดขึ้นได้ก็ต้องอาศัยนามรูป(กรัชกาย[กายละเอียด] + กายหยาบ)

ขออภัยที่ต้องรบกวนเยอะเลยนะครับ ทำเนื้อความให้กระชับขึ้น และตรงตามพยัญชนะใน
พระไตรปิฏกนะครับ ส่วนอันบนความเห็นที่ ๓๑๖ แก้ไขเฉพาะ ตรง มโนผัสสะ เปลี่ยนเป็น
มโนสัญเจตนา เหมือนกันครับ ในวงเล็บตัดออกเลยก็ได้ครับ รบกวนด้วยครับอนุโมทนาสาธุ :06:
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#318 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6528
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 02/11/2011 - 09:57

แก้ไขตามที่แจ้งแล้วทั้ง 2 ตอนค่ะ :09:
0

#319 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา

ตอบ: 02/11/2011 - 10:19

อนุโมทนาสาธุ ขอบคุณโยมพี่น้อยด้วยนะครับ เจริญพร :33: :06:
0

#320 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • ตอบ: 12323
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 02/11/2011 - 19:24

เพิ่งได้เข้ามาครับ มัวติดตามข่าวน้องน้ำอยู่ครับ ตุ๊โย :96:
ขออภัยที่เข้ามาดูช้าครับ
ไวรัสเรียกค่าไถ่ จะทำการเข้ารหัสไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของเราทั้งหมดโดยเฉพาะไฟล์เอกสาร ทำให้เปิดใช้ไฟล์ไม่ได้ทั้ง Harddisk

ตอนนี้ทาง kaspersky ออกตัวถอดรหัสมาให้ครับ
ใครที่เจอไวรัสพวกนี้ ลองเข้าไปโหลดตัวแก้ไข ที่นี่นะครับ
http://support.kaspersky.com/viruses/utility#
1

#321 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา

ตอบ: 04/11/2011 - 11:16

เจริญพร ไม่เป็นไรครับโยมพี่กอบ อนุโมทนาสาธุธุระ น้องน้ำครับ :12: :06:

มีให้แก้ตัว :10: ในความเห็นที่ ๙๑ http://larndham.org/...post__p__779545

น้ำจิ้มเพิ่มเติม ในความเห็นที่ ๘๙ พอดีได้รบกวนขอให้โยมพี่น้อยทางผู้ดูแลช่วย
แก้ไขข้อความตรงคำว่า มโนผัสสะ คือไม่ค่อยจะมีใช้ในพระไตรปิฏกซึ่งจริงๆ
เราเข้าใจกันได้ว่าหมายถึงสิ่งที่กระทบรู้สึกทางใจ แต่เพื่อให้ตรงกับพยัญชนะ
ตามพระไตรปิฏกจึงขอให้แก้ไข เป็นคำว่า มโนสัมผัสแทน ซึ่งจะได้ตรงกับเรื่องอาหาร ๔
ที่ได้หยิบยกนำมาแสดงเพิ่มเติมเรื่อง ความเกิดขึ้นของ รูปคือ อาหารหยาบและ ละเอียด(ประณีต)
ความเกิดขึ้นของนาม หรือกายหยาบ(กรัชกาย) คือ เวทนา สัญญา สังขาร เหล่านี้ล้วนอาศัยผัสสะ

รบกวนช่วยแก้ไขเป็น กายละเอียด ด้วยนะครับ แต่ไม่รู้พี่น้อย หรือพี่กอบจะเห็นก่อนนะครับเจริญพร :06:
1

#322 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 04/11/2011 - 22:27

แัก้ไขให้แล้วครับ ตุ๊โย :-)
ไวรัสเรียกค่าไถ่ จะทำการเข้ารหัสไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของเราทั้งหมดโดยเฉพาะไฟล์เอกสาร ทำให้เปิดใช้ไฟล์ไม่ได้ทั้ง Harddisk

ตอนนี้ทาง kaspersky ออกตัวถอดรหัสมาให้ครับ
ใครที่เจอไวรัสพวกนี้ ลองเข้าไปโหลดตัวแก้ไข ที่นี่นะครับ
http://support.kaspersky.com/viruses/utility#
1

#323 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 449
  • สมัคร: 28/12/2006

ตอบ: 14/11/2011 - 23:38

รบกวนหน่อยค่ะ

อยากทราบวิธีย่อหน้าน่ะค่ะ เพราะบทธรรมเทศนาที่จะโพสต่อไปนั้น มีย่อหน้าเต็มไปหมด

พุทฺธาจาโรวาท ( ๗ )

อยากให้แสดงวิธีใช้ย่อหน้าให้ดูหน่อยค่ะ เพราะไม่ทราบว่าต้องใส่โค๊ดตรงไหนค่ะ

จะได้โพสต่อค่ะ

ขอยกตัวอย่างข้อความที่จะโพสนะคะ

อ้างอิง

ปลุกเสกหัวใจของตนเอง

>>>บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง

>>>พระพุทธเจ้าพระองค์ทรงตรัสไว้ว่านิพพานํ ปรมํ สุขํ นิพพานเป็นสุข อันคำว่านิพพานเป็นสุขนั้น เราจะได้จะถึงนั้น จะต้องประกอบการกุศลต่าง ๆ ในหลักบารมีท่านจัดไว้มีอยู่ ๑๐ ข้อ ทานบารมี ศีลบารมี เนกขัมมบารมี วิริยบารมี ขันติบารมี ปัญญาบารมี สัจจบารมี อธิษฐานบารมี เมตตาบารมี อุเบกขาบารมี

>>>แต่ในที่นี้ การบำเพ็ญบารมีของเราท่านทั้งหลายทุกคนนั้น จนมาถึงเวลาเรามีศรัทธาความเชื่อความเลื่อมใส ในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ในทานในศีลมาเป็นกำลังพอสมควรแล้ว จะได้แนะนำในทางเมตตาภาวนา เมตตาภาวนานี้ได้แก่การฝึกหัดจิต การฝึกหัดจิตให้สงบระงับตั้งมั่นอยู่ภายในดวงจิตดวงใจนี้ เป็นหลักสำคัญ

ตรงที่ลูกศรไว้คือส่วนที่จะต้องย่อหน้าค่ะ

ช่วยมาสอนด้วยนะคะ :33:

ขอบคุณค่ะ :09:
[color="#2E8B57"][size="4"]ทำเหตุให้ดีที่สุด และเมื่อปัจจัยถึงพร้อม นิพพานคงอยู่ไม่ไกล[/size][/color]
1

#324 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 15/11/2011 - 11:01

อ้างอิง

ตรงที่ลูกศรไว้คือส่วนที่จะต้องย่อหน้าค่ะ

ช่วยมาสอนด้วยนะคะ :33:

ขอบคุณค่

ใช้คำสั่ง [ indent][ /indent]ครับ แล้วพิมพ์ลงในในระหว่าง tag indent เลยครับ :-)
*** หน้า indent กับ /indent ไม่มีช่องหว่างนะครับ ผมทำเป็นช่องว่างเพราะจะได้เห็นเป็น tag ขึ้นมาครับ :-)
วิธีง่ายที่สุด พิมพ์ข้อความให้เสร็จแล้ว ดูตรง tag ชิดซ้ายชิดขวา ที่มุมขวาบนของช่องที่เราใส่ความเห็นนะครับ จะมีอันนึงเขียนว่าย่อหน้าครับ พิมพ์ข้อความเสร็จแล้วก็แรเงาแล้วกด ย่อหน้าเลยก็ได้ครับ :-)

ตัวอย่างนะครับ :-)

[ indent]บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง[ /indent]

บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง

----------------
ถ้าเราต้องการย่อหน้าแค่บรรทัดแรก ก็เลือกใส่ตัว [ /indent] ในส่วนที่จะทำการให้มันตัดคำลงมาครับ เพื่อให้บรรทัดแรกเป็นย่อหน้าใหม่ให้ครับ :-) (หน้าคำว่า indent, /indent ไม่มีเว้นวรรคนะครับ ถ้ามีวิธีอื่นเดี๋ยวมาแนะนำให้ต่อครับ :-) อนุโมทนาครับ :-)
เวลาจะลองทำดูก็ใช้ระบบเขียนเต็มรูปแบบแล้วก็ดูตัวอย่างหรือ preview ไปก่อนก็ได้ครับ :-)

[ indent]บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา [ /indent]อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง

บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน
ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง
--------------

ปรกติเวลาผมพิมพ์ลงเวบ ก็จะไม่ย่อหน้าครับ ก็จะปล่อยให้ชิดขอบซ้ายขวาไปเลย เวลาพิมพ์แต่ละย่อหน้าพอหมดบรรทัดแล้วก็ไม่ต้องไปเคาะ Enter ให้ระบบมันตัดคำลงมาให้เองครับ พอหมดย่อหน้าก็ค่อยเคาะ Enter เว้นบรรทัดใหม่เลยครับ อันนี้รวมถึงการพิมพ์ใน word ก่อนที่จะเอามาลงในกระทู้ด้วยครับ :33: :33: :33:

1

#325 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 15/11/2011 - 13:41

อ้างอิง

ปรกติเวลาผมพิมพ์ลงเวบ ก็จะไม่ย่อหน้าครับ ก็จะปล่อยให้ชิดขอบซ้ายขวาไปเลย เวลาพิมพ์แต่ละย่อหน้า
พอหมดบรรทัดแล้วก็ไม่ต้องไปเคาะ Enter ให้ระบบมันตัดคำลงมาให้เองครับ พอหมดย่อหน้าก็ค่อยเคาะ Enter เว้นบรรทัดใหม่เลยครับ อันนี้รวมถึงการพิมพ์ใน word ก่อนที่จะเอามาลงในกระทู้ด้วยครับ

ที่ทำเป็นย่อหน้านั้น เพราะในหนังสือนั้นเป็นย่อหน้าตลอดทั้งเล่มค่ะ จึงอยากคงไว้อย่างนั้น แต่ว่าคงไม่สะดวกเรื่องการตัดคำ เพราะเท่าที่ลอง..ประโยคมันจะไม่ลงตัวพอดี

ไม่เป็นไร..ยังไงก็ขอบคุณค่ะ

เพราะได้พิมพ์เป็นไฟล์เอกสาร ( word ) เก็บไว้ด้วยค่ะ เพื่อเก็บไว้อ่านเองเผื่อหนังสือหาย หรืออาจจะได้พิมพ์เป็นธรรมทานเองในอนาคต ใครอยากได้ไฟล์ก็มาขอได้นะคะ ( แต่ตอนนี้ยังพิมพ์ไม่จบ คงพิมพ์เสร็จ พร้อม ๆ กับที่จะลงในกระทู้จบพอดีค่ะ เพราะเป็นคนพิมพ์ช้า เลยจะพิมพ์เก็บไฟล์ไปแล้วก็โพสไปด้วยค่ะ )

หนังสือที่ได้มานั้น ได้มาตั้งแต่สมัยเรียน ม.ปลาย เคยได้อ่านผ่าน ๆ ไม่ค่อยเข้าใจ...แต่มาวันนี้เริ่มเข้าใจบ้างแล้วค่ะ

จึงอยากให้เพื่อน ๆ พี่น้องได้อ่านกันบ้างค่ะ :33:

ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ :09:
[color="#2E8B57"][size="4"]ทำเหตุให้ดีที่สุด และเมื่อปัจจัยถึงพร้อม นิพพานคงอยู่ไม่ไกล[/size][/color]
1

#326 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 15/11/2011 - 14:18

ขอรบกวนอีกแล้วค่ะ :96:

ช่วยเพิ่มคำในคคห.ที่ 6 ด้วยค่ะ

( ลิงค์นี้ค่ะ พุทฺธาจาโรวาท )

พิมพ์ข้อความตกไป เพราะความบกพร่องในการอ่านทานค่ะ

อ้างอิง

ปลุกเสกหัวใจของตนเอง

“ นี่แหละเราท่านทั้งหลาย การเกิดมาเป็นมนุษย์ปุถุชนคนเราย่อมเป็นอย่างนี้ ทางใดเล่าที่จะเป็นไปเพื่อความพ้นทุกข์ภัยในวัฏสงสาร ได้แก่การนั่งสมาธิภาวนา และวันนี้ก็เป็นวันปลุกเสกเหรียญหลวงปู่สิมผู้เทศนานั่นเอง คำว่าเหรียญนั้นมันปลุกเสกได้ไม่ยากหรอก แต่มันก็ยังไม่ยากเท่ากับปลุกเสกหัวใจของคนเรา การที่สอนภาวนาอยู่เดี๋ยวนี้ ก็เป็นการเสกหัวใจของคนเรานั่นแหละ ปลุกใจของคนเราให้ลุกขึ้นตื่นขึ้น ให้รู้จักว่าการบำเพ็ญทาน การรักษาศีล การภาวนา การปฏิบัติกาย วาจา จิตของเรา ให้เป็นไปตามทำนองคลองธรรม ปลุกตัวของเราให้ลุกขึ้น ให้เลียนแบบพระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราทั้งหลาย เมื่อพระองค์ยังไม่ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า พระองค์เกิดมาภพใดชาติใด ก็บำเพ็ญทาน รักษาศีล ภาวนา ประพฤติดีปฏิบัติชอบตามระเบียบธรรมเนียมของยุคสมัยนั้น ๆ บำเพ็ญบารมีของพระองค์มาโดยลำดับ ๆ อันเราท่านทั้งหลาย การบำเพ็ญทาน การรักษาศีล การไหว้พระสวดมนต์ การนั่งสมาธิภาวนา การสดับรับฟังคำสั่งสอนนี้แหละเป็นการฝึกฝนอบรมจิตใจของเรา ให้มีความสงบตั้งมั่นในธรรมปฏิบัติ เพื่อจะให้จิตใจของเรามีกำลังความสามารถอาจหาญ ”

หลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร
๒๕ พฤศจิกายน ๒๕๒๑

ตรงที่ทำตัวแดงไว้ให้เพิ่มดังนี้ค่ะ

การสดับรับฟังพระธรรมคำสั่งสอน

( ให้เพิ่มคำเฉย ๆ ไม่ต้องทำตัวแดงนะคะ :96: )

1

#327 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 15/11/2011 - 17:25

แก้ไขให้แล้วครับ :-)

1

#328 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 16/11/2011 - 15:06

ยังไงอาจจะต้องรบกวนอีกหลายครั้งนะคะ จนกว่าจะจบกระทู้ ( เพราะพิมพ์คนเดียว ตรวจสอบอ่านทานคนเดียว :102: )

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :33: :09: :33:
1

#329 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 17/11/2011 - 20:46

แสดงข้อความที่โพสต์Jigsaw of destiny [ 16/11/2011 - 15:06 ]

ยังไงอาจจะต้องรบกวนอีกหลายครั้งนะคะ จนกว่าจะจบกระทู้ ( เพราะพิมพ์คนเดียว ตรวจสอบอ่านทานคนเดียว :102: )

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :33: :09: :33:

ยินดีคร้าบบบ
รอเสร็จงานน้ำท่วมนี่ก่อนจะช่วยอ่านครับ อิอิ

1

#330 ผู้ใช้ออฟไลน์   venfaa ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2209
  • สมัคร: 07/05/2007

ตอบ: 02/12/2011 - 10:43

ในหน้ากระทู้รวมของล๊อคอินผม หายไป 4 กระทู้ครับ

โดยเฉพาะ กระทู้ไปนมัสการฯ ภาคแรก
แต่สามารถเข้าได้ตาม link ที่แปะไว้ในกระทู้ภาคหลัง ๆ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย venfaa: 02/12/2011 - 10:45

venfaa
1

#331 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 05/12/2011 - 09:06

แสดงข้อความที่โพสต์venfaa [ 02/12/2011 - 10:43 ]

ในหน้ากระทู้รวมของล๊อคอินผม หายไป 4 กระทู้ครับ

โดยเฉพาะ กระทู้ไปนมัสการฯ ภาคแรก
แต่สามารถเข้าได้ตาม link ที่แปะไว้ในกระทู้ภาคหลัง ๆ

http://larndham.net/...ic=26392&st=204

พอเปลี่ยนเป็น
http://larndham.org/...ic=26392&st=204 ก็เข้าได้ครับ

เท่าที่ดูแล้ว พบกว่า กระทู้ภาคแรก เป็น larham.net ครับ พระคุณเจ้า ปัจจุบันเวบเปลี่ยนเป็น ชื่อ larndham.org ก็เลยทำให้เข้าไม่ได้ครับ

เดี๋ยวจะลองถามพี่ ๆ ที่ดูแล server ให้ครับ ว่าพอจะแก้ไขอะไรได้บ้างหรือเปล่าครับ :-)

มีกระทู้ไหนที่เข้าไม่ได้อีกรบกวนพระคุณเจ้าแจ้งมาด้วยนะครับ :-)
จะได้ตรวจสอบให้ครับ

ขออโหสิกรรมในความไม่สะดวกนี้ด้วยครับ
:09: :09: :09:

1

#332 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลอง ไอคอน

• ตอบ 3000+
  • ตอบ: 3845
  • สมัคร: 01/05/2004

ตอบ: 06/12/2011 - 16:21

สวัสดีครับ
รบกวนช่วยปิดกระทู้ครับ ขอเชิญรับหนังสือคนไทยใจดี โดยพระอาจารย์มิตซูโอะ ขอบคุณครับ
ขออนุญาตแนำนำ website ธรรมะต่างๆ ครับ
1. หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน: http://www.luangta.com/
2. วัดบุญญาวาส: http://www.watboonyawad.com
3. วัดป่าสุคะโต: http://www.pasukato.org/
4. ฟังธรรม.com: http://www.fungdham.com/ - ศูนย์รวมไฟล์ download เพื่อการเผยแผ่ธรรมะ
5. http://bannpeeploy.exteen.com
1

#333 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 06/12/2011 - 16:36

ปิดให้แล้วครับ คุณกลอง :-)

2

#334 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2440
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 08/12/2011 - 11:38

รบกวนผู้ดูแลช่วยปิด ๒ กระทู้ในกระดานชีวิตกับธรรมะครับ

กระทู้ "แชร์เรื่องกุศลในยามน้ำท่วม"

http://larndham.org/...a1/page__st__20

และกระทู้ "รบกวนช่วยหาชื่อพระสูตร"

http://larndham.org/..._1&#entry777564

ขอบพระคุณ และขออนุโมทนาด้วยครับ :09: :38: :33:

.

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย บูมบูม: 08/12/2011 - 18:40
เหตุผลในการแก้ไข:: ปิดให้แล้วครับ :)

ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#335 ผู้ใช้ออฟไลน์   เภตรา ไอคอน

• ตอบ: 11877
  • สมัคร: 02/04/2009

ตอบ: 12/12/2011 - 11:40

:09:

รบกวนผู้ดูแลด้วยค่ะ

มีสมาชิกใหม่ที่ยังอยู่ในสถานภาพ "รอยืนยันทางเมล์" ไปสอบถามไว้ที่โปรไฟล์เภตราดังนี้น่ะค่ะ

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

เภตราตอบทาง pm เขาให้มาสอบถามที่กระทู้นี้แล้วน่ะค่ะ
แต่ไม่แน่ใจว่าผู้ที่อยู่ในสถานภาพ "รอยืนยันทางเมล์" จะเข้าใช้ pm ได้หรือไม่น่ะค่ะ
เพราะเข้าไปดูที่ลิงก์นี้ "เปิดรับสมาชิกใหม่"

http://larndham.org/..._0&#entry775739

อ้างอิง

ในขณะที่ท่านมีสถานภาพเป็น “สมาชิกที่รอยืนยันทางอีเมล์”จะมีสิทธิดังต่อไปนี้

• แสดงความคิดเห็นได้ไม่เกินวันละ 1 ความคิดเห็นในกระดานข่าวสารลานธรรม
• ไม่สามารถตั้งกระทู้หรือโพสต์ความคิดเห็นในกระดานอื่นได้
• ไม่สามารถส่งข้อความส่วนตัวถึงสมาชิกท่านอื่นนอกจากส่งถึงผู้ดูแลเท่านั้น และส่งได้ไม่เกินวันละ 2 ข้อความ
• สามารถเก็บข้อความส่วนตัวได้ไม่เกิน 5 ข้อความ

จึงขอรบกวนผู้ดูแล หากมีคำแนะนำเพิ่มเติมแก่สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

อ้อ ปล. สมาชิกใหม่จะติดต่อหรือรับ pm เภตราได้ไหมคะนี่

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย เภตรา: 12/12/2011 - 11:44

เรือ...ที่นายช่างต่อดีแล้วอย่างเข้มแข็ง เมื่อถูกคลื่นกระทบ ไม่เสียหายฉันใด
จิตของบุคคลใดเมื่อฝึกฝนให้ดีแล้ว คลื่นของกิเลสกระทบเข้า ย่อมไม่หวั่นไหว ก็ฉันนั้น

(หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ)
0

คำตอบต่อไป: กอบ - venfaa - กอบ - กลอง - PNoi - พระสมรัก - ngodngam - Lotion - ธุวัง มะระณัง - PNoi - เภตรา - บัวจงกลนี - กอบ - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - lovemelovemyfm - กอบ - ngodngam - yimyim - yimyim - yimyim - กอบ - louis_bun - PNoi - ลูกสาวคนโต - PNoi - lada - lada - lada - กอบ - เภตรา - ปภาสร - ปภาสร - benyapa - ปภาสร - ปภาสร - ศิษย์นอกวัด - PNoi - กลอง - กตพโล - เภตรา - เภตรา - ngodngam - นรชาติ - กอบ - นรชาติ - กอบ - นรชาติ - พริม - PNoi - นรชาติ - PNoi - กอบ - กตพโล - pann - pann - กอบ - เภตรา - กอบ - กลอง - พริม - กอบ - กลอง - กอบ - ngodngam - กอบ - กลอง - Jigsaw of destiny - joy1983 - กอบ - joy1983 - gift - mayrin - เภตรา - เภตรา - จำปาลาว - กอบ - กลอง - dhamm33 - กอบ - เภตรา - จรรยา - chaordic - อังคาร - กลอง - PNoi - เนยยะ - mayrin - human555 - human555 - กลอง - human555 - กลอง - กลอง - กอบ - เภตรา - กอบ - กอบ - เภตรา - yaa - yaa - ngodngam - ngodngam - pomjung9 - pomjung9 - กอบ - pomjung9 - pomjung9 - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - กอบ - ณรงค์ชัย - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - joy1983 - เภตรา - เภตรา - human555 - เภตรา - ngodngam - กอบ - ngodngam - veelabulus - human555 - phraedhammajak - ngodngam - PNoi - phraedhammajak - phraedhammajak - กอบ - ngodngam - phraedhammajak - human555 - phraedhammajak - เภตรา - อัปปมัญญา - สุพัฒน์ - tb - phraedhammajak - เนยยะ - เภตรา - กอบ - กอบ - ngodngam - กอบ - phraedhammajak - ngodngam - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - human555 - เภตรา - phraedhammajak - เภตรา - ngodngam - human555 - phraedhammajak - phraedhammajak - Aunnatsu - เภตรา - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - เภตรา - phraedhammajak - ngodngam - ngodngam - ngodngam - namsompun - sssboun - บูมบูม - เภตรา - ngodngam - ngodngam - เภตรา - sssboun - shadee - ngodngam - Jigsaw of destiny - sssboun - บูมบูม - กอบ - กอบ - sssboun - Jigsaw of destiny - เภตรา - เภตรา - เภตรา - Jigsaw of destiny - sssboun - Jigsaw of destiny - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - sssboun - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam -
  • (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 15
  • 16
  • 17
  • 18
  • 19
  • สุดท้าย »

2 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 2 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ