ลานธรรมเสวนา: รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 15
  • 16
  • 17
  • 18
  • 19
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ หรืออีเมล์ไปที่ larndhamstaff@yahoo.com (งด fwd mail ทุกชนิดครับ)

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 1035
  • สมัคร: 22/01/2004

ตอบ: 14/09/2010 - 23:23

รับแจ้งปัญหาการใช้งานที่กระทู้นี้นะครับ

หรือส่งอีเมล์ไปที่ larndhamstaff@yahoo.com ครับ
(งดฟอร์เวิร์ดเมล์ทุกชนิด)

สมาชิกที่ต้องการให้ผู้ดูแลแก้ไขหรือลบกระทู้ ขอความกรุณาโพสต์ลิ้งค์ของกระทู้ดังกล่าว และบอกเลขที่คำตอบ
เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการทำงานของผู้ดูแลครับ
:09:
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษ ๕ ประการของความไม่อดทนเหล่านี้ คือ
๑.ไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่พอใจของคนมาก
๒. มากไปด้วยเวร
๓. มากไปด้วยโทษ
๔. หลง ถึงแก่ความตาย
๕. สิ้นชีวิตแล้ว ย่อมเข้าถึงอบาย ทุคคติ วินิบาต นรก
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษของความไม่อดทน ๕ ประการเหล่านี้แล
ปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย ๒๒/๒๘๒
6

• (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 15
  • 16
  • 17
  • 18
  • 19
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: architect - PNoi - PNoi - นายบูมบูม - PNoi - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก - Vivi Orunitia - PNoi - PNoi - PNoi - Vivi Orunitia - PNoi - Vivi Orunitia - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - เจตน์ - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - เจตน์ - เจตน์ - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - กานต์ - Jigsaw of destiny - กานต์ - ฮานามิ - เจตน์ - เจตน์ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - PNoi - เจตน์ - anegsangsoog - กอบ - anegsangsoog - ฮานามิ - ฮานามิ - พฤษภา - เจตน์ - กานต์ - PNoi - สาวิกา - ฮานามิ - เจตน์ - พฤษภา - กานต์ - แสงแดด - ฮานามิ - ฮานามิ - Lotion - เจตน์ - พฤษภา - พริม - ฮานามิ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - พฤษภา - เจตน์ - เจตน์ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - พฤษภา - Lotion - PNoi - ฮานามิ - กอบ - ฮานามิ - กอบ - เจตน์ - พริม - กานต์ - เนยยะ - กอบ - ฮานามิ - หาทางดับทุกข์ - กอบ - อังคาร - กอบ - หาทางดับทุกข์ - กอบ - thanatos เทพเจ้าแห่งความตาย - PNoi - เภตรา - PNoi - ngodngam - ngodngam - กอบ - คนคนหนึ่ง - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - ngodngam - PNoi - พริม - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - พริม - บัวจงกลนี - เภตรา - กอบ - กลอง - ณ ฟ้า - กอบ - itim - กอบ - itim - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - อโณ นีมัตร - กอบ - กอบ - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - PNoi - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - hoswalt - PNoi - พรรณนา - กอบ - พรรณนา - กอบ - PNoi - กอบ - เภตรา - PNoi - เภตรา - มุ่งเต็มใจ - PNoi - TemplarKnight - PNoi - กอบ - เภตรา - กอบ - ngodngam - กอบ - แตงกวา - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - วัลลภ - กอบ - ณรงค์ชัย - กอบ - itim - PNoi - itim - itim - ณรงค์ชัย - เภตรา - PNoi - OpenMind - PNoi - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - วิฬาร์วรรณ - กอบ - พุทธฏีกา - กอบ - Yupa W. - กอบ - เนยยะ - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - กลอง - กอบ - กลอง - กอบ - joy1983 - ngodngam - PNoi - กลอง - PNoi - yajai - กอบ - ngodngam - กลอง - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - กอบ - ธรรมอุทิศ_261249 - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - ngodngam - PNoi - ngodngam - PNoi - ngodngam - PNoi - ชงโค - PNoi - ชงโค - กอบ - anegsangsoog - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - ngodngam - PNoi - วสละ - hoswalt - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - กอบ - พอใจ - กอบ - สุนิสา - พีที - PNoi - PNoi - เภตรา - ngodngam - PNoi - กลอง - PNoi - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - venfaa - กอบ - ngodngam - ammy_2525 - กานต์ - กลอง - แตงกวา - แตงกวา - ลูกจันทรา - กอบ - เภตรา - กลอง - venfaa - กลอง - PNoi - ทรมาน - oratch - วัดกาญจนบริรักษ์ - PNoi - กลอง - PNoi - วัดกาญจนบริรักษ์ - กลอง - PNoi - ngodngam - ลูกโค - กอบ - เภตรา - กอบ - panitta3 - panitta3 - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - apanan - กอบ - dechacheng - PNoi - ตะวันสีชมพู - PNoi - เภตรา - กอบ - นายโจโจ้ -

#308 ผู้ใช้ออฟไลน์   เภตรา ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 11877
  • สมัคร: 02/04/2009

ตอบ: 10/10/2011 - 11:46

แสดงข้อความที่โพสต์นายโจโจ้ [ 10/10/2011 - 10:48 ]

จะดำเนินการแก้ไขภายในวันนี้ครับ ขออภัยในความไม่สะดวกครับ เท่าที่ทราบมา น่าจะมาจากอุณหภูมิในห้องเซอร์เวอร์สูงเกินไป ปลายเดือนนี้จะมีการย้ายเครื่องไปอีกบริเวณหนึ่งที่อุณหภูมิเย็นกว่า ซึ่งจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่งครับ

โจโจ้

สาธุค่ะ คุณโจโจ้

เภตราเพิ่งสังเกตเห็นเหมือนกันค่ะตอนทำกระทู้หนังสือที่เป็น คห.ต่อเนื่องกันนี่เอง

ก็เลยมาแจ้งไว้เพราะเห็นผิดปกติแค่นั้นค่ะ ไม่ได้เป็นเรื่องเดือดร้อนไม่สะดวกอะไรค่ะ

ปกติก็ไม่ค่อยได้ดูเวลาในนี้ค่ะ (เพราะที่ขึ้นใน คห.ตอนตอบมันจะขึ้นเป็นช่วงกี่นาที เลยไม่ทันได้สังเกตเรื่องเวลาที่บันทึกนี่มาก่อนค่ะ)

หากคุณโจโจ้ดูแล้วเห็นว่ายังไม่มีผลกระทบเสียหายต่อเครื่อง
สามารถไปดำเนินการแก้ไขพร้อมกันตอนย้ายเครื่องปลายเดือนนี้เลย ก็พิจารณาได้ตามสะดวกค่ะ :09:
เรือ...ที่นายช่างต่อดีแล้วอย่างเข้มแข็ง เมื่อถูกคลื่นกระทบ ไม่เสียหายฉันใด
จิตของบุคคลใดเมื่อฝึกฝนให้ดีแล้ว คลื่นของกิเลสกระทบเข้า ย่อมไม่หวั่นไหว ก็ฉันนั้น

(หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ)
0

#309 ผู้ใช้ออฟไลน์   บูมบูม ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 2705
  • สมัคร: 29/02/2004

ตอบ: 11/10/2011 - 10:12

:11:
0

#310 ผู้ใช้ออฟไลน์   venfaa ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2209
  • สมัคร: 07/05/2007

ตอบ: 11/10/2011 - 23:41

ขอเพิ่มเติมข้อความในความเห็นนี้ด้วยครับ
ตอนเขียนไม่รู้ข้ามไปได้ยังไง

http://larndham.org/...post__p__766421

เพิ่มเติม "ของใช้ที่จำเป็นในการเดินทางไปนมัสการสังเวชนียสถาน"

ที่บรรทัดแรกของความเห็นครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
venfaa
0

#311 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • ตอบ: 6528
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 12/10/2011 - 00:23

เพิ่มเติมข้อความให้แล้วค่ะ เข้าใจว่าเป็นความเห็นที่ 19 นะคะ เดี๋ยวจะกลับไปอ่านทั้งกระทู้ค่ะ :99:

อนุโมทนค่ะ :09:
1

#312 ผู้ใช้ออฟไลน์   เภตรา ไอคอน

• ตอบ: 11877
  • สมัคร: 02/04/2009

ตอบ: 21/10/2011 - 20:02

ขอรบกวนผู้ดูแล เพื่อช่วยแทรกข้อมูลเพิ่มเติมในกระทู้ "พระไตรสรณคมน์" นี้ด้วยค่ะ

http://larndham.org/..._0&#entry778991

ตำแหน่งที่จะแทรก คือ คห. 0

ใต้ emoticon :09: เหนือ คำปรารภ ค่ะ

ข้อมูลที่เพิ่มเติมคือ ประวัติหลวงปู่สิงห์ในอ้างอิงค่ะ
(ยกทั้ง quote ได้เลยค่ะ จัดรูปแบบอักษรมาแล้ว)

ขอบพระคุณมากค่ะ :09:

อ้างอิง

ประวัติ หลวงปู่สิงห์ (พระอาจารย์สิงห์) ขันตยาคโม วัดป่าสาลวัน

"จงบำเพ็ญศีล สมาธิ ปัญญาให้เป็นอธิศีล อธิสมาธิ อธิปัญญา" คำกล่าวปรารภของ "พระอาจารย์สิงห์" หรือ "หลวงปู่สิงห์ ขันตยาคโม" แห่งวัดป่าสาลวัน อ.เมือง จ.นครราชสีมา พระวิปัสสนาจารย์สายอีสาน ที่ได้รับความเลื่อมใสศรัทธาจากสาธุชนเป็นอย่างมาก

อัตโนประวัติ หลวงปู่สิงห์ มีนามเดิมว่า สิงห์ บุญโท เกิดเมื่อวันที่ 27 มกราคม 2432 ที่บ้านหนองขอน ต.หัวทะเล อ.อำนาจเจริญ จ.อุบลราชธานีโยมบิดา ชื่อ นายอ้วน บุญโท มีตำแหน่งเพีย อัครวงศ์ อันเป็นตำแหน่งข้าราชการหัวเมืองลาวกาว-ลาวพวน มีหน้าที่จัดการศึกษาและการพระศาสนา โยมมารดา ชื่อ นางหล้า บุญโท

พ.ศ.2446 ได้บรรพชาที่วัดบ้านหนองขอน ต.หัวทะเล อ.อำนาจเจริญ จ.อุบล ราชธานี เมื่ออายุครบบวชได้เข้าพิธีอุปสมบท ณ พัทธสีมาวัดสุทัศน์ อ.เมือง จ.อุบลราชธานี เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2452 โดยมีสมเด็จพระมหาวีรวงศ์ (อ้วน ติสโส) เมื่อดำรงสมณศักดิ์เป็นพระศาสนดิลก เจ้าคณะมณฑลอีสาน เป็นพระอุปัชฌาย์

พระสิงห์ ได้เข้าถวายตัวเป็นศิษย์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต และได้ฝึกอบรมสมาธิภาวนากัมมัฏฐานอยู่กับหลวงปู่มั่น จนมีกำลังอันแก่กล้าแล้ว เนื่องจากท่านเป็นศิษย์ที่ได้รับความไว้วางใจจากหลวงปู่มั่นอย่างมาก หลวงปู่มั่นจึงได้แยกย้ายไปอบรมสั่งสอนประชาชน

พระอาจารย์สิงห์ เป็นพระที่สามารถให้อุบายธรรมแก่บรรดาลูกศิษย์ โดยไม่ว่าผู้ใดติดขัดปัญหาธรรมแล้ว ท่านจะแนะนำอุบายให้พิจารณาจนกระจ่างแจ่มใสเลยทีเดียว พระอาจารย์สิงห์ มักจะฝึกให้ศิษย์ทั้งหลายได้อสุภกรรมฐานจากซากศพที่ชาวบ้านนำมาฝังหรือใส่โลงไม้อย่างง่ายๆ เก็บเอาไว้รอวันเผา บางครั้งท่านจะพาลูกศิษย์ไปเปิดโลงศพหรือขุดขึ้นมาดูเพื่อฝึกพระลูกศิษย์ของท่าน

ท่านได้เคยพาคณะศิษย์ของท่านไปปักกลดโดยยึดเอาสถานที่เป็นป่าช้าเก่าแก่เรียกว่า ป่าช้าบ้านเหล่างา จ.ขอนแก่น ซึ่งในกาลต่อมาเป็นวัดชื่อว่า วัดป่าวิเวกธรรม

ต่อมา หลวงชาญนิคม ซึ่งเป็นบุคคลที่มีความเลื่อมใสในพระธุดงค์กัมมัฏฐาน มีประสงค์เป็นอย่างยิ่งที่จะฟื้นฟู จ.นครราชสีมา ให้เป็นศูนย์รวมของพระผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ จึงได้นิมนต์พระอาจารย์สิงห์ ให้ไปช่วยสร้างวัดป่าสาลวัน เพื่อเป็นวัดป่าตัวอย่างของฝ่ายวิปัสสนาธุระ พระอาจารย์สิงห์ ก็รับนิมนต์ตามคำขอร้องของหลวงชาญนิคม สร้างวัดป่าสาลวันจนเป็นที่เรียบร้อย

พ.ศ.2463 พระอาจารย์สิงห์ ท่านได้เดินธุดงค์ผ่านมาพักจำพรรษา อยู่ที่วัดบ้านนาสีดา ต.กลางใหญ่ อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี ท่านได้พบกับเด็กหนุ่มรุ่นคนหนึ่ง มีความเคารพนับถือพระอาจารย์สิงห์มากเป็นพิเศษ ได้เข้ามารับใช้อุปัฏฐากทุกสิ่งอย่าง เด็กรุ่นหนุ่มคนนั้น คือ หนุ่มเทสก์ เรี่ยวแรง ซึ่งต่อมา คือ พระราชนิโรธรังสีคัมภีร์ปัญญาวิศิษฐ์ (หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี) ในขณะนั้น มีอายุ 16 ปี

พระอาจารย์สิงห์ ได้มองเห็นความตั้งใจของหลวงปู่เทสก์ตั้งแต่แรกพบ เมื่อคณะธุดงค์ของท่านจะออกจากวัดบ้านนาสีดา นายเทสก์ได้ขอติดตามพระอาจารย์ไปด้วย พระอาจารย์สิงห์ จึงได้ให้ไปขออนุญาตบิดามารดาเสียก่อน และก็ได้เป็นไปตามสภาพกุศลเกื้อกูลทุกประการ ท่านได้พาคณะธุดงค์เดินตัดตรงไปทางอำเภอท่าบ่อ จังหวัดหนองคาย ได้พักจำพรรษาโดยปักกลดในบริเวณป่าช้าแห่งหนึ่ง ซึ่งปัจจุบันได้กลายเป็นแหล่งปฏิบัติสมาธิภาวนาธรรม ชื่อว่า "วัดป่าอรัญญวาสี" อ.ท่าบ่อ จ.หนองคาย

ท่านได้พร่ำสอนลูกศิษย์ คือ นายเทสก์ เรี่ยวแรง ให้รู้จักเจริญพรหมวิหารธรรม ต่อมาท่านได้มอบหมายให้พระอาจารย์ลุย เป็นพระอุปัชฌาย์ บรรพชาสามเณรเทสก์ ขึ้นที่วัดบ้านเค็งใหม่ จ.อุบลราชธานี

ในการทดแทนพระคุณบิดามารดา พระอาจารย์สิงห์ ขันตยาคโม ได้เดินทางไปโปรดบิดามารดาจนมีจิตใจแจ่มใสเบิกบานในธรรม ท่านได้ให้บิดามารดาเจริญวิปัสสนากรรมฐาน โดยการแนะนำไปทีละน้อยๆ ซึ่งเป็นหน้าที่ของบุตรพึงกระทำเป็นอย่างยิ่ง

พระอาจารย์สิงห์ ได้รับพระราชสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นสามัญ ฝ่ายวิปัสสนาธุระ ในราชทินนามว่า พระญาณวิศิษฎ์สมิทธิวีราจารย์ เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2500

เมื่อวันที่ 8 กันยายน 2507 เวลา 10.20 น. พระอาจารย์สิงห์ได้มรณภาพลงอย่างสงบ จากอาการอาพาธด้วยโรคมะเร็ง เรื้อรังในกระเพาะอาหาร ณ วัดป่าสาลวัน จ.นครราชสีมา สิริอายุ 73 ปี.

ขอบพระคุณสำเนาอ้างอิงจาก
http://www.itti-pati...1%E0%B8%99.html

เรือ...ที่นายช่างต่อดีแล้วอย่างเข้มแข็ง เมื่อถูกคลื่นกระทบ ไม่เสียหายฉันใด
จิตของบุคคลใดเมื่อฝึกฝนให้ดีแล้ว คลื่นของกิเลสกระทบเข้า ย่อมไม่หวั่นไหว ก็ฉันนั้น

(หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ)
0

#313 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ: 12323
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 23/10/2011 - 09:19

เรียบร้อยครับ :-)
อนุโมทนาครับ
ไวรัสเรียกค่าไถ่ จะทำการเข้ารหัสไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของเราทั้งหมดโดยเฉพาะไฟล์เอกสาร ทำให้เปิดใช้ไฟล์ไม่ได้ทั้ง Harddisk

ตอนนี้ทาง kaspersky ออกตัวถอดรหัสมาให้ครับ
ใครที่เจอไวรัสพวกนี้ ลองเข้าไปโหลดตัวแก้ไข ที่นี่นะครับ
http://support.kaspersky.com/viruses/utility#
0

#314 ผู้ใช้ออฟไลน์   คนน่ารัก ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 32
  • สมัคร: 26/07/2009

ตอบ: 30/10/2011 - 16:10

ขอสอบถามคะ คือ หนูตั้งกระทู้ไมไ่ด้คะ ขอทราบเหตุผลน่ะคะ คือ หนูไมไ่ด้ทำผิดกฏอะไรเลย แล้ว หนูก็เพิ่งได้เข้ามาไม่บ่อยมากนัก ขอบคุณคะ
0

#315 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+

ตอบ: 30/10/2011 - 19:08

สวัสดีค่ะหนูคนน่ารัก :33: ไม่ได้เข้ามานานแล้วก็เลยตกข่าวในเรื่องนี้ เราประกาศไว้ในกระทู้นี้แล้วตั้งแต่ วันที่ 6/8/2011
***ด่วน***สมาชิกลานธรรมทั่วไปโปรดทราบ: ตั้งแต่วันที่ ๕ กันยายน ๒๕๕๔ ท่านจะหมดสิทธิ ในการโพสต์ข้อความหรือตั้งกระทู้ในลานธรรมอีกต่อไป

เนื่องจากหนูยังเป็นสมาิชิกทั่วไปค่ะ ตอนนี้สมาชิกลานธรรมถาวรเท่านั้นถึงจะเข้ามาโพสต์ได้ค่ะ ขอให้หนูทำตามกระทู้นี้ค่ะ

http://larndham.org/..._0&#entry773526

เพื่อปรับสถานะเป็นสมาชิกลานธรรมถาวร แล้วก็จะตอบกระทู้ได้ทุกห้องค่ะ
1

#316 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • ตอบ: 4082
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 01/11/2011 - 16:21

เจริญพรครับ :06:

ลบกวนแก้ไขข้อความ ในกระทู้จับฉ่าย ความเห็นที่ ๘๙

http://larndham.org/...post__p__779449

อ้างอิง

วิญญาณฐิติที่ ๑ ไม่ต้องมีเทวบุตรจำแลงเป็นม้าขาวมาพาเราเหาะเหินเดินไปไหน
เพราะว่าวิญญาณฐิติีที่หนึ่งเป็นที่ชุมนุมของ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ รูป เสียง กลิ่น
รส สัมผัส ธัมมารมณ์ กายหยาบของพวกเราก็ดี กายละเอียดของพวกเราก็ดี
ล้วนได้รับความสุขทางวัตถุหยาบๆ บางคนเมื่อได้รับความสุขทางวัตถุหยาบๆ นั้นแล้ว
วัตถุนั้นๆ ก็หยั่งลงประมวลลงสู่ มโนผัสสะ (สังขารขันธ์)

แก้ไขข้อความจาก (สังขารขันธ์) เป็น (วิญญาณขันธ์) ให้ด้วยนะครับ อนุโมทนาสาธุ :33: :06:
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#317 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา

ตอบ: 01/11/2011 - 23:20

รบกวนโยมพี่น้อย หรือพี่กอบอีกครั้งนะครับ

อ้างอิง

ส่วนผัสสะ มโนผัสสะ และนามรูป นี้คืออาหารทิพย์ของ กรัชกายหรือกายละเอียด
ตามลำดับได้แก่ เวทนา สัญญา สังขารและวิญญาณ ในเวทนาและสัญญาล้วนอาศัย
อาหารเป็นผัสสะ พอลงถึงใจแล้ว เวทนาสัญญาทำงานด้วยกันแล้ว เกิดเ็ป็นสังขารแล้ว
การเกิดขึ้นของสังขาร อาหารของเขาคือ มโนผัสสะ ส่วนอาหารของวิญญาณ ก็คือการ
ประชุมรวมกันเกิดขึ้นของ นามรูป (กรัชกาย[กายละเอียด] + กายหยาบ)

เปลี่ยนเป็นอ้างอิงล่างนี้นะครับ ก๊อบได้เลยครับ :06:

อ้างอิง

ส่วนผัสสะ มโนสัมผัสหรือ มโนสัญเจตนา และวิญญาณ นี้คืออาหารทิพย์ของ กรัชกายหรือกายละเอียด
ตามลำดับได้แก่ เวทนาจะเกิดขึ้นได้เพราะมีผัสสะ เวทนาขันธ์สัญญาขันธ์เมื่อประมวลทำให้เกิดสังขารขันธ์
หรือจิตตสังขาร ก็เกิดขึ้นเพราะมีมโนสัญเจตนา (ความจงใจทางใจ)ประมวลประชุมกัน และสุดท้ายวิญญาณ
จะเกิดขึ้นได้ก็ต้องอาศัยนามรูป(กรัชกาย[กายละเอียด] + กายหยาบ)

ขออภัยที่ต้องรบกวนเยอะเลยนะครับ ทำเนื้อความให้กระชับขึ้น และตรงตามพยัญชนะใน
พระไตรปิฏกนะครับ ส่วนอันบนความเห็นที่ ๓๑๖ แก้ไขเฉพาะ ตรง มโนผัสสะ เปลี่ยนเป็น
มโนสัญเจตนา เหมือนกันครับ ในวงเล็บตัดออกเลยก็ได้ครับ รบกวนด้วยครับอนุโมทนาสาธุ :06:
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#318 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+

ตอบ: 02/11/2011 - 09:57

แก้ไขตามที่แจ้งแล้วทั้ง 2 ตอนค่ะ :09:
0

#319 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา

ตอบ: 02/11/2011 - 10:19

อนุโมทนาสาธุ ขอบคุณโยมพี่น้อยด้วยนะครับ เจริญพร :33: :06:
0

#320 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 02/11/2011 - 19:24

เพิ่งได้เข้ามาครับ มัวติดตามข่าวน้องน้ำอยู่ครับ ตุ๊โย :96:
ขออภัยที่เข้ามาดูช้าครับ
ไวรัสเรียกค่าไถ่ จะทำการเข้ารหัสไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของเราทั้งหมดโดยเฉพาะไฟล์เอกสาร ทำให้เปิดใช้ไฟล์ไม่ได้ทั้ง Harddisk

ตอนนี้ทาง kaspersky ออกตัวถอดรหัสมาให้ครับ
ใครที่เจอไวรัสพวกนี้ ลองเข้าไปโหลดตัวแก้ไข ที่นี่นะครับ
http://support.kaspersky.com/viruses/utility#
1

#321 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา

ตอบ: 04/11/2011 - 11:16

เจริญพร ไม่เป็นไรครับโยมพี่กอบ อนุโมทนาสาธุธุระ น้องน้ำครับ :12: :06:

มีให้แก้ตัว :10: ในความเห็นที่ ๙๑ http://larndham.org/...post__p__779545

น้ำจิ้มเพิ่มเติม ในความเห็นที่ ๘๙ พอดีได้รบกวนขอให้โยมพี่น้อยทางผู้ดูแลช่วย
แก้ไขข้อความตรงคำว่า มโนผัสสะ คือไม่ค่อยจะมีใช้ในพระไตรปิฏกซึ่งจริงๆ
เราเข้าใจกันได้ว่าหมายถึงสิ่งที่กระทบรู้สึกทางใจ แต่เพื่อให้ตรงกับพยัญชนะ
ตามพระไตรปิฏกจึงขอให้แก้ไข เป็นคำว่า มโนสัมผัสแทน ซึ่งจะได้ตรงกับเรื่องอาหาร ๔
ที่ได้หยิบยกนำมาแสดงเพิ่มเติมเรื่อง ความเกิดขึ้นของ รูปคือ อาหารหยาบและ ละเอียด(ประณีต)
ความเกิดขึ้นของนาม หรือกายหยาบ(กรัชกาย) คือ เวทนา สัญญา สังขาร เหล่านี้ล้วนอาศัยผัสสะ

รบกวนช่วยแก้ไขเป็น กายละเอียด ด้วยนะครับ แต่ไม่รู้พี่น้อย หรือพี่กอบจะเห็นก่อนนะครับเจริญพร :06:
1

#322 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 04/11/2011 - 22:27

แัก้ไขให้แล้วครับ ตุ๊โย :-)

1

#323 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 449
  • สมัคร: 28/12/2006

ตอบ: 14/11/2011 - 23:38

รบกวนหน่อยค่ะ

อยากทราบวิธีย่อหน้าน่ะค่ะ เพราะบทธรรมเทศนาที่จะโพสต่อไปนั้น มีย่อหน้าเต็มไปหมด

พุทฺธาจาโรวาท ( ๗ )

อยากให้แสดงวิธีใช้ย่อหน้าให้ดูหน่อยค่ะ เพราะไม่ทราบว่าต้องใส่โค๊ดตรงไหนค่ะ

จะได้โพสต่อค่ะ

ขอยกตัวอย่างข้อความที่จะโพสนะคะ

อ้างอิง

ปลุกเสกหัวใจของตนเอง

>>>บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง

>>>พระพุทธเจ้าพระองค์ทรงตรัสไว้ว่านิพพานํ ปรมํ สุขํ นิพพานเป็นสุข อันคำว่านิพพานเป็นสุขนั้น เราจะได้จะถึงนั้น จะต้องประกอบการกุศลต่าง ๆ ในหลักบารมีท่านจัดไว้มีอยู่ ๑๐ ข้อ ทานบารมี ศีลบารมี เนกขัมมบารมี วิริยบารมี ขันติบารมี ปัญญาบารมี สัจจบารมี อธิษฐานบารมี เมตตาบารมี อุเบกขาบารมี

>>>แต่ในที่นี้ การบำเพ็ญบารมีของเราท่านทั้งหลายทุกคนนั้น จนมาถึงเวลาเรามีศรัทธาความเชื่อความเลื่อมใส ในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ในทานในศีลมาเป็นกำลังพอสมควรแล้ว จะได้แนะนำในทางเมตตาภาวนา เมตตาภาวนานี้ได้แก่การฝึกหัดจิต การฝึกหัดจิตให้สงบระงับตั้งมั่นอยู่ภายในดวงจิตดวงใจนี้ เป็นหลักสำคัญ

ตรงที่ลูกศรไว้คือส่วนที่จะต้องย่อหน้าค่ะ

ช่วยมาสอนด้วยนะคะ :33:

ขอบคุณค่ะ :09:
[color="#2E8B57"][size="4"]ทำเหตุให้ดีที่สุด และเมื่อปัจจัยถึงพร้อม นิพพานคงอยู่ไม่ไกล[/size][/color]
1

#324 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 15/11/2011 - 11:01

อ้างอิง

ตรงที่ลูกศรไว้คือส่วนที่จะต้องย่อหน้าค่ะ

ช่วยมาสอนด้วยนะคะ :33:

ขอบคุณค่

ใช้คำสั่ง [ indent][ /indent]ครับ แล้วพิมพ์ลงในในระหว่าง tag indent เลยครับ :-)
*** หน้า indent กับ /indent ไม่มีช่องหว่างนะครับ ผมทำเป็นช่องว่างเพราะจะได้เห็นเป็น tag ขึ้นมาครับ :-)
วิธีง่ายที่สุด พิมพ์ข้อความให้เสร็จแล้ว ดูตรง tag ชิดซ้ายชิดขวา ที่มุมขวาบนของช่องที่เราใส่ความเห็นนะครับ จะมีอันนึงเขียนว่าย่อหน้าครับ พิมพ์ข้อความเสร็จแล้วก็แรเงาแล้วกด ย่อหน้าเลยก็ได้ครับ :-)

ตัวอย่างนะครับ :-)

[ indent]บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง[ /indent]

บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง

----------------
ถ้าเราต้องการย่อหน้าแค่บรรทัดแรก ก็เลือกใส่ตัว [ /indent] ในส่วนที่จะทำการให้มันตัดคำลงมาครับ เพื่อให้บรรทัดแรกเป็นย่อหน้าใหม่ให้ครับ :-) (หน้าคำว่า indent, /indent ไม่มีเว้นวรรคนะครับ ถ้ามีวิธีอื่นเดี๋ยวมาแนะนำให้ต่อครับ :-) อนุโมทนาครับ :-)
เวลาจะลองทำดูก็ใช้ระบบเขียนเต็มรูปแบบแล้วก็ดูตัวอย่างหรือ preview ไปก่อนก็ได้ครับ :-)

[ indent]บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา [ /indent]อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง

บัดนี้ถึงเวลาฟังธรรมในสถานที่ถ้ำผาปล่องแห่งนี้ เป็นการฟังธรรมแนะนำสั่งสอนในทางข้อวัตรปฏิบัติ ในการฝึกหัดจิตใจของตน
ให้เข้าสู่พุทธศาสนา เข้าสู่สมาธิภาวนา อันเป็นหนทางไต่เต้าเข้าสู่พระนิพพาน เราทุกคนที่บำเพ็ญทานการให้การบริจาค จะเป็นอย่างต่ำ อย่างกลาง อย่างสูงสุดก็ตาม ก็ต้องการพระนิพพานเป็นที่สุดยอด เพราะว่าพระนิพพานนี้เป็นที่สิ้นสุดแห่งทุกข์ทั้งหลาย ถ้าตราบใดเราท่านทั้งหลายยังมาเกิดในโลก จะเป็นคน เป็นสัตว์ เป็นเทวดา อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ก็ตาม ยังไม่พ้นจากความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งหลายทั้งปวง
--------------

ปรกติเวลาผมพิมพ์ลงเวบ ก็จะไม่ย่อหน้าครับ ก็จะปล่อยให้ชิดขอบซ้ายขวาไปเลย เวลาพิมพ์แต่ละย่อหน้าพอหมดบรรทัดแล้วก็ไม่ต้องไปเคาะ Enter ให้ระบบมันตัดคำลงมาให้เองครับ พอหมดย่อหน้าก็ค่อยเคาะ Enter เว้นบรรทัดใหม่เลยครับ อันนี้รวมถึงการพิมพ์ใน word ก่อนที่จะเอามาลงในกระทู้ด้วยครับ :33: :33: :33:

1

#325 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 15/11/2011 - 13:41

อ้างอิง

ปรกติเวลาผมพิมพ์ลงเวบ ก็จะไม่ย่อหน้าครับ ก็จะปล่อยให้ชิดขอบซ้ายขวาไปเลย เวลาพิมพ์แต่ละย่อหน้า
พอหมดบรรทัดแล้วก็ไม่ต้องไปเคาะ Enter ให้ระบบมันตัดคำลงมาให้เองครับ พอหมดย่อหน้าก็ค่อยเคาะ Enter เว้นบรรทัดใหม่เลยครับ อันนี้รวมถึงการพิมพ์ใน word ก่อนที่จะเอามาลงในกระทู้ด้วยครับ

ที่ทำเป็นย่อหน้านั้น เพราะในหนังสือนั้นเป็นย่อหน้าตลอดทั้งเล่มค่ะ จึงอยากคงไว้อย่างนั้น แต่ว่าคงไม่สะดวกเรื่องการตัดคำ เพราะเท่าที่ลอง..ประโยคมันจะไม่ลงตัวพอดี

ไม่เป็นไร..ยังไงก็ขอบคุณค่ะ

เพราะได้พิมพ์เป็นไฟล์เอกสาร ( word ) เก็บไว้ด้วยค่ะ เพื่อเก็บไว้อ่านเองเผื่อหนังสือหาย หรืออาจจะได้พิมพ์เป็นธรรมทานเองในอนาคต ใครอยากได้ไฟล์ก็มาขอได้นะคะ ( แต่ตอนนี้ยังพิมพ์ไม่จบ คงพิมพ์เสร็จ พร้อม ๆ กับที่จะลงในกระทู้จบพอดีค่ะ เพราะเป็นคนพิมพ์ช้า เลยจะพิมพ์เก็บไฟล์ไปแล้วก็โพสไปด้วยค่ะ )

หนังสือที่ได้มานั้น ได้มาตั้งแต่สมัยเรียน ม.ปลาย เคยได้อ่านผ่าน ๆ ไม่ค่อยเข้าใจ...แต่มาวันนี้เริ่มเข้าใจบ้างแล้วค่ะ

จึงอยากให้เพื่อน ๆ พี่น้องได้อ่านกันบ้างค่ะ :33:

ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ :09:
[color="#2E8B57"][size="4"]ทำเหตุให้ดีที่สุด และเมื่อปัจจัยถึงพร้อม นิพพานคงอยู่ไม่ไกล[/size][/color]
1

#326 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 15/11/2011 - 14:18

ขอรบกวนอีกแล้วค่ะ :96:

ช่วยเพิ่มคำในคคห.ที่ 6 ด้วยค่ะ

( ลิงค์นี้ค่ะ พุทฺธาจาโรวาท )

พิมพ์ข้อความตกไป เพราะความบกพร่องในการอ่านทานค่ะ

อ้างอิง

ปลุกเสกหัวใจของตนเอง

“ นี่แหละเราท่านทั้งหลาย การเกิดมาเป็นมนุษย์ปุถุชนคนเราย่อมเป็นอย่างนี้ ทางใดเล่าที่จะเป็นไปเพื่อความพ้นทุกข์ภัยในวัฏสงสาร ได้แก่การนั่งสมาธิภาวนา และวันนี้ก็เป็นวันปลุกเสกเหรียญหลวงปู่สิมผู้เทศนานั่นเอง คำว่าเหรียญนั้นมันปลุกเสกได้ไม่ยากหรอก แต่มันก็ยังไม่ยากเท่ากับปลุกเสกหัวใจของคนเรา การที่สอนภาวนาอยู่เดี๋ยวนี้ ก็เป็นการเสกหัวใจของคนเรานั่นแหละ ปลุกใจของคนเราให้ลุกขึ้นตื่นขึ้น ให้รู้จักว่าการบำเพ็ญทาน การรักษาศีล การภาวนา การปฏิบัติกาย วาจา จิตของเรา ให้เป็นไปตามทำนองคลองธรรม ปลุกตัวของเราให้ลุกขึ้น ให้เลียนแบบพระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราทั้งหลาย เมื่อพระองค์ยังไม่ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า พระองค์เกิดมาภพใดชาติใด ก็บำเพ็ญทาน รักษาศีล ภาวนา ประพฤติดีปฏิบัติชอบตามระเบียบธรรมเนียมของยุคสมัยนั้น ๆ บำเพ็ญบารมีของพระองค์มาโดยลำดับ ๆ อันเราท่านทั้งหลาย การบำเพ็ญทาน การรักษาศีล การไหว้พระสวดมนต์ การนั่งสมาธิภาวนา การสดับรับฟังคำสั่งสอนนี้แหละเป็นการฝึกฝนอบรมจิตใจของเรา ให้มีความสงบตั้งมั่นในธรรมปฏิบัติ เพื่อจะให้จิตใจของเรามีกำลังความสามารถอาจหาญ ”

หลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร
๒๕ พฤศจิกายน ๒๕๒๑

ตรงที่ทำตัวแดงไว้ให้เพิ่มดังนี้ค่ะ

การสดับรับฟังพระธรรมคำสั่งสอน

( ให้เพิ่มคำเฉย ๆ ไม่ต้องทำตัวแดงนะคะ :96: )

1

#327 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 15/11/2011 - 17:25

แก้ไขให้แล้วครับ :-)

1

คำตอบต่อไป: Jigsaw of destiny - กอบ - venfaa - กอบ - กลอง - กอบ - ngodngam - เภตรา - กอบ - venfaa - กอบ - กลอง - PNoi - พระสมรัก - ngodngam - Lotion - ธุวัง มะระณัง - PNoi - เภตรา - บัวจงกลนี - กอบ - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - lovemelovemyfm - กอบ - ngodngam - yimyim - yimyim - yimyim - กอบ - louis_bun - PNoi - ลูกสาวคนโต - PNoi - lada - lada - lada - กอบ - เภตรา - ปภาสร - ปภาสร - benyapa - ปภาสร - ปภาสร - ศิษย์นอกวัด - PNoi - กลอง - กตพโล - เภตรา - เภตรา - ngodngam - นรชาติ - กอบ - นรชาติ - กอบ - นรชาติ - พริม - PNoi - นรชาติ - PNoi - กอบ - กตพโล - pann - pann - กอบ - เภตรา - กอบ - กลอง - พริม - กอบ - กลอง - กอบ - ngodngam - กอบ - กลอง - Jigsaw of destiny - joy1983 - กอบ - joy1983 - gift - mayrin - เภตรา - เภตรา - จำปาลาว - กอบ - กลอง - dhamm33 - กอบ - เภตรา - จรรยา - chaordic - อังคาร - กลอง - PNoi - เนยยะ - mayrin - human555 - human555 - กลอง - human555 - กลอง - กลอง - กอบ - เภตรา - กอบ - กอบ - เภตรา - yaa - yaa - ngodngam - ngodngam - pomjung9 - pomjung9 - กอบ - pomjung9 - pomjung9 - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - กอบ - ณรงค์ชัย - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - joy1983 - เภตรา - เภตรา - human555 - เภตรา - ngodngam - กอบ - ngodngam - veelabulus - human555 - phraedhammajak - ngodngam - PNoi - phraedhammajak - phraedhammajak - กอบ - ngodngam - phraedhammajak - human555 - phraedhammajak - เภตรา - อัปปมัญญา - สุพัฒน์ - tb - phraedhammajak - เนยยะ - เภตรา - กอบ - กอบ - ngodngam - กอบ - phraedhammajak - ngodngam - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - human555 - เภตรา - phraedhammajak - เภตรา - ngodngam - human555 - phraedhammajak - phraedhammajak - Aunnatsu - เภตรา - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - เภตรา - phraedhammajak - ngodngam - ngodngam - ngodngam - namsompun - sssboun - บูมบูม - เภตรา - ngodngam - ngodngam - เภตรา - sssboun - shadee - ngodngam - Jigsaw of destiny - sssboun - บูมบูม - กอบ - กอบ - sssboun - Jigsaw of destiny - เภตรา - เภตรา - เภตรา - Jigsaw of destiny - sssboun - Jigsaw of destiny - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - sssboun - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam -
  • (28 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 15
  • 16
  • 17
  • 18
  • 19
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ