ลานธรรมเสวนา: รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (28 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ หรืออีเมล์ไปที่ larndhamstaff@yahoo.com (งด fwd mail ทุกชนิดครับ)

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 1035
  • สมัคร: 22/01/2004

ตอบ: 14/09/2010 - 23:23

รับแจ้งปัญหาการใช้งานที่กระทู้นี้นะครับ

หรือส่งอีเมล์ไปที่ larndhamstaff@yahoo.com ครับ
(งดฟอร์เวิร์ดเมล์ทุกชนิด)

สมาชิกที่ต้องการให้ผู้ดูแลแก้ไขหรือลบกระทู้ ขอความกรุณาโพสต์ลิ้งค์ของกระทู้ดังกล่าว และบอกเลขที่คำตอบ
เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการทำงานของผู้ดูแลครับ
:09:
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษ ๕ ประการของความไม่อดทนเหล่านี้ คือ
๑.ไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่พอใจของคนมาก
๒. มากไปด้วยเวร
๓. มากไปด้วยโทษ
๔. หลง ถึงแก่ความตาย
๕. สิ้นชีวิตแล้ว ย่อมเข้าถึงอบาย ทุคคติ วินิบาต นรก
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษของความไม่อดทน ๕ ประการเหล่านี้แล
ปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย ๒๒/๒๘๒
6

• (28 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: architect - PNoi - PNoi - นายบูมบูม - PNoi - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก - Vivi Orunitia - PNoi - PNoi - PNoi - Vivi Orunitia - PNoi - Vivi Orunitia - เจตน์ -

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 15/09/2010 - 23:26

แสดงข้อความที่โพสต์Vivi Orunitia [ 15/09/2010 - 14:36 ]

เพิ่มเติมที่ขอลบ กรุณาลบให้ด้วยค่ะ
http://larndham.org/..._1&#entry663336

http://larndham.org/..._1&#entry614789

option ที่ให้หากระทู้ตัวเองได้ หาได้น้อยนะ จำได้ว่ามีเยอะกว่านี้

รับทราบ สองอันนี้เพิ่มเติมแล้วครับ

**

ทำเสร็จแล้วครับ
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษ ๕ ประการของความไม่อดทนเหล่านี้ คือ
๑.ไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่พอใจของคนมาก
๕. สิ้นชีวิตแล้ว ย่อมเข้าถึงอบาย ทุคคติ วินิบาต นรก
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษของความไม่อดทน ๕ ประการเหล่านี้แล
ปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย ๒๒/๒๘๒
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 15/09/2010 - 23:30

แสดงข้อความที่โพสต์Vivi Orunitia [ 15/09/2010 - 15:29 ]

รับทราบครับอีกสองครับ

**

0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 15/09/2010 - 23:31

แสดงข้อความที่โพสต์นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก [ 15/09/2010 - 18:23 ]

เจ้าหน้าที่ จะเพิกเฉยต่อการขอให้ลบกระทู้ของคุณ Vivi เหรอครับ ผมเห็นว่า เขาขอให้ลบ ก็ควรจะรีบๆลบ เสียนะครับ?

คือมันมีจำนวนมากครับ
แล้วตอนนี้ก็เหลือผู้ดูแลอยู่ 2 คนครับเลยช้าไปนิด แต่ไม่ถึงขนาดหลายๆวันครับ คงเสร็จอีกสัก 2 ชั่วโมงนี้แหละครับ :02:
พอดีเพิ่งแจ้งบ่ายสองวันนี้เอง แล้วผมเข้าลานธรรมมาเฉพาะตอนกลางคืนนะครับเลยช้าไปหน่อย
0

#20 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 15/09/2010 - 23:32

แสดงข้อความที่โพสต์Vivi Orunitia [ 15/09/2010 - 19:16 ]

อีกหนึ่งกระทู้ ขอร้อง ขอความกรุณาลบ
http://larndham.org/..._0&#entry336901

รับทราบอีก 1 ครับ

**

0

#21 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 15/09/2010 - 23:34

แสดงข้อความที่โพสต์PNoi [ 15/09/2010 - 20:42 ]

อ้างอิง

เจ้าหน้าที่ จะเพิกเฉยต่อการขอให้ลบกระทู้ของคุณ Vivi เหรอครับ ผมเห็นว่า เขาขอให้ลบ ก็ควรจะรีบๆลบ เสียนะครับ?

ขออภัยค่ะ คนหนุ่มเห็นใจ ส.ว. บ้างนะคะ :18: ตอนนี้ดิฉันทำหน้าที่อยู่คนเดียวค่ะ คุณเจตน์เธอยังมีงานอื่นต้องทำอย่างรีบด่วนเพื่อให้ลานธรรมดำเนินไปได้อย่างราบรื่นค่ะ :99:

กำลังทำการลบกระทู้ของคุณวิวิอยู่ค่ะ อาจจะใช้เวลาหน่อย

สวัสดีน้องๆ ที่มาทักทายให้กำลังใจกันค่ะ :33: :33: :33: :33: ตอนนี้ไม่มีเวลาคุยค่ะ ขอตัวไปทำงานก่อนค่ะ เดี๋ยวจะโดนไล่ออกว่าอู้งานนะเนี่ย :05:

:10: ไม่มีใครไล่พี่น้อยหรอกครับพี่ :09:

ปล. ส.ว. นี่แปลว่าอะไรได้บ้างพี่
0

#22 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 15/09/2010 - 23:36

แสดงข้อความที่โพสต์Vivi Orunitia [ 15/09/2010 - 21:31 ]

ขอยกเลิกสมาชิก Vivi Orunitia

เดี๋ยวขอเช็ค ว่าทุกอันถูกลบไปหรือยังนะครับ
น่าจะเร็วกว่า 2 ชั่วโมงที่บอกเพราะพี่น้อยตามลบไปมากแล้วครับ
เช็คเสร็จแล้วจะทำการยกเลิกสมาชิกให้ครับ :09:
0

#23 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 15/09/2010 - 23:37

แสดงข้อความที่โพสต์Vivi Orunitia [ 15/09/2010 - 22:42 ]

รับทราบอีก 4 กระทู้ครับ

**

0

#24 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 15/09/2010 - 23:44

ของคุณ Vivi ทุกอันทำเสร็จแล้วนะครับ
คุณ Vivi ลองเช็คดูครับ เช็คเสร็จแล้วแจ้งนิดนะครับ ผมจะได้ทำการยกเลิกสมาชิกตามที่ขอให้ครับ :02:
0

#25 ผู้ใช้ออฟไลน์   Vivi Orunitia ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 2578
  • สมัคร: 31/07/2004

ตอบ: 16/09/2010 - 06:45

แสดงข้อความที่โพสต์เจตน์ [ 15/09/2010 - 23:44 ]

ของคุณ Vivi ทุกอันทำเสร็จแล้วนะครับคุณ Vivi ลองเช็คดูครับ เช็คเสร็จแล้วแจ้งนิดนะครับ ผมจะได้ทำการยกเลิกสมาชิกตามที่ขอให้ครับ :02:

ขอบคุณมาก ขอเช็คกระทู้ตัวเองแล้วจะแจ้งยืนยันยกเลิกอีกครั้งค่ะ
0

#26 ผู้ใช้ออฟไลน์   Vivi Orunitia ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 16/09/2010 - 07:07

แจ้งลบกระทู้

http://larndham.org/..._0&#entry477823

http://larndham.org/..._0&#entry476816

http://larndham.org/..._0&#entry498898

http://larndham.org/..._0&#entry498237
0

#27 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 16/09/2010 - 12:10

แสดงข้อความที่โพสต์Vivi Orunitia [ 16/09/2010 - 07:07 ]

สี่กระทู้นี้ลบเสร็จแล้วครับ :02:
0

#28 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 16/09/2010 - 12:10

แสดงข้อความที่โพสต์Vivi Orunitia [ 16/09/2010 - 06:45 ]

แสดงข้อความที่โพสต์เจตน์ [ 15/09/2010 - 23:44 ]

ของคุณ Vivi ทุกอันทำเสร็จแล้วนะครับคุณ Vivi ลองเช็คดูครับ เช็คเสร็จแล้วแจ้งนิดนะครับ ผมจะได้ทำการยกเลิกสมาชิกตามที่ขอให้ครับ :02:

ขอบคุณมาก ขอเช็คกระทู้ตัวเองแล้วจะแจ้งยืนยันยกเลิกอีกครั้งค่ะ

รับทราบครับ :02:
0

#29 ผู้ใช้ออฟไลน์   Vivi Orunitia ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 16/09/2010 - 12:31

อ้างอิง

สี่กระทู้นี้ลบเสร็จแล้วครับ

:09: ยืนยันการยกเลิกสมาชิกค่ะ

ธรรมใดที่ตัวเองเคยเผยแพร่ หากธรรมนั้นเป็นสัทธรรมปฏิรูปหรือเป็นการแอบแฝงโฆษณาธุรกิจ กระทำไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ต้องกราบขออภัย :09: และขอบคุณลานธรรมและกระทู้บอกบุญต่างๆ ที่ทำให้มีโอกาสได้สร้างกุศล สวัสดีทุกท่าน :09:
0

#30 ผู้ใช้ออฟไลน์   Vivi Orunitia ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 16/09/2010 - 13:36

เก็บตกอีก 2 กระทู้
http://larndham.org/..._1&#entry629515

http://larndham.org/..._1&#entry559505

ลบให้เรียบร้อยแล้วค่ะ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย PNoi: 16/09/2010 - 19:48
เหตุผลในการแก้ไข:: ลบแล้วค่ะ

0

#31 ผู้ใช้ออฟไลน์   กานต์ ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4289
  • สมัคร: 13/08/2004

ตอบ: 17/09/2010 - 08:25

เสนอความเห็นครับ :09:

ธรรมะของครูบาอาจารย์ เป็นสิ่งดีครับ แต่ในหลายๆ กระทู้ เสมือนว่า นำมา post เพื่อมีเจตนาในการกระทบกระเทียบ หรือจะพาดพิงเรื่องใดเรื่องหนึ่ง

การ post แง่ธรรม ข้อธรรมอย่างเดียว เป็นสิ่งที่ไม่ได้ขัดต่อกฏ กติกาใดๆ ของลานธรรม

แ่ต่กรณีอื่นๆ นอกเหนือจากนั้น เพื่อความสงบเรียบร้อย ผมเสนอ<ในฐานะสมาชิกลานธรรม> ให้ลบ คห. หรือกระทู้พวกนี้ โดยไม่ต้องชี้แจงและพิจารณาปรับสถานะสมาชิก ตามความเหมาะสมครับ คนส่วนใหญ่ เข้าใจดีว่า ไม่ใช่เป็นการใช้อำนาจ เพื่อปิดกั้น ปิดบังเรื่องอะไรแต่อย่างใด แต่เปล่าประโยชน์ที่่จะปล่อยให้มีกระทู้พวกนี้อยู่ และนำไปสู่งการถกเถียง ทะเลาะเบาะแว้ง และใช้วาจาจาบจ้วง พาดพิง

กระบวนการอื่นใด ก็เป็นไปตามกระบวนการที่เหมาะสมแล้ว ทั้งทางโลก ทางธรรม

ไม่มีความจำเป็นต้องมีการถกเถียง พาดพิง ในประเด็นเดิมๆ ซ้ำอีก :09:
มรรคผลอยู่ข้างหน้า มองหาแล้วจะพบ
--
จาก พี่ตุลย์ ดังตฤณ งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติครั้งที่ ๓๓ วันที่ ๓ เมษายน ๒๕๔๘

-----------
วิมุตติปฏิปทา :

หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย
ลงมือเสียแต่วันนี้ ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลา
จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป เพราะถึงเวลานั้น
พวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทาง ไปอีกแสนนาน ...

_/|\_ _/|\_ _/|\_

พระอาจารย์ปราโมทย์ ปาโมชฺโช
3

#32 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 449
  • สมัคร: 28/12/2006

ตอบ: 17/09/2010 - 12:10

มีคำถามค่ะ

คือว่า..เวลาเข้าลานธรรมจากเครื่องโน๊ตบุ๊ค จะเห็นไอคอนหน้ากระทู้เป็นรูปแบบใหม่

ดังรูป

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

แต่เวลาเข้าจากเครื่องตั้งโต๊ะในบ้านกลับเป็นไอคอนแบบเดิม ( สัญลักษณ์กระดานสนทนาน่ะค่ะ )

ทำให้สงสัยว่าเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้นคะ

ช่วยตอบให้หายข้องใจด้วยค่ะ :102:

ขอบคุณค่ะ :09:
[color="#2E8B57"][size="4"]ทำเหตุให้ดีที่สุด และเมื่อปัจจัยถึงพร้อม นิพพานคงอยู่ไม่ไกล[/size][/color]
0

#33 ผู้ใช้ออฟไลน์   กานต์ ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4289
  • สมัคร: 13/08/2004

ตอบ: 18/09/2010 - 10:28

ขอยกข้ามมากระทู้นี้นะครับ

แสดงข้อความที่โพสต์คนไม่มีอะไร [ 17/09/2010 - 16:02 ]

ผมว่าเปิดให้สมาชิกกลับมาตั้งกระทู้ในห้องชีวิตกับธรรมะ เหมือนเดิมถอะครับ
เพราะ ยังมีคนอีกหลายคนที่มีปัญหาชีวิต ต้องการปรึกษากับ
เพื่อนสมาชิกอีกหลายๆๆคนที่มีธรรมะ ณ ที่แห่งนี้
ณ ลานธรรมแห่งนี้ ก็ได้ช่วยชี้ทางออกให้กับหลายๆๆคน
การปิดเนื่องจากกลัวคนไม่ดี จะมา Post ข้อความไม่ดี
แล้วเขาต้องรับกรรมนั้น แต่กลับปล่อยให้คนดีดี
ที่ไม่มีทางออกในชีวิต ไม่มีใครมาช่วยเหลือนะครับ
มันคุ้มกันแล้วหรือครับ

เห็นด้วยกับ คห. นี้ครับ คาดว่าทางทีมผู้ดูแล คงเตรียมความพร้อม และเมื่อพร้อมเมื่อใด ห้องชีวิตกับธรรมะ น่าจะกลับมา operate ได้เหมือนเดิม :09:

แต่ฝากอันนี้ไว้

แสดงข้อความที่โพสต์กานต์ [ 17/09/2010 - 08:25 ]

เสนอความเห็นครับ :09:

ธรรมะของครูบาอาจารย์ เป็นสิ่งดีครับ แต่ในหลายๆ กระทู้ เสมือนว่า นำมา post เพื่อมีเจตนาในการกระทบกระเทียบ หรือจะพาดพิงเรื่องใดเรื่องหนึ่ง

การ post แง่ธรรม ข้อธรรมอย่างเดียว เป็นสิ่งที่ไม่ได้ขัดต่อกฏ กติกาใดๆ ของลานธรรม

แ่ต่กรณีอื่นๆ นอกเหนือจากนั้น เพื่อความสงบเรียบร้อย ผมเสนอ<ในฐานะสมาชิกลานธรรม> ให้ลบ คห. หรือกระทู้พวกนี้ โดยไม่ต้องชี้แจงและพิจารณาปรับสถานะสมาชิก ตามความเหมาะสมครับ คนส่วนใหญ่ เข้าใจดีว่า ไม่ใช่เป็นการใช้อำนาจ เพื่อปิดกั้น ปิดบังเรื่องอะไรแต่อย่างใด แต่เปล่าประโยชน์ที่่จะปล่อยให้มีกระทู้พวกนี้อยู่ และนำไปสู่งการถกเถียง ทะเลาะเบาะแว้ง และใช้วาจาจาบจ้วง พาดพิง

กระบวนการอื่นใด ก็เป็นไปตามกระบวนการที่เหมาะสมแล้ว ทั้งทางโลก ทางธรรม

ไม่มีความจำเป็นต้องมีการถกเถียง พาดพิง ในประเด็นเดิมๆ ซ้ำอีก :09:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กานต์: 18/09/2010 - 10:28

มรรคผลอยู่ข้างหน้า มองหาแล้วจะพบ
--
จาก พี่ตุลย์ ดังตฤณ งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติครั้งที่ ๓๓ วันที่ ๓ เมษายน ๒๕๔๘

-----------
วิมุตติปฏิปทา :

หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย
ลงมือเสียแต่วันนี้ ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลา
จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป เพราะถึงเวลานั้น
พวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทาง ไปอีกแสนนาน ...

_/|\_ _/|\_ _/|\_

พระอาจารย์ปราโมทย์ ปาโมชฺโช
0

#34 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฮานามิ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 165
  • สมัคร: 08/06/2010

ตอบ: 18/09/2010 - 11:49

ทำไมคุณนักปราชน์อันเป็นที่รัก โดนปรับโทษเป็นสมาชิกอ่านอย่างเดียวโดยไม่มีการตักเตือนก่อนครับ :38:

ผมขอใช้สิทธิ์ในการเสนอความเห็น ว่า ควรมีการชี้แจงในการกระทำที่สมาชิกเห็นว่า 'ไม่ได้รับความเป็นธรรม'

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย ฮานามิ: 18/09/2010 - 11:50

ตราบใดที่ตัวเรา..[b]ใจไม่ใสสะอาดบริสุทธ์[/b]..
ความอยาก..[b]จะปกป้องพระศาสนา[/b]..ของเรา..
ก็เป็นเพียงคำสวย ๆ ที่..[b]อวิชชา[/b]..ยืมมาใช้..แค่นั้นเอง
=========================================
ต้องรอเป็นโสดาก่อนจึงจะปกป้องพระศาสนาได้มั้ง
0

#35 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 18/09/2010 - 20:21

แสดงข้อความที่โพสต์Jigsaw of destiny [ 17/09/2010 - 12:10 ]

มีคำถามค่ะ

คือว่า..เวลาเข้าลานธรรมจากเครื่องโน๊ตบุ๊ค จะเห็นไอคอนหน้ากระทู้เป็นรูปแบบใหม่

ดังรูป

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

แต่เวลาเข้าจากเครื่องตั้งโต๊ะในบ้านกลับเป็นไอคอนแบบเดิม ( สัญลักษณ์กระดานสนทนาน่ะค่ะ )

ทำให้สงสัยว่าเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้นคะ

ช่วยตอบให้หายข้องใจด้วยค่ะ :102:

ขอบคุณค่ะ :09:

กด refresh จากที่เครื่องที่ใช้ที่บ้านครับ จะเหมือนกันครับ :01:
0

#36 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 18/09/2010 - 20:27

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 18/09/2010 - 11:49 ]

ทำไมคุณนักปราชน์อันเป็นที่รัก โดนปรับโทษเป็นสมาชิกอ่านอย่างเดียวโดยไม่มีการตักเตือนก่อนครับ :38:

ผมขอใช้สิทธิ์ในการเสนอความเห็น ว่า ควรมีการชี้แจงในการกระทำที่สมาชิกเห็นว่า 'ไม่ได้รับความเป็นธรรม'

ประกาศนี้ ด้านล่างนี้ ประกาศให้ทราบโดยทั่วกันตั้งแต่ 2549 แล้วนะครับคุณฮานามิ
เป็นข้อตกลงในการเสวนาในลานธรรมครับ ทุกสังคมย่อมมีกติกาข้อตกลงกัน เพื่อในสังคมนั้นสงบสุขเรียบร้อยครับ

อ้างอิง

ประกาศลานธรรม ฉบับที่ ลธ.๗/๒๕๔๙

เรื่อง กฏกติกาและมารยาทในการเสวนาธรรม

เรียน สมาชิกทุกท่าน

เนื่องจากลานธรรมเสวนาแห่งนี้กำเนิดขึ้น โดยมีจุดมุ่งหมายหลักที่สรุปได้ดังต่อไปนี้คือ
  • เป็นสถานที่เสวนาเพื่อแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ทางพระพุทธศาสนาและข้อคิดเห็นที่มีเหตุมีผลมีประโยชน์ ระหว่างสมาชิกด้วยพรหมวิหารธรรม

• เป็นสถานที่ร่วมศึกษาพัฒนาขัดเกลาซึ่งกันและกันเฉกเช่นกัลยาณมิตร เพื่อน้อมนำพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์เข้าสู่ตน
เพื่อให้การเสวนาร่วมกันของสมาชิก บรรลุถึงวัตถุประสงค์อันเป็นจุดมุ่งหมายของลานธรรมเสวนา คณะผู้ดูแลลานธรรมจึงใคร่ขอความร่วมมือจากท่านสมาชิก เคารพเงื่อนไขการใช้งานซึ่งท่านได้ตกลงยอมรับก่อนการเข้ามาใข้งานลานธรรมเสวนา และ กฏกติกามารยาทในการสนทนาธรรม ดังต่อไปนี้
  • พึงงดเว้นถ้อยคำอันปรามาสพระรัตนตรัย และลบหลู่ดูหมิ่นบุคคลผู้มีพระคุณ เช่น บิดา มารดา และครูบาอาจารย์

• พึงงดเว้นการแสดงความเห็นอันเป็นการจาบจ้วงพระธรรมวินัย บิดเบือนพระไตรปิฎก (ฝ่ายเถรวาท) หรือทำให้เข้าใจหลักธรรมคำสอนในพระพุทธศาสนาคลาดเคลื่อนไป

• ห้ามการแสดงความคิดเห็นอันพาดพิงถึงสถาบันพระมหากษัตริย์และพระบรมวงศานุวงศ์ รวมถึงการแสดงความคิดเห็นที่ขัดต่อพระราชบัญญัติหรือกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการแสดงความเห็นบนเครือข่ายอินเทอร์เน็ต

• งดการโฆษณาเพื่อขายสินค้าหรือบริการเชิงธุรกิจทุกประเภท ในลานธรรมเสวนา ถ้าผู้ดูแลลานธรรมพบข้อความใดมีลักษณะดังกล่าว ผู้ดูแลฯ ขอสงวนสิทธิ์ลบทิ้งทันทีโดยไม่ต้องแจ้งแก่เจ้าของกระทู้ และปรับโทษต่อผู้ฝ่าฝืน

• สมาชิกควรแสดงข้อคิดเห็นด้วยเหตุด้วยผล แนะนำตักเตือนเพื่อนสมาชิกด้วยไมตรีจิต โดยงดเว้นการแสดงความเห็นที่ดูหมิ่นดูแคลน เยาะเย้ย ถากถาง ภูมิปัญญาของผู้อื่น

• สมาชิกควรแสดงความคิดเห็นด้วยความสุภาพ งดเว้นถ้อยคำหยาบคายหรือข้อความเท็จที่กล่าวหาให้ร้ายผู้อื่นเพื่อชักจูงให้เกิดความเข้าใจผิดหรือยั่วยุให้เกิดการแตกแยก ทะเลาะวิวาทซึ่งทำลายความสามัคคีในหมู่คณะ

• สมาชิกควรหลีกเลี่ยงการแสดงความเห็นเพ้อเจ้อ ไร้สาระ และไม่เป็นประโยชน์ต่อผู้อ่าน ซึ่งอาจจะทำให้สมาชิกท่านอื่น หลงผิดหรือเข้าใจผิดในพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า

• ในการแสดงความเห็นสมาชิกควรเขียนข้อความที่อ่านง่ายและมีการอ้างอิงแหล่งที่มาของข้อมูลสำหรับการค้นคว้า (สมาชิกสามารถอ่านรายละเอียดวิธีการโพสข้อความได้จาก การกำหนดสีตัวอักษรในกระทู้และการอ้างอิงข้อมูล)

• ห้ามสมาชิกรับฝากข้อความของบุคคลที่ผู้ดูแลฯ ปรับโทษให้เป็นสมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว มาโพสในลานธรรมเสวนา
หากสมาชิกท่านใดแสดงความเห็นที่ขัดต่อกฏกติกามารยาทในประกาศฉบับนี้ คณะผู้ดูแลขอสงวนสิทธิ์ในดำเนินการด้วยมาตรการดังต่อไปนี้ตามความเหมาะสมคือ
  • แก้ไข/ลบความเห็นหรือกระทู้ที่ผิดระเบียบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า

• ในกรณีที่ไม่ร้ายแรงผู้ดูแลจะทำการตักเตือนท่านครั้งหนึ่งก่อน และหากท่านยังคงแสดงความเห็นที่ขัดต่อประกาศฉบับต่อไป คณะผู้ดูแลสงวนสิทธิ์ที่จะปรับสถานะสมาชิกภาพของท่านให้เป็น สถานะรอภาคทัณฑ์ หรือ สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียวต่อไปตามความเหมาะสมแล้วแต่กรณี

• ในกรณีที่ร้ายแรงโดยเฉพาะการละเมิดเงื่อนไขการใช้งาน (ข้อ๑. ถึงข้อ. ๕) หรือ สร้างความเสียหายให้กับระบบ หรือ ก่อความเดือดร้อนให้กับสมาชิกส่วนรวม ผู้ดูแลจะยกเลิกบัญชีสมาชิกของท่านและห้ามท่านเข้าใช้งานลานธรรมเสวนาต่อไป
อนึ่ง หากผู้ดูแลตรวจสอบพบ สมาชิกที่อยู่ในระหว่างการปรับโทษใช้หลักฐานปลอมเพื่อมาสมัครสมาชิกใหม่ โดยนำหมายเลขบัตรประชาชนของผู้อื่นมาใช้ซึ่งเป็นการละเมิดเงื่อนไขการใช้งาน ผู้ดูแลฯจะปรับโทษสมาชิกท่านดังกล่าวโดยการห้ามเข้าใช้งานลานธรรมเสวนาทันที

10. ลานธรรมเสวนาไม่ประสงค์จะเปิดให้เป็นที่ที่มีการวิพากษ์วิจารณ์ครูบาอาจารย์รูปใดทั้งสิ้น เนื่องจากไม่เห็นประโยชน์ในทางใด มีแต่จะสร้างอกุศลจิตต่อผู้อ่านและผู้ตั้งตอบกระทู้ ทั้งยังเป็นการทำให้พุทธบริษัทเกิดความแตกแยก ไม่ก่อให้เกิดข้อยุติและความร่มเย็นขึ้นในการเสวนาแต่อย่างใดเลย เมื่อมีการตั้งตอบกระทู้ในลักษณะนี้ ผู้ดูแลขอสงวนสิทธิ์ในการใช้วิจารณญาณตัดสินลบกระทู้และความเห็นดังกล่าว และขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน กรุณาปฏิบัติตามระเบียบของเว็บ เพื่อความสงบเย็นของลานธรรมเสวนาแห่งนี้

ระยะเวลาการปรับโทษสมาชิกตามมาตรการดังกล่าวนั้นจะขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของคณะผู้ดูแลตามความเหมาะสมแล้วแต่กรณี หากสมาชิกท่านใดสำนึกผิด มีความประสงค์จะปรับปรุงตัว ท่านสามารถส่งข้อความส่วนตัว หรือ ส่ง E-mail ติดต่อผู้ดูแลฯ ได้ที่ larndhamstaff@yahoo.com ทั้งนี้การลดหย่อนผ่อนโทษจะขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของคณะผู้ดูแลลานธรรมเป็นกรณีๆไป

จึงแจ้งมาเพื่อโปรดทราบ

ลานธรรมเสวนา

0

คำตอบต่อไป: ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - PNoi - เจตน์ - anegsangsoog - กอบ - anegsangsoog - ฮานามิ - ฮานามิ - พฤษภา - เจตน์ - กานต์ - PNoi - สาวิกา - ฮานามิ - เจตน์ - พฤษภา - กานต์ - แสงแดด - ฮานามิ - ฮานามิ - Lotion - เจตน์ - พฤษภา - พริม - ฮานามิ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - พฤษภา - เจตน์ - เจตน์ - ฮานามิ - เจตน์ - ฮานามิ - พฤษภา - Lotion - PNoi - ฮานามิ - กอบ - ฮานามิ - กอบ - เจตน์ - พริม - กานต์ - เนยยะ - กอบ - ฮานามิ - หาทางดับทุกข์ - กอบ - อังคาร - กอบ - หาทางดับทุกข์ - กอบ - thanatos เทพเจ้าแห่งความตาย - PNoi - เภตรา - PNoi - ngodngam - ngodngam - กอบ - คนคนหนึ่ง - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - ngodngam - PNoi - พริม - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - พริม - บัวจงกลนี - เภตรา - กอบ - กลอง - ณ ฟ้า - กอบ - itim - กอบ - itim - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - อโณ นีมัตร - กอบ - กอบ - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - PNoi - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - hoswalt - PNoi - พรรณนา - กอบ - พรรณนา - กอบ - PNoi - กอบ - เภตรา - PNoi - เภตรา - มุ่งเต็มใจ - PNoi - TemplarKnight - PNoi - กอบ - เภตรา - กอบ - ngodngam - กอบ - แตงกวา - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - วัลลภ - กอบ - ณรงค์ชัย - กอบ - itim - PNoi - itim - itim - ณรงค์ชัย - เภตรา - PNoi - OpenMind - PNoi - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - วิฬาร์วรรณ - กอบ - พุทธฏีกา - กอบ - Yupa W. - กอบ - เนยยะ - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - กลอง - กอบ - กลอง - กอบ - joy1983 - ngodngam - PNoi - กลอง - PNoi - yajai - กอบ - ngodngam - กลอง - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - กอบ - ธรรมอุทิศ_261249 - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - ngodngam - PNoi - ngodngam - PNoi - ngodngam - PNoi - ชงโค - PNoi - ชงโค - กอบ - anegsangsoog - PNoi - Jigsaw of destiny - กอบ - ngodngam - PNoi - วสละ - hoswalt - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - กอบ - พอใจ - กอบ - สุนิสา - พีที - PNoi - PNoi - เภตรา - ngodngam - PNoi - กลอง - PNoi - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - venfaa - กอบ - ngodngam - ammy_2525 - กานต์ - กลอง - แตงกวา - แตงกวา - ลูกจันทรา - กอบ - เภตรา - กลอง - venfaa - กลอง - PNoi - ทรมาน - oratch - วัดกาญจนบริรักษ์ - PNoi - กลอง - PNoi - วัดกาญจนบริรักษ์ - กลอง - PNoi - ngodngam - ลูกโค - กอบ - เภตรา - กอบ - panitta3 - panitta3 - เภตรา - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - apanan - กอบ - dechacheng - PNoi - ตะวันสีชมพู - PNoi - เภตรา - กอบ - นายโจโจ้ - เภตรา - บูมบูม - venfaa - PNoi - เภตรา - กอบ - คนน่ารัก - PNoi - พุทธฏีกา - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - กอบ - พุทธฏีกา - กอบ - Jigsaw of destiny - กอบ - Jigsaw of destiny - Jigsaw of destiny - กอบ - Jigsaw of destiny - กอบ - venfaa - กอบ - กลอง - กอบ - ngodngam - เภตรา - กอบ - venfaa - กอบ - กลอง - PNoi - พระสมรัก - ngodngam - Lotion - ธุวัง มะระณัง - PNoi - เภตรา - บัวจงกลนี - กอบ - PNoi - พุทธฏีกา - PNoi - พุทธฏีกา - lovemelovemyfm - กอบ - ngodngam - yimyim - yimyim - yimyim - กอบ - louis_bun - PNoi - ลูกสาวคนโต - PNoi - lada - lada - lada - กอบ - เภตรา - ปภาสร - ปภาสร - benyapa - ปภาสร - ปภาสร - ศิษย์นอกวัด - PNoi - กลอง - กตพโล - เภตรา - เภตรา - ngodngam - นรชาติ - กอบ - นรชาติ - กอบ - นรชาติ - พริม - PNoi - นรชาติ - PNoi - กอบ - กตพโล - pann - pann - กอบ - เภตรา - กอบ - กลอง - พริม - กอบ - กลอง - กอบ - ngodngam - กอบ - กลอง - Jigsaw of destiny - joy1983 - กอบ - joy1983 - gift - mayrin - เภตรา - เภตรา - จำปาลาว - กอบ - กลอง - dhamm33 - กอบ - เภตรา - จรรยา - chaordic - อังคาร - กลอง - PNoi - เนยยะ - mayrin - human555 - human555 - กลอง - human555 - กลอง - กลอง - กอบ - เภตรา - กอบ - กอบ - เภตรา - yaa - yaa - ngodngam - ngodngam - pomjung9 - pomjung9 - กอบ - pomjung9 - pomjung9 - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - กอบ - ณรงค์ชัย - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - ณรงค์ชัย - joy1983 - เภตรา - เภตรา - human555 - เภตรา - ngodngam - กอบ - ngodngam - veelabulus - human555 - phraedhammajak - ngodngam - PNoi - phraedhammajak - phraedhammajak - กอบ - ngodngam - phraedhammajak - human555 - phraedhammajak - เภตรา - อัปปมัญญา - สุพัฒน์ - tb - phraedhammajak - เนยยะ - เภตรา - กอบ - กอบ - ngodngam - กอบ - phraedhammajak - ngodngam - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - เภตรา - human555 - เภตรา - phraedhammajak - เภตรา - ngodngam - human555 - phraedhammajak - phraedhammajak - Aunnatsu - เภตรา - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - เภตรา - phraedhammajak - ngodngam - ngodngam - ngodngam - namsompun - sssboun - บูมบูม - เภตรา - ngodngam - ngodngam - เภตรา - sssboun - shadee - ngodngam - Jigsaw of destiny - sssboun - บูมบูม - กอบ - กอบ - sssboun - Jigsaw of destiny - เภตรา - เภตรา - เภตรา - Jigsaw of destiny - sssboun - Jigsaw of destiny - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - sssboun - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam - ngodngam -
  • (28 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ