ลานธรรมเสวนา: คำสอนจี้กง นิกายมหายาน ตรงกับหลักพุทธเถรวาทข้อใดบ้าง? - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

คำสอนจี้กง นิกายมหายาน ตรงกับหลักพุทธเถรวาทข้อใดบ้าง?

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   reuters ไอคอน

• ตอบ 200+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 227
  • สมัคร: 07/04/2009

ตอบ: 10/07/2017 - 19:53

๑.ชีวิตย่อมเป็นไปตามลิขิต (ละชั่วทำดี)...วอนขออะไร

๒.วันนี้ไม่รู้เหตุการณ์ในวันพรุ่งนี้...กลุ้มเรื่องอะไร

๓.ไม่เคารพพ่อแม่แต่เคารพพระพุทธองค์...เคารพทำไม

๔.พี่น้องคือผู้ที่เกิดตามกันมา...ทะเลาะกันทำไม

๕.ลูกหลานทุกคนล้วนมีบุญตามลิขิต...ห่วงใยทำไม

๖.ชีวิตย่อมมีโอกาสประสบความสำเร็จ...ร้อนใจทำไม

๗.ชีวิตใช่จะพบเห็นรอยยิ้มกันได้ง่าย...ทุกข์ใจทำไม

๘.ผ้าขาดปะแล้วกันหนาวได้...อวดโก้ทำไม

๙.อาหารผ่านลิ้นแล้วกลายเป็นอะไร...อร่อยไปไย

๑๐.ตายแล้วบาทเดียวก็เอาไปไม่ได้...ขี้เหนียวทำไม

๑๑.ที่ดินคือสิ่งที่สืบทอดแก่คนรุ่นหลัง...โกงกันทำไม

๑๒.โอกาสจะได้กลายเป็นเสีย...โลภมากทำไม

๑๓.สิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่เหนือศีรษะเพียง ๓ ฟุต...ข่มเหงกันทำไม

๑๔.ลาภยศเหมือนดอกไม้ที่บานอยู่ไม่นาน...หยิ่งผยองทำไม

๑๕.ทุกคนย่อมมีลาภยศตามวาสนาที่ลิขิต...อิจฉากันทำไม

๑๖.ชีวิตลำเค็ญเพราะชาติก่อนไม่บำเพ็ญ...แค้นใจทำไม (บำเพ็ญไวไว)

๑๗.นักเล่นการพนันล้วนตกต่ำ...เล่นการพนันทำไม

๑๘.ครองเรือนด้วยความประหยัด ดีกว่าไปขอพึ่งผู้อื่น...สุรุ่ยสุร่ายทำไม

๑๙.จองเวรจองกรรมเมื่อไรจะจบสิ้น...อาฆาตทำไม

๒๐.ชีวิตเหมือนเกมหมากรุก...คิดลึกทำไม

๒๑.ฉลาดมากเกินจึงเสียรู้...รู้มากทำไม

๒๒.พูดเท็จทอนบุญจนบุญหมด...โกหกทำไม

๒๓.ดีชั่วย่อมรู้กันทั่วไปในที่สุด...โต้เถียงกันทำไม

๒๔.ใครจะป้องกันมิให้มีเรื่องเกิดขึ้นได้ตลอด...หัวเราะเยาะกันทำไม

๒๕.ฮวงซุ้ยที่ดีอยู่ในจิต ไม่ใช่อยู่ที่ภูเขา...แสวงหาทำไม

๒๖.ข่มเหงผู้อื่นคือทุกข์ รู้ให้อภัยคือบุญ...ถามโหรเรื่องอะไร

๒๗.ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย...วุ่นวายทำไม

อ้างอิงเวป คมชัดลึก http://www.komchadlu...ifestyle/157433
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4279
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 10/07/2017 - 20:33

:09:

อ่านดูแล้วความเห็นส่วนตัวผมนะครับ เดียวจะมีคนถามอีก ส่วนมากจะเป็นแบบคำถามเป็นส่วนมาก คำถามลักษณชักจงให้คนทำความดีครับ แต่คนอ่านทั่วไปก็มีระดับสติปัญญาที่แตกต่างกันออกไป ความคิดก็ย่อมแตกต่างกันไป ย่อมได้ประโยนช์ที่แตกต่างกันไป ทางที่ดีที่สุดนั้นคือ ปฏิบัติอย่างไรให้มีสติปัญญา นั้นจะดีกว่า ทางที่พุทธเจ้าได้ทรงตรัสบอกไว้แล้วนั้นดีที่สุดครับ เมื่อสติมา ปัญญาย่อมเกิด ปัญญาเกิดย่อมเปิดให้เห็นให้รู้ว่าสิ่งไหนเป็นกุศล และสิ่งไหนไม่เป็นอกุศลครับ เมื่อเดินถูกทางย่อมได้พบกับความสงบสุขได้ ทาน ศีล ภาวนา หรือ ศีล สมาธิ ปัญญา ครับ รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาตอบเพิ่มนะครับ

:82:
ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้หายจากโรคร้ายในเร็ววัน
ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีๆ และคนดีๆ

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1315
  • สมัคร: 03/05/2009

ตอบ: 10/07/2017 - 20:50

แสดงข้อความที่โพสต์reuters [ 10/07/2017 - 19:53 ]

๑.ชีวิตย่อมเป็นไปตามลิขิต (ละชั่วทำดี)...วอนขออะไร

๒.วันนี้ไม่รู้เหตุการณ์ในวันพรุ่งนี้...กลุ้มเรื่องอะไร

๓.ไม่เคารพพ่อแม่แต่เคารพพระพุทธองค์...เคารพทำไม

๔.พี่น้องคือผู้ที่เกิดตามกันมา...ทะเลาะกันทำไม

๕.ลูกหลานทุกคนล้วนมีบุญตามลิขิต...ห่วงใยทำไม

๖.ชีวิตย่อมมีโอกาสประสบความสำเร็จ...ร้อนใจทำไม

๗.ชีวิตใช่จะพบเห็นรอยยิ้มกันได้ง่าย...ทุกข์ใจทำไม

๘.ผ้าขาดปะแล้วกันหนาวได้...อวดโก้ทำไม

๙.อาหารผ่านลิ้นแล้วกลายเป็นอะไร...อร่อยไปไย

๑๐.ตายแล้วบาทเดียวก็เอาไปไม่ได้...ขี้เหนียวทำไม

๑๑.ที่ดินคือสิ่งที่สืบทอดแก่คนรุ่นหลัง...โกงกันทำไม

๑๒.โอกาสจะได้กลายเป็นเสีย...โลภมากทำไม

๑๓.สิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่เหนือศีรษะเพียง ๓ ฟุต...ข่มเหงกันทำไม

๑๔.ลาภยศเหมือนดอกไม้ที่บานอยู่ไม่นาน...หยิ่งผยองทำไม

๑๕.ทุกคนย่อมมีลาภยศตามวาสนาที่ลิขิต...อิจฉากันทำไม

๑๖.ชีวิตลำเค็ญเพราะชาติก่อนไม่บำเพ็ญ...แค้นใจทำไม (บำเพ็ญไวไว)

๑๗.นักเล่นการพนันล้วนตกต่ำ...เล่นการพนันทำไม

๑๘.ครองเรือนด้วยความประหยัด ดีกว่าไปขอพึ่งผู้อื่น...สุรุ่ยสุร่ายทำไม

๑๙.จองเวรจองกรรมเมื่อไรจะจบสิ้น...อาฆาตทำไม

๒๐.ชีวิตเหมือนเกมหมากรุก...คิดลึกทำไม

๒๑.ฉลาดมากเกินจึงเสียรู้...รู้มากทำไม

๒๒.พูดเท็จทอนบุญจนบุญหมด...โกหกทำไม

๒๓.ดีชั่วย่อมรู้กันทั่วไปในที่สุด...โต้เถียงกันทำไม

๒๔.ใครจะป้องกันมิให้มีเรื่องเกิดขึ้นได้ตลอด...หัวเราะเยาะกันทำไม

๒๕.ฮวงซุ้ยที่ดีอยู่ในจิต ไม่ใช่อยู่ที่ภูเขา...แสวงหาทำไม

๒๖.ข่มเหงผู้อื่นคือทุกข์ รู้ให้อภัยคือบุญ...ถามโหรเรื่องอะไร

๒๗.ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย...วุ่นวายทำไม

อ้างอิงเวป คมชัดลึก http://www.komchadlu...ifestyle/157433

ก็ดีแล้วนี้ครับ...

:12: :12: :12:

ทำได้..ก็ได้ธรรม..
ได้ธรรม..จึงทำได้..ครับผม

:10: :10: :10:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กบนอกกะลา: 10/07/2017 - 20:51

0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2318
  • สมัคร: 11/07/2007

ตอบ: 11/07/2017 - 07:28

:79:
คำสอนของท่านจี้กง ตรงกับคำสอนของพุทธเถรวาทเรื่อง "อริยสัจ 4"
เพราะมีคำว่า "ทำไม"อยู่ทุกข้อ

คำว่า "ทำไม" นี่แหละที่ทำให้เกิดมีพระพุทธเจ้าขึ้นมาในโลก และทำให้ผู้คน เทวดา พรหม บรรลุธรรมเข้าสู่มรรคผลนิพพาน ไปอย่างมากมาย
สุดจะคณานับ

ลองไปทบทวนอ่าน ศึกษาและสังเกต จับประเด็นออกมากันให้ได้จากเรื่องในพุทธประวัติตั้งแต่ครั้งยังทรงเป็นเจ้าชายสิทธัตถะ....ลองไปช่วยกันพิจารณาพระดำรัสที่เจ้าชายทรงตรัสถามนายฉันนะ คนขับราชรถของพระองค์ดูกันนะครับ

"ฉันนะ นี่อะไร?"
คนแก่พระเจ้าข้า

"ทำไม"ถึงต้องแก่ละ? พระบิดา เรา ยโสธราพิมพา ก็ต้องแก่เช่นนี้
ด้วยหรือ

พระเจ้าข้า ต้องแก่อย่างนี้ทุกๆคน

ฯลฯ

เล่าให้ฟังเท่านี้คงนึกต่อและคิดหาคำตอบกันได้เองนะครับ

ถ้ายังนึกไม่ออก คิดไม่ได้ ก็ถามกันมาต่อไปจะได้มีเรื่องสนทนากันยาวๆครับ

อนุโมทนากับคำถามของคุณ เร้าเตอร์ ผู้กระตุ้น
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2434
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 11/07/2017 - 09:16

การศึกษาปฏิบัติธรรมนั้น ก็ต้องใช้โยนิโสมนสิการด้วยเป็นสำคัญ
ถ้า จขกท ลองอ่านเนื้อหาบทความในลิ้งค์ที่ท่านได้อ้างในกระทู้แล้ว
ท่าน จขกท เห็นด้วยไหมว่าพระอรหันต์ยังจะชอบดื่มสุราอยู่เป็นประจำ?

อ้างอิง

ประพฤติตนเหมือนพระวิปลาส ใส่จีวรขาดๆ ถือพัดเก่าๆ และน้ำเต้าใส่สุราที่ท่านชอบดื่มเป็นประจำ

ในส่วนคำสอน ๒๗ ข้อนั้น ผมจะไม่เสียเวลาวิเคราะห์ทุกข้อหรอกนะครับ
แต่จะลองยกมาบางข้อให้ท่าน จขกท ลองพิจารณาเอง ยกตัวอย่างเช่น

แสดงข้อความที่โพสต์reuters [ 10/07/2017 - 19:53 ]

๑.ชีวิตย่อมเป็นไปตามลิขิต

ท่าน จขกท เห็นว่าจริงไหมครับ?

๒๗.ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย

ใช้โยนิโสมนสิการครับ :33:
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   reuters ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 11/07/2017 - 17:58

แสดงข้อความที่โพสต์ngodngam [ 11/07/2017 - 09:16 ]

การศึกษาปฏิบัติธรรมนั้น ก็ต้องใช้โยนิโสมนสิการด้วยเป็นสำคัญ
ถ้า จขกท ลองอ่านเนื้อหาบทความในลิ้งค์ที่ท่านได้อ้างในกระทู้แล้ว
ท่าน จขกท เห็นด้วยไหมว่าพระอรหันต์ยังจะชอบดื่มสุราอยู่เป็นประจำ?

อ้างอิง

ประพฤติตนเหมือนพระวิปลาส ใส่จีวรขาดๆ ถือพัดเก่าๆ และน้ำเต้าใส่สุราที่ท่านชอบดื่มเป็นประจำ

ในส่วนคำสอน ๒๗ ข้อนั้น ผมจะไม่เสียเวลาวิเคราะห์ทุกข้อหรอกนะครับ
แต่จะลองยกมาบางข้อให้ท่าน จขกท ลองพิจารณาเอง ยกตัวอย่างเช่น

๑.ชีวิตย่อมเป็นไปตามลิขิต

๒๗.ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย

ใช้โยนิโสมนสิการครับ :33:

ข้อ1 น่าจะหมายถึงเราลิขิต ไม่ว่าจะดีจะร้าย ล้วนเป็นสิ่งที่เราลิขิต ดังนั้นผมคิดว่าจริงนะ
ข้อ27 ก็น่าจะจริงครับ แต่ต้องถามที่คุณงดงามยกข้อ1 และ27มาด้วย เพราะคุณงดงามน่าจะมองว่าไม่น่าจะจริง

เพราะความคิดคุณงดงาม น่าจะต่อเนื่องมาจากคำว่า พระไม่น่าจะดื่มสุรา
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 11/07/2017 - 21:39

อ้างอิง

เพราะความคิดคุณงดงาม น่าจะต่อเนื่องมาจากคำว่า พระไม่น่าจะดื่มสุรา

เพราะนี้คือข้อที่ห้า ในศีลห้า และสำคัญที่สุดครับเพราะขาดข้อนี้ เมื่อขาดสติย่อมกระทำบาปอกุศลได้ครับ

อ้างอิง

ข้อเสียของเหล้า 30 ข้อ

1-เหล้าทำลายตับ เนื่องจากเหล้าที่ดูดซึมไปจะไปถูกทำลายที่ตับ ทีนี้ถ้ากินเหล้าเข้าไปมากเกินตับจะทำลายได้ มันจะทำลายตับแทน
2-เหล้าทำให้เหมือนจะคึกคักมีอารมณ์ทางเพศมากขึ้นในช่วงแรก แต่พอใช้ไม่นานจะเซ็กส์เสื่อม
3-เหล้าสามารถทำให้คนที่มีเกียรติศักดิ์ศรีกลายเป็นคนที่เหมือนหมาได้
4-เหล้าทำให้คนกลายเป็นฆาตกรได้
5-เหล้าเป็นสิ่งที่คนเลวนำมาเป็นข้ออ้างว่าเพราะเมา
6-เหล้าทำให้ความดันโลหิตสูงขึ้นใช้ไปนานนานจะเป็นโรคความดันโลหิตสูง
7-เหล้าทำให้คุณถูกครอบครัวรังเกียจ
8-เหล้าทำให้คุณเสียเงิน
9-เหล้าทำให้คุณเสียเวลา
10-เหล้าทำให้คุณเสียอนาคต
11- การเสพติดเหล้าคือการเอาคอเข้าไปยู่ในบ่วงก่อนที่จะค่อยๆหย่อนตัวลง
12-เหล้าทำลายสมอง
13-การทำลายสมองของเหล้าทำให้เกิดโรคจิต
14-การทำลายสมองของเหล้าทำให้เกิดโรคสมองเสื่อม หลงลืม
15- การทำลายสมองของเหล้าจะเกิดการชักหลังจากหยุดเหล้า
16-การขายเหล้า เท่ากับคุณสนับสนุนการทำบาป ทำลายล้างครอบครัวชาวบ้าน
17-ไม่มีกรณีที่คุณจำเป็นต้องใช้เหล้า เพราะไม่มีใครที่ตายจากการที่ไม่เคยกินเหล้า
18-เหล้าทำให้คุณห้ามตัวเองไม่ได้แล้วทำสิ่งที่อาจเสียใจภายหลัง
19-เหล้ากัดกระเพาะ จนในที่สุดคุณจะเป็นแผลกระเพาะอาหารทะลุ
20- เหล้าลดการดูดซึมของวิตามินบางชนิด ทำให้โลหิตจาง
21-เหล้าเหมือนจะทำให้คุณลืมความทุกข์ แต่เป็นวิธีแก้ปัญหาที่โง่เขลา
22-คนมักจะตายจากการกินเหล้า และถูกคนที่กินเหล้าทำให้ตายโดยไม่ตั้งตัว
23-อาจถูกแฟนทิ้งจากการกินเหล้า
24-เสี่ยงต่อการเผชิญมิจฉาชีพ โดยไร้สติ
25- ถ้าพ่อแม่คุณไม่กินเหล้าแล้วคุณกิน ผมคงต้องรอให้คุณเป็นพ่อแม่ถึงจะเข้าใจ
26- ยางโดนแอลกอฮอล์แล้วเปราะฉันใด เส้นเลือดคนกินเหล้าก็พร้อมเปราะและแตกฉันนั้น
27- ไม่มีคนรักของใครเป็นสุขแท้จริง ถ้าเห็นคนที่ตนรักกินเหล้าเมาเสียสุขภาพ
28- ค่าเหล้าคุณเอามาผ่อนอะไรได้หลายอย่าง
29- สิ่งที่คุณได้จากเหล้าคือ ความเจ็บปวด
30- ถ้าคิดว่าเหล้าและสารเสพติด ดีจริง เท่า กับว่าคุณไม่ได้ศรัทธาศาสนาพุทธ เพราะศาสนาพุทธมีศีลห้าอยู่ คุณไม่ควรมีศาสนาประจำตัว
https://www.dek-d.co...d/view/1412856/
โทษมากนะครับ
ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 11/07/2017 - 22:58

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 11/07/2017 - 07:28 ]

คำสอนของท่านจี้กง ตรงกับคำสอนของพุทธเถรวาทเรื่อง "อริยสัจ 4"

คำว่า "ทำไม" นี่แหละที่ทำให้เกิดมีพระพุทธเจ้าขึ้นมาในโลก และทำให้ผู้คน เทวดา พรหม บรรลุธรรมเข้าสู่มรรคผลนิพพาน ไปอย่างมากมาย
สุดจะคณานับ

ลองไปทบทวนอ่าน ศึกษาและสังเกต จับประเด็นออกมากันให้ได้จากเรื่องในพุทธประวัติตั้งแต่ครั้งยังทรงเป็นเจ้าชายสิทธัตถะ....ลองไปช่วยกันพิจารณาพระดำรัสที่เจ้าชายทรงตรัสถามนายฉันนะ คนขับราชรถของพระองค์ดูกันนะครับ

"ทำไม"ถึงต้องแก่ละ? พระบิดา เรา ยโสธราพิมพา ก็ต้องแก่เช่นนี้
ด้วยหรือ

พระเจ้าข้า ต้องแก่อย่างนี้ทุกๆคน

ฯลฯ

เล่าให้ฟังเท่านี้คงนึกต่อและคิดหาคำตอบกันได้เองนะครับ

ถ้ายังนึกไม่ออก คิดไม่ได้ ก็ถามกันมาต่อไปจะได้มีเรื่องสนทนากันยาวๆครับ

อนุโมทนากับคำถามของคุณ เร้าเตอร์ ผู้กระตุ้น

คนละ..ทำไม...แล้วละครับท่านอโศกะ..

555
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 11/07/2017 - 23:11

ส่วนเรื่องท่านจี้กงดื่มสุรา...

ก็ไม่รู้ว่าดื่มจริงหรือเปล่า...นะ

ถือสุรา....ยังไม่ผิดศีลนะครับ..
พูดว่าชอบร่ำสุรา...ก็ยังไม่ผิดศีลข้อสุราเมรัยอีกเช่นกัน...

เกิดไม่ทัน...แถมไม่มีทิพยจักษุญาณ..ก็เลยไม่รู้ท่านผิดศีลข้อสุรามั้ย...จึงดูได้เท่าเห็น...คือ...คำสอน...

คำสอน...ก็เป็นสำนวนแปลมาอีกทีหนึ่ง...จึงค่อนข้างยากที่จะเข้าความหมายที่ต้องการสื่อออกมา ...ต้องใช้ใจหยั่งคิดพิจารณาเข้าไปอีกชั้น...ซึ่งก็รู้ไม่ได้อีกว่าเข้าใจครบถ้วนสมบูรณ์มั้ย...
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 12/07/2017 - 07:32

ในบทความบอกว่า

อ้างอิง

ก็บทความเขาบอกว่าชอบดื่มเป็นประจำ ทีนี้ ถ้าจะบอกว่าอาจจะไม่จริงก็ได้
ถ้าสนทนากันแนวนี้นะครับ ก็ควรต้องรื้อทั้งบทความเลยกระมังครับ
เช่น ไม่รู้ว่า ๒๗ ข้อนี้เป็นคำสอนของจี้กงจริงหรือเปล่า รู้ได้อย่างไรว่าเป็นพระอรหันต์
ไม่รู้ว่าจี้กงมีตัวตนจริงหรือเปล่า อาจจะไม่ใช่คำสอน และไม่มีตัวตนเลยด้วยซ้ำ
ถ้าจะไปแนวนั้นก็เชิญสนทนากันไปนะครับ คงใช้เวลานานมาก

อนึ่ง หากพวกท่านพบข้อมูลว่าท่านไม่ได้ดื่มสุราแล้ว ก็ควรไปแก้ใน wikipedia ด้วยนะครับ เพราะเขาให้ข้อมูลว่า

อ้างอิง

พระเต้าจี้มักมีพฤติกรรมแปลกจากจารีต คือชอบฉันเนื้อสุนัข ดื่มสุรา ครองจีวรที่เป็นผ้าขี้ริ้วสกปรก จึงคณะสงฆ์ถูกขับออกจากวัด

https://th.wikipedia...%B8%81%E0%B8%87

ในบทความบอกว่าท่านชอบดื่มสุราเป็นประจำ แต่พระตถาคตทรงสอนว่า

อ้างอิง

นรชนใดย่อมฆ่าสัตว์ ถือเอาสิ่งของที่เจ้าของมิได้ให้ในโลกคบชู้ภรรยาของผู้อื่น
กล่าวคำเท็จ และประกอบการดื่มสุราเมรัยเนืองๆ นรชนนั้นไม่ละเวร ๕ ประการแล้ว
เราเรียกว่าเป็นผู้ทุศีล มีปัญญาทราม ตายไปแล้วย่อมเข้าถึงนรก
นรชนใดไม่ฆ่าสัตว์ ไม่ถือเอาสิ่งของที่เจ้าของมิได้ให้ในโลก
ไม่คบชู้ภรรยาของผู้อื่น ไม่กล่าวคำเท็จ และไม่ประกอบการดื่มสุราและเมรัย
นรชนนั้นละเวร ๕ ประการแล้ว เราเรียกว่าเป็นผู้มีศีล มีปัญญา เมื่อตายไปแล้ว ย่อมเข้าถึงสุคติ ฯ

http://www.84000.org...797&pagebreak=0

อีกประเด็นหนึ่งที่ผมขอตั้งข้อสังเกตนะครับ
ถ้าเป็นพระอรหันต์จริง แต่ประพฤติตนไม่สำรวม
และทำให้บุคคลอื่น ๆ ไปตำหนิท่านว่าพระบ้าหรือพระเพี้ยนแล้ว
ย่อมไม่ใช่ปกติวิสัยของพระอริยบุคคลนะครับ
เพราะเท่ากับว่าล่อเป้าให้บุคคลอื่น ๆ ไปตำหนิพระอริยบุคคล ซึ่งเป็นกรรมหนัก
อย่างนี้ไม่ได้ช่วยสอนบุคคลอื่น ๆ แล้วครับ แต่กำลังช่วยส่งบุคคลอื่น ๆ ไปอบายภูมิ

ผมขอกลับมาที่ คห ๕ นะครับ

แสดงข้อความที่โพสต์reuters [ 11/07/2017 - 17:58 ]

ข้อ1 น่าจะหมายถึงเราลิขิต ไม่ว่าจะดีจะร้าย ล้วนเป็นสิ่งที่เราลิขิต ดังนั้นผมคิดว่าจริงนะ

ตามพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถานนั้น คำว่า "ลิขิต" แปลว่า เขียน หรือกำหนด
http://www.royin.go.th/dictionary/

ทีนี้ ถ้าหากคำสอนหมายถึงว่า ชีวิตย่อมเป็นไปตามที่เราเขียนหรือกำหนดแล้ว
หากเป็นเช่นนั้นจริงแล้ว ก็คงไม่มีใครมีความทุกข์กระมังครับ ใครจนก็กำหนดให้รวย ใครผิดหวังก็กำหนดให้สมหวัง
เราเขียนหรือกำหนดได้หรือครับ เราเขียนหรือกำหนดได้ไหมครับว่าเราจะไม่ป่วย
เราจะมีความสุขไปตลอด ไม่มีความทุกข์ ไม่มีผิดหวัง :95:

แสดงข้อความที่โพสต์reuters [ 11/07/2017 - 17:58 ]

ข้อ27 ก็น่าจะจริงครับ

สมมุติว่าเราทำบาปอกุศล หรือทำกุศลอะไรก่อนตายก็ตาม ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตายหรือครับ :95:
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2318
  • สมัคร: 11/07/2007

ตอบ: 12/07/2017 - 07:34

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 11/07/2017 - 22:58 ]

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 11/07/2017 - 07:28 ]

สุดจะคณานับ

ด้วยหรือ

ฯลฯ

คนละ..ทำไม...แล้วละครับท่านอโศกะ..

555

:37:
กบนี่ยังไม่เห็นคุณค่า และไม่ซาบซึ้งในประโยชน์ของคำถามว่า "ทำไม"
เสียแล้วครับ

ทราบไหมว่า "ทำไม" แปลความหมายว่าอย่างไร มีกำเนิดมาจากไหน?

"เพราะ "สังเกต"(สังกัปปะ)จึงสงสัย"

คำถามว่าทำไม จึงเกิดมาเพื่อค้นหาคำตอบ

พระบรมศาสดาก็ทรงมีคำถามนี้ในใจสมัยยังเป็นเจ้าชายสิทธัตถะ

นักศึกษาและปฏิบัติธรรมที่ดีและจะประสบความสำเร็จเร็วก็ต้องมีคำถามนี้ไว้ใช้ในหัวใจอยู่เสมอ

นักวิทยาศาสตร์เอก และมหาบุรุษผู้ยิ่งใหญ่ทั้งหลายในโลกล้วนแต่ได้อาศัยคำว่า "ทำไม" นี้มาทั้งสิ้น

กบกลับไปวิจัย ความเห็นของตนเองเสียใหม่ให้ดีนะครับ อย่าหลงใหลติดใจอยู่ในความเห็นผิดอันลึกละเอียดอยู่เลย จะชวดเชยสูญเปล่าในชีวิตชาตินี้
:51:
แล้วนี่ก็ยังจะไม่ยอมเล่าสภาวธรรมของตนเองให้ใครฟังอยูดีอีกนั่นแหละ
หลบเลี่ยงบาลีไปเรื่อยๆ ที่อโศกะถามไว้นั้นพอจะตอบหรือเล่าสู่กันฟังได้บ้างไหมล่ะ หรือยังอาย ไม่กล้าอีก
:30:
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 12/07/2017 - 07:57

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 12/07/2017 - 07:34 ]

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 11/07/2017 - 22:58 ]

สุดจะคณานับ

ด้วยหรือ

ฯลฯ

555

:37:
กบนี่ยังไม่เห็นคุณค่า และไม่ซาบซึ้งในประโยชน์ของคำถามว่า "ทำไม"
เสียแล้วครับ

ทราบไหมว่า "ทำไม" แปลความหมายว่าอย่างไร มีกำเนิดมาจากไหน?

"เพราะ "สังเกต"(สังกัปปะ)จึงสงสัย"

คำถามว่าทำไม จึงเกิดมาเพื่อค้นหาคำตอบ

พระบรมศาสดาก็ทรงมีคำถามนี้ในใจสมัยยังเป็นเจ้าชายสิทธัตถะ

นักศึกษาและปฏิบัติธรรมที่ดีและจะประสบความสำเร็จเร็วก็ต้องมีคำถามนี้ไว้ใช้ในหัวใจอยู่เสมอ

นักวิทยาศาสตร์เอก และมหาบุรุษผู้ยิ่งใหญ่ทั้งหลายในโลกล้วนแต่ได้อาศัยคำว่า "ทำไม" นี้มาทั้งสิ้น

กบกลับไปวิจัย ความเห็นของตนเองเสียใหม่ให้ดีนะครับ อย่าหลงใหลติดใจอยู่ในความเห็นผิดอันลึกละเอียดอยู่เลย จะชวดเชยสูญเปล่าในชีวิตชาตินี้
:51:
แล้วนี่ก็ยังจะไม่ยอมเล่าสภาวธรรมของตนเองให้ใครฟังอยูดีอีกนั่นแหละ
หลบเลี่ยงบาลีไปเรื่อยๆ ที่อโศกะถามไว้นั้นพอจะตอบหรือเล่าสู่กันฟังได้บ้างไหมล่ะ หรือยังอาย ไม่กล้าอีก
:30:

อิอิ...

ทำไม...ในคำสอนที่อ้างว่าเป็นของท่านจี้กง...นั้น...เป็นการสอน..ครับ....

อ้างอิง

ต่างจาก....คำถาม..ที่ถามว่า..ทำไม...

:10: :10: :10:
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   reuters ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 12/07/2017 - 13:24

แสดงข้อความที่โพสต์ngodngam [ 12/07/2017 - 07:32 ]

ในบทความบอกว่า

อ้างอิง

ก็บทความเขาบอกว่าชอบดื่มเป็นประจำ ทีนี้ ถ้าจะบอกว่าอาจจะไม่จริงก็ได้
ถ้าสนทนากันแนวนี้นะครับ ก็ควรต้องรื้อทั้งบทความเลยกระมังครับ
เช่น ไม่รู้ว่า ๒๗ ข้อนี้เป็นคำสอนของจี้กงจริงหรือเปล่า รู้ได้อย่างไรว่าเป็นพระอรหันต์
ไม่รู้ว่าจี้กงมีตัวตนจริงหรือเปล่า อาจจะไม่ใช่คำสอน และไม่มีตัวตนเลยด้วยซ้ำ
ถ้าจะไปแนวนั้นก็เชิญสนทนากันไปนะครับ คงใช้เวลานานมาก

อนึ่ง หากพวกท่านพบข้อมูลว่าท่านไม่ได้ดื่มสุราแล้ว ก็ควรไปแก้ใน wikipedia ด้วยนะครับ เพราะเขาให้ข้อมูลว่า

อ้างอิง

พระเต้าจี้มักมีพฤติกรรมแปลกจากจารีต คือชอบฉันเนื้อสุนัข ดื่มสุรา ครองจีวรที่เป็นผ้าขี้ริ้วสกปรก จึงคณะสงฆ์ถูกขับออกจากวัด

https://th.wikipedia...%B8%81%E0%B8%87

ในบทความบอกว่าท่านชอบดื่มสุราเป็นประจำ แต่พระตถาคตทรงสอนว่า

อ้างอิง

นรชนใดย่อมฆ่าสัตว์ ถือเอาสิ่งของที่เจ้าของมิได้ให้ในโลกคบชู้ภรรยาของผู้อื่น
กล่าวคำเท็จ และประกอบการดื่มสุราเมรัยเนืองๆ นรชนนั้นไม่ละเวร ๕ ประการแล้ว
เราเรียกว่าเป็นผู้ทุศีล มีปัญญาทราม ตายไปแล้วย่อมเข้าถึงนรก
นรชนใดไม่ฆ่าสัตว์ ไม่ถือเอาสิ่งของที่เจ้าของมิได้ให้ในโลก
ไม่คบชู้ภรรยาของผู้อื่น ไม่กล่าวคำเท็จ และไม่ประกอบการดื่มสุราและเมรัย
นรชนนั้นละเวร ๕ ประการแล้ว เราเรียกว่าเป็นผู้มีศีล มีปัญญา เมื่อตายไปแล้ว ย่อมเข้าถึงสุคติ ฯ

http://www.84000.org...797&pagebreak=0

อีกประเด็นหนึ่งที่ผมขอตั้งข้อสังเกตนะครับ
ถ้าเป็นพระอรหันต์จริง แต่ประพฤติตนไม่สำรวม
และทำให้บุคคลอื่น ๆ ไปตำหนิท่านว่าพระบ้าหรือพระเพี้ยนแล้ว
ย่อมไม่ใช่ปกติวิสัยของพระอริยบุคคลนะครับ
เพราะเท่ากับว่าล่อเป้าให้บุคคลอื่น ๆ ไปตำหนิพระอริยบุคคล ซึ่งเป็นกรรมหนัก
อย่างนี้ไม่ได้ช่วยสอนบุคคลอื่น ๆ แล้วครับ แต่กำลังช่วยส่งบุคคลอื่น ๆ ไปอบายภูมิ

ผมขอกลับมาที่ คห ๕ นะครับ

ตามพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถานนั้น คำว่า "ลิขิต" แปลว่า เขียน หรือกำหนด
http://www.royin.go.th/dictionary/

ทีนี้ ถ้าหากคำสอนหมายถึงว่า ชีวิตย่อมเป็นไปตามที่เราเขียนหรือกำหนดแล้ว
หากเป็นเช่นนั้นจริงแล้ว ก็คงไม่มีใครมีความทุกข์กระมังครับ ใครจนก็กำหนดให้รวย ใครผิดหวังก็กำหนดให้สมหวัง
เราเขียนหรือกำหนดได้หรือครับ เราเขียนหรือกำหนดได้ไหมครับว่าเราจะไม่ป่วย
เราจะมีความสุขไปตลอด ไม่มีความทุกข์ ไม่มีผิดหวัง :95:

ข้อ27 ก็น่าจะจริงครับ

สมมุติว่าเราทำบาปอกุศล หรือทำกุศลอะไรก่อนตายก็ตาม ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตายหรือครับ :95:

ผมคิดว่าเป็นกุศโลบายครับ ยกตัวอย่าง
พระนันทะ บรรลุเป็นพระอรหันต์ โดยมีนางฟ้าเป็นแรงจูงใจ

ต่อเมื่อท่านบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์แล้ว ท่านจึงได้ล่วงรู้ว่า นางฟ้าสวยสะคราญที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า จะมอบให้เป็นรางวัลหากพระนันทะตั้งใจปฏิบัติธรรมนั้น แท้จริงแล้วเป็นอุบายอันแยบยลของพระพุทธองค์
http://palungjit.org...0%B8%88.613110/

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย reuters: 12/07/2017 - 13:27

0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 13/07/2017 - 05:49

ตอนที่ไปจำพรรษาที่วัดกรรมฐานผมก็มีคำถามมากมายเกิดขึ้น ว่าเพราะอะไร ทำไม เป็นเพราะอะไร นี้อะไร คืออะไร กลัวเพราะอะไร ทำไมถึงเป็นเช่นนี้ ทำไมไม่รู้ตัว ทำไมทำไม่ได้ นี้หมายความว่าอย่างไร พอความสงบมา ปัญญานำความแสงสว่างมาส่องปัญหาต่างๆหมดความสงสัยเลยครับ ทำไมน้ำทะเลยถึงมีรสเค็ม ทำไมคนถึงอยากร่ำรวยกัน ทำไมคนเราเมื่อยังเล็กดูรักใครปองดองกันดี แต่พอโตขึ้นกับไม่สามัคคีกันเหมือนเดิม คำถามมีมากมาย ยิ่งสงสัยมากแก้และค้นหาไม่เจอก็ยิ่งทำให้เป็นทุกข์มากเท่านั้นครับ

0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 13/07/2017 - 08:12

แสดงข้อความที่โพสต์reuters [ 12/07/2017 - 13:24 ]

ผมคิดว่าเป็นกุศโลบายครับ ยกตัวอย่าง พระนันทะ บรรลุเป็นพระอรหันต์ โดยมีนางฟ้าเป็นแรงจูงใจ

ต่อเมื่อท่านบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์แล้ว ท่านจึงได้ล่วงรู้ว่า นางฟ้าสวยสะคราญที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า จะมอบให้เป็นรางวัลหากพระนันทะตั้งใจปฏิบัติธรรมนั้น แท้จริงแล้วเป็นอุบายอันแยบยลของพระพุทธองค์

ผมเห็นว่ามี ๒ ประเด็นที่สมควรอธิบายนะครับ

๑. เรื่องกุศโลบายนั้น ตัวอย่างที่ท่าน จขกท ยกมานั้นเปรียบเทียบกันไม่ได้ครับ เพราะวิธีที่พระตถาคตใช้นั้นเรียกว่า จ้าง ให้ประพฤติพรหมจรรย์ โดยรับรองว่าเพื่อให้ได้นางอัปสร ๕๐๐ นาง แต่ปรากฏว่าพระนันทะบรรลุธรรมแล้ว ท่านจึงไม่รับเอง

อ้างอิง

พ. ยินดีเถิดนันทะ อภิรมย์เถิดนันทะ เราเป็นผู้รับรองเธอเพื่อให้ได้
นางอัปสรประมาณ ๕๐๐ ซึ่งมีเท้าดุจนกพิราบ ฯ

น. ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ถ้าพระผู้มีพระภาคทรงรับรองข้าพระองค์เพื่อ
ให้ได้นางอัปสรประมาณ ๕๐๐ ซึ่งมีเท้าดุจนกพิราบไซร้
ข้าพระองค์จักยินดีประพฤติพรหมจรรย์ พระเจ้าข้า ฯ

http://www.84000.org...161&pagebreak=0

กรณีก็เสมือนกับท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐีจ้างบุตรเป็นเงิน ๑ พันกหาปณะเพื่อให้ไปฟังธรรมกับพระพุทธเจ้า บุตรไปฟังธรรมแล้วบรรลุธรรมเป็นโสดาบัน ก็ปฏิเสธไม่รับเงินนั้น ซึ่งการจ้างนั้นไม่ได้ผิดศีลนะครับ

อ้างอิง

ต่อมาในวันรุ่งขึ้น เศรษฐีส่งเขาไป ด้วยพูดว่า "พ่อ เราจักให้กหาปณะพันหนึ่งแก่เจ้า เจ้ายืนตรงพระพักตร์ของพระศาสดา เรียนเอาบทแห่งธรรมให้ได้บทหนึ่งแล้วพึงมา."
http://www.84000.org...=25.0&i=23&p=11

แต่กรณีดื่มสุรานั้นผิดศีล ๕ กรณีไม่สำรวมก็ผิดศีลเสขิยวัตร หรือกรณีเล่นซุกซนกับเด็ก หรือประพฤติตนเหมือนคนวิปลาสนั้น ก็ต้องไปดูว่าผิดศีลอะไร การประพฤติผิดศีลโดยอ้างกุศโลบายนั้นไม่ได้นะครับ ดังนั้นแล้ว การที่ท่าน จขกท จะนำเรื่องพระดื่มสุราเป็นประจำมาเทียบกับพระตถาคตจ้างพระนันทะนั้น มันเทียบกันไม่ได้ครับ เรื่องหนึ่งผิดศีลอีกเรื่องหนึ่งไม่ผิดศีล

๒. ในบทความที่ท่าน จขกท นำมาอ้างใน คห ๑๒ นั้นบอกว่า

อ้างอิง

เรื่องตามพระไตรปิฎกไม่ใช่เช่นนั้นนะครับ

อ้างอิง

[๖๙] ครั้งนั้นแล ภิกษุทั้งหลายผู้เป็นสหายของท่านพระนันทะ ย่อม
ร้องเรียกท่านพระนันทะด้วยวาทะว่าเป็นลูกจ้าง และด้วยวาทะว่าผู้อันพระผู้มี-
*พระภาคทรงไถ่มาว่า ได้ยินว่า ท่านพระนันทะเป็นลูกจ้าง ได้ยินว่า ท่านพระ
นันทะเป็นผู้ที่พระผู้มีพระภาคทรงไถ่มา ท่านประพฤติพรหมจรรย์เพราะเหตุนาง
อัปสรได้ยินว่า พระผู้มีพระภาคทรงเป็นผู้รับรองท่าน เพื่อให้ได้นางอัปสร ๕๐๐
ซึ่งมีเท้าดุจนกพิราบ ฯ

ครั้งนั้นแล ท่านพระนันทะอึดอัดระอาเกลียดชังด้วยวาทะว่า เป็นลูกจ้าง
และด้วยวาทะว่าเป็นผู้อันพระผู้มีพระภาคทรงไถ่มาของพวกภิกษุผู้เป็นสหาย จึง
หลีกออกจากหมู่อยู่ผู้เดียว ไม่ประมาท มีความเพียร มีใจเด็ดเดี่ยวอยู่
ไม่นานนักก็กระทำให้แจ้งซึ่งที่สุดแห่งพรหมจรรย์อันยอดเยี่ยม ที่กุลบุตรทั้งหลาย
ออกบวชเป็นบรรพชิตโดยชอบต้องการนั้น

http://www.84000.org...161&pagebreak=0

ท่านพระนันทะถูกภิกษุผู้สหายเย้ยหยันเช่นนั้น จึงเกิดความสังเวชขึ้นว่า ข้อที่เราบวชในพระธรรมวินัยที่ตถาคตตรัสดีแล้วอย่างนี้
ได้กระทำพระศาสดาให้เป็นผู้รับประกัน เพื่อได้นางอัปสรนั้น จัดว่าเราทำกรรมหนักหนอ
จึงเข้าไปตั้งหิริและโอตตัปปะ เพียรพยายามบรรลุพระอรหัต

http://www.84000.org...a.php?b=25&i=67

ถ้าท่าน จขกท อ่านเนื้อหาตามพระไตรปิฎกแล้ว จะพบว่าท่านพระนันทะถูกภิกษุสหายเย้ยหยันว่าเป็นลูกจ้าง
ท่านก็เกิดสังเวช และตั้งใจประพฤติพรหมจรรย์ด้วยเหตุนั้น ในเวลานั้น
ไม่ใช่ว่าท่านตั้งใจประพฤติธรรมเพราะอยากได้นางอัปสร ๕๐๐ จนบรรลุอรหันต์
แล้วเมื่อบรรลุอรหันต์แล้วท่านค่อยมาถึงเข้าใจ ไม่ใช่เช่นนั้นครับ

ย้อนกลับไปที่บทความที่อ้างอิงในกระทู้นะครับ ในบทความเขาบอกว่า

อ้างอิง

พระอาจารย์จี้กง เป็นพระอรหันต์ที่จุติมาเกิดอีกครั้ง เพื่อสั่งสอนมนุษย์โลก นั่นเอง

ท่าน จขกท เห็นด้วยไหมครับว่า พระอรหันต์กลับมาเกิดได้หลายครั้ง?
1

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   reuters ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 13/07/2017 - 19:01

ขอบคุณครับที่อธิบายรายละเอียดให้เห็นทีละข้อ :02:
1

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 13/07/2017 - 22:59

ในส่วนข้ออื่น ๆ นั้น ท่าน จขกท ก็ลองใช้โยนิโสมนสิการพิจารณาเองนะครับ
ถ้าผมไปหยิบมาอธิบายทุกข้อ แล้วอธิบายขัดแย้งเยอะ ๆ
เดี๋ยวท่านที่ศรัทธาในแนวทางนี้จะมารุมตื๊บผมได้ครับ :96:
คือเขาก็สอนดีอย่างของเขานะครับ

อนึ่ง แทนที่ท่าน จขกท จะพิจารณาหลาย ๆ แนวทาง
แล้วก็สงสัยว่าแนวนี้ใช่ไหม แนวนั้นตรงไหม แนวทางโน้นเป็นยังไง
ผมขอแนะนำว่าท่านน่าจะเลือกแนวทางปฏิบัติสักแนวทางหนึ่งที่ท่านเห็นว่าใช่แน่
แล้วก็มุ่งปฏิบัติไปในแนวทางเดียวก่อน
จะเป็นประโยชน์กว่าสนใจหาหลายแนวนะครับ :33:
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 14/07/2017 - 07:05

หนทางชีวิตที่มืดมิด เราจะเดินทางไปได้ยังให้ถูกต้องไม่บาดเจ็บหรือตายในระหว่างทางนั้นก็คือเราควรที่จะหาแสงสว่างจากประทีบ และควรจะเรียนรู้วิธีทำให้เกิดไฟก่อน แสงสะหว่างของชีวิตนั้นก็คือปัญญานั้นเองครับ วิธีการสร้างทำให้เกิดให้มีขึ้นพระพุทธเจ้าก็ได้ทรงได้ตรัสสั่งสอนไว้ครับ เพียงแต่เรานำพระธรรมคำสอนของพระองค์มาปฏิบัติครับผม

0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ