ลานธรรมเสวนา: หลักสูตร"เข็มทิศชีวิต"เราละกิเลสได้แบบใหนครับ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

หลักสูตร"เข็มทิศชีวิต"เราละกิเลสได้แบบใหนครับ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   reuters ไอคอน

• ตอบ 200+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 222
  • สมัคร: 07/04/2009

ตอบ: 17/06/2017 - 12:06

ผมดูข่าวทางทีวี ดิจิตอลแทบทุกช่อง จะพุดถึงหลักสูตรเข็มทิศชีวิตที่ใช้หลักคำสอนพระพุทธเจ้ามาสอน

แล้วมีคนดังเช่นดารา ผู้มีชื่อเสียงในสังคม ผู้ดี และคนอื่นๆไปเรียนรู้มา

เลยอยากถามเวปลานธรรมที่เมตตากรุณาทุกความเห็น ถ้าคุยแบบสุภาพชนไม่มุ่งในทางไม่ดี

หลักการสอนของหลักสูตรเข้มเท็จชีวิต Ok พอจะต่อสะพานไปถึงมรรค ผล นิพพาน ไหมครับ
0

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2351
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 17/06/2017 - 16:40

แสดงข้อความที่โพสต์reuters [ 17/06/2017 - 12:06 ]

หลักการสอนของหลักสูตรเข้มเท็จชีวิต Ok พอจะต่อสะพานไปถึงมรรค ผล นิพพาน ไหมครับ

ผมลองดูข้อมูลหลักสูตรที่เขาให้ข้อมูลไว้ตามเว็บไซต์นะครับ

อ้างอิง

เคยสงสัยไหมว่า หลักการที่กำลังเป็นที่นิยมกันว่า ให้คิดแล้วจะได้ ทำไมหลายครั้งจึงไม่ได้ คำตอบของเงื่อนไขที่ซ่อนอยู่คืออะไร หลักการที่แท้จริงคืออะไร
เพราะบางคนอาจรู้ว่าใจมีฤทธิ์ แต่ไม่รู้ว่ามีอำนาจอะไร ไม่รู้ว่าใช้อย่างไรไม่รู้ว่ามีเงื่อนไขอย่างไรจึงจะนำมาใช้ได้ ทำไมบางครั้งถึงได้ผล และบางครั้งไม่ได้ผล เงื่อนไขอะไรถึงทำให้สิ่งต่างๆปรากฏ ตรงตามฤทธิ์แห่งใจ

เข็มทิศ : วันนี้เราใช้ฤทธิ์แห่งใจหรือยัง

เทคนิค ในฤทธิ์แห่งใจ

เทคนิคในหลักสูตรฤทธิ์แห่งใจ เป็นเทคนิค ในการเพิ่มพลังเชิงบวกทั้งหมด ผู้เรียนควรผ่านการคลายปมมาแล้ว หรือ ไม่มีข้อติดขัดในอดีตของครอบครัวมากนัก
เทคนิค ในหลักสูตร ฤทธิ์แห่งใจ
ทรานซ์เชื่อมโยงกับองค์ความรู้ ที่ดีงามในโลก
ทรานซ์เคลื่อนคลื่นสมอง ไปในด้านที่ดีที่สุดของเรา
ทรานซ์เหตุผลของการ ปรากฏขึ้น เหตุผลของการดำรงอยู่
ทรานซ์เหล่านี้ จะช่วยให้เราเห็นภาพวัตถุประสงค์ใหญ่ในชีวิต ที่ทำให้เรื่องต่างๆดูเล็กไปเลย อุปสรรค คำพูดของคน จะกลายเป็นเรื่องเล็กเมื่อเราเห็นเป้าหมายใหญ่ในชีวิตตัวเอง

เทคนิคการก้าวข้ามคนไม่ดี คนที่เคยทำให้เราเสียความรู้สึก
เทคนิคการประสบความสำเร็จมีความสุขเป็นที่รัก
เทคนิคการกลับความรู้สึกทุกข์ให้กลายเป็นพลัง
เทคนิคการดึงศักยภาพสูงสุดของเราออกมา
เทคนิคการเปลี่ยนนิสัยที่ไม่ดีของตัวเอง
เทคนิคการย้ายใจไปเป็นคนที่สำเร็จ
เทคนิคทุ่งหญ้าแห่งโอกาส

https://www.compasss...%83&view=course

พิจารณาจากเนื้อหาหลักสูตรแล้ว น่าจะไม่ได้มุ่งไปมรรคผลนิพพานครับ
แต่ก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ เพราะโฆษณาคอร์สเขาก็ไม่ได้บอกว่าจะสอนเพื่อให้ไปมรรคผลนิพพานครับ
เขาก็บอกชัดเจนว่าเขาจะสอนในเรื่องอะไร คนที่จะไปเรียนก็ต้องพิจารณาเองให้ดี

ทีนี้ คอร์สนี้เขาอบรม ๒ วันเก็บค่าเข้าอบรม ๒๕,๐๐๐ บาท ซึ่งแพงมากนะครับ
ถ้าท่าน จขกท มีวัตถุประสงค์จะมุ่งไปมรรคผลนิพพานแล้ว
ผมก็ขอแนะนำทางเลือกที่จะศึกษาคำสอนของครูบาอาจารย์ที่มีมากมายในอินเตอร์เน็ตและฟรีด้วยจะดีกว่าครับ
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   reuters ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 222
  • สมัคร: 07/04/2009

ตอบ: 17/06/2017 - 18:44

เทคนิคที่คุณงดงามเอามาลง คร่าวๆ น่าจะเทียบได้กับคบคนพาล พาลพาไปหาผิด คบบัณฑิตพาไปหาผล นั่นคือการไม่คบทุกข์ คบแต่สิ่งดีคบแต่ความดี เราก็จะเจอแต่สิ่งดีงาม

และหวังผล คือคิดแต่สิ่งที่เรามุ่งหมาย ถ้าเราคิดจะไปนิพพาน ก็คิดว่าเราต้องไปนิพพานให้ได้ เราต้องทำให้ได้

แบบนี้แล้วพอจะปรับไปใช้ได้ไหมครับ ? เพราะคนที่เข้าหลักสูตร ก็ประสบความสำเร็จเกือบทุกคน ส่วนค่าคอร์สอบรมเห็นว่าจะเก็บเฉพาะคนที่อยากปฎิบัติเป็นการส่วนตัว เช่นไม่นอนรวมกับคนอื่น ไม่ใช้ห้องรวมกับคนอื่น
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1180
  • สมัคร: 03/05/2009

ตอบ: 17/06/2017 - 19:24

555....
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4207
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 17/06/2017 - 22:19

:09:

ผมแนะนำให้ จขกท ลองไปหา มงคล ๓๘ ประการ มีฟังหรือมาอ่านดูนะครับ เพื่อจะเห็นเป้าหมายของชีวิตก่อน ขั้นที่สองถึงจะมาตั้งเข็มว่าจะไปทางไหนและเริ่มต้นยังไงนะครับ

:82:
ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้หายจากโรคร้ายในเร็ววัน
ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีๆ และคนดีๆ

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2231
  • สมัคร: 11/07/2007

ตอบ: 18/06/2017 - 06:40

:102:
2 วัน 25,000
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

ธรรมะราคาแพง แต่หรูดูมีเกียรติและน่าภาคภูมิใจ
ใครมีตังเหลือเยอะก็ไปลองดูนะครับ

ส่วนคนไม่มีตังก็เพียงแค่บังคับตนเองให้ไปนั่งในกระต้อบท้ายสวน
หรือในห้องส่วนตัวเงียบๆ วันละอย่างน้อย 1 ชั่วโมงแล้ว

"สำรวมกายใจ มานิ่งรู้นิ่งสังเกตปัจจุบันอารมณ์จนดับไปหรือเปลี่ยนไป
โดยไร้ปฏิกิริยาตอบโต้"

เพียงแค่นี้ก็จะได้เห็นธรรม รู้ธรรมไปตามลำดับ จนถึง บรรลุธรรมด้วยตนเอง ฟรีๆครับ
:68:
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 18/06/2017 - 07:09

นิ่งรู้นิ่งสังเกตประเภทไหนกัน...จึงหยุดอกุศลจิตไม่อยู่...จึงทะเล่อทะล่าไปว่าคนอื่น..ทั้งๆที่..ไม่ได้รู้จักมักจี่..ไม่รู้ว่าจริงๆเขาสอนกันยังงัย..เพียงแค่ได้ยินเรื่องเล่าของเขาแค่ผิวๆ...ก็ทะเล่อทะล่าไปตัดสินเขาซะแล้ว. ..

อิอิ....ไม่ทันอกุศลจิต...

อย่านะ..อย่าพูดว่า..พูดเมตตา..พูดด้วยพรหมวิหาร...ซะละ 555

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กบนอกกะลา: 18/06/2017 - 07:09

0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 18/06/2017 - 07:31

คนส่วนใหญ่มักจะคิดโดยอิงนิสัยตัวเองเป็นหลักครับ คนที่ตระหนี่ก็มักจะคิดว่า ของฟรีไม่มีในโลกบ้าง คิดว่าของฟรีย่อมจะไม่ดีบ้าง ของถูกย่อมไม่ดีบ้างครับ แต่ความจริงนั้นก็คือธรรมนั้นหากเป็นของจริงแล้วผู้ที่เข้าถึงแล้วย่อมให้ด้วยความเต็มใจครับ เพราะยิ่งให้ยิ่งเป็นสุขนั้นเอง ลองสังเกตุดูให้ดีสิครับแม้แต่เจ้าชายสิทธัตถะพระองค์ ยังต้องสละทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อออกไปแสวงหาทางหลุดพ้น

เมื่อไม่มีห่วง สิ่งกวนกายต่างจิตย่อมสงบได้ง่ายขึ้น และพิจารณาปัญหาต่างๆได้ง่ายขึ้นครับ เมื่อปัญญาเกิดก็แก้ไปหาไปเรื่อยๆ เห็นแจ้ง เห็นจริง ในเหตุและผล เมื่อปัญหาลดน้อยลงๆ จิตก็ผองใสขึ้นเบาขึ้น สุขยิ่งขึ้นไปเรื่อยๆครับ การฝึกจิตที่ดีนั้นก็คือ ควรทำตัวให้ว่างเปล่าก่อนดีที่สุดครับ

เคยได้ยินมาบ้างเหมือนกันครับ บางคนไปปฏิบัติในบางที่ ว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้สุดท้ายไม่เหลืออะไรทรัพย์สินเงินทอง ครอบครัวก็เดือดร้อนกันทั่วหน้าครับ

ผมแนะนำว่า จขกท ควรแสวงหาวัดป่าที่ท่านฝึกอบรมกรรมฐานนะครับ น่าจะดีที่สุดครับ ขอให้พบเห็นหนทางที่ประเสริฐด้วยนะครับ

ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 18/06/2017 - 10:52

เรียนท่าน จขกท ว่าคำถามในกระทู้นี้ตอบยากมากครับ
คือถ้าผมไปคุยให้ข้อมูลหรือความเห็นสนับสนุนคอร์สเหล่านี้แล้ว ก็จะเป็นการโฆษณาคอร์ส
ซึ่งไม่ต่างจากการขายสินค้าหรือขายบริการในลานธรรม และเป็นการผิดระเบียบของลานธรรม
ในทางกลับกัน หากผมไปกล่าวอะไรไม่ดีหรือกล่าวให้คอร์สเหล่านี้เสียหายแล้ว
ผู้จัดคอร์สเขาก็เป็นบริษัทประกอบธุรกิจ ซึ่งเขาก็อาจจะมาฟ้องร้องผมได้
ฉะนั้นแล้ว ไม่ว่าจะโต่งไปทางซ้าย หรือไปทางขวาก็ตาม
คนตอบก็มีแต่กระดูกแขวนคออย่างเดียว

ทีนี้ ภายใต้ข้อจำกัดข้างต้น ผมก็ตอบได้ประมาณหนึ่งนะครับว่า
เราพึงใช้หลักกาลามสูตรให้มากครับ อย่าเพิ่งไปรีบเชื่ออะไรง่าย ๆ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องที่มีผลประโยชน์มากเกี่ยวข้อง

การจะบรรลุธรรมนั้นไม่มีทางลัดครับ
ถ้ามีทางลัดนะ พระตถาคตก็จะต้องทรงสอนไว้แล้ว
แล้วถ้ามันใช้เงินแล้วบรรลุธรรมได้ล่ะก็ คนรวยก็จะบรรลุธรรมก่อนคนจน แต่มันไม่ใช่อย่างนั้น

หากจะเปรียบเทียบในสมัยพุทธกาลแล้ว
ก็ไม่ได้มีการจัดคอร์ส VIP เก็บเงินแพง ๆ นะครับ
ทางในกลับกัน พระตถาคตท่านทรงเสด็จไปสอนให้ โดยไม่เคยเก็บค่าสอนอะไรเลย

แต่นั่นเป็นเรื่องของการมุ่งไปมรรคผลนิพพานนะครับ
ทีนี้อย่างที่เรียนว่า หลักสูตรคอร์สเขาไม่ได้บอกว่ามุ่งไปมรรคผลนิพพาน
แต่เขาจัดสอนเพื่อวัตถุประสงค์อื่น ดังนั้นแล้ว ผู้สมัครก็พึงพิจารณาครับว่า
ตรงวัตถุประสงค์หรือไม่ เชื่อถือได้หรือไม่ ค่าเรียนสูงเกินไปหรือไม่
แต่ถ้าจะไปเรียนเพื่อมุ่งมรรคผลนิพพานแล้ว
ผมเห็นว่าท่าน จขกท ไม่ควรอนุมานเองครับ เพราะแม้หลักสูตรเขาก็ไม่ได้บอกเช่นนั้นเลย
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2231
  • สมัคร: 11/07/2007

ตอบ: 18/06/2017 - 17:04

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 18/06/2017 - 07:09 ]

นิ่งรู้นิ่งสังเกตประเภทไหนกัน...จึงหยุดอกุศลจิตไม่อยู่...จึงทะเล่อทะล่าไปว่าคนอื่น..ทั้งๆที่..ไม่ได้รู้จักมักจี่..ไม่รู้ว่าจริงๆเขาสอนกันยังงัย..เพียงแค่ได้ยินเรื่องเล่าของเขาแค่ผิวๆ...ก็ทะเล่อทะล่าไปตัดสินเขาซะแล้ว. ..

อย่านะ..อย่าพูดว่า..พูดเมตตา..พูดด้วยพรหมวิหาร...ซะละ 555

:37:
กบเอ๋ยกบ กลับไปอ่านดูเสียใหม่ให้ดีๆ ดูสิว่าผู้เขียนมีเจตนาอะไร
อย่าเพิ่งตัดสินไปโดยสุ่มสี่สุ่มห้า

ที่พูดมาก็ด้วยความสงสารผู้หลงหาธรรมะราคาแพง ทั้งที่ธรรมะสามารถหา พบ และเข้าถึงได้ โดยไม่ต้องใช้เงินตรา ถ้าฉลาดและเข้าใจธรรม

กบจะส่งเสริมคนที่กล้าปรามาสพระอริยเจ้าเพื่อเอาตัวเองดังหรือ?
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 18/06/2017 - 18:07

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 18/06/2017 - 17:04 ]

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 18/06/2017 - 07:09 ]

:37:
กบเอ๋ยกบ กลับไปอ่านดูเสียใหม่ให้ดีๆ ดูสิว่าผู้เขียนมีเจตนาอะไร
อย่าเพิ่งตัดสินไปโดยสุ่มสี่สุ่มห้า

ที่พูดมาก็ด้วยความสงสารผู้หลงหาธรรมะราคาแพง ทั้งที่ธรรมะสามารถหา พบ และเข้าถึงได้ โดยไม่ต้องใช้เงินตรา ถ้าฉลาดและเข้าใจธรรม

กบจะส่งเสริมคนที่กล้าปรามาสพระอริยเจ้าเพื่อเอาตัวเองดังหรือ?

เอาอีกแล้ว..555...
ใครปรามาสใคร...ใครอริยะเจ้า..

แล้ว..ผมทำอะไรจึงมาว่าผม..ไปส่งเสริมใคร..?

นิ่งรู้นิ่งสังเกตประเภทไหนหรือนี้..หน่อ...555
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 18/06/2017 - 19:38

อาการของคนมี่ทะเล่อทะล่า...พอมีคนที่พูดถึงถล่มคนที่ตนไม่ชอบ...รีบร่วมขบวนเชียว..นี้..สติไม่ทัน...เป็นหลักฐานง่ายๆ..เลย...ว่า..ยังไม่ได้ญาณที่ชื่อว่า.." สังขารุเปกขาญาณ "

คิก...คิก...

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กบนอกกะลา: 18/06/2017 - 19:44

0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   นิลุบล ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1272
  • สมัคร: 11/10/2005

ตอบ: 20/06/2017 - 00:52

แสดงข้อความที่โพสต์reuters [ 17/06/2017 - 12:06 ]

ผมดูข่าวทางทีวี ดิจิตอลแทบทุกช่อง จะพุดถึงหลักสูตรเข็มทิศชีวิตที่ใช้หลักคำสอนพระพุทธเจ้ามาสอน

แล้วมีคนดังเช่นดารา ผู้มีชื่อเสียงในสังคม ผู้ดี และคนอื่นๆไปเรียนรู้มา

เลยอยากถามเวปลานธรรมที่เมตตากรุณาทุกความเห็น ถ้าคุยแบบสุภาพชนไม่มุ่งในทางไม่ดี

ไม่ได้ค่ะ เพราะจุดมุ่งหมายอยู่คนละทิศ
เขาสอนให้อยู่ในโลก แต่สะพานที่จะต่อไปมรรคผล นิพพาน มุ่งหนีจากโลก
ผู้ที่จะไปนิพพาน ก็ต้องมีทาน มีศีล มีการภาวนา
ทำจิตให้ สงบ ไม่คิด แต่เขาสอนให้คิด หลักการคิด
ฟังเทศน์ของท่านผู้ทรงธรรม

http://www.luangta.com/thamma/thamma_talk_text.php?ID=4905&CatID=2
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 21/06/2017 - 05:33

ท่าน จขกท ควรลองดูคลิปการสอนตามข่าวนี้ก่อน
แล้วใช้โยนิโสมนสิการพิจารณาว่าเขาสอนอะไร
ตรงกับวัตถุประสงค์ของท่าน จขกท หรือไม่

http://www.manager.c...D=9600000063021
1

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 21/06/2017 - 05:56

เมื่อยิ่งมีการดีใจมากเท่าไหร่ ในทางกลับกันเมื่อเสียใจก็จะยิ่งมีมากเช่นกัน ทางสายกลางคือไม่ยินดีจนเกินไปเมื่อพบกับความสุขความยินดีนั้นๆ และเมื่อพบกับความทุกข์ก็จะไม่ทุกข์มากเช่นกันครับ

คนที่หัวเลาะดังมากๆนั้น เมื่อตอนร้องไห้ก็เสียงดังมากเช่นกันนั้นเอง

0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 21/06/2017 - 06:50

มีคนทะเล่อทะล่า..ชั่งใจไม่ทัน...ตอบ เจ้าของกระทู้ไปหลายคน...

แต่....จขกท...ไม่โผล่หน้ามาที่กระทู้ที่ตัวเองตั้ง..เลย

ผมก็เลยอดสงสัยไม่ได้ว่า..จขกท..ตั้งกระทู้นี้..มีจุดประสงค์..อะไรหรอ?

555...

จุดประสงค์..สะอาดบริสุทธิ์...ไม่มีมลทิน...เพื่อความเจริญ...หรือ ..เพื่อความพอใจ..

อิอิ..
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   นิลุบล ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 21/06/2017 - 15:11

แสดงข้อความที่โพสต์ngodngam [ 21/06/2017 - 05:33 ]

ท่าน จขกท ควรลองดูคลิปการสอนตามข่าวนี้ก่อน
แล้วใช้โยนิโสมนสิการพิจารณาว่าเขาสอนอะไร
ตรงกับวัตถุประสงค์ของท่าน จขกท หรือไม่

http://www.manager.c...D=9600000063021

ถ้าดูจากคลิปนี้ อยากเรียนถามท่านเจ้าของกระทู้ว่า ทำไมท่านจึงว่า "หลักสูตรเข็มทิศชีวิตที่ใช้หลักคำสอนพระพุทธเจ้ามาสอน"
ตรงไหนที่เป็นหลักคำสอนของพระพุทธเจ้า
พระพุทธเจ้าสอน เรื่องโลกธรรม 8
โลกธรรม 8 หมายถึง ธรรมดาของโลก เรื่องของโลก ธรรมชาติของโลกที่ครอบงำสัตว์โลกและสัตว์โลกต้องเป็นไปตามธรรมดานี้ 8 ประการอันประกอบด้วย

โลกธรรมฝ่ายอิฏฐารมณ์ คือ พอใจของมนุษย์ เป็นที่รักเป็นที่ปรารถนา

ลาภ หมายความว่า ได้ผลประโยชน์ ได้มาซึ่งทรัพย์
ยศ หมายความว่า ได้รับฐานันดรสูงขึ้น ได้อำนาจเป็นใหญ่เป็นโต
สรรเสริญ คือ ได้ยิน ได้ฟัง คำสรรเสริญคำชมเชย คำยกย่อง เป็นที่น่าพอใจ
สุข คือ ได้ความสบายกาย สบายใจ ความเบิกบาน บันเทิงใจเริงใจ
โลกธรรมฝ่ายอนิฏฐารมณ์ คือ ความไม่พอใจของมนุษย์ ไม่เป็นที่ปรารถนา

เสื่อมลาภ หมายความว่า เสียลาภไป ไม่อาจดำรงอยู่ได้
เสื่อมยศ หมายถึง ถูกลดอำนาจความเป็นใหญ่
นินทาว่าร้าย หมายถึง ถูกตำหนิติเตียนว่าไม่ดี ถูกติฉินนินทา หรือถูกกล่าวร้ายให้เสียหาย
ทุกข์ คือ ได้รับความทุกขเวทนา ทรมานกาย ทรมานใจ[1]

แต่จากคลิปที่ว่า สอนให้หวังแต่สิ่งที่ตนพอใจ หวังรวย หวังสุข
มันคนละเรื่องกับการที่จะไปมรรคผลนิพพาน
แต่ทำไมคนจำนวนมากจึงหลงไปกับสิ่งเหล่านี้
องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่า คนไปนรกเท่าขนโค แต่ไปสวรรค์แค่เขาโค

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย นิลุบล: 21/06/2017 - 15:12

http://www.luangta.com/thamma/thamma_talk_text.php?ID=4905&CatID=2
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 22/06/2017 - 11:08

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 21/06/2017 - 06:50 ]

มีคนทะเล่อทะล่า..ชั่งใจไม่ทัน...ตอบ เจ้าของกระทู้ไปหลายคน...

ถ้านับ คห ทั้งหมดในกระทู้นี้ถึง คห ของผมนี้
คุณกบฯ ตอบในกระทู้นี้เยอะที่สุด โดยมี ๕ คห ได้แก่ คห ๓, ๖, ๑๐, ๑๑ และ ๑๕

แม้ว่า คุณกบฯ กล่าวว่ามีหลายคน "ทะเล่อทะล่า ชั่งใจไม่ทัน" ตอบกระทู้แก่ จขกท ก็ตาม
ผมมองแตกต่างว่า คนอื่น ๆ ได้พยายามตอบเพื่ออำนวยประโยชน์แก่ท่าน จขกท เท่าที่ตนเองสามารถทำได้
ในขณะที่ คห ๖, ๑๐, และ ๑๑ มัวแต่ไปวุ่นวายกับคุณอโศกะ (ผมไม่ได้ใช้คำว่า "หมกมุ่น" แล้วนะครับ)
คนเราก็มีแนวทางและเส้นทางแตกต่างกันเป็นธรรมดาครับ
บางคนมุ่งตอบกระทู้ในประเด็นที่ท่าน จขกท ถาม
บางคนมัวแต่ไปวุ่นวายกับคุณอโศกะ :33:

แสดงข้อความที่โพสต์นิลุบล [ 21/06/2017 - 15:11 ]

องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่า คนไปนรกเท่าขนโค แต่ไปสวรรค์แค่เขาโค

ผมเจอในอินเตอร์เน็ตบ่อยมากเลยประโยคนี้ แต่เคยลองค้นหาแล้ว ไม่พบ
แต่ผมก็ไม่กล้ายืนยันนะครับว่า ไม่มี เพราะอาจจะมี แต่ผมหาไม่พบเองก็ได้
ดังนั้น ถ้าท่านไหนพบว่ามาจากพระสูตรไหนแล้ว รบกวนแชร์ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ :09:
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 22/06/2017 - 12:46

แสดงข้อความที่โพสต์ngodngam [ 22/06/2017 - 11:08 ]

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 21/06/2017 - 06:50 ]

ถ้านับ คห ทั้งหมดในกระทู้นี้ถึง คห ของผมนี้
คุณกบฯ ตอบในกระทู้นี้เยอะที่สุด โดยมี ๕ คห ได้แก่ คห ๓, ๖, ๑๐, ๑๑ และ ๑๕

แม้ว่า คุณกบฯ กล่าวว่ามีหลายคน "ทะเล่อทะล่า ชั่งใจไม่ทัน" ตอบกระทู้แก่ จขกท ก็ตาม
ผมมองแตกต่างว่า คนอื่น ๆ ได้พยายามตอบเพื่ออำนวยประโยชน์แก่ท่าน จขกท เท่าที่ตนเองสามารถทำได้
ในขณะที่ คห ๖, ๑๐, และ ๑๑ มัวแต่ไปวุ่นวายกับคุณอโศกะ (ผมไม่ได้ใช้คำว่า "หมกมุ่น" แล้วนะครับ)
คนเราก็มีแนวทางและเส้นทางแตกต่างกันเป็นธรรมดาครับ
บางคนมุ่งตอบกระทู้ในประเด็นที่ท่าน จขกท ถาม
บางคนมัวแต่ไปวุ่นวายกับคุณอโศกะ :33:

ที่ผมไม่ตอบไม่คุยในประเด็นที่ จขกท ถาม...เพราะผมไม่รู้สึกว่า..จขกท..สงสัยจริงๆในสิ่งที่ถาม(เหมือนแกล้งถามไปงั้นแหละ..ทั้งๆที่ในใจรู้อยู่ว่าตัวเองคิดยังงัย)

อีกอย่าง...ผมไม่รู้ว่า..คุณฐิตินาถ..สอนอะไร...ยังงัย..

ที่กระผมคุยไปที่อโศกะ...เพราะอโศกะคุยในเรื่องที่ผมพอจะคุยด้วยได้...คือ...นิ่งรู้...อโศกะชอบสอนให้คนอื่นให้นิ่งรู้...ก็คุยเรื่องนิ่งรู้..
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   นิลุบล ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 22/06/2017 - 13:05

แสดงข้อความที่โพสต์นิลุบล [ 21/06/2017 - 15:11 ]

ไม่ชำนาญการค้นจากพระสูตร แต่เคยได้ยินครูบาอาจารย์สายวัดป่าท่านเทศน์บ่อยๆค่ะ

พระอานนท์ทูลถามพระพุทธเจ้าว่า ผู้ที่จะไปสวรรค์กับผู้ที่จะลงนรกทางไหนมากกว่ากัน พระองค์รับสั่งทันทีเลย ผู้ที่จะไปสวรรค์นิพพานได้เท่ากับ โคตัวหนึ่งนั้นมีเขาสองเขา ขนเต็มตัวมัน ผู้ที่จะไปสู่ความดิบความดีไปสวรรค์นิพพานเท่ากับเขาโค ผู้ที่จะหลั่งไหลลงนรกแบบไม่ฟังหน้าฟังหลังเลยเท่ากับขนโค
http://www.luangta.c...ID=3586&CatID=2

พระอานนท์ทูลถามพระพุทธเจ้าว่า คนที่จะไปสวรรค์กับคนที่จะลงนรกนั้น ทางไหนมากกว่ากัน พระองค์รับสั่งทันทีว่า คนที่จะลงนรกนี้เท่ากับขนโค คนที่จะไปสวรรค์นิพพานนี้เท่ากับเขาโค ในโคตัวหนึ่งเป็นยังไง มีเขาสองเขา ขนมันเต็มตัว อันนี้จิตดวงนี้มีแต่ขนโคเต็มอยู่ในนั้น
http://www.luangta.c...ID=3385&CatID=2

นี่พระอานนท์ทูลถาม คนที่จะไปสวรรค์นิพพานนั้น กับคนที่จะลงนรกอเวจีนั้น ทางไหนมากกว่ากัน ท่านรับสั่งว่า อานนท์ คนที่จะไปเพื่อความดีทั้งหลายจนกระทั่งมรรคผลนิพพานเท่ากับเขาโค แต่คนที่จะตายกองกัน ไหลลงไปทางต่ำมีนรกเป็นสำคัญนั้นเหมือนขนโค ขนโคมากขนาดไหน โคตัวหนึ่งมีสองเขา ขนมันมีมากขนาดไหน นั่นละประเภทที่จะลงนรกอเวจีมีมาก ทีนี้ย่นเข้ามา จิตใจของเราที่เสาะแสวงหาอรรถหาธรรมเท่ากับเขาโค ที่จะเสาะแสวงหานรกอเวจีเท่ากับขนโค ในจิตคนๆ หนึ่ง ให้ย่นเข้ามาสอนตัวเองซิ
http://www.luangta.c...ID=3417&CatID=2

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย นิลุบล: 22/06/2017 - 13:07

0

คำตอบต่อไป: reuters - อโศกะ - ngodngam - reuters - ngodngam - reuters - ngodngam - reuters - ngodngam - กบนอกกะลา - reuters - กบนอกกะลา - ngodngam - กบนอกกะลา - อโศกะ - ngodngam - กบนอกกะลา - ngodngam -
  • (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ