ลานธรรมเสวนา: อย่าประมาทในบุคคล - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

อย่าประมาทในบุคคล

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 1318
  • สมัคร: 03/05/2009

ตอบ: 03/06/2017 - 07:39

อโศกะ....มีความเห็นว่า...ชาวพุทธลดลง...

ส่วนกระผมกลับมีความรู้สึกว่า..ชาวพุทธเพิ่มขึ้น...

นอกจากชาวพุทธจะเพิ่มขึ้นแล้ว...อริยะบุคคลก็เยอะขึ้นด้วย...

ในยุคเลยกึ่งพุทธกาลเล็กน้อย...จะมีปรากฏการณ์คล้ายๆสมัยพุทธกาล..คือ...จะมีคนบรรลุธรรมเป็นจำนวนมาก...ตัวเร่งอันนึ่งคือ..คนจะเห็นทุกข์มากขึ้นจากปรากฏการณ์ของเภทภัยต่างๆ...ทั้งภัยธรรมชาติ...ภัยสงคราม...ภัยเชื้อโรค. ..

จึงเป็นที่มาของชื่อกระทู้ว่า ...อย่าได้ประมาทในบุคคล...ทุกคนมีสิทธิ์จะบรรลุธรรมกันได้....เรามีดวงตาที่จะแยกแยะว่าใครบรรลุแล้วหรือยังไม่บรรลุ..แล้วหรือ?...ก็ถ้ายังไม่มี...ก็พึงสังวร..ไม่ไปประมาทในบุคคลอื่นๆ..เลย..
0

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2440
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 03/06/2017 - 10:21

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 03/06/2017 - 07:39 ]

อโศกะ....มีความเห็นว่า...ชาวพุทธลดลง...

ส่วนกระผมกลับมีความรู้สึกว่า..ชาวพุทธเพิ่มขึ้น...

ขออนุญาตแนะนำว่า พวกท่านน่าจะอธิบายนิยามคำว่า "ชาวพุทธ" ก่อนนะครับว่า
ที่พวกท่านบอกว่าเพิ่มขึ้น หรือลดลงนั้น พวกท่านได้ให้นิยามคำว่า "ชาวพุทธ" ไว้อย่างไร
ยกตัวอย่างเช่น

(ก) ไหว้พระที่วัดเดือนละ ๒ ครั้งเพื่อขอให้ถูกหวย ไม่ทำทาน ไม่สวดมนต์ ไม่รักษาศีล ไม่ฟังธรรม ไม่ภาวนา เป็นชาวพุทธไหม?
(ข) ทำทาน สวดมนต์เพื่อขอให้ถูกหวย ไม่รักษาศีล ไม่ฟังธรรม ไม่ภาวนา เป็นชาวพุทธไหม?
(ค) ทำทาน สวดมนต์ รักษาศีลได้ ๒ ข้อ ไม่ฟังธรรม ไม่ภาวนา เป็นชาวพุทธไหม?
(ง) ทำทาน สวดมนต์ รักษาศีลได้ ๕ ข้อ ไม่ฟังธรรม ไม่ภาวนา เป็นชาวพุทธไหม?
(จ) ทำทาน สวดมนต์ รักษาศีลได้ ๕ ข้อ ฟังธรรม ไม่ภาวนา เป็นชาวพุทธไหม?
(ฉ) ทำทาน สวดมนต์ รักษาศีลได้ ๕ ข้อ ฟังธรรม ทำสมถะ ไม่ทำวิปัสสนา เป็นชาวพุทธไหม?
(ช) ทำทาน สวดมนต์ รักษาศีลได้ ๕ ข้อ ฟังธรรม ทำสมถะ และทำวิปัสสนา แต่ยังไม่บรรลุธรรม เป็นชาวพุทธไหม?
(ฌ) ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ เป็นชาวพุทธไหม

ถ้าพวกท่านให้นิยามคำว่า "ชาวพุทธ" ไม่ตรงกันแล้ว
ก็เป็นธรรมดาที่จะเห็นแตกต่างกันในเรื่องปริมาณลดลงหรือเพิ่มขึ้น
เพราะกำลังสนทนากันในปริมาณของสิ่งคนละสิ่งกัน
จริง ๆ แล้วน่าสนใจนะครับว่าพวกท่านได้ให้นิยามคำว่า "ชาวพุทธ" ไว้ว่าอย่างไร
ก่อนที่จะสรุปกันว่า เพิ่มขึ้น หรือลดลงนี้
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2326
  • สมัคร: 11/07/2007

ตอบ: 03/06/2017 - 19:41

:79:
ยกมาให้อ่านครับ

:b13:
ดีใจจังที่สามารถจุดไฟ ปลุกผู้เก่งกล้าหลายท่านให้ตื่น ลุก ขึ้นมาแสดงความคิดเห็นและสนทนาธรรม ทำให้ลานธรรมจักรกลับมาคึกคักอีกครั้งหนึ่งโดยเร็ว

เป็นธรรมดาที่ หม้อที่ใช้จนดำถ้าไม่ "ขัด" ก็ไม่ขาว เพชร ถ้าไม่เจียรนัย(ขัด)ก็จักไม่เงางามส่งประกายแสดงความงามและคุณค่าออกมาได้

ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนากับคุณ "มุยซัน" muisun ที่กระทู้นี้มีสีสรรค์และคุณค่า

มีปัญหาสงสัยและปฏิกิริยาตอบโต้ในใจเกิดขึ้นกับหลายท่านมากมาย ที่เป็นเหตุปัจจัยให้เราจะต้องสนทนา มีเรื่องที่ต้องสนทนากันต่อได้อีกเยอะเลยครับ
:b4:

อ้างคำพูด:
หัวข้อกระทู้: Re: พระสัจธรรมจะตั้งอยู่ได้เพราะความรู้ทัน ตอบกลับพร้อมอ้างอิง
เอาหลักเกณท์หรือหลักฐานอะไรมาวัดกันจ๊ะว่าชาวพุทธลดน้อยอย่างน่าใจหาย
เอาอะไรมาวัดว่าพุทธแท้พุทธเทียมหรือ อโศกะ มีปากก็พูดไปมีใจก็นึกไปเรื่อยเปื่อย
หาหลักฐานมาให้ดูหน่อยปะไร แก่แล้วอายเด็กๆมันบ้าง ทำตัวเหมือนคนช่างรอบรู้ไปหมด

:b11:
หลักฐานว่าชาวพุทธลดลง สามารถดูได้จากสิ่งแวดล้อมรอบตัวเราในปัจจุบันเช่น
1.จำนวนคนไปวัดทำบุญลดน้อยลงเหลือแต่คนแก่ ผู้สูงวัย หาเด็กหรือวัยรุ่นรุ่นใหม่ไปวัดไม่ค่อยได้

2.วันหยุดที่เป็นวันสำคัญทางพุทธศาสนากลับกลายเป็นวันที่จะได้เที่ยวสนุกเฮฮา ร่ำสุรา เสพกามกันแทนการเข้าวัดปฏิบัติธรรม

3.คนพุทธที่จะเป็นตัวแทนไปทำงานเพื่อชาวพุทธและพุทธศาสนาในระดับบริหารประเทศลดน้อยลงอย่างน่าใจหายจน ศาสนาที่มีเปอร์เซ็นต์ศาสนิกน้อยกลับมามีอำนาจเหนือพุทธศาสนาซึ่งมีประชากรเกือบ 90 % เป็นศาสนิก

4.ถามเด็กรุ่นใหม่ 10 คนว่ารู้พุทธประวัติไหม ปรากฏว่ามีคนรู้พุทธประวัติไม่ถึง 5 คน

5.ถามชาวพุทธระดับ สว.จำนวนมากว่า
"พระพุทธเจ้าตรัสรู้อะไร แล้วทรงนำอะไรมาสอน ปรากฏว่าคนส่วนใหญ่ตอบไม่ได้ ตอบได้ก็ไม่ถูกต้อง เกือบทั้งหมดรู้แต่ว่า ศาสนาพุทธมีเพียงประเพณีและพิธีกรรมตลอดจนเรื่องรูปเคารพ เครื่องลางของขลังมากกว่าการอบรมปฏิบัติธรรม

เรื่องชาวพุทธแท้ พุทธเทียม

ชาวพุทธแท้คือผู้ที่รู้จักและสามารถเจริญวิปัสสนาภาวนาได้ด้วยตนเอง ใครยังทำวิปัสสนาภาวนาไม่เป็นยังไม่ถือว่าเป็นชาวพุทธ เพราะยังไม่ได้เดินตามรอยเท้ารอยบาทของพระพุทธเจ้า

ลองไปถามผู้คนที่ว่าเป็นชาวพุทธรอบๆตัวท่านสิว่า

1.รู้จักวิปัสสนาภาวนาไหมว่าคืออะไร ทำอย่างไร?

2.เจริญวิปัสสนาภาวนาเป็นไหม?

ถามแค่นี้ก็พอแล้ว จะรู้ทันทีว่ามีชาวพุทธแท้จริงๆสักกี่เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกลับจากจำนวน 10 หรือจำนวน 100 กับประชากรไทยทั้งหมด

ของคุณกบ

อ้างคำพูด:
ใครที่บอกว่า...พระพุทธเจ้าไม่ตรัส...หาที่ลงในคำพระองค์ไม่ได้...น้านแหละ..น้านแหละ....ตัวดีเลย..

น่าเสียดายที่คุณกบเรียนปริยัติมาเยอะ ปฏิบัติก็พอมีบ้าง แต่
ไม่เข้าใจไม่รู้เรื่องการพิสูจน์ตามคำสอนของพระพุทธเจ้า

คำสอนสำคัญที่พระบรมศาสดาทรงตรัสไว้ แปลเป็นไทยได้ว่า

"เราตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้ทาง"

พระดำรัสเพียงแค่นี้ คนมีสติปัญญาดีและฉลาด ก็น่าจะคิดต่อได้ว่า ที่ที่เขายังไม่เคยไปเห็นไปถึงถ้าจะให้มีผู้มาอธิบายด้วยคำพูดหรือตัวหนังสือให้เห็นให้รู้รายละเอียดของสถานที่นั้นๆ
มันเป็นไปง่ายๆได้ไหม?

วิธีที่ง่ายที่สุดในการที่จะให้คนผู้นั้นเห็นและรู้เรื่องของสถานที่นั้นทั้งหมดคือต้องช่วยให้เขาไปจนถึงแล้วดูรายละเอียดทั้งหมดด้วยตนเอง จะไม่ต้องเหนื่อยในการอธิบายบอกกล่าวเลยแม้แต่นิดเดียว

สิ่งที่พระพุทธเจ้าไม่ทรงตรัสสอนไว้ คือรายละเอียดของสถานที่ที่สัตว์โลกเหล่านั้นจะได้รู้ได้เห็นเมื่อไปถึงด้วยตัวเอง
อย่างนี้พอจะเข้าใจได้ไหมครับ คุณกบ
:68:
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 03/06/2017 - 19:42

:79:
ยกมาให้อ่านครับ

ประชากรอย่าว่าแต่สามเณรเลย แม้แต่ประชากรชาวพุทธที่แท้จริงในไทยก็ลดจำนวนลงอย่างน่าใจหาย ทุกวันนี้มีแต่ชาวพุธในนาม ชาวพุทธตามทะเบียนบ้านและบรรพบุรุษ เป็นชาวพุทธแต่ชื่อ หาชาวพุทธที่แท้จริงยากขึ้นไปทุกที

ปัญหาอย่างนี้เราต้องมาวิเคราะห์กันให้ละเอียดจึงจะพบต้นเหตุหรือสาเหตุที่แท้จริงของปัญหา

ตัวอย่างการวิเคราะห์ว่า จำนวนสามเณรและชาวพุทธหายไปเพราะ

1.วันหยุดของไทยเราถูกยึดครองและเป็นทาสทางวัฒนธรรมของชาวคริสเตียนไปตั้งแต่สมัยหลังจอมพล ป. พิบูลย์สงคราม เสียแล้ว เพราะวันหยุดที่เราใช้ทุกวันนี้คือวันเสาร์ อาทิตย์เป็นวันไปเข้าโบสถ์ของชาวคริสต์

แทนการหยุดวันโกนวันพระอันเป็นวันไปวัด ทำบุญ ศึกษาธรรมของชาวพุทธ ผลตามมาจึงลึกซึ้งมาก จากการที่วัดเป็นศูนย์กลางถ่ายทอดศีลธรรม จรรยา ความรู้ วัฒนธรรมทั้งทางโลกทางธรรม สร้างผู้นำ สร้างชาวพุทธที่เข้มแข็ง กลับกลายเป็นสถาบันที่ลดค่าและไร้ค่าลงทุกวันๆ

2.รูปแบบวิธีการสอนธรรมถ่ายทอดธรรมของชาวพุทธยังหยุดและติดอยู่กับความยึดมั่นถือมั่นในวิธีดั้งเดิม ติดอยู่กับความกลัวว่าพุทธศาสนาจะเสื่อมเร็วหากไม่สอนโดยการคัดลอกพระไตรปิฎกหรือพุทธพจน์มาสอน จึงไม่ค่อยมีผู้กล้าสอนธรรมถ่ายทอดธรรมตามธรรมชาติในภาษาชาวบ้านเรื่องราวแบบชาวบ้านๆ ตามยุคตามสมัย ทำให้ธรรมะเข้าไม่ถึงใจและกลายเป็นสิ่งที่ยาก สิ่งที่ห่างไกลสำหรับคนยุคใหม่และวัยรุ่นปัจจุบัน

นี่คือตัวอย่างผลวิเคราะห์ 2 ข้อแรกที่ทำให้เราขาดแคลนพระเณรและชาวพุทธที่ดีๆ ไปทุกวันๆ

ลองช่วยกันวิเคราะห์และให้ความเห็นกันต่อไปสิครับว่ามีเหตุอะไร เราจะปรับปรุงพัฒนา แก้ไข ปัญหานี้อย่างไร
:82:
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 04/06/2017 - 06:27

๑. ขอบคุณคุณอโศกะที่กรุณาช่วยอธิบายนะครับ
ซึ่งจะเห็นได้ว่ามีคำว่า "พุทธแท้" และ "พุทธเทียม" ขึ้นมาแล้ว
โดยคุณอโศกะให้นิยาม "พุทธแท้" ว่าหมายถึง "ชาวพุทธแท้คือผู้ที่รู้จักและสามารถเจริญวิปัสสนาภาวนาได้ด้วยตนเอง
ใครยังทำวิปัสสนาภาวนาไม่เป็นยังไม่ถือว่าเป็นชาวพุทธ เพราะยังไม่ได้เดินตามรอยเท้ารอยบาทของพระพุทธเจ้า"

ผมอ่านแล้ว เข้าใจว่าคุณอโศกะเห็นว่า ชาวพุทธแท้ (ในความหมายนี้) ลดลง
ทีนี้ คุณกบฯ บอกว่าชาวพุทธอะไรเพิ่มขึ้นครับ? (และในความหมายอย่างไร)
ชาวพุทธแท้เหมือนกันหรือเปล่า หรือชาวพุทธเทียม หรือทั้งชาวพุทธแท้และชาวพุทธเทียม?

๒. เรื่องวันหยุดเสาร์อาทิตย์นี้ต้องยอมรับว่าไทยเราเดินตามประเทศตะวันตกจริง
แต่ที่ไทยเราจำเป็นต้องตามเขานั้น ก็เพื่อความสะดวกในระบบการค้าขาย
การเงินการธนาคาร การลงทุน และการติดต่อกับต่างประเทศครับ
ดูอาการแล้วไม่น่าจะย้อนกลับไปใช้วันโกนวันพระได้อีกแล้ว
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 04/06/2017 - 08:09

แสดงข้อความที่โพสต์ngodngam [ 04/06/2017 - 06:27 ]

๑. ขอบคุณคุณอโศกะที่กรุณาช่วยอธิบายนะครับ
ซึ่งจะเห็นได้ว่ามีคำว่า "พุทธแท้" และ "พุทธเทียม" ขึ้นมาแล้ว
โดยคุณอโศกะให้นิยาม "พุทธแท้" ว่าหมายถึง "ชาวพุทธแท้คือผู้ที่รู้จักและสามารถเจริญวิปัสสนาภาวนาได้ด้วยตนเอง
ใครยังทำวิปัสสนาภาวนาไม่เป็นยังไม่ถือว่าเป็นชาวพุทธ เพราะยังไม่ได้เดินตามรอยเท้ารอยบาทของพระพุทธเจ้า"

ผมอ่านแล้ว เข้าใจว่าคุณอโศกะเห็นว่า ชาวพุทธแท้ (ในความหมายนี้) ลดลง

ทีนี้ คุณกบฯ บอกว่าชาวพุทธอะไรเพิ่มขึ้นครับ? (และในความหมายอย่างไร)
ชาวพุทธแท้เหมือนกันหรือเปล่า หรือชาวพุทธเทียม หรือทั้งชาวพุทธแท้และชาวพุทธเทียม?

ชาวพุทธแท้...ในความหมายผม...ควรจะหมายถึงชาวพุทธที่เชื่อศรัทธาในพระพุทธเจ้า...เชื่อศรัทธาในการตรัสรู้ของพระองค์...เชื่อศรัทธาพระธรรมคำสอน..เชื่อว่านรก..สวรรค์..นิพพาน..มีจริง...เคารพในพระองค์...และเคารพในสาวกที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ. ..

ส่วนผล...คือการปฏิบัติส่วนตัวหลังจากเชื่อศรัทธาในพระพุทธเจ้าแล้ว...มีความประพฤติปฏิบัติตนอย่างไร..นั้น...ก็ควรนับตั้งแต่...มีการให้ทาน....รักษาศีล...และ...ภาวนา. .

ส่วนจะปฏิบัติเข้มข้นเพียงใด...ก็ขึ้นอยู่กับ..บารมีของแต่ละท่าน...บารมี..มี3 ขั้น..คือ..บารมี..อุปบารมี...ปรมัตถบารมี...

ทั้ง 3 ขั้น..คือ..ทาน..ศีล..ภาวนา...หรือจะเป็น..บารมี..อุปบารมี..ประมัตถบารมี...ก็ล้วนเป็นชาวพุทธแท้..

แม้จะใช้ในความหมายของอโศกะ..ที่ว่า..ต้องภาวนาเป็นจึงจะจัดว่าเป็นชาวพุทธแท้...แม้ในความหมายนี้...กระผมก็ว่า..ชาวพุทธเพิ่มขึ้น..อยู่ดี...
(เพราะจริงจริง..ผมสังเกตจากการมีคนมาปฏิบัติธรรมกันเยอะกว่าแต่เก่าก่อนนี้แหละ...เป็นข้อสังเกตว่าชาวพุทธเพิ่มขึ้น..มีหนุ่มสาวสนใจมากันมากขึ้น...สถานที่อบรมปฏิบัติธรรมก็มากขึ้น..กระจายไปทั่ว..เยอะกว่าเดิมมาก. ..ผมจึงว่าชาวพุทธเราสนใจภาวนากันมากขึ้น...ซึ่งตรงข้ามกับความรู้สึกของอโศกะ )
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 04/06/2017 - 17:37

ขอบคุณคุณกบฯ ที่กรุณาช่วยอธิบายนะครับ

ซึ่งจะเห็นได้ว่าความหมายคำ "ชาวพุทธแท้" ของทั้งสองท่านไม่ตรงกันนะครับ
โดยคุณกบฯ ให้ความหมายว่า

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 04/06/2017 - 08:09 ]

หมายถึงชาวพุทธที่เชื่อศรัทธาในพระพุทธเจ้า...เชื่อศรัทธาในการตรัสรู้ของพระองค์...เชื่อศรัทธาพระธรรมคำสอน..เชื่อว่านรก..สวรรค์..นิพพาน..มีจริง...เคารพในพระองค์...และเคารพในสาวกที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ. ..

ส่วนผล...คือการปฏิบัติส่วนตัวหลังจากเชื่อศรัทธาในพระพุทธเจ้าแล้ว...มีความประพฤติปฏิบัติตนอย่างไร..นั้น...ก็ควรนับตั้งแต่...มีการให้ทาน....รักษาศีล...และ...ภาวนา. .

ส่วนจะปฏิบัติเข้มข้นเพียงใด...ก็ขึ้นอยู่กับ..บารมีของแต่ละท่าน...บารมี..มี3 ขั้น..คือ..บารมี..อุปบารมี...ปรมัตถบารมี...

ทั้ง 3 ขั้น..คือ..ทาน..ศีล..ภาวนา...หรือจะเป็น..บารมี..อุปบารมี..ประมัตถบารมี...ก็ล้วนเป็นชาวพุทธแท้..

ทีนี้ถ้าความหมายไม่ตรงกันแล้ว จะมาวิเคราะห์กันว่าคนหนึ่งบอกเพิ่มขึ้น คนหนึ่งบอกลดลง มันก็จะยิ่งสับสนครับ
แต่ก็ขอเรียนว่าผมไม่มีคำตอบให้ว่า ความหมายของคำว่าชาวพุทธของท่านใดถูกต้องหรือไม่ถูกต้องนะครับ
เพราะคงไม่มีความหมายตายตัวแน่นอน โดยขึ้นอยู่กับว่าพวกท่านสนทนากันในขอบเขตและความหมายไหน

อย่างไรก็ดี คุณกบฯ กล่าวต่อไปว่า

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 04/06/2017 - 08:09 ]

แม้จะใช้ในความหมายของอโศกะ..ที่ว่า..ต้องภาวนาเป็นจึงจะจัดว่าเป็นชาวพุทธแท้...แม้ในความหมายนี้...กระผมก็ว่า..ชาวพุทธเพิ่มขึ้น..อยู่ดี...

ฉะนั้นแล้ว เราก็ลองสนทนาต่อ โดยใช้ความหมายของคุณอโศกะไปก่อนแล้วกันนะครับ
ผมขอสอบถามต่อไปว่า ตอนที่พวกท่านมองว่าเพิ่มขึ้นหรือลดลงในความหมายของคุณอโศกะนี้
พวกท่านพิจารณาเปรียบเทียบเวลา และพื้นที่อย่างไรครับ?

๑. เวลา เช่น เทียบสมัยพุทธกาล กับปี ๒๕๖๐
หรือสมัยอยุธยา กับปี ๒๕๖๐
หรือสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์กับปี ๒๕๖๐

๒. พื้นที่ เช่น เทียบอินเดีย กับอินเดีย
เทียบอินเดีย กับประเทศไทย
เทียบอินเดีย กับทั่วโลก (รวมจีน ทิเบต ญี่ปุ่น เกาหลี ยุโรป อเมริกา ฯลฯ เข้าไปด้วย)
เทียบประเทศไทย กับประเทศไทย

ถ้าปัจจัย ๒ เรื่องนี้ไม่เหมือนกัน คำตอบก็ไม่เหมือนกันครับ
แต่ถ้าความหมายเหมือนกัน เวลา และพื้นที่ก็เหมือนกันเมื่อไรแล้ว
ผมหวังว่าคำตอบออกมา น่าจะเหมือนกันครับ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย ngodngam: 04/06/2017 - 17:38

0

#7 ผู้ใช้ออนไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4292
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 05/06/2017 - 06:49

:09:

ผมอุปมาดั่งบันไดที่มีหลายขั้นครับ ขั้นแรกก็ย่อมเรียกว่าบันได้ และขั้นต่อๆไปก็เรียกว่าบันได แต่ขั้นในจะใกล้จุดหมายหรือเป้าหมายมากกว่ากันแค่นั้นเองครับ อย่างชาวพุธก็เช่นกันครับ บางคนก็แค่ทำทาน ศีลนั้นยังมิได้ปฏิบัติรักษา บางคน

ทั้งทำทานด้วยรักษาศีลได้บางข้อด้วย อย่างนี้ครับ หากจะว่าบันได้ขั้นแรกไปไม่ถึงก็ถูกครับ แต่ขั้นแรกนั้นก็มีความหมายอยู่ในตัวของเค้าเองครับ และเป็นขั้นสำคัญก็ว่าได้เพราะหากไม่มีขั้นแรกแล้วขั้นต่อๆไปก็เกิดขึ้นได้ยาก และไปยากยิ่งครับ

ได้ยิน ได้ฟัง ได้เห็น เชื่อบ้างแล้วค่อยลงมือกระทำครับ

ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้หายจากโรคร้ายในเร็ววัน
ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีๆ และคนดีๆ

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 06/06/2017 - 06:47

ปัจจุบันครับ ปัจจุบัน วันนี้
ในสถานที่คือเมืองไทย

ชาวพุทธตามทะเบียนบ้านอาจจะเพิ่มขึ้น แต่
ชาวพุทธที่แท้จริงกำลังลดลงไปเรื่อยๆ

พุทธะ แปลว่า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

ผู้รู้ = รู้อริยสัจ 4 มรรค 8 อนัตตา โพธิปักขิยธรรม 37 ประการ รู้และปฏิบัติวิปัสสนาภาวนาได้ด้วยตนเองจนทำลายความเห็นผิดหมดสิ้น

ผู้ตื่น = ผู้ที่พ้นจากอำนาจนิวรณ์ 5 ละความยึดถือในกายได้

ผู้เบิกบาน = ผู้ที่ละความยึดถือในจิต ทำลายความยึดผิด และกิเลสตัณหาได้โดยสิ้นเชิง

ชาวพุทธ คือบุคคลหรือกลุ่มคนที่กำลังลงมือทำเพื่อนำตนไปสู่ความเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน จนได้ถึงความเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 06/06/2017 - 09:32

เท่าที่ผมอ่าน คห ๘ นั้น คุณอโศกะพิจารณาเฉพาะประเทศไทย แล้วก็ในปัจจุบันนะครับ
โดยเห็นว่า "ชาวพุทธแท้" กำลังลดลง
คุณกบฯ เห็นว่าอย่างไรครับ?
(หรือคุณกบฯ พิจารณาเทียบกับเวลาอื่น หรือพื่นที่อื่น)
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 06/06/2017 - 10:19

เพิ่มขึ้น...ครับ
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 07/06/2017 - 06:06

ผมขอยอมรับว่า ประสบความล้มเหลวในการที่จะทำให้พวกท่านเห็นตรงกันในเรื่องเพิ่มขึ้นหรือลดลงครับ :96:

เชิญว่ากันต่อนะครับ :33:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย ngodngam: 07/06/2017 - 06:06

0

#12 ผู้ใช้ออนไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4292
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 07/06/2017 - 08:59

:09:

ผมว่าเรื่องชาวพุทธจะเพิ่มขึ้นหรือลดน้อยลงนั้นจงวางไว้ก่อนเถอะครับ สิ่งที่สำคัญยิ่งไปกว่านั้นคือสังคมปัจจุบันสงบร่มเย็นกว่าแต่ก่อนหรือ วุ้นวายกว่า แล้วเราจะทำยังไงให้สังคมดีขึ้น จะแก้ไขอะไรยังไง อันไหนก่อนหลังควรทำยังไงดีกว่านะครับ

รู้แล้วไม่ทำ นำไปปฏิบัติก็ไม่เกิดผล
เกิดเป็นคล หากยังไม่หลุดพ้นก็คงต้องเวียนว่ายตายเกิดกันอีกต่อไป

หากทุกคนมีศีลมีธรรม ย่อมทำให้สังคมร่มเย็นเป็นสุข

เห็นแก่ตัวมาก ย่อมมืดมัวพาตัวให้ตกต่ำ

มีแต่คนกลัวตาย ย่อมทำให้สังคมวุ้นวายได้

ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้หายจากโรคร้ายในเร็ววัน
ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีๆ และคนดีๆ

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 08/06/2017 - 06:44

แสดงข้อความที่โพสต์ngodngam [ 07/06/2017 - 06:06 ]

ผมขอยอมรับว่า ประสบความล้มเหลวในการที่จะทำให้พวกท่านเห็นตรงกันในเรื่องเพิ่มขึ้นหรือลดลงครับ :96:

เชิญว่ากันต่อนะครับ :33:

ไม่เห็นจะล้มเลว..นี้ครับ..

อโศกะก็บอกแล้วว่ามีเกณท์..เวลา..สถานที่..อย่างงัย...
กระผม...ก็เหมือนกันคือใช้เกณท์อย่างเดียวกันนั่นแหละ..

โศกะว่าลดลง..

กระผมว่าเพิ่มขึ้น...

จริงจริง..ไม่มีใครสำรวจจดตัวเลขออกมาจริงจริง..เป็นแต่ความรู้สึกเท่านั้น...อโศกะรู้สึกลดลง..กระผมรู้สึกเพิ่มขึ้น...แค่นั้นเอง..

กระผมจึงตั้งกระทู้นี้ว่า..อย่าประมาทในบุคคล...นั่นงัยคับ...
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 14/06/2017 - 12:19

อย่าเพิ่งอ่อนใจหรือใจอ่อนเลยนะครับคุณงดงาม

กบ เขาคงต้อรอให้โพลล์ชื่อดังโพลล์ใดโพลล์หนึ่งมาสำรวจทำสถิติให้ฟังเขาจึงจะเชื่อ

แต่อโศกะนั้นทำได้ง่ายๆจากปัจจัย สังคมและบุคคลรอบๆตัว เครื่องมือสำคัญที่ใช้คือ

"ความสังเกต" และ พิจารณา หรือ
"ปัญญาสัมมาสังกัปปะ"

คำถามง่ายๆไม่กี่คำถามเราก็จะได้ตัวเลขประชากรในกลุ่มต่างๆออกมาได้โดยง่าย หากมีจำนวนซ้ำหรือจำนวนผู้ที่ถูกถามมากพอคือเป็น 100 หรือเป็น 1,000 เราก็สามารถจะนำมาสรุปและวิเคราะห์ออกมาเป็นมูลค่าเชิงสถิติได้

ผมทำมานานแล้วเพราะมีโอกาสได้สัผัสกับมวลชนจำนวนมากๆเป็นร้อยเป็นพันจึงได้ยิงคำถามที่ทำไว้
เป็นแบบทดสอบและสรุปวิเคราะห์ผลมาเรื่อยๆ

คำถามง่ายๆ

1.พระพุทธเจ้าเป็นคนเชื้อชาติอะไร? ประสูติ ตรัสรู้ ปรินิพพาน ที่ไหน ?(ถามเพื่อให้รู้จำนวนผู้ที่รู้พุทธประวัติ)

2.พระพุทธเจ้าตรัสรู้อะไร และทรงนำอะไรมาสอน?

3.ภาพรวมคำสอนโดยสรุปของพระพุทธเจ้าคืออะไร?

4.อะไรคือความแตกต่างระหว่างพุทธศาสนากับศาสนา ลัทธิอื่นๆ

5.ชาวพุทธคือใคร มีหน้าที่และความรับผิดชอบอย่างไร?

เอาแค่ 5 ข้อนี้ ก็พอรู้ได้แล้วกระมังครับว่า

ใครเป็นชาวพุทธ

ใครเป็นพุทธแท้

ใครเป็นพุทธเทียม

อ้อ!...ผมยึดเอาจำนวนคนที่รู้เรื่องของชาวพุทธเป็นอย่างดีตามคำถามที่สุ่มถามเป็นเครื่องวัดปริมาณว่าชาวพุทธเพิ่มขึ้นหรือลดลง ไม่ได้เอาจำนวนชาวพุทธตามทะเบียนบ้านเป็นสำคัญนะครับ

คุณงดงามกับคุณกบลองนำไปทดสอบ พิสูจน์ดูกับผู้คนรอบๆตัวสัก 10 คนก่อนสิครับแล้วประเมินค่าดู ควรสุ่มให้ก้วางและกระจายไปในกลุ่มคนหลายๆประเภทนะครับ อย่าสุ่มคนในกระจุกเดียวกลุ่มเดียว ข้อมูลจะบิดเบือน
เป็นเท็จได้ครับ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย อโศกะ: 14/06/2017 - 12:23

0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 14/06/2017 - 21:33

ไอ้ที่อโศกะ...ตั้งคำถามเพื่อพิสูจน์นั่นนะ...มันอยู่ในตำราวิชาพุทธศาสนา...คนอิสลามที่เรียนหนังสือมายังสามารถตอบได้เลย...คนพุทธเรียนมาเหมือนกันแต่หากลืมตำราก็ตอบผิดได้ไม่แปลก...พุทธประวัติคนที่เข้าอบรมธรรมะยังตอบผิดได้เลยคูน. ..

ขำอโศกะ..จังวุ้ย...555...

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กบนอกกะลา: 14/06/2017 - 21:35

0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/06/2017 - 15:44

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 14/06/2017 - 21:33 ]

ไอ้ที่อโศกะ...ตั้งคำถามเพื่อพิสูจน์นั่นนะ...มันอยู่ในตำราวิชาพุทธศาสนา...คนอิสลามที่เรียนหนังสือมายังสามารถตอบได้เลย...คนพุทธเรียนมาเหมือนกันแต่หากลืมตำราก็ตอบผิดได้ไม่แปลก...พุทธประวัติคนที่เข้าอบรมธรรมะยังตอบผิดได้เลยคูน. ..

ขำอโศกะ..จังวุ้ย...555...

:16:
ไหนๆ!.....คนที่อ้างว่ามีในตำราลองตอบมาให้ดูสิ
จะได้รู้กันเสียทีว่าตอบได้ไหม ใครเป็นชาวพุทธแท้หรือพุทธปลอม
:34:
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 15/06/2017 - 15:48

คิก...คิก....
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/06/2017 - 15:56

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 15/06/2017 - 15:48 ]

คิก...คิก....

:37:
ตอบไม่ได้อยู่ดี
คักๆๆๆๆๆ
:21:
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 23/07/2017 - 05:54

แสดงข้อความที่โพสต์กบนอกกะลา [ 03/06/2017 - 07:39 ]

นอกจากชาวพุทธจะเพิ่มขึ้นแล้ว...อริยะบุคคลก็เยอะขึ้นด้วย...

ในยุคเลยกึ่งพุทธกาลเล็กน้อย...จะมีปรากฏการณ์คล้ายๆสมัยพุทธกาล..คือ...จะมีคนบรรลุธรรมเป็นจำนวนมาก...ตัวเร่งอันนึ่งคือ..คนจะเห็นทุกข์มากขึ้นจากปรากฏการณ์ของเภทภัยต่างๆ...ทั้งภัยธรรมชาติ...ภัยสงคราม...ภัยเชื้อโรค. ..

จึงเป็นที่มาของชื่อกระทู้ว่า ...อย่าได้ประมาทในบุคคล...ทุกคนมีสิทธิ์จะบรรลุธรรมกันได้....เรามีดวงตาที่จะแยกแยะว่าใครบรรลุแล้วหรือยังไม่บรรลุ..แล้วหรือ?...ก็ถ้ายังไม่มี...ก็พึงสังวร..ไม่ไปประมาทในบุคคลอื่นๆ..เลย..

จากสิ่งที่ประสพ...บุคคลแวดล้อมที่พบเห็นได้...เหตุการณ์..ชาวพุทธเพิ่มขึ้น..ก็เริ่มปรากฎให้เห็นแล้ว..(คนไม่ดี..ไม่ดีแบบคาดไม่ถึง...ก็เพิ่มขึ้นเช่นกัน..ในสังคม..อัตราส่วนคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี..อยู่แล้วละ..)

จากคนปกติไม่สนใจรักษาศีล....ก็เริ่มมารักษาศีล

คนที่เริ่มมารักษาศีล...พยายามรักษาศีล....ก็แสดงว่า..เขาเริ่มนับถือพระรัตนตรัยมากขึ้นจากเดิมที่เป็นแค่พุทธตามทะเบียนบ้าน..

หลายๆคนก็เริ่มปลง...เห็นว่า..ทุกคนเกิดมาก็ต้องตาย...ความตายต้องเกิดกับเราเหมือนๆกันทุกคน..หากมัวเมา..สะสม..แต่ของที่เอาไปไม่ได้อย่างเดียว...ก็รู้สึกว่าจะเสียขาติเกิด...ก็หันมาทำบุญฟังธรรม..สนใจที่จะไปปฏิบัติธรรมขึ้นมา. .

บางคน...เมื่อมาปฏิบัติธรรมกันแล้ว...มีการเอาจริงเอาจัง...(ไม่เอาจริงก็เยอะ)...มีความรู้สึกตามที่พระพุทธองค์บรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าว่า...ร่างกายนี้ไม่ใช่เรา..เราไม่ใช่ร่างกายนี้...(ความรู้สึกตรงนี้..จะเป็นสัญญา. .หรือจะเป็นปัญญา..ก็เป็นเรื่องของเขา..นะครับ)..จากเดิม..มีแค่หลักสิบ...ทุกวันนี้..มีหลักร้อย..หลักหลายร้อย.กันแล้ว....และการใช้ชีวิตของพวกเขาเหล่านี้ก็เปลี่ยนแปลงไปเยอะ...ประพฤติพรหมจรรย์กันเดือนละ 30 วัน...ปีละ 12 เดือน...คนมาใหม่..อายุก็ไม่มาก...แต่ทำจริงทำจังแซงคนเก่าๆ..มีเยอะ...

นี้..ที่เจอตามแหล่งปฏิบัติธรรม..นะครับ...ยังไม่รวม..คนที่มาทำบุญในวันสำคัญๆ...คนหนุ่มสาว..เด็กเล็กๆ...มาทำบุญฟังธรรม...มากกว่าผู้สูงอายุกันแล้ว...

เห็นแล้วก็ปลื่มใจ..ครับ...

คนดีเพิ่มขึ้น..แต่ไม่ได้หมายความว่าคนไม่ดีลดลง..นะครับ...คนไม่ดีไม่มีศีลธรรม..ก็เยอะขึ้น....เห็นคนไม่ดีไม่มีศีลธรรม...เห็นแล้วก็ให้นึกพระธรรมคำสั่งสอน...นะครับ...อย่าไปเศร้าใจ...นึกเสียว่า..ดอกบัวล้วนเกิดจากโคลนตม. ..พุทธะผู้รู้ก็เกิดจากคนที่ไม่รู้นี้แหละ...เมื่อใดกาลใดที่เขาเชื่อในพระธรรมคำสอน..เมื่อนั้นเขาย่อมมีโอกาสเป็นคนดีได้..เสมอ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กบนอกกะลา: 23/07/2017 - 05:58

0

คำตอบต่อไป: อโศกะ - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา -
  • (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ