ลานธรรมเสวนา: การเปลี่ยนแปลงพระสูตร ตามอำเภอใจ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การเปลี่ยนแปลงพระสูตร ตามอำเภอใจ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 1070
  • สมัคร: 23/07/2009

ตอบ: 13/05/2017 - 08:38

ถามครั้งที่ ๓ นะครับว่า

ผมมีความเห็นอย่างนี้ว่า "ตัณหาผล เวทนาเป็นปัจจัย"
ผมกล่าวอย่างนี้ คุณชาดีเห็นว่าผิดไหมครับ เป็นการทำลายอริยสัจไหมครับ?

ผมเห็นว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงสิ่งที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ ตามอำเภแใจครับ

พระพุทธเจ้าตรัสว่า ตัณหาเป็นเหตุ ถ้าเราสามารถเปลี่ยนแปลงคำตรัสพระสูตรตามอำเภอใจได้ ไม่นานคำตรัสที่แท้จริงของพระพุทธเจ้าก็คงไม่มีเหลืออยู่ในโลกครับ

นี่คือวิธีทำลายพุทธศาสนาที่ดีที่สุด ที่ผมเคยเห็นมา ค่อยๆเปลี่ยนคำที่ละคำ อีกหน่อยก็ไม่เหลิอ

และเป็นการแสดงว่าผู้พูดไม่มีความเคารพในพระพุทธเจ้าและธรรมที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้เลย
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 2306
  • สมัคร: 11/07/2007

ตอบ: 14/05/2017 - 07:05

แสดงข้อความที่โพสต์shadee [ 13/05/2017 - 08:38 ]

ถามครั้งที่ ๓ นะครับว่า

ผมมีความเห็นอย่างนี้ว่า "ตัณหาผล เวทนาเป็นปัจจัย"
ผมกล่าวอย่างนี้ คุณชาดีเห็นว่าผิดไหมครับ เป็นการทำลายอริยสัจไหมครับ?

ผมเห็นว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงสิ่งที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ ตามอำเภแใจครับ

พระพุทธเจ้าตรัสว่า ตัณหาเป็นเหตุ ถ้าเราสามารถเปลี่ยนแปลงคำตรัสพระสูตรตามอำเภอใจได้ ไม่นานคำตรัสที่แท้จริงของพระพุทธเจ้าก็คงไม่มีเหลืออยู่ในโลกครับ

นี่คือวิธีทำลายพุทธศาสนาที่ดีที่สุด ที่ผมเคยเห็นมา ค่อยๆเปลี่ยนคำที่ละคำ อีกหน่อยก็ไม่เหลิอ

และเป็นการแสดงว่าผู้พูดไม่มีความเคารพในพระพุทธเจ้าและธรรมที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้เลย

:37:
มันคนละเรื่องแล้ว ไปกันใหญ่แล้ว คุณชาดี

ตัณหาเป็นเหตุทุกข์ นั้นใช่อยู่แล้ว

แต่อะไรเป็นเหตุของตัณหานี่สิคุญชาดีไม่เข้าใจแล้วก็พาลมาเถียงแบบข้างๆคูๆ เถียงไม่พอยังให้ร้ายว่าร้ายผู้อื่นอีกด้วย ทั้งๆที่ผู้ร้ายตัวจริงก็คือคุณชาดีนั่นเองที่บิดเบือนพระสัทธรรม ไปตามอำนาจความเห็นและตัณหา มานะ ทิฏฐิ ของตนเอง

ตอบมาให้ได้ดีๆสิว่า

อะไรคือเหตุให้เกิดตัณหา?

หรือตัณหาเป็นพระเอกในสายตาของคุณ จึงเกิดขึ้นมาเองโดยไร้เหตุ

คุณคิดผิดเห็นผิดแล้วที่คิดไม่ตามกฎของเหตุและผล หรืออริยสัจ 4 ที่พระพุทธเจ้าทรงสอน
:37:
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

2 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 2 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ