ลานธรรมเสวนา: เคยหลงว่าตนเป็นอริยะ..บ้างมั้ยครับ? - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (4 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

เคยหลงว่าตนเป็นอริยะ..บ้างมั้ยครับ?

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 1180
  • สมัคร: 03/05/2009

ตอบ: 11/05/2017 - 14:58

อิอิ ..

เพื่อนๆ...มีใครเคยหลงว่าตนเป็นอริยะบุคคลบ้างมั้ยครับ?...

ใครไม่เคย...หลง...ก็ช่วยบอกได้มั้ยครับ..ว่าไม่เคยหลง

อือิ...

ส่วนตัวผม....รอเพื่อนๆ..ก่อน..

:99: :99:
0

• (4 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: กบนอกกะลา - shadee - กบนอกกะลา - shadee - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - sssboun - อโศกะ - sssboun - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - อโศกะ - ngodngam - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - ngodngam - กบนอกกะลา - ngodngam - ngodngam - ประสงค์ มีนบุรี - อโศกะ - กบนอกกะลา - อโศกะ - sssboun - ngodngam - กบนอกกะลา - อโศกะ - กบนอกกะลา - อโศกะ - ngodngam - ngodngam - มันเป็นเช่นนั้นเอง - กบนอกกะลา - ngodngam -

#60 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: เมื่อวาน, 05:26 น.

ผมไม่ได้ขัดค้านการบรรลุธรรมของพระ...นะครับ...แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการเขียนลักษณะอย่างนี้...คือ...เขียนเองไม่ได้เอามาจากแหล่งข้อมูลเดียวกัน..

อย่างใน พันทิป...เขียนว่า..
http://topicstock.pa.../Y10770506.html

อ้างอิง

หลวงปู่ดูลย์ได้กำหนดพักหนึ่งและบอกว่า “แกะบ่ได้ดอก จิตเข้าโลกุตระแล้ว”
และได้บอกกับท่านว่า จิตเข้าโลกุตรธรรมแล้ว ไม่ต้องเรียนหนังสือ ให้ปฏิบัติธรรมต่อไป

ของคุณ มันเป็นเช่นนั้นเอง...เขียนว่า

อ้างอิง

หลวงปู่จึงได้นั่งกำหนดดูอยู่ แล้วก็บอกว่า เอาออกไม่ได้หรอก จิตเขาว่าพุทโธเอง ตอนนี้คุณน่ะเปลี่ยนแล้ว

หากต่างคนต่างเขียน...ไม่เขียนตามคำพูดของพระท่านเอง..อย่างนี้...มันก็จะเพี้ยนกันไปเรื่อยๆ...นะครับ
0

#61 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2231
  • สมัคร: 11/07/2007

ตอบ: เมื่อวาน, 06:28 น.

แสดงข้อความที่โพสต์ngodngam [ 26/06/2017 - 08:20 ]

ขอถามต่อจาก คห ๕๒ ของคุณอโศกะนะครับ

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 20/06/2017 - 10:17 ]

เวลานั้นวิบากแห่งกุศลจะทำให้สภาวะของธาตุ ดิน น้ำ ลม ไฟ อย่างใดอย่างหนึ่งมาปรากฏเป็นผัสสะในจิต

ธาตุ ๔ เป็นรูป แล้วมาปรากฏเป็นผัสสะต่อจิตได้อย่างไรครับ? ต้องเป็นผัสสะต่อตา หู จมูก ลิ้น กายหรือเปล่าครับ?

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 20/06/2017 - 10:17 ]

มันไม่ใช่ความจำเป็น แต่มันเป็นไปตามลำดับแห่งธรรม เพียงแต่ว่าท่านผู้นั้นได้สังเกตเห็นตามโดยละเอียดหรือไม่เท่านั้นเอง

แปลว่ามันมีอยู่ แต่ว่าบางท่านก็อาจจะเห็น และบางท่านก็อาจจะไม่เห็น ใช่ไหมครับ? หรือว่าทุกท่านจะต้องเห็น?

:79:
สาธุกับคำถามที่ดีของคุณงดงาม
ธาตุ 4 ถึงแม้จะเป็นรูปตอนผัสสะ แต่ก็มาปรากฏให้รู้ที่จิตทุกอันไปในรูปของเวทนา
สังเกตให้ดีนะครับ การรู้ธาตุ 4 ไม่ได้รู้ที่ตาเห็นแต่รู้ที่ใจสัมผัส ตามคุณลักษณะของธาตุนั้นๆ

ดิน....หนัก เบา แข็ง อ่อน

น้ำ....ซึมซับ เอิบอาบ ใหล หยด ย้อย แตกแยก เกาะกุมกันเข้า

ลม....ไหว นิ่ง เจ็บ ปวด เต้น ตอด โยก คลอน

ไฟ....ร้อน หนาว เย็น อุ่น

2.สภาวะตามลำดับของวิปัสสนาญาณนั้นมีอยู่ครบทุกท่านที่ก้าวเข้าไปสู่การบรรลุธรรมแต่บางท่านก็อาจจะทันสังเกตเห็น บางท่านก็ไม่ทันสังเกตเห็น
อุปมาคล้ายดังถนนจากกรุงเทพไปสู่ดอยสุเทพที่เชียงใหม่ ในการเดินทางของแต่ละท่านบางท่านก็อาจจะเก็บรายละเอียดสองข้างทางไปด้วยโดยตลอด บางท่านก็เก็บเฉพาะส่วนที่ตนชอบและสนใจ บางท่านก็หลับไปตลอดทางจนถึงเชียงใหม่ บางท่านก็เดินไป บางท่านก็ขับรถไปเอง
บางท่านก็นั่งรถตู้ บางท่านก็นั่งรถทัวร์ บางท่านก็ขึ้นเครื่องบินไป
การเก็บรายละเอียดกลับมาเล่าสู่กันฟังจึงแตกต่างกันไปตามกำลังแห่งเหตุและปัจจัยของแต่ละท่านแต่ละคนครับ

หมายเหตุ:พื้นที่และรายละเอียดของพื้นที่สองข้างทางจากกทม. ไปสูเชียงใหม่และดอยสุเทพเขามีอยู่ เป็นอยู่ตามธรรมอย่างนั้นมาตลอดอาจมีเปลี่ยนแปลงไปบ้างตามยุคสมัยและกาลเวลา แต่ระยะทางคงเท่าเดิมกับทุกๆคน
:82:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย อโศกะ: เมื่อวาน, 06:39 น.

0

#62 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4207
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: เมื่อวาน, 07:04 น.

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 27/06/2017 - 06:28 ]

แสดงข้อความที่โพสต์ngodngam [ 26/06/2017 - 08:20 ]

ขอถามต่อจาก คห ๕๒ ของคุณอโศกะนะครับ

เวลานั้นวิบากแห่งกุศลจะทำให้สภาวะของธาตุ ดิน น้ำ ลม ไฟ อย่างใดอย่างหนึ่งมาปรากฏเป็นผัสสะในจิต

ธาตุ ๔ เป็นรูป แล้วมาปรากฏเป็นผัสสะต่อจิตได้อย่างไรครับ? ต้องเป็นผัสสะต่อตา หู จมูก ลิ้น กายหรือเปล่าครับ?

มันไม่ใช่ความจำเป็น แต่มันเป็นไปตามลำดับแห่งธรรม เพียงแต่ว่าท่านผู้นั้นได้สังเกตเห็นตามโดยละเอียดหรือไม่เท่านั้นเอง

แปลว่ามันมีอยู่ แต่ว่าบางท่านก็อาจจะเห็น และบางท่านก็อาจจะไม่เห็น ใช่ไหมครับ? หรือว่าทุกท่านจะต้องเห็น?

:79:
สาธุกับคำถามที่ดีของคุณงดงาม
ธาตุ 4 ถึงแม้จะเป็นรูปตอนผัสสะ แต่ก็มาปรากฏให้รู้ที่จิตทุกอันไปในรูปของเวทนา
สังเกตให้ดีนะครับ การรู้ธาตุ 4 ไม่ได้รู้ที่ตาเห็นแต่รู้ที่ใจสัมผัส ตามคุณลักษณะของธาตุนั้นๆ

ดิน....หนัก เบา แข็ง อ่อน

น้ำ....ซึมซับ เอิบอาบ ใหล หยด ย้อย แตกแยก เกาะกุมกันเข้า

ลม....ไหว นิ่ง เจ็บ ปวด เต้น ตอด โยก คลอน

ไฟ....ร้อน หนาว เย็น อุ่น

2.สภาวะตามลำดับของวิปัสสนาญาณนั้นมีอยู่ครบทุกท่านที่ก้าวเข้าไปสู่การบรรลุธรรมแต่บางท่านก็อาจจะทันสังเกตเห็น บางท่านก็ไม่ทันสังเกตเห็น
อุปมาคล้ายดังถนนจากกรุงเทพไปสู่ดอยสุเทพที่เชียงใหม่ ในการเดินทางของแต่ละท่านบางท่านก็อาจจะเก็บรายละเอียดสองข้างทางไปด้วยโดยตลอด บางท่านก็เก็บเฉพาะส่วนที่ตนชอบและสนใจ บางท่านก็หลับไปตลอดทางจนถึงเชียงใหม่ บางท่านก็เดินไป บางท่านก็ขับรถไปเอง
บางท่านก็นั่งรถตู้ บางท่านก็นั่งรถทัวร์ บางท่านก็ขึ้นเครื่องบินไป
การเก็บรายละเอียดกลับมาเล่าสู่กันฟังจึงแตกต่างกันไปตามกำลังแห่งเหตุและปัจจัยของแต่ละท่านแต่ละคนครับ

หมายเหตุ:พื้นที่และรายละเอียดของพื้นที่สองข้างทางจากกทม. ไปสูเชียงใหม่และดอยสุเทพเขามีอยู่ เป็นอยู่ตามธรรมอย่างนั้นมาตลอดอาจมีเปลี่ยนแปลงไปบ้างตามยุคสมัยและกาลเวลา แต่ระยะทางคงเท่าเดิมกับทุกๆคน

:09: :09: :09:

ความจริงก็คือความจริงอยู่วันยังค่ำครับ ความจริงมีอยู่มากมายหลากหลาย แต่ละท่านอาจจะเห็น แตกต่างกันไปบ้าง แต่สิ่งที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้นั้นจะเห็นเช่นเดียวกันครับเช่น เกิด แก่ เจ็บ ตาย สิ่งนี้มีสิ่งนี้ย่อมมี สิ่งนี้ดับสิ่งนี้ย่อมดับ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปในที่สุด ไม่เที่ยง....ฯลฯครับ

ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้หายจากโรคร้ายในเร็ววัน
ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีๆ และคนดีๆ

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#63 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2351
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: เมื่อวาน, 23:42 น.

จริง ๆ แล้วทั้ง bloggang ใน คห ๕๗ และพันทิปใน คห ๖๐ นั้น
เขาไม่ได้อ้างข้อมูลเลยว่านำมาจากไหน หรือหนังสือเล่มไหนนะครับ ก็ตรวจสอบยากครับ

ย้อนกลับมาที่ประเด็นที่ผมค้างกับคุณอโศกะนะครับ
ผมจะขอสรุปในส่วนของผมนะครับ
(เรียนตามตรงว่าจะลดเวลาสนทนา แล้วเอาเวลาไปทำเรื่องอื่น)

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 27/06/2017 - 06:28 ]

สภาวะตามลำดับของวิปัสสนาญาณนั้นมีอยู่ครบทุกท่านที่ก้าวเข้าไปสู่การบรรลุธรรมแต่บางท่านก็อาจจะทันสังเกตเห็น บางท่านก็ไม่ทันสังเกตเห็น

ผมไม่ได้ปฏิเสธหรือยอมรับเรื่อง "ธาตุใดธาตุหนึ่งในธาตุ 4 ส่งเข้ามรรค" นะครับ
แต่ในเมื่อเป็นเรื่องที่สังเกตเห็นเป็นบางคนแล้ว ก็ไม่ใช่เรื่องที่เหมาะจะนำมาตรวจสอบการบรรลุธรรม
ดังนั้นแล้ว หากจะพิจารณาตรวจสอบการบรรลุธรรมล่ะก็
ผมเห็นว่าใช้หลักการพิจารณาว่าละสังโยชน์ ๓ ได้หรือยัง และศีลสมบูรณ์ไหม จะแน่นอนกว่าครับ :33:
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#64 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: วันนี้, 05:54 น.

คุณงดงาม...ยังไม่ได้บอกเลยว่า..เคยหลงว่าตนบรรลุธรรม..ธรรมใดธรรมหนึ่ง...หรือเปล่า?...นะครับ
0

#65 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: วันนี้, 05:58 น.

ผมชอรอคุณงดงามตอบก่อนละกัน .แล้วค่อยมาถึงคิวของผม..นะครับ..อิอิ..
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี
  • (4 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ