ลานธรรมเสวนา: เล่าเรื่องขำ ๆ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

เล่าเรื่องขำ ๆ แซวกันขำ ๆ นะครับ อย่าซีเรียส

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 2291
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 10/05/2017 - 09:53

คุณอโศกะกล่าวใน คห ๑ ของกระทู้ชื่อ "มาคุยกันตรงนี้ครับ คุณอโศก" และในคห ๑๕๘ ของกระทู้ "สังขาร เกิดจาก ตัณหา" ว่า

แสดงข้อความที่โพสต์อโศกะ [ 11/03/2017 - 20:48 ]

แต่ผมเชิญชวนให้ทุกท่านสังเกตว่า มันมีอะไรที่ลึกลงไปในตัณหา

สำหรับคุณชาดีแล้ว การที่คุณอโศกะพูดอย่างนี้ มันเป็นเรื่องร้ายแรงมากนะครับ
โดยใน คห ๑๕๙ ของกระทู้ "สังขาร เกิดจาก ตัณหา" นั้น คุณชาดีจัดให้คุณอโศกะว่า ไม่รักษาอริยสัจ แต่กลับทำลายอริยสัจ (โอ้โห แรงนะครับเนี่ย)

แสดงข้อความที่โพสต์shadee [ 04/05/2017 - 22:59 ]

ไม่ต้องสงสัยว่ามีอะไรลึกกว่าตัณหา เพราะทั้งหมดคือตัณหา 3 ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ครับ อริยสัจ4 เป็นธรรมสูงสุดแล้วครับ ถ้าไม่รักษาปฏิบัติ ก็อย่าทำลายครับ

หลังจากนั้น ก็ตามจัดให้อย่างต่อเนื่อง โดยใน คห ๑๖๐ ของกระทู้ "สังขาร เกิดจาก ตัณหา" คุณชาดีจัดให้คุณอโศกะว่าดูถูกพระพุทธเจ้า เป็นบาปอย่างยิ่ง ทำลายการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า (โอ้โห แต่ละข้อเนี่ย หนัก ๆ ทั้งนั้น)

แสดงข้อความที่โพสต์shadee [ 04/05/2017 - 23:07 ]

พระพุทธเจ้าตรัสรู้อริยสัจ4 ตัณหาคือเหตุแห่งทุกข์ พระพุทธเจ้าตรัสรู้แล้ว เป็นธรรมสูงสุดแล้ว คุณอโศกอย่าบิดเบือน และอย่าดูถูกพระพุทธเจ้าว่า คุณรู้ว่ามีอะไรลึกกว่าตัณหาที่พระพุทธเจ้าไม่ได้ตรัสรู้
การกระทำของคุณอโศกเป็นบาปอย่างยิ่ง เพราะเป็นการทำลายการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า โดยยกตนเหนือกว่าเพราะเห็นลึกกว่า

แต่หลังจากนั้น พอมาวันที่ ๙ พ.ค. ในกระทู้ "วิจิกิจฉาสังโยชน์" ใน คห ๕๙ คุณชาดีเองกลับบอกว่า

แสดงข้อความที่โพสต์shadee [ 09/05/2017 - 20:43 ]

ความเห็นผิด เป็นสังขาร เกิดจากตัณหา ที่ปุถุชนเสวยอารมณ์จาก อวิชาสัมผัส
สัมผัสประกอบด้วย ตา รูป และ วิญญาณทางตา เมื่อเสวยอารมณ์เวทนาแล้วจึงเกิดตัณหา

อ่านแล้ว ขำก๊ากเลย :10:

นี่มันไม่ใช่เรื่องปัญหาของการถกเถียงข้อธรรมแล้วล่ะ
นี่มันแค้นฝั่งหุ่นแล้วเนี่ย พวกท่านไปทำอะไรกันมาหรือครับ :10:
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1070
  • สมัคร: 03/05/2009

ตอบ: 10/05/2017 - 10:20

อิอิ...

ขำ...เล่นๆด้วยคน..ครับ

อินทรีย์กำลังอยู่ในช่วงเพาะบ่ม..พัฒนา..

กระผมเองก็เช่นกัน...

ผู้ปฏิบัติธรรม...ขอเพียงมีความยุติธรรม ..ดูความผิดของตนให้ออกให้ได้...ก็จะมีโอกาศการพัฒนาตนเองไปได้..เช่นกัน

ติเพื่อก่อ...ก็ช่วยๆกัน..ติ..ไปเรื่อยๆ...คนเป็นธรรมย่อมสามารถพัฒนาตนไปได้..จนได้แหละนา..นะ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กบนอกกะลา: 10/05/2017 - 10:20

0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • สมัคร: 23/07/2009

ตอบ: 10/05/2017 - 11:22

องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสรู้อริยสัจ 4ในวันนี้เมื่อ 2600ปีก่อน

ว่า ตัณหาคือ เหตุแห่งทุกข์ เป็น ทุกข์อริยสัจ

และ อุปทานขันธุ์ คือการยึดมั่นถือมั้นว่าขันธุ์ 5 เป็นของของตนด้วยการเห็นผิด คือ ตัวทุกข์ หรือ ทุกข์อริยสัจ ซีงเป็นผลที่เกิดจากเหตุคือ ตัณหา

แต่คุณอโศกบอกว่า คัณหา คือ ผล อัตตา คือ เหตุ

ไม่รู้ว่าจะเรียกการกล่าวธรรมตรงกันข้ามกับที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ว่าอะไรดีครับ

เคารพ บูชา เชื่อฟัง หรือว่า ดูถูก เนรคุณ ดีครับ
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 10/05/2017 - 11:25

เรื่องนี้ไม่ขำๆแล้วหละครับ เพราะถ้ามีคนเชื่อคุณอโศกแล้วพากันเปลี่ยนคำสอนอริยสัจ 4 ตามความเห็นคุณอโศกละก็ พระธรรมที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ก็จะมลายหายไปในยุคสมัยของเรานี่แหละครับ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 10/05/2017 - 11:37

ใครที่พูดว่า ตัณหา เป็น ผล อัตตา เป็นเหตุ หายไปไหนแล้วครับ ลูกผู้ชาย พูดไว้เอง แล้ว ค้องยอมรับครับ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 10/05/2017 - 15:25

แสดงข้อความที่โพสต์shadee [ 10/05/2017 - 11:37 ]

ใครที่พูดว่า ตัณหา เป็น ผล อัตตา เป็นเหตุ หายไปไหนแล้วครับ ลูกผู้ชาย พูดไว้เอง แล้ว ค้องยอมรับครับ

คุณชาดีก็เหมือนกันแหละครับ...พอเขาถามก็หายจ๋อยรึไม่ก็เลี่ยงไปตอบอะไรก็ไม่รู้.ก็เยอะไป..

รึ..บางที่คุณชาดี..ก็เป็นคนว่าเองว่า..สังขารทำให้เกิดตัณหา...ไม่ใช่รึครับ..อย่างนี้..ตัณหาเป็นผล..สังขารเป็นเหตุ..มั้ยละ?

นี้ว่ากันอย่างยุติธรรม..นะ..

นี้คือ.แซว..ขำขำ..ตามชื่อกระทู้..เลยนะเนี้ย..

555 ...

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กบนอกกะลา: 10/05/2017 - 15:26

0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 10/05/2017 - 15:45

จริง ๆ แล้ว วันนี้คุณอโศกะก็เข้ามาตอบในหลายกระทู้ในเช้าวันนี้นะครับ
อย่างล่าสุด (เท่าที่ผมลองดูเร็ว ๆ นะ) กระทู้ "วิเคราะห์และสรุปธรรมะที่พระพุทธเจ้าทรงสอน แบบลูกทุ่ง"
คุณอโศกะก็ตอบ คห ๗๕ วันนี้เวลา ๓.๒๙ น.
คุณชาดีเองยังเข้าไปตอบ คห ๗๖ วันนี้เวลา ๗.๑๔ น. เลย

หลังจากนั้น เวลา ๑๑.๓๗. น. คุณชาดีกล่าวในกระทู้นี้ว่า "หายไปไหนแล้ว"
นี่มันยังไม่ถึงหนึ่งวันเลยนะครับ แค่ไม่กี่ชั่วโมงเอง
คิดถึงกันมากปานนั้นเลย :10:
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 10/05/2017 - 16:02

วันไหนไม่ได้ปะคารมกัน..ไม่ใครก็ใคร.คงจะเหงา...

:99: :99:
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 10/05/2017 - 20:51

ผมตอบคุณงดงามหมดแล้วนะครับ
ตัณหา คือ เหตุ แห่งทุกข์ ไม่ใช่ผลนะครับ
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 11/05/2017 - 06:50

คุณชาดียังไม่ได้ตอบ คห ๑๓ ของผมในกระทู้ "ทุกขสมุทยอริยสัจ คือ ตัณหา" ครับ
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 11/05/2017 - 08:08

ผมตอบไปแล้วนะครับ
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2165
  • สมัคร: 11/07/2007

ตอบ: 12/05/2017 - 07:17

:115:
555555
ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆ

ขำจริงๆนะครับ คุณงดงาม
:43:
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 12/05/2017 - 10:43

คุณอโศกแสดงให้เห็นว่าตัวเองไม่ใช่โสดาบันชัดเจนยิ่งขึ้นแล้วครับ
คุณอโศกบิดเบือนอริยสัจ 4 ว่าตัณหา เป็นผล
แต่พระพุทธเจ้าตรัส ตัณหา เป็น เหตุ
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 13/05/2017 - 07:21

แสดงข้อความที่โพสต์shadee [ 12/05/2017 - 10:43 ]

คุณอโศกแสดงให้เห็นว่าตัวเองไม่ใช่โสดาบันชัดเจนยิ่งขึ้นแล้วครับ
คุณอโศกบิดเบือนอริยสัจ 4 ว่าตัณหา เป็นผล
แต่พระพุทธเจ้าตรัส ตัณหา เป็น เหตุ

:37:
ตัณหา เป็นเหตุทุกข์ OK.

ตัณหาเป็นผล จากเวทนาและอัตตา OK.ไม๊

"เวทนาปัจจัยยา ตัณหา" OK. ไม๊

พระพุทธเจ้าทรงตรัสสอนวิธีถอน ตัณหา มานะและทิฏฐิ(มิจฉาทิฎฐิ)
OK.ไม๊

ถ้าไม่ OK.ก็แสดงว่าคุณชาดีเป็นพวกบ่อนทำลายคำสอนของพระพุทธเจ้าที่แทรกซึมและปลอมตัวเข้ามาบิดเบือนพระสัทธรรม

ยังค้างการบ้านข้อสำคัญอยู่นะ เมื่อไหร่จะตอบเสียที่ที่ว่า

"พระโสดาบันต้องถอนภวตัณหาและวิภวตัณหาได้เสียก่อน"
ไปคัดลอกตำรามาจากไหน อธิบายและอ้างอิงมาด้วยครับ
:79:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย อโศกะ: 13/05/2017 - 07:22

0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 14/05/2017 - 17:44

เล่าให้ฟังขำ ๆ นะครับว่าการที่ผมปิดกระทู้หนึ่ง ๆ นั้น คุณชาดีเขาเห็นอะไรบ้าง

ในกระทู้ "คุณโกรธเพราะอะไร?" คห ๑๐๗ คุณชาดีบอกว่า

แสดงข้อความที่โพสต์shadee [ 13/05/2017 - 05:37 ]

คุณงดงามบล็อกกระทู้ของคุณไม่ให้ผมเข้าไปแสดงความคิดเห็นและแสดงธรรมขององค์ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
อันนี้แสดงถึงความตระหนี่ ความคับแคบ ความโกรธ ความผูกโกรธ ความพยาบาท ที่คุณบอกว่าอภัยให้ผมความจริงแล้วคุณพูดแต่ปากแต่จิตใจอาฆาตครับ

...
สรุป คุณงดงามก็เท่านี้แหละครับ กรรมที่คุณงดงามทำเพื่อช่วยคุณอโศกบิดเบือนว่า ตัณหาเป็นผล ทั้งๆที่ พระพุทธเจ้าตรัสไว้ดีแล้วว่า ตัณหาเป็นเหตุแห่งทุกข์
บืดเบือน อริยสัจ 4 ต้องตามสนองคุณแน่นอนครับ
...
ผมเห็นคุณชัดเจนแล้ว ผู้มีสติสัมปชัญญะ ผู้มีสติปัญญาท่านอื่นก็เห็นคุณชัดเจนแล้ว การไม่มีเหตุผลมาเถียงสู้ เถียงสู้ไม่ได้ก็บล็อกทุกกระทู้ซะเลย
คนอ่านเค้าก็รู้ครับ ว่า คุณงดงาม ที้แท้ก็เท่านี้เอง

ถามว่ากระทู้ที่ผมปิด คือกระทู้ไหน :95:
วันที่ ๑๒ พ.ค. ตอนดึกผมแจ้งปิด ๒ กระทู้นะครับ คือ
๑. กระทู้ "วิธีการปฏิบัติธรรมเพื่อละตัณหา" และ
๒. กระทู้ "ทุกขสมุทยอริยสัจ คือ ตัณหา"

ผมก็เดาว่าการปิดกระทู้ "วิธีการปฏิบัติธรรมเพื่อละตัณหา" น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ตัวที่เป็นปัญหาที่ทำให้ผมโดนด่าอยู่ขณะนี้คือการปิดกระทู้ "ทุกขสมุทยอริยสัจ คือ ตัณหา"

แต่ถ้าเราลองไปดูกระทู้ "ทุกขสมุทยอริยสัจ คือ ตัณหา" ก่อนที่จะปิดนะครับ เราจะพบว่า

ผมถามคุณชาดี ๓ ครั้งใน คห ๑๗ คห ๑๙ และ คห ๒๓ แต่ก็ไม่ได้รับคำตอบ
ใน คห ๒๘ ผมจึงบอกว่าผมจบประเด็นแล้ว เพราะในเมื่อถามแล้วไม่ตอบ มันก็ไม่ควรต้องเสียเวลาสนทนาต่อแล้วใช่ไหม?
จริง ๆ แล้ว ผมควรจะปิดกระทู้ตั้งแต่ คห ๒๘ แล้วเสียด้วย เพราะไม่มีอะไรสนทนาแล้ว ก็เขาไม่ตอบอ่ะ

แย่ยิ่งกว่านั้น ต่อมาใน คห ๒๙ คุณชาดีมา confirm ซ้ำว่า เขาไม่กล้าตอบ

อ้างอิง

ผมก็ไม่กบ้าบอกว่าเป็นผล ด้วยเหตุผลดังที่กล่าวมาครับ

ผมอ่านแล้ว ก็ยิ่งต้องปิดกระทู้นะครับ
ก็เขาไม่ตอบ ๓ ครั้ง แล้วก็บอกอีกว่า "ไม่กล้าตอบ"
อ้าว ถ้าเรายังสนทนากันต่อ มันก็เสียเวลาแล้ว ก็ต้องปิดกระทู้แล้วครับ

แต่ก่อนที่ผมจะแจ้งปิดกระทู้นั้น ลองดูว่าเกิดอะไรขึ้นในกระทู้ล่ะ?

คห ๓๐ คุณอโศกะเข้ามาอธิบาย

คห ๓๑ คุณชาดีวิพากษ์คุณอโศกะว่า (ซึ่งก็ไม่ต่างจากที่ได้วิพากษ์ไปแล้วในกระทู้อื่น ๆ เป็นสิบกระทู้)

อ้างอิง

คุณอโศกไม่ใช่โสดาบันครับ
คุณอโศกบอก ตัณหา เป็น ผล
พระพุทธเจ้า ตรัส ตัณหา เป็น เหตุ นั้นถูกต้องแล้วครับ

คห ๓๑ คุณอโศกะมาแปะชี้แจงซ้ำ

เราก็จะเห็นได้ว่าประเด็นกระทู้มันเริ่มจะเละแล้ว เพราะเริ่มมาวิพากษ์กันเละอีกแล้ว
(ดังที่เละไปแล้วในกระทู้อื่นหลายกระทู้)
และในเมื่อผมไม่มีอะไรจะคุยแล้ว ผมก็ปิดกระทู้ผมนะครับ
โดยก็ขอย้ำว่า ผมเป็นเจ้าของกระทู้นะครับ ไม่ใช่คุณชาดี
ผมใช้เวลาไม่น้อยในการเขียนและอธิบายกระทู้ดังกล่าวนะครับ
ถ้าจะไม่คุยข้อธรรมกัน แต่จะเอาพื้นที่มาวิพากษ์กันแล้ว ผมปิดกระทู้ดีกว่า
ก็ขอเชิญไปวิ่งเล่นกันในกระทู้อื่นแล้วกันนะ เข้าใจตรงกันนะจ๊ะ :33:

ทีนี้ คนเรามันก็แปลกนะ เขาถาม ก็ไม่ตอบ ถามครั้งที่ ๒ ก็ไม่ตอบ ถามครั้งที่ ๓ ก็ไม่ตอบ
หลังจากนั้น มาย้ำอีกว่า "ไม่กล้าตอบ"
พอเขาปิดกระทู้ ก็กลับมาตีโพยตีพายใหญ่โตว่าไม่ให้แสดงความคิดเห็น และไม่ให้แสดงองค์ธรรม
(ทั้ง ๆ ที่ตัวเองจะเปิดกระทู้ใหม่ก็ได้)
โลกมนุษย์เรานี้ ก็มีคนหลากหลายประเภทจริง ๆ :08:
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 14/05/2017 - 17:56

ขอยกตัวอย่างของการเข้ามาวิ่งเล่นในกระทู้ให้อ่านอีกนะครับ
ใน "วิธีการปฏิบัติธรรมเพื่อละตัณหา" นั้น ผมก็พยายามเขียนอธิบายข้อธรรมให้ละเอียดนะครับ
หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเป็นประโยชน์ในการสนทนข้อธรรมกันต่อไปหรือสนทนากันในอนาคต
แต่แล้วเป็นอย่างไรครับ เกิดอะไรขึ้น

เราลองดู ใน คห ๗ คุณชาดีบอกว่า

อ้างอิง

คำสอนของพระพุทธเจ้า คือ ข้อปฏิบัติ ที่พระองค์ตรัสรู้แล้วมาตรัสสอนครับ
คุณไม่ใช่โสดาบัน ย่อมไม่ชอบที่คนนำคำสอนที่ถูกต้องมาสอน
...
ผลการปฏิบัติมั่วๆของคุณทำให้คุณดูถูกคำสอนของพระพุทธเจ้าครับ
ซึ่งกรรมที่คุณดูถูกคำสอนของพระพุทธเจ้านั้นแหละจะทำให้คุณไปสู่ทุขคติในปัจจุบันนี้เลยครับ

ต่อมา ในคห ๘ คุณชาดีบอกว่า

อ้างอิง

อยากทราบว่าใครแต่งตั้งคุณให้เป็นโสดาบันแล้วมาบิดเบือนอริยสัจ 4 ว่า ตัณหาไม่ใช่เหตุแห่งทุกข์ครับ
...
ผมว่ามิจฉาทิฐิในใจคุณ มิจฉาวาจาที่คอยใส่ร้ายผู้อื่นนั้นแหละจะทำลายตัวคุณเอง
ผมไม่เคยยกตนข่มท่าน คุณใส่ร้ายผม อันนี้ผมยังไม่โกรธเลย เพราะผมเคารพในธรรมที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้เพื่อนำสัตว์ออกจากวัฏฏสงสาร
คุณไม่รู้ว่าอริยสัจ 4 คือ มรรคมีองค์ 8
คุณก็ไม่ใช่โสดาบันแล้วละครับ จะให้ใครๆยอมรับว่าคุณเป็นโสดาบันได้อย่างไร ในเมื่อคุณไม่ใช่
...
ขอย้ำอีกครั้งนะครับ คุณอโศกไม่ใช่โสดาบัน

และใน คห ๙ คุณชาดีบอกว่า

อ้างอิง

การปฏิบัติของคุณอโศก ทำให้คุณอโศกไม่เคารพพระธรรมนี้
ผมอยากถามว่า ต้องปฏิบัติเช่นไรจึงจะมีจิตใจยกตนข่มท่านแล้วไม่เคารพในการตรัสรู้ของพระพุทเจ้าครับ

เราก็ลองพิจารณากันดูนะครับว่า มันตรงกันเนื้อหากระทู้ที่ผม (ซึ่งเป็นเจ้าของกระทู้) เขียนไว้หรือเปล่า
หรือว่าเขาเข้ามาเพื่อวิพากษ์กันเอามันส์ส่วนตัวกันแน่
ในเมื่อไม่คุยข้อธรรมกัน แต่จะมาวิ่งเล่นกัน ผมเห็นอย่างนี้ ผมก็ปิดกระทู้นะครับ
ก็ขอเชิญไปวิ่งเล่นกันในกระทู้อื่นแล้วกันนะ เข้าใจตรงกันนะจ๊ะ :33:
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 14/05/2017 - 18:30

อีกกระทู้หนึ่งที่เข้ามาวิ่งเล่นกันนะครับ คือกระทู้ "เหตุ" และ "ปัจจัย" กับปฏิจจสมุปบาท
ผมก็ตั้งใจไปค้นข้อมูลมาแปะไว้เพื่อสะดวกในการสนทนาและอ้างอิงในอนาคต
ประเด็นหลัก ๆ ก็เป็นเรื่องความหมายของคำว่า ปัจจัย และ เหตุ ใน ปฏิจจสมุปบาท ว่าหมายความว่าอย่างไร

ด้วยความที่เนื้อหามาก ก็ต้องค้นไป เขียนไป ทยอยเพิ่มข้อมูลไปด้วย
ปรากฏว่าระหว่างที่ดำเนินกระทู้นั้นมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง ลองมาดูกัน

ใน คห ๑๔ คุณชาดีบอกว่า

อ้างอิง

สังขาร เกิดเพราะตัณหา โดยมี อวิชาสัมผัสเป็นปัจจัย ในพระสูตร พระพุทธเจ้าตรัสไว้ดีแล้วชอบแล้วครับ

เอาอีกล่ะ ต้องยกเรื่องนี้มาอีกแล้ว ทั้ง ๆ ที่คนละประเด็นกับเนื้อหากระทู้เลย คุณชาดีก็จะต้องยกมาจนได้

ต่อมาใน คห ๑๖ คุณชาดียก "สัปปายสูตรที่ ๑" ขึ้นมา ซึ่งไม่เกี่ยวกับประเด็นกระทู้อีกล่ะครับ

หลังจากนั้น ใน คห ๑๘ คุณชาดีอธิบาย "สัปปายสูตรที่ ๑" ซึ่งไม่เกี่ยวกับประเด็นกระทู้ แถมกล่าวอีกว่า

อ้างอิง

ที่ผมยกมาคือข้อปฏิบัติครับ ใครไม่ศรัทธาในข้อปฏิบัติที่พระพุทธเจ้าตรัสสอน ก็ไม่ต้องปฏิบัติก็ได้ครับ ปฏิบัติตามคำสอนของคนอื่นก็ได้ตามใจชอบครับ

แต่ผมรู้แล้วว่า ความให้ความสำคัญในสิ่งทั้งปวง เพราะด้วยอำนาจตัณหา ตัณหาคือเหตุแห่งทุกข์ตามที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้และตรัสสอน ผมจะปฏิบัติตามที่พระองค์ตรัสสอนจนวันตายครับ ไม่เปลี่ยนใจไปเชื่อคนอื่นครับ

ซึ่งก็ไม่เกี่ยวกับประเด็นกระทู้ครับ แล้วก็วิพากษ์คนอื่นอีกตามเคย จะต้องลากให้ไปต่อยตีกันให้ได้

ใน คห ๑๙ คุณอโศกะ ซึ่งโดนพาดพิงอยู่จนนับครั้งไม่ไหวแล้วในหลายกระทู้ ก็เลยเข้ามาแจมด้วย

อ้างอิง

555555
ตายแน่ๆ....ตายไปกับความยึดแน่นและเห็นผิดของตัวคุณเอง

ตัณหาเป็นผลที่จะต้องหาเหตุปัจจัยที่มาแล้ว ทำลายเหตุหรือปัจจัยนั้น
ไม่ใช่ทำลายตัณหา มิฉนั้นต้องหัวแตกตายแน่เพราะสู้ไเป็น

ต่อมา ใน คห ๒๐ คุณชาดีก็กล่าวอีก ซึ่งไม่เกี่ยวกับประเด็นกระทู้ว่า

อ้างอิง

พรุ่งนี้เป็นวันวิสาขบูชา คุณอโศกอย่ากล่าวดูถูกธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกนะครับ
วันพระใหญ่ ถ้าพูดชั่วๆ ดูถูกธรรมของพระพุทธเจ้าอีก กรรมนั้นให้ผลทันตาแน่นอนครับ

แล้วใน คห ๒๑ คุณอโศกะก็ตอบว่า

อ้างอิง

เรื่องดูถูกธรรมของพระพุทธเจ้านั้นคุณชาดีกล่าวตู่และพูดเอาเองเป็นการใส่ร้ายผู้อื่นด้วยเป็นคำพูดมุสาและพูดชั่ว(มิจฉาวาจา)เห็นๆอยู่แล้ว ผลกรรมชั่วคงเป็นของคุณชาดีเองทันที พรุ่งนี้วิสาขะบูชาจงรีบทำปฏิบัติภาวนาถวายเป็นพุทธบูชาต่อพระพุทธเจ้า จะได้มีวิบากแห่งบุญมาชดเชยและถ่วงดุลย์ไม่ให้ตกต่ำไปมากกว่านี้นะครับ

สรุปแล้ว กระทู้ผมขึ้นต้นเป็นบ้องไม้ไผ่ ลงท้ายจะกลายเป็นบ้องกัญชาเสียแล้ว
ผมเห็นอย่างนี้ ผมก็ปิดกระทู้นะครับ
ก็ขอเรียนว่า ถ้าสนทนาข้อธรรมกันด้วยดี ตรงประเด็นเนื้อหากระทู้ ผมก็ไม่มีเหตุผลจะปิดกระทู้นะครับ
แต่ถ้าจะวิ่งเล่นกันแล้วล่ะก็ ผมก็จะปิดกระทู้ล่ะครับ

แม้กระทู้นี้เองก็ตาม เดี๋ยวสักช่วงหนึ่ง ผมก็จะแจ้งปิดครับ มีอะไรจะแปะ ก็รีบ ๆ แปะเสียนะครับ :10:
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   อโศกะ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/05/2017 - 21:20

:115:
555555555555555555
:81:
:79:
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ