ลานธรรมเสวนา: เรียนเชิญทุกท่านแชร์ผลที่ได้จากการปฏิบัติดีขึ้นยังไงครับ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

เรียนเชิญทุกท่านแชร์ผลที่ได้จากการปฏิบัติดีขึ้นยังไงครับ เพื่อสร้างเสริมศัทธาของเพื่อนๆให้เจริญยิ่งขึ้นช่วยกันครับ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4276
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 09/04/2017 - 07:37

:09:

สิ่งหนึงที่เมื่อก่อนผมทำไม่ได้นั้นก็คือการแต่งคำเหล่านี้อ่านได้จากที่นี้ครับ นี้คือผลที่ได้ครับ

:82:
ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้หายจากโรคร้ายในเร็ววัน
ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีๆ และคนดีๆ

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

• (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 09/04/2017 - 10:54

เมื่อก่อนเป็นคนขี้เหงาครับ อาการของคนขี้เหงาคือ อยู่คนเดียวเฉยๆไม่ค่อยได้ครับ จะคอยหาสิ่งต่างๆมาแก้ความเหงาของตน เช่น เอากีตร้ามีเล่นและร้องเพลงไปด้วยบ้าง ดูทีวีบ้าง ฟังเพลงบ้าง ออกไปเที่ยวเล่นที่โน้นที่นี้บ้าง เวลาฟ้าครึมๆอารมณ์ก็จะเหงาตามครับ เปรียบเหมือนคนหิวข้าว เราก็ต้องไปหาอะไรทานเพื่อประทังความหิวนั้นเองครับ แต่เดียวนี้อยู่ได้

สบายทั้งวันมิต้องทำอะไรเลยก็ได้ครับ และอารมณ์เหงาๆนี้ก็นานๆจะมาเยี่ยมเยือนสักครั้งแต่ก็ทนอยู่ได้ไม่นานเลยแล้วก็ต้องจากไปครับ เกิด ขึ้น ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไปครับ เป็นเช่นนี้เอง

ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 09/04/2017 - 11:22

ทำให้เกิดรู้เห็นเข้าใจในการเรียน วิธีการท่องบทเรียนต่างๆทำให้จดจำได้ง่ายและเร็วขึ้นกว่าเมื่อก่อนมากครับ เรียนเชิญเข้าไป อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี้ครับผม

หากวันนี้ยังไม่ตายก่อนจะพยายามนำสิ่งที่คิดว่าดีและมีประโยชน์นำมาลงให้เรื่อยๆครับผม

ใจดีมักจะช่วยเหลือ ใจเสือมักจะขูดรีดและข่มเหง

0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 09/04/2017 - 17:15

เมื่อก่อนผมจะฝันว่ามีคนไล่ล่าบ่อยๆ บางครั้งก็เป็นสัตว์ร้ายไล่ล่า ไม่ว่าผมจะไปหลบที่ไหนเหมือนว่าพวกเค้าจะรู้ว่าผมอยู่ที่ไหน พอเค้าหาพบและจะฆ่าผมผมจะรู้สึกตื่นขึ้นมาบ่อยๆครับ แต่หลังจากบวช และปฏิบัติและเจริญวิปัสสนากรรมฐาน ต่อมาผมลาสิกขา ไม่ฝันร้ายแบบนั้นอีกเลยครับ ฝันแต่เรื่องดีๆเป็นส่วนมากครับ

0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1070
  • สมัคร: 23/07/2009

ตอบ: 09/04/2017 - 19:46

หลับอย่างมีสติ ย่อมไม่ฝันร้ายครับ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1307
  • สมัคร: 03/05/2009

ตอบ: 09/04/2017 - 22:19

แสดงข้อความที่โพสต์sssboun [ 09/04/2017 - 17:15 ]

เมื่อก่อนผมจะฝันว่ามีคนไล่ล่าบ่อยๆ บางครั้งก็เป็นสัตว์ร้ายไล่ล่า ไม่ว่าผมจะไปหลบที่ไหนเหมือนว่าพวกเค้าจะรู้ว่าผมอยู่ที่ไหน พอเค้าหาพบและจะฆ่าผมผมจะรู้สึกตื่นขึ้นมาบ่อยๆครับ แต่หลังจากบวช และปฏิบัติและเจริญวิปัสสนากรรมฐาน ต่อมาผมลาสิกขา ไม่ฝันร้ายแบบนั้นอีกเลยครับ ฝันแต่เรื่องดีๆเป็นส่วนมากครับ

เรื่องฝันนี้..บางที...มันก็แสดงอะไรอะไรซ่อนอยู่ในใจของเรา..ได้เหมือนกันนะครับ..
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 10/04/2017 - 06:01

อ้างอิง

เรื่องฝันนี้..บางที...มันก็แสดงอะไรอะไรซ่อนอยู่ในใจของเรา..ได้เหมือนกันนะครับ..

ครับก็ผมเคยฆ่าสัตว์มามากมายเหมือนกันชาตินี้

และเป็นคนไม่ตกใจง่ายครับ วิตกกังวนน้อยลง ความอิจฉาน้อยลง ความระหวาดระแวงน้อยลง ความกลุ้มใจน้อยลง ความโกรธน้อยลง ความโลภ ความหลงน้อยลง บางสิ่งบางอย่างได้มาอย่างไม่คาดฝันเช่นเมื่อก่อนผมอยู่เรือนเก่าของพ่อแม่ ท่านมอบให้ เป็นเรือนเก่าที่ชุดโทรม พอฝนตกสักหน่อยน้ำก็ท่วมหน้าบ้าน น้ำเน่าเหม็นก็ขังอยู่หลังบ้าน แต่ผมก็พอใจอยู่และบอกภรรยาผมเสมอว่า ยังดีกว่าไม่มีที่อยู่นะ

บุคคลบางคนในโลกนี้ยังไม่มีที่ชุกหัวนอนเลย ยังต้องได้เช่าเค้าอยู่ และไม่รู้ว่าเมื่อไหร่เจ้าของเค้าจะไล่ออกครับ ต่อมาพี่สาวทั้งสองที่ดูแลผมก็บอกว่าจะปลูกเรือนหลังใหม่เถอะ ผมก็บอกว่าไม่มีตัง ท่านทั้งสองก็ได้ช่วยจนสำเร็จครับ หากไม่มีท่านทั้งสองวันนั้นคงไม่มีผมในวันนี้แน่ครับ

ขอบุญกุศลทั้งหลายที่ข้าพระได้กระทำมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติ มีการให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนาของบุญกุศลส่วนนี้จงเป็นปัจจัยให้พี่สาวทั้งจงมีความสุขกาย สุขใจ มีโชคมีชัย คิดหวังสิ่งใดที่อยู่ในศีลในธรรมจงบรรลุผลสำเร็จทุกประการด้วยเทอญ

นี้ก็เป็นผลของการปฏิบัติครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว อย่าคิดว่าทำชั่วแล้วจะไม่ให้ผลนะครับ

0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 11/04/2017 - 05:58

ผลคือทำให้เกิดเมตตาจิต สงสารสัตว์โลกทุกหมู่เหล่าครับ เมื่อก่อนเห็นนกแล้วอยากจะฆ่า อยากจะยิงแต่เดียวนี้สงสารเค้าครับ เห็นผู้คนสัญจรไปมาเห็นรถติดก็คิดสงสารเค้า นี้ไงครับที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้เมื่อใดก็ตามที่ ความโลภ ความโกรธ ความหลง เข้าครอบงำจิตเมื่อใด จะทำให้ดวงจิตของเรานั้นมืดมิดจนมิสามารถมองเห็นและรู้ตามเป็นจริงในสิ่งนั้นๆได้ครับ

ความขาดกลัวลดน้อยลง และยอมรับความจริงมากขึ้น ความเสียสละก็มากขึ้นเช่นกันครับ เมื่อปฏิบัติธรรมได้ระดับนึงแล้ว เราสามารถมองเห็นปัญหาต่างๆที่เคยค้างคาใจเรามาตลอดออกอย่างทลุปุโป่งครับ เมื่อเห็นต้น ย่อมแลเห็นเบื้องปลาย เมื่อเห็นเบื้องปลายย่อมแลเห็นเบื้องต้นเหตุได้โดยไม่ลำบากเลย ยิ่งปฏิบัติปัญญาก็ยิ่งคม ยิ่งแจ่มแจ้งครับ

เพราะพระองค์ตรัสว่า ปัญญาเป็นตาปัญญาอีกชนิดนึง สามารถส่องเห็นอดีต อนาคตได้ คนกระทำเช่นนี้ อคตจะได้รับผล หรือจะเป็นเช่นนี้ได้ครับ

0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 11/04/2017 - 06:58

อะไรทำให้คุณ ไตร .ส. หันมาทางศาสนาอย่างจริงจังละครับ?
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 11/04/2017 - 09:29

อ้างอิง

อะไรทำให้คุณ ไตร .ส. หันมาทางศาสนาอย่างจริงจังละครับ?

ผมว่าคุณกบ คงรู้ดีแล้วโดยมิต้องถามผมก็ได้ครับ คติของผมคือจะพยายามไม่ยุ่งเกี่ยวกับบุคคลคนที่คิดว่าผมยุ่งอีกครับ ดับที่ตน และคิดว่า

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตําลึงทอง

ผมขอไม่ตอบละกันครับ

0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 11/04/2017 - 13:27

ของตัวผมเอง..ผมรู้ดี..

แต่ถามคุณไตร ส. เพราะผมไม่รู้...ก็เพิ่งจะเข้ามา...
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 11/04/2017 - 17:44

อ้างอิง

ของตัวผมเอง..ผมรู้ดี..

แต่ถามคุณไตร ส. เพราะผมไม่รู้...ก็เพิ่งจะเข้ามา...

อย่าเลยคุณกบ เรื่องของผมนั้นมิน่าสนใจสำหรับคุณเลยครับ

0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   กบนอกกะลา ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 11/04/2017 - 19:42

แล้วแต่ครับ..ใครจะไปบังคับ..ก็แค่ถาม..

:99: :99: :99:

อ้างอิง

เรียนเชิญทุกท่านแชร์ผลที่ได้จากการปฏิบัติดีขึ้นยังไงครับ เพื่อสร้างเสริมศัทธาของเพื่อนๆให้เจริญยิ่งขึ้นช่วยกันครับ

ใครว่างๆ..ก็มาแชร์นะครับ..
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1070
  • สมัคร: 23/07/2009

ตอบ: 11/04/2017 - 20:51

ความทุกข์ค่อยๆหมดไป ความกระวนกระวายใจค่อยๆจางหาย

เมื่อเกิดความอยาก ก็ไม่เพลิดเพลินกับความคิดอยาก ไม่ดิ้นรนในสิ่งที่ไม่มีประโยชน์ ไม่ดิ้นรนในสิ่งที่ทำแล้วต้องเกิดทุกข์ ทำบุญโดยหวังละกิเลสในตัว ไม่สนใจผลบุญอภิสังขารบุญ เพราะกลัวว่าเดี๋ยวจะย้อนกลับมาเป็นมารขัดขวางการวางเฉย ยินดีที่จะเชื่อฟังและแก้ไขความเข้าใจของตนเองให้ตรงกันกับธรรมะที่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสสอน ไม่ยินดีที่จะเชื่อคนอื่นแม้ตรงกับใจอยากของเราแต่ไม่ตรงกับคำสอนของพระศาสดา
นี่เป็นปรากฏการณ์ที่คนอื่นและใครๆไม่มีวันรู้ นอกจากตัวเราเองครับ
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 11/04/2017 - 21:28

อ้างอิง

ยินดีที่จะเชื่อฟังและแก้ไขความเข้าใจของตนเองให้ตรงกันกับธรรมะที่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสสอน ไม่ยินดีที่จะเชื่อคนอื่นแม้ตรงกับใจอยากของเราแต่ไม่ตรงกับคำสอนของพระศาสดา
นี่เป็นปรากฏการณ์ที่คนอื่นและใครๆไม่มีวันรู้ นอกจากตัวเราเองครับ

สาธุ อนุโมนทากับความเห็นนี้ด้ววยครับ :09:

0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 11/04/2017 - 21:50

ผมขอเล่าเรื่องราวการตายของหลานชายให้ฟังนะครับ คือนานผ่านมาหลายปีแล้ว ตอนนั้นเค้าอายุแค่ 19 ปีเท่านั้น คือเค้าจุ่มน้ำตายที่แม่น้ำแห่งนึง ตอนนั้นเค้าก็ว่ายน้ำยังไม่ค่อยจะเป็น ในครอบครัวมีผมเท่านั้นที่ว่ายน้ำได้ดีที่สุด หลังจากไปเที่ยวที่อื่นตอนกลับ พวกเรานั่งรถที่มีท้ายเหมือนปิ๊กอัพครับ กำลังจะวิ่งข้ามสพานพอถึงกลางหลานชายเค้าก็เคาะกระจกแล้วบอกว่าลงเล่นน้ำนี้ก่อนแล้วค่อยกลับ เลยพากันลงเล่นผมก็ว่ายเล่นที่ใกล้ฝั่งของแม่น้ำนั้นจนเหนื่อยก็มานั่งพักที่ก้อนแผ่นปูนใกล้ๆนั้น ไม่นาน

หลานชายที่เป็นน้องของผู้ตายนั้นก็มานั่งใกล้ผม คนนี้ก็ว่ายน้ำยังไม่เป็นครับ ไม่นานนักหลานชายผู้เป็นพี่ก็นอนฟูน้ำหลับและยิ้มน้อยไหลใกล้เข้ามาทางผมก็หลานผู้น้อง ผมก็บอกเค้าว่าไปดึงพี่ชายเธอเข้ามาสิเดี๋ยวก็ไหลออกไปกลางแม่น้ำหรอก น้องชายเค้าก็ไปดึงแต่ทั้งสองกลับพากันจุ่มน้ำ ผมเลยต้องโดดลงไปช่วย แรกทีผมก็ผลักคนพี่ก่อน จากนั้นก็ผลักคนน้อง พอจะผลักคนพี่อีกครั้ง คนน้องก็เรียกให้ช่วยผมเลยผลักคนน้องอีกเป็นครั้งที่สอง พอเหลียวกับมาคนพี่ก็หายไปเสียแล้วตอนนั้นผมเหนื่อยมาก

หายังไงก็ไม่เจอเลยต้องยอมแพ้ ตอนนั้นผมคิดตำหนิตัวเองเสมอว่าเป็นเพราะเราที่ไม่ไปดึงหลานเข้าแต่แรกๆเพราะความประมาท ถึงแม้จะได้ยินชาวบ้านแถวนั้นบอกว่าแม้ช้างเค้าก็เอาไปได้ คนบางคนเดินลงล้างหน้าแล้วก็เดินหายลงไปก็เคยมีมาแล้ว แต่ความตำหนิตนก็ยังมีอยู่จนผมผ่านการบวชและปฏิบัติ จึงแลเห็นความจริงว่า หลานชายเค้าคงถูกเอาดวงจิตไปแล้ว เหลือแค่เพียงลมหายใจ และ

ความจริงคือ ตอนที่ผมพยายามจะช่วยเค้า เค้าไม่ดิ้นรนและว่ายน้ำเพื่อความรอดเลยทั้งไม่มีเสียงร้องเรียกอะไร ต่างกับน้องชายของเค้าครับ ปกติของคนจุ่มน้ำจะตายหากดวงจิตยังอยู่ย่อมดิ้นรนและว่ายน้ำเพื่อเอาชีวิตรอดกันทั้งนั้นไม่ว่าคนหรือสัตว์ครับ เมื่อคิดเห็นดังนี้ความตำหนิตัวเองก็คลายออกและหมดไปในที่สุดครับ

เมื่อปัญญาเกิดเราย่อมจะวิเคาะเหตุการได้อย่างแจ่มแจ้ง ปัญญาเปรียบเหมือนแสงสว่าง แสงสว่างอันใดจะเสมอด้วยแสงสว่างแห่งปัญญาไม่มีครับ นี้คือผลจากการปฏิบัติ ที่ผมนำมาเล่าถ่ายทอดอาจจะไม่คล่องแคล้วแจ่มแจ้งเท่าไหร่เพราะผมไม่ได้เข้าเรียนภาษาไทย์ตามหลักสูตรนั้นเองครับแต่ก็พยายามทำให้ดีที่สุดครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านบทความนี้จนจบความ ขอความสวัสดิ์จงเกิดมีแด่ทุกท่านด้วยเทอญ :09:

0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 11/04/2017 - 21:54

ขอเพิ่มนิดนึงครับเกี่ยวกับเรื่องนี้ชาวบ้านแถวนั้นบอกว่า หากเกิดเหตุการนี้ขึ้นให้พยายามทำยังไงก็ได้ครับให้เลือดของคนที่จะถูกเอาชีวิตนั้นออก เค้าก็จะปล่อยตัวไปครับ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนแต่ลองดูก็คงไม่เสียหายอะไรมากนะครับ

กว่าจะพิมพ์ได้ ไม่ง่ายดังคิดเลย หากเล่าเป็นภาษาลาวคงง่ายกว่าเยอะเลยนะครับ

0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 12/04/2017 - 21:06

เมื่อใดที่บุคคลใดเข้าถึงกระแสและได้รับผลด้วยตนเองแล้ว ย่อมหยั่งจิตของบุคคลนั้นให้เกิดความเมตตา กรุณา มุทิตาและ อุเบกขา ผมเชื่อว่าอย่างนั้นครับ เมื่อก่อนตอนยังเป็นหนุ่มพอพ่อแม่ท่านตักเตือนผมบ่อยๆ ผมก็มักจะคิดว่า ทำไมท่านถึงยุ่งกับเราอะไรอะไรกันนักกันหนานะ ท่านจะห้ามนั้นห้ามนี้ ห้ามไปนั้นไปนี้ มักจะดุด่าตีเราเมื่อเราไม่ทำตามคำสั่งของท่าน ผมพึ่งจะเข้าใจในตอนนี้เองว่า ที่ท่านทั้งสองที่เป็นอย่างนั้นก็เพราะว่าท่านทั้งสองรักเรามากเลยเป็นห่วงมาก เพราะท่านทั้งสองนั้นเห็นโทษและภัยจากการกระทำสิ่งต่างๆที่ท่านเคยประสบมาแล้วเลยห้ามเราไว้ก่อนนั้นเอง

ความจริงหากเราไม่เป็นห่วงใครสักคนเราจะไม่ไปยุ่งเกี่ยวหรือแม้แต่ตักเตือนบอกกล่าวเลยครับ เพราะคิดว่าคุณจะเป็นอย่างไรก็เรื่องของคุณไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเราสักหน่อย คนส่วนมากมักจะคิดแบบนี้กันครับ ยิ่งในยุคปัจจุบันแล้วก็ยิ่งมีมากยิ่งขึ้น

ความอยากมีน้อยเวลาว่างมีมาก ความอยากมีมากเวลาว่างย่อมจะมีน้อยครับ

ตราบใดที่ท่านยังไม่เป็นพ่อแม่ ตราบนั้นก็ยากยิ่งที่ท่านจะเข้าใจหัวอกของพ่อแม่ที่มีต่อลูกครับ

0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 20/04/2017 - 09:17

ตั้งแต่ปฏิบัติในการนั่งสมธิผ่านมาผมไม่เคยหลับใน จะรู้สึกตัวตลอเวลา บางครั้งก็เห็นแสงสะหว่างผ่านเข้ามาตอนหลับตาผมก็ดูๆไปและคิดว่าแสงสว่างนี้ก็ไม่สามารถจะช่วยอะไรเราได้เมื่อเราเปิดตาก็หายไป ดูๆไปไม่นานก็หายไป บางครั้งก็รู้สึกตัวโยกไปมาแต่ก็มีความสุขดี บาง

ครั้งก็ปวดขามากๆ บางครั้งก็มีสัตว์ตัวเล็กไต่ตามตัว บางครั้งก็นิ่งสงบดี บางครั้งก็ฟุ้งซ่าน บางครั้งยุ่งก็มากัดคันมาก บางครั้งก็คันน้อยแต่ก็อดทน บางครั้งก็คิดกลัวไปต่างๆนาๆว่าจะเป็นโรคนั้นโรคนี้บ้าง บางครั้งก็เหมือนมีแมลงมุมตัวน่าจะเท่าฝือมือของเด็กไต่บนบ่าช้าย ขึ้นไปจับ

ที่ใบหู แล้วก็หล่นลงมา แล้วก็ไต่ขึ้น จากนั้นก็ไต่มาบ่าซ้ายขึ้นไปใบหูแล้วก็ตกหล่นลงมา จิตก็คิดกลัวว่าเอ๋แมลงมุมจะเข้าช่องหูเราไหมนะ ถ้าเข้าล่ะจะเป็นไง แล้วคิดอีกว่าเอาเถอะหากเป็นเจ้ากรรมนายเวรที่เราเคยล่วงเกินด้วยกาย วาจา ใจ แล้วจะเอาคืนหรือจะทำอะไรก็เชิญเลย

หากไม่ใช่ก็อย่ามารบกวนในการนั่งสมาธิของเราเลยจะเป็นบาปกรรมแก่ตัวท่านป่าวๆ พอคิดเช่นนี้ก็ปล่อยวาง ไม่นานแมลงมุมนั้นก็หายไป เล่าสู่กันฟังนะครับ เด่ววันนี้ผมตายไปก็มิได้เล่ากันพอดี คงจะตายไปกับผมแน่แท้ครับ ความตายเรามิอาจรู้ว่าจะมาเมื่อไหร่ครับ

จงทำความดี ความดีนั้นแหละจะติดตามตัวเราไปทุกภพทุกชาติจนกว่าจะถึงฝั่งคือพระนิพพานครับ

0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศลิษา ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 759
  • สมัคร: 29/02/2004

ตอบ: 05/07/2017 - 09:25

สาธุที่ตั้งกระทู้ให้ได้รายงานสภาวะจิตค่ะ
ขณะนี้ อยู่โดยรู้ความเป็นสมมุติทุกขณะค่ะ
ขอบคุณลานธรรมที่เป็นลานบ่มเพาะปัญญามาโดยตลอด
0

คำตอบต่อไป: sssboun - Jigsaw of destiny - sssboun - sssboun - Jigsaw of destiny - ศลิษา - Jigsaw of destiny - กบนอกกะลา - sssboun - ศลิษา - กบนอกกะลา - Jigsaw of destiny - sssboun - Jigsaw of destiny - sssboun - ศลิษา - Jigsaw of destiny - sssboun - กบนอกกะลา - sssboun - ngodngam - ngodngam - sssboun - กบนอกกะลา - ngodngam - กบนอกกะลา -
  • (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ