ลานธรรมเสวนา: ใครเชื่อเรื่องเวียนว่ายตายเกิดบ้างคะ.. - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ใครเชื่อเรื่องเวียนว่ายตายเกิดบ้างคะ.. มาลงชื่อ..ว่าเชื่อ/ไม่เชื่อ. ใช่/ไม่ใช่..แค่นั้นพอค่ะ..ไม่เอาเหตุผลค่ะ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 427
  • สมัคร: 28/12/2006

ตอบ: 02/04/2017 - 17:33

จิ๊กอยาก ถามความเชื่อของแต่ละท่าน..ตามข้อความที่จิ๊กถามต่อไปนี้...เท่านั้นค่ะ

ขอแค่มาลงชื่อไว้ว่าท่านเชื่อหรือไม่ ใช่หรือไม่ใช่ ก็พอค่ะ...ไม่ต้องอธิบายเหตุผลอะไรเพิ่มเติมค่ะ... :09:

ที่ว่าเคยเกิดมาหลายชาติ..นับอเนกชาติไม่ถ้วนแล้ว...ท่านเชื่อหรือไม่...

หากท่านไม่เชื่อก็ไม่ต้องตอบข้อความถัดไปค่ะ... :09:

อย่างนั้น..เราเคยพบกันมาแล้วใช่หรือเปล่าคะ...

เราเคยเป็นญาติกันมาก่อนหรือใช่หรือเปล่าคะ...

เราเคยเป็นคนครอบครัวเดียวกันมาก่อนใช่หรือเปล่าคะ...

เราเคยเป็นเพื่อนกันมาก่อนใช่หรือเปล่าคะ...

แล้วเราก็เคยเป็นศัตรู..คู่อาฆาต..กันมาก่อนใช่หรือเปล่าคะ...

ตกลงเราเคยเป็นเจ้ากรรมนายเวรของกันและกันมาก่อนใช่หรือเปล่าคะ...

แล้วเราจะจบ..จากกันในชาตินี้....แล้วไปเจอกันอีกแบบไหนไม่อาจทราบได้...ในชาติต่อๆไป...ใช่หรือเปล่าคะ...

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

:33: :09: :33:
[color="#2E8B57"][size="4"]ทำเหตุให้ดีที่สุด และเมื่อปัจจัยถึงพร้อม นิพพานคงอยู่ไม่ไกล[/size][/color]
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1070
  • สมัคร: 23/07/2009

ตอบ: 02/04/2017 - 19:18

ใช่ครับ คุณเข้าใจถูกต้องเป็นสัมมาทิฐิครัย
เราเคยเป็นญาติ เป็นพี่น้อง เป็นเพื่อน ร่วมเกิดแก่เจ็บตายด้วยกันครับ
แต่ถ้าใครหมดตัณหาได้ก่อน ผู้นั้นก็หมดทุกข์ หมดโศก หมดอาลัย สิ้นความทุกข์ใจทุกอย่างครับ

สังสารวัฏฏ ช่างยาวนาน ตราบเท่าความอยากที่ไม่สิ้นสุดครับ

แนะนำ www. 84000 .org ครับ ทุกปัญหามีคำตอบ ถ้าคุณต้องการออกจาก วัฏฏสงสารครับ

ขอให้พ้นความทุกข์กาย ทุกข์ใจโดยไวครับ
ทุกสิ่งไม่เที่ยง เป็นสัจจธรรมครับ
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4155
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 02/04/2017 - 20:42

:09:

เชื่อครับผม

:82:
ผูกมิตรด้วยการให้ ผูกใจด้วยความดี ทำความดีชีวีย่อมเป็นสุข

แม่น้ำย่อมหยั่งสองฝั่งให้ชุ่มเย็นฉันใด พระธรรมย่อมหยั่งจิตใจของบุคคลผมเข้าถึงให้ชุ่มเย็นฉันนั้น
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jigsaw of destiny ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 427
  • สมัคร: 28/12/2006

ตอบ: 04/04/2017 - 08:03

เอาล่ะ...มีผู้เข้าลงชื่อมาตอบเพียง 2 ท่าน... :33:

อ้างอิง

ใช่ครับ คุณเข้าใจถูกต้องเป็นสัมมาทิฐิครัย
เราเคยเป็นญาติ เป็นพี่น้อง เป็นเพื่อน ร่วมเกิดแก่เจ็บตายด้วยกันครับ

นี้คือคำตอบของคุณ shadee...นะคะ

งั้นทั้ง 2 ท่าน...ด้วยคำถามถัดไปค่ะ...ขอให้ตอบเป็นข้อๆไปนะคะ

ข้อที่ 1. แล้วคุณเชื่อหรือไม่...ว่าคนที่เข้าป่ะ..ประจวบเหมาะ...มาเจอหน้ากับคุณในช่วงเวลานี้...แถวๆนี้แหละ

เขาเคยเป็นพ่อ..แม่..หรือญาติๆของคุณมาก่อน...

เชื่อหรือไม่เชื่อคะ...

ข้อที่ 2. แล้วคุณเชื่อหรือไม่...ว่าคนที่เข้าป่ะ..ประจวบเหมาะ...มาเจอหน้ากับคุณในช่วงเวลานี้...แถวๆนี้แหละ..

เขาเคยเป็นสามี..ภรรยา...อาจรวมถึง..ลูกๆของคุณมาก่อน...

ข้อที่ 3. แล้วคุณเชื่อหรือไม่...ว่าคนที่เข้าป่ะ..ประจวบเหมาะ...มาเจอหน้ากับคุณในช่วงเวลานี้...แถวๆนี้แหละ

เขาเคยเป็นครูบาอาจารย์ของคุณมาก่อน...

ข้อที่ 4. แล้วคุณเชื่อหรือไม่...ว่าคนที่เข้าป่ะ..ประจวบเหมาะ...มาเจอหน้ากับคุณในช่วงเวลานี้...แถวๆนี้แหละ

เขาเคยเป็นศัตรูคู่อาฆาตของคุณมาก่อน...

ข้อที่ 5. คุณเชื่อหรือไม่ว่าทั้งคุณและเขา....เกิดมาเอกชาติไม่ถ้วนนี้แล้ว..เราวนมาเกิด..สลับบทบาท...กันไปมา..

ทั้งรัก...จนปานจะกลืนกิน..

ทั้งชัง...เกลียจจนเข้ากระดูกดำ...กันมาเนิ่นนาน...แล้ว

เชื่อหรือไม่คะ...

และคำถามข้อสุดท้ายเป็นคำถามที่สำคัญที่สุดของวันนี้...เท่าที่นึกออก..นะคะ(จะหมดแรงแล่ว..).

ข้อที่ 6. ตกลงเพียงแค่ธรรมมะ...ธรรมดา...เรื่องเวียนว่ายตายเกิด..เรื่องกรรม...ง่ายๆ...
นี้ยังไม่เพียงพอที่จะเป็นบาทฐาน..พาใจให้ข้ามวัฏฏสงสารได้..

ใช่หรือไม่คะ...

:38:

อนุญาตให้คุณ shadee หยิบเรื่อง "อนุพิกถา" มาแปะได้คะ :10:

แล้วเดี๋ยวจิ๊กมีแรงมาถามจะกลับมาถามใหม่คะ...อาจจะไม่ใช่กระทู้นี้..ก็ลองไปดูที่อีกกระทู้..

เชื่อหรือไม่..ใช่หรือไม่ใช่...

สลับกันไปมานะคะ...

ขอบคุณคะ... :33:
[color="#2E8B57"][size="4"]ทำเหตุให้ดีที่สุด และเมื่อปัจจัยถึงพร้อม นิพพานคงอยู่ไม่ไกล[/size][/color]
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4155
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 04/04/2017 - 08:45

:09:

อ้างอิง

ข้อที่ 1. แล้วคุณเชื่อหรือไม่...ว่าคนที่เข้าป่ะ..ประจวบเหมาะ...มาเจอหน้ากับคุณในช่วงเวลานี้...แถวๆนี้แหละ

เขาเคยเป็นพ่อ..แม่..หรือญาติๆของคุณมาก่อน...

เชื่อครับผม

อ้างอิง

ข้อที่ 2. แล้วคุณเชื่อหรือไม่...ว่าคนที่เข้าป่ะ..ประจวบเหมาะ...มาเจอหน้ากับคุณในช่วงเวลานี้...แถวๆนี้แหละ..

เขาเคยเป็นสามี..ภรรยา...อาจรวมถึง..ลูกๆของคุณมาก่อน...

เชื่อครับผม

อ้างอิง

ข้อที่ 3. แล้วคุณเชื่อหรือไม่...ว่าคนที่เข้าป่ะ..ประจวบเหมาะ...มาเจอหน้ากับคุณในช่วงเวลานี้...แถวๆนี้แหละ

เขาเคยเป็นครูบาอาจารย์ของคุณมาก่อน...

เชื่อครับผม

อ้างอิง

ข้อที่ 4. แล้วคุณเชื่อหรือไม่...ว่าคนที่เข้าป่ะ..ประจวบเหมาะ...มาเจอหน้ากับคุณในช่วงเวลานี้...แถวๆนี้แหละ

เขาเคยเป็นศัตรูคู่อาฆาตของคุณมาก่อน...

ข้อที่ 5. คุณเชื่อหรือไม่ว่าทั้งคุณและเขา....เกิดมาเอกชาติไม่ถ้วนนี้แล้ว..เราวนมาเกิด..สลับบทบาท...กันไปมา..

ทั้งรัก...จนปานจะกลืนกิน..

ทั้งชัง...เกลียจจนเข้ากระดูกดำ...กันมาเนิ่นนาน...แล้ว

เชื่อหรือไม่คะ...

เชื่อครับผม

อ้างอิง

และคำถามข้อสุดท้ายเป็นคำถามที่สำคัญที่สุดของวันนี้...เท่าที่นึกออก..นะคะ(จะหมดแรงแล่ว..).

กรรมคุณยายจงแข็งใจไว้ครับ

อ้างอิง

ข้อที่ 6. ตกลงเพียงแค่ธรรมมะ...ธรรมดา...เรื่องเวียนว่ายตายเกิด..เรื่องกรรม...ง่ายๆ...
นี้ยังไม่เพียงพอที่จะเป็นบาทฐาน..พาใจให้ข้ามวัฏฏสงสารได้..

ใช่หรือไม่คะ...

:38:

ใช่ครับผม

อ้างอิง

อนุญาตให้คุณ shadee หยิบเรื่อง "อนุพิกถา" มาแปะได้คะ :10:

แล้วเดี๋ยวจิ๊กมีแรงมาถามจะกลับมาถามใหม่คะ...อาจจะไม่ใช่กระทู้นี้..ก็ลองไปดูที่อีกกระทู้..

เชื่อหรือไม่..ใช่หรือไม่ใช่...

สลับกันไปมานะคะ...

ขอบคุณคะ... :33:

สาธุในความเมตตาของคุณ จิกครับผม

:82:
ผูกมิตรด้วยการให้ ผูกใจด้วยความดี ทำความดีชีวีย่อมเป็นสุข

แม่น้ำย่อมหยั่งสองฝั่งให้ชุ่มเย็นฉันใด พระธรรมย่อมหยั่งจิตใจของบุคคลผมเข้าถึงให้ชุ่มเย็นฉันนั้น
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ