ลานธรรมเสวนา: ปัญหารถติดนั้นยิ่งใหญ่ไม่น้อยเลย - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

ปัญหารถติดนั้นยิ่งใหญ่ไม่น้อยเลย การสัญจรทางรถเป็นหัวใจของทุรกิจ การงานต่างๆ คุยปัญหาและวิธีแก้ไขกันครั

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 3000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 3647
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 24/11/2016 - 10:07

:09:

ก่อนอื่นต้องขออภัย ต่อผู้อ่านหากมีข้อความใดล่วงเกินไปบ้างก็ต้องขออภัยทุกท่านเจตนาที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อประโหยดแด่คนหมู่มากครับ หากแล้วแล้วสิ่งใดไม่ควรก็ให้วาง
หากสิ่งใดข้อความใดมีปะโหยดก็นำไปใช้ครับ.

จากประสบการณ์ เพราะความห่วงใยต่อเพื่อร่วมเกิด แก่ เจ็บ ตาย จากเหตุการณ์รถติดที่นครหลวงเวียงจันร์ หรือที่กรุงเทพ หรือที่ไหนๆในโลกย่อมก่อความเสียหายอย่างมหาศาลได้เช่นกัน ผมก็เลยคิดอยากจะเป็นส่วนหนึ่งในการแก้ไขปัญหารถติดนี้ มีสาเหตุที่สำคัญมาจากอะไร ผลเสียมีอะไรบ้าง แล้วเราจะแก้ไขยังดี.

*สาเหตุของรถติด อันดับแรกคือ1.ผู้คนใช้รถใช้ถนนแบบฟุ่มเฟี่อย 2.ออกเวลาตรงกันไปทางเดียวกัน 3.จำนวนพลเมืองมากขึ้น 4.รถนำเข้ามากเกินไป 5.เมื่อพลเมืองมากเส้นทางก็เล็กลงอย่างเห็นได้ชัด และอื่นๆๆๆ

ส่วนตัวผมจะขอยกและอธิบายข้อแรกเท่านั้นครับ หลายครั้งตอนเช้าผมจะสังเกตดูรถยนต์ที่วิ่งกันบนถนนส่วนใหญ่แล้วคนละคัน คนนึงใช้เนื้อที่บนถนนไปตั้งกว้าง 1.2ม x ยาว2ม อาจเล็กกว่านี้แหละใหญ่กว่านี้นะครับผมแค่ประมาณ ถ้าไปพร้อมกัน 4-5 คนก็เต็มหนทางแล้วครับ แล้วที่สำคัญรถมอไชค์จะต้องวิ่งบนทางเดินเท้าครับ.

แล้วจะมาต่อนะครับ หากท่านได้มีความคิดเห็นก็เชิญได้ครับเพื่อปะโหยดแด่คนส่วนมากครับ :09:
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 3000+

ตอบ: 24/11/2016 - 19:49

มาต่อครับ เรื่องนี้อาจจะออกประเดั่นไปหน่อยนะครับ แต่ก็เกี่ยวกันครับ คือเรื่องเกี่ยวกับใช้รถยนต์ครับ คนส่วนใหญ่อาจจะคิดว่าความสบายนั้นคือความสุข แต่ความสุขที่ได้จากความสบายโดยไม่ได้ออกกำลังกายเป็นเวลานานๆเข้าก็จะมีโทษตามมาครับโทษที่เห็นกันบ่อยๆนั้นก็คือความเจ็บป่วย เป็นโรคต่างๆครับ

อยากมีแรง ต้องมีเหงื่อ อยากมีเหงื่อ ต้องออกแรง

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับเกี่ยวกับการใช้รถยนต์ จริงอยู่ที่สบายตอนใช้ ตอนที่เราขี่รถยนต์นั้นอยู่
รถกิน น้ำมัน
น้ำมันกิน เงินตรา
เงินตรากิน แรงงานและเวลาของเราไป

ยิ่งตอนที่รถติดด้วยแล้วครับ รถยิ่งกินเงินอยู่ตลอดเวลา พร้อมทั้งทำให้สุขภาพจิตตก เมื่อจิตตกนานๆ ก็นำพาโรคภัยมาและเคราะร้ายต่างๆมาด้วยครับ นี้ความเห็นส่วนตัวนะครับหากไม่ถูกกับจริตของท่านใดก็โปรดวางไว้ที่เดิมนี้ครับ

ดูเป็นเห็นประโยนช์ ดูไม่เป็นเห็นแต่โทษ

ดูเป็นเห็นประโยนช์คือ ผมจะยกตัวอย่างในการมองดูคนทั่วไปนะครับเป็นหลัก คนเราส่วนใหญ่ก็มีทั้งสิ่งดี และไม่ดีในตัวเองครับ ถ้าดูเป็นคือเราจะได้ความรู้ 2 อย่างเช่น

1.ความไม่ดีของเค้า เรารู้ว่าคิด พูด ทำอย่างเค้านี้ไม่ดี เราก็ควรเอามาสั่งสอนอบรมบอกตัวเองว่าจะได้ คิด พูด ทำอย่างเค้าคนนั้น หรือถ้าหากสิ่งนั้นๆมีในตัวเราอยู่แล้วก็ควรที่จะหาทางแก้ไขและเอาออกเสียมิให้มี ถ้ายังไม่มีก็ควรระวังอย่าให้เกิดมีขึ้นกับตัวเราครับ

2.ความดีของเค้า เรารู้ว่าความคิด การพูด การกระทำของเค้าคนนั้นดี มีประโยนช์ ถูกต้อง ถูกธรรม ทำแล้วไม่บาป ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนด้วยการกระทำนั้นๆ เราก็ควรเรียนรู้เอาวิธีการของเค้าคนนั้นมาฝึกตนให้เกิดมีขึ้น ถ้ายังไม่มีในตัวเรา แต่ถ้ามีแล้วแต่ยังไม่ดีพอก็นำมาปรับปรุงให้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ

ดูไม่เป็นเห็นแต่โทษคือ จะได้รับโทษ 3 ประการ คือ ความทุกข์1 ศัตรู 1 ภัย 1
ความทุกข์ เกิดจากมองดูเห็นแล้วเกิด ความโกรธ เกลียด ชัง อิจฉาริษยา อาฆาต พยาบาท น้อยใจ ตำหนิโทษตัวเอง....

เมื่ออารมณ์ไม่ดีต่างๆเกิดขึ้นกับเราแล้วก็ใจเราก็คิดชั่ว พูดชั่วพูดคำหยาบคาย ทำชั่วได้ เหตุที่จะตามมาอีกนั้นก็คือเราได้ก่อสร้างศัตรูขึ้นแล้ว เมื่อมีศัตรูภัยก็ตามมาครับ ขอจบแค่นี้ก่อนนี้ หากมองเห็นกว้างไกลกว่านี้ ถ้ามีโอยังไม่ตายคงเข้ามาแบ่งปันให้อีกครับ

ลบกวนถามนิดนึงครับเพื่อนเปิดหน้ากระทู้ช้าบางไหมครับ ผมเปิดรู้สึกจะช้านะครับช่วงนี้ หรือจะเป็นที่คอมของผมหรือเน็ดที่อยู่ผมกันแน่ เน็ดช้าก็ไม่ลืมกลับมาดูดใจตัวเองบ้างนะครับว่ารู้สึกยังไง หงุดหงิดมั้ย.

:09: ขอให้ทุกท่านทุกคนจงมีความสุขเทอญ
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 3000+

ตอบ: 26/11/2016 - 08:49

มาต่อกันนะครับ วันนี้จะมาว่าเกี่ยวกับผลเสียอันเกิดมาจากปัญหารถติดครับ

ผลเสียมีหลายข้อดั่งนี้ 1.เสียเวลา 2.เสียอารมณ์ 3.เสียสุขภาพจิต 4.เสียทรัพย์ 5.อาจทำให้เสียอวัยวะของร่างกายจนถึงขั้นเสียชีวิต 6.อาจทำให้เสียการงาน 7.อาจตกงานเนื่องจากอารมณ์เสีย 8.อาจทำให้ครอบครัวแตกแยกอันเนื่องมาจากอารมณ์เสีย 9.ทำให้อากาศเป็นพิษ 10.ทำให้นักท่องเที่ยวไม่อยากเข้ามาเที่ยวเนื่องรถติดไปไหนก็ลำบาก

11.ทำให้ทุรกิจ การงาน เมื่อมีการใช้รถพลอยมีปัญหาไปด้วยเดินทางลำบาก 12.ทำให้รักษาสัจจะไม่ได้ 13.คนเจ็บหนักนำส่งโรงพยาบาลไม่ทันอาจเสียชีวิตได้ 14.ทำให้บ้านเมืองไร้ความเป็นละเบียบ...ๆลๆ

รถติดหงุดหงิด อารมณ์เป็นพิษชีวิต จะมีภัยตามมา

เมื่อรถติดคนที่นั่งในรถส่วนมากจะรู้สึกอึดอัด หงุดหงิด อารมณ์ฉุนเฉียวได้ง่าย โกรธง่าย โมโหง่าย อารมณ์ก็ร้อนเมื่อเป็นเช่นบางท่านเมื่อออกรถก็จะใช้แต่อารมณ์ ดั่งนั้นย่อมเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย เมื่อชนกันถ้าเบาก็ลงมาพูดจาก็ไม่เพราะชวนให้อีกฝ่ายต้องลงไม้ลงมือกัน ด่ากัน ตีกัน และจนถึงฆ่ากันตายเลยทีเดียว เมื่อตอนเช้าไปรถก็ติดอารมณ์

เสีย ไปถึงที่ทำงานก็พาลใส่เพื่อนร่วมงาน และคนอื่นๆพูดก็ไม่น่าฟัง เพราะอารมณ์เสีย บางทีอาจทำให้แตกแยกกันหรือตกงานได้เพราะพูดโดยไม่ยั้งคิด ตอนเย็นกลับมาบ้านรถก็ติดอีก ถ้าคนมีครอบครัวสามีภรรยากับมาต่างคนแต่หงุดหงิดโอกาสกระทบ

กระทั่งกันก็มีความเป็นไปได้มากขึ้นอาจจะทำให้ต้องแยกทางกันอยู่ หรือต่างคนต่างไปครับ อีกประการนึงเวลารถติดรถทุกคันล้วนแล้วแต่กินน้ำมันทุกวินาทีแหละนั้นก็ทำให้เงินตราที่เสียไปแบบป่าวประโยนช์มากเหมือนกันนะครับ เมื่ออารมณ์ไม่ดี ก็ไม่เจริญอาหาร นอนก็ไม่ค่อยจะหลับ ทำอะไรก็ไม่ค่อยจะดีคับ จิตไม่ปกติย่อมนำมาชึ่งโรคภัยไข้เจ็บเป็น

ทำมะดาครับรักษาสุขภาพจิตชีวิตจะได้มีความสุขความเจริญกันนะครับ ที่เขียนมาเพราะความเป็นห่วงเป็นใยทุกท่านนะครับ ละโลภ โกรธ หลง

ผูกมิตรด้วยการให้ ผูกใจด้วยความ อยากได้เพื่อน ลูก ภรรยา สามีที่ดีควรทำตนให้ดีเสียก่อน

ทำตนเช่นไรก็มักจะได้พบเจอกับคนเช่นนั้น

มีมิตรดีย่อมนำความสุขมาให้ มีมิตรจังไรย่อมจะนำภัยมาถึงตัวเรา

0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 12285
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 07/12/2016 - 23:01

มีคำกล่าวไว้อันนึงใน facebook หรือที่ไหนสักแห่งครับ 555

"ประเทศที่ร่ำรวยแล้ว มีความเจริญแล้ว เค้าจะใช้ขนส่งมวลชนกันมากกว่าที่จะมีรถส่วนตัวครับ"

สาเหตุหลัก ๆ ที่ผมเจอที่คนซื้อรถกัน เพราะสภาพการจราจรขนส่งมวลชนในเมืองไทย มันไม่สามารถตอบสนองความต้องการของเขาได้ครับ
รถเมลืก็แน่น มาก็ไม่ตรงเวลา พอมาทีนึงก็ขึ้นไม่ได้รถแน่นจนต้องรอคันต่อไป
รถไฟฟ้าก็แน่น (โดยเฉพาะตอนสาย ๆ) ขึ้นแทบไม่ได้ ต้องเบียด ๆ กันไป เส้นทางที่จะไปต่อก็ต้องต่อรถอื่น ๆ อยู่ดี
Taxi ก็เลือกผู้โดยสาร ไปไกลก็ไม่ยอมไป ไปใกล้ ๆ ก็ไม่รับ 55555 แต่พอฝรั่งเรียก แม้จะไปที่เดียวกับเราก็จอดรับครับ (สงสัยอยากฝึกภาษาอังกฤษ)
ยิ่งพอมีเลนจักรยานในเมืองไทย ก็เป็นที่จอดตุ๊กๆ หรือรถเก๋งไปจอดจนจักรยานเข้าไปวิ่งไม่ได้ ต้องไปวิ่งบนฟุตบาท ก็เจอคนด่าอีก 555
ทั้งจักรยานเมืองไทย วินัยผู้ขับรถเก๋ง รถใหญ่ ๆ ไม่น่าจะดีพอครับ มีซิ่ง ชน ทับ คนขับจักรยานตายกันบ่อยๆ แต่ก็เคยเจอจักรยานที่ไม่มีวินัยในการขับเหมือนกันครับ ขับชิดเลนขวาซึ่งเป็นเลนที่รถมาความเร็วสูง ๆ วิ่งกัน
วิ่งปาดเลนไปมาก็เคยเจอครับ วิ่งเข้าไปปาดหน้ารถเมล์ (อันนี้น่าจะเผลอลืมตัว)

สาเหตุที่กล่าวๆ มาคือ ขนส่งมวลชนไม่สามารถตอบสนองความต้องการของคนที่อยากมีรถได้ครับ แต่พอมีรถมากๆ ก็เจอปัญหารถติดอีก พอรถติดก็หันกลับไปพัฒนาขนส่งมวลชนกันอีกครับ ^^"
ไวรัสเรียกค่าไถ่ จะทำการเข้ารหัสไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของเราทั้งหมดโดยเฉพาะไฟล์เอกสาร ทำให้เปิดใช้ไฟล์ไม่ได้ทั้ง Harddisk

ตอนนี้ทาง kaspersky ออกตัวถอดรหัสมาให้ครับ
ใครที่เจอไวรัสพวกนี้ ลองเข้าไปโหลดตัวแก้ไข ที่นี่นะครับ
http://support.kaspersky.com/viruses/utility#
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 3000+

ตอบ: 06/01/2017 - 23:16

ขอบคุณสำหรับคำเห็นของพี่กอบด้วยนะคับ ในความคิดเห็นของผมนั้นแบ่งการแก้ปัญหาออกเป็น 2 อย่างคือส่วนตัว และส่วนรวม ก่อนอื่นผมจะขอก่าวส่วนตัวก่อนนะครับ ในส่วนตัวผมแล้วหากทุกคนช่วยกันคนละไม้คนละมือก็คงจะช่วยปัญหารถติดนี้ไปได้ระดับนึงนะครับ เช่นว่าก่อนเราจะใช้รถยนต์ หรือรถพ่วงอื่นๆที่ใหญ่ๆควรจะคำนึงว่าควรใช้ไหมเวลานี้ เหมาะ

สมไหมเวลานี้ เราได้เดินทางไกลไหม มีการชื้อข้าวของใหญ่ๆหรือหนักๆไหม เวลาที่เราไปนี้เป็นช่วงเวลาที่รถติดไหม ไปด้วยกันกี่คน สรุปคือควรใช้รถให้คุ้มค่า และเหมาะสมครับ และที่สำคัญนั้นก็คือควรคิดก่อนใช้รถทุกครั้งจะดียิ่งครับ หากผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ ที่พูดไปก็มิใช่ต้องการอะไรเพียงแค่ความปรารถนาและหวังดีต่อทุกคนครับ

ใช้ของใหญ่เกินตัว พาตัวหมนหมอง

ใช้เป็นเห็นประโยนชน์ ใช้ไม่เป็นเห็นแต่โทษ

ทำตัวยิ่งใหญ่ไปได้ยาก จะยากไหมหากจะทำตัวให้เล็กหน่อยย่อมไปได้คล่องกว่า

ดีแต่เพ่งคนอื่นให้แก้ไข หันมาแก้ไขที่ใจตัวเราจะดีกว่า

คิดก่อนใช้รถยนต์ ไม่ต้องจำทนเจอกับปัญหารถติดบ่อยๆ

0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ