ลานธรรมเสวนา: พระไตรปิฎก อรรถกาถา - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (7 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

พระไตรปิฎก อรรถกาถา ขอเรียนเชิญทุกท่านมาศึกษาพระธรรมเพื่อรักษาพระธรรมให้ยืนยาวต่อไปกันครับ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4276
  • สมัคร: 16/05/2007

ตอบ: 14/02/2016 - 06:26

อยากเรียนถามว่าสมาชิกในลานธรรมนี้ว่าควรจะหาอ่านหนังสือพระไตรปิฎกจากเว็บไหนที่ดีและน่าเชื่อถือที่สุดครับขอแบบภาษาไทย์ล้วนๆนะคับเพราะผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับบาลีหรือภาษาอื่นเลย

* เริ่มต้นอ่านอีกครั้งแบบจริงจังปีนี้และตั้งใจว่าอ่านให้จบ พึงอ่านได้ยังไม่ถึงเดือนเล่มแรกได้ 331 หน้าเมื่อวานนี้เอง โดยการอ่านของผมจะเป็นแบบพยายามอ่านให้หมดทุกตัว อ่านแบบออกเสียง แม้ข้อความนั้นจะช้ำกันบ่อยครั้ง อ่านผ่านๆมาก็มีบางคำไม่ค่อยเข้าใจสำนวนแต่ก็ขอผ่านไปก่อนเพราะไม่มีใครที่จะให้ถามบางทีก็พิพม์ถามจาก google เช่นคำว่า ถูกปลงเทริด และอื่น

* อ่านแล้วได้ความรู้เกี่ยวกับชีวิตมากขึ้น พร้อมทั้งได้ความคิดดีๆอย่างเช่นเรื่องการขอของคนอื่นบ่อยๆ ผมก็แว็บคิดออกเอามาประยุตใช้กับการไล่หนูในบ้านด้วยการกล่าวว่า "หนูท่านผู้เจริญทั้ง ข้าพระเจ้าขออาหารที่เป็นรสเลิศของพวกท่านด้วยเถิด" กล่าวเช่นนี้ 3 ครั้ง เมื่อพบเห็นหรือได้ยินเสียงหนูร้องหรือไม่เห็นไม่ได้ยินก็ตาม กล่าวทุกวันๆ 2 - 3 เวลาก็แล้วแต่สะดวก ลองไปทำกันดูนะคับ ผมก็เพิ่งจะทดลองได้วันสองวันเอง

:09: :09: :09:
ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้หายจากโรคร้ายในเร็ววัน
ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีๆ และคนดีๆ

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
2

• (7 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1070
  • สมัคร: 23/07/2009

ตอบ: 14/02/2016 - 15:45

WWW. 84ooo.org
ครับ ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจ ให้อ่านอรรกถเพิ่ม
แล้วหาสำนวนแปลอื่นๆเพิ่ม
แล้วนำมาทบทวนในสมาธิครับ
การนั่งสมาธิได้ความอดทน เรียกว่า ตบะ
ศาสนาพุทธ มี ทาน ศีล ภาวนา นำสมาธิมาเดินปัญญาครับ

ผมเจองูเข้าบ้าน มองตาเค้าแล้วแผ่เมตตาให้ พอละสายตาแป๊บเดี๋ยว เค้าก็หายไปแล้วครับ มีส่วนของสมาธิเป็น กำลังครับ
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 14/02/2016 - 20:21

ขอพระคุณครับคุณ shadee วันนี้อ่านถึง 353/370 หน้าละจะจบแล้วเล่มแรกครั้งแรกในชีวิต

กว่าจะทำให้ภรรยาผมสนใจธรรมะได้ถึงขั้นปฏิบัติก็กินเวลาเกือบ 11 ปี เมื่อตอนแต่ง

งานกันใหม่เธอห้ามผมด้วยช้ำไม่ให้ยุ่งเกี่ยวกับธรรมะอีก เหตุเพราะตอนผมสึกมาใหม่ๆผม

ไม่ค่อยสบายสืบเนื่องจากการบวชเพราะผมใช้ความคิดแก้ไขปัณหามากเกินไป + ฉันอา

หารน้อย มีอาการแบบวิตกกังวนเรื่องที่ยังมาไม่ถึงเช่นว่า ได้ยินเสียงโทรศัพมาผมก็คิดกลัว

ไปก่อนว่าจะตอบเค้าอย่างไร แต่หลังจากผมได้แต่งงานกับเธอแล้ว พร้อมกับไปหาหมอ

เพื่อรักษาไม่กี่เดือนผมก็หายเป็นปกติอาการเหล่านั้นก็หายไป ผมก็เริ่มกับมาฟังธรรมะ

ปฏิบัติคิดพิจาณา และเริ่มแต่งคะติเตือนใจ เขียนแผนผังอารมณ์ต่างๆ เรื่อยมาครับ :09: :09: :09:
ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ
ขอให้มีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต การงานและครอบครัว

ขอให้ดวงปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านในเร็ววัน
ขอให้เจริญในธรรม และนำไปปฏิบัติให้ยิ่งๆขึ้นไป
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 15/02/2016 - 01:54

พระไตรปิฏก มี 3 ปิฏกครับ
พระวินัย พระสุตตัน พระอภิธรรม ควรแบ่งเวลาอ่านให้ครบครับ
เพราะเนื้อหามีมาก และพระวินัยเป็นศีลของพระ
อนุโมทนาในการนั่งสมาธิครับ เพราะสมาธิ ทำให้เกิด ปัญญาครับ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2434
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 16/02/2016 - 09:13

แนะนำให้ค่อย ๆ อ่านไปแบบสบาย ๆ นะครับ
หากไปอ่านรวดเดียวแล้วเครียดขึ้นมา
เกิดมีปัญหาเรื่องอาการแทรกซ้อนเหมือนเดิมอีก
ครอบครัวจะเดือดร้อนครับ
แล้วก็ไม่ได้ช่วยให้บรรลุธรรมได้เร็วหรอกครับ
กลับจะยิ่งทำให้เสื่อมถอยทางธรรม

ที่สำคัญคือ แนะนำให้ฝึกหัดเจริญสติเรียนรู้จิตใจตนเองนะครับ
ลองสังเกตให้ดี ที่มุ่งอ่านเยอะ ๆ อยากอ่านให้จบนี้
ก็เพราะสนองความอยาก หรือตัวโลภะในใจนั่นเอง
ฝึกสังเกตเห็นความโลภในใจตนเอง
ไม่ปล่อยให้ความโลภมาครอบงำใจ
เวลาจะอ่านพระไตรปิฎก จะนั่งสมาธิ จะเดินจงกรม
ก็ทำด้วยจิตใจผ่อนคลายสบาย ๆ ไม่ควรทำด้วยความโลภครับ
ไม่อย่างนั้นแล้วจิตใจจะเครียดแล้วก็จะมีอาการป่วยเหมือนคราวก่อนอีก

แนะนำให้ลองฟังธรรมเทศนาเกี่ยวกับวิธีการฝึกเจริญสติตามลิ้งค์นี้ครับ
ลองโหลดไฟล์ "นอกสถานที่" มาฟังดูนะครับ
ถ้าเจริญสติเป็น ไม่โดนความโลภครอบงำใจแล้ว
โอกาสที่จะมีอาการป่วยเหมือนคราวก่อนก็จะลดลงครับ
http://www.dhamma.com/thdownloads/
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 18/02/2016 - 06:21

ขอบคุณในความเป็นห่วงมากครับคุณ ngodngam ที่ผมเร่งก็เพราะเห็นว่าเวลาชีวิตยัง

เหลือน้อยเต็มที่แล้วครับ ที่เร่งไม่ใช่อยากจะบรรลุธรรมได้เร็วเลยครับ ในชาตินี้ผมไม่เคยคิด

ครับ คิดเพียงแค่อยากจะช่วยเหลือผู้คนก็แค่นั้นครับ อย่างน้อยช่วยให้พวกเค้าได้ความสงบ

ได้ความสุขขึ้นมาอีกสักเล็กน้อยก็ยังดีครับ :09: :09: :09:

* ให้ทรัพย์สินเงินทองนั้นง่ายคนจะรับง่าย

แต่ให้ธรรมะนั้นคนไม่ค่อยจะรับและสนเลย นี้แหละครับอีกจุดหนึ่งที่ทำให้ยากขึ้น

แนะนำให้ลองฟังธรรมเทศนาเกี่ยวกับวิธีการฝึกเจริญสติตามลิ้งค์นี้ครับ
ลองโหลดไฟล์ "นอกสถานที่" มาฟังดูนะครับ
ถ้าเจริญสติเป็น ไม่โดนความโลภครอบงำใจแล้ว
โอกาสที่จะมีอาการป่วยเหมือนคราวก่อนก็จะลดลงครับ

ครับผมก็ ทั้งอ่าน ฟัง พูด เขียน ศึกษาครบครับ

1

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 12323
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 18/04/2016 - 14:04

http://www.larnbuddhism.com/tripitaka/

แนะนำพระไตรปิฎกสำหรับประชาชนของพระอาจารย์สุชีพ ปุญญานุภาพ ครับ ท่านจะย่อพระไตรปิฎกออกมาไว้ให้อ่านกันสั้น ๆ ถ้าสนใจก็ไปอ่านฉบับเต็ม ๆ ได้ที่ www.84000.org ครับ (คนทำเวบนี้ก็คือคนสร้างเวบลานธรรมครับ ) :-)
ไวรัสเรียกค่าไถ่ จะทำการเข้ารหัสไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของเราทั้งหมดโดยเฉพาะไฟล์เอกสาร ทำให้เปิดใช้ไฟล์ไม่ได้ทั้ง Harddisk

ตอนนี้ทาง kaspersky ออกตัวถอดรหัสมาให้ครับ
ใครที่เจอไวรัสพวกนี้ ลองเข้าไปโหลดตัวแก้ไข ที่นี่นะครับ
http://support.kaspersky.com/viruses/utility#
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 01/11/2016 - 15:55

ตอนนี้กำลังอ่านเล่นที่ 12 หน้า 110 สิบแล้วครับ ผมจะนำมาทำเป็น PDF FILE เพื่อสะดวกในการอ่านครับ เล่มนี้อธิฐานไว้จะให้จบภายใน 7 วันครับ สำหรับวิธีอ่านของผมเองจะอ่านออกเสียง และพยายามไม่ข้ามถึงแม้จะเป็นคำที่ช้ำกันหลายครั้งครับ บางคำบางประโยคที่ยังไม่เข้าใจผมก็จะข้ามไปก่อนครับ เปรียบเหมือนการทำข้อสอบ เราควรจะทำข้อ

ง่ายๆก่อน และควรข้ามข้อที่ยากไปก่อนครับ ทำเสร็จแล้วค่อยกับมาแก้ข้อยากอีกที:09:

0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 07/11/2016 - 22:30

อนุโมทนาในความเพียรครับ คุณ sssboun เจริญในธรรมครับ
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 07/11/2016 - 23:03

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๘ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๐
สังยุตตนิกาย สฬายตนวรรค

ทัฏฐัพพสูตร
[๓๖๗] ดูกรภิกษุทั้งหลาย เวทนา ๓ เหล่านี้ เวทนา ๓ เป็นไฉน
คือ สุขเวทนา ทุกขเวทนา อทุกขมสุขเวทนา ภิกษุทั้งหลาย พึงเห็นสุขเวทนา
โดยความเป็นทุกข์ พึงเห็นทุกขเวทนาโดยความเป็นลูกศร พึงเห็นอทุกขมสุข
เวทนาโดยความเป็นของไม่เที่ยง ดูกรภิกษุทั้งหลาย เพราะเหตุที่ภิกษุเห็นสุขเวทนา
โดยความเป็นทุกข์ เห็นทุกขเวทนาโดยความเป็นลูกศร เห็นอทุกขมสุขเวทนา
โดยความเป็นของไม่เที่ยง ภิกษุนี้เรากล่าวว่า มีความเห็นโดยชอบ ตัดตัณหา
ได้เด็ดขาด เพิกถอนสังโยชน์ได้แล้ว ได้กระทำที่สุดแห่งทุกข์แล้ว เพราะละ
มานะได้ โดยชอบ
[๓๖๘] ถ้าภิกษุใดเห็นสุขโดยความเป็นทุกข์ เห็นทุกข์โดยความ
เป็นลูกศร เห็นอทุกขมสุขซึ่งมีอยู่นั้นโดยความเป็นของไม่
เที่ยง ภิกษุนั้นเป็นผู้เห็นโดยชอบ ย่อมกำหนดรู้เวทนา
ทั้งหลายได้ ครั้นกำหนดรู้เวทนาแล้ว เป็นผู้หาอาสวะมิได้
ในปัจจุบัน ตั้งอยู่ในธรรม ถึงที่สุดเวท เมื่อตายไปย่อมไม่
เข้าถึงความนับว่าเป็นผู้กำหนัด ขัดเคือง เป็นผู้งมงาย ฯ
จบสูตรที่ ๕
เนื้อความพระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๘ บรรทัดที่ ๕๕๕๖ - ๕๕๗๑. หน้าที่ ๒๓๙ - ๒๔๐.
http://www.84000.org...571&pagebreak=0
อ่านเทียบพระไตรปิฎกฉบับมหาจุฬาฯ
http://www.84000.org...p?B=18&siri=199
ศึกษาอรรถกถานี้ ได้ที่ :-
http://www.84000.org....php?b=18&i=367
ศึกษาพระไตรปิฏกฉบับภาษาบาลี อักษรไทย ได้ที่ :-
[367-368] http://www.84000.org...=18&A=367&Z=368
สารบัญพระไตรปิฎกเล่มที่ ๑๘
http://www.84000.org...
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 13/11/2016 - 10:49

:09:

เพิ่งอ่านจบเล่ม 13 เมื่อวานนี้ครับ ใครไม่เคยอ่านลองหามาอ่านสิครับ มีความรู้มากมายที่เรายังไม่เคยรู้ครับ แหละมีแต่ความรู้ที่ดีที่สุดที่พระพุทธองค์ทรงคัดมาบอกสอนเราโดยเฉพาะครับ กำลังอ่านต่อเล่มที่ 14 อยู่ครับ อธิฐานไว้ว่าจะอ่านจบภายใน 7 วันครับ

สองเล่มที่ผ่านมาก็ทำสำเร็จ ดั่งคำอธิฐาน บางครั้งก็มีกิเลสมากวนให้ออกนอกทางอยู่เหมือนกันครับ เช่นว่าอยากเข้ามาลานธรรมบ้าง อยากตอบกระทู้บ้าง อยากดูหนังบ้าง บางครั้งดูหนังไปยังไม่ถึงครึ่งเรื่องก็คิดว่า แหนะกิเลสพาเราออกนอกทางอีกละ ก็กลับไปอ่านหนังสือต่อครับ บางทีอ่านไปก็เกิดอารมณ์เบื่อๆเช็งๆขึ้นมา พอรู้ก็วางเฉยอ่านต่อไป

ไม่นานอารมณ์นั้นก็ดับไปครับ จะพยายามทำให้ถึงที่สุดครับ ถือเสียว่าเป็นการฝึกฝนตนเองถึงจะอายุย่างเข้า 43 ปีแล้วแต่ก็สู้ๆครับสู้จนกว่าจะหมดแรงครับ :06:

0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 13/11/2016 - 20:15

เราไม่ได้จำเป็นต้องใช้ทุกพระสูตรนะครับ
ในสมัยพุทธกาล พระอรหันต์ท่านที่บรรลุธรรมก็ไม่ใช่ว่าต้องฟังเป็นร้อยเป็นพันพระสูตรเมื่อไร
ขออนุญาตเสนอว่าท่าน จขกท น่าเลือกพระสูตรที่เหมาะกับตนเองในปัจจุบัน
แล้วนำไปประพฤติปฏิบัติให้สมควรแก่ธรรม
ก็จะได้ประโยชน์กว่าตะลุยอ่านให้จบครับ

ถ้าเราคิดว่าเวลาชีวิตเหลือน้อย เพราะอายุเยอะแล้ว
ก็พึงแบ่งเวลามาภาวนาให้มากขึ้นครับ

ส่วนพระสูตรนั้นค่อย ๆ อ่านไปก็ได้
อ่านไม่จบ ก็ไม่เป็นไร
เพราะอ่านไปสักพัก เดี๋ยวก็ลืมแหละครับ
เป็นธรรมดาของสมอง และสัญญา
เรานำคำสอนมาปฏิบัติให้ธรรมเข้าไปที่ใจโดยตรง
จะได้ประโยชน์กว่าครับ :09:
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 15/11/2016 - 07:31

ที่จำเป็นต้องอ่านหมดเพราะผมอธิฐานไว้ว่าจะเป็นครูใหญ่ครับ เลยต้องเรียนรู้ให้มากๆเอาไว้สั่งสอนและถ่ายทอด ถึงจะถูกต้องและดีที่สุดครับ หนทางของผมยังอีกยาวไกลครับปัญญาก็ยังน้อยนิด ยังต้องสั่งสมไปอีกนานครับ

:06:

0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 21/11/2016 - 08:00

กิเลสมักจะหลอกเราให้ไปทำโน่นทำนี่ โดยที่จะได้ไม่มุ่งภาวนานะครับ
ในอันที่จริงแล้ว ท่านที่มุ่งเดินสายพุทธภูมินั้น ยิ่งต้องภาวนาหนักกว่าสายสาวกภูมิเสียอีก
ความรู้ที่พระโพธิสัตว์ที่ตรัสรู้นำมาสอนนั้นเป็นความรู้ที่เกิดขึ้นในจิตที่สั่งสมบารมีมาเต็มแล้ว
ไม่ใช่เกิดจากความจำในอดีตว่าเคยอ่านหนังสือมาแล้วก็นำเอามาสอน
ความรู้ที่ได้จากความจำนั้นไม่ต้องมองข้ามภพชาติหรอกครับ
ผ่านไปไม่กี่ปีก็ลืมหมดแล้ว เพราะสมองจำไม่ได้ สัญญาไม่เที่ยง ลืมเป็นเรื่องธรรมดา

ถ้าท่านเชื่อว่าพระโพธิสัตว์จะต้องมุ่งอ่านพระไตรปิฎกให้หมดแล้ว
แนะนำว่าลองไปอ่านในหมวดเรื่องชาดกต่าง ๆ ดูนะครับ
แล้วดูว่ามีพระชาติในอดีตไหมที่พระโพธิสัตว์จะบำเพ็ญบารมีโดยมุ่งอ่านตำราให้หมด
ผมก็ไม่ได้อ่านชาดกหมดนะครับ แต่เท่าที่เคยอ่านมา ก็ไม่พบครับ

หรือหากจะพิจารณาตัวอย่างพระโพธิสัตว์ในปัจจุบันที่ชัดเจน
ก็คือในหลวงรัชกาลที่ ๙ ของเรานี่แหละ
ลองหาบทสนทนาทางธรรมของท่านกับครูบาอาจารย์มาอ่านนะครับ
จะพบว่าท่านไม่ได้มุ่งไปในทางที่ต้องอ่านพระไตรปิฎกให้หมดเลย
แต่ท่านจะถามธรรมะในทางปฏิบัติทั้งสิ้น ยกตัวอย่างเช่น

บทสนทนาระหว่างในหลวงรัชกาลที่ ๙ และหลวงพ่อเกษม เขมโก ดังนี้
ในหลวงรัชกาลที่ ๙: “การปฏิบัติอย่างพระมีเวลามากย่อมจะได้ผลเร็ว
ส่วนผู้ที่มีเวลาน้อย มีภารกิจมาก จะปฏิบัติอย่างหลวงพ่อก็ไม่อาจทำได้
แล้วจะมีวิธีปฏิบัติอย่างไร เราจะหั่นแบ่งช่วงเวลาช่วงเช้าให้สั้นเข้าจะได้ไหม
คือ ซอยเวลาออกจากหนึ่งชั่วโมงเป็นครึ่งชั่วโมง
จากครึ่งชั่วโมงเป็นสิบนาทีหรือห้านาที แต่ให้ได้ผล คือได้รับความสุขเท่ากัน
ยกตัวอย่างเช่น นั่งรถยนต์จากเชียงใหม่มาลำปางก็สามารถปฏิบัติได้
หรือระหว่างที่มาอยู่ในพิธีนี้มีช่วงที่ว่างอยู่ก็ปฏิบัติเป็นระยะไป
อย่างนี้จะถูกหรือเปล่าก็ไม่ทราบ อยากเรียนถาม?”
หลวงพ่อเกษม เขมโก: “ขอถวายพระพร จะปฏิบัติอย่างนั้นก็ได้ ถ้าแบ่งเวลาได้”
ในหลวงรัชกาลที่ ๙: “ไม่ถึงแบ่งเวลาต่างหากออกมาทีเดียว
ก็อาศัยเวลาขณะที่ออกมาทำงานอย่างอื่นอยู่นั้นแหละได้หรือไม่
คือใช้สติอยู่ทุกขณะที่จิตเกิดดับ ทำงานด้วยความรอบคอบ ให้สติตั้งอยู่ตลอดเวลา”
หลวงพ่อเกษม เขมโก: “ขอถวายพระพร มหาบพิตรทรงปฏิบัติอย่างนั้นถูกแล้ว
การที่มหาบพิตรเสด็จพระราชดำเนินมาปฏิบัติงานอย่างนี้
ก็เรียกว่า ได้ทรงเจริญเมตตาในพรหมวิหารอยู่”

หรือบทสนทนาระหว่างในหลวงรัชกาลที่ ๙ และหลวงพ่อพุธ ฐานิโย ดังนี้
ในหลวงรัชกาลที่ ๙: “ภาวนาทำได้ตลอดเวลาทุกสถานที่หรือไม่?”
หลวงพ่อพุธ ฐานิโย: “การภาวนานี้ทำได้ตลอดเวลา ทุกที่ ทุกสถานที่
ไม่เลือกกาล ไม่เลือกเวลา เช่น อย่างภาวนาในขั้นบริกรรมภาวนา
เช่น ภาวนาพุทโธ พุทโธ พุทโธ ยืน เดิน นั่ง นอน กิน ดื่ม ทำ พูด คิด
ตลอดทุกอิริยาบถ บริกรรมภาวนาพุทโธ พุทโธได้
ทีนี้ ถ้าหากว่าไม่นึกบริกรรมภาวนาพุทโธ
การกำหนดรู้ทุกอิริยาบถ คือ ยืน เดิน นั่ง นอน กิน ทำ พูด คิด
รู้อยู่ตลอดเวลา อันนี้เป็นการภาวนา
จุดมุ่งหมายของการภาวนาหรือบริกรรมภาวนา
ก็อยู่ที่ความต้องการความมีสติสัมปชัญญะ มีสติสัมปชัญญะสมบูรณ์ดีแล้ว
จิตก็มีสมรรถภาพในการคุ้มครองตัวเองให้ยืนยันอยู่ในความเป็นอิสรภาพ
ถึงแม้ว่าจะไม่เป็นอิสรภาพโดยเด็ดขาดทุกอย่างก็ตาม
ตราบใดที่จิตยังตกอยู่ในอำนาจของอารมณ์กิเลสและสิ่งแวดล้อม
จิตก็รู้ตัวว่ายังหย่อนสมรรถภาพ อยู่ในอำนาจของสิ่งแวดล้อม จิตก็ย่อมรู้
การบริกรรมภาวนา บางท่านเมื่อจิตไม่ตรงกับนิสัย
บริกรรมภาวนาเป็นปี ๆ จิตไม่สงบก็มี
อุบายที่จะปฏิบัติได้ คือ ต้องกำหนดรู้
ดูความคิดของตนเองตลอดเวลาว่า เราคิดอะไรก็ “รู้”
สิ่งที่คิดมันหายไปก็ “รู้” อันใหม่เกิดขึ้นมาก็ “รู้”
กำหนดรู้ตามมันไปเรื่อย ๆ เมื่อจิตมีสติกำหนดตามรู้ความคิด
กำหนดทันความคิดของจิตเมื่อใด เมื่อนั้นจิตจะสงบและเป็นสมาธิได้”

การเดินสายพระโพธิสัตว์นั้นต้องภาวนามากกว่าสาวกภูมิครับ
ถ้าภาวนาน้อยกว่าและมัวไปอ่านหนังสือแล้วล่ะก็ ไม่ใช่แล้วล่ะครับ
ลองพิจารณาเทียบกับกรณีของพระวิปัสสกภิกษุ และพระคันถิกภิกษุนะครับ
พระศาสนาทรงถามคำถามแล้ว พระคันถิกภิกษุตอบไม่ได้
แต่พระวิปัสสกภิกษุตอบคำถามได้
ในที่สุด พระศาสนาได้ทรงเปรียบเทียบว่า สาวกที่อ่านอย่างเดียว
เปรียบเสมือนผู้รักษาโคเพื่อค่าจ้าง
แต่สาวกที่ปฏิบัตินั้น เป็นเจ้าของที่บริโภคปัญจโครสตามชอบใจ
ลองอ่านดูครับ

http://www.84000.org...?b=25&i=11&p=14

หาทางยาวไกลไม่น่ากลัวนะครับ ถ้ายังเดินอยู่บนทาง
อนุโมทนาครับ :09:
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 23/11/2016 - 20:21

สาธุกับความแนะนำของคุณ ngodngam มากนะครับแต่ผมตั้งสัจจะอธิฐานไว้แล้วต้องอ่านให้จบครับ ต้องขออภัยที่ทำตามคำแนะนำท่านไม่ได้ในบางส่วนครับ แต่รับไว้พิจาณาครับ ตอนนี้อ่านจะจบเล่ม 15 แล้วครับ ทั้งอ่านทั้งสลับการปฏิบัติไปด้วยครับ ที่ผมอ่านเพราะคิดว่าต้องการรักษาคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าไว้ และ

ถ่ายทอดบอกต่อครับ ลำพังเราไปปฏิบัติเห็นเองคงจะไม่แจ่มแจ้งเหมือนพระองค์ท่านเป็นแน่แท้ ผมเองก็ปฏิบัติมาตลอด 11 ปีมาแล้วครับก็พอจะเห็นอะไรบ้างแต่เมื่อมาอ่านพระไตร์ปิฏกแล้วก็ทำให้เข้าใจอะไรมากขึ้นและเห็นได้กว้างขึ้นครับ ยังคิดว่าตัวเรานี้ยังต้องเรียน

ต้องศึกษาและปฏิบัติอีกมากครับ ทั้งอ่านหนังสือทั้งอ่านใจตัวเองไปด้วยครับ

อยากรู้ต้องเรียน อยากพากเพียรต้องมีฉันทะ

ปัญญาเกิด ก็จะมองเห็นสิ่งที่เกิดขึ้นตามความเป็นจริงได้ชัดขึ้น

1

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 12323
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 07/12/2016 - 22:50

แสดงข้อความที่โพสต์sssboun [ 23/11/2016 - 20:21 ]

สาธุกับความแนะนำของคุณ ngodngam มากนะครับแต่ผมตั้งสัจจะอธิฐานไว้แล้วต้องอ่านให้จบครับ ต้องขออภัยที่ทำตามคำแนะนำท่านไม่ได้ในบางส่วนครับ แต่รับไว้พิจาณาครับ ตอนนี้อ่านจะจบเล่ม 15 แล้วครับ ทั้งอ่านทั้งสลับการปฏิบัติไปด้วยครับ ที่ผมอ่านเพราะคิดว่าต้องการรักษาคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าไว้ และ

ถ่ายทอดบอกต่อครับ ลำพังเราไปปฏิบัติเห็นเองคงจะไม่แจ่มแจ้งเหมือนพระองค์ท่านเป็นแน่แท้ ผมเองก็ปฏิบัติมาตลอด 11 ปีมาแล้วครับก็พอจะเห็นอะไรบ้างแต่เมื่อมาอ่านพระไตร์ปิฏกแล้วก็ทำให้เข้าใจอะไรมากขึ้นและเห็นได้กว้างขึ้นครับ ยังคิดว่าตัวเรานี้ยังต้องเรียน

ต้องศึกษาและปฏิบัติอีกมากครับ ทั้งอ่านหนังสือทั้งอ่านใจตัวเองไปด้วยครับ

อยากรู้ต้องเรียน อยากพากเพียรต้องมีฉันทะ

ปัญญาเกิด ก็จะมองเห็นสิ่งที่เกิดขึ้นตามความเป็นจริงได้ชัดขึ้น

เมื่อตั้งสัจจธิษฐานไว้แล้วก็ลองทำดูครับ ขออนุโมทนาที่จะตั้งใจทำในสิ่งที่ตนเองตั้งใจไว้ดีแล้วครับ :-)
ไวรัสเรียกค่าไถ่ จะทำการเข้ารหัสไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของเราทั้งหมดโดยเฉพาะไฟล์เอกสาร ทำให้เปิดใช้ไฟล์ไม่ได้ทั้ง Harddisk

ตอนนี้ทาง kaspersky ออกตัวถอดรหัสมาให้ครับ
ใครที่เจอไวรัสพวกนี้ ลองเข้าไปโหลดตัวแก้ไข ที่นี่นะครับ
http://support.kaspersky.com/viruses/utility#
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 26/12/2016 - 06:38

แสดงข้อความที่โพสต์กอบ [ 07/12/2016 - 22:50 ]

แสดงข้อความที่โพสต์sssboun [ 23/11/2016 - 20:21 ]

:09: สาธุกับความแนะนำของคุณ ngodngam มากนะครับแต่ผมตั้งสัจจะอธิฐานไว้แล้วต้องอ่านให้จบครับ ต้องขออภัยที่ทำตามคำแนะนำท่านไม่ได้ในบางส่วนครับ แต่รับไว้พิจาณาครับ ตอนนี้อ่านจะจบเล่ม 15 แล้วครับ ทั้งอ่านทั้งสลับการปฏิบัติไปด้วยครับ ที่ผมอ่านเพราะคิดว่าต้องการรักษาคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าไว้ และถ่ายทอดบอกต่อครับ ลำพังเราไปปฏิบัติเห็นเองคงจะไม่แจ่มแจ้งเหมือนพระองค์ท่านเป็นแน่แท้ ผมเองก็ปฏิบัติมาตลอด 11 ปีมาแล้วครับก็พอจะเห็นอะไรบ้างแต่เมื่อมาอ่านพระไตร์ปิฏกแล้วก็ทำให้เข้าใจอะไรมากขึ้นและเห็นได้กว้างขึ้นครับ ยังคิดว่าตัวเรานี้ยังต้องเรียนต้องศึกษาและปฏิบัติอีกมากครับ ทั้งอ่านหนังสือทั้งอ่านใจตัวเองไปด้วยครับ อยากรู้ต้องเรียน อยากพากเพียรต้องมีฉันทะปัญญาเกิด ก็จะมองเห็นสิ่งที่เกิดขึ้นตามความเป็นจริงได้ชัดขึ้น :09:
เมื่อตั้งสัจจธิษฐานไว้แล้วก็ลองทำดูครับ ขออนุโมทนาที่จะตั้งใจทำในสิ่งที่ตนเองตั้งใจไว้ดีแล้วครับ :-)

ขอคุณสำหรับกำลังใจของพี่กอบมากครับ วันนี้ผมเริ่มเล่มที่ 21 แล้วครับ ถ้าหากอ่านแบบนี้ไปเรื่อยผมคิดว่าน่าจะจบก่อนครึื่องปีหน้านะครับ แต่ก็ไม่ประมาทครับเพราะท่านว่า

ึความประมาทเป็นหนทางแห่งความตาย ความสบายมากเกินไปย่อมเป็นหนทางแห่งความทุกข์ตามมาภายหลัง

ผมอยากจะกราบขอเรียนเชิญท่านทังหลายมาสนใจศึกษาพระไตรปิฎกกัน เพื่อรักษาคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าให้ยั่งยืนยาวนานต่อไปและถูกต้องไม่ผิิดเพี้ยนครับ :09:

0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   shadee ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 26/12/2016 - 12:02

ความประมาทเป็นหนทางแห่งความตาย ความสบายมากเกินไปย่อมเป็นหนทางแห่งความทุกข์ตามมาภายหลัง

ผมอยากจะกราบขอเรียนเชิญท่านทังหลายมาสนใจศึกษาพระไตรปิฎกกัน เพื่อรักษาคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าให้ยั่งยืนยาวนานต่อไปและถูกต้องไม่ผิิดเพี้ยนครับ :09:

อนุโมทนาสาธุครับ
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 04/01/2017 - 22:19

เพิ่งจบเล่มที่ 22 เมื่อกี้ครับ เล่มที่ 22 นี้ผมตั้งสัจจะไว้ว่าต้องจบภายใน 6 วัน มีทั้งหมด 407 หน้า แต่ผมทำเป็นไฟล์ PDF A4 ตกอยู่ 373 หน้าครับ วันนึงก็เฉล่ยก็ วันละ 60+ หน้า พรุ่งนี้อ่านต่อเล่มที่ 23

ทาน ศีล ภาวนา ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิฐาน เมตตา อุเบกขา เมื่อจะรักษาสัจจะได้จำเป็นจะต้องประกอบด้วย ขันติ วิริยะ ก่อนจะเกิดมีขันติ วิริ จำเป็นต้องมีปัญญ ปัญญาจะเกิดจะต้องบำเพ็ญ ทาน ศีล ภาวนาให้มากก่อน ทุกบารมีย่อมอาศัยชึ่งกันและกันเกิด เกื้อหนูนชึ้งกันและกันครับ หากผิดพลาดประการใดก็ต้องขอกราบอภัยในความรู้เพียงน้อยนิดนี้ด้วยนะครับ

0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   sssboun ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 10/01/2017 - 22:38

เพิ่งอ่านจบเล่มที่ 23 ไปเมื่อวานนี้ วันนี้ก็ต่อเล่มที่ 24 อ่านได้ 61/303 เล่มนี้อธิฐานอ่านให้จบภายใน 5 วันว่าตัวเองจะทำได้ไหม สัจจะที่เราว่าไว้จะทำสำเร็จไหมก็ต้องลองใจตัวเองดู นี้คือวิธีฝึกของผมครับ จะคิดก่อนทำ ประเมินตัวเองว่าสามารถไหม เมื่อพูดไปแล้วก็จะพยายามทำให้สำเร็จครับ เพราะชีวิตที่เหลือนี้จะ

พยามใช้แสวงหาศึกษาธรรมให้ได้มากที่สุดและจะเป็นกำลังในนึงในการช่วยเผยแผ่พระธรรมคำสั่งขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกแรงนึงครับถึงจะเป็นกำลังที่น้อยนิดแต่ถ้าเราทุกคนช่วยกันผมเชื่อว่าคงทำได้ดียิ่งครับ

คนดีนั้นมีน้อย เพราะสมัยนี้น้อยคนคิดที่จะทำดี

ทำดีไว้ก่อน ก่อนจะไม่มีโอกาสได้ทำ

ทำดีจิตย่อมเบาสบาย ทำความเสียหายให้คนอื่นจิตย่อมเศ้าหมองเป็นทุกข์

วันนี้ท่านได้ทำดีบ้างไหม ดูจิตใจตนบ้างไหม

0

คำตอบต่อไป: sssboun - อโศกะ - sssboun - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - sssboun - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - กอบ - sssboun - sssboun - กอบ - กบนอกกะลา - sssboun - กบนอกกะลา - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - อโศกะ - sssboun - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - sssboun - sssboun - sssboun - กบนอกกะลา - กบนอกกะลา - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - กบนอกกะลา - sssboun - กบนอกกะลา - sssboun - shadee - กบนอกกะลา - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - กบนอกกะลา - shadee - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - กบนอกกะลา - sssboun - กบนอกกะลา - sssboun - sssboun - sssboun - shadee - shadee - sssboun - shadee - sssboun - กบนอกกะลา - sssboun - sssboun - sssboun - shadee - sssboun - sssboun - shadee - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - อโศกะ - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - ngodngam - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun - sssboun -
  • (7 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ