ลานธรรมเสวนา: สละร่างกาย ต้องการบริจาคร่างกาย - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

สละร่างกาย ต้องการบริจาคร่างกาย

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   จุ๋มโดฮา ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 54
  • สมัคร: 16/07/2008

ตอบ: 24/02/2011 - 03:49

สวัสดีคะ :114: อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการบริจาคร่างกาย ตอนนี้อาศัยอยู่ในอังกฤษ ก็เลยไม่รู้ว่าจะบริจาคร่างกายให้กับโรงพยาบาลที่ใหน ระหว่างโรงพยาบาลในประเทศไทยหรืออังกฤษดี
เพราะไม่ต้องการให้ใครหรือผู้ใดยุ่งยากเวลาตายไปแล้วหนะคะ เกี่ยวกับการส่งศพและเอกสารการตาย ก็พอรู้มาว่าถ้าเกิดตายขึ้นมา ศพก็ต้องรีบส่งให้โรงพยาบาลที่บริจาคให้เร็วที่สุด เพื่อให้ศพที่บริจาคจะใด้ให้ผู้อื่นใด้ใช้ประโยชน์ใด้เร็วที่สุด ที่กังวลและยังไม่ตัดสินใจว่าจะบริจาคที่ใหนดี ข้อหนึ่งไม่รู้ว่าจะตายเมื่อไหร่ที่ใหน ระหว่างอังกฤษหรือไทย เพราะต้องไปๆมาอยู่ระหว่าสองประเทศนี้(หมายเหตุ อายุยังไม่มากสามสิบต้นๆคะ ไม่มีโรคร้ายหรือโรคประจำตัวอะไร สุขภาพแข็งแรงดีคะ แต่แค่เตรียมตัวเตรียมใจเตรียมพร้อมก่อนตายคะ เพราะยังไม่รู้ว่าจะตายวันใหน จะมีโรคก็คงเป็นโรคกิเลสนี้แหละคะยังรักษาไม่หาย) ฮะฮะ :10: ขอบคุณคะ สำหรับคำตอบ
jami.uk
1

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   roentgen ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1007
  • สมัคร: 24/09/2009

ตอบ: 24/02/2011 - 08:45

มหิดล ภาควิชากายวิภาคศาสตร์

บริจาคร่างกายเพื่อการศึกษาทางการแพทย์

การบริจาคร่างกาย สภากาชาดไทย

สำหรับทางต่างประเทศ หลวงพี่ไม่ทราบ

ขอเจริญพร
อภิญญาบุตร
(บุตรของนางอภิญญา ขิ้อนี้เป็นเกียรติแก่มารดา)
พระชิษณุพงศ์ ปสนฺโน
(อาคันตุกะ) วัดอ้อมน้อย สมุทรสาคร

สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย
"ธรรมทั้งปวงอันใคร ๆ ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"

E-Mail & Facebook & SKYPE : Apinyabuddh@gmail.com
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   หาทางดับทุกข์ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1305
  • สมัคร: 24/10/2007

ตอบ: 24/02/2011 - 10:11

:09:

อนุโมทนาสาธุกับเจตนาอันเป็นกุศลด้วยนะคะ

บริจาคที่ไหน อย่างไร ขึ้นอยู่กับว่าอยากให้ร่างกายที่จิตนี้ไม่ได้อาศัยแล้ว ไปทำประโยชน์อะไรหลังการตาย :06:

หากต้องการเป็นอาจารย์ใหญ่ให้นักศึกษาแพทย์ นักศึกษาทันตแพทย์ นักศึกษาพยาบาลได้เรียนรู้เรื่องของมนุษย์ ด้วยการผ่าศพ และการจัดทำเป็นโครงกระดูกไว้ศึกษาวิชากายวิภาคศาสตร์ อันนี้ติดต่อได้ตามรร.แพทย์ทุกแห่งค่ะ

หากต้องการให้อวัยวะของเรา ได้เป็นประโยฃน์กับผู้ที่ต้องการใช้งาน ตั้งแต่แก้วตา ตับ ไต หัวใจ และปอด (หากเราเป็นผู้มีสุขภาพแข็งแรงดี ไม่มีโรคติดต่อ เช่น ไวรัสตับอักเสบ เป็นต้น) อันนี้สามารถบริจาคได้ที่สภากาชาดไทย ซึ่งจะมีเครือข่ายทั่วประเทศ ในการใช้อวัยวะให้เกิดประโยชน์

หากใช้ชีวิตส่วนใหญ่ในต่างประเทศ หาทางดับทุกข์แนะนำให้ติดต่อตามรร.แพทย์(เป็นอาจารย์ใหญ่) สภากาชาดสากล หรือศูนย์ปลูกถ่ายอวัยวะ ตาม center ใหญ่ๆ(ถ้าต้องการบริจาคอวัยวะ)ในประเทศที่อาศัยอยู่ เพราะต้องมีขบวนการในการเก็บรักษาร่างกายหรืออวัยวะอย่างรวดเร็วและถูกวิธี หลังจากลมดับ สมัยนี้เป็นยุคที่ติดต่อถึงกันได้ไม่ยาก ลองดูนะคะ :33:

อนุโมทนาสาธูอีกครั้งค่ะ :09:
วิบากกรรมนำมาเกิด แต่ให้โอกาสได้พบพระพุทธศาสนา ได้พบครูบาอาจารย์ ที่เมตตาไม่มีประมาณ _/l\_

ขอโอกาสในชาตินี้ ปฏิบัติบูชาท่านทั้งหลาย ได้ผลเท่าไหร่ก็เท่าตามเหตุ เป้าหมายคือไม่ต้องมาเกิดใหม่

ชาตินี้ไม่ได้ ก็ทำต่อไปเรื่อยๆ.....

...เนตํ มม เนโสหมสฺมิ นเมโส อตฺตา...
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศิริรัชฎา ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 545
  • สมัคร: 18/07/2007

ตอบ: 24/02/2011 - 10:24

ดาวน์โหลดแบบฟอร์มใบสมัครได้ที่เวบไซท์ของสภากาชาดไทยค่ะ ย่าจิ๋วขออวดหน่อยนะคะ ย่าจิ๋วบริจาคเรียบร้อยแล้วค่ะ ให้คณะกายวิภาคศาสตร์ ม.ขอนแก่น และทำเรื่องเป็นผู้แจ้งความจำนงบริจาคอวัยวะให้สภากาชาดด้วย ซึ่งไม่ทำให้ขัดขวางกันแต่อย่างใด เพราะจะอยู่ในการพิจารณาของแพทย์ผู้รักษา การรับร่างกายไปเป็นอาจารย์ใหญ่ ต้องครบทุกส่วน หากนำอวัยวะไปเพื่อช่วยเหลือผู้ป่วยท่านอื่นแล้ว ร่างกายก็จะอยู่ในความรับผิดชอบของสภากาชาดไทย ไม่สามรถเป็นอาจารย์ใหญ่ได้ ซึ่งก็ไม่เป็นไร เพราะถึงอย่างไรก็เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น ขออนุโมทนาสาธุกับเจตนารมณ์ของคุณนะคะ แค่คิด ก็เกิดกุศลแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าย่าจิ๋วอุปาทานหรือเปล่า ตั้งแต่ทำเรื่องบริจาคมา ไม่ค่อยเจ็บป่วยเลยค่ะ เพื่อนๆยังทึ่งในความแข็งแรงที่แตกต่างจากคนอื่นๆในกลุ่มมากๆ :115:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย ศิริรัชฎา: 24/02/2011 - 10:29

0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • ตอบ: 4070
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 24/02/2011 - 10:45

นมัสการท่านหนูครับ :06: :09:

เจริญพรโยมพี่หมอ โยมป้าจิ๋ว และขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ :06:

http://www.ifishould...search-c56.html
http://www.independe...ch-1623676.html
http://www.facingber...calScience.html
http://www.ehow.com/...dy-science.html
http://www.foxnews.com/story/0,2933,281793,00.html
http://en.wikipedia....i/Body_donation
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 12172
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 24/02/2011 - 11:18

อนุโมทนาครับ :-)
“..ไอ้คนเรานี้มันก็แปลก ชอบเอาลมปากเผากัน
เอาไฟกิเลส โมหะ โทสะ ราคะ เผากัน
เผาตนเอง เผากาย เผาใจตนเองยังไม่พอ
ชอบเผื่อแผ่ไปเผาชาวบ้าน ชาวช่องเขาด้วย
เผาจิตเผากายของเขา มันสนุกหรืออย่างไร
วิสัยชาวโลก ชอบนินทา-สรรเสริญ
... ไฟร้อน ไฟเย็น ก็เผาได้เผาดี................ ”

หลวงปู่บุดดา ถาวโร
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   ม่านหมอก ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 996
  • สมัคร: 23/09/2006

ตอบ: 24/02/2011 - 11:42

อนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ :09:
สอบถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ
ถ้าบริจาคให้สภากาชาดไทย แล้วเกิดอวัยวะของเราใช้งานไม่ได้อย่างเช่นเสื่อมสภาพ
สมมุติว่าแก่ตาย แล้วทางสภากาชาดเค้าจะเอาร่างกายไปไหนคะ ไม่ให้เป็นอาจารย์ใหญ่
หรอกเหรอคะ
การติดต่อบริจาคร่างกายกับสภากาชาดไทยนี่ ใช่ที่เดียวกับทีเราบริจาคโลหิตรึป่าวค่ะ
ว่าจะสอบถามตอนบริจาคโลหิต ก็ไม่เคยได้ถามสักที
[b]เวลาที่ผ่านไป พาใจกายเปลี่ยนแปลง
ไม่มีอะไรเที่ยงแท้ ไม่มีแม้แต่จะจีรัง[/b]
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   จุ๋มโดฮา ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 25/02/2011 - 21:57

นมัสการหลวงพี่roentgen และหลวงพี่พุทธฏีกาคะ :09: สวัสดีคุณหาทางดับทุกข์ คุณย่าจิ๋ว คุณกอบ คุณม่านหมอกคะ
ขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำคะ :12: เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเยอะ คะตั้งใจไว้ว่าต้องการสละร่างกายทุกส่วน ให้คนอื่นๆที่ยังมีชีวิตอยู่ใด้ใช้ประโยชน์ต่อไป
ช่วงนี้ก็มีข่าวของการเปลี่ยนแปลงของโลกในทางที่แย่ลง ก็เลยปลงและเตรียมตัวเตรียมใจตายไว้ก่อนตายจริง รู้สึกดีคะเพราะอย่างน้อยๆกิเลสที่ที่เกาะและยึดติดสังขารเริ่มตกใจร้อนๆหนาวขึ้นมาบ้างคะ ฮ่าฮ่า :10:ในเว๊บ http://www.independe...ch-1623676.html ที่หลวงพี่พุทธฎีกาแนะนำมา กำลังพยายามอ่านและศึกษาอยู่คะ เห็นศพนอนที่โชว์อยู่รู้สึกดีใจอย่างบอกไม่ถูกคะ ดีใจเหมือนเห็นศพตัวเองนอนอยู่แบบนั้น สงกะสัยว่าจิตที่ดีๆรับรู้ว่า หมดลมเมื่อไหร่ฉันทิ้งสังขารนี้ใด้อย่างไม่อาลัยอาวรณ์ประมาณนั้น อิอิ
ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆคำแนะนำอีกครั้งคะ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ :09: :38:
jami.uk
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   หาทางดับทุกข์ ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 26/02/2011 - 01:21

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

:09: :09: :09:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย หาทางดับทุกข์: 26/02/2011 - 01:22

วิบากกรรมนำมาเกิด แต่ให้โอกาสได้พบพระพุทธศาสนา ได้พบครูบาอาจารย์ ที่เมตตาไม่มีประมาณ _/l\_

ขอโอกาสในชาตินี้ ปฏิบัติบูชาท่านทั้งหลาย ได้ผลเท่าไหร่ก็เท่าตามเหตุ เป้าหมายคือไม่ต้องมาเกิดใหม่

ชาตินี้ไม่ได้ ก็ทำต่อไปเรื่อยๆ.....

...เนตํ มม เนโสหมสฺมิ นเมโส อตฺตา...
2

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   หาทางดับทุกข์ ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 26/02/2011 - 01:28

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

อาจารย์ใหญ่บางท่าน ก็เมตตาไปสอนกายวิภาคศาสตร์นอกรร.แพทย์ แต่ต้องได้รับความเห็นชอบจากผู้เกี่ยวข้องและญาติพี่น้องก่อนด้วยค่ะ

อนุโมทนาสาธู :09:

0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปล่อยรู้ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1950
  • สมัคร: 24/02/2008

ตอบ: 26/02/2011 - 04:58

เริ่มมาจากไม่มีอะไรเลย สุดท้ายกลับไปสู่ความไม่มีอะไรเช่นเดิม...

ความยึดถือว่าร่างกายนี้เป็นตัวเรา เป็นตัวตนของเรา
ก็เป็นสักแค่เพียงอารมณ์ความรู้สึกเท่านั้นเอง
เป็นเพียงความเข้าใจเอาเอง...

ความรู้สึกว่าร่างกายนี้เป็นตัวเป็นตน เป็นตัวเราของเรา
เป็นความรู้สึกที่นำไปสู่ความทุกข์ไม่รู้จักจบ
เป็นความรู้สึกที่เป็นเหตุเป็นปัจจัยให้เกิดความเสียดาย เกิดความกลัว เกิดความหวงกั้น ฯลฯ

ความทุกข์ ความโศกใดๆทั้งหลาย
ล้วนมีสาเหตุมาจากการหลงเข้าใจว่า ร่างกายนี้เป็นตัวตนเรา เป็นตัวตนของเรา
การแสวงหาต่างๆก็เพื่อให้ได้มาซึ่งการประคบประหงมร่างกายนี้...

การสลัดคืนซึ่งความกำหนัดยินดีในร่างกายนี้
นับว่าเป็นความดำริอันประเสริฐยิ่ง ครับ

ความกังวล...เป็นกิเลสนิวรณ์อย่างหนึ่ง
ซึ่งควรสลัดทิ้งคืนไปพร้อมกับร่างกายนี้ด้วย...
1

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   จุ๋มโดฮา ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 26/02/2011 - 17:18

สวัสดีคะ :09: คุณหาทางดับทุกข์และคุณปล่อยรู้ ขอบคุณสำครับธรรมะดีๆที่มอบให้คะ อ่านแล้วโดนจิตทั้งสองโพส์คะ ใช่คะต้องเพียรพยามปฎิบัติต่อไปอย่างต่อเนื่อง
ถึงวันสิ้นสุดวันใหนก็วันนั้น ไม่รีบไม่เร่งคะเพราะถ้าอยากให้ใด้ดีเกินไป ก็ทำให้ทุกข์เพราะอยาก จุ๋มปฎิบัติแบบสบายๆไม่ดึงไม่หย่อนจนเกินไปคะ
(อาจารย์ใหญ่บางท่าน ก็เมตตาไปสอนกายวิภาคศาสตร์นอกรร.แพทย์ แต่ต้องได้รับความเห็นชอบจากผู้เกี่ยวข้องและญาติพี่น้องก่อนด้วยค่ะ)ใช่คะคุณหาทางดับทุกข์ คุยกะสามีและคนในครอบครัวแล้ว ทุกคนเข้าใจรับรู้สิ่งที่จะทำ เมื่อวานเลยมานั่งดูจิตว่าต้องการสละร่างกายนี้ให้เป็นประโยชน์แก่ใคร ก็ใด้คำตอบให้ตัวเองว่าควรสละให้นักศึกษาแพทย์ เพราะแพทย์เหล่านั้นจะใด้ใช้ประโยชน์จากร่างกายที่เราสละแล้วเพื่อการศึกษา และนำความรู้ความเชี่ยวชาญนั้นไปช่วยเหลือคนอื่นๆต่อไป กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าเราประสงค์จะบริจาคร่างกายให้กะโรงพยาบาลในไทยและอังกฤษด้วย ในกรณีที่ถ้าเกิดตายขึ้นมาภายในสองประเทศนี้ ถ้าตายในเมืองไทยกะให้โรงพยาบาลที่ไทยรับศพไปเพื่อความสะดวกของเจ้าหน้าที่เอง หรือถ้าเกิดตายในอังกฤษก็ให้โรงพยาบาลในอังกฤษรับไปจะใด้ไม่ต้องส่งศพให้ยุ่งยาก อันนนี้ยังไม่แน่ใจว่าทางโรงพยาบาลที่รับบริจาคจะยอมรับและมีกรณีแบบนี้มั้ย คงต้องหาข้อมูลและสอบถามกันต่อไปคะ
ขอบคุณคะสำหรับคำแนะนำและธรรมะดีๆที่มอบให้ในวันพระวันนี้ ทั้งสองท่านคะ ขอให้มีความสุขความเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ :38: :114:
jami.uk
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   ลานดายา ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 393
  • สมัคร: 12/05/2006

ตอบ: 02/03/2011 - 15:17

บริจาคไว้ 2 ที่เลยดีไหมค่ะ
สิ้นลมที่ไหนก็ให้ที่นั่น เพราะอวัยวะที่เราบริจาค เค้าต้องใช้ให้เร็วที่สุดอยู่แล้วค่ะ ...ทำเผื่อไว้...
ถ้าเป็นไปได้ก็บอกคนใกล้ชิดไว้ด้วย เพราะถ้าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นคนใกล้ชิดจะได้แจ้ง รพ. ที่เราบริจาคไว้ได้ทันที
1

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   จุ๋มโดฮา ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 02/03/2011 - 23:20

สวัสดีคะ :114: คุณลานดายา คิดเช่นนั้นเหมือนกันคะ ว่าครรบริจาคไว้สองที่เลย อย่างที่คุณลานยาดาบอก สิ้นลมที่ใหนก็ให้ที่นั้นรับไปใช้ประโยชน์ใด้เลย
ขอบคุณนะคะ :38:
jami.uk
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   sayfa ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 128
  • สมัคร: 16/04/2009

ตอบ: 04/03/2011 - 20:14

สาธุครับผม
1

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   gmail51_wan ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 369
  • สมัคร: 03/06/2009

ตอบ: 04/03/2011 - 21:29

:09: สาธุ อนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ และทุก ๆคำตอบค่ะ
1

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายฏีกาน้อย ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • ตอบ: 4070
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 06/03/2011 - 22:14

เจริญพรครับเห็นเข้าไปเยี่ยมที่โปรไฟล์พุทธฏีกามา เลยแวะมาตอบคำถามที่ไม่ได้ถามให้ :10:

ถ้าได้ใบหรือแบบฟอร์มที่กรอกบริจาคอวัยวะเรียบร้อย ก็อัดใส่กรอบติดผนังหรือตั้งโต๊ะไว้ จะได้เป็นอนุสติระลึกถึง ความตายบ่อย ๆ ไม่เมาไม่ประมาทชีวิต ทุกครั้งที่เห็นก็ระึลึกได้ว่ากายนี้ไม่ใช่ของ ๆ เราไม่นานจักเหมือนท่อนไม้ท่อนฟืน ปกติหาประโยชน์ไม่ได้ ตอนพอเราไม่อยู่กายนี้จักได้ทำประโยชน์ต่อไป การเจริญสติปัฏฐาน คือการระลึกรู้ กายและใจ ตามความเป็นจริงถอนวิปลาส ความเห็นผิด ความจำผิด ความคิดผิด ว่ากายใจนี้เที่ยง กายใจนี้เป็นสุข กายใจนี้สวยงาม กายใจนี้เป็นเราของเรา การมีสติระลึกที่กาย ไม่ว่าจะยืน เดิน นั่ง นอน ในอริยบถไหนก็ให้รู้ ท่อนไม้ท่อนฟืนนี้มันนั่ง ก็รู้ชัดว่านั่งไม่มีใครนั่งนะครับ เป็นแค่กองธาตุมันนั่ง กองธาตุมันยืนก็รู้ชัดว่ายืน รู้ชัดว่าเดิน รู้ชัดว่านอน อันนี้เรียกรู้กายในกาย หมวดอริยาบถใหญ่ :06:

อริยบถย่อยก็ทำได้ตลอดทั้งวันเหมือนกัน จะขยับหันหมุน มือ เท้า ส่วนไหนที่สติตัวรู้ไปรู้ชัดเข้า ก็ให้รู้ชัดว่าจับ ขยับ กิน ดื่ม ทำ พูด นิ่ง เหลียวซ้ายแลขวา พลิกมือ ก้าวหน้าถอยหลังก็รู้ชัด ไม่ต้องเพ่งบังคับ รู้สบาย ๆ ค่อย ๆ สะสมรู้แล้วก็ปล่อยเอาใหม่ หมวดย่อยมือขวากุมเม้าท์รู้ กระพริบตารู้ ได้เยอะแยะมากมายแต่ไม่ใช่ใครเลย เป็นไอ้ร่างที่เราเตรียมบริจาคนั่นและ ระลึกเห็นหมวดใหญ่ กำลังนั่งอ่าน ไม่มีใครนั่งอ่านเป็นสักว่ากองธาตุ นั่งเห็นกายในกายแบบนี้

เวลาที่ตามรู้กาย ไม่ว่ากำหนดรู้ลมหายใจเข้าออกยาวหรือสั้น เจริญสติสัมปชัญญะ คอยรู้กายหมวดใหญ่ หมวดย่อย จิตไม่ค่อยได้คิดไม่ค่อยได้รู้ สติจับอยู่ที่ฐานกายทำให้จิตสงบไม่ฟุ้งเหมือนการตามรู้ ดูจิต มันยากสักหน่อยสำหรับคนเห็นจิตคิดใหม่ ๆ แล้วสมาธิไม่พอก็จะเข้าไปทำทีเหมือนตามรู้ตามดู แต่ไม่มีสติตัวระลึก ตัวสัมปชัญญะตัวรู้ กำกับ ก็จะลงเป็นเนื้อเดียวกับจิตที่คิดทันที ถ้าเกรง ๆ ปวดหัวปวดคิ้วปวดตาแปลว่าประครองไว้ยินดีด้วยได้ทำผิด ได้บังคับตามดูจิตจนเกินไปแล้ว ที่ว่ายินดีด้วยเพราะไม่ทำผิดก็จะไม่เจอที่ถูกนั่นเองครับ

เบื้องต้นเอาแค่นี้ก่อน ที่นี้ทำ ๆ ไปเห็นอะไรเกิดขึ้นก็ช่างมันดีกว่าไปตามรู้ตามคิดจมคิด หลงอาการนั้น ๆ อยู่แล้วคิดว่าดูิจิตอยู่ ถ้ามันจะสงสัยก็รู้ว่าอ๋อ จิตสงสัยนะ เห็นปัจจุบันนั้น ๆ เดี๋ยวนั้น ถ้าจบตรงนั้นยังตามรู้ตามสงสัยก็ไม่ได้ปฏิบัติกันแล้วที่นี้ กายก็ลืมดูจิตก็ลืมมีสติสัมปชัญญะไปรู้ เสียหายหมดก็ไม่เป็นไรครับเริ่มใหม่ ดูตามจริงไปสบาย ๆ เจริญพรครับ :06:
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
1

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   จุ๋มโดฮา ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 07/03/2011 - 21:29

นมัสการคะ :09:หลวงพี่ พุทธฎีกา ขอบคุณคะสำหรับความเมตตาที่สอนธรรมให้คะ :12: :09: ใช่คะการฝึกปฎิบัติใหม่ๆถ้าขาดผู้รู้หรือครูแล้ว หลงทำผิดทำถูกอย่างนี้แหละคะ แฮะแฮะ ถึงให้อ่านหนังสือก็ยัง เข้าใจสู้ครูสอนไม่ใด้เลยคะ หากมีปัญหาปฎิบัติธรรมแล้วไปไม่ถูกขออนุญาติถามหลวงพี่นะคะ ไม่กล้าขอเป็นศิษย์หรอกคะ เพราะเกรงว่าอาจต้องทำให้ครูขายหน้าหรือเสียชื่อ ถ้าลูกศิษย์ไม่ใด้เรื่อง แฮะแฮะ :10: ขอบคุณคะ :38: :09:

แสดงข้อความที่โพสต์พุทธฏีกา [ 06/03/2011 - 15:14 ]

เจริญพรครับเห็นเข้าไปเยี่ยมที่โปรไฟล์พุทธฏีกามา เลยแวะมาตอบคำถามที่ไม่ได้ถามให้ :10:

ถ้าได้ใบหรือแบบฟอร์มที่กรอกบริจาคอวัยวะเรียบร้อย ก็อัดใส่กรอบติดผนังหรือตั้งโต๊ะไว้ จะได้เป็นอนุสติระลึกถึง ความตายบ่อย ๆ ไม่เมาไม่ประมาทชีวิต ทุกครั้งที่เห็นก็ระึลึกได้ว่ากายนี้ไม่ใช่ของ ๆ เราไม่นานจักเหมือนท่อนไม้ท่อนฟืน ปกติหาประโยชน์ไม่ได้ ตอนพอเราไม่อยู่กายนี้จักได้ทำประโยชน์ต่อไป การเจริญสติปัฏฐาน คือการระลึกรู้ กายและใจ ตามความเป็นจริงถอนวิปลาส ความเห็นผิด ความจำผิด ความคิดผิด ว่ากายใจนี้เที่ยง กายใจนี้เป็นสุข กายใจนี้สวยงาม กายใจนี้เป็นเราของเรา การมีสติระลึกที่กาย ไม่ว่าจะยืน เดิน นั่ง นอน ในอริยบถไหนก็ให้รู้ ท่อนไม้ท่อนฟืนนี้มันนั่ง ก็รู้ชัดว่านั่งไม่มีใครนั่งนะครับ เป็นแค่กองธาตุมันนั่ง กองธาตุมันยืนก็รู้ชัดว่ายืน รู้ชัดว่าเดิน รู้ชัดว่านอน อันนี้เรียกรู้กายในกาย หมวดอริยาบถใหญ่ :06:

อริยบถย่อยก็ทำได้ตลอดทั้งวันเหมือนกัน จะขยับหันหมุน มือ เท้า ส่วนไหนที่สติตัวรู้ไปรู้ชัดเข้า ก็ให้รู้ชัดว่าจับ ขยับ กิน ดื่ม ทำ พูด นิ่ง เหลียวซ้ายแลขวา พลิกมือ ก้าวหน้าถอยหลังก็รู้ชัด ไม่ต้องเพ่งบังคับ รู้สบาย ๆ ค่อย ๆ สะสมรู้แล้วก็ปล่อยเอาใหม่ หมวดย่อยมือขวากุมเม้าท์รู้ กระพริบตารู้ ได้เยอะแยะมากมายแต่ไม่ใช่ใครเลย เป็นไอ้ร่างที่เราเตรียมบริจาคนั่นและ ระลึกเห็นหมวดใหญ่ กำลังนั่งอ่าน ไม่มีใครนั่งอ่านเป็นสักว่ากองธาตุ นั่งเห็นกายในกายแบบนี้

เวลาที่ตามรู้กาย ไม่ว่ากำหนดรู้ลมหายใจเข้าออกยาวหรือสั้น เจริญสติสัมปชัญญะ คอยรู้กายหมวดใหญ่ หมวดย่อย จิตไม่ค่อยได้คิดไม่ค่อยได้รู้ สติจับอยู่ที่ฐานกายทำให้จิตสงบไม่ฟุ้งเหมือนการตามรู้ ดูจิต มันยากสักหน่อยสำหรับคนเห็นจิตคิดใหม่ ๆ แล้วสมาธิไม่พอก็จะเข้าไปทำทีเหมือนตามรู้ตามดู แต่ไม่มีสติตัวระลึก ตัวสัมปชัญญะตัวรู้ กำกับ ก็จะลงเป็นเนื้อเดียวกับจิตที่คิดทันที ถ้าเกรง ๆ ปวดหัวปวดคิ้วปวดตาแปลว่าประครองไว้ยินดีด้วยได้ทำผิด ได้บังคับตามดูจิตจนเกินไปแล้ว ที่ว่ายินดีด้วยเพราะไม่ทำผิดก็จะไม่เจอที่ถูกนั่นเองครับ

เบื้องต้นเอาแค่นี้ก่อน ที่นี้ทำ ๆ ไปเห็นอะไรเกิดขึ้นก็ช่างมันดีกว่าไปตามรู้ตามคิดจมคิด หลงอาการนั้น ๆ อยู่แล้วคิดว่าดูิจิตอยู่ ถ้ามันจะสงสัยก็รู้ว่าอ๋อ จิตสงสัยนะ เห็นปัจจุบันนั้น ๆ เดี๋ยวนั้น ถ้าจบตรงนั้นยังตามรู้ตามสงสัยก็ไม่ได้ปฏิบัติกันแล้วที่นี้ กายก็ลืมดูจิตก็ลืมมีสติสัมปชัญญะไปรู้ เสียหายหมดก็ไม่เป็นไรครับเริ่มใหม่ ดูตามจริงไปสบาย ๆ เจริญพรครับ :06:

jami.uk
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ