ลานธรรมเสวนา: เกิดอะไรขึนกับเว็บ www.jozho.net ครับ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

เกิดอะไรขึนกับเว็บ www.jozho.net ครับ เข้าไม่ได้ตั้งแต่เช้าเลย

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   washiravit ไอคอน

• ตอบ 200+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 224
  • สมัคร: 21/05/2009

ตอบ: 04/12/2010 - 10:33

เกิดอะไรขึนกับเว็บ www.jozho.net ครับ
เข้าไปแล้วก็ปรากฏคำว่า

ไม่พบเซิร์ฟเวอร์

Firefox ไม่พบเซิร์ฟเวอร์ที่ www.jozho.net

* ตรวจสอบว่าคุณพิมพ์ที่อยู่เว็บถูกต้องหรือไม่ อาทิเช่น
ww.example.com แทนที่จะเป็น
www.example.com

* ถ้าคุณยังไม่สามารถโหลดหน้าเว็บใด ๆ ได้เลย
โปรดตรวจสอบการเชื่อมต่อเครือข่ายของคอมพิวเตอร์ของคุณ

* ถ้าคอมพิวเตอร์หรือเครือข่ายของคุณถูกปกป้องไว้ด้วย firewall หรือพร็อกซี่ ตรวจสอบให้แน่ใจว่า
Firefox ได้รับอนุญาตให้เข้าถึงเว็บได้

อดฟังเสียงอ่านเลยครับ ปรกติชอบฟังผ่านเว็บ
มุ่งมั่นจะเป็นหมอดูไพ่ทาโรต์ที่มีธรรมะของพระพุทธเจ้าอยู่เต็มหัวใจ
0

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้องบู ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2711
  • สมัคร: 25/03/2008

ตอบ: 04/12/2010 - 12:37

ก็เข้าได้นิครับ :02:
"สิ่งทั้งหลายมีแต่ธรรม มีแต่อนัตตา ขนาดนิพพานยังอนัตตาเลย อัตตาไม่มี เข้าใจอะไรกันผิดหรือเปล่า"
"ทิฐิต่าง ๆ มีได้เพราะมีผัสสะเป็นปัจจัย"
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2237
  • สมัคร: 15/03/2005

ตอบ: 04/12/2010 - 20:30

แหม. เจอแฟนพันธ์แท้ซะแระ.. น่าให้บัตรวีไอพี สมาชิกพิเศษ แยกน้ำ
วันนี้ไปธุระมาทั้งวันพึ่งกลับมานี่แหละครับ
เช้าไปร้องเพลงเปิดนิตยสารบัวลอย .. แหมเราก็นักร้องพอมีชื่อกะเขาบ้าง
ดันจับไปอยู่แต่เช้า อยู่ร่วมกับพวกวงเด็กๆ โนเนม ซะงั้น ร้องให้เจ้าที่เจ้าทางฟัง คนยังไม่มากันเลย
ตอนบ่ายๆ ไปถวายชุดบวชล๊อตใหญ่ ที่วัดปทุม พึ่งกลับมาสลบไปรอบ ตื่นมาอาบน้ำ
แล้วก็มาเห็นกระทู้นี้อะคับ...

ผมเองก็เข้าไม่ได้เหมือนกัน แต่ไฉน น้องบู บอกว่าเข้าได้หว่า.. งง

มันก็ไม่รู้เวรกรรมอะไรของผมเหมือนกัน

จากสถิติจะมีหน้าใหม่ๆ เข้ามาเวปผมทุกวัน จากการค้นหา
เพราะฟังเสียงอ่านที่ผมทำ แล้วมีกระจายไปหลายเวบ มีซีดีแจกไปทั่ว ทั้งฟังในวิทยุ

ก็จะมาค้น กูเกิ้ล แล้วพอกดมาเจอว่าเวบเข้าไม่ได้ เขาก็น้อยจะกลับมาอีก
เวบสำเร็จรูปมีปัญหาบ่อยครับ เวบผมเดี้ยงบ่อยมาก บางทีบทความไม่แสดงเอาดื้อๆ
คนเข้ามาไม่เห็นอะไรเลยก็มี

แล้วเขามีระบบการทำงานที่เหมือนราชการครับ เสาร์อาทิตย์หยุด
เวบจะมีปัญหายังไงก็ช่าง ต้องรอวันทำงาน ถึงจะแจ้งปัญหาและแก้ไขกันได้
ผมหละ งง.. เพราะในโลกออนไลน์มันไม่น่ามีคำว่าหยุด

หยุดไปสองวัน อาจสร้างความเสียหายให้คน และสมาชิกใหม่ได้เยอะมากทีเดียว
หลายคนเป็นสมาชิกเก่า เห็นเวบเข้าไม่ได้ ก็หายไปเลยไม่กลับมาก็มี

ผมลองเข้าเวบหลัก ก็เข้าไม่ได้ครับ น่าจะล่มทั้งระบบ แล้วติดวันหยุดยาว
ก็ต้องทำใจไป

วันนี้ไปร้องเพลงเปิดตัวนิตยสารบัวลอย เอาซีดีไปแจกเพียบ
แล้วก็ไปถวายชุดบวชปิดโครงการท้ายปี ถวายเป็นพระราชกุศลด้วย
ได้ชุดบวชรอบนี้เกือบสิบชุด พร้อมบริวารมากมาย

คาดว่าวันนี้พรุ่งนี้ ก็จะมีคนมาหาเวบผมอีก แต่ก็คงหาไม่เจอ
เหมือนโดนสกัดดาวรุ่งแฮะ ประจำหละ

บ่นทิ้งท้ายอีกนิด เวลาไปออกงาน ใครเจอตัวจริง ทำไมชอบพูดกันจัง

ไหนเขาบอกว่า โจโฉ อายุ 60 แล้วไง แก่แล้วไง
วันนี้ก็เจออีก ไหนใครบอกไม่หล่อไง.. 555
ทำไมเขาช่างจินตนาการ ไปร่ำลืออะไรกันได้นักหนาอะเนี่ย

ขอบคุณ จขกท มากนะครับ ที่ติดตามผลงาน และถามไถ่กัน
แหม.. แบบนี้ซิรักกันจริง น่าพาไปเลี้ยงข้าวสักมื้อ 555

ว่างๆ อย่าลืมไปลงชื่อที่อยู่นะครับ จะส่งซีดีไปให้
ตอนนี้แจกเพิ่มอีก 2-3 แผ่น แต่ไม่ได้ลงรายละเอียดไว้ที่ในเวบ
เพราะหากไปลงไว้ ก็จะมีคนมาเลือกขอรับ อะไรวุ่นวายอีก
แอบแจกเงียบๆ แล้วบอกว่าแจกแค่ห้าแผ่นดีก่า หุๆ
www.jozho.net เสียงอ่านหนังสือสำหรับคนรุ่นใหม่
โหลดธรรมฟรี แจกCDธรรมะฟรี ส่งฟรีทั่วโลก
(เช่น หลวงตาวัดป่าบ้านตาด รวมคำสอนหลวงพ่อปราโมทย์ งานเขียนคุณดังตฤณ)
3

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ร่วมธรรม ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 458
  • สมัคร: 14/02/2006

ตอบ: 04/12/2010 - 20:35

ผมเข้าได้นะครับ

:06:
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   บูมบูม ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 2681
  • สมัคร: 29/02/2004

ตอบ: 04/12/2010 - 20:54

ขณะนี้ประมาณ21นาฬิกา ก็ยังเข้าได้นะครับ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   washiravit ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 04/12/2010 - 21:30

ขณะนี้เวลา 21.41 นาิฬิกาครับ ก็ยังเข้าไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับเรื่อง CD และ DVD ผมเคยขอคุณโจโฉไปประมาณต้นปี 52 เเล้วครับ
คิดเสียว่าให้คนอื่นได้ จะได้ประหยัดงบประมาณครับ อีกอย่างฟังออนไลน์ก็สะดวกดีเสียด้วย
ถ้าเดาไม่ผิด เว็บของคุณโจโฉนั้นใช้บริการของIgetweb ซึ่งเเม้เเต่เว็บหลักของ Igetweb ก็ยังเข้าไม่ได้
คงต้องรอวันอังคารเเล้วมั้งครับ วันจันทร์หยุดเสียด้วย น่าเสียดายเเทนคนที่เข้าไปฟังบ่อยๆจริงๆครับ

แปลกจังเลยครับ ทำไมท่านอื่นๆข้าได้ กระผมเข้าไม่ได้ ลองเปลี่ยนบราวเซอร์เเล้วก็ยังเข้าไม่ได้
สงสัยคงเ็ป็น Cacha ที่ค้างเาไว้ของบราวเซอร์น่ๆเลยครับ ถ้าอย่างไรต้องดุหลายๆเสียงว่าเข้าได้ไหม

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย washiravit: 04/12/2010 - 21:33

มุ่งมั่นจะเป็นหมอดูไพ่ทาโรต์ที่มีธรรมะของพระพุทธเจ้าอยู่เต็มหัวใจ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   มดงาน ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 87
  • สมัคร: 30/03/2009

ตอบ: 04/12/2010 - 21:39

เข้าได้เป็นปกติค่ะ
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   เภตรา ไอคอน

• ตอบ 9000+
  • ตอบ: 9786
  • สมัคร: 02/04/2009

ตอบ: 04/12/2010 - 22:05

22.10 น.

เข้าได้ปกติ ทั้งทาง IE, Firefox และ Google chrome เลยค่ะ

ลองลิงก์ค่ะ

http://www.jozho.net/index.php?mo=24

ปล. ออกไปทดสอบเข้าตามลิงก์ ก็เข้าได้นะคะ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย เภตรา: 04/12/2010 - 22:08

เรือ...ที่นายช่างต่อดีแล้วอย่างเข้มแข็ง เมื่อถูกคลื่นกระทบ ไม่เสียหายฉันใด
จิตของบุคคลใดเมื่อฝึกฝนให้ดีแล้ว คลื่นของกิเลสกระทบเข้า ย่อมไม่หวั่นไหว ก็ฉันนั้น

(หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ)
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   กรรมกำหนด ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 134
  • สมัคร: 14/12/2005

ตอบ: 04/12/2010 - 22:17

แปลกนะผมเข้าไม่ได้ครับ

ลองคลิกที่ลิ้งของคุณเภตราแล้วนะ ไม่ได้ครับ

หรือว่าเป็นที่เครืองของแต่ละบุคคล
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศศิเขมณัฐ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 114
  • สมัคร: 19/06/2009

ตอบ: 05/12/2010 - 00:04

เข้าไม่ได้เหมือนกัน ตั้งแต่บ่าย จนเวลานี้ เที่ยงคืน สิบสี่นาที วันที่ห้าธันวาค่ะ
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปภาสร ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 444
  • สมัคร: 29/08/2007

ตอบ: 05/12/2010 - 02:03

เข้าได้นะคะ จากlinkของคุณเภตราค่ะ ตามเวลาที่เยอรมนี 20.14
กาย อยู่ เยอรมนี
ใจ อยู่ สยาม
เพื่อ ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • ตอบ: 6464
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 05/12/2010 - 04:02

จากlinkของคุณเภตรา เข้าได้ปกติค่ะ ตามเวลาที่ Ohio 16:19
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   washiravit ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 05/12/2010 - 07:37

แปดโมงเช้า เข้าได้แล้วครับ
แปลกจริงๆนะครับ บางคนเข้าได้ บางคนเข้าไม่ได้
เต่ตอนนี้คงเข้าได้ทุกคนเเล้วกระมังครับ
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   บูมบูม ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2681
  • สมัคร: 29/02/2004

ตอบ: 05/12/2010 - 07:51

เป็นที่ยี่ห้อเน็ทที่ใช้กระมังครับ
คืออาจเป็นไปได้ว่าบางครั้ง server บางตัว ก็จะติดต่อกับเน็ทบางยี่ห้อได้ลำบากกว่าอีกยี่ห้อหนึ่งหรือเปล่า
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 05/12/2010 - 10:45

ว้าวววววววววววววววววววววววว...

ปลื้มๆๆๆ.. แหม คิดว่าเวบเล็กๆ จะไม่มีคนสนใจซะอีก

ขอบคุณนะครับที่มาช่วยกันทดสอบ
เวบนี้เขาเป็นบ่อยมากอะคับ เพราะว่าเขามีลูกค้าเยอะ แล้วเหมือนพัฒนาระบบไม่ทัน
ตั้งแต่ใช้บริการมา ผมต้องส่งเมล์ไปแจ้งถึงข้อผิดพลาดหลายครั้งมาก
แต่ก็ยังดีที่เขาก็บริการดี เพียงแต่ว่า เหมือนงานเขาเยอะมาก แล้วเจริญเติบโตไว
บุคคลากรคงไม่พอทำงาน

โดยเฉพาะเจ้าของบริษัท ใจดีมาก และก็ช่วยเหลือทุกอย่าง
ตอนที่ผมถูกจับเรื่องลิขสิทธิ์ ก็ได้เขานี่แหละ ช่วยพูด ช่วยให้กำลังใจ และจัดการเรื่องต่างๆ ให้
แถมเป็นพยานคนเดียวที่อยู่ในเหตุการณ์ และได้รับรู้ว่าผมโดนอะไรบ้าง
และน่าสงสารแค่ไหน.. 555

ตอนนี้ผมเข้าได้แล้วครับ แต่ว่าเนื้อหาบางส่วนหายไป
ไฟล์รูปและอื่นๆ หากฝากไว้กับ igetweb จะไม่แสดงผลครับ
แล้วก็ไม่สามารถเข้าไปตอบ หรือแก้ไขเวบได้เลย
คนอื่นก็เช่นกัน ไม่สามารถเข้าไปตั้งกระทู้ ตอบกระทู้ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แจ้งผลนะครับ ผมจะได้เก็บไว้เป็นข้อมูล
อย่างน้อย ตอนนี้ ผมจะได้ไม่ประมาท
ต่อไปจะโพสต์ไฟล์อะไร เอาไปแปะเวบอื่ืนไว้ด้วยจะดีกว่า กันเหนียว

สำหรับเรื่องซีดี คือไม่ต้องคิดว่า เปลือง งบประมาณนะครับ
ที่ผมอยากให้ขอต้นฉบับใหม่ไป

ก้เพราะว่า มีการปรับปรุงต้นฉบับใหม่ตลอด ทั้งการแก้ไขไฟล์ การแก้ไข ID tag
ซีดีบางแผ่นและไฟล์ในเวบไซด์ ผมแปลงเป็น VBR ซึ่งจะเอาไปเปิดในเครื่องบางรุ่นไม่ได้
และพึ่งได้โปรแกรมตรวจสอบ MP3 มา ก็ปรากฎว่ามีหลายไฟล์ที่มันเสีย และอาจะเปิดเครื่องหลายรุ่นไม่ได้
แต่แน่นอนว่ามันเปิดในคอมฯได้ครับ

และการรวบรวมเป็นแผ่นสมบูรณ์ มันเหมาะสำหรับเผื่อไว้ไรท์แจกคนอื่นอะคับ
ที่อยากให้ได้ต้นฉบับไปก็เพราะจุดประสงค์นี้มากกว่า

ยิ่งสำหรับคนที่สนใจจริงๆ การได้ส่งของที่เราตั้งใจทำอย่างปราณีตและเหนื่อยยาก
ให้กับใครสักคน ทีเขาสนใจจริงๆ เอาไปใช้ประโยชน์จริงๆ
มันเป็นความสุขและรู้สึกคุ้มค่านะครับ

หลายๆ คนที่ผมเอาไปแจก ลึกๆ บางทีผมก็เสียดาย
ไปมาทุกงาน จะเจอคนแก่ๆ เดินเข้ามาถามแล้วก็ขอดื้อๆ เยอะมาก
ซึ่งหลายคนเราดูแล้ว มันมีพลังโลภะพุ่งออกมาแรงจนรู้สึกแน่นไปหมด
แล้วก็พอรู้ด้วยว่า พวกนี้ชอบของฟรี ขนาดวางไว้เฉยๆ เรานั่งคนเดียว
ยังมารุม ขอเอาดื้อๆ ไมได้ประกาศแจกซะหน่อยไรเงี้ย

คราวที่แล้วไปวัดป่าบ้านตาด เข็นไปจะเอาไปให้บู้ทที่เขามาเปิดโรงทาน
หันไปหยอดเงินทำบุญ หันกลับมา แร้งลง หยิบกันคนละอันสองอัน ทั้งที่เราวางไว้เฉยๆ ไม่ได้ประกาศแจก
ตกใจและแปลกใจมาก.. กับสภาพที่เห็นอะคับ

คือของมันทำมาด้วยความยากลำบากและใช้เวลาเยอะ ก็อยากให้ไปถึงคนที่ต้องการจริงๆ
และใช้ประโยชน์จริงๆ โดยเฉพาะคนที่สนใจธรรมะมากๆ ซึ่งคนเหล่านี้จะช่วยส่งต่อสิ่งดีๆ
ให้สืบทอดไปได้กว้างไกลยิ่งขึ้นอะคับ

อย่างมะวาน ป้าคนหนึ่ง บอกขอแผ่นใหม่ เครื่องทีบ้านเล่นไม่ได้ อยากได้แบบออดิโอ้มั้ง
จะไรท์แผ่นออดิโอ้ให้ทั้งหมด ก็คิดแล้วมันไม่คุ้ม ซื้อเครื่องให้แกเลยดีกว่า
ผมกะน้อง ก็เลยนั่งรถไปซื้อเครื่องเล่นให้ใหม่เลย เสียเวลาเดินทาง ไปเลือก เหนื่อยมาก
ทั้งที่พึ่งกลับมาจากไปร้องเพลงกับทำบุญ อดนอนด้วย

ซื้อมาเสร็จก็นั่งขำๆ ว่าแหม. พ่อพระเหลือเกิ้นนน..
คือหากเรารู้ว่าเขาเอาไปทำประโยชน์จริงๆ อะไรๆ มันก็คุ้มทั้งนั้น
จะลำบากแค่ไหน เราก็ทำให้ได้อะคับ (ถ้ามีเวลาพอด้วย)

ตอนแรกแนะนำป้าแกไปว่า ทำไมป้าไม่ซื้อเครื่องเล่นใหม่หละครับ ไม่แพงหรอก
เขาบอก เกษียณแล้ว อยากประหยัดเงิน ..

ผมหละ.. แหม สำหรับธรรมะแล้วอย่าประหยัดเร้ย เครื่องไม่ถึงพัน
เลยไปซื้อให้ซะเลย แต่พอจะส่งไปให้ แกโทรมาบอกอีกทีว่า
เครื่องของลุงเปิดได้ ฟังได้แล้ว ... ซะงั้น
เลยบอกไปว่าซื้อเครื่องใหม่ให้แล้ว. แต่แกก็ยืนยันไม่เอา ..

การจะทำบุญกับคนที่ต้องการเนี่ย มันก็ไม่ใช่ว่าทำง่ายๆ นะครับ
สรุปเลยเหนื่อยฟรี ไปซื้อมาฟรี เดี๋ยวคงเก็บไว้ถวายพระ หรือคนที่ต้องการต่อไป

สำหรับผมแล้ว หากได้ทำอะไรให้คนที่เขาต้องการ แล้วเป็นประโยชน์จริงๆ
เต็มที่อะคับ เรื่องซีดีก็เช่นกัน เต็มใจและดีใจมาก หากจะได้ส่งให้คนที่ต้องการจริงๆ
ไม่ใช่สักแต่ว่าขอไปเก็บไว้ทีบ้าน ซึ่งเป็นกันเยอะอะคับ ขอไป รับไปแล้วไม่ฟัง แต่ก็อยากได้

และที่สำคัญคืออยากให้ได้ต้นฉบับล่าสุด ที่มีการปรับปรุงดีแล้ว พร้อมแก่การเผยแพร่ต่อไป
ดังนั้น จึงไม่ต้องเกรงใจนะครับ สำหรับท่านที่รู้ตัวว่า
เป็นคนชอบศึกษา ชอบฟัง และอยากเผยแพร่ต่อ

การรับ.. ก็เป็นการให้ที่ดีอย่างหนึ่ง

ให้โอกาสคนอื่นได้ทำบุญ ได้ทำตามเจตนารมณ์ ได้เป็นผู้ให้
อย่าคิดแต่ว่า การรับ คือการไปเอามา หรือไปเพิ่มภาระให้ใคร

ยิ่งหากเราเป็นผู้มีคุณธรรมด้วยแล้ว การรับจากคนที่เขาเต็มใจให้
ถือว่าเป็นกุศลอีกอย่างหนึ่ง ด้วยใจที่คิดอย่างแยบคายว่า
หากเขาได้ให้เรา หากเรารับไว้ จะเกิดประโยชน์ และเป็นบุญแก่เขา
นี่คือที่มาของคำที่ว่า โปรดญาติโยม ที่พระท่านมารับบาตร รับของที่ถวาย เพื่อจะให้โยมได้บุญอะคับ
ไม่ใช่มาขอจากชาวบ้าน มาคอยแต่จะรับ เหมือนที่หลายคนที่คุณธรรมยังไม่ถึง เข้าใจกัน

และอีกอย่าง หากไม่ได้นำไปใช้ประโยชน์จริงๆ หากมีคนเอาของมาให้
บางครั้งผุ้ใหญ่ ก็ต้องรับไว้เป็นมารยาท และเป็นกำลังใจอะคับ
ทั้งให้คนให้ได้กำลังใจ ทั้งให้คนให้ได้บุญ เพราะได้เป็นฝ่ายให้ แม้จะไม่ได้นำไปฟังหรือได้ประโยชน์

เหมือนที่ผมมอบซีดีธรรมะให้กับ พี่ๆ ในลานธรรม อย่างที่ผม มอบให้พี่ตุลย์หลายๆ ครั้ง
มอบให้พี่โจโจ้ ทุกครั้งที่มีโอกาส จะสังเกตุได้ว่า ระดับพี่ทั้งสอง คงไม่มานั่งฟังซีดีที่ผมทำหละ
แต่ท่านก็รับไว้ด้วยรอยยิ้มอย่างเมตตา เพื่อกำลังใจและเป็นมารยาทที่ดีงาม ฯลฯ

แต่กลับหลายคนที่เป็นทีมงานของวัด หรือเวบธรรมะ บางแห่ง
เขากลับปฏิเสธที่จะรับ แม้ผมจะไปยื่นให้ต่อหน้า แม้จะเดินทางไปด้วยความยากลำบาก
แม้เราจะอธิบายว่า หลายเรื่องที่เราทำ มันเหมาะกับญาติพี่น้องของพี่ หรือลูกหลานของพี่นะครับ
เขาก็จะอ้างแต่ว่า ไม่มีเวลาฟังบ้าง ไม่ต้องการบ้าง หรือไม่เหมาะกับตัวเองบ้าง
ซึ่งเขากลับไม่คิดกลับอีกด้านว่า.. แล้วเด็กมันจะเสียกำลังใจแค่ไหน
หากเดินทางมาตั้งไกล หรือทำมาอย่างเหนื่อยยาก แล้วเต็มใจจะมอบให้ แล้วกลับไม่รับ

คือ.. มารยาทไทยนี่ เด็กตั้งใจทำของมาให้ ผู้ใหญ่ก็ต้องรับอะคับ ชอบไม่ชอบก็ต้องรับ
บางทีพวกเรา ปฏิบัติธรรมกัน บางทีหลายครั้งก็ลืมมารยาทและเรื่องพื้นๆ ที่ควรจะใส่ใจกัน

อันนี้บ่นซะเยอะเลย 555
ความหมายคือไม่ได้จะว่าใครนะครับ

ทุกครั้งที่ผมเขียนในกระทู้ใครก็ตาม ผมจะติด เอาภาพรวมของสังคม มาบ่นๆๆ (ซะงั้น)
คือ เวลาเขียนคุยกับใครก็ตาม มันก็จะนึกถึงแต่ภาพรวม แล้วก็อธิบาย หรือพร่ำไป
จนบางที หลายคนคิดว่าผมว่าเขา แต่จริงๆ ผมกำลังพูดในภาพรวมต่างหาก

หลายคนก็เข้าใจผมผิดไปเยอะ ..
ย้ำอีกนิดว่า ปกติเวลาผมคุยกับใครก็ตาม ส่วนใหญ่ผมจะเอาประสบการณ์ส่วนตัวมาพูด
แล้วเน้นไปพูดถึงภาพรวมที่เคยเจอมาเป็นสำคัญ

ทำจนเป็นนิสัยอะ บางทีแยกแยะไม่ค่อยออก ต้องการพูดกับคนหนึ่ง แค่นี้
แต่ติดอธิบายขยายความ แล้วกินเป็นวงกว้างไปทั่วประเทศซะหละ

ก็อนุโมทนาด้วยนะครับ.. ที่ร่วมกันแจ้งผล และทำให้รู้สึกว่า . .เวบเล็กๆ ของผม ก็มีคนสนใจเหมือนกัน
www.jozho.net เสียงอ่านหนังสือสำหรับคนรุ่นใหม่
โหลดธรรมฟรี แจกCDธรรมะฟรี ส่งฟรีทั่วโลก
(เช่น หลวงตาวัดป่าบ้านตาด รวมคำสอนหลวงพ่อปราโมทย์ งานเขียนคุณดังตฤณ)
1

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   washiravit ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 05/12/2010 - 20:33

ถ้าอย่างนั้นนะครับ ผมขอรบกวน 1 ชุด ประเดี๋ยวจะไปลงชื่อไว้ที่เว็บ www.Jozho.net ครับ
ขอบคุณครับ
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   สายศีล ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2475
  • สมัคร: 31/08/2005

ตอบ: 06/12/2010 - 05:33

จากฮาวายเข้าได้ค่ะ :33:
ภะวะตุสัพพะมังคะลัง รักขันตุสัพพะเทวะตา
สัพพะพุทธานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ

ภะวะตุสัพพะมังคะลัง รักขันตุสัพพะเทวะตา
สัพพะธัมมานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ

สัพพะสังฆานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 12151
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 06/12/2010 - 06:13

เช้านี้เข้าได้จ้า ^_^
แต่วันที่ตั้งกระทู้เข้าไม่ได้เหมือนกัน ^_^
“..ไอ้คนเรานี้มันก็แปลก ชอบเอาลมปากเผากัน
เอาไฟกิเลส โมหะ โทสะ ราคะ เผากัน
เผาตนเอง เผากาย เผาใจตนเองยังไม่พอ
ชอบเผื่อแผ่ไปเผาชาวบ้าน ชาวช่องเขาด้วย
เผาจิตเผากายของเขา มันสนุกหรืออย่างไร
วิสัยชาวโลก ชอบนินทา-สรรเสริญ
... ไฟร้อน ไฟเย็น ก็เผาได้เผาดี................ ”

หลวงปู่บุดดา ถาวโร
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   กรรมกำหนด ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 134
  • สมัคร: 14/12/2005

ตอบ: 06/12/2010 - 12:58

โอเค เข้าได้แล้วครับ
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 06/12/2010 - 14:03

ขอบคุณค้าบบบบ สำหรับความเมตตาของทุกท่าน

เห็นชื่อพี่กอบทีไร แล้วประโยคที่บอก ไม่อยากเห็นมีน้ำตา มันขึ้นมาทุกที

แอบซึ้ง.. อิๆ

คงรอพรุ่งนี้หละครับ ท่าทางพนักงาน กำลังเที่ยวเพลิน
ผมหละแหม.. บริษัททำเวบแบบนี้ เขาน่าจะมีคนอยู่รักษาระบบอะเน๊อะ

นี่เกิดหยุดยาวหลายๆ วัน ผมหละเศร้าเลย

ปล. พึ่งรู้ว่าพี่สายศีลอยู่ฮาวาย

ว้าวววววววววววว.. สงสัยอากาศจะดีแฮะ
0

คำตอบต่อไป: ลูกโป่ง - พรรณนา - โจโฉ คร้าบบบ - พณิชณัชฐา -
  • (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ