ลานธรรมเสวนา: ทำอย่างไรดีคะ กับเด็กที่ด่าแม่ด้วยคำหยาบคาย - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

ทำอย่างไรดีคะ กับเด็กที่ด่าแม่ด้วยคำหยาบคาย

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ชมพูพันธุ์ทิพย์ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 54
  • สมัคร: 15/10/2004

ตอบ: 31/10/2010 - 10:44

สอนก็แล้ว เตือนก็แล้วว่ามันบาป เป็นวัยรุ่นหญิงที่เจ้าอารมณ์
ทิฎฐิเสียเหลือเกิน อารมณ์แรงมาก เวลาเธอโกรธ จะกรี๊ดเอาชนะแม่ให้ได้ ถึงขนาดบางทีเอา
หัวตัวเองโขกกับของแข็ง แม่เองก็บอกว่าตัวเองก็เป็นโรคประสาทเวลาโมโหก็ด่าว่าลูกแรงๆเหมือนกัน
เด็กถือว่าตัวเองเก่งกว่าพ่อ แม่ ชอบดุด่าด่าว่าพ่อ เพราะพ่อเป็นจิตเภท ทำงานไม่ได้
ข้างแม่ก็เจ้ากี้เจ้าการกับชีวิตคนอื่นเหลือเกิน ขี้บ่น อารมณ์ร้อน
พ่อ-แม่เลิกกัน แต่แม่ก็ยังคอยดูแลเรื่องการเงินให้พ่อ เพราะพ่อป่วย
ตอนนี้เราเองสุดทนกับเด็กคนนี้ ที่ไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด แต่ไม่อยากพูดแรงเดี๋ยวจะยิ่ง
ก้าวร้าวมาถึงเราด้วย ตอนนี้ กับป้าเขายังไม่กล้า ยังเกรงใจ เพราะเราพูดเพราะ ใจเย็น ค่อยๆสอน
สอนมาทั้งแม่ ทั้งลูก เหนื่อยใจจริงๆค่ะ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   HaChiBeE ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 108
  • สมัคร: 26/01/2007

ตอบ: 31/10/2010 - 16:50

ต้องชี้ให้เด็กเล็กเห็นว่าการกระทำนั้นจะเกิดผลอะไรบ้าง ทั้งตัวเอง รอบข้าว และสังคม รวมไปถึงการดึงบาปบุญคุณโทษเข้ามา
บางทีเด็กเลกถ้ายังคิดไม่ได้ก็ค้องพยายามครับ
ถ้าเป็นเด็กโตนี้น่าเห็นใจมาก
ขณะที่พ่อแม่ก็ต้องป้อนข้อมูลด้านธรรมะเข้าไปบ่อยๆ โดยผ่านสื่อต่างๆ มากมาย พาไปวัด หรือแม้กระทั่งบุคคลที่พ่อแม่นั้นนับถือ ก็สามารถนำมาช่วยได้ครับ
iT's Me, HaChiBeE.
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2340
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 31/10/2010 - 23:02

ขอสอบถามข้อเท็จจริงเพิ่มเติมว่า จขกท เกี่ยวข้องเป็นอะไรกับแม่ และลูกคู่ที่อ้างถึงครับ :95:
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2237
  • สมัคร: 15/03/2005

ตอบ: 01/11/2010 - 00:18

เชื่อหรือเปล่าครับ

ตั้งแต่ผมเห็นปัญหาของคนมา
ผมกลับพบว่า ส่วนใหญ่ เด็กไม่ได้ผิด

ความผิดหลักๆ อยู่ที่ผุ้ใหญ่เกือบทั้งน้น

เคยมีแม่มาปรึกษาเรื่องลูกเกเร อยากหาวิธีแก้
ผมก้เลยแนะนำวิธีแก้ที่ตัวแม่เอง

ปรากฎว่า ไม่นานก็ได้ผลครับ

หากเรามองว่าเด็กผิด หากตั้งอคติไว้ล่วงหน้าแล้ว
เชื่อได้เลยว่า ยากที่จะแก้ปัญหาให้เด็กได้ครับ

แต่หากมองเขาเป็นคนที่หลงผิด และถูกเลี้ยงมาแบบผิดๆ
แล้วมองให้เห็นว่า พ่อแม่นั่นแหละที่ผิด
หรือตัวเราเองที่ผิด แล้วปรับที่ตัวเรา
ด้วยเมตตา ไม่ได้ทำด้วยโทสะ หรือเบื่อ รังเกียจ

จะแก้ปัญหาได้ดีกว่านี้ครับ

เท่าที่บอก แม่เขาก็ร้ายไม่ใช่เหรอครับ
เมื่อแม่ร้าย จะให้ลูกดีก็คงยาก
กรรมสัมพันธ์ที่ส่งคนสองคนมาเป็นแม่ลูกกันครับ

แก้ที่ตัวแม่ก่อนแล้วค่อยแก้ที่ตัวลูก
หากผู้ใหญ่ยังเอาดีไม่ได้ อย่าไปหวังว่าเด็กจะได้ดีครับ

ส่วนใหญ่ ปัญหาในบ้านเรา ที่แก้ปัญหาให้เยาวชน
แก้ปัญหากันไม่ได้ เพราะไปมองไว้ก่อนว่าเด็กเลว เด็กไม่ดี เด็กคือปัญหานี่แหละครับ

มันมีกำแพงทางใจไว้ก่อนแล้ว ก็ยากที่จะสมานและให้ทุกอย่างลงเอยด้วยดี

หากเด็กไม่ดีจริงๆ แล้วแก้ไม่ได้จริงๆ
ทำตามพระพุทธเจ้านะครับ

พระพุทธองค์เมื่อทรงเจอใครที่สอนไมได้ ท่านจะนิ่งเฉยเสีย
หากเด็กจะก้าวร้าว เกรี้ยวกราด หากผู้ใหญ่นิ่ง แล้วทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
นั่นจะน่ากลัวสำหรับเด็ก กว่าการที่มีใครไปด่าไปตำหนิเขาอีกครับ

อุเบกขา ถึงเวลาก็ต้องใช้ครับ

อยากบอกอีกเรื่องอะ คือ ต้องย้ำว่า
เท่าที่เห็นปัญหาคนมาหลายเรื่อง

ส่วนใหญ่ ปัญหาเกิดที่ตนเองทั้งนั้น แต่ชอบโทษและมองคนอื่นว่าผิด
แล่้วคิดแต่จะเปลี่ยนคนอื่น แต่ไม่คิดย้อนมองการเปลี่ยนตนเองอะคับ

ผมเห็นเกือบทุกกระทู้เลย ที่มีปัญหามาถามอะ
ก่อนจะเปลี่ยนคนอื่นได้ เราต้องเปลี่ยนตนเองก่อนอะคับ
www.jozho.net เสียงอ่านหนังสือสำหรับคนรุ่นใหม่
โหลดธรรมฟรี แจกCDธรรมะฟรี ส่งฟรีทั่วโลก
(เช่น หลวงตาวัดป่าบ้านตาด รวมคำสอนหลวงพ่อปราโมทย์ งานเขียนคุณดังตฤณ)
1

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   บุญรักษา ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 524
  • สมัคร: 21/09/2007

ตอบ: 01/11/2010 - 10:38

เห็นด้วยกับคุณโจโฉค่ะ...

ต้องเริ่มที่พ่อแม่หรือผู้ที่ใกล้ชิดเด็กก่อน...

และมีข้อสงสัยอีกประการคือ "เด็ก" ที่พูดถึงในที่นี้ อายุเท่าไหร่คะ?
ว่างมั๊ย?

อยากชวนเธอเดินทางสู่ความว่างกัน ...
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   ชมพูพันธุ์ทิพย์ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 54
  • สมัคร: 15/10/2004

ตอบ: 01/11/2010 - 11:21

เป็นป้าแท้ๆของหลานสาวค่ะ หลานอายุ 18ปี กำลังเรียนสายทางการแพทย์ อยู่ปี2 แล้วค่ะ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   เนยยะ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1605
  • สมัคร: 21/09/2004

ตอบ: 01/11/2010 - 15:41

สวัสดีค่ะ คุณชมพูฯ

มีเหมือนกันค่ะ มีญาติที่เป็นหญิงและที่สำคัญจบแล้ว เป็นหมอแล้วด้วย ตั้งแต่อดีตจนกระทั่งปัจจุบัน ก็ยังคงเป็นคนเกรียวกราด ด่าว่าผู้คนด้วยถ้อยคำหยาบคาย หรือคำพูดแบบเจ็บแสบเสมอค่ะ

เราก็คิดว่าวันหนึ่งเวรกรรมจะตามทันเขา............ได้แต่คิดค่ะ :09: :10:

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ...............ถ้าตอนเล็กไม่สามารถกำหลาบให้อยู่ได้.....คิดว่าโตขนาดนี้แล้วคงยากกกกก ค่ะ

นอกจากเขาพอที่จะมีบุญเหลืออยู่......แลสามารถเข้าถึงธรรมได้ เห็นโทษการก่อกรรมทางวาจากับผู้มีพระคุณ หรือผู้ทรงแก่ธรรม ก็ น่าจะช่วยเขาได้

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย เนยยะ: 01/11/2010 - 15:47

"ผู้ที่ปรารถนาวิมุติสุข แต่ไม่ปฏิบัติ แล้วจะถึงวิมุติสุขได้อย่างไร "
(พระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต)
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้องบู ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2730
  • สมัคร: 25/03/2008

ตอบ: 01/11/2010 - 16:21

เหนื่อยนักก็พักบ้างครับ

เรื่องการแก้นิสัยคนนี่ ถ้าเราคาดหวังมากไป ก็มักจะพบแต่ความผิดหวังนะครับ เพราะมันไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เลย

แล้วเราก็จะเพลีย พลอยอารมณ์เสียไปด้วย หมดแรงหมดกำลังใจ

ยามเขาร้อน เราหลบ ยามเขาสงบ เราก็พร่ำสอน ยามเขาวีนเฟี้ยงปาข้าวของ เราก็นอนปิดไฟหลับสบาย

ยามเขาเสียใจไม่มีใครมาคอยปลอบ เราก็เข้าไปกอดบอกธรรมพร้อมพร่ำสอน

ทำอย่างนี้ไม่นาน เขาคงอ่อน ยอมรับฟังเราบ้างในสักวัน :02:

เป็นแบบฝึกหัดชั้นดีเลยนะครับ อย่างน้อยกระตุ้นให้เห็นกิเลสได้ดีจัง เห็นกิเลสบ่อย ๆ ก็ถือว่าเป็นสะพานที่ใกล้กับการละกิเลส

เมื่อเห็นโทษจึงละ
"สิ่งทั้งหลายมีแต่ธรรม มีแต่อนัตตา ขนาดนิพพานยังอนัตตาเลย อัตตาไม่มี เข้าใจอะไรกันผิดหรือเปล่า"
"ทิฐิต่าง ๆ มีได้เพราะมีผัสสะเป็นปัจจัย"
3

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2340
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 01/11/2010 - 23:06

คือคนเราบางคนนี้จะยอมรับคำตำหนิได้แตกต่างกันครับ
บางคนก็ตำหนิคนอื่นเก่ง แต่พอโดนตำหนิมาบ้างล่ะก็รับไม่ได้ ก็มีเช่นนี้อยู่เยอะ
ทีนี้ ลองวิธีนี้ดูนะครับว่า ไม่ได้ตำหนิเขา แต่ขอให้เขาช่วยเหลือแม่และลูกเขาเอง
โดยแนะนำให้ จขกท ไปหาเวลาคุยกับแม่ และลูกแยกกันนะครับ (อย่าคุยพร้อมหน้ากัน)

ไปคุยกับแม่ว่า รักลูกหรือเปล่า อุ้มท้องมา ๙ เดือน เลี้ยงมาจนโต ก็ต้องรักลูกอยู่แล้วนะ
อยากให้ลูกได้ดี และมีความสุขไหม อยากใช่ไหม
แต่ขณะนี้ลูกมีปัญหาเรื่องอารมณ์ร้ายนะ กริ๊ดกร๊าดเหมือนนางร้ายในละคร อารมณ์หงุดหงิดง่าย
มีปัญหาทางด้านอีคิว เครียดมาก ๆ จะเป็นมะเร็ง ตายไปก็ไปภพภูมิที่ไม่ดีนะ
แล้วจะทำยังไง แม่อยากช่วยลูกใช่ไหม แม่จะช่วยได้ แม่ต้องฝึกทำตัวเองให้เย็นก่อนนะ
ฝึกให้เห็นว่าอารมณ์ร้ายนั้นมีข้อเสีย มันไม่ดี แม่ก็เห็นใช่ไหมว่าเวลาที่ลูกพูดหยาบพูดไม่ดีน่ะ
แม่ก็ไม่ชอบใช่ไหม แม่ก็เห็นว่าเป็นพฤติกรรมไม่ดีใช่ไหม แต่ที่ลูกเป็นเช่นนี้ ส่วนหนึ่งก็เพราะแม่ทำตัวอย่างให้ดู
เพราะฉะนั้นแม่อย่าไปทำให้ลูกดูอีกนะ แม่ต้องช่วยลูกโดยการทำตัวเองเป็นตัวอย่างดี ๆ เย็น ๆ ให้ลูกดูนะ
ว่าแม่ก็ทำดีได้ พูดดีได้ เย็นได้ เลิกอารมณ์ร้ายได้ และแม่มีความสุขได้ด้วยธรรมะ
แม่จะทำได้อย่างไร แม่ก็ต้องฝึกเจริญสติดู ... จขกท ก็ไปสอนนะครับ

แล้วก็แยกไปคุยกับคุณลูกในอีกวาระหนึ่งที่แม่ไม่อยู่
โดยถามกลับกันว่า ลูกรักแม่หรือเปล่า แม่อุ้มท้องลูกมา ๙ เดือน เลี้ยงมาจนโต ลูกก็ควรต้องรักแม่อยู่แล้วนะ
อยากให้แม่สบายใจ และมีความสุขไหม อยากใช่ไหม
แต่ขณะนี้แม่มีปัญหาเรื่องอารมณ์ร้ายนะ กริ๊ดกร๊าดเหมือนนางร้ายในละคร อารมณ์หงุดหงิดง่าย
เครียดมาก ๆ จะเป็นมะเร็ง แม่ตายไปก็ไปภพภูมิที่ไม่ดีนะ
แล้วจะทำยังไง ลูกอยากช่วยใช่ไหม ลูกจะช่วยแม่ได้ ลูกต้องฝึกทำตัวเองให้เย็นก่อนนะ
ฝึกให้เห็นว่าอารมณ์ร้ายนั้นมีข้อเสีย มันไม่ดี ลูกก็เห็นใช่ไหมว่าเวลาที่แม่อารมณ์ร้ายน่ะ
ลูกก็ไม่ชอบใช่ไหม ลูกก็เห็นว่าเป็นพฤติกรรมไม่ดีใช่ไหม แต่ที่แม่เป็นเช่นนี้ ส่วนหนึ่งก็เพราะลูกทำไม่ดีด้วย
เพราะฉะนั้นลูกต้องช่วยแม่โดยการทำตัวเองเป็นตัวอย่างให้แม่ดูนะ
ว่าลูกก็ทำดีได้ พูดดีได้ เลิกอารมณ์ร้ายได้ และลูกมีความสุขได้ด้วยธรรมะ
ลูกจะทำได้อย่างไร ลูกก็ต้องฝึกเจริญสติดู ... จขกท ก็ไปสอนนะครับ

โดยวิธีการนี้ ก็เท่ากับว่า จขกท แก้ไขทั้งแม่และลูกไปในเวลาเดียวกัน
แต่ต้องคุยแยกกัน และ จขกท ต้องมีความสามารถที่จะคุยจูงใจได้
และมีความสามารถที่จะสอนเรื่องการเจริญสติได้ด้วย
ซึ่งหากไม่สามารถสอนได้เพราะตัวเองยังเอาตัวไม่รอดแล้ว
ให้ฝึกตัวเองให้เจริญสติให้เป็นก่อนครับ แล้วค่อยไปสอนเขา
ไม่เช่นนั้น เดี๋ยวจะยิ่งกลายเป็นเตี้ยอุ้มค่อมครับ ไปไหนไม่รอด ...

ลองพิจารณาดูนะครับ
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
1

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   เดินหาธรรม ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1147
  • สมัคร: 16/01/2007

ตอบ: 02/11/2010 - 08:38

:09: สวัสดีครับ ต้องสังเกตว่าเขามีความก้าวร้าวกับผู้อื่นด้วยหรือไม่หรือว่าจะก้าวร้าวแต่กับแม่ ผมคิดว่าจะต้องมีเรื่องที่ฝังใจกับตัวเด็ก ที่เกาะติดมาแต่เล็กๆ ด้วยเหตุใดเหตุหนึ่ง พอถึงเวลา มีความแก่กล้า มากพอก็เลย ถึงเวลาที่จะ ชำระสะสาง ในสิ่งที่เก็บกดไว้ ผมว่าต้องกลับไปถามผู้ใหญ่แล้วว่าเคยสร้างความกดดันให้เด็กอะไรมาบ้าง ถ้ารู้สาเหตุก็ ก็ต้องแก้ไขให้คลี่คลายให้เด็กเข้าใจในสิ่งที่ถูกและต้องหาคนที่เด็กให้ความเคารพนับถือเป็นกาวใจก็น่าที่จะลดพฤติกรรมได้ระดับหนึ่ง
เท่าที่เคยเห็นมา เด็กก้าวร้าวก็เกิดจากพ่อแม่ที่ก้าวร้าว หยาบกระด้าง พอเด็กโตขึ้นก็จะเป็นคนหยาบกระด้างไปด้วย แต่เขาก็กระทำกับพ่อแม่ตนเองเท่านั้นกับคนอื่นๆก็ปรกติ สรุปก็คือค้นหาสาเหตุ และก็แก้ที่เหตุ นั้นๆ สวัสดีครับ :09:
เมื่อยังมีลมหายใจอยู่ ขอจงอย่าหยุดนิ่งในการทำสิ่งดีดีต่อตนเองและสังคม
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   muneenoi ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 89
  • สมัคร: 29/10/2007

ตอบ: 02/11/2010 - 20:28

ถ้าเป็นคนสมัยโบราณท่านใช้วิธีการนี้ครับ ตีปาก
เพื่อจะให้เด็กเข็ดหลาบ
เมื่อเด็กรู้จักเข็ดหลาบแล้ว
ค่อยมาสอนว่า ด่าแม่ไม่ดีอย่างไร
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2237
  • สมัคร: 15/03/2005

ตอบ: 03/11/2010 - 01:29

คำสอนแต่ละยุคสมัย วิธีการสอนแต่ละยุคมันแตกต่างกันครับ
เด็กสมัยก่อนตีแล้วได้ดี

เด็กสมัยนี้ส่วนใหญ่ตีแล้วเตลิดครับ

สมัยก่อนไปไหนไมได้ สมัยนี้ มีโทรศัพท์ อินเตอร์เน็ท ที่มั่วสุม
มีสื่อและอะไรพร้อมจะให้ลูกเสียคน และเตลิดเปิดเปิง

บางคนดูลูกไม่ถูกวิธี ลูกหนีไปกับผู้ชาย โดนหลอกไปขายตัวเลยก็มี

แล้วเด็กบางคน อย่างผมเป็นต้น
ยิ่งตีเหมือนยิ่งยุ แต่หากพูดดี รับรองเชื่อฟังทุกอย่างครับ

หากพ่อแม่จะตีลูก ก็ต้องตีด้วยสติ ปราศจากโทสะ แล้วตีด้วยเมตตาครับ ถึงจะได้ผล
แต่น้อยคนจะทำได้ ส่วนมาก โทสะนำทั้งนั้น

อ้อ.. ยกตัวอย่างง่ายๆ

เคยเลี้ยงหมาป่าวคับ
หมาบางตัว ตีให้ตายมันก็ดื้อเหมือนเดิม เพราะสันดานหมาไง
คนบางคน เด็กบางคน มันก็ไม่ต่างกัน ตีให้ตาย นิสัยก็ไม่เปลี่ยน
ต้องใช้กุศโลบาย และความใจเย็น

ผมเคยตีหมาผมนะ มันก้าวร้าว ดื้อ ขี้บนทีนอน
ตีจนผมสงสาร มันก็ไม่ยอม แล้วก็ขู่ทำท่าเกรี้ยวกราดใส่
แต่พอเราเลิกโกรธ แล้วไม่ตี เรียกมันเพราะๆ เข้ามากอด มาสอน
มันกลับสอนง่าย และเชื่อฟัง

คนสมัยนี้ เด็กสมัยนี้ ไม่เหมือนคนสมัยก่อนแล้วครับ
คุณธรรมจริยธรรมเสื่อมจนน่ากลัว

การตีเด็ก ไม่ค่อยขลังเหมือนเมื่อก่อนแล้ว เพราะต่อมคุณธรรมมันไม่ทำงานกันซักเท่าไหร่แล้ว
แล้วรู้สึกเด็กโตแล้วด้วย การจะแก้ได้ ต้องมีเทคนิคเยอะพอสมควร
ต้องหาคำคมๆ และวิธีการเด็ดๆ

งานนี้ คงไม่ง่ายครับ .. อุเบกขาตัวเดียว

เราไม่ต้องไปห่วงว่าเขาจะรับกรรมอะไร
แต่เราห่วงตัวเองกันดีกว่าครับ

เราภาวนากันผ่านหรือยัง หากยังไม่ผ่าน
เราก็มีสิทธิจะเกิดมาเป็นแบบเขาได้ ในชาติใดชาติหนึ่ง
บางทีอาจจะทำมากกว่าเขาก็ได้ครับ

วัฏฏะสงสาร น่ากลัวอย่างยิ่ง
www.jozho.net เสียงอ่านหนังสือสำหรับคนรุ่นใหม่
โหลดธรรมฟรี แจกCDธรรมะฟรี ส่งฟรีทั่วโลก
(เช่น หลวงตาวัดป่าบ้านตาด รวมคำสอนหลวงพ่อปราโมทย์ งานเขียนคุณดังตฤณ)
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศลิษา ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 737
  • สมัคร: 29/02/2004

ตอบ: 04/11/2010 - 09:43

น่าสงสารเด็กค่ะ
ไม่แปลกใจเลยที่เขาจะเป็นอย่างนี้ เพราะพื้นฐานและแม่แบบที่ไม่แตกต่างกัน
ต้องขอบคุณคุณป้าที่ห่วงใยดูแล
น้องเกือบสติแตกแล้วล่ะค่ะถ้ายังขืนวนเวียนอยู่ในวัฏจักรนี้
เป็นไปได้มั้ยที่คุณป้าจะค่อยๆตะล่อมเป็นหลักให้หัวใจที่บอบช้ำของน้อง
เป็นกัลยาณมิตรชักนำไปทางธรรม ให้เห็นกรรมของพ่อแม่ลูกที่เกิดมาซึ่งกันและกัน
ที่มีทั้งบุญคุณต้องทดแทน บาปที่ต้องอโหสิ
ความทุกข์ที่เผชิญอยู่จะได้เบาบางไปบ้าง
1

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   กล้วยไม้ยามเช้า ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 55
  • สมัคร: 19/09/2008

ตอบ: 12/11/2010 - 23:04

ฟังแล้วปัญหานี้เปรียบเสมือนพายเรือวนอยู่ในอ่าง
ถ้าไม่มีปัจจัยภายนอกเข้ามาช่วยเปลี่ยนแปลง ก็ไม่มีแรงผลักให้คนๆนั้นพ้นจากจุดเดิมๆได้จริงไหมคะ

แนะนำคุณป้าหาปัจจัยภายนอกมา "ผลัก" หลานสาวให้ออกไปจากกรอบความคิดและการกระทำเดิมๆก่อน
ตัวเราเองอาจมีพลังหรือความชำนาญไม่พอที่จะโน้มน้าวเด็กให้เปลี่ยนเป็นเด็กดีได้
อาจลองพาไปเข้าค่ายพุทธบุตรดู (เหมาะกับเด็กวัยนี้มากๆ)เมื่อเด็กได้ลิ้มรสจิตใจที่สงบสุขแล้ว และรับรู้ว่ามันเกิดขึ้นได้จากความประพฤติที่ดีงาม จากศีล
น่าจะทำให้เด็กรู้จักประพฤติดีมากขึ้น

แนะนำแกที่หลานสาวนั่นแหละค่ะ เพราะ "ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยาก" และตัวแม่เองต้องรับภาระต่างๆในบ้านด้วย
อายุ 18 ก็ไม่ใช่เด็กๆแล้ว โตมากแล้ว ขาดแต่คนชี้นำที่ดี
เมื่อลูกดีแล้ว จะนำความชื่นใจมาสู่แม่และคุณ และถ้าเค้าเข้มแข็งพอ จะทำให้คุณแม่อ่อนโยนขึ้นได้ บ่นน้อยลง (เพราะไม่มีอะไรจะบ่นนั่นเอง)

เป็นกำลังใจให้นะคะ
พยาโรสนา ปฏีฆสญฺญา นาญฺญมญฺญสส ทุกฺขมิจฺเฉยฺย
ไม่พึงปรารถนาทุกข์แก่กันและกัน เพราะความกริ้วโกรธ เพราะความเคียดแค้น (กรณียเมตตสูตรในขุททกปาฐะ)
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ