ลานธรรมเสวนา: ทักทายพูดคุยกันฉันท์มิตรกับผู้ดูแล - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (21 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

ทักทายพูดคุยกันฉันท์มิตรกับผู้ดูแล "กุ๊กกิ๊ก" กันอย่างเปิดเผยได้ที่กระทู้นี้ค่ะ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6521
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 15/09/2010 - 21:02

มีผู้เสนอว่าให้แยกกระทู้ รับแจ้งปัญหาแก่ผู้ดูแล และเรื่องพูดคุยทักทาย กุ๊กกิ๊ก กับผู้ดูแล ออกจากกัน ผู้ดูแลจะได้ทำหน้าที่แก้ปัญหาของสมาชิกอย่างรีบด่วน หวังว่าน้องๆ คงเห็นด้วยนะคะ เชิญน้องๆ ที่อยากทักทาย ให้กำลังใจ ส่งดอกไม้ :33: ให้แก่ผู้ดูแลมากระทู้นี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ :38:
1

• (21 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: PNoi - PNoi - พุดน้ำบุศย์ - เมล็ดโพธิ์ - กอบ - อาตาปี สัมปชาโน สติมา - PNoi - สาวิกา - PNoi - PNoi - พรรณนา - ตะวันนา - ngodngam - เจตน์ - เจตน์ - ปราณ - สายศีล - เจตน์ - ธรรมอุทิศ_261249 - slungling - ngodngam - อโณ นีมัตร - นายโจโจ้ - พริม - PNoi - listener - PNoi - นาถนภา - ~Duo~ - aeing43 - บัวจงกลนี - บัวจงกลนี - นายบูมบูม - riht - พริม - ฮานามิ - cheeva - ตะวันนา - แตงกวา - นาถนภา -

#40 ผู้ใช้ออฟไลน์   Lekachali ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 129
  • สมัคร: 06/10/2005

ตอบ: 16/09/2010 - 16:11

มาดีใจด้วยคนค่ะ วันนี้ตกใจเลย อุ๊ย ลานธรรมเสวนาใช้ได้แล้ว
อนุโมทนากับทีมงานผู้ดูแลระบบทุกท่านด้วยค่ะ :09: :09: :09:
0

#41 ผู้ใช้ออฟไลน์   ตุ๊กตุ๊ก ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 253
  • สมัคร: 18/10/2007

ตอบ: 16/09/2010 - 16:26

สวัสดีค่ะ ไม่ค่อยได้เข้ามาคุยด้วยบ่อยๆ แต่ไม่เคยลืมบุญคุณของลานธรรม ที่ช่วยให้ใจตัวเอง สะอาด สว่าง และสงบขึ้น เรื่อยๆ และทุกข์สั้นลงกว่าแต่ก่อนเยอะเลย ขอบคุณ ข้อเขียนของกัลยาณมิตรหลายๆคน ขอบคุณผู้จัดทำเว็บและผู้ดูแล อย่าลบชื่อหนู(แก่ๆ)
ออกจากสมาชิกนะคะ นะคะ :114: ขอร้อง : ขอบคุณค่ะ :09:
บุญที่ทำแล้วนี้ทั้งการให้ทานและรักษาศีล ล้วนเป็นไปเพื่อสละความตระหนี่ สละความโลภและความโกรธ ขอบุญนี้จงเป็นกำลังทั้งสำหรับชาตินี้และชาติหน้า ให้ข้าได้สละความหลงผิด สละความยึดมั่นผิดๆโดยง่าย เพื่อความเข้าถึงธรรมะขั้นสูงสุด คือบรรลุมรรคผลนิพพานอย่างถูกต้องด้วยเทอญ
[font="Book Antiqua"][/font] ดังตฤณ ..เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว เล่มที่ 7
0

#42 ผู้ใช้ออฟไลน์   KonDhammaDa ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 54
  • สมัคร: 30/03/2009

ตอบ: 16/09/2010 - 17:52

สวัสดี สมาชิกทุกท่าน ไม่ได้แวะมาเยี่ยมซะนาน
0

#43 ผู้ใช้ออฟไลน์   cyk ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 23
  • สมัคร: 30/10/2009

ตอบ: 16/09/2010 - 18:28

ดีใจค่ะ :10: ขออาศัยอยู่ด้วยคนนะคะ :09:
0

#44 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวดิน ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 152
  • สมัคร: 28/09/2006

ตอบ: 16/09/2010 - 18:58

แวะมาทุกบ่อยค่ะ เฝ้ารอว่าจะเปิดลานธรรมะให้ได้มาเสวนากันอีกเมื่อใด

วันนี้เข้ามาแล้วรู้สึกดีมากค่ะ :114:

อนุโมทนาบุญกับการให้ธรรมเป็นทานของผู้ดูแลและสมาชิกทุกท่านค่ะ

ขอบคุณที่ทุ่มเท เสียสละเวลามาทำให้ลานธรรมเสวนาแห่งนี้กลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้งค่ะ :114:
This too shall pass.
0

#45 ผู้ใช้ออฟไลน์   morning ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 61
  • สมัคร: 26/03/2007

ตอบ: 16/09/2010 - 19:14

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ กับทีมงานทุกท่าน ที่นี่เหมือนร่มโพธิ์ ที่เป็นที่พักใจให้สงบร่มเย็นได้เสมอค่ะ เป็นกำลังใจค่ะ :33: :38: :12: :09:
0

#46 ผู้ใช้ออฟไลน์   merry_go_round ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 126
  • สมัคร: 27/12/2007

ตอบ: 16/09/2010 - 20:23

ดีใจที่ลานธรรมกลับมาอีกครั้งค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ ผู้ดูแล P'Noi และ คุณเจตน์ ด้วยค่ะ

ขอแซวหน่อย เห็น avatar คุณเจตน์ ทีไร รู้สึกเหมือน

มีใครแอบอยู่หลัง notebook แล้วโผล่มาจ๊ะเอ๋ทุกที :08:
นโมวิมุตตานัง
ความนอบน้อมของข้าพเจ้า จงมีแด่ท่านผู้วิมุตติแล้วทั้ังหลาย
นโมวิมุตติยา
ความนอบน้อมของข้าพเจ้า จงมีแด่วิมุตติธรรม

#47 ผู้ใช้ออฟไลน์   patji ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 586
  • สมัคร: 13/05/2005

ตอบ: 16/09/2010 - 22:05

มาลงชื่อค่ะ ชีวิตปีที่ผ่านมา เจอทั้งความทุกข์ความสุขวุ่นวายทุกวัน
แต่ก็ยังรู้สึกมีกำลังใจที่จะใช้ชีวิตไปทุก ๆ วัน
เพราะเข้าใจเป้าหมายของตัวเอง เพราะทุก ๆ ความสุขและความทุกข์ต่างก็สอนประสบการณ์เดียวกัน
ทุกข์ก็ไม่เที่ยง สุขก็ไม่เที่ยง
ดีใจที่ได้มาพบลานธรรมเสวนาค่ะ :33:

ขอบคุณและส่งกำลังใจให้ทีมงานทุกท่าน รวมถึงเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านที่รักษาบ้านนี้ให้น่าอยู่เหมือนเดิมค่ะ :09: :38:
0

#48 ผู้ใช้ออฟไลน์   patji ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 16/09/2010 - 22:08

ไม่แน่ใจว่าลานธรรมมีเวอร์ชั่นมือถือรึเปล่านะคะ ถ้ายังไม่มีขอเสนอให้ทำค่ะ (แต่ก็ขึ้นอยู่กับ resource ด้วย)
เคยเข้าจากมือถือแล้ว click อ่านกระทู้ไม่ได้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ user ใช้ไม่เป็นเองรึเปล่านะคะ :117:
0

#49 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 1035
  • สมัคร: 22/01/2004

ตอบ: 16/09/2010 - 22:37

แสดงข้อความที่โพสต์patji [ 16/09/2010 - 22:08 ]

ไม่แน่ใจว่าลานธรรมมีเวอร์ชั่นมือถือรึเปล่านะคะ ถ้ายังไม่มีขอเสนอให้ทำค่ะ (แต่ก็ขึ้นอยู่กับ resource ด้วย)
เคยเข้าจากมือถือแล้ว click อ่านกระทู้ไม่ได้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ user ใช้ไม่เป็นเองรึเปล่านะคะ :117:

ถ้าใช้ bb เข้าจะปรับเป็นหน้าตา version มือถืออัตโนมัติครับ
จะมีแต่ตัวอักษรล้วนๆครับ เพื่อความรวดเร็วครับ
ถ้า ipad iphone ก็จะใช้งานได้เหมือนทางคอมพิวเตอร์ครับ :02:
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษ ๕ ประการของความไม่อดทนเหล่านี้ คือ
๑.ไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่พอใจของคนมาก
๒. มากไปด้วยเวร
๓. มากไปด้วยโทษ
๔. หลง ถึงแก่ความตาย
๕. สิ้นชีวิตแล้ว ย่อมเข้าถึงอบาย ทุคคติ วินิบาต นรก
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษของความไม่อดทน ๕ ประการเหล่านี้แล
ปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย ๒๒/๒๘๒
0

#50 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 16/09/2010 - 22:39

แสดงข้อความที่โพสต์merry_go_round [ 16/09/2010 - 20:23 ]

ขอแซวหน่อย เห็น avatar คุณเจตน์ ทีไร รู้สึกเหมือน

มีใครแอบอยู่หลัง notebook แล้วโผล่มาจ๊ะเอ๋ทุกที :08:

งั้นคงต้องเปลี่ยนรูปเสียแล้วครับ สงสัยรูปจะสะเทือนขวัญครับ เล่นเอาตกใจเลย :02:
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษ ๕ ประการของความไม่อดทนเหล่านี้ คือ
๑.ไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่พอใจของคนมาก
๕. สิ้นชีวิตแล้ว ย่อมเข้าถึงอบาย ทุคคติ วินิบาต นรก
ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย โทษของความไม่อดทน ๕ ประการเหล่านี้แล
ปัญจกนิบาต อังคุตตรนิกาย ๒๒/๒๘๒
0

#51 ผู้ใช้ออฟไลน์   patji ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 16/09/2010 - 22:51

แสดงข้อความที่โพสต์เจตน์ [ 16/09/2010 - 22:37 ]

แสดงข้อความที่โพสต์patji [ 16/09/2010 - 22:08 ]

ถ้าใช้ bb เข้าจะปรับเป็นหน้าตา version มือถืออัตโนมัติครับ
จะมีแต่ตัวอักษรล้วนๆครับ เพื่อความรวดเร็วครับ
ถ้า ipad iphone ก็จะใช้งานได้เหมือนทางคอมพิวเตอร์ครับ :02:

พัดใช้ andriod ค่ะ กดบนหน้าจอแล้วมันเลือกกระทู้ไม่ได้น่ะค่ะ มันเหมือนกดติดบนกรอบครอบหน้าเว็บทั้งเว็บเลย เป็นที่ software ของ browser รึเปล่านะ browser ใช้ dolphin ค่ะ
0

#52 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 16/09/2010 - 22:52

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 16/09/2010 - 14:01 ]

ลานธรรม 4 ห้ามโพสต์คำสอนของครูอาจารย์ท่านไหนบ้างครับ.

สถานะ สมาชิกถาวร ของผม คงไม่กลายเป็น'อ่านอย่างเดียว' เพียงเพราะโพสต์ถามคำถามนี้ใช่ไหมครับ :99:

เรื่องครูบาอาจารย์ไม่ได้ห้ามครับ ครูบาอาจารย์ท่านไหนเราก็ยกไว้เหนือเกล้าครับ

ที่ห้าม post จะเป็นกระทู้หรือคำตอบที่จะนำไปสู่ความทะเลาะ
ซึ่งส่วนใหญ่เจ้าของกระทู้นั้นๆ ทราบอยู่แล้วว่าจะนำไปสู่การทะเลาะครับ

ซึ่งถามถามว่า สิ่งไหนควรพูดหรือไม่ควรพูด ควร post หรือไม่ควร post เราก็ตัดสินตามหลักการใช้กระดานสนทนา
ซึ่งพุทธบริษัทย่อมทำตามคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

กาเลน ธมฺมสากจฺฉา แปลว่า สนทนาธรรมตามกาล หมายความว่า ตามที่เห็นสมควร

การสนทนาธรรม ได้แก่ การซักถามธรรมะ กันและกัน เพื่อให้เกิดปัญญา
เพื่อให้ใจเบิกบาน เพื่อให้ใจไม่หดหู่ เพื่อให้เกิดบุญกุศลแก่ตนและคนอื่น

การสนทนาธรรม นั้น มีอยู่ ๕ อย่าง คือ
๑. อทิฏฺฐโชตนสากจฺฉา สนทนาธรรมกันเพื่อให้เกิดความรู้ในธรรมที่ตนยังไม่รู้
๒. ทิฏฺฐํสนฺทนสากจฺฉา สนทนาธรรมกันเพื่อให้เกิดความเข้าใจแจ่มแจ้งในธรรมที่ตนทราบแล้วแต่ยังไม่แจ่มแจ้งดี และเพื่อให้เกิดประโยชน์แก่คนอื่นด้วย
๓. วิมติจฺเฉทนสากจฺฉา สนทนาธรรมเพื่อแก้ข้อข้องใจสงสัยของตนและคนอื่น
๔. อนุมติสากจฺฉา สนทนาธรรมเพื่อสอบสวนหาความจริง เช่น สามีของนางภิกษุณี ชื่อ ธรรมทินนา เป็นตัวอย่าง
๕. กเถตุกมฺยตาสากจฺฉา สนทนาธรรมโดยตั้งคำถามเองแล้วตอบเอง เพื่อให้เกิดมหากุศลแก่ตนและคนอื่น เพื่อให้ธรรมเป็นทาน

กถาวัตถุ ๑๐ (เรื่องที่ควรพูด)

๑. เรื่องที่ชักนำ ให้มักน้อย ปรารถนาน้อย (อัปปิจฉกถา)
๒. เรื่องที่ชักนำ ให้สันโดษ ยินดีในปัจจัยตามมีตามได้ (สันตุฏฐิกถา)
๓. เรื่องที่ชักนำ ให้สงัดจากกิเลส สงัดกาย สงัดใจ (ปริเวกกถา)
๔. เรื่องที่ชักนำ ไม่ให้คลุกคลีกับกิเลส ไม่ให้คลุกคลีเป็นหมู่ (อสังสัคคกถา)
๕. เรื่องที่ชักนำ ให้ปรารภความเพียร (วิริยารัมภกถา)
๖. เรื่องที่ชักนำ ให้บริสุทธิ์ในศีล (สีลกถา)
๗. เรื่องที่ชักนำ ให้จิตตั้งมั่นในสมาธิ ให้ทำใจให้สงบ (สมาธิกถา)
๘. เรื่องที่ชักนำ ให้เกิดปัญญา (ปัญญากถา)
๙. เรื่องที่ชักนำ ให้ทำใจให้พ้นจากกิเลสเครื่องเศร้าหมอง (วิมุติกถา)
๑๐. เรื่องที่ชักนำ ให้เกิดความรู้ความเห็นในความที่ใจพ้นจากกิเลส (วิมุตติญาณทัสสนกถา)

ที่มา พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๔ บรรทัดที่ ๓๐๓๖ - ๓๐๖๔. หน้าที่ ๑๓๐ - ๑๓๑.
http://84000.org/tip...064&pagebreak=0

พระผู้มีพระภาคตรัสว่า ดูกรอานนท์ การแสดงธรรมแก่ผู้อื่นไม่ใช่ทำได้ง่าย
ภิกษุเมื่อจะแสดงธรรมแก่ผู้อื่น พึงตั้งธรรม ๕ ประการไว้ภายใน แล้วจึงแสดงธรรมแก่ผู้อื่น
๕ ประการเป็นไฉน คือ ภิกษุพึงตั้งใจว่า
เราจักแสดงธรรมไปโดยลำดับ ๑
เราจักแสดงอ้างเหตุผล ๑
เราจักแสดงธรรมอาศัยความเอ็นดู ๑
เราจักเป็นผู้ไม่เพ่งอามิสแสดงธรรม ๑
เราจักไม่แสดงให้กระทบตนและผู้อื่น ๑
แล้วจึงแสดงธรรมแก่ผู้อื่น
ดูกรอานนท์ การแสดงธรรมแก่ผู้อื่นไม่ใช่ทำได้ง่าย ภิกษุเมื่อจะแสดงธรรมแก่ผู้อื่น
พึงตั้งธรรม ๕ ประการนี้ไว้ในภายใน แล้วจึงแสดงธรรมแก่ผู้อื่น ฯ

เนื้อความพระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๒ บรรทัดที่ ๔๓๐๑ - ๔๓๑๖. หน้าที่ ๑๘๗.
http://84000.org/tip...2&A=4301&Z=4316

:09:
4

#53 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจตน์ ไอคอน

• เจตน์

ตอบ: 16/09/2010 - 23:17

แสดงข้อความที่โพสต์ตุ๊กตุ๊ก [ 16/09/2010 - 16:26 ]

สวัสดีค่ะ ไม่ค่อยได้เข้ามาคุยด้วยบ่อยๆ แต่ไม่เคยลืมบุญคุณของลานธรรม ที่ช่วยให้ใจตัวเอง สะอาด สว่าง และสงบขึ้น เรื่อยๆ และทุกข์สั้นลงกว่าแต่ก่อนเยอะเลย ขอบคุณ ข้อเขียนของกัลยาณมิตรหลายๆคน ขอบคุณผู้จัดทำเว็บและผู้ดูแล อย่าลบชื่อหนู(แก่ๆ)
ออกจากสมาชิกนะคะ นะคะ :114: ขอร้อง : ขอบคุณค่ะ :09:

:09: ได้อ่านแล้วก็รู้สึกขอบคุณทำให้เข้าใจว่าที่ทำนั้นไม่ได้สูญเปล่าแต่อย่างใด
มองลานธรรมแล้วทำให้เข้าใจในอนิจจัง และโลกธรรม
ลานธรรมเคยเป็นที่อบอุ่นของกัลยาณมิตรมาช่วยเหลือกัน
ร่วมงานบุญกุศลด้วยกัน รักกันเป็นพี่เป็นน้อง
แต่เมื่อ เจริญมาเสื่อมได้ เสื่อมได้ก็เจริญได้ อันนี้คงเป็นไปตามเหตุปัจจัยที่สมาชิกทุกคนช่วยๆกัน
ส่วนผู้ดูแลเองก็คงต้องปรับปรุงตัว ในการดูแลกระทู้ให้ทั่วถึง ทำตามหลักการสนทนาธรรม

ซึ่งต้องตีโจทย์ข้อสำคัญนี้ให้แตกคือ
การสนทนาธรรม ได้แก่ การซักถามธรรมะ กันและกัน เพื่อให้เกิดปัญญา เพื่อให้ใจเบิกบาน เพื่อให้ใจไม่หดหู่ เพื่อให้เกิดบุญกุศลแก่ตนและคนอื่นครับ
:02:
2

#54 ผู้ใช้ออฟไลน์   ลูกโป่ง ไอคอน

• ตอบ 3000+
  • ตอบ: 3389
  • สมัคร: 03/05/2007

ตอบ: 17/09/2010 - 00:12

:09: สาธุ สาธุ สาธุ และขอบคุณมากนะคะที่มีเว็ปไซต์ธรรมะดีดี
ที่ทำด้วยความตั้งใจ เต็มใจ ใส่ใจ ของคุณเจตน์ คุณพี่น้อย และทีมงานทุกท่านค่ะ :94:

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ :33:

หากมีสิ่งใดที่ทีมงานอยากให้ช่วยเหลือ หากพอจะทำได้ ยินดีอย่างยิ่งค่ะ :32:

เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งในทางธรรมและในทางโลกนะคะ :107:

:51: ธรรมรักษาค่ะ :51:

0

#55 ผู้ใช้ออฟไลน์   เพียงเพียร ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 33
  • สมัคร: 20/07/2009

ตอบ: 17/09/2010 - 01:16

เข้ามาทักทายค่ะ ไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยนัก
ไม่ค่อยได้ตอบด้วย ส่วนใหญ่จะอ่านเอามากกว่า ^ ^

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านนะคะ
โดยเฉพาะเว็บมาสเตอร์และผู้ดูแล ต้องเหนื่อยกัน
รักษาให้สถานที่แห่งนี้มีความสว่างและความสุขจากธรรมะดำรงอยู่
ขอบคุณมากๆค่ะ
[color="#808080"]ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย
ก็ตัณหาคือความทะยานอยากที่มีอยู่ในใจเรานี้แล
เป็นต้นเหตุทำให้ใจเกิดทุกข์อย่างแท้จริง[/color]
0

#56 ผู้ใช้ออฟไลน์   กานต์ ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4289
  • สมัคร: 13/08/2004

ตอบ: 17/09/2010 - 08:08

แสดงข้อความที่โพสต์เจตน์ [ 16/09/2010 - 00:14 ]

เอ่อ ผมขอถามนิดนึงครับ

คำว่าลานธรรมเสวนาด้านบนนี่ใหญ่เกินไปไหมครับ

ควรลดลงมาไหมครับ

พอดีดูจากจอผมแล้วดูว่าไม่ใหญ่แต่เปิดทางมือถือแล้วดูใหญ่ครับ
:02:

พี่ว่าใหญ่ไปหน่อยนะเจตน์ มันก็ไม่ได้ดูขัด แต่ว่า เทียบกับ URL ด้านล่างแล้วไม่ค่อย balance เท่าไหร่
มรรคผลอยู่ข้างหน้า มองหาแล้วจะพบ
--
จาก พี่ตุลย์ ดังตฤณ งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติครั้งที่ ๓๓ วันที่ ๓ เมษายน ๒๕๔๘

-----------
วิมุตติปฏิปทา :

หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย
ลงมือเสียแต่วันนี้ ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลา
จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป เพราะถึงเวลานั้น
พวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทาง ไปอีกแสนนาน ...

_/|\_ _/|\_ _/|\_

พระอาจารย์ปราโมทย์ ปาโมชฺโช
0

#57 ผู้ใช้ออฟไลน์   กานต์ ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 17/09/2010 - 08:10

แสดงข้อความที่โพสต์นายโจโจ้ [ 16/09/2010 - 09:41 ]

มาแสดงตัวว่าชอบบรรยากาศสงบร่มเย็น เอื้อเฟื้อต่อกันด้วยคนครับ :09:

+1 จากพี่โจ้ครับ

และเข้ามาทักทายทุกๆคนเช่นกันครับ
มรรคผลอยู่ข้างหน้า มองหาแล้วจะพบ
--
จาก พี่ตุลย์ ดังตฤณ งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติครั้งที่ ๓๓ วันที่ ๓ เมษายน ๒๕๔๘

-----------

หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย
ลงมือเสียแต่วันนี้ ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลา
จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป เพราะถึงเวลานั้น
พวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทาง ไปอีกแสนนาน ...

0

#58 ผู้ใช้ออฟไลน์   กานต์ ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 17/09/2010 - 08:12

แสดงข้อความที่โพสต์ฮานามิ [ 16/09/2010 - 14:01 ]

ลานธรรม 4 ห้ามโพสต์คำสอนของครูอาจารย์ท่านไหนบ้างครับ.

สถานะ สมาชิกถาวร ของผม คงไม่กลายเป็น'อ่านอย่างเดียว' เพียงเพราะโพสต์ถามคำถามนี้ใช่ไหมครับ :99:

น่าจะไป post ในกระทู้นี้มากกว่านะครับ

รับแจ้งปัญหาการใช้งานลานธรรม ลบกระทู้ ลบคำตอบ ฯลฯ
--

-----------

0

#59 ผู้ใช้ออฟไลน์   สติ - จิตตา ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 628
  • สมัคร: 25/01/2006

ตอบ: 17/09/2010 - 12:26

พี่น้อย
แปลว่าตรงนี้ให้บ่นได้ใช่ไหมจะได้ย้ายที่บ่น

:10: :10: :10:

เริ่มบ่นเลยดีกว่า
ใครที่อึดอัดคับข้องหรือมีอะไรแฝงไว้พอแปลงร่างใหม่ก็ได้คิดใหม่ทำใหม่
เพราะผลมันเนื่องมาแต่เหตุ ถ้าเหตุดีผลก็ดี
ไม่ว่าอะไรหรือใครอย่างไร

ถ้าเห็นถึงวัฏฏสังสารจะเห็นโลกและความเป็นโลก
จะมีใครไหมที่ฝึกจนเข้าใจและยอมรับตราบที่ยังอยู่บนโลก
ว่านี่คือโลกเราก็เป็นโลกและยังไม่สามารถทิ้งโลกได้
ถ้าทันกิเลสหลายอย่างก็จะบรรเทา

ต่างล้วนเป็นเพื่อนร่วมเกิดแก่เจ็บตายด้วยกันหมดทั้งสิ้น
ต่างฝึกกันมาน้านนนนนนนนนนนั่งน้านนนนนนนนนนน
ได้รับคำสอนมาจากพ่อแม่ครูบาจารย์มากมาย
แต่ที่เห็น ๆ นี่ยังยึดโลกเอาไว้เหนียวแน่น

เหอะ ๆ ๆ ๆ ๆ บ่นจบแล้ว.....

ต้องบอกว่าไม่เหลืองไม่แดงไม่หลากสีนะคะแต่เป็นนักวิชาเกินค่ะ เพียงเห็นตามที่เป็นก็เท่านั้น
พี่น้อยสบายดีนะคะ รู้สึกคิดถึงพี่น้อยเพราะอยากจะบอกว่าหนูไปเรียนต่ออีกแล้วพี่น้อยเป็นกำลังใจให้หนูด้วยนะคะ

ถ้าจะไปอเมริกาก็จะนึกถึงพี่น้อยคนแรก แต่เมื่อไหร่จะได้ไปไม่รู้สิเพราะแค่ลาวยังไม่เคยได้ไปเลย ลาวนี่ไก๊ล..ไกลนะพี่

:09: :09: :09:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย สติ - จิตตา: 17/09/2010 - 12:28

0

คำตอบต่อไป: ศีลรักษา - watt - ฮานามิ - Vicky - คนไม่มีอะไร - doyjaar - อังคาร - ชาวเขา - ifon - ทั่นยาย - มดงาน - ร่วมธรรม - พริม - สายศีล - กานต์ - ฮานามิ - ประสก52 - มนสิการ - สายศีล - ตะวันนา - พริม - เดินหาธรรม - นาถนภา - ธรรมอุทิศ_261249 - PNoi - PNoi - พอแล้ว - ลูกโป่ง - ลูกโป่ง - ลูกโป่ง - PNoi - gmail51_wan - primary - พริม - พุทธฏีกา - ลูกโป่ง - ลูกโป่ง - กอบ - อโศกะ - ปัญญา - Jantimanaka - เนยยะ - กอบ - P Q BOY - ทองพร พันธุ์สุขวัฒนพันธ์ - ชมพูพันธุ์ทิพย์ - กรรมกำหนด - วายุภักษ์ - ผักตบ - Jigsaw of destiny - PNoi - PNoi - วิริยาธิก - PNoi - ลูกโป่ง - ลูกโป่ง - ปีนัง - เจตน์ - PNoi - มาฆะ - คนไม่มีอะไร - พริม - เญย์ ชาน์ - PNoi - อาตาปี สัมปชาโน สติมา - คนไม่มีอะไร - Jigsaw of destiny - ลูกโป่ง - ngodngam - พริม - PNoi - chaisawang - สาวิกา - Angel - ม่านหมอก - กอบ - ลูกโป่ง - พริม - ngodngam - PNoi - สายศีล - Lotion - Realize Now - ดาวชล - ngodngam - น้องบู - gmail51_wan - กานต์ - บูมบูม - PNoi - roentgen - คนดี - ammy_2525 - วายุภักษ์ - โจโฉ คร้าบบบ - PNoi - เจตน์ - เจตน์ - Lotion - gmail51_wan - โจโฉ คร้าบบบ - บูมบูม - PNoi - เจตน์ - เจตน์ - วายุภักษ์ - ศีลรักษา - PNoi - โจโฉ คร้าบบบ - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - PNoi - ชัชวาล เพ่งวรรธนะ - กอบ - ภูสีฟ้า - สีตลา - โจโฉ คร้าบบบ - ม่านหมอก - เญย์ ชาน์ - มือใหม่หัดภาวนา - TeaLOSO - Hot tea - กานต์ - กานต์ - อาตาปี สัมปชาโน สติมา - PNoi - PAUL BOONPASOM. - โจโฉ คร้าบบบ - yenpat - อาตาปี สัมปชาโน สติมา - อินเดีย - อินเดีย - PNoi - อินเดีย - กอบ - coffee - กอบ - อิทธิเดช - ประภัสร์ - PNoi - กอบ - โจโฉ คร้าบบบ - ประภัสร์ - ประภัสร์ - paw_dt - กอบ - พรรณนา - ทั่นยาย - PNoi - เภตรา - PNoi - PNoi - โจโฉ คร้าบบบ - นายโจโจ้ - ณรงค์ชัย - PNoi - อินเดีย - อินเดีย - ทั่นยาย - ณรงค์ชัย - ณรงค์ชัย - PNoi - ngodngam - โจโฉ คร้าบบบ - นายโจโจ้ - ธรรมอุทิศ_261249 - พณิชณัชฐา - เญย์ ชาน์ - watt - ทั่นยาย - PNoi - กอบ - ลูกโป่ง - กอบ - จันทร์กลางใจ - โจโฉ คร้าบบบ - ดินสอสีม่วง - กอบ - venfaa - กอบ - nonguy - กอบ - เภตรา - ปีนัง - กอบ - นางฟ้าสีฟ้า - กอบ - Aurora - กอบ - PNoi - นายโจโจ้ - PNoi - PNoi - โจโฉ คร้าบบบ - ทั่นยาย - PNoi - ณรงค์ชัย - พริม - ngodngam - Lotion - ngodngam - บูมบูม - ณรงค์ชัย - sup1414 - ngodngam - พุทธฏีกา - ngodngam - PNoi - kee23 - กอบ - ngodngam - กอบ - Samsara escape - กอบ - Samsara escape - พงศ์รัตน์ - PNoi - นางฟ้าไฮเวย์ - PNoi - กอบ - panitta3 - กอบ - ปริญญาโทรามคำแหง - PNoi - อโศกะ - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - ngodngam - กอบ - ngodngam - เภตรา - PNoi - ทั่นยาย - PNoi - กอบ - พุทธฏีกา - กอบ - ท้องฟ้ากว้างยามค่ำคืน - ศิริรัชฎา - PNoi - ขัมธ์ - นรชาติ - ประภัสร์ - กอบ - PNoi - ศิริรัชฎา - พริม - นาถนภา - กอบ - ศิริรัชฎา - PNoi - กอบ - ngodngam - ศิริรัชฎา - ศิริรัชฎา - ศิริรัชฎา - ทั่นยาย - กอบ - PNoi - ทั่นยาย - PNoi - ตะวันนา - ทั่นยาย - ตะวันนา - ทั่นยาย - ตะวันนา - ทั่นยาย - ตะวันนา - ทั่นยาย - chinawach - กอบ - Rakjitwan - กอบ - ทั่นยาย - ทั่นยาย - ประภัสร์ - ทั่นยาย - Rakjitwan - เภตรา - ทั่นยาย - ประภัสร์ - PNoi - เภตรา - watt - PNoi - เภตรา - PNoi - PNoi - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - ตะวันนา - ทั่นยาย - เภตรา - ngodngam - เภตรา - กอบ - มีน - PNoi - ทั่นยาย - กอบ - PNoi - ทั่นยาย - กอบ - ทั่นยาย - กอบ - ทั่นยาย - กอบ - ทั่นยาย - กอบ - ทั่นยาย - กอบ - ทั่นยาย - PNoi - ณรงค์ชัย - PNoi - ณรงค์ชัย - เภตรา - PNoi - เภตรา - อศุภ - PNoi - นายโจโจ้ - สักแต่ว่า - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เภตรา - กอบ - เนยยะ - กอบ - เด็กน้อยy - เภตรา - sssboun - ดอกแก้ว -
  • (21 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ