ลานธรรมเสวนา: คำกล่าวในงานแต่งงาน - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

คำกล่าวในงานแต่งงาน ขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ ขอก่อนวันจันทร์ที่26เมย.53นะครับ ขอบคุณครับ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   tawinsan ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 40
  • สมัคร: 22/07/2007

ตอบ: 22/04/2010 - 15:34

เพื่อนของผมได้รับเชิญให้ไปกล่าวคำอวยพร(หรือให้โอวาท?)บนเวทีงานแต่งงานเร็วๆนี้ครับ แล้วมาขอคำแนะนำจากผม เนื่องมาจากเห็นผมชอบส่งforward mailเกี่ยวกับธรรมะไปให้อ่าน

ครั้นผมจะแต่งคำกล่าวให้เองก็คิดว่ายังไม่มีความสามารถ ทีแรกก็ว่าจะไปก๊อบเอาจากคอมเม้นท์ของท่านต่างๆบนเว็บ ก็ไม่รู้ว่าท่านๆเหล่านั้นจะอนุญาตหรือปล่าว หากจะไปเมล์ขออนุญาตก็เกรงว่าจะไม่ทันการ ก็เลยได้ความคิดว่า หากเรามาขอคำแนะนำในที่นี้ ท่านใดที่มาเขียนคำแนะนำให้ ก็เท่ากับว่าท่านก็ได้อนุญาตให้ผมนำคำแนะนำของท่าน ไปผสมก้บของท่านอื่นๆ แล้วไปกล่าวในงานแต่งงานได้นะครับ หวังว่าทุกท่านจะให้คำแนะนำที่ดีนะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

คำแนะนำจากท่านละเล็กละน้อย รวมๆกันก็คงได้เป็นโอวาทในงานที่ดีมั๊งครับ (เสร็จแล้วผมจะรวมแล้วโพสท์ให้อ่านก่อนไปส่งให้เพื่อนนะครับ)

ขอบพระคุณทุกท่านนะครับ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1880
  • สมัคร: 18/10/2006

ตอบ: 22/04/2010 - 16:20

ท่านผู้มีเกียรติทุกท่านครับ....

ผมขึ้นมาบนเวทีแห่งนี้.... เพราะเจ้าภาพให้เกียรติ เห็นว่าผมมีความเหมาะสมที่จะกล่าวสิ่ง ดี ๆ เป็นมงคล เห็นกำลังใจ ให้คู่บ่าว สาว ให้สามารถอยู่กันได้อย่าง ดี มีความสุข สำหรับผมเองนั้น เชื่อว่าการครองคู่ เป็นจุดเริ่มต้นของความขัดแย้งที่ยิ่งใหญ่ ความเห็นต่างที่เหนียวแน่น ควากลมเกลียวของสิ่งที่แตกต่าง เป็นเรื่องธรรมดาที่ฝ่ายหนึ่งมักจะใช้เหตุผล ขณะที่อีกฝ่ายหนึ่งมักจะใช้อารมณ์ ความรู้สึก

เป็นเรื่องธรรมดาที่เมื่อเราเพียรพยายามทำดีให้อีกฝ่ายหนึ่ง ซึ่งมันทำให้อีกฝ่ายสะดวก มีความสบายเพิ่มขึ้น มีหน้ามีตาเพิ่มขึ้น แต่กลับสูญเสียความใกล้ชิด เสียเวลาที่จะได้อยู่ร่วมกัน และเหนื่อยอ่อนล้ากลับมา ยิ้มไม่ออก เครียดเพราะงาน บางครั้งญาติของเราอาจทำให้อีกฝ่ายไม่พอใจ บางครั้งญาติของอีกฝ่ายอาจจะทำให้เราหนักใจ แม้กระทั่งวันสำคัญอย่างวันพ่อ วันแม่ ที่เราอาจไม่สามารถตกลงกันได้ว่าจะไปหาพ่อ แม่ของฝ่ายไหน นั่นเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นกับคำว่า ครอบครัว

ยินดีต้อนรับครับ สำหรับผู้ที่ได้เดินทางเข้ามาสู่ภาระ ความรับผิดชอบอันยิ่งใหญ่ หนัก และยาวนาน

ท่านผู้ใหญ่ เพื่อนฝูงหลายท่านในที่นี้ ผ่านสิ่งเหล่านี้มาได้มีมากมาย คู่บ่าว สาวพร้อมรึยังครับ ที่จะเดินไปด้วยกัน เคียงข้างกัน เป็นเพื่อนร่วมทุกข์ ร่วมสุข พร้อมที่จะเติมรอยยิ้มยามที่เขาทุกข์ พร้อมที่จะเป็นความเย็นเมื่อเขาร้อน พร้อมที่จะเป็นเบาะอันอ่อนนุ่ม เมื่อเขาล้มเหลว พร้อมที่จะสนับสนุนเมื่อเขาเติบโต พร้อมที่จะเป็นแรงใจให้แก่กันและกันกับทุกข์ สุขที่จะเกิดขึ้น

ความรัก ไม่เพียงพอต่อการเป็นคู่ครองกันหรอกนะครับ ครอบครัว ต้องการมากกว่าความรัก ครอบครัวต้องการความเข้าใจ เห็นใจ ต้องการความอบอุ่น ต้องการความสุข ต้องการความสร้างสรรในชีวิต เหนือสิ่งอื่นใดที่ผมอยากจะบอกทุกท่าน หมั่นสร้างความดีร่วมกัน ทำบุญร่วมกัน พากันไปปฏิบัติธรรม พากันไปนั่งสมาธิ ถือศีล พากันเข้าหาพระเถระดี ๆ เมื่อทำบุญแล้วอธิษฐานจิต ขอบุญนี้จงถึงแก่เทพเจ้าที่ปกปักษ์รักษาคู่ครองของข้าพเจ้า ขอให้เขาเป็นคนดี มีศีล ธรรม ซื่อสัตย์ต่อครอบครัว ซื่อสัตย์ต่อข้าพเจ้า อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข ดับทุกข์ได้ง่าย ๆ แก้ปัญหาได้ง่าย ๆ

ผมเป็นคนโบราณ เป็นคนเชื่อในบาป บุญ คุณ โทษ ผมว่าสิ่งเหล่านี้ช่วยให้ชีวตผมมีความสุข
ขอคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลพิภพ จงอภิบาลรักษาให้ทุกท่าน โดยเฉพาะคู่บ่าว สาว มีความสุข ประสบความสำเร็จในชีวิตคู่ ครอบครัวมีแต่ผู้มีศีลธรรมมาปกปักษ์รักษา มีคู่ที่เป็นคนดี ซื่อสัตย์ มีลูกที่ดีมีปัญญา กตัญญู รู้คุณ มีเพื่อนดีที่เป็นกัลยาณมิตร มีญาติมิตรดีที่สามัคคีปรองดอง.... จะมั่งมี หรือมีพอ หรือพอมีก็ขอให้ท่านมีความสุขกายสบายจิต ไร้โรค โชคดีตลอดไปครับ สาธุ สาธุ

ปล.... ภาษาพระ ไม่เคยไปงานแต่ง ไม่สนับสนุนให้คนแต่ง แต่หากต้องแต่งขอให้ได้พรข้อนี้กันทุกคนครับ เจริญพร

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย พอแล้ว: 22/04/2010 - 16:24

คนเราล้วน ดิ้นรน เพื่อสิ่งที่ต้องทิ้ง

บางคนทำสิ่งที่ไม่เป็นแก่นสารสาระ ได้ไร้สาระที่สุด
แต่บางคนก็สามารถใช้สิ่งอันไร้แก่นสาร สาระนี้
ได้เป็นสาระเกิดประโยชน์สูงสุด คือได้ มรรค ผล นิพพาน

ธรรมะ หาได้ในกายยาววา หนาคืบ กว้างศอกนี้แล
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1779
  • สมัคร: 19/05/2009

ตอบ: 22/04/2010 - 16:23

ขอแนะนำให้นำโอวาทของธนัญชัยเศรษฐี ผู้เป็นบิดาของนางวิสาขา ซึ่งได้ให้โอวาทแก่นางในวันแต่งงานไปใช้ค่ะ :10:

โอวาท 10 ข้อ มีดังนี้ค่ะ

1.ไฟในอย่านำออก
(ปัญหาและเรื่องราว ต่างๆภายในบ้าน อย่านำออกไปให้คนภายนอกวงรับทราบ เพราะปัญหาอาจจะ
ลุกลามใหญ่โต และ ทำให้เกิดภาพพจน์ครอบครัวเสียหาย พูดง่ายๆว่าได้ ไม่คุ้มเสีย)

2.ไฟนอกอย่านำเข้า
ปัญหาของบุคคลภายนอกครอบครัว นอกตระกูล อย่านำมาให้ผู้ที่อยุ่ในครอบครัว ต้อง เดือดเนื้อ ร้อนใจ

3.ให้แก่ผู้ให้
คนไหนที่เราให้ยืมทรัพย์สิน เงินทองไปแล้ว ถ้าเค้านำมาใช้คืน เราก็ควรจะให้เค้ายืม
ถ้าเค้าประสบปัญหา มาขอยืมในภายภาคหน้า

4.ไม่ให้แก่ผู้ไม่ให้
ถ้าเค้าเคยยืมเงิน และไม่คืนเงินเรา นำไปแล้วทำเฉย แสดงว่าเป็นคนนิสัยไม่สะอาด เราจึงก็ไม่ควรให้ยืมอีก

5.ให้ไม่ให้ก็ให้
ถ้าญาติพี่น้องเดิอดร้อน และบากหน้ามาขอยืม เราก็ควรสงเคราะห์ให้ตามสมควร ไม่ว่าเค้าจะใช้คืน หรือไม่ใช้คืนก็ตาม

6.กินให้เป็นสุข
อย่าบริโภคก่อนสามี หรือก่อนบิดา มารดาของสามี ควรบริโภคพร้อมกัน และควรบริโภคด้วยกิริยาที่เรียบร้อย
ไม่ตะกละ ไม่มูมมาม

7.นั่งให้เป็นสุข
อย่านั่งที่นั่งที่สูงกว่าบิดามารดาของสามี หรือญาติพี่น้องที่นับถือ เพราะเป็นกิริยาที่ไม่ดีงาม ไม่สมกับกุลสตรี

8.นอนให้เป็นสุข
ควรนอนหลังสามี และบิดา มารดา ของสามี ควรปรนนิบัติท่านเหล่านี้ให้มีความสุข และควรนอนด้วยท่าทางเรียบร้อย
และควรตื่นก่อนท่านเหล่านั้น เพื่อมาจัดแจง น้ำและไม้สีฟัน ให้เรียบร้อย

9.บูชาไฟ
ควรจะปฏิบัติควรปฏิบัติต่อบิดา มารดา ของสามีให้ดี เพราะท่านทั้งสอง มีทั้งคุณและโทษ
จึงเปรียบเหมือนไฟ ถ้าปฏิบัติดีก็มีคุณมาก ถ้าปฏิบัติไม่ดีก็มีโทษมาก

10.บูชาเทวดา
ให้รักสามีด้วยกายและใจ มีความเคารพและรักสามีเหมือนเทวดา ดังนั้น จึงมีคำพูดมาแต่โบราณ ว่า
" หญิงใดที่สามีรัก เหมือนมีเทวดาคุ้มครอง " ถ้าหญิงใดสามีไม่รัก ก็เหมือนผู้ที่ไม่มีเทวดาคุ้มครอง

แต่คงไม่ต้องกล่าวยาวขนาดนี้นะคะ :33:
สพฺพปาปสฺส อกรณํ กุสลสฺสูปสมฺปทา
สจิตฺตปริโยทปนํ เอตํ พุทฺธาน สาสนํ ฯ

"การไม่ทำชั่วทั้งปวง หรือการไม่ทำบาปทั้งปวง การทำกุศลหรือความดีให้ถึงพร้อม
การทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย"
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1779
  • สมัคร: 19/05/2009

ตอบ: 22/04/2010 - 16:25

แสดงข้อความที่โพสต์พอแล้ว [ 22/04/2010 - 16:20 ]

ปล.... ภาษาพระ ไม่เคยไปงานแต่ง ไม่สนับสนุนให้คนแต่ง แต่หากต้องแต่ขอให้ได้พรข้อนี้กันทุกคนครับ เจริญพร

ต้องแต่ง ค่ะ พระคุณเจ้า :09:
สพฺพปาปสฺส อกรณํ กุสลสฺสูปสมฺปทา
สจิตฺตปริโยทปนํ เอตํ พุทฺธาน สาสนํ ฯ

"การไม่ทำชั่วทั้งปวง หรือการไม่ทำบาปทั้งปวง การทำกุศลหรือความดีให้ถึงพร้อม
การทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย"
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1880
  • สมัคร: 18/10/2006

ตอบ: 22/04/2010 - 17:31

แก้แล้วครับ :10:
คนเราล้วน ดิ้นรน เพื่อสิ่งที่ต้องทิ้ง

บางคนทำสิ่งที่ไม่เป็นแก่นสารสาระ ได้ไร้สาระที่สุด
แต่บางคนก็สามารถใช้สิ่งอันไร้แก่นสาร สาระนี้
ได้เป็นสาระเกิดประโยชน์สูงสุด คือได้ มรรค ผล นิพพาน

ธรรมะ หาได้ในกายยาววา หนาคืบ กว้างศอกนี้แล
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   failogy ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 1792
  • สมัคร: 14/01/2008

ตอบ: 22/04/2010 - 18:54

ยากนะครับ :117:
ไม่ต้อง ไม่ตั้ง, ไม่อาลัยกับอะไร
เกาะไม่ติด ยึดไม่อยู่ ... อยู่แล้ว
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   พุทธฏีกา ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • ตอบ: 4065
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 22/04/2010 - 21:43

:10:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย พุทธฏีกา: 22/04/2010 - 21:45

ติณฺโณ ตาเรยฺยํ
มุตฺโต โมเจยฺยํ
พุทโธ โพเธยฺยํ

เราข้ามได้แล้วจะให้ผู้อื่นข้ามได้ด้วย
เราพ้นแล้วจะให้ผู้อื่นพ้นด้วย
เราตรัสรู้แล้วจะให้ผู้อื่นรู้ด้วย
(ปรมตฺถทีปนี จริยปิฏกวณฺณนา มหาจุฬา. ๓๒๙)
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   boonga ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 196
  • สมัคร: 08/09/2009

ตอบ: 22/04/2010 - 22:42

ผมแนะนำอันนี้ครับ

"การขับขี่ยานพาหนะจะทำให้ความสามารถในการดื่มลดลง" :10:

ล้อเล่นนะครับ ตอนที่ผมยังตระเวนเล่นดนตรีในงานแต่ง ก็ไม่ค่อยได้สนใจฟังครับ แต่อยากแนะนำว่า อย่ายาวมากครับเท่าที่ผมสังเกตุแขกเค้าเบื่อช่วงนี้ที่สุดครับ
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   N'NaNa ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 50
  • สมัคร: 15/08/2009

ตอบ: 22/04/2010 - 23:17

:01: อิอิ มีงานแต่งเยอะจังค่ะช่วงนี้ ที่บ้านเดือนนี้เท่าที่เห็นก็มี การ์ด 5 ใบแว้วววววว ^O^

กำลังจะจัดเตรียมงานแต่งงานให้พี่ชายด้วยค่ะ ได้รับมอบหมายเรื่องของชำร่วย แต่ยังคิดไม่ออกเวยค่ะ ว่าจำทำแบบไหนดีค่ะ :96:

ท่านผู้ใดพอจะมีไอเดียเจ๋งๆ มั้ยคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

คอนเซป ที่อยากได้ประมาณว่า ให้มีธรรมเข้าไปเกี่ยวด้วยค่ะ (อยากให้เป็นแบบ ธรรมทานค่ะ) แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะทำออกมาในรูปแบบใด :20:

จะพิมพ์หนังสือธรรมแจกเลยก็ดูเรียบง่ายไปค่ะ กลัวพี่ๆ เค้าไม่ค่อยประทับใจ บางคนแนะนำให้ใช้เทียนหอม เหรียญพระ แก้วรูปเจ้าบ่าว สาว หรืออื่นๆ

แต่ยังไม่ค่อยเห็นว่าเกี่ยวกะธรรมยังงัย เลยอยากขอไอเดียเพิ่มเติมค่ะ :95:

ขอแบบกุ๊กกิ๊ก น่ารัก แต่แฝงไปด้วยธรรมอ่ะคะ :114:

ท่านใดมีไอเดียยังงัย ขอความกรุณาแนะนำด้วยนะคะ :10:

อิอิ ขอแอบฝากไว้ในกระทู้นี้ด้วยนะคะ จขกท คงไม่ว่ากันนะคะ :10: :10:

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :38:

:09: :09: :09:
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1910
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 22/04/2010 - 23:32

กระผมไม่เคยกล่าวเป็นประธานในงานแต่งงาน แต่ว่าเคยช่วยเป็นพิธีกรให้มาหลายงานแล้ว ก็มีข้อแนะนำดังต่อไปนี้นะครับ

๑. งานแต่งงานจะดีและเป็นที่ประทับใจหรือเปล่านั้น ไม่ได้สำคัญที่ตัวประธาน แต่สำคัญที่เจ้าบ่าว และเจ้าสาว และหลาย ๆ ปัจจัยในการจัดงาน ... ดังนั้น ประธานไม่ต้องกังวลหรือไปแบกภาระหนักอึ้งในใจว่าจะต้องทำให้ดีที่สุด ไม่เช่นนั้นงานจะเสียหาย ... มันไม่ถึงขนาดนั้นหรอกนะครับ ... หน้าที่ของประธานก็เพียงแค่กล่าวให้เหมาะสมตามพิธีการก็ถือว่าใช้ได้แล้ว ... อย่าไปเสี่ยงเพิ่มลูกเล่นอะไรมากมาย เพราะจะมีแต่เสีย .... ระลึกไว้ว่าประธานของงานเป็นเพียงตัวประกอบเท่านั้น พระเอก คือเจ้าบ่าว และนางเอก คือเจ้าสาว ... ในเมื่อ เล่นเป็นแค่ตัวประกอบเอง ก็ไม่ต้องเครียดหรอกครับ ... หากเริ่มต้นด้วยความเครียดแล้ว ที่เหลือก็จะไปต่อลำบาก

๒. ประธานไม่ต้องพูดนาน เพราะแขกไม่สามารถที่จะโฟกัสที่ประธานได้นานนัก (อย่าไปหลงคิดว่าตัวเองเป็นนักร้องออกคอนเสริต์นะครับ) ... คิดว่าพูดไม่ควรเกิน ๓ นาที ... โดยเฉพาะอย่างยิ่งประธานที่ไม่ใช่นักพูด หรือไม่ได้มีประสบการณ์พูดในงานแต่งงานบ่อย ๆ แล้ว ยิ่งพูดมาก โอกาสพูดพลาดยิ่งสูง ยิ่งพูดนาน โอกาสพูดผิดยิ่งเยอะ ... เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปวางแผนว่าจะพูดอะไรยาวนัก แต่ให้วางแผนที่จะพูดสั้น ๆ กระชับ แต่เนื้อหาครบถ้วน

๓. ขอแนะนำเรื่องที่จะพูดนะครับ ส่วนใหญ่แล้วก็จะไล่เรียงมา ดังนี้ (ให้เจ้าตัวไปเขียนเองนะครับ เราเขียนให้ไม่ได้หรอก เพราะเราไม่รู้ข้อมูลของประธานดีพอ ... และก็ไม่ต้องนำมาโพสในกระทู้ให้คอมเม้นท์หรอกนะครับ เดี๋ยวแขกที่ไปในงานบางคนมาอ่านเจอแล้วจะเสียหาย)

- รู้จักเจ้าบ่าวหรือเจ้าสาวได้อย่างไร หรือรู้จักบ้านเจ้าบ่าวหรือบ้านเจ้าสาวได้อย่างไร (ทำไมเขาถึงเชิญให้มาเป็นประธานว่าอย่างนั้นเถอะ)
- พูดชมหรือยกย่องเจ้าบ่าวหรือเจ้าสาว และแสดงความเชื่อมั่นในเจ้าบ่าวหรือเจ้าสาวสักหน่อย (เช่น เขาหรือเธอดีจริง ๆ นะ ขยันทำงาน และรับผิดชอบ เป็นคนมีอนาคต ..... ฯลฯ เชื่อแน่ว่าจะรับผิดชอบดูแลครอบครัวได้เป็นอย่างดี ลูกจะต้องดี อะไรทำนองนี้)
- กล่าวให้คติสอนใจจากประสบการณ์ตัวเองสักเรื่องหรือสองเรื่องที่เห็นว่าสำคัญ หากนำมาจากประสบการณ์ตัวเองแล้วจะกล่าวได้ง่ายหน่อย เพราะผ่านมาด้วยตัวเอง ... หากจำคนอื่นมาพูด โอกาสลืมเพราะประหม่าจะมีสูง
- กล่าวอวยพรให้คู่บ่าวสาวประสบสิ่งดี ๆ ในอนาคต

แค่นี้แหละครับ ๔ หัวข้อนี้แหละ ลองให้ประธานไปร่างดูนะครับ อย่าลืมนะครับ พูดสั้น ๆ ให้กระชับได้ใจความ ก็พอแล้ว ... เล่นบทประธานนี้นะครับ หากเทียบเป็นฟุตบอล ก็คือมีแต้มต่ออยู่แล้ว หากเล่นแค่ได้แต้มเสมอ ก็ถือว่าชนะแล้ว ประธานไม่ต้องไปวางแผนบุกมากครับ จะเปิดช่องและทำให้เสียประตูแพ้เอาเปล่า ๆ

เขียนเสร็จแล้วก็ซ้อมพูดสักหลาย ๆ รอบหน้ากระจก หรือต่อหน้าคนสนิท (ก่อนวันงาน) ก็จะช่วยได้เยอะครับ
ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ngodngam ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1910
  • สมัคร: 21/10/2009

ตอบ: 22/04/2010 - 23:48

สำหรับคุณ N’NaNa ในความเห็นที่ ๘ นะครับ

อนุโมทนาที่อยากจะแจกธรรมทานในงานแต่งงานนะครับ :09: ... ผมขอเสนอนะครับ

๑. ซีดีธรรมะ โดยสกรีนปกเป็นรายชื่อเทศนาธรรมของพระอาจารย์ที่เทศน์ และมีด้านล่างระบุว่าแจกในงานมงคลสมรสของ xxx และ yyy โดยชุดหนึ่งอาจจะแจกหลายแผ่นก็ได้ ต้นทุนน่าจะถูกกว่าหนังสือ ... ในเว็บลานธรรมก็มีหลายท่านที่รับผลิตซีดีธรรมะให้โดยคิดค่าใช้จ่ายไม่แพงเลยครับ (ของชำร่วยตามร้านนั้นแพงกว่ามากมาย)

๒. หนังสือธรรมะนั้น หากจะพิมพ์เองจะใช้เวลามาก และบางเล่มที่ถูกใจก็อาจจะมีลิขสิทธิ์อยู่ ... แนะนำให้ไปเลือกซื้อมาเลยครับ แต่ควรติดต่อซื้อกับสำนักพิมพ์โดยตรง และในเมื่อซื้อเยอะแล้วก็ขอลดราคาดู ... หากเป็นเล่มที่ไม่มีลิขสิทธิ์แล้วก็ติดต่อโรงพิมพ์ได้เลยครับ ขอแนะนำบางแห่งนะครับ

http://www.viriyapri...g.com/index.php

http://www.dhammabookstore.com

http://www.kongboon.com/home.html

http://www.jrprintin...

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย ngodngam: 22/04/2010 - 23:52

ขอนอบน้อมแต่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ด้วยเศียรเกล้า
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   tawinsan ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 40
  • สมัคร: 22/07/2007

ตอบ: 23/04/2010 - 00:23

ขอบพระคุณครับทุกท่านสำหรับคำแนะนำ ผมกะว่าจะรอซักวันอาทิตย์จะรวบรวมแล้วเรียงความใหม่ แล้วจะโพสท์ให้ท่านได้อ่านนะครับ

ส่วนคำถามของคุณN'NaNa ผมเห็นด้วยครับ กับซีดีธรรมะ ยิ่งเป็นของหลวงพ่อปราโมทย์ก็ยิ่งดีครับ โดยเฉพาะ Audio CD ชุดวิธีการปฏิบัติธรรม (ผมเพิ่งได้รับจากคุณโจโฉครับ www.jozho.net)เพราะคำสอนในการปฏิบัติธรรมของหลวงพ่อ (ในความเห็นผมนะ) ค่อนข้างจะเหมาะกับคนเมือง หรือคนยุคสมัยนี้ ยิ่งเป็นซีดีเปิดฟังในรถแบบไม่ต้องตั้งใจฟัง(ตามที่หลวงพ่อบอก) ก็ยิ่งเป็นการเผยแพร่ธรรมะที่ดีด้วยครับ ได้กุศลทั้งบ่าวสาว ผู้ฟัง และคุณN'NaNaผู้แนะนำด้วยเด้อ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ