ลานธรรมเสวนา: ใครเคยไปปฏิบัติที่วัดเขาสนามชัย หัวหินบ้างคะ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ใครเคยไปปฏิบัติที่วัดเขาสนามชัย หัวหินบ้างคะ หรือไม่เคยไปแต่รู้ข้อมูล รบกวนสอบถามค่ะ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   munin ไอคอน

• ตอบ 300+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 320
  • สมัคร: 22/05/2007

ตอบ: 11/10/2009 - 08:01

:09: :11: อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการไปปฏิบัติที่วัดเขาสนามชัย ที่หัวหินค่ะ
หาอ่านจากทางเนตมีข้อมูลไม่มาก อยากรู้รายละเอียดเช่น
ถ้าจะเข้าปฏิบัติที่นี่ มีธรรมเนียมอะไรอย่างไรบ้าง เรื่องเสื้อผ้าใส่แบบไหน มีให้หรือเอาไปเอง
เวลารับศีล โปรแกรมการปฏิบัติ ปฏิบัติร่วมกัน หรือว่าต่างคนต่างปฏิบัติ เวลาที่ลาศีลได้
ควรเข้ากี่โมง ออกกี่โมง โปรแกรมตลอดเวลาที่อยู่มีอะไรบ้างคร่าวๆ
รบกวนสอบถามเท่านี้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :09: :01:
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   ตะเกียงแก้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 1203
  • สมัคร: 13/07/2008

ตอบ: 11/10/2009 - 20:19

สวัสดีค่ะ คุณมุนิน

เห็นยังไม่มีใครมาตอบให้ ก็ยังไม่เคยไปหรอกนะคะ ที่วัดสนามชัย หัวหินน่ะ

แต่ถ้าปฏิบัติที่กาย ที่จิต ปฏิบัติได้ทุกที่ ปฏิบัติได้ทุกเวลา ทำทุกที่ให้เป็นวัด
มีประสบการณ์มา 2 ปีกว่าแล้วนะคะ :11:

อ้างอิง
มีธรรมเนียมอะไรอย่างไรบ้าง

ไม่มีธรรมเนียมอะไร ว่างจากธรรมเนียม ให้เรียบง่ายที่สุด
หิวก็กิน กระหายก็ดื่ม กินอยู่หลับนอน เท่าที่จำเป็น ส่วนเกินเป็นบาป

อ้างอิง
เรื่องเสื้อผ้าใส่แบบไหน มีให้หรือเอาไปเอง

สวมเสื้อสีอะไรก็ได้ ให้เรียบร้อย ไม่นุ่งน้อยห่มน้อย ให้ปลอดภัยกับตัวคุณ

อ้างอิง
เวลารับศีล โปรแกรมการปฏิบัติ ปฏิบัติร่วมกัน หรือว่าต่างคนต่างปฏิบัติ เวลาที่ลาศีลได้
ควรเข้ากี่โมง ออกกี่โมง

ต้องรักษาศีลตลอดเวลา ไม่รับแค่วาจา แต่รับที่ใจ
รับศีลแล้วก็รักษาให้ได้ตลอดชีวิต ไม่ต้องลาศีลตลอดไป

โปรแกรมการปฏิบัติ ปฏิบัติตลอดเวลาที่มีการกระทบสัมผัส ทางตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ
ให้มีสติขณะกระทบสัมผัสนั้น ถ้าเผลอสติ ก็เริ่มต้นใหม่ เริ่มต้นใหม่ แค่นั้นเองนะคะ

ต่างคนต่างก็ต้องปฏิบัติของตนเอง ปฏิบัติแทนกันไม่ได้
ปฏิบัติพร้อมกัน ปฏิบัติร่วมกัน (ทำกิจกรรมร่วมกันก็ได้)
จะได้มีกำลังใจในการปฏิบัติ ให้ธรรมเจริญงอกงามยิ่งขึ้นไปค่ะ

เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ

:11: :09:
ขอเชิญเยี่ยมชมเวปไซต์ สุญญตาวิหาร สุญญตาธรรม
ทำไว้ให้ชาวลานธรรมทุกท่าน ให้กับสุญญตาทั้งหมด

http://www.sontao.org
http://www.sontaosadangdhamma.com
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   slungling ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1224
  • สมัคร: 26/12/2005

ตอบ: 11/10/2009 - 21:00

ถ้าหมายถึง วัดเขาสนามชัย ที่อยู่บนเขา เป็นที่ศึกษาพระบาลี พระอภิธรรม และปฏิบัติ ของพระภิกษุ

ถ้าหมายถึง สำนักวิวัฏฏะ ของ อ.ปราณี สำเริงราชย์ ที่อยู่เชิงเขาวัดเขาสนามชัย

ก็ให้โทรไปถามว่าช่วงที่จะไปมีบ้านพักว่างหรือไม่ ถ้าว่างสามารถไปได้เลย

เมื่อไปถึงติดต่อแม่ชีขอรับกุญแจ แล้วเข้ากราบ อ.ปราณี ก่อนเข้าที่พัก

เรื่องเสื้อผ้าไม่มีรูปแบบต้องเอาไปเอง อาหาร 2 มื้อ ส่งที่ห้องพัก

ไม่มีการรับ-ลาศีล ปฏิบัติเองในห้องพัก ราว 2-3 วัน มีการประชุมธรรม (ส่งอารมณ์)

ขออนุโมทนาค่ะ :09:
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   munin ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 320
  • สมัคร: 22/05/2007

ตอบ: 11/10/2009 - 21:23

:09: :06: ขอบคุณค่ะ แบบนี้ล่ะดีเลย
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ