ลานธรรมเสวนา: ปัญหาที่พบบ่อยๆ ในกระดานธรรมทาน - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

ปัญหาที่พบบ่อยๆ ในกระดานธรรมทาน เชิญเพื่อนสมาชิกแจ้งข้อมูลและร่วมกันเสนอแนวทางแก้ไขครับ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   itim ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 609
  • สมัคร: 24/07/2005

ตอบ: 01/09/2009 - 22:06

:39: สารพันปัญหาในห้องธรรมทาน

- :16: ส่ง cd และ หนังสือ ไม่ถึงมือผู้รับ ?

- :95: ไม่รู้จะตั้งกระทู้ที่กระดานไหนดี ?

- :96:ผู้แจ้งความประสงค์รับสื่อ ไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไข ?

-:37:ประสงค์รับสื่อหลายชุด แต่ได้ไม่ครบตามจำนวน ?

:35:ขอเชิญเพื่อนสมาชิกทุกท่านแจ้งรายละเอียดและร่วมกันเสนอแนวทางแก้ไข เพื่อเป็นแนวทางปรับปรุงให้บ้านลานธรรมน่าอยู่:41:ยิ่งขึ้นครับ :09:
0

• (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: itim - JChai - psurasak - นฤมล - JChai - washiravit - JChai - itim - PNoi - tao - JChai - wilawant - natong - ดินสอสีม่วง - JChai - อังคาร - peephong - itim - PNoi - JChai -

#20 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6521
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 06/09/2009 - 21:06

เห็นด้วยกับข้อสรุปของน้อง JChai ค่ะ ซึ่งผู้แจกดำเนินการได้ทันทีเลย

Option A สมาชิกผู้รับไปจะได้ร่วมงานในการส่งซีดีธรรมทานชุดนี้ พร้อมกับได้บุญกุศลมากขึ้นด้วย ไม่ได้บุญในการผลิต แต่ได้บุญจากการนำส่งธรรมทาน ทำหน้าที่เป็นคนกลางว่างั้นเถอะ ผู้รับรู้จักผู้ส่งน่าจะยินดีอนุโมทนาเต็มที่ ถ้ามีอาชีพทางค้าขายก็น่าจะเจริญรุ่งเรืองนะเนี่ย พี่ว่านะ

พี่ขอเชิญผู้รับมาออกความเห็นให้คำแนะนำบ้างค่ะ :11: :12:
0

#21 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1154
  • สมัคร: 09/04/2007

ตอบ: 06/09/2009 - 21:45

:09:
ขอบพระคุณมากครับพี่น้อย

กำลังจะมาเขียนว่า option A น่าจะดีกว่า คนแจกธรรมทานไม่ต้องกังวลมากว่าเขาจะเอาของเราไปขาย หรืออย่างไร ถ้าเขากล้าที่จะทำ เขาก็ต้องยอมรับผลที่จะเกิด ก็ปล่อยให้กรรม เป็นตัวตัดสินความเป็นไปของเขา :10:
[color="#0000FF"]เราไม่มีปัญญาที่จะมีเงินถึงล้าน

แต่เราก็สามารถทำประโยชน์อันมีค่าถึงร้อยล้านพันล้านอยู่

อย่าไปมัวหาเงินอยู่เลย มาทำประโยชน์กันดีกว่า

นั่นคือ

ทำให้เพื่อนร่วมโลกของเรารู้จักดับทุกข์ หยุดเห็นแก่ตัว
[/color]
[color="#0000FF"]พุทธทาสภิกขุ [/color]
0

#22 ผู้ใช้ออฟไลน์   JARUNEE49 ไอคอน

• ตอบ 200+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 297
  • สมัคร: 30/08/2007

ตอบ: 07/09/2009 - 09:58

เห็นด้วยกับคุณ JChai ค่ะ ในความเห็นที่ 19
1 user name (Login)/ 1 ชุด
0

#23 ผู้ใช้ออฟไลน์   peephong ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 177
  • สมัคร: 25/07/2007

ตอบ: 07/09/2009 - 12:12

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ

option B ของคุณ JChai น่าจะดีกว่านะครับ เพราะสามารถแจกจ่ายสื่อธรรมะไปได้ทั่วถึง และกระจายไปได้มากกว่า

ถ้าเป็น option A จะเป็นช่องทางให้มีผู้เข้ามาขอจำนวนเยอะ ๆ อาจจะไม่ได้นำไปแจกต่อจริง หรืออาจจะเอาไปจำหน่าย
รวมทั้งยังเพิ่มภาระในการบรรจุใส่ซอง (ซองอาจจะต้องมีหลายขนาด) หรือการติดสแตมป์ (น้ำหนักแต่ละซองไม่เท่ากัน) อีกด้วยครับ

กรณี option A สมมุติว่ามีหนังสือธรรมะสำหรับแจกร้อยเล่ม เข้ามาขอคนละ 10 เล่ม 15 เล่ม ก็แจกไปได้แค่ 8-10 ท่านเท่านั้นครับ คนที่มาทีหลัง ก็หมดโอกาสได้รับหนังสือ เพราะหนังสือหมด (นอกจากว่ามีสื่อธรรมะแบบไม่จำกัด หรือมากจริง ๆ )
ในกรณี B จะทำให้ผู้มาทีหลัง ยังพอมีโอกาสได้รับสื่อธรรมะด้วยครับ (เพราะแจกร้อยเล่ม ต้องโพสต์มาขอร้อยคนถึงจะครบจำนวน)
0

#24 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 07/09/2009 - 12:14

:09:
[color="#0000FF"]เราไม่มีปัญญาที่จะมีเงินถึงล้าน

แต่เราก็สามารถทำประโยชน์อันมีค่าถึงร้อยล้านพันล้านอยู่

อย่าไปมัวหาเงินอยู่เลย มาทำประโยชน์กันดีกว่า

นั่นคือ

ทำให้เพื่อนร่วมโลกของเรารู้จักดับทุกข์ หยุดเห็นแก่ตัว
[/color]
[color="#0000FF"]พุทธทาสภิกขุ [/color]
0

#25 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1779
  • สมัคร: 19/05/2009

ตอบ: 07/09/2009 - 13:01

:01: ขออนุญาตร่วมแสดงความคิดเห็นค่ะ

คิดว่า Option B -- ไม่ต้องคิดมาก 1 user name (Login)/ 1 ชุด ให้สมาชิกไปเป็นต้นฉบับและไปทำสำเนาแจกกันต่อเอง มีความเหมาะสม

เพราะสมาชิกจะได้เป็นทั้งผู้รับและผู้ให้ :04:
สพฺพปาปสฺส อกรณํ กุสลสฺสูปสมฺปทา
สจิตฺตปริโยทปนํ เอตํ พุทฺธาน สาสนํ ฯ

"การไม่ทำชั่วทั้งปวง หรือการไม่ทำบาปทั้งปวง การทำกุศลหรือความดีให้ถึงพร้อม
การทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย"
0

#26 ผู้ใช้ออฟไลน์   Ebi ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 271
  • สมัคร: 16/07/2006

ตอบ: 07/09/2009 - 13:24

:09: ขออนุญาต และขอโอกาสร่วมแสดงความคิดเห็นนะคะ

เห็นด้วยกับเฉพาะ Option B ของคุณ JChai :12:

ด้วยว่าตนเองก็เคยเป็นผู้ให้ธรรมทาน ในเวปลานธรรมแห่งนี้... แต่พบปัญหาหลายประการ และหลากหลายกรณี ซึ่งไม่อาจกล่าวรายละเอียด ณ. ที่นี้ได้

แต่ก็มีบางเรื่องที่ใกล้เคียง และเหมือนๆ กับที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ พบมาแล้ว

:31: ซึ่งเป็นสาเหตุทำให้เสียความรู้สึกมากๆ จิตตก และไม่เบิกบานในทานที่ตนเองได้ตั้งใจทำ -- ดังนั้นจึงไม่เห็นด้วยกับ Option A ค่ะ

0

#27 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 07/09/2009 - 14:22

ขอบคุณพี่ บัวจงกลนี และพี่ EBI ครับ จริงๆอย่างที่พี่ EBI พูด ว่า หลังๆ มาแจกธรรมทานในนี้ ออกหนักไปทางจิตตกมากกว่า

** หลังจากเจอเหตุการณ์ไม่คาดฝันหลายเรื่อง ก็เสียวๆนะครับ ช่วงหลังบางที เห็นขอ 2 ชื่อ แต่ที่อยู่ใกล้กันนิดเดียวก็เสียวแล้วครับว่า เขาไม่ถูกกัน จะให้เราส่ง cd ไปแกล้งอีกบ้านหรือป่าว ถ้าใช่ เตรียมตัวโดนด่าผ่านหน้าซองจดหมายได้เลย :31:

อืม อย่างที่พี่ peephong พูดก็ถูกครับ :09: ถ้ากรณีเป็นหนังสือ หรือแผ่นปั๊มที่ได้จำนวนมาน้อย

หากเอามาแจกจ่าย แล้วขอคนละ 10 เล่ม 10 แผ่น ก็กระจุกตัวอยู่แค่ไม่กี่ท่าน ไม่น่าจะตรงกับจุดประสงค์ของผู้มาแจก

** และอาจก่อให้เกิดปัญหาเหมือนเดิม คือ รีบลงชื่อไว้ก่อน ไม่ต้องอ่านไรทั้งนั้น copy and paste ไว้

ถึงตรงนี้ โดยส่วนตัวผมเลือก Option B -- 1 user name (Login)/ 1 ชุด

นั่นคือ

[/color]
0

#28 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 07/09/2009 - 14:26

ถ้าสมาชิกท่านใด พึ่งบอกเลิกกับแฟนหรือคนรัก

แล้วหลังจากนั้นไม่นาน มีคาราวานซองจดหมายซีดีธรรมะ ส่งไปหาท่าน กรุณาอย่าด่าคนส่งเลยครับ

โปรดฉุกใจคิดสักนิดว่า "คนที่คุณบอกเลิกเขา เขายอมเลิกกับคุณแล้วหรือยัง !!" (JChai โดนด่ามาแล้วครับ 2 ครั้ง จาก 2 ท่าน ):20:

นั่นคือ

[/color]
0

#29 ผู้ใช้ออฟไลน์   itim ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 609
  • สมัคร: 24/07/2005

ตอบ: 07/09/2009 - 23:06

ผู้ตั้งกระทู้หลายท่าน ไม่ทราบ
1.วิธีปิดกระทู้
2.วิธีแจ้งปิดกระทู้(ว่าควรแจ้งlinkด้วย)
และ/หรือ
3.วิธีใส่ link ของกระทู้ที่ต้องการปิดครับ
0

#30 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+

ตอบ: 09/09/2009 - 02:37

อ้างอิง
ถ้าสมาชิกท่านใด พึ่งบอกเลิกกับแฟนหรือคนรัก

แล้วหลังจากนั้นไม่นาน มีคาราวานซองจดหมายซีดีธรรมะ ส่งไปหาท่าน กรุณาอย่าด่าคนส่งเลยครับ

มีอยู่ราย เมียน้อยมาปรึกษาว่าเขาอยากส่งหนังสือธรรมะไปให้เมียหลวงอ่าน จะได้เลิกรังคราญเขาเสียที พี่คิดในใจว่าผู้ที่น่าจะอ่านหนังสือธรรมะนะคือตัวเขานะเนี่ย ถ้าบอกเขาตามที่คิด คงโดนด่าเหมือนกัน :04:

มีอยู่รายขอซีดีธรรมะส่งไปให้แฟนเก่า แฟนใหม่พบเข้า ขอให้ทางลานธรรมลบชื่อและที่อยู่สามีเขาออกจากรายการขอทันที ผู้ที่มาลงชื่อและที่อยู่ของผู้อื่นโดยที่เจ้าตัวไม่อนุญาต ถ้าเกิดความเสียหาย อาจจะถูกฟ้องได้นะเนี่ย

ข้อเสนอทั้งสอง Options ที่คุณ JChai เสนอมาให้ผู้แจกธรรมทานเลือกนั้น ก็เลือกใช้ตามเจตนาของผู้แจกแต่ละราย ถ้ามีจำกัด Option B - แจก 1 ชุดต่อ 1 ชื่อ Log in ส่วนผู้ที่มีมากแจกไม่จำกัด ก็ใช้ Option A ผสม option B ถ้าเขามาขอหลายชุด ทั้งนี้ก็อยู่ที่เจ้าของทาน ไม่มี obligation ที่จะต้องส่งไปทุกชื่อ ถ้าจะให้กระจ่าง ก็แจ้งไว้ในข้อความของกระทู้ว่า 1 ชุดต่อ 1 log in เท่านั้น หรือใส่ไว้ใน คำอธิบายกระทู้ เผื่อคนที่อ่านแต่ชื่อกระทู้ไม่อ่านข้อความในกระทู้ :03:

พี่เห็นว่ากระทู้นี้สร้างสรรค์มาก เป็นการร่วมแก้ปัญหากันตามวิถีพุทธ :09:
0

#31 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+

ตอบ: 09/09/2009 - 03:01

ขอตอบคำถามของคุณ itim

ความคิดเห็นที่ 29 : (itim)
ผู้ตั้งกระทู้หลายท่าน ไม่ทราบ
2.วิธีแจ้งปิดกระทู้(ว่าควรแจ้งlinkด้วย)
และ/หรือ
3.วิธีใส่ link ของกระทู้ที่ต้องการปิดครับ

ปัจจุบันนี้ จขกท ยังปิดกระทู้เองไม่ได้ ต้องรอ ลานธรรม Vrsion ใหม่ค่ะ แต่สามารถแจ้งได้ที่กระทู้นี้ค่ะ รบกวนเพื่อนสมาชิกแจ้งปิดกระทู้ครับ
ผู้ดูแลจะเวียนมาช่วยปิดให้ค่ะ

ถ้าใส่ link ไว้ในข้อความที่แจ้งปิด ผู้ดูแลผู้มีเวลาน้อยคลิ๊กเข้าไปใน link ปิดได้ทันที ปกติเราจะปิดกระทู้ที่ จขกท แจ้งปิดโดยไม่ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ แต่ถ้าผู้อื่นที่ไม่ใช่ จขกท แจ้ง พี่มักจะหาข้อมูลเพิ่มเติม เช่นผู้นั้นยัง active อยู่หรือไม่ ถ้าพบว่ายัง log in เมื่อไม่นานมานี้เอง พี่ก็จะส่ง PM ไปถามว่ายังแจกในกระทู้ที่ว่านี้อยู่หรือเปล่า ขอให้เข้าไป update ข้อมูลในกระทู้ด้วย

ให้ link จะช่วยประหยัดเวลาผู้ดูแลไปค้นหากระทู้ที่ว่าค่ะ และถ้ามีเวลาผ่านเข้ามาเพียงเล็กน้อยก็จะได้ลบให้เลย ถ้าต้องไปหา อาจจะรอให้เข้ามาอีกครั้ง และลดความผิดพลาดไปลบกระทู้อื่นด้วย บางท่านไม่บอกทั้งชื่อกระทู้และ link ผู้ดูแลก็ต้องไปค้นหาว่าผู้ขอปิดนั้นไปตั้งกระทู้แจกธรรมทานไว้กระทู้ไหนบ้างหนอ?

วิธีใส่ link ก็ copy จากด้านบนสุดของกระทู้ค่ะ เช่นกระทู้นี้คือ http://larndham.net/...pic=36092&st=29
และนำมา Paste ใส่ในข้อความที่แจ้งปิดค่ะ

พี่ทำเป็นภาพมาให้ดูไม่เป็นค่ะ คุณกอบหรือคุณริมฝั่งมาอ่านพบคงแสดงใหดูด้วยภาพได้ชัดเจนขึ้นค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำถามที่ creative นี้ค่ะ :33:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย PNoi: 11/09/2009 - 22:24

0

#32 ผู้ใช้ออฟไลน์   วีรยุทธ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 182
  • สมัคร: 22/01/2005

ตอบ: 09/09/2009 - 22:10

อ้างอิง
ถ้าเล่าถึงประโยชน์ของแผ่นซีดีบางแผ่น พี่ก็ปลื้มไปทั้งวัน มีกำลังใจที่จะทำงานนี้ต่อไป  เช่นพระท่านส่งข้อความมาว่า  เล่าแต่ตัวอย่างที่ประทับใจ

-  อาตมากำลังมองหาเรื่องในธรรมบทเพื่อนำมาประกอบคำเทศนา  ได้ซีดีชุดนี้จากโยมพอดี

-  อาตมานึกไม่ถึงว่าจะได้ซีดีคำบรรยายของพระอาจารย์เสถียร โพธินันทะ จากโยมทั้งชุด  สมัยที่อาตมาอยู่เมืองไทย  เคยไปจับดูเทปของท่านแถวท่าพระจันทร์ แต่สมัยนั้นอาตมาไม่มีเงินซื้อ

- โยมที่วัดชอบแผ่น...มาก ถึงกับทำสำเนา 100 ชุดจะนำติดตัวไปแจกในวันเกิดของบิดาที่เมืองไทย (ซีดีธรรมะ make in USA นะเนี่ย)

-  โยมเขาทำสำเนาซีดี “พระไตรปิฎกฉบับธรรมทาน” แจกเป็นของชำร่วยในงานวันบวชลูกชาย

-  คุณช่วยหาคำเทศนาเกี่ยวกับความตายให้หน่อย  จะนำมาทำเป็นแผ่น audio ซีดีแจกในงานศพ

- อาตมาจะกลับไปเยี่ยมวัดในประเทศลาว  จะทำสำเนาซีดีที่โยมส่งมาถวายวัดติดตัวไปหนึ่งชุด วัดพุทธในประเทศลาวขาดแคลนคำสอนของครูบาอาจารย์พระเถระผู้ใหญ่

พออ่านข้อความด้านบนนี้ก็แอบยิ้มเหมือนกันครับจริงๆเราในฐานะผู้ส่งได้กำลังใจแบบนี้เชื่อว่าจะทำให้เรารู้สึก
มีกำลังใจ หรืออาจทำให้ขนลุกเป็นบางครั้ง

ผมเคยเจอประสบการณ์ครั้งหนึ่ง มีคนเขามาขอซีดีเรื่อง "ธรรมะชนะมะเร็ง" เขาบอกประมาณว่าญาติเขาเป็นมะเร็ง
ขั้นสุดท้าย พอผมเจอกระทู้นั้นรีบลัดคิวให้ด่วนก่อนเลย พร้อมด้วยซีดีเรื่องอื่นๆที่เป็นการให้กำลังใจเขา อย่างน้อยก็
ได้ช่วยให้เขาสบายใจมากขึ้น เขาใจถึงหลักความเป็นจริงของธรรมชาติ

ส่วนปัญหาและอุปสรรคจากประสบการณ์ที่เป็นผู้ส่งมาประมาณ 4 ปีกว่าๆ

1.บางท่านจะชอบเขามาโพสซ้ำ ๆ โดยไม่ได้ตรวจสอบก่อนว่าได้โพสขอไปแล้วหรือยัง เคยเจอกับตัวเองครับ เขามา
โพสประมาณ 3 - 4 ครั้งในกระทู้เดียว ผมเองก็ไม่ได้ตรวจสอบอะไรใครขออะไรมาจัดลำดับคิวเสร็จก็ส่งเลย จนมา
แปลกใจที่ว่า ทำไมชื่อคนนี้มันคุ้นๆ ก็เลยใช้วิธี เสริช แทบเป็นลม เขาโพสมาแล้ว 3 ครั้ง นี้ผมกำลังจะส่งไปให้เขา
รอบที่ 4 ก็เสียดายตรงแสตมป์กับค่าซองนิดหน่อยครับ แต่ถ้านำไปแล้วศึกษาจริงๆก็อนุโมทนาบุญด้วยครับ

2.หากเป็นไปได้อยากให้ท่านสมาชิกที่ได้รับไปแล้ว เสียสละเวลาเขามาแจ้งสักหน่อยว่าได้รับแล้ว สภาพเป็นอย่างไรบ้าง
เสียง,ภาพ กระตุกบ้างหรือเปล่า ผมเองในฐานะผู้ส่งก็อยากส่งไปแล้วสามารถใช้ประโยชน์ได้ หรือผมเองจะได้ทราบว่า
ซีดีแผ่นไหนหรือรายการไหน มีปัญหาจะได้ป้องกันมิให้เกิดซ้ำ กับผู้ขอรับรายต่อไปครับ

สุดท้ายนี้ก็ขออนุโมทนาบุญกับทั้งผู้ส่ง และผู้รับทุกท่านด้วยครับ นานๆผมเองจะออกมาเขียนสักทีส่วนใหญ่เข้ามาเก็บรายชื่อ
แล้วก็ออกเลยวันนี้เลยขอแชร์สักเล็กน้อยครับ

สำหรับผมแล้วสิ่งที่ต้องการมากที่สุดจริงๆก็คือ "การที่เราแจกซีดีไปสัก 100
แผ่น อย่างน้อย 1 แผ่นซีดีนั้นสามารถทำให้คนคนหนึ่งมีความคิดที่ถูกต้องตรงตามหลักธรรมของพระพุทธเจ้า,
หรือซีดีแผ่นนั้นเป็นแผนที่นำทางให้เขาไปสู่จุดเริ่มต้นในการเดินทางไปยังทางสายเอกของพระพุทธเจ้าได้ ผมถือว่าผมประสบความสำเร็จอย่างที่สุดแล้ว"

ขออนุโมทนาบุญครับ
0

#33 ผู้ใช้ออฟไลน์   tao ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 125
  • สมัคร: 07/05/2009

ตอบ: 10/09/2009 - 00:01

:04: :04:
มีคนรับเข้ามาอ่านบ้างรึเปล่าเนี่ย อิอิ ได้โปรดแสดงความเห็นด้วยค่ะ
คงต้องบอกว่าจากการแจก ก็ย่อมมีทั้ง2มุม เรื่องธรรมดา ขอเล่าเรื่องดีที่พบบ้าง
--ได้รับคำขอบคุณทั้งจดหมาย,ไปรษณีย์, PM บางท่านส่งหนังสือบ้าง สมุดบันทึกบ้าง ซีดีบ้าง (อ่าน/ใช้/ฟังไม่หวาดไม่ไหว ก็วางให้เพื่อนที่ทำงานอ่านกันค่ะ) หรือส่งแสตมป์มาให้ด้วย ก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
--บางท่านแจ้งว่าอ่านแล้วรู้เรื่องมากขึ้น กว่าตอนไปวัดเพราะคนเยอะมาก ก็ต้องอนุโมทนาด้วยค่ะ
--บางท่านแจ้งว่าเด็กๆ ลูกๆ หลานๆ ชอบมาก งานนี้ก็ปลื้มค่ะ
--ระยะหลังๆที่ซื้อหนังสือ คุณเล็กจะแถมเพิ่มมาร่วมแจกด้วยเสมอ ต้องขอบคุณค่ะ
--ได้เล่าความปล้ืมอกปลื้มใจให้พี่ที่รู้จักกันฟัง ก็ได้สมทบทุนมา อ่ะแฮ้ม รู้สึกแบบนี้ ^____^ (ไม่เกี่ยวกับเงินแต่อยู่ที่ใจ)
ฯลฯ
========
สำหรับทางเลือกที่คุณJChai ให้มา ขอทั้งสองค่ะ
B ความเห็นเหมือนท่านอื่นค่ะ
A ขอไว้เพราะอาจจะมีบางท่านไม่สะดวกสมัครสมาชิก แต่ก็เสียวเรื่องขอแทนโดยไม่ได้รับอนูญาต :(

ส่วนเรื่องเอาไปขายต่อ มองแง่ดีคือ สื่อธรรมธงฟ้า ราคาประหยัด เพราะต้นทุนต่ำน่าจะขายไม่แพงค่ะ
เรื่องให้ไฟแดงสมาชิกกันเองน่าจะดี ประเภทใช้ระบบโพสอัตโนมัติไม่ใช้สติ มารู้ตัวมากขึ้น
แต่สุดท้ายคนปรับน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่นะคะ
สุดท้าย การแจก/รับ จะเป็นไปด้วยดี ก็เพราะทั้ง 2 ฝ่าย คำนึงถึงกัน เห็นใจกัน ไม่ทอดภาระ/โยนให้เป็นปัญหาของอีกฝ่ายค่ะ
0

#34 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+

ตอบ: 11/09/2009 - 22:46

พี่อ่านกระทู้นี้แล้ว เกิดปีติที่เห็นว่าสมาชิกร่วมกัน address ปัญหา และเสนอความคิดเห็นและวิธีแก้ไขปัญหาเหล่านั้นอย่างสร้างสรรค์ เข้าหลัก Brainstorming technique

พี่ก็รอผู้รับมาให้ input อีกด้านด้วย จะได้ข้อมูลที่สมบูรณ์ในการแก้ปัญหาร่วมกัน
0

#35 ผู้ใช้ออฟไลน์   kitnee ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 1
  • สมัคร: 14/09/2009

ตอบ: 14/09/2009 - 21:29

ข้อความนี้เป็นรายชื่อผู้ขอซีดี ย้ายไปกระทู้แจก DVD ตามคำขอของคุณ JChai จขกท นั้นค่ะ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย PNoi: 15/09/2009 - 02:28

0

#36 ผู้ใช้ออฟไลน์   Cartoon ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 11
  • สมัคร: 24/07/2009

ตอบ: 24/09/2009 - 01:34

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ดิฉันลงชื่อขอแทนคุณพ่อคงไม่ว่ากันนะคะ อยู่ต่างประเทศค่ะ บางทีขอ 2 ชุดเผื่อคุณพ่อเและอีกชุดเผื่อตัวเองเวลากลับบ้านจะได้นำมาด้วย ไม่อยากรบกวนท่านผู้ใจบุญมากเกินไป ( ไม่อยากลงชื่อที่อยู่ของต่างประเทศ เพราะค่าส่งแพง ^_^) ส่วนเรื่องอ่านหรือศึกษาหรือไม่นั้น ไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ คุณพ่อท่านดีใจนะคะที่ได้ศึกษาธรรมะ ดิฉันเองก็สนใจ

สุดท้ายก็ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้ธรรมะเป็นธรรมทานค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
0

#37 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 24/09/2009 - 11:20

ขอบพระคุณคุณ Cartoon มากครับ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น

หากเห็นกระทู้ไหน ระบุว่าแจกชุดเดียว ลอง PM ผ่านระบบฝากข้อความไปก็ได้ครับ

กรณีแบบคุณ Cartoon ผมเชื่อว่าทุกท่านที่แจกธรรมทาน ยินดีที่จะจัดส่งให้แน่นอน

** พอดีปัญหาที่เกิดในรอบหลายปีนี้ คือ บางท่านมักนำรายชื่อ ทั้งที่ได้รับอนุญาต และไม่ได้รับอนุญาต บางท่านเห็น วัดไหนขอรับสื่อธรรมะ ก็เอามาใส่ในรายชื่อขอเผื่อไปด้วย จนบางวัดเขาขอไม่รับก็ไม่ได้เอาออกไป

เท่าที่ ติดตามไปหลายเวบ บางท่านที่แจกในลานธรรม ก็ไปแจกในเวบอื่นด้วย คนที่ขอ ลงชื่อในลานธรรมก็ตามไปลงชื่อในเวบอื่นด้วย

ก็เลยทำให้เกิดปัญหาสะสมจนมาเป็นกระทู้นี้ครับ

นั่นคือ

[/color]
0

#38 ผู้ใช้ออฟไลน์   ร่มใบระกา ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 18
  • สมัคร: 12/08/2009

ตอบ: 27/09/2009 - 14:29

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ที่ 2 คะ
น่าจะลงรายละเอียดของหนังสือหรือบทความที่สามารถโหลดได้เองนะคะ
เพราะบางครั้งจะเป็นการสะดวกกว่าที่จะรอให้ส่งทางไปรษณีย์คะ หรือจะทำเป็น
e_book ก็ได้คะ จะได้โหลดมาเก็บไว้เป็นวิทยาทานแก่บุคคคที่สนใจด้วยคะ
หรือถ้าเป็น file จะได้สามารถแปลเป็น file อื่นๆได้คะ
0

#39 ผู้ใช้ออฟไลน์   คุณตัวเล็ก ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 58
  • สมัคร: 22/08/2004

ตอบ: 28/09/2009 - 20:01

เข้ามาอ่านแล้ว นึกไม่ถึงว่าผู้ส่งจะเจอเหตุการณ์แบบที่เล่ามาค่ะ
ขออนุญาติเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกันนะคะ

อยากจะเล่าให้ฟังค่ะ
เวลาที่ได้รับซีดี หรือหนังสือ...รู้สึกดีใจ และสุขใจมากเหลือเกินค่ะ
ขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งในนี้เลยนะคะ

ทุกวันนี้ดิฉันกำลังพยายามนำธรรมะมาแทรกในชีวิตประจำวันของลูกๆ อยู่ค่ะ
ลูกยังเล็กอยู่เลย แค่ ป.2, ป.3 เอง

แรกๆที่ได้รับ ลูกและสามีก็มีงงค่ะ ว่าทำไมใจดีกันจังเลย

และการที่ตัวเองได้เป็นผู้รับ โดยผู้ให้ไม่ได้หวังสิ่งตอบแทนแบบนี้
มันเป็นรูปธรรมที่ชัดเจนมาก และดิฉันสามารถชี้ให้ลูกๆ เห็นชัดๆว่า การให้ดีอย่างไร
ให้เขาดูจากความดีใจของแม่เป็นตัวอย่าง
บอกให้เขารู้ว่า "น้ำใจจากเพื่อนมนุษย์" ยังมีอยู่จริงในปัจจุบัน

และช่วงนี้ดิฉันเองก็ร่วมทำธรรมทาน สั่งหนังสือมาแจกเองบ้างละ อยากเป็นผู้ให้บ้างน่ะค่ะ
โดยให้ลูกๆ นี่ล่ะค่ะเป็นคนแจกเอง เน้นแจกครู, เพื่อนสนิท

ส่วนประเด็นของกระทู้นี้
กรณี 1 login / 1 ชุด
ไม่ทราบว่าจะมีข้อยกเว้นบ้างได้ไหมคะ
ยกตัวอย่างเช่น ตัวดิฉันเอง อยากได้ 3 ชุดค่ะ สำหรับตัวเอง, แม่, เพื่อนรัก

แต่ที่เห็นแล้วรู้สึกไม่ชอบใจคือ กรณีขอ 1 login หลายชุด และหลายที่อยู่
ดิฉันเห็นแล้วเสียดายค่าจัดส่งที่ผู้แจกต้องรับภาระ (หลายตังค์อยู่เหมือนกัน)
ดิฉันคิดว่าผู้รับน่าจะนำไปแจกจ่ายกันเองมากกว่าน่ะค่ะ

หากพาดพิงถึงใคร ต้องขออภัยด้วยนะคะ
0

คำตอบต่อไป: แซงแซว - แซงแซว - Jocho - JChai - Momypedia - itim - JChai - itim - JChai - บัวจงกลนี - jiab - tao - JChai - JChai - JChai - บัวจงกลนี - ผึ้งผึ้ง - itim - JChai - itim - ชราชน - PNoi - ดินสอสีม่วง - JChai - บัญชรี - iso90 - JChai - บัญชรี - สุนิสา - tao - เต้นครับ - itim - กนกพรเอื้อกิจ - กอบ - Nantarat - ngodngam - ชราชน - ชาติกุญชร - ธีรวังโส - PNoi - กายไม่ใช่เรา - sahanikorn - sahanikorn - Lotion - เทพ - วัดกาญจนบริรักษ์ - วัดกาญจนบริรักษ์ -
  • (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ