ลานธรรมเสวนา: ปัญหาที่พบบ่อยๆ ในกระดานธรรมทาน - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

ปัญหาที่พบบ่อยๆ ในกระดานธรรมทาน เชิญเพื่อนสมาชิกแจ้งข้อมูลและร่วมกันเสนอแนวทางแก้ไขครับ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   itim ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 609
  • สมัคร: 24/07/2005

ตอบ: 01/09/2009 - 22:06

:39: สารพันปัญหาในห้องธรรมทาน

- :16: ส่ง cd และ หนังสือ ไม่ถึงมือผู้รับ ?

- :95: ไม่รู้จะตั้งกระทู้ที่กระดานไหนดี ?

- :96:ผู้แจ้งความประสงค์รับสื่อ ไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไข ?

-:37:ประสงค์รับสื่อหลายชุด แต่ได้ไม่ครบตามจำนวน ?

:35:ขอเชิญเพื่อนสมาชิกทุกท่านแจ้งรายละเอียดและร่วมกันเสนอแนวทางแก้ไข เพื่อเป็นแนวทางปรับปรุงให้บ้านลานธรรมน่าอยู่:41:ยิ่งขึ้นครับ :09:
0

• (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่านไม่สามารถตอบกลับกระทู้นี้ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1154
  • สมัคร: 09/04/2007

ตอบ: 01/09/2009 - 23:41

เอางั้นเลยเหรอพี่ งั้นก็เอาที่ผมเจอแล้วกัน

1. สมาชิก ไม่อ่านข้อความของเจ้าของกระทู้เลย ว่า มีกติกาอย่างไร

2. สมาชิก ที่ขอซีดีแทนคนอื่น อยากให้ตรวจสอบว่า รายชื่อที่เอามาโพสต์ ยังต้องการจริงไหม ที่อยู่ถูกต้องไหม

3. เมื่อลงชื่อกระทู้ใดแล้ว หากไม่ได้ก็มาแจ้ง แล้วลงชื่อใหม่จะดีกว่า อย่างน้อย จขกท ก็จะรับรู้ รับทราบ

แต่เท่าที่เห็นเหมือนกระทู้ไหนขึ้นหน้า 1 ก็ลงชื่อไปทุกกระทู้

4. หากมีความประสงค์จะขอให้วัด หรือ สถานปฏิบัติธรรม ควรแจ้งให้ วัดหรือสถานปฏิบัติธรรมทราบก่อน เพราะบางแห่ง เขาได้รับแบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่ พระท่านก็ไม่รับไว้นะครับ
[color="#0000FF"]เราไม่มีปัญญาที่จะมีเงินถึงล้าน

แต่เราก็สามารถทำประโยชน์อันมีค่าถึงร้อยล้านพันล้านอยู่

อย่าไปมัวหาเงินอยู่เลย มาทำประโยชน์กันดีกว่า

นั่นคือ

ทำให้เพื่อนร่วมโลกของเรารู้จักดับทุกข์ หยุดเห็นแก่ตัว
[/color]
[color="#0000FF"]พุทธทาสภิกขุ [/color]
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   psurasak ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 515
  • สมัคร: 30/09/2008

ตอบ: 02/09/2009 - 10:53

เห็นด้วยกับความเห็นที่ ๑ และอยากเพิ่มเติมว่า กรณีท่านผู้ประสงค์จะให้เรื่องธรรมะใดเป็นธรรมทาน ไม่ว่าจะในรูปของหนังสือ หรือซีดี หากสามารถแปลงเป็นไฟล์แล้วให้ท่านที่ต้องการดาวน์โหลดเอง ก็น่าจะสะดวก รวดเร็วและตรงเป้าประสงค์ที่สุด (ลดภาระของผู้ให้ด้วย ยกเว้นท่านมีอยู่แล้วและต้องการให้ด้วยวิธีนี้...พบบ่อยๆว่าบางท่านก็ขออย่างเดียวโดยไม่ได้อ่านกฏเกณท์ที่ผู้จะให้ เขาว่าไว้อย่างไร กรณีเช่นนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเมื่อได้ไปแล้วจะมีประโยชน์หรือเปล่า แต่หากให้ดาวน์โหลดเอง แน่นอนว่าผู้รับต้องการจริงๆ ซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์มากกว่า)
สุรศักดิ์.
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   นฤมล ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 462
  • สมัคร: 13/05/2005

ตอบ: 02/09/2009 - 13:40

เสนอได้ไหมคะว่า ใครที่ต้องการหนังสือแจกฟรี จะต้องส่งซองจ่าหน้า ติดแสตมป์ตามที่ผู้แจกระบุ ไปให้ด้วย เราว่าจะลดการที่ขอเผื่อคนอื่น หรือ ขอโดยไม่ดูว่าผู้แจกมีเจตนาอย่างไร หรือขอดะๆไปหมด ถ้าไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยนะคะ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 02/09/2009 - 15:18

กระทู้ล่าสุดที่ ไม่มีใครอ่านเลยว่า จริงๆเขาแจกอย่างไร มีกติกาอย่างไรครับ

1. แจกฟรีพระผงสำหรับกำปฏิบัติกัมมัฏฐาน100ชุด

2. หนังสือกาลานุกรมของพระพรหมคุณาภรณ์(ป.อ. ปยุตโต)

3.หนังสือธรรมะน่าสนใจหลายเล่ม

** เสียเวลาอ่านสักนิด จะดีกว่าไหมครับ หลายคนที่มาแจกธรรมทานในนี้ก็บ่นเบื่อกันกับสิ่งที่เกิดขึ้น ผมเองเริ่มปลงๆ แล้วครับ

ขนาดอ่านกระทู้ยังไม่อ่าน คิดว่า ได้ซีดีหรือหนังสือไปคิดว่า คงไม่มีเวลาศึกษาแน่ครับ
[color="#0000FF"]เราไม่มีปัญญาที่จะมีเงินถึงล้าน

แต่เราก็สามารถทำประโยชน์อันมีค่าถึงร้อยล้านพันล้านอยู่

อย่าไปมัวหาเงินอยู่เลย มาทำประโยชน์กันดีกว่า

นั่นคือ

ทำให้เพื่อนร่วมโลกของเรารู้จักดับทุกข์ หยุดเห็นแก่ตัว
[/color]
[color="#0000FF"]พุทธทาสภิกขุ [/color]
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   washiravit ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 224
  • สมัคร: 21/05/2009

ตอบ: 02/09/2009 - 20:47

1 ไม่รับส่งให้ฟรี เเต่จะส่งให้ต่อเมื่อสมาชิกส่งซองจดหมายติดเเสตมป์มาเท่านั้น
2 ทำระบบเติมเงิน ขอเล่มหนึ่งเสียให้เจ้าของหนังสือ 10 บาท เป็นค่าจัดส่ง
3 ไม่จัดส่งให้สมาชิกที่มีอายุการใช้งานต่ำกว่า ..... เป็นต้น

ผมเห็นร้านหนังสือมือสองเอาหนังสือธรรมททานไปขายกันเล่มละ 40 บาท
ไม่รู้พวกนี้เข้ามาขอกันหรือเปล่า
มุ่งมั่นจะเป็นหมอดูไพ่ทาโรต์ที่มีธรรมะของพระพุทธเจ้าอยู่เต็มหัวใจ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 02/09/2009 - 22:09

อ้างอิง (washiravit @ 02 ก.ย. 52 - 20:47)

ผมเห็นร้านหนังสือมือสองเอาหนังสือธรรมททานไปขายกันเล่มละ 40 บาท
ไม่รู้พวกนี้เข้ามาขอกันหรือเปล่า
(washiravit @ 02 ก.ย. 52 - 20:47)

ขอบคุณ คุณ washiravit เพราะผมก็เจอเองบ่อย

อย่างงานสัปดาห์หนังสือ ก็จะเจอร้านหนังสือเอาหนังสือที่แจกเป็นธรรมทาน อย่าง วิธีสร้างบุญบารมี หรือ อื่นๆ มาขายกันเล่มละ 10 -30 บาท

**จากประสบการณ์ตรง ตอนผมมาแจกซีดีในนี้ใหม่ๆ เวลามีคนมาขอ ทีละ 200 แผ่น ผมก็ดีใจ ก็ทำให้ทุกครั้ง

จนมีผู้ใหญ่บางท่านเตือนว่า ให้ระวัง ทำให้เอะใจ

เลยเขียนไปถามแค่ว่า ที่บอกเอาไปแจกที่วัด ไม่ทราบ วัดอะไร จนถึงตอนนี้จะ ปีกว่าแล้ว ยังไม่ได้รับคำตอบเลยครับ :10: :10: :10:

นั่นคือ

[/color]
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   itim ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 02/09/2009 - 23:08

บ่อยครั้งพบว่า จขกท. ปิดกระทู้ด้วยตนเอง แต่ระบบไม่ปิดให้ ครับ
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6528
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 02/09/2009 - 23:29

อ้างอิง
บ่อยครั้งพบว่า จขกท. ปิดกระทู้ด้วยตนเอง แต่ระบบไม่ปิดให้ ครับ

ผู้ปรับปรุงระบบการใช้งานลารธรรม จะแก้ไข option นี้ใน version ใหม่ค่ะ :04:

:09: อนุโมทนากับการตั้งกระทู้นี้ค่ะ พี่เห็นว่าสำคัญเลยปักหมุดให้เป็นกระทู้สำคัญ หวังว่าจะมีผู้แจกและผู้รับมาออกความคิดเห็นให้คำแนะนำ เพื่อให้การแจกธรรมทานได้รับผลประโยชน์สูงสุดแก่ผู้รับตามความตั้งใจจริงของผู้แจกค่ะ :09:
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   tao ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 125
  • สมัคร: 07/05/2009

ตอบ: 03/09/2009 - 00:09

อ้างอิง (washiravit @ 02 ก.ย. 52 - 20:47)

(washiravit @ 02 ก.ย. 52 - 20:47)

สงสัยค่ะว่าวิบากของพวกนี้จะเป็นยังไง มันจะทำมาค้าขึ้นเหรอคะ
ส่วนปัญหาที่พบคือ
1 ที่อยู่อยากให้คนขอช่วยเช็คสักหน่อยค่ะ อย่างพวกรหัสไปรษณีย์ ถนนสายยาวๆ ที่มีหมายเลขต่อท้าย
ในกทม. บางท่านยังใส่ตำบล อำเภออยู่เลย
2 ถ้าไม่ได้รับหรือจะขอเพิ่มก็ระบุสักหน่อย บางทีคนแจกก็สงสัยว่าไม่ได้รับหรืออย่างไร
กรณีที่จำได้ว่าซ้ำ บางทีคนแจกต้องมานั่งค้นหาข้อมูลที่อยู่ให้เอง
3.กรณีเดียวกับท่านอื่นค่ะ ขอแทนคนอื่น ขอร้องล่ะค่ะ อย่าเอาข้อมูลจากเว็บโน้นนี้มาใส่ (เข้าทำนองfwd mail ค่ะ)หรือเอาท่่ีอยู่คนอื่นมาใส่โดยพลการ แจ้งให้รู้ก่อน เพราะบางทีเจ้าของที่อยู่ก็ไม่รู้เรื่อง ใครฟ่ะส่งมามีอะไรแอบแฝงรึเปล่า คนแจกก็งงส่งตามที่อยู่นี่นา
4. ในเว็บนี็เห็นเรื่องสติ/รู้สึกตัว อยากได้ ก็รู้ว่่าอยาก รู้ตัว?
ยอมรับว่าไม่กล้าปิดกระทู้ ไปตั้งหลักแล้วกลับมาตั้งใหม่ เพราะถึงจะเป็นหนังสือเล่มเดิม คนที่เคยก็จะกลับมาอีก เหมือนอัตโนมัติว่ากระทู้ใหม่ต้องขอ ^_^''
อีกอันที่เห็น เวลาที่ระบุจำนวนแจก นับกันมั้ยว่าครบจำนวนแล้ว ไม่ควรขออีกให้คนแจกลำบากใจ บางกท. รู้สึกเห็นใจค่ะ จขกท.บอกว่าหนังสือหมด / หมดทุนที่จะใช้แจก ขอปิดกระทู้ คห.ถัดมาก็เป็นชื่อ_ที่อยู่
เหมือนคนแจกบอกว่าของแจ้งหมดแล้ว จะปิดร้านแล้ว แต่ก็มีคนยังมายื่นแบมือขออีก

แล้วยังมีประเภทความเห็นกลายพันธ์ุอีก คือ พอจขกท.แจ้งแจกครบ คห.ถัดมาจะมีการอนุโมทนากัน พอชักคห.ถัดๆมา ก็เริ่มกลายเป็นโพสที่อยู่ขอรับแจกอีก ถ้าผู้ดูแลมาปิดล่าไปหน่อย
อ้อยังมีกระทู้ขุดอีก บางทีดูเนื้อความ ตั้งไว้ตั้งแต่ปี50 จขกท.ไม่ได้เข้าแล้ว พอคนแรกเริ่มขุด กท.เด้งหน้าแรก ก็เป็นเรื่อง เฮ้อ
เท่าที่นึกได้มีแค่นี้ก่อนค่ะ
อนุโมทนาในความอุตสาหะของทุกท่านด้วยค่ะ
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 03/09/2009 - 12:55

^
^
^
มาแล้ว เพื่อนร่วมทุกข์เรา ในกระดานธรรมทาน :10:

** เรื่องขอแทนกันนี่ ยอมรับว่า ตอนนี้ใครขอมาหลายชื่อ จะถามเลยว่าจะให้ส่งชื่อไหน หรือ บางคนขอซ้ำแล้วซ้ำเล่า ก็ ส่งข้อความไปบอกเลยว่า ไม่ส่ง

เก็บแรง เก็บใจ ไว้จัดทำให้สมาชิกใหม่ๆดีกว่า ใครลงซ้ำไปซ้ำมาก็คงต้องปล่อยไป จะให้ผู้ดูแล ไป Ban ผมก็ว่าแรงไปนิดนะครับ

** คนที่เข้ามาอ่าน อาจคิดว่า อะไรกัน มาแจกแล้วเรื่องมาก

ขอชี้แจงเลยว่า ผมเคยโดนเขียนมาด่า ในเรื่องการส่ง cd ไปแต่เขาไม่ต้องการ โดนด่ามาหลายครั้งแล้วครับ แต่ละครั้งเขาเขียนต่อว่าบนหน้าซองเลยครับ บุรุษไปรษณีย์เอามาคืน ผมก็อายนะ เขาก็มองกัน เหมือนเราโรคจิต ส่งไปก่อกวนเขา

----- ตอนนี้ กติกาที่ผมคิดไว้ และคงใช้หากจะนำซีดีอะไรมาแจกอีก คือ

1. 1 user name(Login) / 1 ชุด << อันนี้น่าจะเวิร์คสุด

2. ถ้าอยากเอาไปให้เพื่อน ให้ไปเลย 4 แผ่น เอาไปส่งแจกกันเอง

เรื่องเอาซีดีหนังสือไปขาย วัวใครเข้าคอกคนนั้นครับ

แต่อยากจะให้คนที่มาแจกใหม่ๆระวังการส่งเป็นจำนวนมากๆ

เคยมีคนติดต่อขอหนังสือสวดมนต์ ผมพึ่งสั่งพิมพ์มา 500 เขาจะเอา 600 เล่ม ผมให้ได้แค่ 50 เล่ม

เขาเขียนมาบอกว่า ให้แค่ 50 เล่ม กำลังส่ง ของแรงบุญไม่พอ << :20:

นั่นคือ

[/color]
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   wilawant ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 473
  • สมัคร: 12/06/2005

ตอบ: 03/09/2009 - 16:43

ปัญหาที่พบในกระทู้แจกธรรมทาน

ผู้รับธรรมทาน

1. ผู้รับบางส่วนไม่ได้อ่าน กฏกติกา ของการรับแจก
2. มีการขอเผื่อผู้อื่น บางครั้งหนึ่งชื่อล็อกอิน ขอรับสิบกว่าเล่ม
ผู้แจกก็พยายามแล้วค่ะ แต่เมื่อรวม การขอเผื่อของหลายๆ กระทู้ มันเยอะมาก
ผู้แจกเลยต้องทำใจเด็ดเดี่ยวค่ะ ขออนุญาตแจกผู้ที่ล็อกอินเท่านั้น
3. ชื่อซ้ำๆของผู้รับธรรมทานในอาจเป็นไปได้ว่าเขาสนใจ และพยายามศึกษาธรรมะ
ขออนูโมทนาค่ะ

ผู้ให้

1.บางท่านไม่ติดตามการเคลื่อนไหวงกระทู้ ซึ่งควรจะมาโพสความคืบหน้าเป็นระยะๆ ว่าแจกถึงลำดับที่เท่าไรเพื่อทำให้ผู้รับธรรมทาน และผู้ดูแลระบบ ทราบว่ากระทู้นี้ยังแจกอยู่

2.ผู้แจกไม่แจ้งปิดระทู้เมื่อหยุดการแจกแล้ว ถ้าแจ้งปิดกระทู้ควรจะบอกด้วยค่ะว่าแจกถึงลำดับไหนก่อนที่จะปิดกระทู้ ผู้รับหลังลำดับนั้นไปแล้วจะได้ไม่รอคอย

หลายๆความคิดเห็นจะได้ช่วยเสนอแนะให้ปัญหาน้อยลงได้ค่ะ

:09: :09: :09: ทั้งผู้ให้และผู้รับที่มีกุศลเจตนา
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   natong ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 32
  • สมัคร: 17/05/2008

ตอบ: 04/09/2009 - 05:20

ผู้แจกควร อัพเดท ว่า แจกถึงใครแล้ว จะได้ไม่ต้องลุ้นรอ

หรือมีปุ่มสำหรับให้ผู้แจก เป็นคนคลิกว่า จัดส่งแล้ว
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   ดินสอสีม่วง ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 346
  • สมัคร: 27/04/2009

ตอบ: 04/09/2009 - 12:00

:02: เห็นด้วยว่าควรมีปุ่ม up date ให้ click ว่าได้รับแล้ว และเจ้าของกระทู้ก็ต้องเข้ามาดู ด้วยว่า ขอกันไปถึงไหนแล้ว ถ้าหมดแล้วก็ช่วยปิดกระทู้ด้วย คนขอจะได้ไม่ขอไปอีก เชื่อว่าคนที่ต้องการอ่าน ฟังจริงๆ มีอยู่ค่ะ :07: ส่วนการขอหลายเล่มก็ควรตั้งกฎใหม่ให้เฉพาะผู้ที่ log in เท่านั้น ดีมั้ยค่ะ :84:
ทุกสถานการณ์ ทุกประสบการณ์ไม่ว่าจะดีหรือร้าย
คือโอกาสทองของการเรียนรู้
การยอมรับความไม่แน่นอนและดำรงชีวิตอยู่กับมันได้
เป็นสัญญานบ่งบอกวุฒิภาวะที่แก่กล้าขึ้นแล้ว.......
ที่มา...หิมะกลางฤดูร้อน
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 04/09/2009 - 22:07

ขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้นิดนะครับ

มาขอกราบขอบพระคุณ ญาติธรรม มากมายจากทุกสารทิศ ที่กรุณาส่งสิ่งของมาให้มากมาย ที่ต้องมาเขียนตรงนี้เพราะบางท่านไม่ได้ระบุชื่อบนซอง

ไม่ว่าจะเป็น

1.ไปรษณียบัตรขอบคุณ (ต้องขอโทษยกยอดด้วยที่ไม่ได้ตอบครับ แต่เก็บไว้ทุกฉบับ ) จริงๆไม่ต้องส่งมาขอบคุณก็ได้ครับ ได้ซีดีหรือหนังสือไปแล้ว ฟังแล้วดีหรืออย่างไร มาเล่าสู่กันฟัง ก็ดีใจแล้วครับ

2.แสตมป์และเงิน ขอบพระคุณนะครับ ที่กรุณาส่งมาร่วมบุญ แต่จริงๆไม่อยากรบกวนครับ ยังไหวอยู่ครับ เงินไม่ใช่ปัญหาครับ

3. ส่วนหนังสือธรรมะต่างๆ หลายสิบเล่ม ไม่ซ้ำเรื่องเลย กราบขอบพระคุณจริงๆครับ

ก็ค่อยๆทยอยอ่านครับ อ่านจบก็ส่งไปให้วัดที่มาลงกระทู้ในห้องสมาชิกสัมพันธ์ไปก็มาก แต่พอเดือนต่อมา ผมก็ได้หนังสือธรรมะจากญาติธรรมมาเพิ่มอีก ตอนนี้อ่านไม่ทันจริงๆครับ เพราะญาติธรรมส่งมาให้ทุกสัปดาห์เลย ล่าสุดเป็นชุดหนังสือหลวงพ่อพุทธทาส เปิดซองที อึ้งไปเลย แยะจริงๆครับ :09:

4. ส่วน CD ธรรมะ เมื่อสักครู่จัดลิ้นชัก เอามานับคร่าวๆ ได้มา 98 แผ่น (ที่ไม่ได้แจ้งขอนะครับ) มากจนไม่รู้จะพูดยังไง ชุด ลพ ปราโมทย์ , ท่าน ว วชิรเมธี ผมมีครบแบบไม่เคยร้องขอเลยครับ รุ้สึกผมจะได้มาทุกเวอร์ชั่นด้วย ทั้งแบบ audio ,mp3 หรือ dvd ที่มีบันทึกภาพ ลพ . ตื้นตันใจมากครับ

เลยอยากกราบเรียนทุกท่านที่มีเมตตาส่ง cd มาให้ ว่า ผมจะพยายามนำ cd ทั้งหมดทำสำเนาแจกจ่าย ไปเท่าที่จะทำได้

ทุกวันนี้ก็พยายาม ทำสำเนาไปให้คนที่สนใจ อาจจะเป็นจำนวนไม่มาก หรือไม่ได้ตั้งเป็นกระทู้ แต่ก็ยังจัดทำไปเรื่อยๆครับ ขอเวลาสักนิด หากพอมีเวลาคงนำมาแจกต่อในห้องธรรมทานแน่ครับ

กราบขอบพระคุณจากใจจริงครับ

** จริงอยู่แม้การแจก cd ในห้องธรรมทาน จะมีหลายเรื่องให้ท้อใจ (โดยเฉพาะเรื่อง bot ลงชื่อห้องธรรมทาน หรือ รายชื่อ contact list สุดยาวเป็นหางว่าว) แต่ผมคงไม่ล้มเลิกการเผยแผ่ธรรมะแน่ๆ

เพราะเกณฑ์ที่ผมตั้งไว้คือ แจกไป 100 แผ่น มีคนฟัง 1 คน ผมถือว่าคุ้มที่จะทำครับ :09:

นั่นคือ

[/color]
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   อังคาร ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1118
  • สมัคร: 30/08/2005

ตอบ: 05/09/2009 - 11:22

ผมเคยติดตามกระทู้ธรรมทานอยู่พักหนึ่ง ยังเคยเขียนแซวพวกที่ขอโดยไม่อ่านเลยครับว่าเป็น Robot บางกระทู้เขาเพียงแค่มาเล่าให้ฟังว่าไปพบกระทู้ในเว็บอื่นเขาแจกหนังสือน่าสนใจ ใครสนใจเรื่องนี้อยู่ก็ให้ไปขอที่กระทู้นั้น ปรากฏว่ามี Robot เยอะแยะที่เข้ามาโพสต์ข้อความทำนองว่า

"อนุโมทนาค่ะ (ครับ) ขอรับ ๑ ชุด"

อ่านเจอแล้วก็อมยิ้ม ทำให้จิตเบิกบานดีเหมือนกัน
แต่ลองคิดสิครับว่ากติกาของ จขกท. ไม่กี่บรรทัดเขายังไม่อ่าน แล้วหนังสือเป็นเล่ม CD ที่ต้องฟังเป็นวัน เขาจะได้อ่านหรือฟังไหม ที่สงสัยนี่ไม่เกี่ยวกับพวกที่ขอไปอ่านไปฟังกันจริงๆ นะครับ

ผมอยากเสนอแนะว่าในกระทู้ธรรมทานนี้น่าจะมีให้ จขกท กดโหวตว่า "สมาชิกทำผิดกติกา" หากพบว่าสมาชิกท่านใดทำผิดกติกาเกิน ๓ กระทู้ ก็พักสถานภาพหรือยกเลิกสมาชิกภาพไปเลย
เราโหวตกระทู้ที่ยังจิตให้เบิกบานได้ เราก็น่าจะโหวตแบนสมาชิกกันได้เหมือนกันนะครับ
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   peephong ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 177
  • สมัคร: 25/07/2007

ตอบ: 05/09/2009 - 19:31

ขอเสนอแนะดังนี้ครับ

1. ควรมีปุ่มให้คนตั้งกระทู้ สามารถล็อกกระทู้ตัวเองได้ เพื่อว่าเวลาแจกสื่อธรรมะหมดแล้วก็สามารถเข้ามาล็อกกระทู้ ไม่ให้ใครสามารถมาลงชื่อขอได้อีก กระทู้ที่ได้แจกไปหมดแล้ว จะได้ไม่วนกลับมาอีก

2. น่าจะมีการกำหนดกติกากลางในการแจกสื่อธรรมะอย่างชัดเจน
เช่นผู้ตั้งกระทู้ต้องเข้ามา update กระทู้ที่ตัวเองตั้งสม่ำเสมอ ว่ามีคนเข้ามาโพสต์ขอจำนวนเท่าไหร่ (ถ้าครบจำนวนก็สามารถล็อกกระทู้ตัวเองได้เลย ตามข้อ 1)

หรือกติกาสำหรับผู้ขอ เช่น ขอได้คนละ 1 ชุด/ ล็อกอินเนม เพื่อให้สื่อธรรมะสามารถแจกไปได้จำนวนคนมากที่สุด และลดปัญหาการขอเผื่อให้คนอื่น(โดยที่เจ้าตัวไม่ทราบ และไม่ต้องการ) รวมทั้งลดปัญหาการขอสื่อธรรมะเพื่อนำไปจำหน่ายด้วย

3. คนตั้งกระทู้ ต้องตั้งให้ชัดเจน ว่ามีรายละเอียดของสื่อธรรมะ และมีกติกาในการขอรับอย่างไร
เห็นมีหลายกระทู้ ใช้หัวข้อว่า แจกฟรี... แต่ในรายละเอียด ผู้ตั้งกระทู้ไม่ได้เป็นผู้แจก เป็นแค่การแนะนำสถานที่ / เวปไซต์ ที่แจกสื่อธรรมะ หรือเป็น ลิงค์ให้ดาวน์โหลด ไฟล์ธรรมะต่าง ๆ
ควรจะตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเชน เช่น แนะนำสถานที่รับสื่อธรรมะ... แนะนำลิงค์ดาวน์โหลด...

4. ในกรณีที่เจ้าของกระทู้กำหนดจำนวนว่าแจกเท่าใด ให้ผู้มาโพสต์ขอระบุลงด้วยว่า เป็นผู้ขอลำดับเท่าไร เพื่อจะได้ง่ายในการตรวจสอบว่าครบจำนวนหรือยัง

5. ควรจะมีระบบเตือนผู้ที่มาโพสต์แบบผิดกติกา เช่น กระทู้ไม่ได้แจก แต่มาลงชื่อขอรับ
หรือแจกครบตามจำนวนแล้ว ยังมาลงชื่อขอรับอีก เช่นไม่สามารถ post ได้อีกภายใน 3-5 วัน (แล้วแต่จะตั้งเป็นกติกา)

สุดท้ายนี้ก็ขออนุโมทนาบุญและขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ได้มีจิตกุศลนำธรรมทานมาแจกที่นี่ แม้บางครั้งอาจจะมีผู้ไม่ทำตามกติกา หรือสร้างความวุ่นวายให้บ้างก็ตาม
ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านครับ
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   itim ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 06/09/2009 - 00:11

อ้างอิง (อังคาร @ 05 ก.ย. 52 - 11:22)
ผมเคยติดตามกระทู้ธรรมทานอยู่พักหนึ่ง ยังเคยเขียนแซวพวกที่ขอโดยไม่อ่านเลยครับว่าเป็น Robot

หุหุหุหุห 55555+
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6528
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 06/09/2009 - 10:39

อ่านความคิดเห็นที่ 14 ของน้อง JChai แล้วอมยิ้มไปด้วย :01: พี่ขอแบ่งปันประสบการณ์กับผู้ที่แจกธรรมทานทุกท่านบ้าง ในฐานะผู้ส่งซีดีธรรมทานก็ปรารถนาเพียงให้ผู้รับซีดีส่งข้อความสั้นๆ ว่าได้รับซีดีเรียบร้อยแล้วเมื่อวันที่... ไม่ต้องอนุโมทนาก็ได้ไม่ว่ากัน พี่จะได้มี record ว่าซีดีส่งถึงมือผู้รับเรียบร้อยแล้ว และวันที่ก็จะบอกพี่ว่าใช้เวลากี่วันถึงมือผู้รับนะเนี่ย ถ้าซีดี 2 แผ่นจะส่งแบบ first class แต่ถ้ามากแผ่นและมีหนังสือด้วย ก็ส่ง media mail เพระค่าส่งน้อยกว่ามาก ถ้าทางผู้รับแจ้งวันรับก็จะทราบว่า ส่ง media mail ช้าไปกี่วัน ถ้าวันไหนพี่ได้รับ e-mail หรือจดหมายจากผู้รับ แม้แต่บอกว่าแผ่นซีดีแตกนะโยม ขอให้ส่งมาใหม่ พี่ได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะเนี่ย ถ้ามีผู้แจ้งมามากก็จะได้ปรับปรุง packaging ใหม่ หรือยี่ห้อของซีดีชุดนั้นด้อยคุณภาพ แตกง่ายก็จะไม่ซื้อใช้อีก ถ้าเล่าถึงประโยชน์ของแผ่นซีดีบางแผ่น พี่ก็ปลื้มไปทั้งวัน มีกำลังใจที่จะทำงานนี้ต่อไป เช่นพระท่านส่งข้อความมาว่า เล่าแต่ตัวอย่างที่ประทับใจ

- อาตมากำลังมองหาเรื่องในธรรมบทเพื่อนำมาประกอบคำเทศนา ได้ซีดีชุดนี้จากโยมพอดี

- อาตมานึกไม่ถึงว่าจะได้ซีดีคำบรรยายของพระอาจารย์เสถียร โพธินันทะ จากโยมทั้งชุด สมัยที่อาตมาอยู่เมืองไทย เคยไปจับดูเทปของท่านแถวท่าพระจันทร์ แต่สมัยนั้นอาตมาไม่มีเงินซื้อ

- โยมที่วัดชอบแผ่น...มาก ถึงกับทำสำเนา 100 ชุดจะนำติดตัวไปแจกในวันเกิดของบิดาที่เมืองไทย (ซีดีธรรมะ make in USA นะเนี่ย)

- โยมเขาทำสำเนาซีดี “พระไตรปิฎกฉบับธรรมทาน” แจกเป็นของชำร่วยในงานวันบวชลูกชาย

- คุณช่วยหาคำเทศนาเกี่ยวกับความตายให้หน่อย จะนำมาทำเป็นแผ่น audio ซีดีแจกในงานศพ

- อาตมาจะกลับไปเยี่ยมวัดในประเทศลาว จะทำสำเนาซีดีที่โยมส่งมาถวายวัดติดตัวไปหนึ่งชุด วัดพุทธในประเทศลาวขาดแคลนคำสอนของครูบาอาจารย์พระเถระผู้ใหญ่

- ดิฉันได้รับซีดีที่วัดแจกมา พระท่านบอกว่าคุณ...เป็นผู้ส่ง ดิฉันขอใส่ชื่อใน mailing list ของคุณด้วยอีกคนค่ะ บ้านดิฉันอยู่ไกลวัดไม่สะดวกที่จะไปวัดเป็นประจำ รายนี้ดิฉันจัดส่งซีดีไปให้เขาทุกเดือนเช่นเดียวกับที่ส่งไปถวายวัด หวังว่าเขานำไปเป็นต้นฉบับทำสำเนาแจกญาติมิตรที่อยู่ไกลวัดกัน ไม่เคยได้คำตอบจากเขาเป็นเวลาหนึ่งปี ดิฉันก็หยุดส่งคิดว่าคงไม่ได้ประโยชน์ ผ่านไป 2 เดือนก็ได้ e-mail ต่อว่ามา ไม่ได้รับซีดีมา 2 เดือนแล้วนะ ก็ได้บทเรียนที่คาดไม่ถึง

พี่ได้รับแผ่นซีดีเปล่าบ้าง (เรียนท่านว่าไม่ต้องส่งมาอีก ดูแล้วค่าส่งแพงกว่าค่าซีดีเปล่า) มีวัดเดียวที่ส่งเช็คมาให้ $25 (พี่ส่งเช็คคืนค่ะ เพราะตั้งใจแล้วว่าโครงการนี้จัดทำด้วยทุนส่วนตัวไม่รับเงินบริจาค – ขี้เกียจทำบัญชีรายรับ/รายจ่าย) ซีดีธรรมะที่วัดท่านจัดทำขึ้นเองบ้าง ของครูบาอาจารย์ของท่านบ้าง หนังสือธรรมะที่วัดท่านทำแจกเป็นธรรมทานบ้าง บางวัดก็จะขอจัดส่งซีดีของวัดมาให้พี่ช่วยจำหน่ายให้ด้วย ฯลฯ และพี่ได้รับซีดีและหนังสือธรรมะจากญาติมิตรที่เมืองไทยส่งมาให้บ้าง ฝากมาให้บ้าง ติดตัวมาให้บ้าง จนทุกวันนี้มีมากจนพี่คิดว่าชาตินี้คงอ่านและฟังไม่หมดหรอก สามีพี่เคยเปรยว่าตั้งแต่เธอโครงการซีดีธรรมทาน เห็นซีดีและหนังสือเข้าบ้านมากกว่าส่งออกนะเนี่ย มองๆ แล้วรู้สึก guilty เหมือนกันนะ

:09: ขอบคุณและอนุโมทนากับทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำ แล้วพี่จะรวบรวมเป็น input เสนอในการปรับปรุงพัฒนางานในด้านนี้ต่อไปค่ะ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย PNoi: 06/09/2009 - 10:54

0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   JChai ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 06/09/2009 - 20:45

:10:

ตอนนี้ จากข้อมูลคนที่มาแจก คือ ผมJChai คุณ tao และคุณ wilawant จะมีความเห็นตรงกันเรื่อง การลงชื่อขอแทนกัน ที่นับวันแต่ละท่าน จะมีรายชื่อเพิ่มมากขึ้นๆๆๆ

หากเป็นไปได้ ผมว่า 1 user name (Login)/ 1 ชุด แต่คิดไว้อีก 2 option คือ

Option A -- ถ้าสมาชิก คิดว่าเอาไปแจกให้บรรดารายชื่อที่สมาชิก มาลงไว้ได้ ก็น่าจะโอเค
เช่น สมาชิก A ลงชื่อ ไว้ 10 ชื่อ << เปลี่ยนเป็น ส่งให้ สมาชิก A ไปเลย 10 ชุด เอาไปส่งต่อเอง << สมาชิก A เอาด้วยไหม ถ้าไม่เอา ก็เอาไปแค่ 1ชุด

Option B -- ไม่ต้องคิดมาก 1 user name (Login)/ 1 ชุด ให้สมาชิกไปเป็นต้นฉบับและไปทำสำเนาแจกกันต่อเอง

ซึ่งปัจจุบัน วิธีการและสื่อในการจัดทำหาง่ายมาก ใน 7-11 ก็มีขาย << อันนี้น่าจะดีกว่าอันแรก ตรงที่ป้องกันคนที่แอบมาขอแยะๆ เพื่อไปขายต่อครับ

นั่นคือ

[/color]
0

คำตอบต่อไป: PNoi - JChai - JARUNEE49 - peephong - JChai - บัวจงกลนี - Ebi - JChai - JChai - itim - PNoi - PNoi - วีรยุทธ - tao - PNoi - kitnee - Cartoon - JChai - ร่มใบระกา - คุณตัวเล็ก - แซงแซว - แซงแซว - Jocho - JChai - Momypedia - itim - JChai - itim - JChai - บัวจงกลนี - jiab - tao - JChai - JChai - JChai - บัวจงกลนี - ผึ้งผึ้ง - itim - JChai - itim - ชราชน - PNoi - ดินสอสีม่วง - JChai - บัญชรี - iso90 - JChai - บัญชรี - สุนิสา - tao - เต้นครับ - itim - กนกพรเอื้อกิจ - กอบ - Nantarat - ngodngam - ชราชน - ชาติกุญชร - ธีรวังโส - PNoi - กายไม่ใช่เรา - sahanikorn - sahanikorn - Lotion - เทพ - วัดกาญจนบริรักษ์ - วัดกาญจนบริรักษ์ -
  • (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ