ลานธรรมเสวนา: ไม่สบายใจค่ะ วันนี้ตาข้างขวาเขม่นอยู่ตลอดเวลา - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ไม่สบายใจค่ะ วันนี้ตาข้างขวาเขม่นอยู่ตลอดเวลา จริงหรือไม่คะ โบราณว่าไว้เขม่นตาขวาร้าย เขม่นตาซ้ายดี ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   mookkamai ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 196
  • สมัคร: 30/04/2008

ตอบ: 27/08/2009 - 09:36

วันนี้ตั้งแต่ตื่นเช้ามา ตาข้างขวาก็มีอาการเขม่นคือกระตุกใต้ตาอย่างแรงและค่อนข้างนานอย่างต่อเนื่องกัน ในขณะที่กำลังพิมพ์กระทู้อยู่นี้ก็ยังมีอาการกระตุกๆอยู่ เคยได้ยินคำโบราณว่าไว้เรื่องเขม่นตาขวาจะเกิดเรื่องร้าย หากเขม่นตาซ้ายจะเกิดเรื่องดี จึงทำให้วันนี้มีความกังวลและไม่ค่อยสบายใจเกี่ยวกับการจะดำเนินชีวิตประจำวันค่ะ (เช่นไม่กล้าขับรถออกนอกบ้าน ถ้าวันนี้จะขับรถไปรับลูกที่โรงเรียนจะเกิดอุบัติเหตุมั้ย หรือกลัวว่าเหตุร้ายจะไปเกิดกับคนในครอบครัวโดยเฉพาะกับลูกๆหรืออาจจะเสียทรัพย์........) เนื่องจากตัวเองยังไม่เคยมีอาการเตือนแบบนี้มาก่อน
ไม่ทราบว่าสมาชิกลานธรรมท่านใดพอจะมีคำอธิบายให้สติแนวทางในทางธรรมหรือทางการแพทย์ให้พอคลายความกังวลได้บ้างคะ..
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   govit2552 ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2116
  • สมัคร: 28/06/2009

ตอบ: 27/08/2009 - 10:56

หากเขม่นตาในช่วงเช้า - บ่าย คนโบราณกล่าวไว้ว่า หากเป็นข้างขวาจะมีโชค

http://board.dserver...a/00000061.html

คนมันช่างเสกสรรปั้นแต่ง
เป็นศาสตร์ที่ไม่แน่นอนครับ
ยังงมงาย.... เมื่อเห็นว่าพระไตรปิฏก มีส่วนถูกแค่ 30 เปอร์เซนต์ หรือไม่ถึงด้วยซ้ำ
เลิกงมงาย... เมื่อเห็นว่าพระไตรปิฏก กว่า 90 เปอร์เซนต์ ถูกต้องตรงตามนั้น

ขอแนะนำครับ
http://www.vitwong.blogspot.com/
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   นิลุบล ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1251
  • สมัคร: 11/10/2005

ตอบ: 27/08/2009 - 11:06

จากประสบการณ์ตรง
บางครั้งก็เกิดเหมือนที่โบราณว่า
บางครั้งก็เขม่นเพราะนอนไม่พอ
เอาแน่นอนไม่ได้
ฟังเทศน์ของท่านผู้ทรงธรรม

http://www.luangta.com/thamma/thamma_talk_text.php?ID=4905&CatID=2
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   mookkamai ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 27/08/2009 - 11:12

อืมม....ได้คำตอบให้คลายความกังวลไปแล้ว 1 ข้อค่ะ
ในขณะที่ดิฉันกำลังกังวลก็มีโทรศัพท์หมายเลข 021209999 เข้ามือถือแจ้งว่าดิฉันจะได้รับเงินคืนจากกรมสรรพากรโดยขอให้รีบติดต่อกด 9 กลับไปเจ้าหน้าที่ภายในวันนี้ เมื่อกดไปเป็นเสียงผู้หญิงรับสายให้ดิฉันบอกข้อมูลหมายเลขบัตรประชาชนก่อนทางเจ้าหน้าที่ถึงจะให้ข้อมูลอื่นๆเพิ่มเติม แต่เนื่องด้วยวันนี้มีสัญญาณความกังวลเตือนอยู่ จึงตัดสายทิ้งแล้วโทรเช็คข้อมูลกับสรรพากรส่วนกลางปรากฎว่าข้อมูลภาษีของดิฉันเป็นปกติไม่มีการคืนเงินให้แต่อย่างใดและเตือนให้ระวังพวกมิจฉาชีพที่กำลังระบาดในช่วงนี้ด้วย เนื่องจากมีผู้เดือดร้อนร้องเรียนเข้ามาจำนวนมาก รอดตัวไปเราเอ๋ย.....ดีนะ.....ที่ระวังตัวไว้ก่อน
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   don ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 392
  • สมัคร: 01/02/2004

ตอบ: 27/08/2009 - 12:11

ไม่เชื่อค่ะ เคยสังเกตดูแต่ก็ไม่เห็นมีอะไร...เป็นเรื่องของสุขภาพมากกว่าค่ะ :02:

ลองอ่านคำอธิบายตาม link นี้ดูนะคะ :02:
http://www.thaiclini..._jittering.html
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปัญญา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1914
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 27/08/2009 - 12:48

สำหรัีบผมนี้ ของแท้ครับ
ไม่รู้เพราะสาเหตุอะไร ผมมักจะรู้สึกล่วงหน้าเสมอ
และมีอาการตาขวาเขม่นด้วย
หากจะมีอะไรเกิดขึ้นจริงๆ ผมมักจะมีอาการ ไม่สบายใจ กลัวว่าสิ่งนั้นจะเกิดขึ้น
แล้วจะเริ่มตาเขม่นข้างขวาเสมอ และแล้วก็ไม่กี่วัน ก็เกิดเรื่องจริงๆครับ เป็นแบบนี้มาตลอดเลย

ก็ไม่เชื่ออะไรหรอกครับ แต่ก็เป็นประสบการณ์ที่ตนเองผ่านมาจริงๆ ก็ได้แต่เล่าสู่กันฟัง
ตาเขม่น ผมไม่เชื่อ แต่ความรู้สึกตนเองนั้น ผมเชื่อครับ เพราะเป็นมาตั้งแต่สมัยเด็กๆแล้ว
ยิ่งกลัว ยิ่งเกิด

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นทุกท่านครับ
ทุกข์ แต่ก็ยังต้องแบกทุกข์
ทุกข์เพราะขันธ์5 วางขันธ์ทั้ง5
ตัวทุกข์มันก็หาย
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   mookkamai ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 27/08/2009 - 13:10

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบค่ะ ตอนนี้ก็ครึ่งวันผ่านไปแล้วตาข้างขวาก็ยังกระตุกๆถี่ๆอยู่เหมือนเดิม
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   Chulapinan ไอคอน

• ตอบ 200+
  • กลุ่ม: อยู่ระหว่างการภาคทัณฑ์
  • ตอบ: 257
  • สมัคร: 25/07/2009

ตอบ: 27/08/2009 - 15:15

ขอแสดงความเห็นตามความเข้าใจนะคะ

การที่ตาเขม่นไม่เกี่ยวอะไรกับโชค เพราะมันเป็นอาการทางกายที่เกิดจากระบบทางกายภาพ

โชคมาจากกรรมค่ะ ทำดีก็ได้ดี ทำไม่ดีก็ได้ไม่ดี การที่ตาเขม่นขวาแล้วโชคไม่ดีก็มาจาก กรรมไม่ดีตอบแทนผลกรรมในช่วงเวลาที่ตาขวาเขม่น

แต่ที่เป็นคำโบราณมา จุฬาภินันท์ไม่รู้ค่ะ อาจจะเพราะด้านขวาเป็นด้านที่คนส่วนใหญ่ถนัด และคนมีโอกาสขาดสติ ทำให้กิเลสไม่ดีถูกปล่อยออกมาให้เกิดการกระทำไม่ดี

ไม่มีอะไรในโลกที่เป็นเรื่องบังเอิญค่ะ แต่สาเหตุอาจไม่ใช่เรื่องในปัจจุบัน
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปัญญา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1914
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 27/08/2009 - 19:24

เมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา เงินหาย 700 บาท อาจจะเป็นกรรมเก่าที่เคยขโมยเงินแม่ 10 บาทเมื่อสมัยเด็กๆ แต่ก่อนหน้านั้นเราก็รู้สึกตะหงิดๆ และนึกในใจว่า หากเราเปิดประตูห้องนอนไว้แบบนี้ สักวันเงินเราหรือของบางอย่างต้องหายแน่ๆ ก็รู้สึกอย่างนี้เรื่อยๆ แต่ก็เป็นเวลา 2 ปีกว่าแล้ว ที่นอนข้างนอกแล้วเปิดประตูห้องคอมพิวเตอร์ไว้

แล้วก่อนวันที่เงินจะหายก็รู้สึก แบบนี้ คิดแบบนี้ ประมาณ 1 อาทิตย์เ่ท่านั้นเอง ก็หาย...700 บาทเรียบร้อยโรงเรียนจีน เฮ้อ...เวรกรรม เงินยิ่งไม่ค่อยมีอยู่ (หายเกลี้ยงจริงๆนะครับ เหลือแต่บิลค่าน้ำประปาใบเดียวคากระเป๋าตังค์)

ก่อนหน้านั้น ตาขวาเขม่น ประมาณ 5 วัน ก็รู้สึกไม่ดีอย่างมาก ในใจนึกแต่ว่า ต้องมีเรื่องอะไรร้ายๆเกิดกับเราแน่นอน พอวันพุธ ปรากฎว่าเกิดจริงๆแต่ไม่ขอเล่าให้ฟังก็แล้วกันครับ

ตาเขม่นผมไม่ค่อยเืชื่อ แต่ความรู้สึกตนเอง ผมเชื่อมาตลอดละครับ

เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปทุกท่านครับ
ทุกข์ แต่ก็ยังต้องแบกทุกข์
ทุกข์เพราะขันธ์5 วางขันธ์ทั้ง5
ตัวทุกข์มันก็หาย
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   Duke ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 362
  • สมัคร: 09/08/2006

ตอบ: 27/08/2009 - 19:40

:09:

ขอร่วมแบ่งประสบการณ์ค่ะ

2 สัปดาห์ที่แล้ว มีอาการตาข้างขวากระตุกต่อเนื่อง เว้นช่วงและกระตุกต่อ เกือบ 1 สัปดาห์ค่ะ (แต่ตอนหลับไม่กระตุกค่ะ)

ผิดปกติมากค่ะ ที่ผ่านมาอย่างมากกระตุกไม่เกิน ครึ่งชั่วโมง

ใจไม่คิดอะไรค่ะ พอดีไปช่วยนกปีกหักไว้ก็คิดว่า คงเป็นเรื่องนี้มาเตือน

หลังจากตากระตุก ปรากฏว่า น้องสะใภ้ส่งข่าวว่าป่วยเป็นไข้หวัด 2009 ทั้งหลานและน้องสะใภ้ หลานเป็นค่อนข้างมากค่ะ ส่วนน้องสะใภ้แพ้ยามาก อาเจียนหนักเลย

แต่น้องชายเป็นหมอดูแลทางนี้โดยตรง ก็เลยรอดมาได้ทั้ง 2 คน

สำหรับตัวเองแล้ว ข่าวร้ายมักมาเตือนโดยการกระตุกของตา ฝัน หรือต้องเผชิญกับมดแมลง ตัวเงินตัวทองตัวเล็ก ซึ่งเราต้องเมตตาต่อเค้า ก็จะผ่านเหตุการณ์นั้นๆ ได้ค่ะ

ธรรมรักษานะคะ

:09:
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 183
  • สมัคร: 13/08/2008

ตอบ: 27/08/2009 - 21:41

อ้างอิง (mookkamai @ 27 สิ.ค. 52 - 09:36)
จริงหรือไม่คะ โบราณว่าไว้เขม่นตาขวาร้าย เขม่นตาซ้ายดี

ไม่จริงค่ะ :11:
[size="2"][color="#FF8C00"]ทุกข์มาจากจิตเป็นของเรา จิตเป็นของเรามาจากอัตตา อัตตามาจากความไม่รู้ เห็นความไม่รู้ได้ต้องอาศัยปัญญา ปัญญามาจากการเจริญสติปัฏฐานสี่ การเจริญสติปัฏฐานสี่มาจากการมีอิทธิบาทสี่ มีอิทธิบาทสี่ได้เพราะทำความเห็นให้ตรง ทำความเห็นให้ตรงได้เพราะเห็นหนทางพ้นทุกข์.....

เมื่อเห็นหนทางพ้นทุกข์จึงทำความเห็นให้ตรง เมื่อมีความเห็นตรงจึงมีอิทธิบาทสี่ เมื่อมีอิทธิบาทสี่จึงตั้งใจเจริญสติปัฏฐานสี่ เมื่อเจริญสติปัฏฐานสี่จึงมีปัญญา เมื่อมีปัญญาจึง"เห็น"จิตว่าเป็นอนัตตา เมื่อ"เห็น"จิตเป็นอนัตตาได้จิตจึงไม่ใช่เรา เมื่อเห็นจิตไม่ใช่เราได้จึงพ้นทุกข์[/color][/size]
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 12169
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 28/08/2009 - 13:13

ถ้าคิดว่าเป็นการเตือน หรือเป็นลางอะไร ก็เพิ่มความระมัดระวังขึ้นครับ
มีสติไว้ครับ :05:
“..ไอ้คนเรานี้มันก็แปลก ชอบเอาลมปากเผากัน
เอาไฟกิเลส โมหะ โทสะ ราคะ เผากัน
เผาตนเอง เผากาย เผาใจตนเองยังไม่พอ
ชอบเผื่อแผ่ไปเผาชาวบ้าน ชาวช่องเขาด้วย
เผาจิตเผากายของเขา มันสนุกหรืออย่างไร
วิสัยชาวโลก ชอบนินทา-สรรเสริญ
... ไฟร้อน ไฟเย็น ก็เผาได้เผาดี................ ”

หลวงปู่บุดดา ถาวโร
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฟางข้าว ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 46
  • สมัคร: 01/08/2009

ตอบ: 28/08/2009 - 15:02

อ้างอิง
เก็บความคิดเห็นที่ 11 : (กอบ) แจ้งลบ | อ้างอิง |

ถ้าคิดว่าเป็นการเตือน หรือเป็นลางอะไร ก็เพิ่มความระมัดระวังขึ้นครับ
มีสติไว้ครับ 

:09: :09: :09:

สาธุค่ะ :08:
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   นพมาศ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 161
  • สมัคร: 06/12/2007

ตอบ: 02/09/2009 - 15:36

ส่วนตัวก็คิดตามหลักเหตุผลและวิทยาศาสตร์ว่า มันคงไม่เกี่ยวกันหรอก อาการทางร่างกายที่จะเป็นลางบอกเหตุการณ์อะไร....แม้ปัจจุบันก็ไม่สนใจสังเกตุอะไรเท่าไหร่นักค่ะ เรื่องพวกนี้ แต่ที่คาใจอยู่เหตุการณ์เดียว คือ..

ตอนที่เพิ่งเรียนจบทำงานใหม่ๆ หลังเลิกงานก็ไปฟิตเนสที่โรงแรมแห่งหนึ่งแถวประตูน้ำ...เลิกเล่นก็ค่อนข้างค่ำนิดนึง น่าจะประมาณ ทุ่มสองทุ่มค่ะ กลับบ้านดีกว่าเพราะตาขวากระตุกมาก ถึงมากที่สุด ... คือ กระตุกทั้งตาและคิ้ว เร็วๆจนต้องจับหน้าตัวเองให้หยุดก็ยังไม่หยุดเลยค่ะ เหนื่อยไปหรือเปล่าหว่า...เริ่มคิดกลัวเริ่มระวังเกี่ยวกับลางจะเป็นอะไรหรือเปล่า เพราะฟิตเนสใกล้ปิดคนน้อยลง ก็เลยรีบจัดการตัวเองแล้วออกมา ไปดีกว่า

ค่อนข้างเป็นเด็กธรรมดาค่ะ เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าผ้าใบ สะพายเป้กีฬา ออกมาแล้วก็สบายใจ คงไม่มีอะไรแล้วหละ แวะกดตังค์ห้าพัน จะเอาไปทำอะไรจำไม่ได้แล้ว เข้าเซเว่นส์ไปซื้อน้ำ มือนึงถือน้ำ มือนึงถือกระเป๋าตังค์ เดินออกตามซอยจะไปขึ้นรถ แล้วก็มีคนนึงคว้ากระเป๋าตังค์จากมือเรา กระโดดซ้อนท้ายมอเตอร์ไซด์หนีไปเลย เอ๋อ..อยู่แป๊บนึง แล้วก็ได้แต่ตะโกนให้คนช่วย ไม่มีเลยค่ะ หมดเลย ไม่มีซักบาทจะกลับบ้านด้วย.... :93:

พี่ผู้ชายคนนึงเค้าสงสาร เรียกเราเข้าไปคุย พอรู้ว่าเป็นพี่เก่ามหา'ลัยเดียวกัน ก็ให้ตังค์กลับบ้าน....ต้องขอบพระคุณอย่างสูงกับพี่คนนั้นจริงๆค่ะ

เนี่ยค่ะ ตาขวากระตุก ครั้งเดียวในชีวิต ไม่มีอีกเลยก็ดีแล้วค่ะ แต่ก็ยังสงสัย สงสัยอยู่ค่ะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

2 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 2 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ