ลานธรรมเสวนา: โรคเบื่ออาหาร เกิดจากอะไร - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

โรคเบื่ออาหาร เกิดจากอะไร ขอคำแนะนำสำหรับคนที่เป็นโรคนี้ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   preaw3000 ไอคอน

• ตอบ 200+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 246
  • สมัคร: 27/10/2005

ตอบ: 06/08/2009 - 09:17

โรคนี้เกิดจากอะไรหรือครับ ตอนนี้ก็ไม่ได้เครียสอะไร ร่างกายก็คิดว่าปกติสมบูรณ์ดีครับ แต่ว่ากลับเบื่ออาหารมากๆ เลยเห็นอะไรก็ไม่อยากกิน บางวันถึงกลับไม่กินข้าวเย็น ยอมรับครับว่าเป็น แล้วเดี๋ยวก็หายแต่ มันวนมาเป็นบ่อยจนไม่เข้าใจว่ามันเกิดจากอะไร เป็นเพราะร่างกาย หรือจิตใจ หรือผมเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ ใครพอจะเคยเป็นไหม
ในที่สุดก็เดินสายโพธิญาณ
แต่เดินแล้วก็ต้องเดินต่อไป
ไม่ว่าทางข้างหน้าจะตรงหรือคดเคี้ยว
ขอเพียงมีครูบาอาจารย์ชี้แนะ มีกัลยาณมิตรที่ดี
ผมไม่เชื่อว่าผมจะเดินไปไม่ถึง
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   พุทธฏีกา ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • ตอบ: 4065
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 06/08/2009 - 12:09

อ้างอิง
ยอมรับครับว่าเป็น แล้วเดี๋ยวก็หายแต่ มันวนมาเป็นบ่อยจนไม่เข้าใจว่ามันเกิดจากอะไร เป็นเพราะร่างกาย หรือจิตใจ หรือผมเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ ใครพอจะเคยเป็นไหม

แต่ก่อน หรือเดี๋ยวนี้ เคยสังเกตไหมครับ เวลาที่เราทานจริง ๆ ร่างกายเราทานด้วยจิตใจที่อยาก ที่ติดในรูปในรส บางทีพึงจะกินไป แต่ไปเห็นอะไรที่ชอบที่น่าทาน ก็ทานอีก ซื้ออีก กินอีก เหมือนมะม่วงสักถุง สามารถทานหมดได้ เพราะอาศัยพริกน้ำตาลเป็นตัวเพิ่มรส อาหารหลาย ๆ ชนิด ยังยัดเข้าไปในท้องได้ เพราะรูปรสของอาหารกับความเคยชินติดรส แปลว่าตามใจความอยาก ความสุขในการทานมา :06:

พอถึงวันที่จิตใจ มันอิ่ม(อาจไปเสพอย่างอื่น) ไม่ได้รู้สึกอยากแบบที่เคย มันก็ไม่อยาก อาการเบื่ออาหารเป็นกับคนเป็นไข้ ลิ้นไม่ค่อยรับรสสัมผัส เจ็บป่วยอาหารไม่ย่อย ก็อาจเบื่ออาหารได้ ยังทานมื้อเย็นบ้างไม่ทานบ้าง ก็แปลว่า บางที่อาหารเดิม ๆ อาจจะเบื่อมีอะไรใหม่ ๆ อาจอยากทานอีกก็ได้ ความยังต้องหิวต้องกินต้องอิ่มยัง เป็นธรรมชาติของธาตุ ของขันธุ์ อิ่มก็ทุกข์ กินแล้วก็ต้องกินอีก หิวก็ทุกข์ หิวแล้วก็หิวอีก สักแต่ดูแลบำรุงเลี้ยงร่างกาย ให้เขาทำประโยชน์ให้ตนเองและผู้อื่นได้ ประกอบสัมมาปฏิปทา ทางสายกลางก็พอครับ ถ้าเป็นอาการทางร่างกาย กังวลก็ไปตรวจรักษา เพื่อประโยชน์สุขแก่อัตภาพ เจริญในธรรมครับ :06:
ติณฺโณ ตาเรยฺยํ
มุตฺโต โมเจยฺยํ
พุทโธ โพเธยฺยํ

เราข้ามได้แล้วจะให้ผู้อื่นข้ามได้ด้วย
เราพ้นแล้วจะให้ผู้อื่นพ้นด้วย
เราตรัสรู้แล้วจะให้ผู้อื่นรู้ด้วย
(ปรมตฺถทีปนี จริยปิฏกวณฺณนา มหาจุฬา. ๓๒๙)
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   วิฬาร์วรรณ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 897
  • สมัคร: 23/09/2008

ตอบ: 06/08/2009 - 12:10

อนุโมทนาสาธุกับคุณรักเดียวใจเดียวค่ะ
Know Thyself.
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   Master Peace ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 459
  • สมัคร: 09/04/2009

ตอบ: 06/08/2009 - 12:59

อนุโมทนาสาธุ ท่าน รักเดียวใจเดียวค่ะ :09:

สาธุ สาธุ สาธุ
:09: :09: :09:
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   preaw3000 ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 246
  • สมัคร: 27/10/2005

ตอบ: 06/08/2009 - 13:21

อ้างอิง
อาจจะเบื่อมีอะไรใหม่ ๆ อาจอยากทานอีกก็ได้ จากรักเดียวใจเดียว

ไม่นะครับ ผมไม่ได้ชอบกินอาหารอะไรใหม่ๆ หรอก เพราะเป็นคนชอบกินซ้ำๆ ซ้ำๆ ตอนอยู่มหาลัยผมทานก๋วยเตี๋ยวร้านเดิมทุกวัน สั่งเหมือนเดิมทุกวันตลอดเทอม จนร้านมันย้ายหนีไปก็มี (ไม่เกี่ยวกับเรานะ) และก็จะไม่กินของแปลกๆ ด้วยเช่นเนื้องู เนื้อจระเข้ เนื้อนก เนื้อกบ เนื้ออะไรที่คนเค้าชอบกินกัน ส่วนผมกินธรรมดา คือหมู เห็ด เป็ด ไก่ ทำนองนี้ ยอมรับและรู้ตัวว่ายึดติดในรสชาติพอสมควรครับ ก็มนุษย์ธรรมดา แต่ว่ามันเหมือนกับว่าเราไม่อยากทานอะไรเลย มันรู้สึกเหมือนว่ามันซ้ำๆ ซากๆ ต้องกินทุกวัน เลยบางครั้งรู้สึกเหนื่อย ว่าถ้าไม่ต้องกินได้ก็ดี แต่เราก็ทำงานประจำ ไหนเลยจะไม่กินอะไรเลยได้ ไม่กินก็ไม่มีแรง ไม่กินก็ตายอีก ...บางคนเค้าไม่เห็นเคยเป็นนะ โรคเบื่ออาหาร แต่ผมเนี้ยเป็นบ่อยเหลือเกิน เดี๋ยวเบื่อ เดี๋ยวเบื่อ เบื่อทีก็ไปบ่นกับพี่ชัชวาลที ตอนนี้ไปบ่นก็ไม่รู้หายไปไหนไม่ออนไลน์เลย :31: ก็รู้ว่าเดี๋ยวก็หายไป แต่วนมาซ้ำๆ ชักน่ารำคาญ เพราะยังไม่เข้าใจตัวเองเลย ว่ามันเกิดจากอะไร มันรู้แต่ว่าไม่อยากกินอะไรเลย แต่ท้องมันก็ร้องเอาร้องเอา ตรงกันข้ามกับความรู้สึกเลย จริงๆ ตั้งใจจะกินมังสวิรัติเพื่อสุขภาพ ถึงวันศุกร์ .....เมื่อวานตอนเย็นเดินไป เดินมาจะกินไรว่ะเนี้ย เฮ้อ เดินวนไปวนมา มองร้านนู้นร้านนี้ก็มีหลายร้านนะ แต่ไม่เห็นอยากจะกินอะไรสักอย่างสุดท้ายเดินเข้า Seven ซื้อ Eazygo กับมากินที่หอ....กระเดือกไปงั้นแหละไม่ได้อยากกินเลย เพราะท้องมันร้องบอกว่าจะกิน จะกิน เลยตามใจมันหน่อย ไม่งั้นมันโวยวาย พลอยทำเราหงุดหงิดไปด้วย.......เช้าตื่นมาก็ยังเบื่ออยู่ บ่นกับพี่ที่ทำงานว่าเบื่อๆๆๆๆๆ ไม่อยากกินไรเลยยยยยยยย ตอนกลางวันเจอพี่ทำงานบอกว่าให้ไปกินพิซซ่าวันเกิดพี่คนหนึ่งในที่ทำงาน เราก็เลยบอกไม่ไป โดนว่าอีกหาว่าไม่ไปเอง เราก็บอกเบื่ออาหาร ก็ไม่ค่อยจะเชื่อ บอกว่าเบื่ออะไรบ่อยๆ อีก เออ เอาเข้าไป คนมันเบื่อนี่หว่า นี่กลับมา office แล้วเค้าก็คงยังอยู่ที่ร้านพิษซ่ากันอยู่.........เฮ้อ ไม่ได้อยากเบื่อ แต่ก็เบื่อ อยากหาย แต่ก็ไม่หาย เอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้เล้ย เดี๋ยวเผลอ ๆ พรุ่งนี้ตื่นมาก็คงหายเบื่ออาหารแล้วมั้ง ...... แต่ถ้ายังไม่หายก็คงต้องเบื่อไปอีกหลายวัน กว่าอารมณ์นี้มันจะผ่านพ้นไป............... อยากไปอยู่วัดจัง เฮ้อ งานประจำเปรียบกรงขัง ขังมนุษย์ไว้ทางโลก จิตเหม่อลอยไขว่คว้า ความสงบอันร่มเย็น เมื่อถึงวันดีมีโอกาส คงได้เดินสู่สงบอันวิเวก แต่วันนี้กรรมบัง ต้องผจญโลกมายา วันหนึ่ง ณ ข้างหน้า ขอบุญจงช่วยหนุน พาเดินสายพุทธธะ ช่วยมวลมนุษย์ให้มองเห็น 4อริยสัจให้ประจักษ์ เดินทางร่วมกันสู่ นิพพาน :09:
ในที่สุดก็เดินสายโพธิญาณ
แต่เดินแล้วก็ต้องเดินต่อไป
ไม่ว่าทางข้างหน้าจะตรงหรือคดเคี้ยว
ขอเพียงมีครูบาอาจารย์ชี้แนะ มีกัลยาณมิตรที่ดี
ผมไม่เชื่อว่าผมจะเดินไปไม่ถึง
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   มารุต ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 253
  • สมัคร: 21/12/2004

ตอบ: 06/08/2009 - 13:35

อ้างอิง
เบื่อทีก็ไปบ่นกับพี่ชัชวาลที ตอนนี้ไปบ่นก็ไม่รู้หายไปไหนไม่ออนไลน์เลย  ก็รู้ว่าเดี๋ยวก็หายไป

ผมก้อบ่นครับ :04: ช่วงนี้แกหายไปเลย คิดถึงเหมือนกัน

ส่วนเรื่องเบื่ออาหาร ผมก้อเบื่อครับ แต่ยังกินอยู่ ตอนเบื่อกับตอนอร่อยมันคนละจังหวะกันครับ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้องบู ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2705
  • สมัคร: 25/03/2008

ตอบ: 06/08/2009 - 16:35

เบื่ออาหารก็อันหนึ่ง(อาจจะเป็นอาการของกาย)

เบื่ออาการเบื่ออาหารก็อีกอันหนึ่ง(อาจจะเป็นอาการของใจ)

- อาการของกายก็แก้ไปตามเหตุ ถ้าเป็นปัญหามาก ก็ต้องไปปรึกษาหมอนะครับ
- อาการของใจก็แก้ไปตามเหตุ โดยการเจริญสติให้มาก เบื่อน่าจะมีมูลเหตุมาจากความไม่พอใจ ซึ่งน่าจะเป็นวิภวตัณหานะครับ ตามให้ทันก็น่าจะดับไปได้นะ

จะกายหรือใจ มันก็เป็นเรื่องต้องจัดการเป็นเรื่องต้องบริหารนะ เห็นทุกข์แล้วนะ เห็นทุกข์ก็สักแต่ว่าเห็นนะ จิตมันเรียนของมันเองล่ะ

เป็นความเห็นส่วนตัวนะ ผิดผลาดก็อย่าถือสา อย่าถือสาเลย
"สิ่งทั้งหลายมีแต่ธรรม มีแต่อนัตตา ขนาดนิพพานยังอนัตตาเลย อัตตาไม่มี เข้าใจอะไรกันผิดหรือเปล่า"
"ทิฐิต่าง ๆ มีได้เพราะมีผัสสะเป็นปัจจัย"
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   ตะวันนา ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 434
  • สมัคร: 07/08/2007

ตอบ: 07/08/2009 - 10:38

ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว เมื่อใจไม่อยากกิน จึงเบื่ออาหารผลก็ส่งต่อกาย ไปหาหมออตรวจสุขภาพประจำปีดีกว่าค่ะ (ถ้าเพิ่งตรวจ ตรวจซ้ำอีกทีคนละที่ ที่เคยตรวจ เพื่อความมั่นใจค่ะ)
มีคนที่ทำงาน เขาบ่นว่าเบื่ออาหาร พอไปตรวจ พบว่าไทรอยด์เป็นพิษค่ะ อย่านิ่งนอนใจนะค่ะ ตรวจอีกทีให้แน่ใจค่ะ
บุญรักษาค่ะ

อยากเบื่ออาหารจังค่ะ ปีนี้น้ำหนักเพิ่ม 5 kg. เบื่อตัวเองเหมือนกัน หมอบอกว่าเริ่มอ้วน อยากลดน้ำหนักค่ะ

[img]http:/img690.imageshack.us/i/18648attachment.jpg/[/img]
มีสติ ใช้เหตุผล เป็นสันติธรรม
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   ทานตะวันสู้แดด ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 223
  • สมัคร: 16/09/2005

ตอบ: 07/08/2009 - 11:41

เห็นด้วยกับคุณตะวันนาค่ะ อาจเป็นโรคอะไรหรือเปล่าคะ ลองไปตรวจสุขภาพดีกว่าค่ะ
แต่ถ้าใจเบื่อไม่อยากกินอาหารก็ไม่ทราบจะช่วยยังไงเหมือนกันค่ะ

เมื่อวานวันพระ ถือศีลแปด งดอาหารหลังเที่ยง ปกติแล้วไม่เคยกินอะไรนอกจากน้ำเปล่า อาทิตย์ก่อน ทรมานมากตอนทำสมาธิ คิดแต่เรื่องของกิน อยากกินโน่นกินนี่ ตอนถือศีลแปดจะเป็นอย่างนี้เกือบทุกครั้ง นอกจากจะทำบ่อยๆจึงจะชิน บางคราวทนไม่ไหวต้องเขียนรายชื่ออาหารที่อยากกินลงในสมุด เพื่อระบายความอยาก น้ำลายออกมากผิดปกติตลอดเวลา ท้องร้องโครกๆ

เมื่อวานนี้ความทรมานในการอยากกินอาหารลดลงไปมาก แต่ได้เห็นอะไรบางอย่างที่ต่างไป นั่นคือ เมื่อนึกอยากกินอาหาร ความคิดนั้นก็อยากกินโน่นนี่ อยากทำอาหารอย่างนั้นอย่างนี้กิน น้ำลายไหลออกในปากมาก ท้องก็ร้องบ้าง แต่จิตนิ่งสงบ จิตมันไม่ได้อยากนี่ มันเฉยๆ มันดูความอยากโน่นอยากนี่ มันดูน้ำลายไหล มันดูท้องร้อง เราเลยคิดว่าไอ้ตัวความอยากนี่คืออะไรหนอ กิเลสใช่หรือไม่ ใจจริงมันไม่ได้อยากกินสักหน่อย แต่เราเคยชินกับการกินหลายมื้อ กินตามความอยากมาตลอดชีวิต

และหลายครั้งที่บางทีอยากกินโน่นกินนี่ พอมีโอกาสกินโอกาสซื้อของ กลับไม่อยากกินขึ้นมาซะงั้น เหมือนไม่เคยอยากมาก่อน บางครั้งก็เลยไม่ซื้อไม่กิน กินเท่าที่มีไป ไม่ทราบว่าคุณเคยเป็นอย่างนี้บ้างหรือเปล่าคะ

อืม ถ้าพลิกวิกฤตเป็นโอกาส ถือศีลแปดทุกวันเลยถ้าจะดีนะคะ เพราะได้กินอาหารที่พอเพียงแก่ร่างกายจริงๆ ไม่ใช่ตามความอยาก แต่ถ้าทำงานหนักก็ไม่ทราบจะดีกับร่างกายหรือเปล่านะคะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ