ลานธรรมเสวนา: อยากได้บทสวด อิติปิโส คะ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

อยากได้บทสวด อิติปิโส คะ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   วานิลา ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 42
  • สมัคร: 23/06/2009

ตอบ: 02/07/2009 - 12:08

อยากได้บทสวด อิติปิโส เพราะที่เคยเห็นมีทั้งแบบ สั้น และ แบบบทยาว ไม่ทราบว่าแตกต่างกันอย่างไร และวิธิสวดด้วยคะ อีกนิดนะคะ มี บทสวด อิติปิโสแบบถอยหลังด้วยหรือคะ

ขอขอบคุณคะ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย วานิลา: 02/07/2009 - 12:17

0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1779
  • สมัคร: 19/05/2009

ตอบ: 02/07/2009 - 12:24

:01: ขออนุโมทนา :01:

บทสวดอิติปิโสฯ

บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ
อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ.

บทสรรเสริญ พระธรรมคุณ
สวากขาโต ภะคะวาตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ.

บทสรรเสริญ พระสังฆคุณ
สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสสะ ยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะลีกะระนีโย อะนุตตะรัง ปุญญะเขตตัง โลกัสสาติ.

คำแปล บทสรรเสริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ

บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ
อิติปิ โส ภะคะวา ( เพราะเหตุอย่างนี้ พระผู้มีพระภาคเจ้านั้น ) อะระหัง ( เป็นผู้ไกลจากกิเลส ) สัมมาสัมพุทโธ ( เป็นผู้ตรัสรู้ชอบโดยพระองค์เอง ) วิชชาจะระณะสัมปันโน ( เป็นผู้ถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ ) สุคะโต ( เป็นผู้ไปแล้วด้วยดี ) โลกะวิทู ( เป็นผู้รู้โลกอย่างแจ่มแจ้ง ) อะนุตตะโร ปุริสสะธัมมะสาระถิ ( เป็นผู้สามารถฝึกบุรุษที่สมควรฝึกได้ อย่างไม่มีใครยิ่งกว่า ) สัตถาเทวะมนุสสานัง ( เป็นครูผู้สอนของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย ) พุทโธ ( เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานด้วยธรรม ) ภะคะวาติ. ( เป็นผู้มีความเจริญจำแกธรรมสั่งสอนสัตว์ ดังนี้ )

บทสรรเสริญ พระธรรมคุณ
สวากขาโต ภะคะวาตา ธัมโม ( พระธรรม เป็นสิ่งที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว ) สันทิฏฐิโก ( เป็นสิ่งที่ผู้ศึกษาและปฏิบัติ พึงเห็นได้ด้วยตนเอง ) อะกาลิโก ( เป็นสิ่งที่ปฏิบัติได้ และให้ผลได้ไม่จำกัดกาล ) เอหิปัสสิโก ( เป็นสิ่งที่ควรกล่าวกะผู้อื่นว่าท่านจงมาดูเถิด ) โอปะนะยิโก ( เป็นสิ่งที่ควรน้อมเข้ามาใส่ตัว ) ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ. ( เป็นสิ่งที่ผู้รู้ พึงรู้ได้เฉพาะตน ดังนี้ ฯ )

บทสรรเสริญ พระสังฆคุณ
สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติดีแล้ว ) อุชุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติตรงแล้ว ) ญายะปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติเพื่อรู้ธรรมเป็นเครื่องออกจากทุกข์แล้ว ) สามีจิปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติสมควรแล้ว ) ยะทิทัง ( ได้แก่บุคคลเหล่านี้คือ ) จัตตาริ ปุริสสะ ยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา ( คู่แห่งบุรุษสี่คู่ นับเรียงตัวได้แปดบุรุษ ) เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( นั่นแหละ สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า ) อาหุเนยโย ( เป็นผู้ควรแก่สักการะที่เขานำมาบูชา ) ปาหุเนยโย ( เป็นผู้ควรแก่สักการะที่จัดไว้ต้อนรับ ) ทักขิเนยโย ( เป็นผู้ควรรับทักษิณา อัญชะลีกะระนีโย ( เป็นผู้ที่บุคคลทั่วไปควรทำอัญชลี ) อะนุตตะรัง ปุญญะเขตตัง โลกัสสาติ. ( เป็นเนื้อนาบุญของโลก ไม่มีนาบุญอื่นยิ่งกว่า ดังนี้ )

:01: แถมบทสวด อิติปิโส 108

ตั้งนะโม 3 จบ
พุทธบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา ปะติปัฏติบูชา
อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ (56 จบ)
พุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ

สวาขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ (38 จบ)
ธัมมัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ
ปัจเจกะพุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพานา สะระณัง คัจฉามิ

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโตสาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะสีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ (14 จบ)

สังฆัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานา สะระณัง คัจฉามิ

กราบ

:01:
สพฺพปาปสฺส อกรณํ กุสลสฺสูปสมฺปทา
สจิตฺตปริโยทปนํ เอตํ พุทฺธาน สาสนํ ฯ

"การไม่ทำชั่วทั้งปวง หรือการไม่ทำบาปทั้งปวง การทำกุศลหรือความดีให้ถึงพร้อม
การทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย"
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   พุทธฏีกา ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • ตอบ: 4065
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 02/07/2009 - 12:32

อนุโมทนาสาธุ ๆ :06:
ติณฺโณ ตาเรยฺยํ
มุตฺโต โมเจยฺยํ
พุทโธ โพเธยฺยํ

เราข้ามได้แล้วจะให้ผู้อื่นข้ามได้ด้วย
เราพ้นแล้วจะให้ผู้อื่นพ้นด้วย
เราตรัสรู้แล้วจะให้ผู้อื่นรู้ด้วย
(ปรมตฺถทีปนี จริยปิฏกวณฺณนา มหาจุฬา. ๓๒๙)
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   วานิลา ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 02/07/2009 - 12:42

ขอบคุณคะ คุณบัวจงกลณี

อนุโมทนาสาธุ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   พริม ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2357
  • สมัคร: 05/09/2007

ตอบ: 02/07/2009 - 13:33

อ้างอิง
เนื้อความ : (วานิลา) แจ้งลบ | อ้างอิง |

มี บทสวด อิติปิโสแบบถอยหลังด้วยหรือคะ

จริงๆแล้ว ดิฉันว่าไม่มีนะคะ แต่เดี๋ยวนี้มีคนเริ่มนำมาสวดแบบนี้เยอะ พี่สาวดิฉันก็สวดแบบนี้ได้ โดยไม่ติดขัดเลย เคยได้ยินเขาสวด หลังจากสวดแบบปกติแล้ว...เขาบอกว่าไม่มีอะไรหรอก แค่เป็นเทคนิคในการทำสมาธิอย่างหนึ่ง ให้ใจจดจ่อไปที่บทสวดมนต์แค่นั้นเอง :11:
"ทำเหตุในปัจจุบันดี...ผลในอนาคตย่อมต้องดี"
สมเด็จพุฒาจารย์ (โต)
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   วานิลา ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 02/07/2009 - 14:24

ขอถามทุกๆท่านต่ออีกนะคะ

1. เวลาสวดมนต์ต้องสวดเฉพาะต่อหน้าพระพุทธรูปหรือไม่คะ คือว่าปกติทุกวันนี้ ดิฉันจะสวดก่อนนอน บนที่นอนเลย เพราะไม่สะดวกที่จะไปสวดที่โต๊ะหมู่

2. เวลาเดินเล่น หรือ อยู่ในรถระหว่างรถติดว่างๆ เราสามารถ สวดในใจโดยไม่พนมมือได้หรือไม่
อย่างเช่น ขับรถไปภาวนา อิติปิโส ไปเลื่่อยๆ ได้ไหมคะ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 02/07/2009 - 16:50

:01: โปรดใช้วิจารณญาณค่ะ :01:

บทสวดนี้ไม่ค่อยจะคุ้นหูคนทั่วไปมากนัก โดยทั่วไปจะท่องบทสวด อิติปิโส ธรรมดาทั่วไป ซึ่งก่อนนอนหากท่านสวดมนต์อิติปิโสนี้ทุกวัน เขาว่ากันว่า นอนแล้วจะหลับฝันดี และได้รับความคุ้มครองจากทวยเทพ ซึ่งหากเราไปต่างจังหวัดหรือไปในที่ที่เรา ไม่คุ้นที่และต้องพักข้างแรม ควรมีติดตัวเอาไว้ อย่างน้อยๆก็ทำให้เราสบายใจในยามหลับนอน

บท อิติปิโส ถอยหลัง เมื่อสมัยพุทธกาล มีเหล่าพระสงฆ์อยู่กลุ่มหนึ่งได้ออกธุดงค์ไปในป่าเขาแห่งหนึ่งซึ่งเป็นป่าที่ว่ากันว่า ไม่มีนักบุญท่านใดอยู่ได้นาน เพราะมักจะมีเหล่าอสูรกายมาหลอกหลอน ให้ตบะพังจนสติแตกอยู่ร่ำไป พระสงฆ์กลุ่มนี้ได้ปักกรด และจำศีลอยู่ที่นั่น ซึ่งมีกันทั้งหมด 8 องค์ ตกกกลางคืน เหล่าอสูรกายก็ออกฤทธิ์ ทั้งหัวเราะทั่วหุบเขา ทั้งแปลงเป็นผี ควักไส้พุง ตาถลน

ทั้งหมดกลัวสุดขีดแต่ได้ตั้งสติและสวดมนต์ โดยเฉพาะอิติปิโส แต่พอสวด อสูรกายกลับกลายร่างเป็นยักษ์โล้น(ร่างแท้ๆ) ปัดกลดกระเด็นไปคนละทิศละทาง ทั้งหมดทุกท่านโกย..โกยเถอะโยม..ม และนำเรื่องนี้ไปกราบทูลพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้า ได้ให้บทสวด อิติปิโส แต่ให้สวดถอยกลับ เพื่อไปปลดปล่อยยักษ์ตนั้นที่หวงที่ เหล่าพระสงฆ์เหล่านั้น ก็กลับไปที่เดิม ตกกลางคืน มาอีกหนักกว่าครั้งที่แล้ว ทั้งพายุฝนทั้งฟ้าผ่า และมันกำลังจะกระทืบไปที่เหล่าพระสงฆ์กลุ่มนั้น ทั้งหมดห้อมล้อมและท่อง อิติปิโส ถอยหลัง ยักษ์ตนนั้น ปวดหัวทรมานอย่างแรง จนต้องอ้อนวอนให้พระสงฆ์กลุ่มนั้นหยุดท่องคาถานี้ หัวหน้าคณะได้ให้ยักษ์สาบานด้วยวาจาสัตย์ว่าต้องไม่ทำร้ายใครอีก และต้องจำศีลเพื่อให้หลุดพ้นจากวัฏสงสารที่เป็นอยู่นี้ ยักษ์จึงตกลง..และในที่สุดก็มาเป็นบทคาถาบทหนึ่งที่ไม่ใช่แค่คุ้มครองผู้สวดแล้ว ยังป้องกันภัยอันตรายทั้งหลาย ยามจำเป็นต้องพักในที่ที่เราไม่คุ้นเคย...

คาถาบทนี้มี 56 ตัว ให้ภาวนา3 หรือ 7คาบ ก่อนออกเดินทางไปสารทิศใด ๆ จะแคล้วคลาดปราศจากทุกภัยพิบัติทั้งปวง หากภาวนาได้ครบ108คาบ ติดต่อกัน จะมีตัวเบา เดินตัวปลิว เสกหรือสะเดาะเคราะห์ สะเดาะกุญแจ หรือโซ่ตรวนของจองจำทั้งปวงได้สิ้น

ติ วา คะ ภะ โธ พุท นัง สา

นุส มะ วะ เท ถา สัต ถิ ระ

สา มะ ทัม สะ ริ ปุ โร ตะ

นุต อะ ทู วิ กะ โล โต คะ

สุ โน ปัน สัม ณะ ระ จะ ชา

วิช โธ พุท สัม มา สัม หัง ระ

อะ วา คะ ภะ โส ปิ ติ อิ ฯ

ที่มา http://board.palungjit.com
สพฺพปาปสฺส อกรณํ กุสลสฺสูปสมฺปทา
สจิตฺตปริโยทปนํ เอตํ พุทฺธาน สาสนํ ฯ

"การไม่ทำชั่วทั้งปวง หรือการไม่ทำบาปทั้งปวง การทำกุศลหรือความดีให้ถึงพร้อม
การทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย"
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฉันเอง ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 20
  • สมัคร: 11/06/2009

ตอบ: 02/07/2009 - 17:23

สวัสดีค่ะ คณวานิลา

มารอฟังคำแนะนำเรื่องการสวดมนต์ด้วยคนค่ะ เพราะดิฉันเองก็สวดบนหมอบนที่นอนเหมือนกัน ที่บ้านยังไม่มีหิ้งพระหรือแท่นบูชา มีพระพุทธรูปอยู่องค์เดียว ดิฉันตั้งไว้บนตู้หนังสือในห้องนั่งเล่น จะสวดตรงนั้นก็ไม่ค่อยมีสมาธิ
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 03/07/2009 - 08:29

:01: อังคุตรนิกาย ติกกนิบาต :01:

"....บุคคลประพฤติชอบเวลาใด เวลานั้นได้ชื่อว่าเป็นฤกษ์ดี มงคลดี เป็นเช้าดี อรุณดี เป็นขณะดี ยามดี และเป็นอันได้ทำบูชาดีแล้วในหมู่ท่านผู้ประพฤติพรหมจรรย์ทั้งหลาย แม้กายกรรมของเขาก็เป็นสิทธิโชค วจีกรรมก็เป็นสิทธิโชค มโนกรรมก็เป็นสิทธิโชค ประณิธานของเขาก็เป็นสิทธิโชค ครั้งกระทำกรรมทั้งหลายที่เป็นสิทธิโชคแล้ว เขาย่อมประสบแต่ผลที่มุ่งหมายอันเป็นสิทธิโชค..."
ที่มา : สุดยอดธรรมฉบับทองของพระพุทธเจ้า

สถานที่ เวลา ฤกษ์ยาม ไม่ได้สำคัญกว่าจิตที่เราคิดจะทำดี พูดดี และทำดี

0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฉันเอง ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 20
  • สมัคร: 11/06/2009

ตอบ: 03/07/2009 - 17:51

ขอบคุณคุณบัวจงกลนีด้วยค่ะ หายข้องใจแล้ว
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   อินทรีย์5 ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 180
  • สมัคร: 14/05/2009

ตอบ: 04/07/2009 - 18:42

อ้างอิง ("บัวจงกลนี")
"....บุคคลประพฤติชอบเวลาใด เวลานั้นได้ชื่อว่าเป็นฤกษ์ดี มงคลดี เป็นเช้าดี อรุณดี เป็นขณะดี ยามดี และเป็นอันได้ทำบูชาดีแล้วในหมู่ท่านผู้ประพฤติพรหมจรรย์ทั้งหลาย แม้กายกรรมของเขาก็เป็นสิทธิโชค วจีกรรมก็เป็นสิทธิโชค มโนกรรมก็เป็นสิทธิโชค ประณิธานของเขาก็เป็นสิทธิโชค ครั้งกระทำกรรมทั้งหลายที่เป็นสิทธิโชคแล้ว เขาย่อมประสบแต่ผลที่มุ่งหมายอันเป็นสิทธิโชค..."

เป็นคำแปลของบทสวดมหากาฯ(หรือมาการุณิโกหรือชัยปริตร)
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 05/07/2009 - 09:09

:01: ขอบคุณ คุณอินทรีย์ 5 ค่ะ

0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ