ลานธรรมเสวนา: ขอความช่วยเหลือ คำกล่าวถวายเทียนพรรษาครับ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ขอความช่วยเหลือ คำกล่าวถวายเทียนพรรษาครับ ท่านใดเคยถวายเทียนพรรษา ได้โปรดช่วยบอกด้วยครับ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปัญญา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 1914
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 02/07/2009 - 02:18

ที่โรงเรียนจะจัดงานวันครู+วันสุนทรภู่+ถวายเทียนพรรษา พร้อมกัน
บังเิอิญว่า ครูที่เป็นมหาเปรียญเก่า ท่านสละโสดในวันที่ 3 พอดีเป๊ะๆเลย
ท่านผู้อำนวยการท่านให้ผมทำหน้าที่นี้แทน ก็เลยจำใจและมึนมากๆด้วย เพราะตั้งแต่เกิดมา
ยังไม่เคยกล่าวคำถวายเทียนพรรษาเลยสักครั้ง เคยแต่ถวายอย่างอื่นๆเท่านั้นครับ
เลยมาขอความช่วยเหลือจากทุกท่านครับว่า คำกล่าวถวายเทียน มีว่าอย่างไรบ้าง

ขอบพระคุณครับ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปทุกท่านครับ
ทุกข์ แต่ก็ยังต้องแบกทุกข์
ทุกข์เพราะขันธ์5 วางขันธ์ทั้ง5
ตัวทุกข์มันก็หาย
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   benyapa ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4017
  • สมัคร: 04/02/2004

ตอบ: 02/07/2009 - 05:56

:09: :10: :09:

คำบูชาพระรัตนตรัย

อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง ปูเชมะ

อิมินา สักกาเรนะ ธัมมัง ปูเชมะ

อิมินา สักกาเรนะ สังฆัง ปูเชมะ

คำนมัสการพระรัตนตรัย
(หัวหน้าสวดนำ ให้ผู้อื่นสวดตาม)

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ ๑ ครั้ง)*

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ ๑ ครั้ง)*

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบ ๑ ครั้ง)*

คำขอศีล 5 และไตรสรณคมน์

มะยัง ภันเต, วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ, ติสะระเณนะ สะหะ, ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ

ทุติยัมปิ มะยัง ภันเต, วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ, ติสะระเณนะ สะหะ, ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ

ตะติยัมปิ มะยัง ภันเต, วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ, ติสะระเณนะ สะหะ, ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ

ในช่วงนี้พระท่านจะให้ศีลเรา พูดตามพระสงฆ์

คำนมัสการพระผู้มีพระภาคเจ้า
(หัวหน้ากล่าวนำ)

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

คำถวายเทียนจำนำพรรษา

เอตัง มะยัง ภันเต ปะทีปะยุคัง สะปะริวารัง เตมาสัง พุทธัสสะ ปูชะนัตถายะ อิมัส์มิง อาวาเส

ภิกขุ สังฆัสสะ นิยยาเทมะ สาธุ โน ภันเต ภิกขุสังโฆ

เอตัง ปะทีปะยุคัง สะปะริวารัง ปะฏิคคัณหาตุ อัมหากัญเจวะ มาตาปิตุอาทีนัญจะ

ปิยะชะนานัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ.

คำแปล :- ข้าแต่พระสงฆ์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอนอมถวายเทียนจำนำพรรษาคู่นี้ พร้อมทั้งของบริวาร แด่พระสงฆ์ในอาวาสนี้ เพื่อเป็นพุทธบูชาตลอดไตรมาส ขอพระสงฆ์จงรับเทียนจำนำพรรษาคู่นี้ พร้อมทั้งของบริวาร เพื่อประโยชน์และความสุข แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย แก่ปิยชนทั้งหลาย มีมารดาบิดาเป็นต้นด้วย ตลอดกาลนาน เทอญ.

จากนั้นประเคนเทียนจำนำพรรษา และปัจจัยต่างๆ แล้วกรวดน้ำ รับพรจากพระสงฆ์

ที่มา:http://gotoknow.org/blog/neampea3/194182

ลองดูนะคะ
http://www.pleasehealth.com/
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   benyapa ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 02/07/2009 - 05:57

:10: :09:

คำถวายเทียนเข้าพรรษา

ยัคเฆ ภันเต สังโฆ ปะฏิชานาตุ มะยัง ภันเต ปะทีปะยุตัง สะปะริวารัง เตมาสัง พุทธัสสะ ปูชะนัตถานะ อิมัสสะหมิง อุโปสะถาคาเร นิยาเทมะ สาธุ โน ภันเต อะยัง เต มาสัง พุทธัสสะ ปูชะนัตถายะ ปะทีปะยุคัสสะ ทานัสสะ อานิสังโส อัมหากัญเจวะ มาตาปิตุ อาทีนัญจะ ปิยะชะนานัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ สังวัตตะตุ

คำแปล

ข้าแต่พระสงฆ์ผู้เจริญ ขอพระสงฆ์จงรับทราบ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอมอบถวายเทียนคู่นี้ พร้อมกับบริวาร ไว้ ณ. พระอุโบสถนี้ เพื่อเป็นพุทธะบูชาตลอดพรรษา ขออานิสงส์แห่งการถวาย ของข้าพเจ้าทั้งหลาย จงเป็นไปเพื่อประโยชน์ และความสุข แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายด้วย แก่ปิยะชนทั้งหลาย มีมารดาบิดา เป็นต้นด้วย ตลอดกาลนานเทอญ.

ที่มา: http://www.geocities...ana/tayatan.htm
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   benyapa ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 02/07/2009 - 06:00

:09: :10: :09: แหะ แหะ กำลังงงว่า ทั้งสองบทไม่เห็นเหมือนกันเลยอ่ะค่ะ รอดูความเห็นท่านอื่นด้วยดีมั้ยคะ ลองเสริท์หาดูมาให้ได้แบบเนี้ยอ่ะค่ะ

อย่างไรก็ตามขออนุโมทนาด้วยนะคะ :09:
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1779
  • สมัคร: 19/05/2009

ตอบ: 02/07/2009 - 08:38

:01: คำกล่าวถวายเทียนพรรษา เพิ่มเติมค่ะ :01:

นโม (3 จบ) อิมัง ภันเต พุทธะปูชายะ วัสสะคะตัง ปะทีปัง สังฆัสสะ โอโณชะยามะ สาธุ โน ภันเต สังโฆ อิมัง วัสสะคะตัง ปะทีปัง ปะฏิคัณหาตุ อัมหากัญจะ มาตา ปิตุ อาทีนัญจะ เปตานัง สัพพะวัญจะ อัมหากัญจะ เทวะตานัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ

ข้าแด่พระสงฆ์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอน้อมถวาย ซึ่งเทียนประจำพรรษาเล่มนี้แด่พระสงฆ์ ขอพระสงฆ์จงรับ ซึ่งเทียนประจำพรรษาเล่มนี้ เพื่อเป็นประโยชน์และความสุขแก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย และมารดา บิดา ญาติสายโลหิตมิตรสหายทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้วด้วย กับเทพเจ้าทั้งหลายทั้งปวงด้วย สิ้นกาลนานเทอญ

ที่มา http://library.cmu.a...ow.php?docid=15

:01: แถมคำกล่าวถวายหลอดไฟ ให้ด้วยค่ะ

"อิมานิ มะยัง ภันเต วิชชุปะทีเปยยานิ สะปะริวารานิ ภิกขุสังฆัสสะ โอโณชะยามะ สาธุ โน ภันเต ภิกขุสังโฆ อิมานิ วิชชุปะทีเปยยานิ สะปะริวารานิ ปะฏิคคัณหาตุ อัมหากัญเจวะ มาตาปิตุอาทีนัญจะ ญาตะกานัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ"

แปลว่า "ข้าแต่พระภิกษุสงฆ์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอน้อมถวาย หลอดไฟ กับของบริวารทั้งหลายเหล่านี้ แด่พระภิกษุสงฆ์ ขอพระภิกษุสงฆ์จงรับ หลอดไฟ กับทั้งบริวารทั้งหลายเหล่านี้ ของข้าพเจ้าทั้งหลาย เพื่อประโยชน์เพื่อความสุข แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายด้วย แก่ญาติทั้งหลาย มีมารดาบิดาเป็นต้นด้วย ตลอดกาลนาน เทอญ"

:73:
สพฺพปาปสฺส อกรณํ กุสลสฺสูปสมฺปทา
สจิตฺตปริโยทปนํ เอตํ พุทฺธาน สาสนํ ฯ

"การไม่ทำชั่วทั้งปวง หรือการไม่ทำบาปทั้งปวง การทำกุศลหรือความดีให้ถึงพร้อม
การทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย"
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปัญญา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1914
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 03/07/2009 - 23:10

ตอนนี้จัดงานเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ก็ผ่านไปได้ด้วยดี
ให้ประธานนักเรียนนำกล่าว (ตนเองไม่ได้กล่าวหรอกครับ) :04:
ตอนแรกนึกว่าจะได้กล่าวเอง แต่พอตกลงกันก็เลยให้ประธานนักเรียน
นำกล่าว เพราะเป็นงานที่เขาต้องรับผิดชอบในเรื่องพิธีการอยู่แล้ว(ก็เลยสบายเรา) :04:

ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

ส่วนตัวผมเอง ตลอดพรรษานี้กำหนดว่าจะภาวนาไม่ให้ขาดตอนครับ
ทุกข์ แต่ก็ยังต้องแบกทุกข์
ทุกข์เพราะขันธ์5 วางขันธ์ทั้ง5
ตัวทุกข์มันก็หาย
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวจงกลนี ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1779
  • สมัคร: 19/05/2009

ตอบ: 04/07/2009 - 08:03

:01: :09: :09: :09: :01:
สพฺพปาปสฺส อกรณํ กุสลสฺสูปสมฺปทา
สจิตฺตปริโยทปนํ เอตํ พุทฺธาน สาสนํ ฯ

"การไม่ทำชั่วทั้งปวง หรือการไม่ทำบาปทั้งปวง การทำกุศลหรือความดีให้ถึงพร้อม
การทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย"
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ