ลานธรรมเสวนา: ผมทำผิดศีลข้อสามไหมครับ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ผมทำผิดศีลข้อสามไหมครับ ผมมีแฟนแล้วแต่ผมชอบคนอื่นอีก ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   Namassakarn ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 5
  • สมัคร: 09/04/2009

ตอบ: 19/04/2009 - 18:42

ผมมีแฟนแล้วครับ ก็คบกันมานาน เธอเป็นคนดี แต่คบกันมานานความรู้สึกมันก็เหมือนเพื่อนกัน
เราอยู่ด้วยกันแล้ว แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมไปเจอผู้หญิงอีกคน เธอเป็นคนที่ตรงสเป็กผมมาก และผมก้ชอบเธอ
และเธอเองก็ชอบผม ผมเองก็บอกเธอไปตรงๆว่าผมมีแฟนแล้ว ผมรู้ว่าเธอเองก็กระอักกระอ่วนใจไม่น้อย

และผมเองก็ห้ามใจตัวเองไม่ได้ ผมบังคับให้เธอเป็นของผมครับ เธอเองก็ไม่ยอมแต่ผมเข้าข้างตัวเองว่าเธอคงรักผม
และเราก็มีสัมพันธ์ลึกซึ้งจนได้ แต่แฟนผมไม่รู้ สักวันแฟนผมต้องรู้ แต่ผมยังไม่อยากให้เธอรู้ตอนนี้เพราะเธอกำลังแย่ๆ
ไม่มีงาน และกลัวว่าผมจะทิ้งเธอ ผมไม่ไ้ด้คิดจะทิ้งเธอหรอกครับ

ผมทำผิดศีลหรือเปล่าครับที่นอกใจแฟน ผิดหรือเปล่าที่ไปครอบครองน้องคนนั้น น้องคนนั้นไม่ได้ทำผิดศีลใช่ไหมครับที่มารักผมซึ่งมีแฟนแล้ว ผมเองที่ผิดที่ไปทำแบบนั้นกับน้องเค้า
แต่ผมก็ชอบน้องเค้ามาก ไม่อยากให้เขาไปเป็นของคนอื่น
0

• (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวดิน ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 152
  • สมัคร: 28/09/2006

ตอบ: 19/04/2009 - 19:59

ผิดค่ะ

ถ้าสิ่งที่คุณทำลงไปนั้นถูกต้องดีงามแล้วคุณคงไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามเช่นนี้หรอกค่ะ
This too shall pass.
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   dhamm33 ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 663
  • สมัคร: 26/02/2008

ตอบ: 19/04/2009 - 20:08

กิเลสหนอ...หยุดเถิดครับ ขอร้อง.. นี่ไม่ใช่วิถีทางที่สวัสดีเลย เราเป็นคนไม่ดีอย่างนี้ ยังจะบังอาจทำคนรอบข้างให้ร่วมทำผิดอีกด้วยหรือ ถ้่าไม่สงสารตนเอง ก็สงสารคนอื่นๆเถิดครับ นี่ถ้ายังมีศีลธรรมในใจบ้างคงจะ ไม่ข่มขืนเขาอย่างนั้นเลย
เวรแท้เทียว :20:

จะทำร้ายตัวเองไปถึงใหนครับ?
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   Vivi Orunitia ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 2578
  • สมัคร: 31/07/2004

ตอบ: 19/04/2009 - 20:26

คุณลองโดนเองบ้างมั้ย แฟนคุณไปชอบคนอื่น แล้วผู้ชายคนนั้นมาบังคับข่มขืนแฟนคุณ แล้วคุณมารู้ทีหลัง คุณจะโกรธแค้นผู้ชายคนนั้นมั้ย คุณจะคิดว่าผู้ชายคนนั้นทำผิดต่อแฟนคุณและตัวคุณหรือไม่ อย่าคิดเข้าข้างเอาแต่หาความสุขของตัวเองฝ่ายเดียว

ธรรมะว่าด้วย ศีลข้อสาม กาเมสุ มิจฺฉาจารา เวรมณี

แล้วนี่คุณจะจัดการแก้ปัญหายังไง กับผู้หญิงที่คุณนอกใจและผู้หญิงอีกคนที่คุณไปข่มขืนเขา ผู้หญิงที่ถูกคุณข่มขืน เธอไม่อยู่เฉยแน่ ยังไงก็ต้องเรียกร้องความรับผิดชอบจากคุณ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   sophony ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 28
  • สมัคร: 28/08/2008

ตอบ: 19/04/2009 - 22:10

ผมว่าผิดทั้งคู่นะครับ ทำไปแล้วก็ทำใจรอรับวิบาก แล้วก็แก้ไขในสิ่งที่ทำผิดไปแล้วให้ถูกต้องเท่าที่แก้ได้ครับ ^^ เป็นกำลังใจครับ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย sophony: 19/04/2009 - 22:11

0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   ShouKung ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 18
  • สมัคร: 21/12/2006

ตอบ: 20/04/2009 - 03:06

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

อ้างอิง
ผมทำผิดศีลหรือเปล่าครับที่นอกใจแฟน ผิดหรือเปล่าที่ไปครอบครองน้องคนนั้น

ผิดครับ

อ้างอิง
น้องคนนั้นไม่ได้ทำผิดศีลใช่ไหมครับที่มารักผมซึ่งมีแฟนแล้ว

ผมว่าถ้าตอนนี้ น้องเค้าก็มีส่วนผิดแล้วละครับ

อ้างอิง
ผมก็ชอบน้องเค้ามาก ไม่อยากให้เขาไปเป็นของคนอื่น

คิดแบบนี้ไม่ดีนะครับ

รีบเปลี่ยนความคิด เปลี่ยนนิสัย ตอนนี้ก็ยังทันนะครับ คนในนี้พร้อมช่วยคุณเสมอ

ปล.ถ้า คห. ผมทำให้คุณขุ่นเคือง หรือ ข้อขี้แจงผมบิดเบือนไปจากความเป็นจริง ผมขออโหสิกรรมด้วยครับ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย ShouKung: 20/04/2009 - 03:12

0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   เฉลิมศักดิ์ ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • ตอบ: 6234
  • สมัคร: 26/01/2004

ตอบ: 20/04/2009 - 05:03

http://larndham.net/...opic=33222&st=5

๓. กาเมสุมิจฉาจาร หมายถึงการล่วงเกินผู้อื่น จะตัดสินว่าได้กระทำผิดในข้อนี้ โดยมีองค์ประกอบในการตัดสิน คือ

๑) บุคคลนั้นไม่ควรล่วงเกิน คือนอกเหนือจากตัวเราเองไม่ควรล่วงเกินทั้งสิ้น
๒) มีจิตคิดจะล่วงเกิน
๓) มีความพยายาม และดำเนินการ
๔) ได้ล่วงเกินสมปรารถนา นับตั้งแต่อวัยวะถึงอวัยวะ
เช่น การผิดประเวณีหรือทำร้ายร่างกาย เป็นต้น

โดยส่วนใหญ่การกระทำผิดในข้อนี้ คนส่วนมากมักจะนึกถึง การประพฤติผิดในกาม หรือ การล่วงประเวณี อันเป็นการกระทำลามกซึ่งบัณฑิตทั้งหลายพึงติเตียน นั่นคือ การผิดลูกเมียเขาซึ่งเป็นความประพฤติที่สังคมทั่วไปไม่ยอมรับ ผู้ที่กระทำจึงต้องมีพฤติกรรมที่ปิดบัง และซ่อนเร้น การกระทำอกุศลเช่นนี้ ผลที่จะได้รับในปวัตติกาล คือ

!
!
(๖) เกิดเป็นกะเทย ซึ่งเป็นเพศที่สังคมส่วนใหญ่ยังไม่ยอมรับ เพราะเหตุที่ได้เคยกระทำกาเมสุมิจฉาจารที่สังคมไม่ยอมรับนั่นเอง

(๗) ถ้าเกิดเป็นชายก็เกิดเป็นชายในตระกูลต่ำ เพราะขณะที่ตายจิตจับอารมณ์ที่ดีและเป็นอำนาจของอสังขาริก คืออำนาจที่เด็ดเดี่ยวทำให้เกิดเป็นชาย แต่เหตุที่เคยประพฤติผิดในกามยังให้ผลอยู่จึงต้องเกิดในตระกูลต่ำ และจะมีผลทำให้ขัดสนทรัพย์ แล้วความอดอยากยาก

----------------------------------------------------------------

หญิงต้องห้ามในศีลข้อสาม
http://larndham.net/...opic=24441&st=7

ในบรรดาพวกหญิง ๒๐ จำพวกนั้น
หญิง ๘ จำพวก ตั้งแต่ มาตุรกฺขิตา จนถึง ธมฺมรกฺขิตา เหล่านี้ยังมิได้มีสามีเป็นเจ้าของร่างกายตน จึงมีสิทธิสมบูรณ์ในร่างกายของตน เมื่อเกิดความพอใจในชายใดแล้ว จะมอบกายให้แก่ชายนั้น ก็ไม่เป็นอันบาปประพฤติผิดในกาเมสุมิจฉาจาร เพราะถึงแม้บิดามารดา ญาติพี่น้องจะปกครองดูแลอยู่ก็จริง แต่ก็มิใช่เจ้าของร่างกาย เพียงแต่ช่วยคุ้มครอง มิให้ใครมาข่มเหงเบียดเบียนเท่านั้น
ฉะนั้นโทษทางธรรมจึงไม่มี แต่อย่างไรก็ดี ย่อมมีโทษในทางโลกเป็นโลกวัชชะ คือ ย่อมถูกดูหมิ่นติเตียนจากผู้อื่น นำความอับอาย เสียใจกลัดกลุ้มใจมาสู่ตนได้ ทำให้เกิดกุกกุจจะอกุศลอยู่ตลอดเวลา เป็นเหตุให้นำไปสู่อบายภูมิได้
สำหรับฝ่ายชายที่เกี่ยวข้องร่วมกับหญิง ๘ จำพวกนี้ ถือว่าเป็นการล่วงกาเมสุมิจฉาจารโดยตรง

------------------------------------------------------------------

ต้องพิจารณาดูครับว่า หญิงที่คุณไปเกี่ยวข้องนั้น เข้าข่าย ๒๐ จำพวกหรือไม่ เช่น มีพ่อแม่ผู้ปกครอง(ถึงแม้ยังไม่มีสามี) เป็นต้น
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   นุ่น ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 14
  • สมัคร: 09/06/2008

ตอบ: 20/04/2009 - 05:05

ผิดค่ะ ผิดแน่นอน คุณไม่น่าจะทำกับแฟนคุณ น้องคนนั้น และ ตัวคุณอย่างนี้เลย
ตอนนี้ คงไม่มีใครมีความสุขแน่ค่ะ
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   จำลอง ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1829
  • สมัคร: 17/09/2008

ตอบ: 20/04/2009 - 06:38

หาทางแก้ไขซะอย่าถลำลึกไปกว่านี้
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   skaews ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 309
  • สมัคร: 18/10/2007

ตอบ: 20/04/2009 - 08:58

แก้วว่าตัวคุณก็น่าจะทราบนะค่ะว่ามันผิดหรือเปล่า ถ้ารู้ว่ามันผิดแล้วก็รีบแก้ไขก่อนที่แฟนคุณจะรู้ดีกว่าค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นคนที่เจ็บปวดจะเพิ่มขึ้นอีก 1 คน ขอให้คุณพบทางออกที่ดีที่สุดสำหรับทุก ๆ คนนะค่ะ ไม่มีผู้หญิงคนไหนหรอกค่ะที่จะรับได้ถ้าทราบว่าแฟนของตัวเองไปมีคนอื่น ขอให้พบทางออกที่ดีนะค่ะ
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ลูกเจี๊ยบ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 77
  • สมัคร: 15/04/2009

ตอบ: 20/04/2009 - 09:12

ผิดค่ะ

ก็ขอให้เร่งสำรวจพิจารณาในความผิดพลาดครั้งนี้ ว่าเกิดจากอะไร และอย่าได้ทำพลาดอีก เพราะกรรมใดที่เราสร้างมันก็จะมาตกอยู่กับเรานั่นแหล่ะค่ะ

วันนี้พลาดไปแล้วก็เริ่มต้นใหม่นะคะ วิบากกรรมนั้นมีจริงแน่นอน หมั่นทำความดีและรักษาศีลให้ดีเพื่อเป็นหลักประกันของชีวิตตัวเองดีกว่าค่ะ
กลับสู่ปัจจุบัน...
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้องบู ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2705
  • สมัคร: 25/03/2008

ตอบ: 20/04/2009 - 09:26

เรื่องนี้คุณทราบอยู่แล้วครับ

แต่คุณทราบหรือเปล่าว่าอะไรทำให้คุณบิดเบือนจากสิ่งที่คุณทราบ

แล้วคุณจะจัดการต่อสิ่งที่บิดเบือนนี้อย่างไร ตรงนี้สำคัญกว่าครับ

ขอตอบเพียงเท่านี้ครับ

(ยังยินดีหากจะมีคำถามเพิ่มอีก)
"สิ่งทั้งหลายมีแต่ธรรม มีแต่อนัตตา ขนาดนิพพานยังอนัตตาเลย อัตตาไม่มี เข้าใจอะไรกันผิดหรือเปล่า"
"ทิฐิต่าง ๆ มีได้เพราะมีผัสสะเป็นปัจจัย"
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   Namassakarn ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 20/04/2009 - 14:48

กลับตัวคงยากแล้วล่ะครับ

ก็ยอมรับนะว่าผมผิดเอง

แต่จะทิ้งแฟนก็ทำไม่ได้ จะทิ้งน้องคนนั้นก็ไม่ควร เพราะเธอก็ไม่ผิดอะไร

และก็ไม่อยากทิ้งด้วย

ผมคงหาโอหาสบอกแฟนผม ให้เขารู้จากปากผมเองดีกว่าให้เธอรู้เองทีหลัง

ไม่รู้ว่าเธอจะยอมรับได้แค่ไหน แต่ทางเลือกมันมีไม่มาก ถ้าพวกคุณเป็นผมพวกคุณจะทำอย่างไรครับ

อย่าบอกนะครับว่าจะเลือกแฟนและทิ้งคนใหม่ ก็ใจร้ายเหมือนกันครับ วิธีนั้น
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   skaews ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 309
  • สมัคร: 18/10/2007

ตอบ: 20/04/2009 - 15:13

คุณก็คือผู้ชายที่เห็นแก่ตัวคนนึง ทำตามสิ่งที่คุณต้องการเถอะค่ะในเมื่อคุณเองก็เลือกมันแล้วตั้งแต่ต้น ถึงใครจะแนะนำอะไรคุณก็คงรับฟังแต่ไม่รับรู้มันหรอกค่ะ ขอให้ทางที่คุณเลือกนั้นจงมีแต่ความสุข ความเจริญแล้วกันนะค่ะ ต้องขอโทษที่ใช้อารมณ์ส่วนตัวมากเกินไปเพราะแก้วก็คือถูกผู้ชายที่แต่งงานด้วยทำเหมือนที่คุณกำลังจะทำเนี่ยแหละค่ะ เชื่อค่ะว่าถ้าแฟนคุณรู้เธอก็คงเสียใจ และทุกข์ทรมานใจมาก อยากถามว่าการที่เลือกแฟนแล้วทิ้งคนใหม่มันใจร้ายมาก แล้วการทิ้งแฟนเลือกคนใหม่คุณไม่ได้ใจร้ายเลยเหรอค่ะ แฟนคุณเขาผิดอะไรคุณถึงทำกับเธอแบบนี้ คิดดูดีดีนะค่ะ ถ้าจะให้แฟร์ ๆ ทิ้งให้หมดเลยดีกว่า ผู้ชายอย่างคุณคงหาใหม่ได้ไม่ยากนักหรอกค่ะ
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้องบู ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2705
  • สมัคร: 25/03/2008

ตอบ: 20/04/2009 - 15:28

อ้างอิง (Namassakarn @ 20 เม.ย. 52 - 14:48)

ไม่รู้ว่าเธอจะยอมรับได้แค่ไหน แต่ทางเลือกมันมีไม่มาก ถ้าพวกคุณเป็นผมพวกคุณจะทำอย่างไรครับ

อย่าบอกนะครับว่าจะเลือกแฟนและทิ้งคนใหม่ ก็ใจร้ายเหมือนกันครับ วิธีนั้น
(Namassakarn @ 20 เม.ย. 52 - 14:48)

ครับ โดยส่วนตัวจะเลิกกับคนใหม่

การตัดสินใจนี้ ไม่ได้เกี่ยวว่ารักหรือไม่รัก หากเอารักหรือไม่รัก ตัดสิน ปัญหาจะไม่จบ เพราะไม่สามารถตัดสินใจได้

การตัดสินใจนี้ เกี่ยวข้องกับความถูกต้องอย่างเดียวครับ ตัดรักออกไปจากใจ มองความจริงตามความเป็นจริง คนแรกเขามาก่อนเขาย่อมมีสิทธิก่อน คนมาทีหลังต่อให้ดีอย่างไรก็ไม่มีสิทธิ การที่คนที่สองเข้ามาได้ก็มีเหตุมาจากคุณเป็นคนผิด ใจคุณโลเล ไม่หนักแน่น ขาดความยับยั้งชั่งใจ ปัญหามันจึงเกิด ทุกข์มันจึงเกิดในใจคุณ และขยายวงไปยังคนที่เกี่ยวข้อง

อะไรคือต้นเหตุของทุกข์ครับ ?

ตัณหาไม่ใช่หรือ คุณเห็นไหมครับ ว่าตัณหาที่ยิ่งไม่มีศีลควบคุม ทำคุณเป็นทุกข์และขยายวงให้ผู้อื่นเป็นทุกข์ไปด้วย

นี่คือเหตุผลส่วนตัวที่นำมาแสดงครับ

ทุกๆ คนมีกิเลส มีตัณหา มีพลาดพลั้ง เผลอไผล ไปตามอำนาจมันได้ แต่เมื่อมีสติ ก็ควรกล้าที่จะกลับตัว แม้คุณอาจจะไม่พอใจสักเท่าไร (ไม่พอใจก็เพราะกิเลสอีกนั้นแร่ะ)

ปัญหามีไว้ให้แก้ และควรแก้ให้ไว

ปัญหาปล่อยไว้นานย่อมแก้ยากเสมอ

เอาใจช่วยในจิตฝ่ายกุศลของคุณ
"สิ่งทั้งหลายมีแต่ธรรม มีแต่อนัตตา ขนาดนิพพานยังอนัตตาเลย อัตตาไม่มี เข้าใจอะไรกันผิดหรือเปล่า"
"ทิฐิต่าง ๆ มีได้เพราะมีผัสสะเป็นปัจจัย"
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   Vivi Orunitia ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 2578
  • สมัคร: 31/07/2004

ตอบ: 20/04/2009 - 17:53

อ้างอิง
แต่จะทิ้งแฟนก็ทำไม่ได้ จะทิ้งน้องคนนั้นก็ไม่ควร เพราะเธอก็ไม่ผิดอะไร
และก็ไม่อยากทิ้งด้วย
ผมคงหาโอหาสบอกแฟนผม ให้เขารู้จากปากผมเองดีกว่าให้เธอรู้เองทีหลัง
จากคุณ : Namassakarn

คุณเป็นคนที่เห็นแก่ตัวมาก คุณนึกว่าวิธีการแบบนี้ทุกฝ่ายจะมีความสุขเหรอ ที่แน่ๆ แฟนคุณไม่มีความสุขแน่นอน ส่วนคนใหม่คิดเหรอว่าเขาอยากเป็นตัวสำรอง ถ้าแฟนคนใดคนหนึ่งทำกับคุณแบบนี้บ้างล่ะ มีสองคนในเวลาเดียวกัน เลือกไม่ได้ ตัดใจไม่ลง คุณจะยินดีมั้ย แต่เราว่าคุณคงไม่สนใจฟังใครอยู่แล้วล่ะ ก็เตรียมตัวรับกรรมกาเมแล้วกัน กระทู้นี้ให้ดูเป็นตัวอย่างของชายเห็นแก่ตัว เอาแต่ได้ คุณผู้หญิงโปรดระวัง
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   วิฬาร์วรรณ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 897
  • สมัคร: 23/09/2008

ตอบ: 20/04/2009 - 22:27

ตอนนี้สำนึกผิดชอบชั่วดีเริ่มคุกคามคุณทำให้คุณต้องมาตั้งกระทู้ถามขึ้นมาใช่ไหมคะ
ถ้าอะไรก็ตามที่คุณทำไปแล้วมันดีคุณจะไม่มาตั้งคำถามที่นี่หรอกค่ะ

สิ่งที่ผ่านไปแล้วย่อมแก้ไขอะไรไม่ได้ ไฟไหม้แม้จะเผาผลาญไปแล้วบางส่วนแต่เราก็ต้องดับไฟไม่เช่นนั้นก็จะลุมลามให้วายวอดไปทั้งหลัง สำหรับคุณ จขกท ก็จงหาทางแก้ปัญหานี้โดยเร็วนะคะ

การด่าโทษตัวเองหรือแม้แต่ให้คนอื่นมาด่าโทษในความผิดที่ทำไปแล้วนั้นไม่ได้ช่วยอะไร :05:

ลองหยุดนิ่ง พิจารณาอะไรบางสิ่งบางอย่าง เวลาที่ผ่านมาระหว่างคุณกับแฟน และผู้ที่มาใหม่ถูกใจคุณนั้น เบื้องหลังสิ่งที่เกิดขึ้น คุณต้องการอะไรในชีวิตและคู่ชีวิต ไม่ว่าคุณจะเลือกใคร สิ่งที่คุณทำลงไปมันสามารถเรียกได้ว่าเป็นความรักและปราถนาดีที่คุณมีต่อคุณที่คนรักได้หรือ
Know Thyself.
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปฏิบัติธรรม ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 128
  • สมัคร: 25/01/2004

ตอบ: 20/04/2009 - 22:45

ทั้งทางโลกและทางธรรมตอบว่า "ผิด" ครับ

บางครั้งคนเรามันก็มีสติรู้เท่าทันว่าตนกำลังทำอะไรอยู่ แต่ชอบปล่อยให้กิเลสครอบนำ เพราะเรากำลังรู้สึกว่า "สุข" ตอนที่ให้กิเลสครอบนำอยู่ เลยไม่คิดจะพยายามดำรงสติ รู้เท่าทันครับ

แต่พอกระทำไปแล้ว มันผ่านอารมณ์ที่กิเลสครอบนำสูงสุด เราก็เริ่มมีสติ พอเรามีสติ เราก็เริ่มพิจารณาถึงเหตุการณ์ที่เราได้ทำมาทั้งหมด เราก็เริ่มถามตัวเองก่อนว่าผิดหรือถูก แต่ใจเรายังสับสน ไม่แน่ใจ ก็ต้องถามผู้อื่น มนุษย์มักจะแบบนี้แหละครับ

ผมตอนเรียนม.ปลายเมื่อหลายปีก่อน เกือบมีอะไรกลับเพื่อนของแฟนที่เธอแอบชอบผม (แต่ผมกับแฟนก็ไม่ได้มีความสัมพันธ์อะไรกันครับ) เราทั้งคู่ได้ถอดเสื้อผ้าครึ่งบนหมดแล้ว อารมณ์มันกำลังไป ขณะนั้นจิตผมมันไปนึกถึงคำสอนของหลวงพ่อท่านหนึ่งที่ผมนับถือมาก ที่ได้สอนกรรมฐานให้ผมได้ว่า "รู้เท่าทันอารมณ์นะ" ผมหยุดเลยครับ วิ่งออกนอกห้องนอน แล้วก็จบตรงนั้น ถามว่ามันยากไหม ยากครับ แต่ยากพอสู้ครับ

ตอนนี้พี่ต้องหาทางแก้ไขที่จะให้มันจบอย่างนิ่มนวลที่สุด ให้พี่มีวิบากต่อทุกคนน้อยที่สุดครับ

ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

ธรรมสวัสดีครับ

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย ปฏิบัติธรรม: 20/04/2009 - 22:45

0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   armeros ไอคอน

• ตอบ 200+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 293
  • สมัคร: 21/06/2008

ตอบ: 21/04/2009 - 00:14

ผิดดิครับ ทั้งสองคนเรยยย
กายไม่ใช่เราเราไม่ใช่กาย สักแต่ว่าไม่ใช่ตัวเรา สักแต่ว่าทั้งนั้นน่ะ สักแต่ว่าใครเป็นคนพูด สักแต่ว่านะ แฟนมึงกูขอได้ไหม แฟนมึงกูขอ แฟนมึงก็สักแต่ว่าแฟนมึง กูขอได้ไหม มึงให้ไหม มึงไม่ให้ แต่ถ้าเป็นสักแต่ว่าข้างนอก ก็สักแต่ว่านะ แต่ถ้าเป็นของกูเนี่ยไม่สักแต่ว่าหรอก -- พระอาจารย์สงบ มนสฺสนฺโต
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   Namassakarn ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 21/04/2009 - 07:19

ขอบคุณสำหรับคำประณามครับ

ผมคิดแล้วยังไงก็ต้องคุยกันทั้งสามคน แต่จะเมื่อไหร่คงต้องดูความเหมาะสม

ถ้าทุกฝ่ายยอมรับได้ ผมว่าอยู่กันแบบสามคนแบบนี้ก็ไม่เสียหาย

หลายครอบครัวก็อยู่กันได้ ที่ผมมาโพสไม่ได้ต้องการมาถูกด่านะครับ แค่มาหาคำแนะนำ

ถ้าคิดว่ามันเป็นกระทู้ที่ไม่สร้างสรรค์ก็ลบไปเลยครับ ไม่ว่ากัน
0

คำตอบต่อไป: ชาตรี - พริม - dhamm33 - listener - mayav - สัญญาจากใจ - ler - เต้าฮู้ - PNoi - ชาตรี - chalcedony_poppo - Namassakarn - แตงกวา - ธรรมะคือคุณากร - unchisa - กอบ - เด่นดวง - พาริษา - Hin21 - nattaphon - ชาตรี - ake -
  • (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ