ลานธรรมเสวนา: ขอคำแนะนำเมื่อสามีนอกใจ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (32 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ขอคำแนะนำเมื่อสามีนอกใจ สามีนอกใจควรทำอย่างไร ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรวรินท์ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 141
  • สมัคร: 19/05/2008

ตอบ: 01/06/2008 - 11:23

ขอคำแนะนำในเรื่องของสามีหน่อยนะคะ วิแต่งงานกับสามีมาได้10 ปี ตอนนี้มีลูกด้วยกัน 1 คนเพิ่งจะ10 เดือน วิรู้สึกว่าสามีเปลี่ยนแปลงไปหลังจากที่วิเพิ่งคลอดลูกได้ไม่นาน เขามีพฤติกรรมเหมือนคนนอกใจทุกอย่าง หลังจากที่คุยกันสามีก็ยอมรับ และเขาบอกว่าวันนี้เขาไม่รักเราแล้ว เขาอยู่เพื่อลูก เพราะวิบอกว่าถ้าเราเลิกกันวิจะไม่ให้เขาได้เจอลูกอีก และเราก็ไม่อยากเจอเขาอีกเลย เราพยายามเคลียร์ปัญหากัน สามีบอกว่ายังไม่ตัดสินใจขอเวลา ตอนนี้ผ่านมาได้ 5 เดือนแล้ว สามีกลับบ้านดึก ไปต่างจังหวัด ไปต่างประเทศบ่อย ๆ แต่เวลาที่อยู่ที่บ้านเขาก็ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่เราก็ยังรู้ว่าเขายังคบกับผู้หญิงคนนั้นอยู่ เพราะเราได้ยินเขาพูดกันทางโทรศัพท์ เขาพร่ำบอกว่ารักกันมาก และก็อยากเจอกัน อยากจะนอนด้วยกันบ่อย ๆ คุยกันแต่เรื่องsex และเขาก็นัดเจอกันบ่อย ๆ บางครั้งเขาโกหกว่าต้องไปทำงาน แต่เราได้ยินว่าเขานัดกันไปดูหนัง แล้วก็ไปนอนด้วยกัน ตัววิเองก็ปรนนิบัติเขาดีทุกว่าไม่เคยต่อว่า ไม่โวยวาย แถมยังเอาอกเอาใจ ดูแลเอาใจใส่ทุกเรื่อง เวลากลับมาปวดเมื่อยก็นวดให้ จนตัวเขาเองเขาบอกว่าเขารู้สึกเกรงใจ แต่ เขาก็บอกว่าเขาไม่รักเราแล้ว แต่เขามีความรับผิดชอบ ทำให้เขาตัดสินใจไม่ได้ วิอยากจะขอคำแนะนำว่าวิควรจะทำอย่างไรต่อไป ตอนนี้ทุกข์ใจมาก ร้องไห้ไม่ออก เจ็บปวดมากเหลือเกิน ควรจะรอเขามั้ย หรือควรจะปล่อยเขาไป สวดมนต์ให้เขาทุกคืน แต่ตอนนี้มันสับสนเหลือเกิน สงสารลูกมาก ๆ เราเองอยากจะรักษาครอบครัวไว้ ไม่อยากให้ครอบครัวแตกแยกถึงได้พยายามอดทน แต่ไม่มีความหวังเลยว่ามันจะมีอะไรดีขึ้นไหม วิควรทำใจอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
0

• (32 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   พุทธฏีกา ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4058
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 01/06/2008 - 12:17

เรียนคุณพรวรินท์ หรือคุณวิขอรับ ก่อนอื่นเลย ตั้งสตินะครับ ไม่ว่าใครไม่ว่าหญิงหรือชาย เมื่อต้องเจอปัญหาที่อีกฝ่ายหนึ่ง นอกใจขอให้มองให้เห็นไปเลยนะครับว่า ความทุกข์จากการต้องประสบกับสิ่งที่ไม่น่าพอใจ ความทุกข์กายทุกข์ใจ ความคับแค้นใจ นั่นเป็นธรรมดา ข้อที่ว่าเป็นธรรมดาได้นั้นต้องเป็นคนที่เคยได้ยินได้ฟังคำที่ว่า ไม่มีอะไรเป็นของเรา เป็นของ ๆ เรา

ที่ว่าไม่ใช่ของเรา นั่นหมายถึงความรู้สึกที่เข้าไปยึดมั่นผูกพันในสิ่งทั้งหลายทั้งปวง พระท่านว่ามันไม่เที่ยงเป็นทุกข์ เป็นอนัตตา มีอะไรบ้างก็ ทุกสิ่งทุกอย่าง ที่เราไปรักไปยึดถือไปผูกพันนั่นแหละขอรับ ผู้ที่ไม่เคยได้ยินหรือได้ยิน แต่เมื่อเจอเข้ากับตัวก็ทำใจไม่ได้ ร้องไห้ไม่ออกบอกไม่ถูก เป็นอาการของจิตที่ขาดสติแล้วขอรับ

คุณวิเชื่อไหมขอรับ หลายคนที่มีปัญหายิ่งกว่าคุณวิ เมื่อมีสติรู้เท่าทันความรู้สึกนึกคิดของตัวเองได้ อยู่กับลมหายใจเข้าออกได้ ไม่จมวนเวียนอยู่แต่ความฟุ้งซ่านของใจ ไม่นานทุกอย่างก็จะคลีคลายทางออกของปัญหาของแต่ละคนนั่นไม่เหมือนกัน ไม่ว่าทุกข์จะหนักมากหนักน้อย ก็ขึ้นอยู่กับว่า เคยยึดว่า สิ่งต่าง ๆ เป็นของ ๆ เรามากแค่ไหน จะมีสติจะมีทางออกแห่งปัญหาได้ก็อยู่ที่ จะเริ่มปล่อยวาง สิ่งต่าง ๆ ที่เราเคยคิดว่าเป็นของ ๆ เราได้ดีแค่ไหน...

ค่อย ๆ ตั้งสติก่อนนะขอรับ รักเดียวใจเดียวขอเป็นกำลังใจให้ขอรับ ขอให้ผ่านพ้นความจริงที่กำลังสอนเรา ผ่านมันไปด้วยสตินะขอรับ... :01: :09: :09: :09:
ติณฺโณ ตาเรยฺยํ
มุตฺโต โมเจยฺยํ
พุทโธ โพเธยฺยํ

เราข้ามได้แล้วจะให้ผู้อื่นข้ามได้ด้วย
เราพ้นแล้วจะให้ผู้อื่นพ้นด้วย
เราตรัสรู้แล้วจะให้ผู้อื่นรู้ด้วย
(ปรมตฺถทีปนี จริยปิฏกวณฺณนา มหาจุฬา. ๓๒๙)
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   เดินหาธรรม ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1147
  • สมัคร: 16/01/2007

ตอบ: 01/06/2008 - 12:27

:09: ขอชื่นชมว่าคุณเป็นคนดีอย่างหาได้ยากที่สุด เมื่อรู้สามีนอกใจกลับยังมีสติที่ยอดเยี่ยม ในความคิดผม ว่าสามีคุณคงจะมีหน้าที่การงานที่สูงพอควร และเป็นเรื่องธรรมดาของคนมีตำแหน่งสูง ย่อมเป็นจุดสนใจ ของผู้หญิง โดยเฉพาะลูกน้อง ทั้งหลาย หรือไม่ก็ประเภทสรรหามาให้ก็มี จึงนับว่ายากที่จะป้องกัน เพราะคุณก็ไม่ได้เป็นเงาตามตัวได้ตลอดไป และยิ่งช่วงที่คุณตั้งท้องก็ยิ่งเป็น โอกาสอย่างมาก ที่คุณทำอยู่ก็นับว่าคุณทำถูกแล้ว สร้างบุญสร้างกุศลสะสมต่อไป
ทางแก้ผมไม่แนะนำให้หย่า เดี๋ยวจะกลายเป็นเตะหมูเข้าปากหมาไป ควรใช้วิธีแยกกันอยู่สักพัก ไปก่อนให้เขาได้มีส่วนเลี้ยงดูลูกเพราะลูกนี่แหละที่จะเป็นสายใยรักของครอบครัว ถ้าบุญวาสนาที่ยังมีต่อกันก็อาจจะชักนำให้เขากลับใจมาได้เอง ลูกธนูเมื่อวิ่งจนสุดแรงก็จะตกลงมาเอง ตอนนี้เขาเปรียบได้กับลูกธนูที่วิ่งออกจากแหล่ง อะไรก็ไม่อาจขวางกั้น ปล่อยให้เวลาเป็นตัวละลายปัญหา ก็ขอให้คุณมีกำลังกาย กำลังจิตและกำลังใจ ต่อสู้กับปัญหานี้และผ่านพ้นปัญหานี้ไปได้โดยเร็วไว สวัสดีครับ:09:
เมื่อยังมีลมหายใจอยู่ ขอจงอย่าหยุดนิ่งในการทำสิ่งดีดีต่อตนเองและสังคม
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรวรินท์ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 01/06/2008 - 14:08

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ทุกข์ใจ รู้ว่าทุกข์ แต่ใจไม่ยอมปล่อยทุกข์ สับสน มันเป็นวิบากกรรมใช่มั้ยคะ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   พุทธฏีกา ไอคอน

• พุทธฏีกา
  • ตอบ: 4058
  • สมัคร: 15/12/2006

ตอบ: 01/06/2008 - 14:27

อ้างอิง
แต่ใจไม่ยอมปล่อยทุกข์  สับสน  มันเป็นวิบากกรรมใช่มั้ยคะ

สาธุขอรับ ที่ไม่ยอมปล่อยไม่ใช่ไม่รู้นะครับ ใจก็รู้ และก็รู้ว่าไม่ปล่อย ผู้รู้ท่านว่า เวทนาใดที่ปรุงเพื่อเป็นสุขหรือเป็นทุกข์ เมื่อมันยังอัตภาพนั่น ๆ ให้นั่นคือวิบาก คือผลที่ใจได้รับขอรับ รู้นะรู้ แต่สติยังไม่พอค่อย ๆ นะครับ สาธุครับ... :01:
ติณฺโณ ตาเรยฺยํ
มุตฺโต โมเจยฺยํ
พุทโธ โพเธยฺยํ

เราข้ามได้แล้วจะให้ผู้อื่นข้ามได้ด้วย
เราพ้นแล้วจะให้ผู้อื่นพ้นด้วย
เราตรัสรู้แล้วจะให้ผู้อื่นรู้ด้วย
(ปรมตฺถทีปนี จริยปิฏกวณฺณนา มหาจุฬา. ๓๒๙)
(ภ)(น)(ท)(มโน)(อุป)(อนุ)(โค)(ม)(ผ)(ผ)(ผ)(ภ)
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2237
  • สมัคร: 15/03/2005

ตอบ: 01/06/2008 - 15:14

ไปฟังเสียงอ่าน รู้จักรัก ด่วนเลยครับ
มีข้อคิดในนี้เพรียบบบบบบบบบบบบ

http://d.igetweb.com...mo=3&art=140764
www.jozho.net เสียงอ่านหนังสือสำหรับคนรุ่นใหม่
โหลดธรรมฟรี แจกCDธรรมะฟรี ส่งฟรีทั่วโลก
(เช่น หลวงตาวัดป่าบ้านตาด รวมคำสอนหลวงพ่อปราโมทย์ งานเขียนคุณดังตฤณ)
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   พิมพลาย ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 8
  • สมัคร: 30/04/2008

ตอบ: 01/06/2008 - 15:44

ขอชื่นชมและเป็นกำลังใจให้คุณพรวรินทร์ค่ะ
คุณตั้งสติได้เยี่ยมค่ะ เพียงแต่ต้องการเพื่อนช่วยให้ความมั่นใจ พิมก็ยังอ่อนด้อยเรื่องทางธรรมแต่อยากเสนอมุมมองทางโลกให้คุณเพื่อคุณใช้คู่กับทางธรรม
(เหมือนพิมที่เคยประสบแต่คนละฟากกับคุณวินะคะ )
คุณวิคะ สถานการณ์จริงการแก้ไขปัญหา ขึ้นกับสถานะ ปัจจัยต่างๆ ความเหมาะสมที่คุณต้องคิดพิจารณาเลือกวิธี ไปใช้ในแบบของคุณ ไม่อยากให้คุณหย่า หรือแยกกันอยู่เพราะเขาไม่ได้แสดงทีท่ากับคุณแบบรุนแรง มีแต่ใจคุณที่ทุกข์อยู่ภายใน
ทุกเหตุย่อมมีที่มา ฟังที่คุณเล่า พิมว่าดูเหมือนคุณกับสามีแตกต่างคนละวิถีกันประจำวัน
แม่อยู่ในบ้านกับคนออกนอกบ้านไปทำงาน พบเห็นต่างกัน
สิ่งที่คุณวิมี กับสิ่งที่สามีต้องการ
สิ่งที่คุณทำได้ กับสิ่งที่สามีเห็นว่าคุณยังไม่ทำ
ดูเหมือนคุณยังทำได้ไม่ตอบสนองตรงจริตเขา
ทีพูดไม่ไช่คุณไม่ดีแล้วเขาดีต้องง้อเขา เพียงแต่ เราเริ่มที่ตัวเรา สำรวจสิ่งที่มี สิ่งที่เป็น
อาจย้อนไปถึงวันแรกพบที่รัก เรามีสิ่งใดประทับใจเขา คุณย่อมรู้จักเขาดีที่สุดกว่าคนนอกบ้าน ...หากคุณมองเขาอย่างคนรักกัน ไม่ใช่คนที่เป็นเจ้าของกัน...
ตอนนี้สิ่งที่คุณมี...
*คุณมีความน่ารัก อ่อนโยน ปรนนิบัติเอาอกเอาใจ อดทน ไม่มีวาจาร้อน คุณมีความเย็นเขาจึงกลับมาบ้าน ถ้าทำให้บ้านร่มเย็น สะอาด เรียบร้อยชวนพักผ่อน ยังไงเขาก็กลับมา
*คุณมีลูก..สิ่งที่สามีบอกว่าเขาอยู่เพื่อลูก
ลูกที่วัยกำลังยิ้มหัว อ้อแอ้ ฉอเลาะ เกาะยืน เกาะแข้งเกาะขาพ่อได้
หากเขากลับมาและมีลูกน่ารักรอรับหน้าพ่อ เขาย่อมยินดีจนปันอารมณ์นั้นหันมาห้อมแก้มแม่ที่อุ้มอยู่ได้ เขาอยู่บ้านคุณให้โอกาสเขามีกิจกรรมร่วมกันดูแลลูกบ้างก็ดีนะคะ อย่าปล่อยให้เป็นหน้าที่ของพี่เลี้ยงอย่างเดียว เช่นช่วยป้อนนม ดูแลลูกระหว่างคุณไปชงนม หยิบของ โดยไม่ให้เขารู้สึกรำคาญ หรืออึดอัด
*คุณมีหน้าที่แม่ ดูแลลูก ให้ความรักความอบอุ่น ให้ความมั่นคงในจิตใจเพื่อเติบโตเป็นคนดีที่อยู่ในสังคมได้ หากคุณทุกข์ลูกย่อมสัมผัสได้นะคะ อาจแสดงออกทางโยเย ดูดนมทานได้น้อยลง และก้าวร้าวเล็กๆขว้างปาของ ร้องกรีดเสียงไม่สัมพันธ์กับเรื่องราว
อย่าคิดว่าเด็ก 10 เดือนไม่มีอะไรนะคะ.
สิ่งที่คุณทำได้...หน้าที่ภรรยา หน้าที่เพื่อน หน้าที่คู่เสวนาเจรจาในเรื่องต่างๆ สนใจศึกษาเรื่องราวต่างๆเพื่อตัวเองรู้สึกมีคุณค่าไม่ต้องยึดติดกับเขาและเพื่อรู้เท่าทันแนวทางชีวิตสามี อื่นๆที่ปรุงเสน่ห์ให้ตัวเองมีความมั่นใจ เอาตัวเองเป็นตัวตั้ง เมื่อมีความมั่นใจก็ฉายชัดความมีคุณค่า ที่สามีต้องหันกลับมาทบทวน แม่ของลูกที่เขารัก ภรรยาที่มีคุณค่าตรงจริต สิ่งสำคัญเขาไม่ใช่ของของเราแต่เขาเป็นคนรักเรา เราเป็นส่วนนึงของครอบครัวแต่ไม่ใช่ครอบครัวเป็นของเรา ดังนั้นทุกคนต้องช่วยกันค่ะทั้งเราและเขา
พิมไม่อยากให้คุณทำอะไรโดยคิดว่าแข่งกับใคร ไม่อยากให้คุณยื่นคำให้เขาเลือก
คุณทำในสิ่งที่คุณทำอยู่ในส่วนของคุณ พร้อมๆกับปฏิบัติธรรมตามที่กัลยาณมิตรแนะนำ
คุณทำทุกอย่างที่ไม่ขาดความเป็นตัวของตัวเอง คิดว่าทุกอย่างมีเวลาของมัน..
หากวันที่ไม่ใช่มาถึง..ก็อย่าทำกรรม..ต่อลูกโดยไม่ให้เขาเจอหน้าพ่อเลยค่ะ
หวังว่าคงไม่ใช่ทางนั้นนะคะ..
ขอให้คุณวิโชคดี มีความสุขค่ะ
ความดีที่คุณทำส่งผลให้คุณพบกับวิถีทางที่ให้ความสุขที่สุดค่ะ
.
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรวรินท์ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 01/06/2008 - 21:03

ขอบคุณเหลือเกินค่ะสำหรับกำลังใจและคำแนะนำที่ดี วิดีใจค่ะที่มีเพื่อนทางธรรมให้คำปรึกษา ตอนนี้ทุกข์ที่ใจจริงๆค่ะ เพราะวันนี้รู้ว่าเขานัดเจอกัน แล้วเราก็คิดไปต่างๆนาๆว่าเขาจะทำอะไรกันบ้าง โทรไปหากไม่รับสาย วันนี้วิถึงได้แน่ใจจริงว่าเขาไม่ได้แคร์เราอย่างที่เขาพูดจริงๆ บางครั้งมันก็จะเกิดคำถามในใจว่าเราเป็นสาเหตุให้เขาทำกรรมไหม การผิดศีลข้อ3 ทั้งที่รู้ว่าเขามีชู้ก็ยังยอมนิ่งเฉยมันเป็นบาป หากเราเลิกกัน เขาก็จะได้มีอิสระ ไม่ต้องลักลอบ เริ่มสับสนไปกันใหญ่ หากเราเคยกรรมต่อกันไว้ หากเลิกกันจะเป็นการหนีกรรมมั้ย หรือการอดทนเจ็บปวดเป็นการชดใช้
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   Tonkla ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 7
  • สมัคร: 01/06/2008

ตอบ: 01/06/2008 - 22:43

เก่งมากเลยครับพี่ ที่ไม่ทำให้สถานการณ์เลวร้ายไปกว่านี้ ปกติ คนเรามักยอมไม่ได้ หากถูกอีกฝ่ายกระทำหรือหักหลังอย่างรุนแรง ต้นเองก็คนนึงล่ะ
แต่ก็ขอแนะนำไว้สองเคสนะ ว่า ถ้าพี่ไม่อยากให้ลูกมีปมด้อย พ่อก็ต้องทน เพื่อให้ครอบครัวสมบูรณ์แบบ
แต่ถ้าไม่ไหวจริง ๆ ก็ต้องตัด และทำใจยอมรับ ไม่ให้หนามมายอกใจ ความรู้สึกของเด็กบริสุทธ์ เราก็เห็นใจเขานะ แต่ทว่า หากเรามองอีกมุมนึง เค้าเกิดมาเพื่อเรา เพื่อเป็นลูกของเรา ยังไงซะ เขาก็ต้องทำใจยอมรับและเข้าใจได้
หรือถ้าคิดในแง่ของกรรม ก็ถือเสียว่าเราทำเขามาแล้วกันนะครับ ถึงเวลา ปัญหาก็จะคลี่คลายเอง แค่พี่มีสติ มีวิจารณญาณในการตัดสินใจ ต้นเชื่อนะ ว่าพี่จะเห็นทางออกที่สดใสแน่นอน
ขอให้พี่วิเจอแต่สิ่งดี ๆ และสู้ชีวิตต่อไปนะ
เวลาท้อ ขอให้มองคนที่แพ้ ที่ด้อยกว่าเรา เขายังสู้เลย แล้วเราล่ะ แค่นี้เอง ทำไมสู้ไม่ได้ จริงมั้ยครับ
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2237
  • สมัคร: 15/03/2005

ตอบ: 02/06/2008 - 02:07

คนที่เป็นแฟนคนที่สองอะ ต่อให้แย่งไปได้
ก็ไม่ได้ มีความสุขหรอกครับ

ถึงเวลากรรมให้ผล มันตกนรก ดีๆ นี่เอง
เพราะผมเคยมาแล้ว

แต่ก็ถอยทัพทัน เดินจากมาเอง หุๆ

แต่คนเป็นหลวงอะ เจอแบบนี้ ให้ท่องไว้นะครับ
ว่าทุกอย่างเกิดจากเรา

ถ้าไม่เคยทำกรรมไว้ ไม่เจอสามีนอกใจแน่นอน
ฉะนั้นให้สำนึกผิดและเชื่อมั่นในกรรม
ตั้งใจว่า จะรักษาศีล 3 ให้บริสุทธิ์ และจะไม่นอกใจไม่แย่งของๆ ใครเด็ดขาด
ไม่ว่าจะชาติไหน แล้วอโหสิกรรม แผ่เมตตาให้เขาไป

ใจมันจะคลายฮ่ะ ถ้าเราสำนึกผิด และตั้งใจจะไม่ทำ
อย่างที่พี่โจโจ้ สอนไว้ในกระทู้ไหนหว่า จำไม่ได้เหมือนกัน

พยายามโทษตัวเองให้มาก ทุกข์จะเบาอะคับ
ถ้าเข้าใจและศรัทธาในเรื่องของกรรม

เราจะไม่โทษใครเลย.. เพราะทุกอย่าง มันเหมาะสมกับกรรมที่เราทำมาแล้วทั้งนั้น

ใช้หนี้กรรมไปเถอะครับ

สู้ๆ..... ตอนโสด เหงานิดๆ แต่มีความสุขมากกว่ารักคนหลายใจอีกอะฮ่ะ

ปีนี้ โฉ โดนไป 6 คน.. พึ่งจะ 5 เดือนเองอะ
ร้องไห้ จนหมดมาดยอดมนุดเลย

555....
www.jozho.net เสียงอ่านหนังสือสำหรับคนรุ่นใหม่
โหลดธรรมฟรี แจกCDธรรมะฟรี ส่งฟรีทั่วโลก
(เช่น หลวงตาวัดป่าบ้านตาด รวมคำสอนหลวงพ่อปราโมทย์ งานเขียนคุณดังตฤณ)
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรวรินท์ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 02/06/2008 - 08:53

ก็คงเป็นอย่างนั้นมั้งคะ เราคงเคยทำกับเขาไว้ เราถึงต้องมาเจอแบบนี้ เมื่อวานเขาเอารถวิไปรับผู้หญิงคนนั้นเพื่อไปเที่ยวกัน พอดีรถเรามีระบบดาวเทียมติดตามเราเลยรู้ว่าเขาไปโรงแรมด้วยกัน รู้สึกเสียใจ ร้องไห้มากมาย แต่มันพูดอะไรไม่ออก รอเวลาเขากลับบ้าน ตอนที่เขากลับมาไม่พูดอะไร หน้าตาโทรมมาก คงจะเหนื่อย และหมดแรง เราก็เลยถามว่าเขาเหนื่อยมั้ย ไม่ต่อว่า ไม่ชวนทะเลาะ ไม่ถามถึง แล้วก็ดูหน้าเขา ฟังเขาเล่าเรื่องโกหก เออหนอคนเรา เพราะกิเลสตัณหา ถึงทำให้ต้องทำบาป ทำกรรม ยอมผิดศีลข้อ 3 ข้อ 4 เขาคิดว่ามันคือสุขที่แท้จริงหรือ ที่เราเห็นคือเขากำลังทุกข์ กับการหลบ ๆ ซ่อน ๆ อยู่กับการโกหกหลอกลวง เหตุการณ์นี้มีแต่คนทุกข์ แต่เขาก็เลือกที่จะทำ มันเหมือนละครน้ำเน่าที่เราเคยได้ดู วิเองก็รู้ว่าต้องชดใช้กรรม ยอมรับมัน ตอนนี้รู้แล้วว่าความทุกข์ร้อนในใจดั่งเขาว่ามีไฟนรกสุมทรวงมันเป็นอย่างไร พยายามดับไฟนี้ด้วยการเข้าใจว่านี่คือสิ่งที่ต้องเจอ ไม่เห็นทุกข์ก็ไม่เห็นธรรม แต่ใจมันไม่ได้นิ่งตลอดเวลา บางทีก็ยังวิ่งตามเงาอยู่ กำลังใจขึ้น ๆ ลง ๆ บางครั้งก็ท้อ อยากจบปัญหา หนีไปไกล คิดกลับไปกลับมา ทรมานจังเลย
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   เมขลา ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 373
  • สมัคร: 21/03/2008

ตอบ: 02/06/2008 - 09:01

ดิฉันมีเรื่องคล้าย ๆ กับคุณ กว่าสองปีมาแล้ว
คุณเป็นแม่ที่เข็มแข็งขอชื่นชมจากใจค่ะ
คุยกันได้นะ ฝากข้อความนะคะ
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   mayav ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 103
  • สมัคร: 15/07/2005

ตอบ: 02/06/2008 - 09:28

ผู้ชายเวลามีเรื่องแบบนี้ จะเหมือน ๆ กันไปหมด ตอนที่เราเจอปัญหานี้ รูปแบบก็เหมือนกับของคุณวิเป๊ะ (อยู่กันมา 16 ปี) เรารู้ เราเห็น พอคุยกันก็ยอมรับ แตกต่างกันที่ของเราไม่ยืนยันว่ายังรักเราอยู่ ไม่มีวันไปอยู่กับหญิงอื่นได้ แต่ในช่วงน้ำกำลังเชี่ยว เรากับลูก (12ปี) ไม่มีน้ำหนักเลย เขาต้องค่อย ๆ คิดเองได้ เขาขอเวลาค่อย ๆ ถอนความรู้สึก แต่นานมากนะ ตั้งแต่วันที่รู้เรื่องจนถึงวันนี้ ที่อะไร ๆ ค่อย ๆ เข้าที่เข้าทาง เขา "ดู" เกือบเป็นปกติ ใช้เวลา 7 เดือนเต็ม ๆ แต่เนื่องจากเขายังทำงานที่เดียวกัน ก็ยังโทรติดต่อกันนอกเวลา (โดยไม่คุยให้ได้ยิน แต่จะบอกทุกครั้งว่า ขอออกไปโทรศัพท์ (นอกห้อง) นะ)
ช่วงเวลาที่ไม่รู้ว่าจะทำยังไง เราก็คิดกลับไปกลับมาแบบคุณวิ เราพาเขาไปหาหมอดูที่มีคนแนะนำมา หมอดูก็แนะนำให้สวดมนต์ด้วยกัน ทำบุญโน่นนี่นั่น ตามวิธีการ เขาก็ร่วมมือดี ทุกวันนี้ ก็ยังสวดมนต์ก่อนนอนด้วยกัน ยกเว้นเขาไป ตจว เขาเคยพูดว่า สวดมนต์ก็ดีนะ ช่วยให้เขานอนหลับดีขึ้น (ช่วงที่มีปัญหาใหม่ ๆ เขานอนไม่ได้ เพราะใจคิดถึงแต่ผู้หญิงคนนั้น)
แต่ถ้าสามีคุณวิ ไม่ร่วมมือ คุณวิคงทำอะไรไม่ได้มาก เพราะชวนเขาทำอะไร เขาก็ต้องคิดไปว่า เราพยายามยื้อแย่งเขาไว้ คงยิ่งแย่ไปใหญ่ คนเราเวลาหน้ามืด ไม่ว่าชายหญิง ก็ยากจะรั้ง
ถ้าเราเป็นคุณ เราจะคิดเสียว่า ไม่มีอะไรจะเสียมากไปกว่านี้ ก็คือ ถ้าเลิกตอนนี้ เราก็เสียสามี ถ้าทนต่อไป ไม่แน่ว่าอาจจะกลับมา เราจะทนต่อไปอีกนิด ในระหว่างนี้ ก็พึ่งธรรมะ สวดมนต์ ทำใจให้สงบ (เราสวดพาหุง, ชินบัญชร ดีมาก หลังจากสวดไปประมาณ 10 วัน ตอนกลางดึก พอรู้สึกตัวตื่น มนต์ที่สวดจะผุดขึ้นมาในใจเอง แล้วก็หลับต่อได้ แปลกมาก)
คนอยู่กันมาตั้ง 10 ปี ที่จะเลิกรักกันได้ง่าย ๆ อย่างไม่มีเยื่อใย เราไม่เชื่อหรอก เพราะคุณก็ไม่ได้บกพร่องอะไร คิดว่า เขากำลังหลงมากกว่า
เราไม่แน่ใจว่า เซ็กส์ของพวกคุณเป็นอย่างไร (ขอโทษค่ะ) แต่เราก็เพิ่งทราบว่า เขาต้องการอะไรที่แปลกใหม่ อะไรที่สนองจินตนาการเขามากขึ้น (ไม่ได้วิปริตนะคะ) แต่เขาก็ไม่ได้ยุ่งกับผู้หญิงคนนั้นเพราะเหตุนี้หรอกค่ะ
คิดว่า คุณวิคงต้องพิจารณาหลาย ๆ ด้าน แต่ยังไง ก็ขอให้อดทนอีกนิด
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรวรินท์ ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 02/06/2008 - 09:37

คุณเมขลาเก่งจังเลยนะคะ ผ่านมาได้ ตั้ง 2 ปี คุณทำ อย่างไรคะ
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   ต้นหล ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 182
  • สมัคร: 28/03/2008

ตอบ: 02/06/2008 - 09:41

ขอให้กำลังใจนะคะคุณวิ ต้นหลเองก็เจอหนักไม่ต่างจากคุณวิ ขนาดกำลังจะหลับแล้วทั้งคู่เจอโทรศัพท์เรียกจากทางโน้นด้วยลูกอ้อนสามียังออกไปเลย...เราต้องนอนทำตาปริบๆ ขอให้คุณวิสู้ๆนะคะ
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   เพียงตะวัน ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 502
  • สมัคร: 09/08/2005

ตอบ: 02/06/2008 - 10:35

มาให้กำลังใจคุณวิค่ะ คุณเก่งนะคะ ทำได้ดีแล้ว ทำดีต่อไปนะคะ
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   เมขลา ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 373
  • สมัคร: 21/03/2008

ตอบ: 02/06/2008 - 10:55

คุณพรวรินท์คะ
แหมว่าจะเขียนนิทานเรื่องนี้สักเล่มนะเนี่ย
but สงสารคนอ่าน and น่าขำความหลงตัวเองจ๊ะ
คุยกันได้นะ mekhala56@gmail.com
เคยเจ็บแย้ว หายเจ็บแย้ว ไม่ยอมเจ็บแย้วเพราะหมั่นรู้สึกตัวจ๊ะ
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฬุริยา ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 32
  • สมัคร: 21/05/2008

ตอบ: 02/06/2008 - 11:16

ตัวเราเองก็ตกอยู่ในสภาพนี้อยู่เหมือนกัน 3ปีครึ่งแล้ว ณปัจจุบันนี้ก้อยังเป็นอยู่
มีลูกด้วยกัน2คน แต่ของเราทางครอบครัวแฟนเขาชอบ เพราะเป็นคนมีเงิน ตอนนี้เราก้อพยายามทำใจอยู่ ต้องเข้มแข็ง แม้บางครั้งจะเหนื่อยเราก็ต้องทนเพื่อลูก ก็คิดจะหย่าเหมือนกัน อยากต่างคนต่างอยู่
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   ช.ชุตินธโร ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1417
  • สมัคร: 12/09/2007

ตอบ: 02/06/2008 - 11:24

แต่เดิมก่อนจะยอมรับสามีคนนี้ เขาก็อยู่นอกใจเรา พอเรายอมรับเขาแล้วปรากฎว่าสามีก็เข้ามาอยู่ในใจ จนทุกวันนี้ก็ยังอยู่ในใจ จึงทำให้ทุกข์ และเจ็บปวด

นี้จึงเรียกว่าสามีอยู่ในใจ แต่สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นตอนนี้ คือ เรากำลังจะปฏิเสธสิ่งที่มีอยู่ในใจนี้ เพียงแต่จิตใจตนเองไปยึดมั่นถือมั่นไว้แล้ว เลยทำให้สลัดไม่หลุด ไม่ยอมรับว่าจริง ๆแล้วสามีนั้นอยู่นอกจิตใจตนเองจริง ๆ

ธรรมชาติของจิตที่ไปยึดมั่นถือมั่นจนเป็นอัตตา เกิดความยินดี รักใคร่พึงพอใจเป็นของกู เมื่อยามผิดหวังขึ้นมา จิตก็จะเป็นทุกข์ และพยายามดิ้นรน เพื่อออกจากทุกข์ใจที่เกิดขึ้นนั้น หากดูให้เท่าทันรู้ให้เท่าทันจนเกิดความเข้าใจ และยอมรับ กับความเปลี่ยนแปลงที่มีมาอยู่ตลอดเวลาก็จะไม่ดิ้นรนจนวุ่นวาย จนเกิดความไม่สงบ จงอยู่กับสภาวะปัจจุบันนั้นได้อย่างไม่สะทกสะท้านเถิด

อะไรจะเป็นอะไรจะเกิดก็ให้มันเป็นไปให้มันเกิดไป ขอเพียงแต่ให้ตนเองทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด ตามบทบาท อำนาจ ฐานะที่ตนเองมีอยู่ ต้องระมัดระวังอย่าให้เป็นความเจ็บแค้น อาฆาต พยาบาท จงยอมรับเถิดว่า สามีอยู่นอกใจจริง ๆ แล้ว ทำหน้าที่ด้วยความเมตตาต่อสามี ต่อลูก

ความเป็นจริงแล้วแม้แต่ลูกก็เช่นกัน หากสามารถฝึกฝนจนเข้าใจ ยอมรับได้ว่า ทุกสิ่งทุกอย่างนั้นเป็นเรื่องที่อยู่นอกใจทั้งสิ้น เพียงแต่ตนเองไม่รู้ ไปเอามาไว้ในใจต่างหาก จึงไปโมเมว่าเขานอกใจ แท้จริง มันเป็นสิ่งที่อยู่นอกใจทั้งนั้นมาตั้งนานแล้ว จงเข้าใจให้ถูกต้องตั้งแต่บัดนี้

จงใช้เมตตาธรรมเข้าอยู่กับสามี และลูก ประคับประคองให้ได้อยู่รอดปลอดภัยด้วยศีลธรรม ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้นด้วยเถิด สาธุ
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   meboon ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 164
  • สมัคร: 28/01/2006

ตอบ: 02/06/2008 - 11:25

สามีมีเมียน้อยหลังจากแต่งงานมา25ปี มีลูกที่ดีมาก4 คน ตอนแรกรับไม่ได้ สามีบอกว่าชายทุกคนปราถนาเมียมากทั้งนั้นเพียงแต่ไม่มีปัญญา ถูกทำร้ายจิตใจจากการกระทำและคำพูดจนต้องฆ่าตัวตาย ลูกอ้มไปรพหมอล้างท้องช่วยชีวิตไว้ทัน หลังจากนั้นสามีมีเรื่องกล่าวหาว่าทำอะไรก็ไม่ถูกไม่ดีไปหมด จำต้องรับเมียน้อยมาเป็นน้องสาว เมื่อเขาไม่สบายเพราะเครียดจากการเป็นเมียน้อย ก็ต้องพาไปส่งรพและให้สามีนอนรพดูแล ขณะที่เรากินยาตายเขาเพียงแวะมาดูหน้าแล้วด่าว่าไม่รับผิดชอบต่อครอบครัว หลังจากนั้นจึงทราบว่ายังมีช้อีก2คน คือสาวใช้ในบ้านและพี่สาวแท้ เริ่มศึกษาธรรมมะ ยอมรับในกฎแห่งกรรม เราคงเคยทำกรรมชั่วไว้มาก จึงได้รับผลเช่นนี้ ขั้นแรกอภัยทาน ยกให้หมดเลยค่ะทั้งสามี เมียน้อย สาวใช้ พี่สาว โล่งค่ะ จิตสงบ ไม่อาฆาต ต่อมาเมียน้อยถูกส่งกลับข้ามชาติค่ะ เพราะเขาเป็นคนญี่ปุ่น ส่วนสาวใช้ลากลับบ้าน เราย้ายบ้าน 1ปีผ่านไป พบสาวใช้แต่งตัวเป็นพนักงานทำความสะอาดเดินซื้ออาหารกลางวันให้เจ้านาย รู้สึกเศร้าใจมากเพราะเลี้ยงเขาอย่าดี เขาเคยอย่อย่างสุขสบาย มีเงินให้คนก้ ซื้อที่นาเป็นของตนเอง มีเครื่องเพรชใส่ ไปในก็ขับรถเอง เห็นแล้วถามใจตนเองว่า อภัยได้จริงหรือ ขณะที่ถามใจเท้าก็วิ่งไปหาเขา แต่ก็เห็นเขาก็เห็นเราด้วยแต่เขาคงอายที่ตัวเองตกต่ำจากเดิมมากจึงเดินหนี ประโยคแรกที่พูดออกจากปากคือ กลับบ้านเราเถิด ขอบคุณธรรมะ ขอบคุณเขาที่เป็นอาจารย์ เพราะเอาเขาเป็นอารมณ์กรรมฐานดูจิตใจตนเองในทุกประโยคที่พูดออกไปและทุกปฎิสัมพันธ์ ขอบคุณความทุกข์ที่แสนสาหัสที่ผ่านพ้นมาได้ ปัจจุบันเขาเข้าใจในธรรมมีภูมิธรรมพอควร ตั้งใจถือศีล5อย่างมั่นคง เพิ่งพาไปกราบฟังธรรมจากพระอาจารย์ปราโมทย์ปลายเดือนที่แล้ว เขาก็หัดดูหัดรู้จิตอยู่ทุกวันค่ะ ลองดูซิคะ ได้ทั้งเราและคู่กรณี win-winค่ะ
0

คำตอบต่อไป: ม่านหมอก - Sukorn - appsung - PNoi - พรวรินท์ - รักเดียวใจเดียว - สุชานันท์ - วริน - ช.ชุตินธโร - สกุล - puky - appsung - พิมพลาย - Vicha - พรวรินท์ - CatSan - พรวรินท์ - หัวใจของบ้าน - ตามหาตัวตน - riny - ต้นหล - ปทุมทิพย์ - พรวรินท์ - คนไทยไกลบ้าน - พรวรินท์ - ช.ชุตินธโร - วริน - พรรณเพ็ญ - สุชานันท์ - ปทุมทิพย์ - พรรณเพ็ญ - ต้นหล - chan - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - สกุล - พรรณเพ็ญ - ป้าโอ - พรรณเพ็ญ - พรวรินท์ - ต้นหล - skaews - ช.ชุตินธโร - ช.ชุตินธโร - ป้าโอ - ตามหาตัวตน - kaotok - พรวรินท์ - สกุล - มีนาคม - ปทุมทิพย์ - ช.ชุตินธโร - ป้าโอ - chan - สุชานันท์ - พรวรินท์ - CatSan - สกุล - ม่านหมอก - รักเดียวใจเดียว - ป้าโอ - Boa - ป้าโอ - รักเดียวใจเดียว - สุชานันท์ - ม่านหมอก - วริน - พรวรินท์ - หัวใจของบ้าน - ปทุมทิพย์ - พรวรินท์ - ต้นหล - ป้าโอ - อันติกา - blue lotus - สกุล - skaews - หัวใจของบ้าน - ต้นหล - ปทุมทิพย์ - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - skaews - blue lotus - กัลยาวจี - พรวรินท์ - skaews - mayrin - พรวรินท์ - mayrin - CatSan - blue lotus - ป้าโอ - หนทางไกล - skaews - kaotok - JChai - kaotok - mookkamai - พรวรินท์ - dakanda - ช.ชุตินธโร - พรรณเพ็ญ - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - ป่านแก้ว - chana - ช.ชุตินธโร - ป้าโอ - พรวรินท์ - ม่านหมอก - CatSan - ปทุมทิพย์ - วริน - พรวรินท์ - วริน - PNoi - ปทุมทิพย์ - ปทุมทิพย์ - ป้าโอ - kawjai - ช.ชุตินธโร - PNoi - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - หัดบิน - ปทุมทิพย์ - chan - kaotok - ต้นหล - dk.dream - พรวรินท์ - ม่านหมอก - jellynim - เพียงจันทร์ - สกุล - พรรณเพ็ญ - วริน - พรวรินท์ - skaews - ม่านหมอก - คุณบรีส - ต้นหล - chan - สกุล - Sudyod - mookkamai - อันติกา - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - ปทุมทิพย์ - ป้าโอ - kolf - ช.ชุตินธโร - mookkamai - วริน - พรวรินท์ - แก่นจันทน์ - ต้นหล - พรวรินท์ - ต้นหล - kawjai - แก่นจันทน์ - ช.ชุตินธโร - พรวรินท์ - mookkamai - ต้นหล - ลูกกุ้ง - พรรณเพ็ญ - อันติกา - chana - พรวรินท์ - แก่นจันทน์ - PNoi - พรรณเพ็ญ - ลูกกุ้ง - พริม - พรวรินท์ - mookkamai - แก่นจันทน์ - ต้นหล - chan - ซันนี่ - พรวรินท์ - chanthawat_k - chanthawat_k - พรวรินท์ - แก่นจันทน์ - อันติกา - ซันนี่ - พรวรินท์ - ชีวิตชมพู่ - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - พรรณเพ็ญ - chan - สุชานันท์ - ต้นหล - พรรณเพ็ญ - พรรณเพ็ญ - ปทุมทิพย์ - พรวรินท์ - ต้นหล - แก่นจันทน์ - พริม - พรวรินท์ - ช.ชุตินธโร - Alongkorn - ลูกกุ้ง - อันติกา - ต้นหล - พรรณเพ็ญ - สกุล - พรรณเพ็ญ - พรวรินท์ - ช.ชุตินธโร - พริม - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - แก่นจันทน์ - พรพิสุทธิ์ - แก่นจันทน์ - พริม - พรวรินท์ - แก่นจันทน์ - chan - ต้นหล - pingu - ป้าโอ - พรรณเพ็ญ - ชีวิตชมพู่ - buana16 - ช.ชุตินธโร - พรวรินท์ - ช.ชุตินธโร - myname - ช.ชุตินธโร - พริม - จำปาขาว - riny - พรวรินท์ - พริม - Vivi Orunitia - buana16 - riny - พรวรินท์ - สกุล - ช.ชุตินธโร - skaews - พรรณเพ็ญ - พรวรินท์ - buana16 - ช.ชุตินธโร - ผ่องธรรม - พรรณเพ็ญ - ต้นหล - ซันนี่ - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - สกุล - skaews - ปทุมทิพย์ - tiktiktock - ต้นหล - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - ต้นหล - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - มะม่วงน้ำปลาหวาน - pasakorn - พรวรินท์ - มะม่วงน้ำปลาหวาน - พรรณเพ็ญ - ปทุมทิพย์ - ช.ชุตินธโร - หัดบิน - myname - chana - พรวรินท์ - kawjai - Vivi Orunitia - กัลยาวจี - พรวรินท์ - พรวรินท์ - ปทุมทิพย์ - chan - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - mayav - skaews - mookkamai - ระมิงค์ - ต้นหล - สกุล - พรวรินท์ - ต้นหล - chan - เพชรไทย - พรวรินท์ - marine - ปทุมทิพย์ - chanthawat_k - สุชานันท์ - ปทุมทิพย์ - พรวรินท์ - ต้นหล - nono - พรวรินท์ - ปทุมทิพย์ - วิรา - ตามฝัน - จินนี่ จินนี่ - พรวรินท์ - ต้นหล - พริม - skaews - ppgt - พรวรินท์ - ต้นหล - Cybernetic-614 - skaews - uma-m - ปทุมทิพย์ - พรวรินท์ - chase - nono - darling_ick - buana16 - ประภัสร์ - ประภัสร์ - พรวรินท์ - จินนี่ จินนี่ - ประภัสร์ - พรวรินท์ - ประภัสร์ - Vivi Orunitia - Cybernetic-614 - สุชานันท์ - chan - ทางตัน - CatSan - พรวรินท์ - พรวรินท์ - ป้าโอ - Vivi Orunitia - สร้อยอินทนิล - บอนไซ - สกุล - malisa - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - ทางตัน - dusadee_uhu - chan - ต้นหล - ปทุมทิพย์ - malisa - พรวรินท์ - ปทุมทิพย์ - ต้นหล - จินนี่ จินนี่ - จินนี่ จินนี่ - พริม - สร้อยอินทนิล - ปทุมทิพย์ - มาลาจิ - myname - ปทุมทิพย์ - Happy - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - skaews - กัลยาวจี - พรวรินท์ - ศศินา - สร้อยอินทนิล - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - กัลยาวจี - พรวรินท์ - มาลาจิ - สร้อยอินทนิล - พรวรินท์ - ทางตัน - พรวรินท์ - chida - พรวรินท์ - riny - เสื้อเหลือง - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - มาลาจิ - katekam - ปทุมทิพย์ - ทางตัน - พรวรินท์ - chida - ป้าโอ - พริม - สร้อยอินทนิล - ปทุมทิพย์ - เคลื่อนวารี - พรวรินท์ - katekam - พรวรินท์ - skaews - katekam - พรวรินท์ - ปทุมทิพย์ - พรวรินท์ - vivivi - สร้อยอินทนิล - แม่ลูก3 - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - แม่ลูก3 - Vivi Orunitia - ส่องแสง - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - มาลาจิ - skaews - น้องบู - แม่ลูก3 - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - แม่ลูก3 - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - ป้าโอ - พรวรินท์ - แม่ลูก3 - อันติกา - Osiris - Vivi Orunitia - สุชานันท์ - ขอมีสติ - ป้าโอ - ป้าโอ - ป้าโอ - ศรัทธาในความดี - แม่ลูก3 - Vivi Orunitia - มาลาจิ - พรวรินท์ - YardfonH - มาลาจิ - อจินไตย - ตุ๊กตุ๊ก - nanana - แม่ลูก3 - ธรรมะคือธรรมชาติ - Vivi Orunitia - แม่ลูก3 - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - ธรรมะคือธรรมชาติ - nanana - skaews - Vivi Orunitia - แม่ลูก3 - แม่ลูก3 - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - Vivi Orunitia - มาลาจิ - แม่ลูก3 - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - skaews - potjanee - มารมายา - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - ปภาสร - potjanee - ป่านแก้ว - แม่ลูก3 - Ratree - พริม - Vivi Orunitia - siriying - chain - yuwa1 - jan_ja - nanana - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - ปทุมทิพย์ - แม่ลูก3 - พรวรินท์ - yoyo - Vivi Orunitia - blue diamond - แม่ลูก3 - พรวรินท์ - ตะวันนา - กรัณย์ - proud - ชมสวน - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - KonDhammaDa - blue diamond - แม่ลูก3 - น้ำฟ้าดีนะ - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - น้ำฟ้าดีนะ - แม่ลูก3 - ธรรมะคือธรรมชาติ - แม่ลูก3 - น้ำฟ้าดีนะ - น้ำฟ้าดีนะ - น้ำฟ้าดีนะ - ธรรมะคือธรรมชาติ - Vivi Orunitia - ปีนัง - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - ตะวันนา - ชมสวน - ชมสวน - แม่ลูก3 - น้ำฟ้าดีนะ - Vivi Orunitia - ป่านแก้ว - พรวรินท์ - แม่ลูก3 - ต้นหล - พรวรินท์ - ต้นหล - พรวรินท์ - moonrise - แม่ลูก3 - nanana - Cybernetic-614 - พรวรินท์ - พรวรินท์ - ผู้มีทุกข์ - Riva T. - cheeze - cheeze - cheeze - พรวรินท์ - ธรรมะคือธรรมชาติ - วดี - blue diamond - hoopeem - ขอเพียงที่พักใจ - ผู้มีทุกข์ - Vivi Orunitia - พรวรินท์ - Vivi Orunitia - แม่ลูก3 - skaews - พรวรินท์ - ขอเพียงที่พักใจ - tharana - ขอเพียงที่พักใจ - hoopeem - ปทุมทิพย์ - tharana - ขอเพียงที่พักใจ - ปิ่นแก้ว - แม่ลูก3 - ปิ่นแก้ว - ปิ่นแก้ว - ปิ่นแก้ว - blue diamond - เพชรไทย - สะดี สิกร - แม่ลูก3 - สะดี สิกร - แม่ลูก3 - สะดี สิกร - ปิ่นแก้ว - แม่ลูก3 - ปทุมทิพย์ - พรวรินท์ - YardfonH - สะดี สิกร - nanana - เมื่อใดจะพ้นทุกข์ - ขอเพียงที่พักใจ - พรวรินท์ - cheeze - เมื่อใดจะพ้นทุกข์ - ขอเพียงที่พักใจ - ประภัสร์ - ป่านแก้ว - พรวรินท์ - nnnyjunng - nanana - January - tom13931 -
  • (32 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ