ลานธรรมเสวนา: วัดถ้ำตอง จ. เชียงใหม่ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

วัดถ้ำตอง จ. เชียงใหม่ ท่านใด รู้จัก หรือ เคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดถ้ำตอง จ.เชียงใหม่บ้างคะ ขอคำ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   Chin ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 43
  • สมัคร: 29/04/2007

ตอบ: 23/05/2008 - 12:01

ดิฉันตั้งใจจะไปปฏิบัติธรรมที่นั่นค่ะ แต่ว่าตอนนี้ยังไม่ทราบรายละเอียดของสถานที่ หาเบอร์โทรศัพศ์ดูแล้วก็หาไม่เจอ รู้แต่ว่าอยุ่ในป่า ต้นไม้เยอะ เงียบสงบ บรรยากาศดี เป็นสถานที่สัปปายะเหมาะแก่การปฏิบัติ จึงเลยอยากจะเรียนถามกัลยาณมิตรทุกท่านในที่นี้ว่าท่านใดเคยไปปฏิบัติรรมที่วัดถ้ำตองมาบ้าง อยากจะขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ดิฉันตั้งใจจะไปปฏิบัติเป็นเวลา 1 เดือน คิดว่าจะเอารถยนต์ไปเอง แต่ก็ไม่รุ้ว่าวัดอยู่ทางไหน รุ้แต่ว่าอยุ่อำเภอจอมทอง ก่อนจะถึงอำเภอฮอด ก็กะว่าจะลองขับรถไปตามเส้นทางดู น่าจะมีป้ายบอกทางอยุ่บ้าง
ท่านใดเคยไปปฏิบัตรรมที่นั่นมาบ้าง หรือว่าท่านใดอยุ่ในจังหวัดเชียงใหม่และพอจะรุ้จักวัดนี้บ้าง ขอความกรุณาช่วบบอกรายละเอียดหรือว่าสถานที่ตั้ง , การเดินทาง , ตลอดจน ระเบียบข้อปฏิบัติของทางวัด ฯลฯ ให้ทราบหน่อยได้ไหมคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ :09: กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :09:
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: Chin - พรรณเพ็ญ -

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   Chin ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 23/05/2008 - 19:17

ขอบพระคุณมากเลยค่ะคุณพรรณเพ็ญ
ดิฉันได้โทรฯไปสอบถามแล้ว ตามเบอร์ที่ให้มา
ไม่แน่ใจว่าปลายสายที่รับเป็นท่านเจ้าอาวาสหรือเปล่า
แต่รุ้สึกว่าท่านใจดีมากๆ เลยค่ะ
เป็นกันเองมาก แล้วท่านบอกว่าถ้าเดินทางมาไม่ถุกก็ให้โทรฯไปถามได้
หรือมีอะไรสงสัยก็โทรฯมาถามได้ตลอด
ดิฉันได้แจ้งให้ท่านทราบว่าจะเดินทางไปปฏิบัติธรรมในวันที่ 28 พฤษภาคมนี้
ท่านก็รับทราบแล้วก็ร่วมอนุโมทนาในความตั้งใจอันดี
ขอบพระคุณสำหรับความช่วยเหลือนะคะคุณพรรณเพ็ญ
และขอบพระคุณคุณผุ้มาใหม่ที่ได้ตั้งกระทู้เก่านี้ไว้ ดีเหลือเกินค่ะ
ขอให้เจริญในธรรมนะคะ :09: :09:
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   cks ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 77
  • สมัคร: 14/01/2008

ตอบ: 23/05/2008 - 22:35

กำลังสนใจหาที่ปฏิบัติที่เชียงใหม่ ไม่ทราบว่ามีรูปให้ดูไหมครับ
คำสอนครูบาอาจารย์

" ทิ้งหมด รู้หมด ทิ้งหมด ได้หมด
ไม่ทิ้งเลย ไม่รู้เลย ไม่ทิ้งเลย ไม่ได้เลย"

" หยุดความคิด คือ หยุดสังสารวัฎฎ์ "
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรรณเพ็ญ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 780
  • สมัคร: 26/05/2006

ตอบ: 24/05/2008 - 11:38

ยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณ Chin ค่ะ ดิฉันเคยได้ยินเรื่องวัดถ้ำตอง จากการทราบเรื่องราวการปฏิบัติธรรมของ แม่ชีรุ้งเดือน แห่งสำนักปฏิบัติธรรม สวนโมกพลาราม ต. บ่อแก้ว อ. จอมทอง น่ะค่ะ ( อยู่ใกล้ ๆ วัดพรธาตุจอมทอง ท่านเอาสวนลพไยของท่านมาสร้างเป็นสถานปฏิบัติธรรม สัปปายะมาก ๆ ค่ะ แม่ชีท่านเมตตามากค่ะ)
ดิฉีนเพิ่งหาข้อมูลให้แมชี 2 ท่านจากอัมพวา ท่านกำลังจะไปกรรมฐานทั้งที่วัดพระธาตุจอมทอง และไปต่อที่สำนักโมกพลารามค่ะ

ส่วนที่จอมทอง ก็มีสำนักปฏิบัติวิปัสนา ก็อีกแห่ง คือ ที่วัดพระธาตุจอมทอง อีกแห่งค่ะ ที่พักของผู้ปฏิบัติ ท่านให้พักเดี่ยว แต่การจะไปปฏิบัติ จะต้องโทรติดต่อกับทางวัดก่อน เพราะหากเต็ม ก็คงต้องรอน่ะค่ะ เท่าที่ทราบมา ต่างชาติที่สนใจการฝึกกรรมฐานจะมาปฏิบัติที่วัดนี้เยอะ มีพระอาจารย์พี่เลี้ยงคอยสอบอารมณ์ให้ทุกวัน จนกว่าจะจบค่ะ เพื่อนที่ไปมาแล้วบอก การปฏิบัติก้าวหน้ามากขึ้น และเข้มข้นจริง ๆ

คุณ cks ลองค้นหาในกูเกิลด้วยคำว่า สถานที่ปฏิบัติธรรม จ. เชียงใหม่ ดูสิคะ น่าจะได้ข้อมูลเยอะค่ะ
พรรณเพ็ญ...พรรณเพ็ญเท่านั้น
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรสวรรค์ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 183
  • สมัคร: 09/10/2007

ตอบ: 24/05/2008 - 19:37

ดิฉันเพิ่งไปมาช่วงสงกรานต์ สนุกดี ได้เห็นประเพณีสงกรานต์แบบเหนือ
สนับสนุนให้ไปที่วัดถ้ำตองเพราะสงบมาก ท่านให้อยู่กุฏิละคน ถ้าคุณมีพื้นฐานมาแล้วและอยู่ยาวๆ หลวงพ่ออาจให้คุณลองปฏิบัติแบบที่วัดช่วงแรกๆ หลังจากนั้นอาจให้ปิดวาจา และกินมื้อเดียวเลย
การปฏิบัติที่วัดจะมี ๓ รอบ ไม่รวมทำวัตรเช้าประมาณตี ๔

ดิฉันมีรูปด้วยแต่โหล์ดขึ้นไม่ได้เพราะไม่ได้ใช้เว็บฝากรูป แต่ยืนยันว่าสงบมากๆ ตอนแรกดิฉันอยากเขียนลงลานธรรมแต่หลวงพ่อท่านบอกว่า ชอบอยู่เงียบๆ เลยไม่กล้าลง
ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   Chin ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 24/05/2008 - 22:05

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณพรสวรรค์ที่ได้เข้ามาร่วมแบ่งปัน
ช่วยบอกรายละเอียดต่างๆให้ทราบ
ที่ดิฉันตั้งใจจะไปที่วัดถ้ำตองก็เพราะว่าอยากปลีกวิเวกตามลำพัง
อยากได้สถานที่สงบๆ อยุ่ท่ามกลางธรรมชาติ
ถ้าอยุ่ในป่าในเขาได้ยิ่งดี
คุณเล่ามาแบบนี้ ดิฉันฟังแล้วอุ่นใจค่ะ
เร่งวันอยากไปปฏิบัติเร็วๆ :02:
แต่ว่าทำได้แค่ตามรู้ตามดูจิตตัวเองอยุ่ค่ะ
รู้ว่าใจอยากไป..ก็รู้ว่าใจมันอยาก :04:
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
ขอให้เจริญในธรรมค่ะ :09: :09:
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   วริน ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 152
  • สมัคร: 14/08/2006

ตอบ: 24/05/2008 - 22:56

ขออนุโมทนากับคุณ Chin ด้วยนะคะ
เคยไปสนทนาธรรมกับพระท่านที่วัดถ้ำตอง แต่ไม่มีโอกาสได้ปฏิบัติธรรม

ขออนุญาตคุณพรรณเพ็ญแก้ไขที่อยู่ของแม่ชีรุ้งเดือนนิดหนึ่งนะคะ
เผื่อผู้สนใจจะไปปฏิบัติธรรม จะได้บอกคนขับรถได้ถูก
สำนักปฏิบัติของแม่ชีรุ้งเดือน(นันทญาณี) ชื่อว่านิโรธารามค่ะ
ตั้งอยู่ หมู่ที่ 6 ตำบลดอยแก้ว อ.จอมทอง เชียงใหม่
(น่าจะเป็นที่เดียวกันใช่ใหมคะ)
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรรณเพ็ญ ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 25/05/2008 - 00:20

เรียนคุณวริน ขอบคุณมากค่ะที่กรุณาแก้ไข พรรณเพ็ญเขียนผิดจริง ๆ ค่ะ คือคงจำสับกับอีกแห่งค่ะ เคยไปสำนักท่าน ตอนนั้นก็หวังเหวิดในใจอยุ่ ได้กราบและพูดคุยกับท่าน ท่านเมตตามาก ตอนนี้แม่ชีที่รู้จักกัน 2 ท่าน ก็กำลังจะไปปฏิบัติกับท่านค่ะ ต่อไป จะแนะนำวัดถ้าตองให้คุณแม่ชีต่อไปค่ะ
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   cks ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 77
  • สมัคร: 14/01/2008

ตอบ: 25/05/2008 - 08:28

ขอบพระคุณมาก สำหรับคำแนะนำ
คำสอนครูบาอาจารย์

" ทิ้งหมด รู้หมด ทิ้งหมด ได้หมด
ไม่ทิ้งเลย ไม่รู้เลย ไม่ทิ้งเลย ไม่ได้เลย"

" หยุดความคิด คือ หยุดสังสารวัฎฎ์ "
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรรณเพ็ญ ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 25/05/2008 - 14:30

คุณcks ไปแล้วได้อะไรดี ๆ เอามาเผื่อแผ่เพื่อน ๆ ลานธรรมมั้งนะคะ :04:
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   สายศีล ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2474
  • สมัคร: 31/08/2005

ตอบ: 26/05/2008 - 05:32

มาแก้อีกนิด ตอนนี้ท่านเป็น สามเณรี นันทญาณี ข่าวว่าท่านมีโครงการจะไปบวชเป็นภิกษุณีที่ลังกา ไม่ทราบแน่ชัดว่าได้ไปหรือยังค่ะ
ภะวะตุสัพพะมังคะลัง รักขันตุสัพพะเทวะตา
สัพพะพุทธานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ

ภะวะตุสัพพะมังคะลัง รักขันตุสัพพะเทวะตา
สัพพะธัมมานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ

สัพพะสังฆานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   วริน ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 152
  • สมัคร: 14/08/2006

ตอบ: 27/05/2008 - 16:23

ทราบจากกัลยณมิตรท่านหนึ่งว่าท่านเป็น สามเณรี แล้ว
แต่เรื่องไปบวชที่ ลังกา นี่ยังไม่ทราบค่ะ

นานแล้วที่ไม่มีโอกาสไปหากราบท่านที่จอมทอง
ส่วนหนึ่งของการเรียนรู้ธรรมะของตัวเอง ก็มาจากท่านค่ะ
ถ้าได้ข่าวของท่านอย่างไรแล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ