ลานธรรมเสวนา: อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ อยากไปปฏิบัติธรรมค่ะ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ลูกกุ้ง ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 102
  • สมัคร: 19/04/2007

ตอบ: 16/04/2008 - 17:29

ตอนนี้รู้สึกแย่มากๆ ค่ะ ไฟกำลังลุกไหม้อยู่ในใจ ทุกข์ร้อนไปหมด อยากมีที่สงบใจ แบบถูกวิธี ขอความกรุณาแนะนำสถานที่ปฏิบัติธรรมที่ไม่ไกลจากกรุงเทพมากนักให้ด้วยค่ะ อยากไปคนเดียว ไม่มีรถส่วนตัวค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   wit ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • ตอบ: 6368
  • สมัคร: 30/06/2005

ตอบ: 16/04/2008 - 22:19

อาตาปี สัมปชาโน สติมา

อาตาปี = การเพียรเผากิเลส , สัมปชาโน = ความรู้สึกตัว, สติมา = มีสติ

รวมความแล้วก็คือการมีสติรู้สึกตัวเพื่อเข้าไปเห็นความเป็นจริง ของกายใจ ของเรานี้เอง จนเห็นถึงความเป็นจริงของกายใจว่า เป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน (อนิจจัง) ทนอยู่ในสภาพเดิมไม่ได้ (ทุกขัง) และไม่สามารถบังคับบัญชาหรือมีตัวตนที่จะยึดถือได้จริง (อนัตตา) เมื่อเห็นความเป็นจริงนี้ทำให้กิเลสไม่สามารถครอบงำจิตใจเราได้ ทำให้เราเป็นอิสระเหนือสุขทุกข์ทั้งหลายได้จริง ค่อยๆ ปลดเปลื้องภาระของการแบกขันธ์ห้านี้ไปเรื่อยๆ

ที่มา:
http://www.naiyanit.com/

เสถียรธรรมสถาน
http://www.sdsweb.org/th/index.php
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   pum_anatta ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 93
  • สมัคร: 29/11/2006

ตอบ: 17/04/2008 - 00:56

มีวัดที่อยู่ในกรุงเทพหลายวัดที่เปิดให้เข้าฝึกภาวนา

วัดที่เห็นว่าน่าจะสะดวกที่สุดก็คือวัดปทุมวนารามฯค่ะ
อยู่ติดกับสยามพารากอน ลงรถไฟฟ้าสยามก็ถึงเลย
ถือศีล 5 ศีล 8 นุ่งห่มขาวค่ะ

ถ้ามีโอกาสลองแวะไปเยี่ยมดู สงบร่มรื่นดีค่ะ

หรือว่าอีกที่หนึ่งที่เคยไปมาแล้วให้ผลที่ดีมาก
ก็คือที่วัดอัมพวันค่ะ อยู่สิงห์บุรี การเดินทางสะดวกแม้สำหรับคนที่ไม่มีรถส่วนตัว
แต่การปฏิบัติค่อนข้างที่จะแน่น เพราะมีตารางเวลา คงไม่เหมาะสำหรับผู้ที่จิตใจว้าวุ่นน่ะค่ะ
ต้องไปด้วยใจที่อยากปฏิบัติถึงจะประสบผล ^_^

ถ้าหากมีความทุกข์ร้อนในใจ ลองปฏิบัติสมถะกรรมฐานที่บ้านดูก่อนดีมั้ยคะ
แค่ทำความสบายให้กายแล้วภาวนาพุท-โธ หรือ ยุบหนอ-พองหนอก็ได้
จะทำให้จิตใจมีกำลังขึ้นมาได้ไม่มากก็น้อยค่ะ (ได้ผลมาแล้ว)

ขอให้คุณ จขกท พบความสุขสงบในจิตใจโดยเร็วนะคะ
ขอให้ทุกปัญหาได้รับการแก้ไขค่ะ
^_^
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศรจิต ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • สมัคร: 18/11/2007

ตอบ: 17/04/2008 - 03:02

วัดสังฆทานก็มีครับ หรือวัดอัมพวัน สิงห์บุรี ก็ดีครับ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   explorer ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 721
  • สมัคร: 03/09/2006

ตอบ: 17/04/2008 - 06:46

ขอแนะนำที่วัดธรรมมงคล โดย หลวงปู่วิริยังค์ สิรินธโร

ที่ 132 สุขุมวิท 101 พระโขนง ,
โทรศัพท์ (02) 332 4145

website : http://www.dhammamon...istory_prim.php
แผนที่วัด : http://www.dhammamongkol.com/map.php

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย explorer: 17/04/2008 - 07:03

เสียงหลวงปู่ดุลย์ตอบคำถามจิตภาวนา :http://www.4shared.com/audio/QFcY1iti/d-interview-1.html
หลวงปู่กล่าวย้ำเรื่องอริยสัจแห่งชีวิต(~ นาทีที่ 18:50)

หลวงปู่เทสก์กล่าวรับรองอย่างชัดเจน :http://www.4shared.com/document/I4-gJT2t/LpThes-LpDule_from_Uttalo2528.html
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   ลูกกุ้ง ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 17/04/2008 - 10:08

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ และกำลังใจค่ะ ตอนนี้สงบลงบ้างแล้วค่ะ ได้ลองฝึกนั่งสมาธิอยู่ที่บ้านบ้าง แต่ก็ยังไม่นิ่งเท่าไหร่ นั่งได้สักพักก็คิดไปต่าง ๆ นานา ไม่นิ่ง จิตใจยังฟุ้งซ่านอยู่ กำหนดจิดไม่ได้เลย ต้องกลับมาตั้งหลักใหม่บ่อยๆ ไม่ประติดประต่อ แต่ก็รู้สึกดีที่ได้มีเวลาสงบบ้าง สัก 4-5 นาทีก็ยังดี ดีกว่าไม่สงบซะเลย แต่ก็จะพยายามต่อไปนะค่ะ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   ม่านหมอก ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 996
  • สมัคร: 23/09/2006

ตอบ: 17/04/2008 - 10:25

กรณีของคุณลูกกุ้ง น่าจะลองไป เสถียรธรรมสถาน ที่คุณ wit แนะนะดูนะคะ
[b]เวลาที่ผ่านไป พาใจกายเปลี่ยนแปลง
ไม่มีอะไรเที่ยงแท้ ไม่มีแม้แต่จะจีรัง[/b]
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   หัวใจของบ้าน ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 77
  • สมัคร: 23/04/2007

ตอบ: 17/04/2008 - 13:22

สวัสดีค่ะคุณลูกกุ้ง

หลักสูตรวิปัสนากรรมฐานของยุวพุทธิกสมาคมจ๊ะ ลองเข้าเว๊ปดูนะ อาจต้องจองล่วงหน้าหน่อย หรือที่วัดผาณิตาราม จ.ฉะเชิงเทรา /บ้านไรวา จ.ชลบุรี หลักสูตรเดียวกัน ใช้เวลา 7 คืน 8 วัน

เห็นด้วยมากๆที่ต้องแสวงหาสถานที่ปฏิบัติธรรม เพราะเราจะได้มีครูผู้ชี้แนะ การฝึกเองก็ทำได้แต่ยากมากๆเลย ไปหาครูบาอาจารย์เถอะค่ะ จะอบอุ่นใจมากเลยว่าเราเดินมาถูกทางแล้ว....กับทางสายธรรม

และคืนสุดท้ายของหลักสูตรได้ฟังหลักการครองเรือนของคุณแม่ดร.สิริ กรินชัยด้วย...โฮ้ สุดยอดเลยจ๊ะ (เราว่าเรื่องสามีปันใจเนี่ย พบได้เกือบทุกครอบครัวเลย มากบ้างน้อยบ้างต่างกันไป) หลักของคุณแม่สิริก็ไม่ต่างไปจากวิธีคิดของลูกกุ้งเลยจ๊ะ คือทำบ้านให้อบอุ่น สามีจะมีเล็กมีน้อยก็ไม่สนใจ อยู่เป็นราชินีที่บ้าน....ฯลฯ (แสดงว่าลูกกุ้งก็มาถูกทางแล้วน๊า) ต่างที่คุณแม่สิริท่านไม่ทุกข์ใจเลยจ๊ะ และท่านฝึกวิปัสสนากรรมฐาน จนมีลูกศิษย์มากมาย

นึกแล้วก็คิดถึงครูบาอาจารย์ ขอกราบเท้าคิดถึงคุณยายเรณู ทัศณรงค์ผู้เป็นวิทยากรและวิทยากรร่วมอีกสามท่าน ดีใจมากที่ได้มีโอกาสเจอะเจอครูบาอาจารย์ สิ่งที่ได้จากการอบรมต้องนำไปปฏิบัติต่อ...สืบไป
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   wiorn ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 188
  • สมัคร: 27/07/2007

ตอบ: 17/04/2008 - 15:38

ไปที่สำนักวิปัสสนากัมมัฎฐาน วัดดอนพุด
48/5 ตำบลดอนพุด อำเภอดอนพุด จังหวัดสระบุรี 18210
โทร 036 395024
ไปรถประจำทาง จากกรุงเทพ- อ่างทอง เมื่อถึงสถานีอ่างทอง ให้รอต่อรถ
เป็นรถเมล์สายสีแดงสาย สระบุรี-สุพรรณบุรี ให้เลือกคันกลับไปสระบุรี
บอกคนขับรถให้จอดที่ศาลาหนองมน ซึ่งเลยวัดดอนพุดไป 1กม
ฝั่งตรงข้ามเป็นวินมอเตอร์ไซด์ เรียกเข้าไปในสำนักปฎิบัติธรรม ได้ค่ารถ 10 บาท
แต่ถ้าลงหน้าวัดเลย ต้องเดินเข้าไปวัดเอง ประมาณ 500 เมตร
ปกติท่านสามารถขออยู่ปฎิบัติธรรมที่วัดดอนพุดได้ทุกวัน
มีพระครูวินัยธร (จรูญ วราโก) เจ้าอาวาสวัดดอนพุด เป็นพระวิปัสสนาจารย์
สถานที่ก็สัปปายะ ดี อาหารดี ความปลอดภัยก็ดี

ขออนุโมทานให้ ท่านพบทางธรรม ในเร็ววัน และมีความเจริญในธรรม
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ลูกกุ้ง ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 17/04/2008 - 16:56

ขอบคุณ คุณม่านหมอก คุณหัวใจของบ้าน คุณ wiorn ที่แนะนำสถานที่ให้ ขอตรวจสอบรายละเอียดการเดินทาง และระยะเวลาที่ทางสถานที่กำหนด พอดีลูกกุ้งมีเวลาแค่ 2 คืน 2 วัน ค่ะ และตั้งใจจะไปวันศุกรณ์นี้เลย (18/4/08) ตอนนี้ดูที่ วัดอโศการามอยู่ค่ะ แต่ยังไม่ได้รายละเอียดครบถ้วนเลย เรื่องระยะเวลาปฏิบัติตามกฏของวัด หรือสิ่งที่ต้องเตรียมไป มีรายละเอียดสถานที่ตั้งวัดแล้ว การเดินทางพอทราบแล้ว ถ้าท่านใดมีรายละเอียดของวัดนี้ โปรดแนะนำด้วยนะคะ พอดีลางานได้วันศุกร์วันเดียวค่ะ วัดนี้น่าจะประหยัดเวลาในการเดินทางได้มากทีเดียว เพราะบ้านลูกกุ้งอยู่ กรุงเทพฝั่งสมุทรปราการ ลูกกุ้งเคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดสังฆทานมาแล้ว 1 ครั้ง ประทับใจมากค่ะ บรรยากาศดี แต่เดินทางไม่ค่อยสะดวก และอีกอย่างอยากลองไปปฏิบัติในสถานที่ใหม่ๆ ประสบการณ์ใหม่บ้าง เพราะเข้าใจว่าสถานที่แต่ละแห่งย่อมมีสิ่งแตกต่างกันไป ประสบการณ์ที่จะได้รับก็คงแตกต่างกันด้วย อาจจะได้แง่คิดดีๆ กลับมาบ้าง นอกจากความสบายใจ บรรเทาความทุกข์ร้อนในใจ
**ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น และกำลังใจจากเพื่อนธรรมทุกท่านคะ**
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   เพียงจันทร์ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 15
  • สมัคร: 15/04/2007

ตอบ: 19/04/2008 - 16:40

ถ้ามีเวลาน้อยนะคะ แนะนำให้ไปเสถียรธรรมสถานนะคะ ต้องสมัครล่วงหน้าเพื่อจะได้จัดเตรียมสถานที่นอนให้เรา ไม่ต้องลางานมาก เพราะไปได้เย็น ๆ วันศุกร์ประมาณ สี่โมง
แล้วกลับเย็น ๆ วันอาทิตย์เลย แต่อาจจะไกลนิด อยู่แถวซอยวัชรพล แต่น่าจะมีรถประจำทางผ่านเยอะ ลองแวะไปดูที่เว็บไซต์ค่ะ เคยไปมาแล้วค่ะ หรือถ้าหากไม่มีเวลา ก็ไปฟังธรรมจากแม่ชีศันสนีย์ทุกวันเสาร์อาทิตย์ช่วงเช้าแปดโมงกว่า ๆ ถึงเที่ยงค่ะ สงสัยอะไรถามมาได้ค่ะ
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   ผักบุ้งนา ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 165
  • สมัคร: 21/03/2007

ตอบ: 19/04/2008 - 17:57

อ้างอิง (ลูกกุ้ง @ 17 เม.ย. 51 - 16:56)
(18/4/08) ตอนนี้ดูที่ วัดอโศการามอยู่ค่ะ แต่ยังไม่ได้รายละเอียดครบถ้วนคะ**

คุณลูกกุ้งคะ
ไม่แน่ใจว่า ลูกกุ้งได้ไปที่วัดอโศการามารึยัง

ผักบุ้งนามีข้อมูลเพิ่มเติมมานิดนึงค่ะ

คือช่วงที่สามีผักบุ้งนาไปบวชที่วันนี้อยู่ประมาณ 1 เดือนเมื่อช่วงกลางปี 51
จะมีกิจวัตรประจำวันของพระท่านที่วัดนี้ คือ 1 ทุ่มถึง 4 ทุ่ม ของทุกวันจะต้องนั่งสมาธิวิปัสนาตลอดค่ะ ซึ่งช่วงที่สามีบวชอยู่นั้นก็จะนั่งสมาธิตลอด
ก็เลยอยากแนะนำคุณลูกกุ้งว่า ถ้ามีเวลาว่างและต้องการความสงบ ช่วงเวลาดังกล่าวเหมาะที่จะไปปฏิบัติธรรมได้ทุกๆวันเลยค่ะ และเราไม่จำเป็นต้องค้างแรมด้วย หลังจาก 4 ทุ่มเราก็กลับมาพักที่บ้านเรา

ช่วงที่สามีผักบุ้งนาบวชที่วัดนี้ ผักบุ้งนาก็ไปทุกวันค่ะ เสาร์ อาทิตย์ก็ไปตักบาตรทุกๆวัน
สิ่งแวดล้อมและบรรยากาศที่วัดจะช่วยกล่อมเกลาจิตใจที่ ลุ่มร้อนของเราได้มากทีเดียว

ขอให้ประสบผลสำเร็จและเอาชนะจิตใจตัวเราเองให้ได้นะคะ
แม้เพียงเสี้ยวนาทีที่สามารถเอาชนะใจเราได้ก็ดีถมไปแล้ว แต่ต้องบ่อยๆด้วยค่ะ

เป็นกำลังใจให้ลูกกุ้งเสมอค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ พระท่านอนุญาติให้ ฆารวาท เข้าร่วมปฏิบัติธรรมด้วยทุกๆวันค่ะ และจะมีชาวบ้านแถวนั้น รวมทั้งแม่ชีเข้าไปร่วมปฏิบัติธรรมพร้อมกับพระท่านทุกคืนค่ะ แต่ถ้าเป็นวันพระ ท่านก็จะนั่งสมาธิปฏิบัติธรรมกันถึงเช้าค่ะ
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   ลูกกุ้ง ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 21/04/2008 - 23:34

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาไปดูที่วัดอโศการามมาแล้วจ๊ะ ร่มรื่นดี ได้ไปนั่งสมาธิเท่านั้น ประมาณ 3 ชม. พอดีแม่ชีท่านบอกว่า จะต้องมาท่องรับศีล 8 ให้ได้ก่อน ถึงจะบวชได้
และต้องใช้เวลาประมาณ 2 วัน ถึงจะทำการบวชได้ เวลาในการปฏิบัติของลูกกุ้งน้อยเกินไป เลยไม่สะดวกจ๊ะ ขอบคุณมากเลย เอาไว้หาวัดอื่นต่อไป หาไปเรื่อยๆ มีโอกาสคงได้ปฏิบัติธรรมอีก...
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   NONGAO ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 76
  • สมัคร: 22/10/2007

ตอบ: 22/04/2008 - 12:19

สวัสดีจ๊ะ .. :09: พอดีว่าคิดว่าจะไปปฎิบัติธรรมที่ สำนักปฎิบัติธรรมพลูตาหลวง ในวันวิสาขที่จะถึงนี้ ประมาณ 4-5 วัน :12: ที่นี่เค้าจะจัดปีละ 4 ครั้งเท่านั้นนะเราไปมาแล้วรู้สึกดี อากาศก็ดี อยู่ไมไกลด้วยแหละแค่สัตหีบนี่เอง เรานั่งรถโดยสารไปเองถ้าสนใจก็บอกจะได้ไปด้วยกันก็ได้เราไปคนเดียวประจำ :09: :06:
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   saksirin ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 521
  • สมัคร: 11/01/2006

ตอบ: 22/04/2008 - 13:10

ขออนุญาตแนะนำ ศูนย์แสงธรรมส่องชีวิต สี่แยกหินกอง สระบุรี
พระอาจารย์สมชาติ ธมฺโชโต
เสาร์อาทิตย์ มีรถบัส รับส่งด้วย สนใจลองดูใน

http://www.sangdhams...om/history.html

ขออนุโมทนาในกุศลครับ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ