ลานธรรมเสวนา: กรรมใดที่ทำให้คนเพศเดียวกันมาสนใจ? - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

กรรมใดที่ทำให้คนเพศเดียวกันมาสนใจ? มีทอมมาชอบบ่อยๆเพราะทำกรรมอะไรไว้คะ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปจฺจตฺตํ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 7
  • สมัคร: 28/11/2007

ตอบ: 28/11/2007 - 11:07

มักจะมีผู้หญิง(ทอม)มาชอบบ่อยๆ ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ได้ดูเป็นผู้หญิงมากมายนัก(คนไม่รู้จักมักจะคิดว่าเป็นทอมด้วยซ้ำไปค่ะ) แต่ตัวเองก็เป็นผู้หญิงปกตินะคะ เพียงแต่บุคลิกภายนอกจะดูห้าวๆนิดนึง ล่าสุดก็มีมาอีก จนเพื่อนยังแปลกใจว่า เขามาชอบได้ยังไง ไม่คิดว่า ดิฉันเป็นทอม(เหมือนเขา)หรือ?

ปล.เคยมีครั้งนึง2ปีที่แล้วที่เกิดชอบผู้หญิงคนนึง(ทอม) แบบรักแรกพบ แค่มองเห็นไกลๆก็ชอบแล้ว ชอบมากถึงขนาดที่อยากจะติดต่อ แต่ตอนนั้นพบเขาในวัดค่ะ(ไปปฏิบัติธรรม) เลยคิดว่าไม่สมควรด้วยประการใดๆทั้งสิ้น จึงไม่ได้พบเขาอีกเลย แต่ว่าก็คิดถึงเขามากๆอยู่นาน(ทั้งๆที่ไม่ได้เจอกันอีกเลย) เคยนึกเสียดายที่ไม่ได้ติดต่อเขาด้วยซ้ำ เพราะชอบมากจริงๆ(ไม่เคยรู้สึกแบบนี้กับใคร-บุพกรรม?) แต่ตอนนี้ก็ไม่ได้รู้สึกอย่างนั้นแล้วนะคะ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปรัชญาหาระ ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 341
  • สมัคร: 08/04/2006

ตอบ: 28/11/2007 - 11:39

ในวัฏสงสารอันยาวไกลนั้นไม่มีใครสามารถคาดถึงได้ว่ายาวนานเพียงใด...มีอยู่หลายครั้งที่เราอาจเกิดมาเป็นเพื่อน เป็นพี่น้อง เป็นญาติ เป็นคนรักของใครต่อใครรอบตัวที่เราพบเห็นก็ได้...ไม่มีใครรู้ได้ ดังนั้นในกรณีของคุณปจจตตํ ก็อาจเป็นไปได้หลายทาง เช่น
1) อาจเป็นเพราะเคยรู้จักกันมาแต่ก่อนในฐานะคนรัก หรือเพื่อน หรือพี่น้อง หรือคนที่เคยช่วยเหลือเกื้อกูลกันมา
2) อาจเคยเป็นคู่รักกันมา (ฝ่ายคุณปจจตตํเกิดเป็นหญิง และน้องผู้หญิงที่ว่านั้นเป็นชาย)
3) ต่อเนื่องจากข้อ 2 น้องผู้หญิงที่เป็นทอมนั้นอาจมีกรรมผิดศีลของสามทั้งในคราวที่เกิดเป็นหญิงและชายรวมๆกัน แต่ผิดศีลข้อสามในครั้งที่เกิดเป็นชายมากกว่า ดังนั้นแม้มาเกิดเป็นหญิงแล้วใจก็ยังเป็นชายอยู่

ผมคิดว่าคุณปจจตตํ คงต้องปฏิบัติธรรมให้มากๆและหมั่นรักษาศีลห้าให้ครบถ้วน แผ่เมตตาให้น้องผู้หญิงนั้นให้บ่อยๆครับ

ปรัชญาหาระ
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   lukmeeja4 ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 409
  • สมัคร: 17/03/2006

ตอบ: 28/11/2007 - 12:07

เห็นด้วยกับคุณปรัชญาหาระค่ะ และอาจจะเป็นเพราะว่าเคยผิดศีลมาก่อน กรรมก็เลยจัดสรรหาคนที่เป็นเพศเดียวกันมาให้เรื่อย ทดสอบดูว่าเราตั้งมั่นแค่ไหน แต่กรรมเก่าไม่ได้มีไว้ให้เราท้อแท้ หรือเศร้ากับอดีตแค่อย่างเดียวนะคะ เค้ายังมีอยู่เพื่อให้เราได้รู้สาเหตุของสิ่งดีและไม่ดีในปัจจุบัน เพื่อให้เราไม่ยึดติด เก็บเอาสิ่งดีและไม่ดีในปัจจุบันมาฝังใจ และเพื่อให้จำเอาไว้ และไม่ทำผิดอีกเป็นครั้งที่สองค่ะ สาธุ และอนุโมทนาค่ะ :09: :01:
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปรัชญาหาระ ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 341
  • สมัคร: 08/04/2006

ตอบ: 28/11/2007 - 12:57

รู้สึกดีใจที่ได้อ่านการตอบกระทู้ของน้องลูกหมีอีกครั้งนะครับ...ดีใจจริงๆเพราะแสดงว่าพร้อมที่จะเป็นที่พึ่งให้ตนเองและผู้อื่นได้เหมือนเดิมแล้ว ยินดีด้วยนะครับ...

สำหรับเรื่องของคุณปจจตตํนั้นก็ควรถือเป็นกรณีศึกษาให้ชาวลานธรรมทุกคนได้ร่วมกันให้ความคิดความเห็นกันต่อๆไปครับ

ปรัชญาหาระ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   lukmeeja4 ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 409
  • สมัคร: 17/03/2006

ตอบ: 28/11/2007 - 13:24

อ้างอิง (ปรัชญาหาระ @ 28 พ.ย. 50 - 12:57)
รู้สึกดีใจที่ได้อ่านการตอบกระทู้ของน้องลูกหมีอีกครั้งนะครับ...ดีใจจริงๆเพราะแสดงว่าพร้อมที่จะเป็นที่พึ่งให้ตนเองและผู้อื่นได้เหมือนเดิมแล้ว ยินดีด้วยนะครับ...
(ปรัชญาหาระ @ 28 พ.ย. 50 - 12:57)

ขอบพระคุณคุณปรัชญาหาระค่ะ :) ลูกหมีเองก็กำลังพยายามเดินตามทางพระพุทธเจ้าค่ะ แต่บางครั้งก็มีกิเลสมารบกวนบ้าง ดีใจที่ได้เป็นประโยชน์กับคนรอบข้างบ้างค่ะ :)
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   riny ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 597
  • สมัคร: 01/09/2005

ตอบ: 28/11/2007 - 16:55

อย่าหวั่นไหวค่ะ คนเรามันก็วูบๆ ได้เหมือนกัน เป็นตัวเราแหละค่ะ ดีที่สุด ไม่ต้องไปแคร์หรอกว่าทอมมาสนใจ เราไม่เล่นด้วยเค้าก็ทำอะไรไม่ได้หรอก
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   Angerlo ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 39
  • สมัคร: 27/05/2006

ตอบ: 28/11/2007 - 17:58

5555+ ผมขอแจมกระทู้นี้ด้วยคนนะครับ อิอิ กรณีแบบนี้ มีเยอะเหลือเกิน ถ้าหากเรามีข้อสงสัยว่า ทำไมฉันต้องเกิดเป็น ญ ทำไมฉันต้องเกิดเป็น ชาย จะเกิดเป็นเพศไหน ขอให้ทำหน้าที่ของเพศนั้นให้ดีที่สุด และถ้าหากเรามองลึกลงไปอีกว่า เราเป็น "เพศ" ชาย หรือ ญ แค่เปลือกนอก...แค่ สังขารเป็นมันเป็น เพศชายหรือญ เท่านั้นเอง แต่จิตใจนั้นเองละที่แตกต่าง มันจะไม่แปลกเลย ถ้าหากเราจะไปปิ้งเพศเดียวกัน ถ้าหากคนๆนั้น (ขออ้างอิงอดีตชาติ) ชาติก่อนเคยมีความสัมพันธ์กันกับเรามาก่อน ไม่ว่าจะเป็น สัตว์ชนิดไหนในโลก ถ้าหาก จิตใจเคยมีความผูกพัน กัน ย่อมถูกดึงดูดเข้าหากันในชาติปัจจุบันแน่นอน คงไม่ต้องใช้โทรศัพท์สื่อสารเหมือนยุคไฮเทค เพราะเรื่องกระแสจิตนั้น ไฮเทคยิ่งกว่าเทคโนโลยีใดๆในโลก และปัญหาต่อมาก็คือ ความสัมพันธ์นั้น จะสานต่อกันไปอย่างไร จะเป็นแบบโรงหนังเก่าที่ฉายภาพซ้ำๆซากๆ หรือจะเปลี่ยนบทบาท ก็อยู่ที่ ตัวเราในตอนนี้ ว่าจะยืดแนววิถีดวงเดิม หรือจะ สร้างทางเดินขึ้นมาใหม่ ที่จะให้ชีวิตเปลี่ยนแปลงไปจากดวงชะตาที่มีอยู่

พรรณนา ซะยืดยาว...สรุปได้ว่า กรรมที่ทำให้คนเพศเดียวกันมาสนใจนั้นก็คือ ผิดศิลข้อ 3 เรื่องกามเมนั่นละมันมีหลายเหตุผลมากมายว่าผิดยังไง ถึงได้เป็นแบบนี้ แต่อย่าไปสนใจมันเลยครับว่าเพราะอะไร เอาเป็นว่า พยายามอย่ายอมแพ้กิเลสในใจตน พยายามตั้งมั่นในสิ่งที่ถูกที่ควร อย่าหลงลงไป รัก ไปอะไรอีก ดูว่า ใจตนเองนั้นแท้จริงแล้วต้องการสิ่งใดกันแน่ คิดถึง ความทุกข์ที่จะเกิดไว้ก็ได้ เป็นอุบายเผื่อฝืนใจตนเอง ก็ตามนั้นคับ
[size="5"][color="#FF0000"]เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว [color="#0000FF"]"ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"[/color][/color][/size]
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ