ลานธรรมเสวนา: ขอคำแนะนำเรื่องการนำบุญร้อยวันด้วยค่ะ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ขอคำแนะนำเรื่องการนำบุญร้อยวันด้วยค่ะ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   เด็กวัง ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 115
  • สมัคร: 08/04/2007

ตอบ: 09/05/2007 - 14:38

:33: เพื่อนฝากถามมาอีกที แม่เค้าเสีย พอเผาเสร็จเค้าก็เอากระดูกไปลอยอังคารจนหมด
แล้วพอถึงเวลาทำบุญร้อยวัน ต้องทำยังงัยบ้างค่ะ แล้วต้องเลี้ยงพระกี่รูป ต้องไปทำที่วัด
หรือว่าทำที่บ้านค่ะ

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบล่วงหน้าค่ะ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   เตชิต ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 104
  • สมัคร: 24/04/2007

ตอบ: 10/05/2007 - 10:05

ลองปรึกษาเจ้าหน้าที่ที่วัดดูซิคะ มั่นใจว่าเค้าจะบอกได้ดีทีเดียว
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   จอมยุทธเจ้าสำราญ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 195
  • สมัคร: 29/04/2007

ตอบ: 11/05/2007 - 07:50

การทำบุญร้อยวันตามประเพณี ต้องนิมนต์พระ ๗-๙ รูปครับ หรอบางบ้านก็จะนิมนต์หมดวัดในกรณีที่พระไม่มากหรือเจ้าภาพพอที่จะเลี้ยงภัตราหารได้
ถ้าเป็นไปได้ นิยมทำที่บ้านครับ ประเพณีสมัยเก่าหรือตามแถวต่างจังหวัดจะมีการนิมนต์พระสวดพระพุทมนต์เย็นด้วย (งานอวมงคล) และตอนเช้าก็จะนิมนต์ฉันภัตราหารเช้าและจะมีการทำสังฆทานเสื้อผ้า (ตามความเชื่อของแต่ละบุคคล)
ซึ่งถ้าจะนิมนต์พระต้องไปนิมนต์ตั้งแต่เนิ่นๆ หรือประมาณ ๔-๖ วัน ครับ เพราะพระคุณเจ้าท่านอาจจะติดกิจนิมนต์ของบ้านอื่นตรงกับวันงานของเราพอดี
ซึ่งการทำบุญร้อยวันนี้เจ้าภาพต้องจัดเตรียมอาสนะไว้คอยต้อนรับพระคุณเจ้าให้เพียงพอ และน้ำดื่มหรือน้ำปานะ ไว้ ต้อนรับท่าน เมือ่ท่านมาถึงเจ้าภาพจะมีจิตศรัทธาจะล้างเท้าของท่านก่อนขึ้นบนบ้านก็ได้ ซึ่งทุกวันนี้ไม่ค่อยมีแล้วหาดูได้ยาก จอมยุทธ เคยเห็นภาพนี้รู้สึกตื้นตันมากในศรัทธาของเจ้าภาพ
อีกประการหนึ่งที่จะขาดไม่ได้คือ รูปของผู้วายชน และอัฐฐิ (กระดูก) ไว้ให้ท่านชัก บังสุกุลด้วย
ละทางที่ดี ผมก็ขอแนะนำว่า ในขณะที่เจ้าภาพ ไปนิมนต์พระคุณเจ้า ก็สอบถามให้เรียบร้อยเลย ครับ
และท้ายสุด สุดท้ายนี้ จอมยุทธก็ขออนุโมทนา แก่ผู้มีความกตัญญูกตเวที ปารภถึงบิดา+มารดา ผู้วายชนด้วย เพราะขณะที่ท่านอยู่เราก็เลี้ยงกาย ขณะที่ท่านจากไปก็เลี้ยงจิตวิญญาน ของท่าน ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ :30: :30: :09: :09:
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   เด็กวัง ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 115
  • สมัคร: 08/04/2007

ตอบ: 11/05/2007 - 13:31

:33: ขอขอบคุณทุก ๆ ข้อความที่ให้คำแนะนำค่ะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ