ลานธรรมเสวนา: เกมตักปลา - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

เกมตักปลา บาปหรือบุญ? ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   anbrosia ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 20
  • สมัคร: 09/08/2006

ตอบ: 13/03/2007 - 20:51

วันนี้ไปเล่นเกมตักปลามาค่ะ คิดว่าหลายๆคนก็น่าจะเคยเห็น เขาจะขายกระชอนกระดาษอันละ 10 บาท แล้วก็ให้เราตักปลาได้มากจนกว่ากระชอนกระดาษของเราจะขาด ซึ่งจำนวนปลาที่เราจะได้มากได้น้อยก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของเราค่ะ

ชอบเกมนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว เห็นที่ไหนก็ต้องเข้าไปตักทุกที ตอนเด็กๆก็ตักเอาสนุก ปลาที่ได้มาก็เอามาเลี้ยงที่บ่อบัวในบ้าน แต่มาช่วงหลังๆนี้เริ่มมีอีกหนึ่งความคิดที่เกิดขึ้นมาในระหว่างตักค่ะ คือที่เรากำลังรู้สึกสนุกอยู่นี่มันบาปหรือเปล่าเพราะคิดว่า

"บาป" เพราะเราสนุกบนความทุกข์ยากของผู้อื่น (ปลา) ปลาจะต้องว่ายไปว่ายมา หนีเรา กลัวเรา บางตัวก็เหนื่อย เห้นมีตายบ้างในอ่างที่เขาเตรียมไว้ให้ตัก และมันก็ดูเหมือนเป็นการสนับสนุนให้คนขายทำบาปที่ต้องหาปลามาให้เรา คล้ายๆกับคนขายนกปล่อยเพื่อทำบุญตามวัดค่ะ

"บุญ" เพราะเราได้ช่วยเหลือปลา เราเอาเขามาเลี้ยงดูให้ดี ให้อาหาร อยู่สบายไม่ไปรบกวนอีก (ช่วงหลังๆเวลาเล่นตักปลาแต่ละทีก็จะแผ่เมตตาให้ด้วยแล้วก็จะบอกว่าถ้าอยากไปอยู่ด้วยกันก็มาแบบนี้ค่ะ)

สรุปแล้วมีความคิดทั้ง 2 อย่างค่ะ แต่ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีว่าอย่างไหนถูก หรือว่าทันทีที่เราลังเลว่ามันจะบาปหรือเปล่าเราก็ควรจะเลิกเสีย อย่างนั้นหรือเปล่าคะ? เพราะตั้งใจไว้แล้วว่าถ้ารู้ว่าบาปก็จะเลิกเล่นค่ะ จะให้วันนี้เป็นวันสุดท้าย
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: anbrosia -

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   wit ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • ตอบ: 6368
  • สมัคร: 30/06/2005

ตอบ: 13/03/2007 - 21:04

วิธีคิดเรื่องกรรมในแต่ละสถานการณ์ง่ายๆก็คือ ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราดูน่ะครับ สมมติว่าถ้าเราเป็นปลาแล้วตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน เราน่าจะรู้สึกอย่างไร.....
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   เจินมี่ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 21
  • สมัคร: 09/03/2007

ตอบ: 13/03/2007 - 22:13

แต่ดิฉันว่า มันก็แปลกๆอยู่นะคะ ตักปลานี่เหมือนเคยเห็นในงานวัดนะคะ ดูแล้วมันขัดๆกับสถานที่อย่างไรไม่รู้ สงสัยหนะค่ะ อิ๊อิ๊
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ~*aom*~ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1288
  • สมัคร: 13/09/2004

ตอบ: 13/03/2007 - 22:48

ที่โรงเรียนอ้อมจะมีงานคล้ายๆงานวัดจัดทุกปี
เกมนี้ก็เป็นเกมฮอตฮิตเกมนึงของงานเหมือนกันค่ะ
ส่วนตัวอ้อมสงสารปลามากๆค่ะ :(
อ้อมเองไม่เคยเล่นนะคะ
แต่มีเพื่อนๆไปเล่นมาหลายคน..
ได้ปลามาบางคนก็ดูแลดี บางคนก็ปล่อยปละละเลย
แต่เท่าที่เห็นส่วนใหญ่ ปลาที่ช้อนมาจะมีลักษณะเหมือนๆกันคือ ตื่นๆแล้วก็ไม่แข็งแรงเลยค่ะ
หลายคนเลี้ยงไปได้ไม่เท่าไหร่ ปลาก็ตาย
ใจก็อดคิดไม่ได้ว่า ที่มันมีลักษณะอย่างนี้ คงเป็นเพราะมันต้องว่ายหนีกี่หลายร้อยมือที่พยายามจะไล่ต้อนมันอยู่ทั้งวันทั้งคืนติดต่อกันไม่รู้กี่วัน
ยิ่งคิดยิ่งสงสารค่ะ

อ้อมเคยไปคุยกับคนที่เป็นเจ้าของบูธเกมนี้
บูธเกมในงานที่จัดนี่จัดโดยสมาคมนักเรียนของแต่ละประเทศน่ะค่ะ (อ้อมเรียนอยู่อเมริกาค่ะ)
บูธปลานี้เป็นของประเทศญี่ปุ่น
พอดีปีนั้นเพื่อนอ้อมเค้าได้เป็นประธานชมรมนักเรียนญี่ปุ่นพอดี..
อ้อมก็ไปคุยกับเค้า บอกเค้าว่าสงสารปลาเถอะ เปลี่ยนเกมได้มั้ย
เค้าก็บอกว่าเค้าคงเปลี่ยนเกมไม่ได้.. เพราะเกมนี้คนเล่นเยอะมาก ได้เงินดี..

ในความคิดของอ้อมนะคะ.. อ้อมคิดว่ายังไงก็แล้วแต่ อ้อมจะไม่สนับสนุนการกระทำนี้ของเค้า
โดยการไม่เล่นเกมนี้อย่างเด็ดขาดค่ะ..
อ้อมคิดว่า ถ้าเราไปเล่น เราช่วยปลาขึ้นมาได้แค่ตัวสองตัว แต่ต้องมีส่วนเป็นมือๆหนึ่งที่ทำให้ปลาทั้งบ่อแตกตื่นตกใจ
แล้วยังได้ชื่อว่ามีส่วนให้เงินสนับสนุนกับคนที่จัดบูธเกมเหมือนสนับสนุนให้เค้าจัดต่อไป
เหมือนกับสนับสนุนให้เค้าเอาปลาจำนวนมากมาทรมานอย่างนั้น
แล้วจะมีซักกี่ตัวกันคะที่จะโชคดีอย่างปลาตัวสองตัวที่เราช่วยออกมาได้?
ในคนจำนวนมากที่มาเล่นช้อนปลานี้ จะมีซักกี่คนกันที่ไม่ได้มาเล่นเพื่อแค่เอาสนุก
จะมีซักกี่คนที่ช้อนเอาปลาไปแล้วนำไปเลี้ยงดู ดูแลอย่างดี ไม่ปล่อยปละละเลย
อ้อมชั่งดูแล้ว คิดว่าไม่ค่อยน่าทำเลยน่ะค่ะ..
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   ~*aom*~ ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 13/03/2007 - 23:13

แต่ยังไงอ้อมก็ขออนุโมทนากับใจที่เมตตาอยากช่วยชีวิตสัตว์ของคุณ anbrosia ด้วยนะคะ :09:

ถ้าอยากช่วยชีวิตเค้าจริงๆ ลองเปลี่ยนจากการจ่ายเงินเล่นเกม
เป็นยอมจ่ายเงินซื้อเค้าออกมาเลยอาจจะดีกว่านะคะ..
คือลองถามเจ้าของบูธดูเลยว่าถ้าอยากจะซื้อปลาเพื่อช่วยเค้าออกมาจากอ่าง
ให้เค้าช่วยตักออกมาเลยได้มั้ย จะกี่ตัวก็ว่าไป
เราจะได้ไม่ต้องใช้กระชอนกระดาษไล่ตามจับมัน

หรือถ้าอยากช่วยชีวิตปลาจริงๆ คุณanbrosia ลองไปซื้อปลาตามตลาด
ที่เค้ากำลังจะถูกฆ่านำมาทำอาหารไปปล่อยก็ได้เหมือนกันนะคะ :)
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   ภพกฤต ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 614
  • สมัคร: 20/02/2007

ตอบ: 14/03/2007 - 00:31

ทำอย่างไรดีนะ
ตอบอย่างที่ผม ถ้าสมมุติว่า ผมอยู่ในเหตุการณ์นั้นนะครับ
อันนี้เห็นผิด ก็ของดโทษด้วยนะครับผมก็ยังโง่อยู่มากจริงๆ
ขอโทษล่วงหน้าครับ

ผมจะอธิฐานจิตบอก ปลาน้อยเหล่านั้นว่า ใครหนอ
อยากให้เราตักขึ้นมาเพื่อที่จะได้นำไปปล่อย จะได้เป็นอิสระ โปรดเถิด
โปรดว่ายมาในกระชอน ไม่ต้องให้เรา ควานหา
ใครสมัครใจก็มา ว่ายมาบนกระชอน
ถ้าเค้าว่ายมา ผมจะอธิฐานจิตต่อ
ถ้าหากบุญมีพอที่จะช่วยเหลือ ปลานี้ได้ขอเถอะนะ
ขอให้เราได้ช่วยเค้าได้ตามเจตนาเราเถิด

ถ้าตักขึ้นเราคงสุขใจได้ช่วยเค้า กรรมเราคงผูกพันธ์
บุญเราคงมีพอ เค้าได้เลือกเอง ไม่ใช่เราเลือกให้เค้า

ผมคิดแบบนี้นะครับ
คือ........ เห็นผิดพึงของดโทษด้วยจริงๆขอรับ
ภูมิธรรมไม่มีจริงๆ
นี่คิดจากความโง่โดยแท้

อนุโมทนาด้วยครับ แด่จิตอันเมตตา
เจริญในธรรมจ๊ะ
สาธุ
"นิพฺพานปจฺจโย โหตุ"
ขอจงเป็นปัจจัยเพื่อพระนิพพานแด่ทุกๆท่านเทอญ...
[/b]
[url="http://ariyasaj4.blogspot.com/"]http://ariyasaj4.blogspot.com/[/url][/color]
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   ธรรมโอสถ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 724
  • สมัคร: 16/11/2005

ตอบ: 14/03/2007 - 13:53

อ้างอิง
ผมจะอธิฐานจิตบอก ปลาน้อยเหล่านั้นว่า  ใครหนอ
อยากให้เราตักขึ้นมาเพื่อที่จะได้นำไปปล่อย  จะได้เป็นอิสระ โปรดเถิด
โปรดว่ายมาในกระชอน ไม่ต้องให้เรา ควานหา
ใครสมัครใจก็มา ว่ายมาบนกระชอน
ถ้าเค้าว่ายมา  ผมจะอธิฐานจิตต่อ
ถ้าหากบุญมีพอที่จะช่วยเหลือ ปลานี้ได้ขอเถอะนะ
ขอให้เราได้ช่วยเค้าได้ตามเจตนาเราเถิด

ชอบในความคิดของคุณภพกฤตจังเลยค่ะ อนุโมทนาด้วยนะคะ :09:
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   anbrosia ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 20
  • สมัคร: 09/08/2006

ตอบ: 14/03/2007 - 20:06

รายงานความคืบหน้าของปลาน้อยทั้งหลายที่ตักขึ้นมาเมื่อวานค่ะ...

ตอนนี้มันก็ว่ายอยู่ในตู้ปลาทองเรียบร้อย ไม่มีตัวไหนตาย (ปกติปลาแบบนี้บางทีจะไม่ค่อยแข็งแรง ตายง่าย เหมือนกับที่คุณอ้อมบอกค่ะ) อาจจะเป็นเพราะคราวนี้เป็นปลาทอง ซึ่งแข็งแรงกว่าปลาหางนกยูง เท่าที่ดูวันนี้ปลาก็เริ่มไม่มีอาการตื่นกลัวเหมือนอย่างตอนที่พึ่งปล่อยแล้ว แต่ที่เห็นคือบางตัวมีแผลข้างตัว หรือแผลที่ปาก กะว่าเมื่อล้างตู้ปลาคราวหน้าจะใส่ยาให้ค่ะ :10:

แต่สรุปแล้วหลังจากไปนอนคิดอยู่หนึ่งคืนหนึ่งวัน ก็ตัดสินใจแล้วว่าจะไม่เล่นเกมนี้อีกค่ะ เพราะคิดไปคิดมามันก็คงจะไม่ดีกับปลาจริงๆนั่นแหละค่ะ จะให้ปลาทองกลุ่มนี้เป็นกลุ่มสุดท้ายที่จะตักขึ้นมาค่ะ แล้วคราวต่อไปจะเปลี่ยนเป็นซื้อปลาตามตลาดไปปล่อยแทนนะคะ :08:

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ :09:
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   ภพกฤต ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 614
  • สมัคร: 20/02/2007

ตอบ: 14/03/2007 - 20:39

ชอบในความคิดของคุณภพกฤตจังเลยค่ะ อนุโมทนาด้วยนะคะ

อนุโมทนาเช่นกันครับ
คุณธรรมโอสถ
"นิพฺพานปจฺจโย โหตุ"
ขอจงเป็นปัจจัยเพื่อพระนิพพานแด่ทุกๆท่านเทอญ...
[/b]
[url="http://ariyasaj4.blogspot.com/"]http://ariyasaj4.blogspot.com/[/url][/color]
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   wathongchai ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 54
  • สมัคร: 27/08/2006

ตอบ: 14/03/2007 - 21:19

เห็นด้วยกับคุณอ้อม ที่ว่า น่าจะขอซื้อไปเลย แล้วเอาไปปล่อย หรือเลี้ยงดีๆ ตามแบบคุณ anbrosia นะครับ

ตอนเด็กๆ เคยไปซื้อปลามาเลี้ยง(จนตาย) บ่อยเหมือนกัน จนคิดว่า เอ เราทำให้มันตายเร็วกว่าที่ควรหรือเปล่า ก็เลยไม่เอาละ :03:

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ ความคิดดีๆ ทุกคนเลย :09:
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ~*aom*~ ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 15/03/2007 - 00:41

อ้างอิง
รายงานความคืบหน้าของปลาน้อยทั้งหลายที่ตักขึ้นมาเมื่อวานค่ะ...
ตอนนี้มันก็ว่ายอยู่ในตู้ปลาทองเรียบร้อย ไม่มีตัวไหนตาย (ปกติปลาแบบนี้บางทีจะไม่ค่อยแข็งแรง ตายง่าย เหมือนกับที่คุณอ้อมบอกค่ะ) อาจจะเป็นเพราะคราวนี้เป็นปลาทอง ซึ่งแข็งแรงกว่าปลาหางนกยูง เท่าที่ดูวันนี้ปลาก็เริ่มไม่มีอาการตื่นกลัวเหมือนอย่างตอนที่พึ่งปล่อยแล้ว แต่ที่เห็นคือบางตัวมีแผลข้างตัว หรือแผลที่ปาก กะว่าเมื่อล้างตู้ปลาคราวหน้าจะใส่ยาให้ค่ะ :10:

อนุโมทนาคุณ anbrosia ด้วยนะคะ :)
ปลาน้อยพวกนั้นโชคดีจริงๆเลยที่ได้คุณ anbrosia เป็นคนช่วยออกมา :)

อ้างอิง
แต่สรุปแล้วหลังจากไปนอนคิดอยู่หนึ่งคืนหนึ่งวัน ก็ตัดสินใจแล้วว่าจะไม่เล่นเกมนี้อีกค่ะ เพราะคิดไปคิดมามันก็คงจะไม่ดีกับปลาจริงๆนั่นแหละค่ะ จะให้ปลาทองกลุ่มนี้เป็นกลุ่มสุดท้ายที่จะตักขึ้นมาค่ะ แล้วคราวต่อไปจะเปลี่ยนเป็นซื้อปลาตามตลาดไปปล่อยแทนนะคะ :08:

อนุโมทนาด้วยค่ะ :09: :)
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   เปาบุ้นจิ้น ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 605
  • สมัคร: 31/07/2005

ตอบ: 15/03/2007 - 01:08

อย่าไปส่งเสริมเกมที่ทรมานสัตว์เหล่านี้อีกเลยนะครับ :31:
ยิ่งเราไปส่งเสริม เขายิ่งได้เงินดีก็จะพากันทำแผ่ขยายต่อๆไป เป็นธุระกิจ ก็จะเป็นการส่งเสริมให้คนสร้างบาปซะเปล่าๆ :18:
ผมเคยเห็นคนไปซื้อนกปล่อยนกที่สนามหลวง พอปล่อยนกออกไป นกมันเคยอยู่ในกรงคงบินไม่แข็งแรง บินเรี่ยๆไปในถนน ก็เลยถูกรถวิ่งผ่านมาทับตาย :31:
ถ้าคุญเป็นคนปล่อยนก คุณจะมีความรู้สึกอย่างไร?? :20: :31:
ผมจึงไม่ไปซื้อนกมาปล่อยอีกเลย......... :12: การปล่อยสัตว์ต่างๆที่เขาเอามาขัง เพื่อให้คนใจบุญซื้อไปปล่อย คนยิ่งซื้อมาก เขาก็ยิ่งไปจับมามาก :31: ลองคิดเอาเองเถิดว่า พวกสัตว์ต่างๆต้องรับทุกข์ทรมานจากผู้ใจบุญเท่าไหร่ต่อเท่าไหร่?? :31: :31: :31:
โปรดใช้วิจารณญาณในการทำบุญ :09: เดี๋ยวจะกลายเป็นช่องทางแห่งการทำบาปก็ได้????? :16: :18:
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ