ลานธรรมเสวนา: ทำบุญบ้านใหม่จำเป็นไหมที่จะต้องนิมนต์พระสวดถอน - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ทำบุญบ้านใหม่จำเป็นไหมที่จะต้องนิมนต์พระสวดถอน วานผู้รู้ช่วยตอบที เพราะไม่เข้าใจพิธีกรรมทางศาสนาซักเท่าไร ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปรายฝน ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 83
  • สมัคร: 29/11/2005

ตอบ: 04/01/2007 - 01:20

:01: :01: :01: ปรายฝนเพิ่งจะปลูกบ้านเสร็จ มีผู้ใหญ่ในบ้านหลายท่านทักว่าบ้านของปรายฝนเป็นบ้านไม้ ซึ่งเป็นบ้านเก่าที่เจ้าของได้เสียชีวิตกันไปแล้ว เป็นบ้านไม้ดั้งเดิมของปู่ย่าตายายที่ยกให้ปรายฝน ปรายฝนจึงรื้อเอาเฉพาะไม้นำมาปลูกใหม่ ในที่ ๆ ปรายฝนเพิ่งจะซื้อ โดยไม่ทราบว่าเจ้าของที่เดิมเขาหวงที่ดินแปลงนี้มั่ก ๆ (เป็นที่ดินที่ประมูลมาได้จากกรมบังคับคดี ต่อมาภายหลังได้ผูกสัมพันธไม้ตรีกับบ้านข้างเคียงจึงได้รู้ว่า ที่ดินแปลงนี้ถูกลูกไม่รู้ว่าชายหรือหญิง นำไปค้ำประกันการกู้เงินจากธนาคาร ต่อมาไม่มีเงินผ่อนส่ง ธนาคารจึงยึดไปขายทอดตลาด เจ้าของคงจะช้ำใจมากเพราะยึดติดในที่ดินแปลงนี้ประมาณว่าตรอมใจตาย ) พอปรายฝนย้ายเข้ามาอยู่ก็รู้สึกมีอะไรแปลก ๆ เหมือนกัน เช่น เวลาเดินขึ้นบันไดก็รู้สึกเหมือนมีเงาดำของคนเดินตามโดยทิ้งช่วงห่างประมาณ 4 - 5 ขั้นบันได หรือเวลาพี่สาวของปรายฝนมาค้างที่บ้านด้วย ก็จะได้ยินเสียงอะไรแปลก ๆ หรือบางทีก็เหมือนมีคนมาเรียกปลุกให้ตื่นบ้าง สรุปเอาเป็นว่าซื้อที่แถมวิญญาณเจ้าของที่ เจ้าของบ้าน อารายประมาณเนี่ย... ด้วยประมาณว่าที่บ้านของปรายฝนเป็นคนถือศิลและปฏิบัติธรรมกันพอสมควร จึงไม่ได้กลัวอะไร แค่หวาด ๆ วังเวง วิเวก วิเหวโหว เท่านั้นเอง แฮ่ะ....แฮ่ะ.. ล้อเล่น.. ทุกวันนี้ ความรู้สึกของปรายฝนก็เหมือนกับว่า แชร์บ้านกันอยู่ แบ่งกันกิน (ทำบุญไปให้) แบ่งกันใช้ (พื้นที่ในบ้าน) ก็มีความสุขตามอัตภาพ พอสมควร จึงอยากเรียนถามท่านผู้รู้ว่า การนิมนต์พระมาสวดถอน คือพิธีกรรมแบบไหน อย่างไร และจะเป็นการเบียดเบียนหรือรบกวนวิญญาณที่สิงสถิตย์อยู่บ้านหรือปล่าว ๆ ๆ ๆ อิ..อิ ปรายฝนไม่อยากสร้างบาปเวรให้แก่ใคร หรือวิญญาณดวงใดทั้งสิ้น อย่างไรก็ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้หน่อยละกัน จะได้จำเอาไปอรรถาธิบายให้กับผู้ใหญ่ที่บ้านฟังบ้างว่าข้อดีและข้อเสียหรือผลของการสวดถอนตอนทำบุญขึ้นบ้านใหม่เป็นอย่างไรบ้าง อย่างไรก็ตาม ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป อยากฟังความเห็นจากพี่ตุลย์ คุณกอบ คุณอนตริยะ คุณคนไกลวัด ดบัสวนี และท่าน อื่น ๆ บ้างค่ะ :09: :09: :09:

ปรายฝน

:78:
0

• (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: ปรายฝน - ณัฐพัชร์ - วิมม์ - พอแล้ว -

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1880
  • สมัคร: 18/10/2006

ตอบ: 04/01/2007 - 22:40

เรื่องบ้านนะครับ อยากให้บ้านนี้มีสุขนะครับ

ก็ไม่ยากหรอก คือ ต้องจุดธูปฝากเนื้อฝากตัว อ่อนน้อมถ่อมตนมาก ๆ ไม่อยากให้สวดถอนนะครับ อยากให้ทำบุญบ้าน อุทิศกุศลให้เขา ดีกว่า บอกกล่าวเรื่องราวทั้งหมดกลางแจ้งดัง ๆ ว่าเราโดยมีตำราอยางนี้นะครับให้ว่าประมาณนี้นะครับ

ให้เรียกท่านแบบญาติผู้ใหญ่ ท่านปู่ ท่านย่า

ข้าพเจ้า...........(ชื่อ).............. อาศัยอยู่ในแผ่นดิน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 9 ได้มาอาศัยอยู่บนผืนแผ่นดินแห่งนี้อย่างถูกต้องตามกฎหมายบ้านเมือง มิได้ฉ้อโกงใครมาแต่อย่างใด มาฝากเนื้อฝากตัวกับท่านปู่ ท่านย่า ท่านเจ้าที่ เจ้าทาง ทุกท่านผู้ดูแล ณ สถานที่แห่งนี้ ลูกหลานมิได้คิดมาเบียดเบียน ดูถูกดูหมิ่นใด ๆ หวังแต่ว่าอยากอยู่ในบุญ กุศลอย่างสงบสุข บุญกุศลใด ๆที่ได้ทำมา ตลอดกาลเวียนว่าย ตายเกิด ขอให้ท่านได้มีส่วนในกุศลผลบุญนี้ด้วย หากลูกหลานทำผิดประการใดก็กราบขอขมา ณ โอกาสนี้ แล้วก็กรวดน้ำ แผ่เมตตา

สิ่งที่ควรทำ เวลาย้ายบ้าน คือการทำบุญ โดยเชิญท่านเจ้าที่ร่วมบุญ นิมนต์พระมารับสังฆทาน มีพระพุทธรูป ผ้าไตรจีวร ภัตตาหาร ของใช้ต่าง ๆ ที่อยากถวาย อันนี้รูปเดียวยังได้เลย หากมีกำลังทรัพย์มากกว่านั้น ก็ให้นิมนต์พระมาเจริญพระพุทธมนต์ อันนี้ยิ่งคุณธรรมเยอะ ความบริสุทธิ์เยอะยิ่งดี เพราะเทวดาตามมาเยอะ สิ่งไม่ดีก็จะถูกขับออกไปโดยปริยาย ตามรัสมี ตามความเป็นใหญ่ในองค์เทพที่มา เมื่อพระได้เจริญพระพุทธมนต์แล้ว ถวายสังฆทานแล้ว เรียกว่าพุทธบารมีมาคุ้มแล้ว ก็อุทิศให้ท่านที่เป็นเจ้าที่โดยเฉพาะ ไม่ต้องอุทิศให้ใคร จำเพาะเจาะจงไปเลยครับ

เวลาสวดมนต์ที่บ้าน ก็ให้ชุมนุมเทวดาเป็นประจำ เพื่อให้ท่านเป็นสักขีพยาน และเป็นการให้เกียรติ และต้องไม่ทำบุญวิธีเหล่านี้ด้วยจิตคิดขับไล่ใคร แต่ให้ทำด้วยเมตตาจิต ให้บุญญานุภาพที่เกิดขึ้นคุ้มครอง ป้องกันทุกชีวิต ทุกจิตวิญญาณให้มีความสุข มีความเจริญ เวลาว่าง ๆก็ ให้เปิดธรรมะของพระอริยะ หรือบทสวดมนต์ต่าง ๆทิ้งไว้ คนไม่ฟังพระฟังครับ

บ้านจะร่มเย็นขึ้นครับ เวลามีปัญหาก็ให้เกียรติท่าน ปรึกษาท่าน เวลาไปสมัครงาน ติดต่องานก็ให้ปรึกาท่าน เวลาอ่านหนังสือจะสอบก็ให้ท่านดลจิตดลใจให้อ่านได้ตรงกับที่ครู อาจารย์จะออกสอบ คุยเหมือนท่านมีตัวตน และเราเป็นลูกหลาน เหมือนได้รับความคุ้มครองจากท่านครับ

แต่ดันดับแรกเลิกกลัว และบอกกล่าวท่านก่อนถึงจะดีครับ
คนเราล้วน ดิ้นรน เพื่อสิ่งที่ต้องทิ้ง

บางคนทำสิ่งที่ไม่เป็นแก่นสารสาระ ได้ไร้สาระที่สุด
แต่บางคนก็สามารถใช้สิ่งอันไร้แก่นสาร สาระนี้
ได้เป็นสาระเกิดประโยชน์สูงสุด คือได้ มรรค ผล นิพพาน

ธรรมะ หาได้ในกายยาววา หนาคืบ กว้างศอกนี้แล
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 04/01/2007 - 22:47

น่าสงสารท่าน (วิญญาณเจ้าของบ้านคนเก่า) นะครับ

บ้านที่ท่านได้ลงทุนลงแรงสร้างไว้ด้วยหยาดเหงื่อแรงงาน ด้วยชิวิตจิตใจ หากให้คนอื่นมาดูแล คงไม่เห็นคุณค่าเท่าเรา เราชอบทำบุญ เราจะอุทิศให้ท่านบ่อย ๆ โอกาสหน้าจะได้ไม่มีกรรมเสียบ้านอย่างนี้ เวลาไปวัดไปไหนก็สามารถเรียกท่านเชิญไปด้วยได้ เป็นมารยาทท่านจะไปไม่ไปก็เรื่องของท่าน จะได้ไปช่วยดูแลเราและครอบครัวเราด้วย ถ้าสามารถทำใจได้อย่างนี้ทั้งคนและผีรัก และเมตตาแน่ ๆ ครับ
คนเราล้วน ดิ้นรน เพื่อสิ่งที่ต้องทิ้ง

บางคนทำสิ่งที่ไม่เป็นแก่นสารสาระ ได้ไร้สาระที่สุด
แต่บางคนก็สามารถใช้สิ่งอันไร้แก่นสาร สาระนี้
ได้เป็นสาระเกิดประโยชน์สูงสุด คือได้ มรรค ผล นิพพาน

ธรรมะ หาได้ในกายยาววา หนาคืบ กว้างศอกนี้แล
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 12120
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 04/01/2007 - 23:33

น่าจะลองทำบุญบ้านดูครับ
นิมนต์พระมาทำสังฆทาน อุทิศส่วนบุญกุศลให้พวกที่อยู่ในบ้านนั้น (ถ้ามีนะ) ไม่มีก็อุทิศให้สรรพสัตว์ทั่ว ๆ ไปครับ

ผมไม่รู้จักครับ ว่า "สวดถอน" เป็นไงครับ

ส่วนใหญ่ที่ชาวพุทธควรทำ ก็คือ ทำบุญใส่บาตร บำเพ็ญ ทาน ศีล ภาวนา แล้วก็แผ่เมตตา อุทิศส่วนบุญให้สรรพสัตว์ไปเรื่อย ๆ ครับ

วิธีอีกวิธีนึงที่ทำกันบ่อย ๆ คือเปิดเสียงพระธรรมเทศนาของครูบาอาจารย์ครับ :07: อันนี้เราได้ฟังด้วย และอะไร ๆ ที่อาจจะมีอยู่ในบ้านนั้นก็ฟังด้วย อย่างน้อยพวกเค้าก็จะได้รับกระแสธรรมจากครูบาอาจารย์นั้น ๆ ด้วยครับ

(ลองสังเกตดูนะครับ ขนาดพวกเราหากฟังธรรมะของครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพ ก็ยังรู้สึกสงบ ร่มเย็น และปลอดภัยเลยครับ พวกที่อยู่ในบ้านนั้นหากมีอยู่จริง ๆ ก็น่าจะรับรู้ได้แบบเดียวกันครับ)

ที่สำคัญหากเราเป็นผู้มีศีล มีธรรม ก็คงไม่ต้องกลัวอะไรครับ
อย่างมากก็ประกาศว่าขออาศัยร่วมกันนะ เวลาเราทำบุญอะไรขออุทิศไปให้ด้วย ^_^ ครับ

ปล. ผมไม่รู้นะครับ ว่าบ้านนั้นมีอะไร ๆ ตามที่คุณปรายฝน บอกหรือเปล่านะครับ
:14: :14: :14:
“..ไอ้คนเรานี้มันก็แปลก ชอบเอาลมปากเผากัน
เอาไฟกิเลส โมหะ โทสะ ราคะ เผากัน
เผาตนเอง เผากาย เผาใจตนเองยังไม่พอ
ชอบเผื่อแผ่ไปเผาชาวบ้าน ชาวช่องเขาด้วย
เผาจิตเผากายของเขา มันสนุกหรืออย่างไร
วิสัยชาวโลก ชอบนินทา-สรรเสริญ
... ไฟร้อน ไฟเย็น ก็เผาได้เผาดี................ ”

หลวงปู่บุดดา ถาวโร
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   กะลาตาเดียว ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 47
  • สมัคร: 20/08/2006

ตอบ: 05/01/2007 - 23:09

เห็นด้วยกับ คุณ กอบ คุณพอแล้ว ครับ
ผมเคยเป็น เป็นบ้านใหม่ด้วย วัสดุก็ใหม่ ก็ยังมี แต่ไม่รุนแรงเท่า แค่เงาๆเท่านั้น บางทีก็มาเข้าฝัน ผมเล่าให้ญาติฟังจนไม่มีใครกล้ามานอน หลังจากทำบุญบ้าน ก็ดีขึ้นขอให้ทำให้ถูกหลัก และอ่อนน้อมถ่อมตน เรียกปู่ เรียกย่าเป็นการแสดงความเคารพ ไปไหนมาไหน ไปมาลาไหว้ตลอด เหมือนมีท่านอยู่ด้วย เราเป็นลูกหลาน ทำบุญให้ท่าน ถึงเวลาบุญท่านเต็ม จะไปสู่สุขติเอง

วิญญาณก็เหมือนคน มีหัวจิตหัวใจเหมือนกันใช้ความเมตตาเข้าไว้ครับ
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   kolf ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1513
  • สมัคร: 14/12/2005

ตอบ: 05/01/2007 - 23:49

เคยอ่านหลวงพ่อจรัญบอกให้สวดบทกรณียเมตตาสูตร น่ะค่ะ
สำหรับบ้านเจ้าที่แรงอะไรแบบนั้น ไม่ให้ไล่ ให้สวดเพื่อรับความเมตตา

บทนี้เราก็สวดค่ะ ย่อบ้าง เต็มบ้าง อเนกประสงค์ดีด้วย สวดก่อนขับรถก็ได้
เว็บไซต์การ์ตูนธรรมะ เผยแพร่ธรรมะ ด้วยการ์ตูน
www.cartoondhamma.com
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปรายฝน ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 06/01/2007 - 01:30

:09: :09: :09: ขอกราบขอบคุณ คุรณัฐพัชร์ คุณวิมม์ คูณพอแล้ว คุณกอบ คุณกะลาตาเดียว และคุณ Kolf มั่ก ๆๆๆๆๆๆๆ ที่ให้ความรู้มา อย่างน้อยก็ช่วยให้ความรู้สึกของปรายฝน 2 ฝ่ายสงบศึก เลิกตีกันได้เป็นการชั่วคราว จริง ๆ แล้วตอนที่ย้ายเข้ามาได้ 1 เดือน เห็นท่าไม่ชอบมาพากล ก็ได้นิมนต์พระ 9 องค์มาสวดมนต์และฉันเพลที่บ้านแล้วไม่ได้เชิญแขกเลย มีแต่คนในบ้านเท่านั้น ก๊ดีขึ้นบ้างดูจากการที่คนในบ้านเจ็บตัวน้อยลง (มักเกิดอุบัติเหตุแบบไม่น่าจะเกิดได้อารายประมาณเนี่ย) และปรายฝนก็ตั้งใจไว้ว่าจะทำบุญที่บ้านทุกปี อย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง ส่วนวันพระก็มีการกราบไหว้บูชาด้วยขนมและผลไม้เป็นประจำ พร้อมกับทำบุญใส่บาตรให้ทุกวันและกรวดน้ำให้ด้วยตลอด และปฎิบัติตามอย่างที่คุณพอแล้ว ได้อธิบายให้ทราบนั้นแหละเจ้าค่ะ แต่พอมีคนมาทักท้วงว่าจะต้องให้พระท่านสวดถอนด้วยนะจึงจะถูกต้อง ก็เกิดอาการสับสนทางจิตอยู่หลายวัน แต่ไม่รู้จะปรึกษาใครดี เพราะไม่แน่ใจว่าคนที่เราไปปรึกษานั้นรู้จริงหรือเปล่า จะทำให้ยิ่งสับสนกันไปใหญ่ เลยคิดว่าน่าจะตั้งกระทู้ถามที่ลานธรรมน่าจะดีที่สุด เพราะเท่าที่อ่านกระทู้เก่า ๆ ก็ได้ทราบว่าหลาย ๆ ท่านที่เป็นสมาชิกลานธรรมมีความรู้เกี่ยวกับธรรมะมากมายและรู้จริงเสียด้วย เลยรวบรวมความกล้าแล้วตั้งกระทู้ถาม เฮ้อ....พูดไปแล้วก็ดูเหมือนจะโอเวอร์ไปหน่อย แต่เป็นเรื่องจริง คงเป็นเพราะปรายฝนคิดวนไปวนมาอยู่หลายวันจนทนไม่ไหวเลยตั้งกระทู้ถาม เขาก็คงจะรู้สึกสัมผัสกับกระแสจิตของเราได้เหมือนกัน พอส่งข้อความเสร็จเรียบร้อยตอน 01.20 ทุกคนในบ้านนอนหลับกันหมดแล้ว ปรายฝนไปเข้าห้องน้ำเดินผ่าน ห้องของพี่สาวซึ่งหลับไปตั้งแต่ค่ำแล้ว พอคล้อยหลังก็ได้ยินเสียงประตูที่มันปิดอยู่แล้วกระแทกซะเสียงดังเชียว (เหมือนมีคนดึงให้เปิดแล้วปิดใหม่อารายประมาณเนี่ย) รู้สึกตกใจเล็กน้อย แค่นั้นยังไม่พอใจเขา มีเสียงอื่น ๆ มาให้ฟังอีกเป็นระยะ ๆ จนต้องรีบกลับเข้าห้องนอน จากที่ว่าไม่กลัว ๆ ก็กลายเป็นไม่กล้าไปซะด้าย..... :19: :19: เฮ้อ...เราหนอเรา....: :13: :13:

ปรายฝน :78:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย ปรายฝน: 06/01/2007 - 01:36

0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   กระทะ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 96
  • สมัคร: 29/01/2005

ตอบ: 06/01/2007 - 03:22

ขอสนับสนุนความคิดเห็นที่8 ครับ อนุโมทนากับคุณกอลฟ์ครับ :09: :09: :09:
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   สายศีล ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2474
  • สมัคร: 31/08/2005

ตอบ: 06/01/2007 - 04:26

ที่บ้านที่ที่พ่อกับแม่อยู่ก็คล้ายๆกันอย่างนี้แหละคะ แต่จะเป็นกับบ้านอื่นๆที่เป็นบ้านเช่าใกล้เคียง ถ้ามีคนไม่ดี ขี้เหล้าเมายา ชอบด่าทอ จะอยู่ได้ไม่นาน เจ้าทีเจ้าทางท่านมาไล่ไม่ให้อยู่ พ่อกับแม่ได้ยินเค้าพูดถึงอยู่เสมอๆ บางคนก็เห็นว่าเป็นผู้ชายแก่นุ่งขาห่มขาวมาไล่ไม่ให้อยู่ แต่ที่บ้านอยู่กันร่มเย็นเป็นสุขดี พ่อถูกหวยบ่อยๆอิอิอิ

แนะนำว่าให้ทำศาลตายายให้ท่านอยู่เสียเลย ท่านจะได้มีที่อยู่นอกบ้าน แล้วก็ไหว้ด้วยน้ำชา ดอกไม้ ธูปเทียน ขนมหวาน บอกกล่าวท่านเสียให้เรียบร้อยว่า ได้สร้างศาลเล็กไว้ให้แล้วก็ขอให้ไปอยู่ ช่วยปกป้องคุ้มครองบ้านนี้ให้อยู่ร่มเย็นเป็นสุข อันนี้เป็นคำแนะนำส่วนตัวนะคะ ถ้าใครเห็นว่าเป็นเรื่องงมงายก็แล้วแต่จะพิจารณา

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย สายศีล: 06/01/2007 - 04:33

ภะวะตุสัพพะมังคะลัง รักขันตุสัพพะเทวะตา
สัพพะพุทธานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ

ภะวะตุสัพพะมังคะลัง รักขันตุสัพพะเทวะตา
สัพพะธัมมานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ

สัพพะสังฆานุภาเวนะ สะทาโสตถีภะวันตุเตฯ
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 06/01/2007 - 19:12

เคยมีเหมือนกันแหละครับที่เขาไม่รับสิ่งที่เราทำให้

บางครั้งการฑูตทั้งหลายก็ต้องอาศัยคนเจรจาเก่ง ๆ บางที่ก็ต้องอาศัยผู้มีอิทธิพลที่ใหญ่กว่าเขา ให้เขาลดความเกเรอันธพาลลง ยิ่งถ้าเขาเป็นคนที่มีทิฏฐิมานะ อัตตามาก ก็ยิ่งแล้วไปใหญ่ ทางที่ดีก็เชิญผู้มีอิทธิพลที่มีเมตตาสูง ๆ มาเจรจาให้ก็จะดี อย่างแม่นาค ก็ต้องให้หลวงปู่โต ที่มีทั้งพระเดช และพระคุณมาโปรด ถึงได้เลิกอาละวาด

ในสมัยพุทธกาลแม้แต่พระยังโดนผีหลอกเพราะไม่พอใจ บางทีเทวดาปลอมมาเป็นผีซะเอง แม้กระทั้งกลางวงสังฆกรรมอันศักดิ์สิทธิ์ก็ยังสามารถแสดงอิทธิฤทธิ์เข้าพระกลางวงปาฏิโมกข์ได้....... แต่ทุกอย่างแก้ไขได้ ถ้าเกินกำลังปุถุชน สมมติสงฆ์ ก็อาศัยอริยชน อริยสงฆ์ก็จะดีกว่านะครับ นิมนต์ไม่ยาก เมืองชลก็มีพระดีแนวนี้เยอะ อย่างหลวงปู่โทน วัดเขาน้อยคีรีวัน บ้านบึง หลวงปู่จ้อย วัดหนองน้ำเขียว ใกล้ ๆ กัน น่าจะช่วยได้ครับ อย่างน้อย สององค์นี้ คอนเฟิร์ม ครับ ( แหะ ๆ ท่านอยู่กลางป่าช้าสุสานฮวงซุ้ยจีนนับพันหลุม)

พูดดี ๆไม่ชอบ ก็ขอฟ้องผู้ใหญ่หน่อยครับ ถ้ายังแก้ไม่หายก็คงต้องว่ากันอีกรอบ ถ้าจะให้ดี เชิญ ชวนชาวลานธรรมในพื้นที่ใกล้เคียงไปร่วมสวดมนต์อธิษฐานจิต แผ่เมตตา นอนปฏิบัติด้วยกัน สัก2-3คืนดีไหมครับ อิอิ แล้วจะไดเร้ว่าจิตเราแกร่งพอไหม ไม่ได้ลบหลู่แต่มาเพื่อให้เห็นว่าคนนี้คนดี มีพวกเยอะ อย่ารังแกเขานะ อยู่ด้วยกันดี ๆนะ อะไรทำนองนี้ครับ วิธีคนเยอะ ๆ เนี่ยได้ผลมาเยอะแล้วครับ

อาการอย่างนี้ต้องหมอเฉพาะทางนะครับ ถึงจะหายไว ถ้าคุณปรายฝนโอเคขอไปช่วยด้วยคนครับ

0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   cool ไอคอน

• ตอบ 200+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 294
  • สมัคร: 25/08/2006

ตอบ: 06/01/2007 - 22:31

เมื่อไหร่คุณ ปรายฝนรู้สึกกลัวขึ้นมาก็ให้นึกถึง

พระพุทธคุณ :29:
พระธรรมคุณ :29:
พระสังฆ์คุณ :29:

นะครับ และคลิกตามลิงค์นี้ครับจะมีเสียงพระสวด "กะระณียะเมตตะสูตร" ครับ :29:

สวดไปพร้อมๆกันด้วยก็ดีครับ

http://www.geocities...ntra/page16.htm

กะระณียะเมตตะสูตร

กะระณียะมัตถะกุสะเลนะ ยันตัง สันตัง ปะทัง อะภิสะเมจจะ
กิจอันใด อันพระอริยเจ้าบรรลุบทอันกระทำแล้ว กิจอันนั้นกุลบุตรผู้ฉลาดในประโยชน์พึงกระทำ

สักโก อุชู จะ สุหุชู จะ
กุลบุตรนั้นพึงเป็นผู้อาจหาญ และซื่อตรงดี
สุวะโจ จัสสะ มุทุ อะนะติมานี
เป็นผู้ว่าง่าย อ่อนโยน ไม่มีอติมานะ

สันตุสสะโก จะ สุภะโร จะ
เป็นผู้สันโดษ เลี้ยงง่าย
อัปปะกิจโจ จะ สัลละหุกะวุตติ
เป็นผู้มีธุรกิจน้อย ประพฤติเบากายจิต

สันตินทริโย จะ นิปะโก จะ
มีอินทรีย์อันระงับแล้ว มีปัญญา
อัปปะคัพโภ กุเลสุ อะนะนุคิทโธ
เป็นผู้ไม่คะนอง ไม่พัวพันในสกุลทั้งหลาย

นะ จะ ขุททัง สะมาจะเร กิญจิ เยนะ วิญญู ปะเร อุปะวะเทยยุง
วิญญูชนติเตียนชนทั้งหลายอื่นด้วยกรรมอันใด ไม่พึงประพฤติกรรมอันนั้นเลย

สุขิโน วา เขมิโน โหนตุ สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตา
ขอสัตว์ทั้งปวง จงเป็นผู้มีสุข มีความเกษม มีตนถึงความสุขเถิด

เย เกจิ ปาณะภูตัตถิ
สัตว์มีชีวิตทั้งหลายเหล่าใดเหล่าหนึ่งมีอยู่
ตะสา วา ถาวะรา วา อะนะวะเสสา
ยังเป็นผู้สะดุ้ง ( คือมีตัณหา ) หรือเป็นผู้มั่นคง ( ไม่มีตัณหา ) ทั้งหมดไม่เหลือ

ทีฆา วา เย มะหันตา วา มัชฌิมา รัสสะกา อะณุกะถูลา
เหล่าใดยาวหรือใหญ่ หรือปานกลางหรือสั้นหรือผอมพี

ทิฏฐา วา เย จะ อะทิฏฐา
เหล่าใดที่เราเห็นแล้ว หรือมิได้เห็น
เย จะ ทูเร วะสันติ อะวิทูเร
เหล่าใดอยู่ในที่ไกลหรือที่ไม่ไกล

ภูตา วา สัมภะเวสี วา
ที่เกิดแล้ว หรือแสวงหาภพก็ดี
สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตา
ขอสัตว์ทั้งปวงเหล่านั้น จงเป็นผู้มีตนถึงความสุขเถิด

นะ ปะโร ปะรัง นิกุพเพถะ
สัตว์อื่นอย่างพึงข่มเหงสัตว์อื่น
นาติมัญเญถะ กัตถะจิ นัง กิญจิ
อย่าพึงดูหมิ่นอะไรๆ เขา ในที่ไรๆ เลย

พยาโรสะนา ปะฏิฆะสัญญา นาญญะมัญญัสสะ ทุกขะมิจเฉยยะ
ไม่ควรปรารถนาทุกข์แก่กันและกัน เพราะความกริ้วโกรธด้วยความคับแค้นใจ

มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข
มารดาถนอลูกคนเดียว ผู้เกดในตนด้วยยอมพร่าชีวิตได้ฉันใด

เอวัมปิ สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
ุพึงเจริญเมตตา มีในใจ ไม่มีประมาณในสัตว์ฉันนั้น

เมตตัญจะ สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
บุคคลพึงเจริญเมตตา มีในใจไม่มีประมาณไปในโลกทั้งสิ้น

อุทธัง อะโธ จะ ติริยัญจะ
ทั้งเบื้องบน เบื้องต่ำ เบื้องเฉียง
อะสัมพาธัง อะเวรัง อะสะปัตตัง
เป็นธรรมอันไม่คับแคบ ไม่มีเวร ไม่มีศัตรู

ติฎฐัญจะรัง นิสินโน วา
ผู้เจริญเมตตาจิตนั้น ยืนอยู่ก็ดี เดินไปก็ดี นั่งแล้วก็ดี
สะยาโน วา ยาวะตัสสะ วิคะตะมิทโธ
นอนแล้วก็ดี เป็นผู้ปราศจากความง่วงนอนเพียงใด

เอตัง สะติง อะธิฏเฐยยะ
ก็ตั้งสติอันนั้นไว้เพียงนั้น
พรัหมะเมตัง วิหารัง อิธะมาหุ
ับัณฑิตทั้งหลาย กล่าวกิริยาอันนี้ว่า เป็นพรหมวิหาร ในพระศาสนานี้

ทิฏฐิญจะ อะนุปะคัมมะ สีสะวา
บุคคลที่มีเมตตา ไม่เข้าถึงทิฏฐิ เป็นผู้มีศีล
ทัสสะเนนะ สัมปันโน
ถึงพร้อมแล้วด้วยทัศนะ ( คือโสดาปัตติมรรค)

กาเมสุ วิเนยยะ เคธัง
นำความหมกมุ่นในกามทั้งหลายออก
นะ หิ ชาตุ คัพภะเสยยัง ปุนะเรตีติฯ
ย่อมไม่ถึงความนอน ( เกิด) ในครรภ์อีก โดยแท้ทีเดียว

----------------------------------

กรวดน้ำแบบสั้น (เสียง)

http://www.geocities...awan/page27.htm

อนุโมทนารัมภะคาถา คำแปลอนุโมทนารัมภะคาถา
๑. ยะถา วาริวะหา ปูรา ปะริปูเรนติ สาคะรัง
เอวะเมวะ อิโต ทินนัง เปตานัง อุปะกัปปะติ ๑. ห้วงน้ำเต็ม ย่อมยังสมุทรสาครให้บริบูรณ์ได้ฉันใด
ทานที่ท่านอุทิศให้แล้วในโลกนี้ ย่อมสำเร็จประโยชน์
แก่ผู้ที่ละโลกนี้ไปแล้ว ฉันนั้น ฯ
๒. อิจฉิตัง ปัตถิตัง ตุมหัง ขิปปะเมวะ สะมิชฌะตุ
สัพเพ ปูเรนตุ สังกัปปา จันโท ปัณณะระโส ยะถา
มะณิ โชติระโส ยะถา ฯ ๒. ขออิฏฐิผล ที่ท่านปรารถนาแล้ว ตั้งใจแล้ว
จงสำเร็จโดยฉับพลัน
ขอความดำริทั้งปวง จงเต็มที่เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญ
เหมือนแก้วมณีอันสว่างไสว ควรยินดี ฯ

๑. สัพพีติโย วิวัชชันตุ สัพพะโรโค วินัสสะตุ
มา เต ภะวัตวันตะราโย สุขี ทีฆายุโก ภะวะ
๒ . สัพพีติโย วิวัชชันตุ สัพพะโรโค วินัสสะตุ
มา เต ภะวัตวันตะราโย สุขี ทีฆายุโก ภะวะ
๓ . สัพพีติโย วิวัชชันตุ สัพพะโรโค วินัสสะตุ
๔. อะภิวาทะนะสีลิสสะ นิจจัง วุฑฒาปะจายิโน
จัตตาโร ธัมมา วัฑฒันติ อายุ วัณโณ สุขัง พะลัง
๑. ความจัญไรทั้งปวง จงบำราศไป โรคทั้งปวงของท่าน จงหาย
อันตรายอย่ามีแก่ท่าน ขอท่านจงเป็นผู้มีความสุข มีอายุยืน
๒ . ความจัญไรทั้งปวง จงบำราศไป โรคทั้งปวงของท่าน จงหาย
อันตรายอย่ามีแก่ท่าน ขอท่านจงเป็นผู้มีความสุข มีอายุยืน
๓ . ความจัญไรทั้งปวง จงบำราศไป โรคทั้งปวงของท่าน จงหาย
๔. ธรรม ๔ ประการ คือ อายุ วรรณะ สุขะ พะละ
ย่อมเจริญแก่ผู้มีปกติกราบไหว้ มีปกติอ่อนน้อมต่อผู้ใหญ่เป็นนิตย์ ฯ

เมื่อได้ยินพระสวดคำว่า ยะถา วาริวะหา ...................................
ให้เริ่มกรวดน้ำ อย่าใช้นิ้วมือรองน้ำ และอย่าให้ขาดสาย กรวดน้ำให้หมดด้วยคำกรวดน้ำสั้นว่า
อิทัง เม ญาตีนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตะโย
แปลว่า ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า ขอให้ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้ามีความสุข
เมื่อได้ยินพระสวดว่า สัพพีติโย ............ ให้ประนมมือรับพร
คำกรวดน้ำดังกล่าว เป็นคำกรวดน้ำแผ่ส่วนกุศลแก่คนที่ล่วงลับไปแล้ว
ของ พระเจ้าพิมพิสารหลังจากถวายอาหารและจีวรให้แก่พระพุทธเจ้าพระภิกษุสงฆ์
แล้วทรงหลั่งน้ำอุททิโสทกว่า อิทัง เม ญาตีนัง โหตุ แปลว่า " ขอกุศลผลบุญครั้งนี้จงไปถึงญาติพี่น้องของข้าพเจ้าด้วยเทอญ "
หลังจากกรวดน้ำแล้ว คนที่ล่วงลับไปแล้ว จึงได้รับกุศลผลบุญกันทั่วหน้า และพ้นจากความทุกข์ทรมานที่ได้รับอยู่

-------------------------------------

:09:
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปรายฝน ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 06/01/2007 - 22:44

:09: :09: :09: สาธุ...สาธุ...สาธุ...กราบขอบพระคุณคุณ COOL มากเจ้าค่ะ ปรายฝนจะน้อมนำไปถือปฏิบัติและสวดทุก ๆ วันเล้ย...จะได้เป็นสิริมงคลแก่ตัวเองด้วยดีจัง...
:01: :01: :01:

ปรายฝน :78: :
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   bb ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 108
  • สมัคร: 10/05/2005

ตอบ: 06/01/2007 - 22:47

บีบี เจอเคสเดียวกันค่ะ แต่ปัญหาใหญ่กว่าของคุณปรายฝนมาก เพราะคุณพ่อด้วยความไม่รู้และไม่เชื่อ ดันไปตัดต้นไม้ใหญ่ในที่ ที่จะปลูกสร้างบ้าน โดยไม่ทำพิธีขอขมา ผลเลยเจอเจ้าที่ทำโทษซะป่วยหนักเข้าโรงพยาบาลไปเลย (ตอนนี้ก็ยังไม่ดีขึ้น)

นิดหนึ่งที่จะแนะนำจากประสบการณ์การนิมนต์พระมาสวด ขอให้มั่นใจนิดหนึ่งด้วยนะคะ ว่าพระที่เรานิมนต์มาสวดนั้น ท่านมีคุณธรรม ศีลธรรม จริยธรรม ที่สูงพอสมควร อย่างน้อยก็ต้องสูงกว่าเจ้าที่ที่บ้านค่ะ เพราะไม่อย่างนั้น จะเจอแบบกรณีคุณพ่อของบีบี คือ

พอพระก้าวเข้าบ้านเท่านั้น เจ้าที่เข้าทั้งคุณพ่อและแฟนคุณพ่อ แสดงอาการแปลก ๆ และแฟนคุณพ่อที่ถูกเข้า ก็ด่าว่าคุณพ่อ ว่า "ไม่ต้องเชิญมาหรอกพระ เพราะตัวเจ้าที่ท่านเก่งกว่าพระอีก" เลยไม่เป็นอันได้ทำพิธีขึ้นบ้านกันในตอนแรก

ภายหลัง ให้ร่างทรงท่านผู้มีศีลมาดู ท่านบอกว่า ที่เจ้าที่ไม่พอใจพระ เพราะ เป็นพระไม่มีศีลค่ะ ท่านเลยยิ่งไม่พอใจเข้าไปใหญ่

แชร์ประสบการณ์กันนะคะ ยังไงก็หมั่นแผ่เมตตาให้ท่านบ่อย ๆ ค่ะ เพราะคราวหนึ่งพี่สาว ทำพิธี ถามความต้องการของท่าน เจ้าที่ท่านบอกว่า ลูก ๆ ของคุณพ่อดีทุกคน แต่ท่านโกรธเฉพาะคุณพ่อที่ไปลบหลู่ท่านเท่านั้น

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ :09:
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปรายฝน ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 07/01/2007 - 00:39

:09: :09: :09: ขอขอบพระคุณ คุณbb เป็นอย่างมากที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ให้ได้ทราบกัน ประสบการณ์ที่บ้านของปรายฝนได้รับหนักสุดก็คือ ศรีษะแตกเย็บประมาณ 4 เช็ม เบาะ ๆ ก็ตกต้นไม้แบบร่วงลงมาเองไม่เป็นท่า และตกบันได (อันนี้ปรายฝนเจอเอง อยู่ดี ๆ บันไดขั้นนี้ก็ลื่นขึ้นมาดื้อ ๆ ) เคสของคุณbb น่าจะต้องลองถามคุณพอแล้วดูนะเจ้าคะ ว่าน่าจะใช้วิธีแบบใดแก้ไขจึงจะดี ขอให้คุณพ่อของคุณbb หายป่วยและแข็งแรงขึ้นในเร็ว ๆ นะเจ้าค่ะ :05: :07: :05:

ปรายฝน

:78:
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   bb ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 108
  • สมัคร: 10/05/2005

ตอบ: 07/01/2007 - 01:16

ด้วยความยินดีค่ะคุณปรายฝน

กรณีของคุณพ่อ เจ้าที่ท่านเป็นนางไม้ ที่อาศัยอยู่ต้นไม้ใหญ่ ซึ่งเป็นบ้านของท่านมาเป็นร้อย ๆ ปีค่ะ ความห่วงหวงในสมบัติ นั้นมีมากเหลือเกิน (ทราบมาว่าท่านมีทรัพย์สมบัติในดิน ลูกหลาน บริวารมากมายในโลกของท่าน) คุณพ่อโดยไม่ขออนุญาต ตัดต้นไม้ออกไปเพื่อสร้างบ้าน แถมยังสร้างห้องน้ำลงตรงบริเวณที่เคยเป็นต้นไม้อีก เจ้าที่ท่านยิ่งโกรธ ท่านรออยู่ถึงสองปีหลังสร้างบ้านเสร็จ รอจังหวะประจวบกับที่กรรมเลวของคุณพ่อแสดงผล ท่านจึงแสดงให้ทราบ ตอนบีบีไปเยี่ยมคุณพ่อ เมื่อ ต.ค. ที่ผ่านมา ท่านไม่ได้แสดงเหตุอะไรนอกจากอาการเจ็บป่วยเล็กน้อย ที่อยู่ดี ๆ คุณพ่อก็เกิดปวดเอว ปวดขาขึ้นมาโดยไม่ทราบสาเหตุ ซึ่งตอนนั้นบีบี ไม่ทราบเรื่อง จึงแค่พูดออกไปว่า "สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านมาบอกเหตุอะไรหรือเปล่า" แต่ไม่มีใครสนใจ (คงเพราะไม่มีใครคาดคิด) จนแค่สองสามวันหลังจากบีบี กลับมาต่างประเทศ พี่สาวจึงโทรมาบอกเหตุการณ์

คุณพ่อก็เข้าโรงพยาบาล ขยับตัวไม่ได้ ปวดหัวมาก และ ตอนนี้หูก็ดับ คือ ไม่ได้ยิน เรียกว่ากลายเป็นคนพิการ (โดนเจาะไขสันหลังไปตรวจถึงสองครั้ง ซึ่งทำให้ท่านเจ็บปวดมาก แต่คุณหมอก็ยังหาสาเหตุไม่พบ)

ตอนนี้บีบี ปฏิบัติทาน ศีล ภาวนา สวดมนต์ ทำบุญ แผ่เมตตาให้คุณพ่อ เทวดาที่รักษาคุณพ่อ และเจ้าที่ท่านนั้น ตามที่พี่เต่า แสงแรก แนะนำค่ะ เพื่อเป็นการยืดชีวิตคุณพ่อ ต้องทำแทนคุณพ่อ เพราะท่านเองจนถึงขนาดนี้ก็ยังไม่รู้สึกว่า ทั้งหมดนั้นเกิดจากกรรม

พี่สาวมาพูดภายหลังว่า ไม่คิดเลยว่าเรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้น ถึงว่า เมื่อตอนที่เริ่มสร้างบ้าน แม้จะทำสัญญาสร้างกับบริษัทที่ทำโครงการใหญ่ ๆ มามากมาย ก็จะเกิดปัญหาตลอด ได้วัสดุไม่ดีบ้าง คนงานหนีงานถึงสองชุด บ้านสร้างไม่ถึงปีก็ร้าวแล้ว แต่ไม่มีใครเฉลียวใจเลยสักนิด

ที่เราทำให้เจ้าที่ดีที่สุดตอนนี้ ตั้งศาลขึ้นใหม่ ในมุมหนึ่งของที่ดิน แทนที่อยู่อาศัยเดิมของท่านค่ะ ท่านไม่พอใจนะคะ เพราะอะไรจะมาเทียบกับบ้านที่ท่านอยู่มาเป็นร้อย ๆ ปีถูกทำลายลง แต่เราขอความกรุณากับท่านว่า เพราะเราไม่สามารถนำต้นไม้ใหญ่กลับมาได้ และเราก็รื้อบ้านไม่ได้ เพราะถ้ารื้อบ้าน พวกเราก็ไม่มีที่อยู่อาศัย ท่านจึงยอมแบบเสียไม่ได้น่ะค่ะ
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6436
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 07/01/2007 - 03:01

อ้างอิง
ทุกวันนี้  ความรู้สึกของปรายฝนก็เหมือนกับว่า  แชร์บ้านกันอยู่  แบ่งกันกิน (ทำบุญไปให้) แบ่งกันใช้ (พื้นที่ในบ้าน) ก็มีความสุขตามอัตภาพ พอสมควร 

ดิฉันคิดแบบเดียวกับคุณปรายฝนค่ะ แบ่งกันกินแบ่งกันใช้มีความสุขตามภพภูมิของตน ไม่ได้เบียดเบียนกันสักหน่อย เราทำบุญก็แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลไปให้ ท่านอาจจะเป็นบรรพบุรุษของเราเองนะคะ (เป็นบ้านไม้ดั้งเดิมของปู่ย่าตายายที่ยกให้ปรายฝน) เวลาเราเปิดเสียงธรรมฟัง ก็เชิญท่านร่วมฟังด้วย คุณธรรมเราอาจจะไม่สูงพอที่จะสื่อให้ท่านปล่อยวางไปเกิดในภพภูมิที่สูงกว่า แต่คำเทศนาของครูบาอาจารย์ผู้ทรงธรรมอาจจะช่วยได้นะคะ เรื่องทำพิธีกรรมไป "ไล่" ท่านนั้นดิฉันไม่เห็นด้วย ดิฉันเห็นเป็นการเบียดเบียนนะคะ เราอยู่ในศีลในธรรมมีเกราะคุ้มกันดีที่สุดแล้ว ไม่มี "วิญญาณ" ใด ๆ มาทำร้ายเราได้หรอกค่ะ
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   ขัมธ์ ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 450
  • สมัคร: 23/11/2006

ตอบ: 07/01/2007 - 10:13

:09: อนุโมทนาสาธุกับคุณcoolค่ะ :09:

ขัมธ์ก็สวดคาถากรณียะเป็นประจำ ค่ะ
แต่สวดบทย่อ บางทีจะไปไหนมาไหนไกลบ้าน
ก็สวดคาถากรณียะฝากเจ้าที่เจ้าทางช่วยดูแลบ้านให้ด้วย... :01:
0

#20 ผู้ใช้ออฟไลน์   anegsangsoog ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 637
  • สมัคร: 23/03/2006

ตอบ: 07/01/2007 - 18:16

:12:
0

#21 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 07/01/2007 - 21:01

อ้างอิง (ปรายฝน @ 07 ม.ค. 50 - 00:39)
ขอขอบพระคุณ คุณbb เป็นอย่างมากที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ให้ได้ทราบกัน ประสบการณ์ที่บ้านของปรายฝนได้รับหนักสุดก็คือ ศรีษะแตกเย็บประมาณ 4 เช็ม เบาะ ๆ ก็ตกต้นไม้แบบร่วงลงมาเองไม่เป็นท่า และตกบันได (อันนี้ปรายฝนเจอเอง อยู่ดี ๆ บันไดขั้นนี้ก็ลื่นขึ้นมาดื้อ ๆ ) เคสของคุณbb น่าจะต้องลองถามคุณพอแล้วดูนะเจ้าคะ
(ปรายฝน @ 07 ม.ค. 50 - 00:39)

สงสัยเห็นพอแล้วเป็นหมอผีไปแล้วแน่เลยครับ

กลัวเหมือนกันนะครับ ไม่ใช่ไม่กลัว แต่สั่นสู้ครับ ถ้าเจอกันแล้วเขารู้สึกไม่ชอบเรา ไม่คลายจากอารมณ์นี้สักที ส่วนหนึ่งอาจจะมาจากวิบากเก่าที่มีต่อกัน นอกจากทิฏฐิของเขานะครับ ยังไงก็คงต้องพึ่งผู้ที่ใหญ่กว่าเขามาช่วยครับ

ยังไงพอแล้วก็ไม่ใช่หมอผีนะครับ เหอๆๆๆ

0

#22 ผู้ใช้ออฟไลน์   sushi ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 812
  • สมัคร: 28/08/2006

ตอบ: 07/01/2007 - 22:37

นึกว่าใช่ซะอีกค่ะ คุณพอแล้ว อ่านมาหลายวัน เริ่มอินค่ะ :10:
0

#23 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 09/01/2007 - 14:58

มีข้าวสารนะครับ เสกให้อิ่มได้ ไล่ผีไม่ได้ครับ
แต่ใครจะหุงให้เนี่ย... :10:

0

คำตอบต่อไป: คเวสโก - พอแล้ว - ปรายฝน - คเวสโก - พอแล้ว - คเวสโก - พอแล้ว - kolf - ปรายฝน - cool - พอแล้ว - คเวสโก - คเวสโก - พอแล้ว - cool - ร่วมธรรม - kolf - cool - คเวสโก - พอแล้ว - cool - bb - ปรายฝน - ปรายฝน - เปาบุ้นจิ้น - ปรายฝน - พอแล้ว - พอแล้ว - นายโจโจ้ - ทานตะวันสู้แดด - แก่นสาร - ปรายฝน - ปรายฝน - คเวสโก - คเวสโก - พอแล้ว - ปรายฝน - ชัยวิสุทธิ์ - คเวสโก - ขัมธ์ - ปรายฝน - ยายกับตา - ปรายฝน - คเวสโก - ปรายฝน - คเวสโก - ปรายฝน - ปรายฝน - คเวสโก - ปรายฝน - นายนก - คเวสโก - ปรายฝน - ทั่นยาย - จ.จริงใจ - เอกคฺคจิตฺโต - apirome -
  • (5 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ