ลานธรรมเสวนา: การลอยอังคาร มีวิธีการ/พิธีกรรมอย่างไรบ้าง - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

การลอยอังคาร มีวิธีการ/พิธีกรรมอย่างไรบ้าง ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ทวนทอง ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 2
  • สมัคร: 24/04/2006

ตอบ: 21/12/2006 - 04:54

ผู้ตายเสียชีวิตวันที่ 15 ธันวาคม 2549 ทำการฌาปนกิจศพวันที่ 20 ธันวาคม 2549 ควรลอยอังคารเมื่อไร มีวิธีการอย่างไร ลอยที่ไหนดี
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   ฟ้าใส ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 280
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 21/12/2006 - 09:19

การลอยอังคาร คือการนำอัฐิ(เถ้ากระดูกของผู้เสียชีวิต)ไปลอยน้ำ

เวลาที่เหมาะสมคือความสะดวกค่ะ
หลังจากงานเผาแล้วรุ่งเช้าก็ทำพิธีเก็บอัฐิ ทางวัดคงแนะนำพิธีการแล้ว
อัฐินั้นเราสามารถนำกลับไปเก็บไว้ที่บ้าน หรือฝากไว้ที่วัดก็ได้
จากนั้นก็รอเวลาที่ทุกคนสะดวกจะไปทำพิธีพร้อมกัน
มีเพื่อนบางคน ยังผูกพันกับผู้ตาย เก็บอัฐิไว้เป็นปีก็ได้ค่ะ

สถานที่มีหลายแห่ง
1. อ่าวสัตหีบ
หากมีญาติหรือเพื่อนเป็นทหารเรือ ลองให้เขาติดต่อดูนะคะ
เพราะที่นี่จะมีพิธีกรรมครบถ้วน ถูกต้องตามแบบแผนดีมาก
เขาจะจัดสิ่งของที่จำเป็นทั้งหมดให้ และแนะนำขั้นตอนทุกอย่าง
โดยทหารจะนัดวันเวลาและสถานที่นัดพบ
พาคณะไปลงเรือจนถึงบริเวณหน้าอ่าว และช่วยทำพิธีจนจบ
ค่าใช้จ่ายต้องสอบถามกันเอาเองนะคะ

2. ปากน้ำสมุทรปราการ
จะมีทั้งของทหารเรือและเอกชน

2.1) ของทหารเรือ น่าจะติดต่อสอบถามแถวศาลากลางจังหวัดและนัดหมายกัน
จุดนี้ไม่เคยไปใช้บริการค่ะ ไม่สามารถเล่าได้

2.2) ของเอกชน
ก็จะเป็นเรือที่อยู่บริเวณตลาดปากนึ้ เป็นเหมาลำไป
เขาจะรับผิดชอบแค่พาเราไปบริเวณกลางแม่น้ำ (ตามที่เพื่อนเล่า)
ส่วนพิธีการไม่แน่ใจว่าเรือแต่ละลำจะแนะนำกันอย่างไร

3. ปากน้ำหัวหิน
เพื่อเคยไปใช้บริการ ก็คงหลักการเดียวกัน คือเหมาลำนำคณะไปบริเวณเลยฝั่งไป
และให้เราโปรยเถ้าเอง

ส่วนพิธีกรรมคร่าวๆ (เท่าที่จำได้)
สิ่งของ มีธูปเทียน นำอบไทย และดอกไม้ (รวมทั้งพวงมาลัยร้อยโถบรรจุอัฐิ มะลิ+กลีบกุหลาบ ดอกกุหลาบ ฯลฯ)
พิธีการ ทำพิธีกราบไหว้ผู้ตาย ขอขมา ลดน้ำอบเป็นครั้งสุดท้าย
และทำพิธีขออนุญาตเจ้าแม่คงคาในการฝากอัฐิไว้กับท่านในครั้งนี้

เล่ามาเท่าที่จำได้นะคะ
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   ขัมธ์ ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 450
  • สมัคร: 23/11/2006

ตอบ: 30/12/2006 - 10:49

อีกสถานที่คือ แม่น้ำโขง จังหวัดหนองคายค่ะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ