ลานธรรมเสวนา: ขอคำแนะนำ หาที่เช่าพระพุทธรูป ประจำหิ้งพระที่บ้าน - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ขอคำแนะนำ หาที่เช่าพระพุทธรูป ประจำหิ้งพระที่บ้าน ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   listener ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 400
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 13/11/2006 - 17:16

ขอคำแนะนำ เรื่องส่วนตัวหน่อยครับ เนื่องจากจะย้ายไปบ้านใหม่ ที่มีที่พอจะทำห้องพระ และ ตั้งโต๊ะบูชาพระได้ จึงอยากจะหา เช่า/บูชา พระพุทธรูปมาไว้ประจำบ้าน
คุณแม่แนะนำให้ไปที่วัดโสธร แต่อยากหาแหล่งอื่น ในกรุงเทพ เปรียบเทียบดู
อยากจะได้จากวัด เพื่อความรู้สึกเป็นมงคล และจะได้ทำบุญด้วย
ท่านใดมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ สำหรับพุทธลักษณะ ผมชอบลักษณะแบบองค์พระพุทธชินราชนะครับ แต่ไม่ได้จู้จี้อะไรมาก
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   Ebi ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 271
  • สมัคร: 16/07/2006

ตอบ: 13/11/2006 - 17:57

สวัสดีค่ะ คุณ listener

พระพุทธรูป และพระเครื่องเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ และเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของเราชาวพุทธอย่างเราๆ แต่ไหนแต่ไรมา, Ebi เจอเรื่องแบบนี้มาเยอะค่ะ ก็เลยขออนุญาตแนะนำว่าอย่าไปเสาะแสวงหาไกลๆ เลยค่ะ และอย่าไปเสาะหาเพื่อบูชาพระเครื่องที่มีราคาแพงๆ เลยค่ะ, ทุกอย่างอยู่ที่ใจ อยู่ที่ศรัทธาของเราเอง แม้นแต่เศษชายผ้าซิ่นของคุณแม่ก็เป็นของศักดิ์สิทธิ์, ขอเพียงแต่ใจเรามีศรัทธาเท่านั้น (ยกเว้นแต่ว่าปัจจัยจะเอื้ออำนวยให้หาเช่าบูชาพระแท้ และเป็นของเก่าจริงๆ ได้ [โดยไม่ถูกย้อมแมวหลอกให้บูชามา])

ถ้าหากว่ามีศรัทธาที่จะบูชาของใหม่จริงๆ Ebi ขออนุญาตแนะนำว่าให้ลองศึกษาเทียบเคียงดูจากตำราคู่มือเกี่ยวกับการอาราธนาพระเครื่อง และพระพุทธรูปบูชาที่ถูกโฉลกคู่ชะตาราศี ของตัวเองดูก่อนซิคะว่าแบบใดปางใด และเนื้อวัสดุมวลสารที่ใช้สร้างพระบูชา & พระเครื่องควรเลือกเป็นเนื้อใดจึงจะถูกโฉลกตามตำรา, เท่าที่เห็นมาก็เป็นตำราเก่าแล้วของคุณนพ/ท่าพระจันทร์ (หลายคนบอกว่าค่อนข้างจะแม่นค่ะ, Ebi ใช้เทียบเคียงให้เพื่อนๆ มาหลายคนแล้วค่ะ)

สำหรับบางคนที่เขามีศรัทธามากว่าจะเลือกพระที่โฉลกกับวันเกิด และปีเกิด หรือราศีเกิดของตัวเอง อย่างเช่นสมมุติว่าเกิดวันเสาร์อาจจะหาพระที่เป็นปางนาคปรกเป็นองค์ใหญ่หน้าตักกว้างหน่อยสำหรับวางเป็นองค์กลาง เป็นองค์ประธาน/เป็นพระบูชาองค์เอก เนื่องจากเป็นปางที่ตรงกับวันคล้ายวันเกิดของตน, แต่ขณะเดียวกันก็ยังมีพระบูชาปางต่างๆ หลายๆ ปางเรียงลำดับกันไปตามที่เรามีอยู่เดิมแล้วนั่นแหละค่ะ
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   listener ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 13/11/2006 - 21:00

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณ Ebi คือผมคงไม่หาบูชาพระเก่าครับ เพราะคงต้องใช้ทุนทรัพย์สูง
เพียงคิด จะมีพระไว้ กราบเวลาต้องการ กำลังใจ และปิติ กับ ไว้หัดให้ลูก ไหว้พระเป็นวัตร น่ะครับ

สำหรับ คำแนะนำเรื่องการเลือกมวลสารและปางพระ ขอรับไว้ศึกษาครับ
แต่ผมตายน้ำตื้น คือไม่รู้ว่า ควรไปเลือกหาบูชาที่ไหนดีครับ ถ้า คุณ Ebi หรือท่านใด แนะนำได้ขอความกรุณาด้วยครับ
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   Ebi ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 13/11/2006 - 21:14

ถ้าหากยังสนใจเรื่องตำราเลือกดูพระเครื่อง หรือพระบูชาให้ตรงกับโฉลกราศีเกิด, Ebi จะถ่ายเอกสารแล้ว Fax ไปให้ค่ะ, ให้แจ้งเบอร์ Fax และ วันเกิด (จันทร์ - อาทิตย์) ราศีเกิด (ราศีอะไร) ปีที่เกิด (ชวด, ฉลู, ขาล ฯลฯ) เนื่องจากตำรามันหนามากค่ะ ต้องเลือกเฉพาะหน้าส่งไปให้ [ฝากข้อความไว้ในกล่องข้อความส่วนตัวได้เลยค่ะ]

เอาแบบไม่ต้องคิดมากเลยค่ะ (ความเห็นส่วนตัวนะคะ) เนื่องจาก Ebi มีความศรัทธาในองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระสังฆราชมาก, ในแต่ละปีที่ผ่านๆ มา Ebi จะคอยจ้องเล็งไว้เลยว่ามีปีไหนบ้างที่ในหลวงท่านจะโปรดเกล้าให้สร้างพระเครื่อง และพระบูชาบ้าง อย่างเช่นเพื่อหารายได้เข้ามูลนิธิที่เป็นโครงการในพระราชดำริ หรือหาเงินสร้างโรงพยาบาลสงฆ์ และสร้างอาคารเรียนของนักศึกษาแพทย์ ฯลฯ ซึ่งรายได้จากโครงการนี้ อย่างเช่นมูลนิธิรามาฯ เป็นแม่งาน รายได้จากการให้เช่าบูชาพระก็จะเป็นว่านำขึ้นทูลเกล้าถวายโดยเสด็จพระราชกุศลฯ ของในหลวงท่านทั้งหมด, แล้วเราจะได้บุญสองต่อเลยนะคะ

ถ้าเป็นสมัยก่อนๆ และถ้าใครได้อยู่กรุงเทพฯ ต้องฉวยโอกาสที่จะบูชาพระที่ออกจากวัดบวรฯ หรือพิธีพุทธาภิเษกที่มีองค์สมเด็จพระสังฆราชทรงประทานมวลสารส่วนพระองค์ หรือแม้นแต่ว่าท่านเป็นองค์ประทานเอง, หรือไม่ก็พระแก้วมรกดที่มูลนิธิดังๆ จัดสร้างแล้วถวายรายได้โดยเสร็จพระราชกุศลก็ได้ค่ะ

ความเห็นส่วนตัวของ E

ปัจจุบันนี้พระเครื่องของเก่าหายากแล้วค่ะ จะถูกหลอกซะเยอะ แถมยังมีเรื่องพุทธพาณิชย์เข้ามาเกี่ยวข้อง, ของเก่าจริงๆ ถ้าจะได้มาก็ต้องแล้วแต่เรื่องของวาสนาค่ะ ต้องอธิษฐานจิตเอาค่ะ ใช้วิธีปฏิบัติบูชา (มีผู้ใหญ่แนะนำมาค่ะ) พระท่านจะมาอยู่กับเราเอง (หมายถึงจะมีคนนำมามอบให้เป็นของขวัญนั่นแหละค่ะ)
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   Ebi ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 13/11/2006 - 21:17

พิมพ์ยังไม่เสร็จเลยค่ะ ขออภัยด้วย, มือมันพลาดไปค่ะ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   Ebi ไอคอน

• ตอบ 200+

ตอบ: 13/11/2006 - 21:26

:09: :09: :09: สาธุด้วยกับคุณสันติชัย และเห็นด้วยเกิน 100 % เลยค่ะ, เรื่องกราบพระทุกเช้าทุกเย็น, แล้วพระท่านมาเองจนเต็มหิ้งเลยนี่ขอยืนยันว่าจริงค่ะ (ไม่ต้องคิดอยากจะได้ ให้มีความโลภเกาะกินหัวใจเลยค่ะ เพราะท่านจะมาเอง และมาเรื่อยๆ เลยค่ะ ไม่ต้องเสียเงินไปหาบูชาเลยค่ะ)
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   วีระวงศ์ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2495
  • สมัคร: 14/03/2004

ตอบ: 13/11/2006 - 21:38

ผมคิดว่าสำหรับผู้มีทุนทรัพย์น้อย แต่ต้องการพระพุทธรูปที่ยังให้เกิดพุทธานุสติ
ลองไปเดินดูตามร้านแถวๆ เสาชิงช้า หรือที่วัดราชนัดดา
ซึ่งส่วนใหญ่ จะเป็นราคาค่าเช่าใกล้เคียงต้นทุน และถ้าเลือกดูดีดี ก็จะได้พระพุทธรูปที่งดงามดีด้วย ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ผ่านการพุทธาภิเษกก็ตาม แต่ถ้าได้สร้างเป็นพระพุทธรูปแล้วก็เป็นสิ่งแทนองค์พระพุทธเจ้าอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าให้มั่นใจ ก็ควรหาเช่าตามวัด ก็ดีครับ ได้ทำบุญด้วย
ร่วมบุญบูรณะหออมราภิรมย์ วัดบรมนิวาส กทม
17 ตุลาคม 2553 ณ กุฏิปัทมราช วัดบรมนิวาส กทม.
http://bit.ly/borromniwat

งานน้อมรำลึกคล้ายวันมรณภาพ หลวงปู่มั่น ปีที่ 61
กฐินวัดป่าภูริทัตถิราวาส กับวัดป่าภูหัวแจก บ้านหนองผือ
ตำบลนาใน อำเภอพรรณานิคม จังหวัดสกลนคร
http://bit.ly/pumun61th
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   Knung ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 414
  • สมัคร: 16/10/2006

ตอบ: 13/11/2006 - 21:43

วัดในกรุงเทพที่จะหา เช่า/บูชา พระพุทธรูปคงมีหลายที่ครับ เช่นวัด บวรนิเวศน์ วัดไตรมิตร ฯลฯ แต่ข้อจำกัดคือ ปาง ขนาด ชนิด วัสดุ ฯลฯอาจไม่ตรงกับที่คุณต้องการ ที่ๆเป็นแหล่งใหญ่คือ วัดราชนัดดา เสาชิงช้า มีให้เลือกมากมายครับเป็นของใหม่ แต่ผมเห็นพระท่านไปเดินดูและสั่งเช่าบ่อยๆครับ ผมแนะว่าไปเดินเลือกเช่าจากแถวนี้ แล้วไปให้วัดที่คุณและคุณแม่ศรัทธา ทำพิธีให้แล้วก็บริจาคทำบุญได้เหมือนกันครับ
แต่บางคนเช่ามาเลยโดยไม่ทำพิธีเพราะเชื่อว่านำมาเป็นสัญลักษณ์ ส่วนบุญอยู่ที่การประพฤติปฎิบัติธรรมของตนเองมากกว่าก็มีครับ
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   บัวรัศมิ์ ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 451
  • สมัคร: 11/04/2006

ตอบ: 13/11/2006 - 22:47

1. วัดเบญจมบพิตร ต้นฉบับพระพุทธชินราชจำลองในกรุงเทพฯ ท่านเจ้าอาวาสเป็นพระปฏิบัติค่ะ เช่าพระแล้วกราบเรียนท่านเมตตาอธิษฐานจิตให้ก็ดีค่ะ หรือให้หลวงปู่จวบ วัดพลับก็ได้ค่ะ (ท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ สุดยอดอีกท่านหนึ่งค่ะ)
2.วัดบวรนิเวศน์ เห็นด้วยกับผู้แนะนำทุกท่านนะคะ สมเด็จฯ(สมเด็จพระสังฆราช) สร้างพระกี่รุ่น ศักดิฺสิทธิ์ทุกรุ่นค่ะ เล่าถึงสมเด็จฯ แล้วดิฉันบอกสั้น ๆ ว่า ท่านมีเจโตฯ ภูมิธรรมของท่านสูงมาก ๆ ค่ะ เมตตาบารมีที่ลงองค์พระ เป็นที่รับประกันของพระเกจิอาจารย์ ดิฉันเคารพท่านสูงสุด
3.วัดเวฬุราชิน ที่นี่จัดงานหล่อพระ นิมนต์พระเกจิอาจารย์ เขามีพิธิบ่อย น่าจะหาจากที่นี่ก็ได้ค่ะ ถ้าหาจาก 1 และ 2 ยังไม่ได้
4.วัดสุทัศน์ เสาชิงช้า ซึ่งมีพระพุทธรูปที่ปลุกเสกแล้วค่ะ
5. วัดมหาธาตุ สนามหลวง เข้าไปแล้วลองพิจารณาดูนะคะ ที่นั่นก็มีให้เลือกหลายแบบ
6. วัดราชนัดดา แหล่งรวมพระ
6.วัดสระเกศราชบวรมหาวิหาร (ภูเขาทอง) ดิฉันเคยเห็นเมื่อ2 ปีก่อน (ถือโอกาสขึ้นไปกราบพระบรมสารีริกธาตุด้วย) บริเวณนั้นตั้งแต่พื้นดินขึ้นไป มีเทวดามาก หลายชั้นหลายภูมิ กราบพระก็ได้กุศลเป็นแรงเสริมแล้วค่ะ)

เท่าที่นึกออกตอนนี้นะคะ (เฉพาะในกรุงเทพ) ที่ดิฉันคิดว่าคุณ listener สามารถหาพระพุทธรูปที่กราบได้แบบสนิทใจ

พระดี ไม่ใช่ดีแค่ ที่องค์พระ
ผู้ปฏิบัติจะต้องหมั่นรักฝึกฝน
ทาน ศีล ภาวนา สั่งสม อบรมตน
ก็จะล้นด้วยปิติ ว่า (พระ) ดีจริง

ที่บ้านของดิฉันได้พระพุทธรูปประธาน(หิ้งพระ)
เป็นพระฯที่สร้างใหม่จากการปลุกเสกของหลวงพ่ออุตตมะ จ. กาญจนบุรีค่ะ
และพระฯองค์เล็กกว่าจากวัดบวรฯค่ะ

ขอให้ได้สมใจนะคะ
“ดูกรฯ บัณฑิตผู้ฉลาดมีปัญญาย่อมใคร่ครวญอายตนะภายใน
ทั้ง6 นั้นคือ ทางตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ก็จะปรากฏว่าเป็นของว่าง
เปล่า ทั้งนั้น”
(พุทธภาษิต)
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   listener ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 13/11/2006 - 22:55

:09:
ขอบพระคุณมากครับ คุณ Ebi คุณสันติชัย คุณวีระวงศ์ คุณ knung คุณบัวรัศมิ์
สงสัย ต้องไปเริ่มที่วัดบวร ก่อน

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย listener: 13/11/2006 - 22:56

0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   np3 ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 50
  • สมัคร: 04/09/2006

ตอบ: 14/11/2006 - 15:13

ได้รับข้อมูลมาครับ (ไม่ใช่องค์พระพุทธชินราช) แต่เผื่อคุณ listener สนใจ

"กรมสรรพสามิต และมูลนิธิ ลด ละ เลิก ได้ดำเนินการจัดสร้างพระพุทธรูปพระพุทธมหามณีปฏิมากร (พระแก้วมรกต) จำลอง (หน้าตัก 5 นิ้ว) ทรงเครื่องฤดูร้อน เปิดสั่งจองตั้งแต่ 11 ตค.49 ประกอบพิธีพุทธาภิเษก ณ อุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม
รายได้ส่วนหนึ่งถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว"

รายละเอียด www.excise.go.th
http://www.excise.go...st/praklaw.html
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   oreo1234 ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1324
  • สมัคร: 08/07/2006

ตอบ: 14/11/2006 - 17:42

หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ ครับ ที่บ้านเรือนไทย คงต้องเช็ดดูว่า ยังพอมีหรือไม่

ถ้าชอบพระแบบใสๆ ก็พระพุทธรูปใส (อครีลิก) ที่วัดท่าฃุง ถ้าอยู่ในกรุงเทพ จะลองถามที่ พหลโยธิน ฃอย ๘ ที่เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมแนวทางของหลวงพ่อฤาษี
แต่ด้วยความเป็นอครีลิก ถ้านานๆไปจะออกเหลืองๆน่ะครับ

อีกที่ก็ ที่วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม ราชบุรี มีพระพุทธรูปแก้ว หน้าตัก ๕ นึ้ว ถ้าจำไม่ผิด พุทธลักษณะงดงามเช่นกัน
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   ภิเนษกรมณ์ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 666
  • สมัคร: 04/03/2005

ตอบ: 15/11/2006 - 23:38

ที่วัดบวรฯมีพระพุทธรูปสำคัญของแท้ให้เช่าครับ คือ พระ ภ.ป.ร. และพระไพรีพินาศ ราคาก็ไม่แพงมากหรอกครับ อย่างพระไพรีพินาศ ดูเหมือนจะองค์ละ 500 เท่านั้น (ถ้ายังไม่ขึ้นราคา) ติดต่อสอบถามได้ที่ คณะตำหนัก ถ้าจำไม่ผิด คงเป็น ท่านเจ้าคุณคิวปิด (พระมหา ม.ล.คิวปิด) ครับ หรือ จะลองเดินเลยไปดูที่มูลนิธิมหามกุฏฯที่อยู่ข้าง ธ.กสิกรไทย หน้าวัดบวรฯก็ได้ครับ มีให้เช่าเหมือนกัน
หนฺททานิ ภิกฺขเว อามนฺตยามิ โว วยธมฺมา สงฺขารา อปฺปมาเทน สมฺปาเทถ

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย บัดนี้ เราขอเตือนท่านทั้งหลายว่า สังขารทั้งหลาย มีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา
ท่านทั้งหลายจงยังประโยชน์ตนและประโยชน์ท่าน ให้ถึงพร้อมด้วยความไม่ประมาทเถิด"
นี้เป็นพระวาจามีในครั้งสุดท้ายของพระตถาคตเจ้า
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   ผู้รู้น้อย ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 599
  • สมัคร: 17/02/2004

ตอบ: 16/11/2006 - 03:42

ที่บ้านมีพระพุทธรูปของวัดบวรเหมือนกันค่ะ

พระไพรีพินาศศักดิ์สิทธิ์ดีจริงๆ จากที่นำมาบูชาที่ร้านประมาณ 3 ปี หากมีการทุจริตของพนักงานจะมีเหตุให้จับได้อยู่ร่ำไป :09:

ส่วนพระ ภ.ป.ร. เพิ่งจะได้มาจากคุณพ่อ งามมากค่ะ แต่ของดิฉันองค์ไม่ใหญ่หรอกค่ะ 5 นิ้วได้

ส่วนพระไพรีพินาศอีกองค์ ขนาดใหญ่ ไม่ทราบว่าเท่าไร ได้ไปถวายหลวงพ่อที่นับถือ ไว้ให้คนที่ไปกราบท่านได้บูชาค่ะ :09: ขนาดใหญ่มาก ไม่กล้ารับไว้ที่บ้าน ส่งให้คนบารมีมากกว่าเราดีกว่าค่ะ :09:

ขอให้ได้เช่าพระตามที่หวังไว้นะคะ :09:
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   np3 ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 50
  • สมัคร: 04/09/2006

ตอบ: 16/11/2006 - 18:29

(ที่มา : หนังสือ สำนักส่งเสริมพุทธศรีรัตน์ ลงวันที่ 2 พฤศจิกายน 2549 โทร.๐ ๒๔๒๘ ๓๗๓๖)

ขอเชิญเช่าพระพุทธรูปบูชาพระพุทธชินราช

"คณะกรรมการสำนักส่งเสริมพุทธศรีรัตน์ ได้จัดสร้างองค์พระพุทธชินราช (จำลอง) เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้มีโอกาสเช่าไว้บูชา โดยองค์พระจัดสร้างด้วยเนื้อซิลิก้า สี ๓ กษัตริย์ สีเงินมุก ผ้าไตรสีนากประดับสังวาลย์ปิดทอง และฐานสีทอง มีขนาดหน้าตักกว้าง ๕ นิ้ว สูง ๑๓ นิ้ว ซึ่งได้เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกเบิกพระเนตร โดยคณาจารย์ฝ่ายสงฆ์ผู้ทรงคุณวุฒิ ณ อุโบสถวัดราชวรินทร์ (สำเหร่) เขตธนบุรี กรุงเทพมหานคร ทั้งนี้ รายได้ส่วนหนึ่งได้มอบให้กับการบูรณะวัด ซ่อมแซม โบสถ์ ศาลา และอื่น ๆ ที่เป็นประโยชน์ในการสืบทอดพระพุทธศาสนาต่อไป จึงขอเชิญชวนพุทธศาสนิกชนผู้เลื่อมใสศรัทธาเช่าพระพุทธรูปบูชาพระพุทธชินราช องค์ละ ๖๙๙ บาท ติดต่อได้ที่ สำนักส่งเสริมพุทธศรีรัตน์ หมายเลขโทรศัพท์ ๐ ๒๔๒๘ ๓๗๓๖ "
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   listener ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 16/11/2006 - 22:11

ขอบคุณ คุณ np3 คุณ oreo1234 คุณวีระวงศ์ คุณผู้รู้น้อย คุณภิเณษกรมณ์ มากครับ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ