ลานธรรมเสวนา: เชิญชวนรู้จักกับ "บ้านอารีย์" (Banana Family Park) - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (11 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

เชิญชวนรู้จักกับ "บ้านอารีย์" (Banana Family Park) แนะนำห้องสมุดธรรมะ แหล่งรวมซีดี และกิจกรรมดี ๆ กันอีกครั้งค่ะ : ) ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 2135
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 15/08/2006 - 22:26

รู้จัก "บ้านอารีย์"

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103:

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

:35: ประกาศเพิ่มเติมค่ะ... ***

ตั้งแต่วันที่ตั้งกระทู้แนะนำบ้านอารีย์ไว้วันแรกเมื่อปี ๒๕๔๙
เวลาผ่านไป ถึงวันนี้ บ้านอารีย์เติบโตเป็นบ้านหลังใหญ่ที่สวยงามและร่มเย็น
แผ่กิ่งก้านสาขาให้ความสุขทางกายทางใจหลาย ๆ ด้าน
ด้วยบริการและกิจกรรมต่าง ๆ มากมาย ไฉไลกว่าที่เห็นในกระทู้นี้แล้วนะคะ :01:

ตอนนี้สามารถแวะไปชมเว็บไซต์สวย ๆ อย่างเป็นทางการกันได้แล้วที่นี่นะคะ

:62: บ้ า น อา รี ย์
:36:http://www.baanaree.net/

แล้วไว้ถ้าใครอยากเห็นบรรยากาศดั้งเดิม ก่อนจะต่อเติมเป็นบ้านหลังใหม่
ก็เยี่ยมชมบรรยากาศบ้านอารีย์ยุคแรก ๆ ได้จากกระทู้นี้
และขออนุโมทนากับพี่ใหม่ผู้เป็นเจ้าของโครงการด้วยนะคะ :09: :02:

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

ด้วยความที่รู้สึกว่ามีสมาชิกหลายท่าน
(และต่อไปคงมีสมาชิกใหม่ ๆ อีกหลายท่าน)
ที่ถามถึงรายละเอียดเกี่ยวกับ "ห้องสมุดบานาน่า" กันเข้ามาเรื่อย ๆ

เห็นว่าเป็นสถานที่ในเมืองดี ๆ อีกแห่ง ที่กำลังค่อย ๆ เติบโต
มีทั้งห้องสมุดธรรมะ กิจกรรมทางธรรมดี ๆ ที่จัดเป็นประจำ
เป็นทั้งสถานที่พบปะและพักผ่อนหย่อนใจของหมู่กัลยาณมิตรต่าง ๆ วัย
รวมทั้งยังมีกิจกรรมดี ๆ สำหรับคุณหนู ๆ และครอบครัว
และยังเป็นศูนย์กลางในการทำกิจกรรมต่าง ๆ
ของชาวลานธรรมฯ กันเป็นประจำด้วย

ก็เลยอยากจะแนะนำ และรวมรายละเอียดไว้ในกระทู้นี้
เผื่อต่อ ๆ ไปจะได้แนะนำเพื่อนใหม่เรากันได้ง่ายขึ้นค่ะ
ถ้าขาดตกบกพร่องอะไรไป ก็รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิกช่วยกันแนะนำด้วยนะคะ :02:

:62: สารบัญ :01:

๑. แผนที่ และเส้นทางไปบ้านอารีย์
๒. บ้านอารีย์ เปิดกี่โมง วันไหนบ้าง ติดต่อได้ที่ไหน
๓. มีกิจกรรมอะไรทำบ้างที่ บ้านอารีย์
๔. ชมภาพสถานที่และบรรยากาศ

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103:

"บ้านอารีย์"

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

"บ้านอารีย์" เป็นส่วนหนึ่งในโครงการของ 'Banana Family Park'
ริเริ่มก่อตั้งขึ้นโดยพี่ใหม่ (หรือพี่ วันทา :11:)
พี่สมาชิกท่านหนึ่งของลานธรรมนี่เองค่ะ :09: :11:

ใครที่เคยรู้จัก 'ร้านหนังสือ Banana'
ที่เดิมเคยตั้งอยู่ปลายทางบันไดทางลงบีทีเอสอารีย์
แล้วสงสัยว่าร้านหนังสือหายไปไหน...? :18:

ก็ต้องขอแจ้งข่าวว่า
ตอนนี้ร้านหนังสือได้ปิดตัวลงแล้วนะคะ :15:

แต่ได้ย้ายมาเปิดกิจการในรูปแบบใหม่.... รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว
ในสถานที่ใหม่ไม่ไกลจากเดิม :99:
และได้กลายเป็น "บ้านอารีย์" อันอบอุ่นสว่างไสวแห่งนี้แทนค่ะ :02: :06: :99:
0

• (11 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:27

เส้นทางไป "บ้านอารีย์"

:62: แผนที่ :62:

๑. แผนที่ฉบับทางการ
(official version) :11:

>> คลิกเพื่อดูแผนที่ขนาดเต็ม <<

(จัดทำใหม่ ปี ๒๕๕๐)

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

๒. แผนที่ฉบับทำมือ
(handmade version) :04:

>> คลิกเพื่อดูแผนที่ขนาดเต็ม <<

(ฉบับทำมือ ปี ๒๕๔๘)

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103:

:62: เดินทางด้วยรถไฟฟ้าบีทีเอส :62:

๑. ลงที่ สถานีอารีย์ แล้วออกทาง ทางออกที่ ๑

๒. ลงบันไดมาจะเห็น 'ศูนย์เบนซ์' อยู่ขวามือ
เดินตรงไปเรื่อย ๆ ผ่าน 'อาคารเอ็กซิม (Exim Bank)'
จะมี ซอยเล็ก ๆ อยู่ระหว่าง 'อาคารเอ็กซิม' และ 'ปั๊มเอสโซ่'
เดินเลี้ยวขวาเข้าซอยไปได้เลยค่ะ จะไปถึงอาคารห้องสมุดธรรมะพอดีค่ะ

ประตูด้าน ถ.พหลโยธิน ตรงนี้
จะเปิดตั้งแต่เวลา ๐๘.๐๐ น. - ๑๘.๐๐ น. เท่านั้นนะคะ
ถ้าหลังหกโมงเย็นไป ต้องไปเข้าประตูด้าน ซอยอารีย์ ๑ แทนค่ะ
. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

ภาพประกอบ กันคนเดินหลงค่ะ... :04:
(ไม่หลงหรอกค่ะ... จริง ๆ แล้วหาง่ายมาก ๆ ค่ะ :08:)

ลงจากบีทีเอส เดินออก "ทางออกที่ ๑"

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

ลงบันไดแล้วตรงไปเรื่อย ๆ เห็นป้ายปั๊ม "Esso" แต่ไกลมั้ยคะ
เดินไปถึงตรงนั้นล่ะค่ะ ซอยทางเข้าด้าน ถ.พหลโยธิน อยู่ตรงนั้นเอง

ถึงแล้วค่ะ ตรงนี้ล่ะค่ะ ป้ายบอกทางเข้า "Banana Family Park"

เดินยาวเข้าไปถึงด้านในได้เลยค่ะ ประตูนี้เปิด ๘.๐๐ น. ถึง ๑๘.๐๐ น. เท่านั้นนะคะ

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กลางชล: 06/11/2007 - 17:50

0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:28

:62: เดินทางด้วยรถส่วนตัว - มาจากอนุสาวรีย์ชัยฯ :62:
(จากอนุสาวรีย์ชัยฯ มุ่งหน้าสะพานควาย)

๑. ถ้าตั้งต้นที่อนุสาวรีย์ ให้เลี้ยวออกจากวงเวียน
ในทิศทางที่อยู่ตรงข้ามกับทางไปสยามฯ (เข้า ถ.พหลโยธิน)

๒. ตรงไป ผ่าน สถานีรถไฟฟ้าสนามเป้า > ผ่าน แยกราชครู

๓. ตรงไป ซ้ายมือจะผ่าน ปั๊มเอสโซ่ ตามด้วย ปั๊มเชลล์
พร้อมกับจะเห็น สถานีรถไฟฟ้าอารีย์ อยู่ข้างหน้า

๔. พอลอดใต้สถานีรถไฟฟ้าอารีย์ปุ๊บ ให้เลี้ยวซ้ายแรกทันที
(ตรงนี้คือซอยอารีย์ แต่จะไม่เห็นป้ายเขียนว่าซอยอารีย์ชัดเจนจากตรงนี้
จะเป็นแยกที่มีสะพานลอยคนข้ามสีเขียวแบบโครงเหล็กอยู่ตรงแยกพอดีค่ะ)

๕. ตรงไปนิดเดียว ก็ เลี้ยวซ้ายแรกทันที
จะมีป้ายสีน้ำเงินเขียนว่า "ซอยอารีย์ ๑"
และจะมีป้ายอีกอันเขียนว่า "<-- สำนักงานเขตพญาไท"
ก็เลี้ยวซ้ายตามป้าย ซอยนี้วิ่งทางเดียวนะคะ ห้ามรถวิ่งสวน

๖. ขับตรงขึ้นไปเรื่อย ๆ จนสังเกตเห็นป้ายร้าน
"VIVO Wi-Fi" (Cafe & Restaurant) ตั้งเด่นอยู่ขวามือ
ก็เตรียมชะลอได้เลยค่ะ "บ้านอารีย์" อยู่ฝั่งซ้าย เลยไปอีกนิดเดียวเอง
(ตรงที่มีธงชาติกับธงเหลืองนั่นเองค่ะ)

๗. จะเห็นว่าประตูร้านจะเขียนว่า "บานาน่า"
ก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปหาที่จอดได้เลยค่ะ
รับบัตรจอดรถ และขอประทับตราด้านบนด้วยนะคะ

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104:

:62: เดินทางด้วยรถส่วนตัว - มาจากทาง รพ. รามาธิบดี :62:
(ตั้งต้น รพ. รามาฯ อยู่ซ้ายมือ - ถ.พระราม ๖)

๑. ขับผ่าน แยกตึกชัย แล้วตรงมาเรื่อย ๆ
(ผ่านแยกตึกชัยแล้วอย่าชิดซ้ายนะคะ เลนนี้บังคับเลี้ยวซ้าย)

๒. ขับผ่าน แยกโรงกรองน้ำ ตรงมาเรื่อย ๆ
ตรงไปเรื่อย ๆ จะเห็นป้ายสีเขียวอันใหญ่
ชี้บอกทางขึ้นทางด่วน "พระราม ๙ -->" ที่แยกข้างหน้า
เราก็ตรงผ่านแยกนี้ไปก่อนนะคะ

๓. พอเลยทางแยกที่ขึ้นทางด่วน ไปแล้ว ให้ ชิดเลนขวา ไว้เลย

๔. ตรงไฟแดง ขวามือจะเห็นป้ายสีน้ำเงินที่เชิงสะพานเขียนว่า
"สำนักงานเขตพญาไท" ก็ เลี้ยวขวา ตรงนั้น
ข้ามสะพานข้ามคลองไป ผ่านกระทรวงการคลังซ้ายมือ

๕. ตรงไปเรื่อย ๆ ถนนจะค่อย ๆ แคบลงจนเหลือพอสวนกันสองเลน
จะเห็นป้ายสีน้ำเงินปักอยู่ขวามือ เขียนว่า "<-- สำนักงานเขตพญาไท"
ก็ เลี้ยวซ้าย เข้าซอยตรงนั้นไปเลย (ป้ายปักอยู่ขวามือ แต่เลี้ยวซ้ายนะคะ)
(ซอยนี้วิ่งทางเดียว ห้ามรถวิ่งสวนค่ะ)

๖. ตรงไปจนสุดถนน เลี้ยวขวา

๗. ขับไปอีกนี้ดด.. เดียว จะเห็นป้าย ซอยอารีย์ ๑ ด้านขวามือ
ก็ เลี้ยวขวาเข้าซอยเลย ซอยนี้วิ่งทางเดียวนะคะ ห้ามรถวิ่งสวน

๖. ขับตรงขึ้นไปเรื่อย ๆ จนสังเกตเห็นป้ายร้าน
"VIVO Wi-Fi" (Cafe & Restaurant) ตั้งเด่นอยู่ขวามือ
ก็เตรียมชะลอได้เลยค่ะ "บ้านอารีย์" อยู่ฝั่งซ้ายเลยไปอีกนิดเดียวเอง
(ตรงที่มีธงชาติกับธงเหลืองนั่นเองค่ะ - ดูภาพจากข้อ ๖. ด้านบนนะคะ)

๗. จะเห็นว่าประตูร้านจะเขียนว่า "บานาน่า"
ก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปหาที่จอดได้เลยค่ะ (ดูภาพจากข้อ ๗. ด้านบนนะคะ)
รับบัตรจอดรถ และขอประทับตราด้านบนด้วยนะคะ

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103:

:62: เดินทางด้วยรถส่วนตัว - มาจากทางจตุจักร / สะพานควาย :62:
(ตั้งทิศให้ เซ็นทรัล ลาดพร้าว อยู่ขวามือ)

๑. จาก ห้าแยกลาดพร้าว ขับตรงขึ้นไปเรื่อย ๆ มุ่งหน้า "สะพานควาย"

๒. ผ่านสามแยกไฟแดง ตรงขึ้นไปเรื่อย ๆ จน ผ่าน "บิ๊กซี" ด้านซ้ายมือ
(สี่แยกไฟแดงตรงบิ๊กซี ก็คือ 'สี่แยกสะพานควาย' นั่นเอง
note: ตรงนี้อย่าอยู่เลนขวาสุดนะคะ ไม่งั้นเดี๋ยวถูกบังคับเลี้ยวขวาค่ะ)

๓. ผ่านสี่แยก ตรงขึ้นไปเรื่อย ๆ
(จุดสังเกตรายทาง: จะเห็นอาคารชินวัตรด้านซ้ายมือ
ตามมาด้วยธนาคารกสิกรไทย และจะเห็นอาคารสีขาวของ IBM ข้างหน้า)

๔. พอวิ่งผ่าน ธนาคารกสิกรไทย ด้านซ้ายมือ
(สังเกต: หน้าตึกธนาคารจะมีลานโล่งกว้างกับธงชาติอยู่ด้านหน้า)
พอข้างหน้าเริ่มมองเห็น สะพานลอยสีเขียวโครงเหล็ก
เชื่อมกันเป็นสามเหลี่ยมเหนือถนน (และจะเห็น สถานีรถไฟฟ้าอารีย์ ติด ๆ กัน)
ก็เตรียม ชิดเลนขวา ตรงนั้นได้เลย

(หน้า ธ.กสิกรไทย จะมีที่กลับรถอันหนึ่ง แต่ของเรายังไม่ใช่นะคะ
จะเป็นอันถัดไป เลยหน้า ธ.กสิกรไทย ไปนิดเดียว)

เราจะเลี้ยวตรงหัวโค้งตามตุ๊ก ๆ ในภาพด้านล่างไปนี่ล่ะค่ะ... :04:

๕. เลี้ยวขวาตรงที่กลับรถ ใต้สะพานลอยคนข้ามสีเขียวโครงเหล็กได้เลย
จะตรงเข้าซอยอารีย์พอดี (สังเกตที่หัวมุมจะเห็น "ร้านแว่นท็อปเจริญ")

๖. ตรงไปนิดเดียว ก็ เลี้ยวซ้ายแรกทันที
จะมีป้ายสีน้ำเงินเขียนว่า "ซอยอารีย์ ๑"
และจะมีป้ายอีกอันเขียนว่า "<-- สำนักงานเขตพญาไท"
ก็เลี้ยวซ้ายตามป้าย ซอยนี้วิ่งทางเดียวนะคะ ห้ามรถวิ่งสวน

๗. ขับตรงขึ้นไปเรื่อย ๆ จนสังเกตเห็นป้ายร้าน
ก็เตรียมชะลอได้เลยค่ะ "บ้านอารีย์" อยู่ฝั่งซ้ายเลยไปอีกนิดเดียวเอง
(ตรงที่มีธงชาติกับธงเหลืองนั่นเองค่ะ - ดูภาพจากข้อ ๖. ด้านบนนะคะ)

๘. จะเห็นว่าประตูร้านจะเขียนว่า "บานาน่า"
ก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปหาที่จอดได้เลยค่ะ (ดูภาพจากข้อ ๗. ด้านบนนะคะ)
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:28

:62: "บ้านอารีย์" เปิดกี่โมง วันไหนบ้าง จะติดต่อได้ที่ไหน

"บ้านอารีย์"

บริการต่าง ๆ โดยทั่วไปใน บ้านอารีย์ (เช่น สปา โยคะ ฯลฯ)
เปิดให้บริการ ทุกวัน ไม่เว้นวันหยุด

เว็บไซต์ (อย่างเป็นทางการ):

:36: http://baanaree.net

"ห้องสมุดธรรมะ"

และเฉพาะในส่วนของ 'ห้องสมุดธรรมะ'
จะเปิดให้บริการทุกวัน ตามเวลาดังนี้ค่ะ

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว จันทร์ - ศุกร์ ๙.๐๐ - ๑๙.๐๐ น.
เสาร์ - อาทิตย์ ๑๐.๐๐ - ๑๗.๐๐ น.

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104:

ติดต่อ "บ้านอารีย์" ได้ที่

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว บ้านอารีย์
เลขที่ ๑๗ ซอยอารีย์ ๑
ถนนพหลโยธิน สามเสนใน กทม. ๑๐๔๐๐

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว โทร. ๐๒-๒๗๙-๗๘๓๘

:06: :02: :99:

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104:
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   benyapa ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4018
  • สมัคร: 04/02/2004

ตอบ: 15/08/2006 - 22:31

:09: :10: :09: :09:
http://www.pleasehealth.com/
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:33

:62: ๓. กิจกรรมเพื่อคนรักสุขภาพและความงาม :103: :98: :108: :62:

สถานที่: บ้านสปา (บ้านหลังแรกสุดทางประตูซอยอารีย์ ๑)

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว โทร. ๐๒ - ๖๑๗ - ๐๙๓๗
๐๒ - ๖๑๙ - ๗๔๔๗

ให้บริการโดย "Nana Beauty & Spa" ค่ะ
มีบริการต่าง ๆ หลากหลาย ด้วย สปา และทรีทเมนท์ ในรูปแบบต่าง ๆ
และที่เป็นที่นิยมมากคือ "โยคะ - ฺBody & Mind Fitness Program" ค่ะ :97:
. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

:98: รายละเอียดคอร์สสปาและทรีทเมนต์ต่าง ๆ

หน้าแรก หน้าที่สอง
รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

>> คลิกดูโบรชัวร์ หน้าแรก แบบเต็ม (full image) <<
>> คลิกดูโบรชัวร์ หน้าที่สอง แบบเต็ม (full image) <<
. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

:98: รายละเอียดคอร์สโยคะ

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

>> คลิกดูโบรชัวร์ หน้าแรก แบบเต็ม (full image) <<
>> คลิกดูโบรชัวร์ หน้าที่สอง แบบเต็ม (full image) <<

บรรยากาศรีแลกซ์และสบาย
ใครเหนื่อย ๆ อยากผ่อนคลายก็ลองแวะไปใช้บริการกันดูนะคะ :92:

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104:

นอกจากนี้ ก็ยังมี อาหารตามสั่ง ข้าวแกง รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว :06:
และ ก๋วยเตี๋ยวเรือเจ้าอร่อย รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้วไว้คอยให้บริการด้วยค่ะ

นี่เป็นเพียงแค่บริการในเฟสต้น ๆ ของ Banana Family Park เท่านั้นเองค่ะ
อีกหน่อยขยายกิจการออกไปเรื่อย ๆ แล้ว
คงจะมีอะไรเพิ่มมากขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ :14: :33:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กลางชล: 17/08/2006 - 22:45

0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

The Banana Gallery
นำชม "บ้านอารีย์" ด้วยภาพ

:103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103: :104: :103:

ใครยังไม่เคยไปที่นี่ แต่อยากรู้จักสถานที่ด้วยภาพไปพลาง :06:
ก็เดินตามมาดูพร้อม ๆ กันได้เลยนะคะ... :01:

:62: หน้าบ้าน "บ้านอารีย์" :62:

ประตูใหญ่ ทางเข้าด้าน ซอยอารีย์ ๑
เลี้ยวซ้ายตรงธงชาติกับธงเหลืองตรงโน้น.... ก็เข้าประตูร้านพอดีค่ะ :11:

ทางเดินหลังคาระแนงไม้
สวยหรู เรียบง่าย ใกล้ชิดธรรมชาติ :108: :114:

0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ที่จอดรถกว้างขวาง สะดวกสบาย

เดินเข้ามาด้านใน อาคารแรกที่เห็นขวามือ คือบ้านสปาค่ะ

0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:34

:62: ห้องสมุดธรรมะ :62:

เดินผ่านประตูใหญ่เข้ามาด้านในแล้ว
ถ้าจะไป 'ห้องสมุดธรรมะ' ให้เดินผ่านบ้านสปา
แล้วตรงเข้าไปตามทางเดินด้านซ้าย ตามลูกศรสีเหลืองเลยนะคะ :11:

เดินตรงเข้าไปจนถึงเรือนท้ายสุด
จะเห็นบันไดพร้อมป้ายสีเหลืองติดไว้ ชี้บอกทางขึ้น "ห้องสมุดธรรมะ" :14:

เปิดประตูเดินเข้าไป เชิญด้านในได้เลยค่ะ :02:

0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:34

เข้ามาปุ๊บ โต๊ะแรกซ้ายมือ
จะเป็นมุมรับหนังสือและซีดีเป็นธรรมทานฟรีค่ะ
'คุณโบว์' เจ้าหน้าที่ท่านหนึ่งของบ้านอารีย์ :16:
จะเป็นคนช่วยดูแลหลาย ๆ เรื่อง โดยเฉพาะเรื่องหนังสือและซีดีต่าง ๆ ให้ค่ะ

รับซีดีธรรมะได้ฟรีเป็นธรรมทาน คนละ ๓ แผ่นค่ะ
หากต้องการมากกว่า ๓ แผ่น กรุณาติดต่อเจ้าหน้าที่ก่อนนะคะ :08:

หนังสือธรรมะก็รับได้ฟรีเป็นธรรมทาน คนละ ๓ เล่มเช่นกันค่ะ
และหากต้องการมากกว่านี้ ก็ติดต่อเจ้าหน้าที่ได้นะคะ :08:

นอกจากนี้ ยังมีผลิตภัณฑ์เก๋ ๆ จาก "มูลนิธิมายา โคตมี" มาวางจำหน่ายด้วยค่ะ
แวะหยิบออกมาเลือกดูกันได้นะคะ เผื่อเจอชิ้นไหนถูกใจ และยังได้บุญด้วยค่ะ :01:

(มูลนิธิมายา โคตมี ได้รับการริเริ่มจัดตั้งขึ้นโดย พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก
เพื่อสนับสนุนด้านการศึกษาและจริยธรรมแก่เยาวชนที่ขาดแคลนในชนบทค่ะ)

เจตนารมณ์อันชัดเจนของ "ห้องสมุดบ้านอารีย์"

0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:35

บรรยากาศในส่วนของร้านกาแฟ
อันเป็นเสมือนเรือนชานส่วนแรกของเรือน "ห้องสมุดธรรมะ" ค่ะ :101:

ใครอยากทานอะไรอร่อย ๆ เย็น ๆ
บอก 'น้านิด' ได้นะคะ มีเมนูไว้คอยบริการให้ชื่นใจหลายรายการค่ะ :115:
(ชอบภาพนี้ของคุณแม่กับคุณลูกจังค่ะ... :06:)

กระดานแจ้งข่าวประจำห้องสมุดบ้านอารีย์

0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:36

หลากหลายหนังสือธรรมะคุณภาพ ที่รวบรวมไว้ที่ห้องสมุดธรรมะแห่งนี้
เลือกหยิบแล้วหามุมนั่งอ่านได้ตามสบายเลยค่ะ :16: :02:

0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ส่วนนี้เป็นห้องวีดีทัศน์ :112: :100:
และเป็นห้องอ่านหนังสือสำหรับคุณหนู ๆ ด้วยค่ะ :06: :114:

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

กำลังฉายวีซีดีการ์ตูนพุทธประวัติอยู่พอดีเลยค่ะ... :11:

0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

:62: ห้องพระ ชั้น ๒ :62:

ใครแวะเวียนมาแล้วรู้สึกอยากกราบพระปฏิมา :09:
เชิญแวะที่ชั้น ๒ ได้นะคะ ขึ้นบันไดทางเดินตามทางนี้ไปได้เลยค่ะ
วนขึ้นบันไดถึงชั้น ๒ แล้ว ห้องพระจะอยู่ด้านซ้ายมือสุดเลยค่ะ :11:

ห้องพระห้องนี้ เป็นห้องที่ใช้ทำวัตรเช้า-เย็น
และเป็นห้องที่ใช้สนทนาธรรม (ธรรมสากัจฉา)
เมื่อนิมนต์ครูบาอาจารย์มาที่นี่ด้วยค่ะ :09:

หากใครอยากจะใช้ห้องนี้นั่งสมาธิ ก็สามารถมาใช้ได้เช่นกันนะคะ :11:

0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:37

:62: บรรยากาศโดยรอบ :62:

ช่วงแดดร่มลมตก ลมโบกโบยโชยเย็นสบาย :92:
บางคนก็หยิบหนังสือธรรมะออกมานั่งอ่านรอบนอกกันค่ะ :16:

ลองแวะไปดูบรรยากาศรอบ ๆ ห้องสมุดธรรมะกันนะคะ :02:

อ้อ ใครอยากส่งพัสดุหรือจดหมาย :11:
ที่นี่ก็มีไปรษณีย์ไว้ให้บริการด้วยนะคะ รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

:62: สปาและโยคะ :62:

สนใจอยากทราบรายละเอียด
คอร์สปา ทรีทเมนท์ต่าง ๆ และคลาสโยคะ
ลองโทรสอบถามรายละเอียดได้ที่นี่เลยนะคะ :100:

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว โทร. ๐๒ - ๖๑๗ - ๐๙๓๗

:98: รายละเอียดคอร์สสปาและทรีทเมนต์ต่าง ๆ

สำหรับสปา จะอยู่ที่เรือนแรกด้านขวามือ
เมื่อเดินเข้าจากประตูใหญ่เลยค่ะ :11:

บรรยากาศอันรีแลกซ์ในบ้านสปา :99:

ห้องนวดเท้า :119:

0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

เดินขึ้นบันไดไป จะพบโต๊ะ "ลุงพุฒ"
ให้บริการ พยากรณ์ดวงชะตา อยู่ที่ชั้น ๒ ด้วยค่ะ :08:

ซึ่ง 'ลุงพุฒ' ก็คือพี่ วัชรพล สมาชิกอีกท่านหนึ่งในลานธรรมฯ
ที่เป็นผู้ที่ช่วยจัดทำเว็บไซต์ ดูจิต... ด้วยความรู้สึกตัว นี่เองค่ะ :06:

อยากรู้รายละเอียดการพยากรณ์ของ 'ลุงพุฒ'
ลองอ่านรายละเอียดและติดต่อนัดหมายได้ที่นี่นะคะ :08:

:36: เว็บไซต์: www.nakamole.com
รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว โทร. ๐๑ - ๔๓๑ - ๒๓๐๑

โยคะ โดย
True Balance Yoga :104:

โยคะจะมีทั้ง 'Body & Mind Fitness Program' และ 'Slimming Fit Program' ค่ะ
ใครสนใจรายละเอียดคอร์ส ลองโทรไปสอบถามที่นี่กันได้นะคะ :06:

๐๖ - ๙๙๘ - ๐๘๑๓

:98: รายละเอียดคอร์สโยคะ

ห้องเปลี่ยนเสื้อผ้า ซึ่งอยู่ภายในห้องโยคะอีกที
สะอาดสะอ้านค่ะ :11:

เหนื่อยแล้วอยากจะมานอนนวดที่ชั้นล่างต่อก็ได้นะคะ :06:

การโพสต์นี้ได้ถูกแก้ไขโดย กลางชล: 17/08/2006 - 22:29

0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   กลางชล ไอคอน

• ตอบ 2000+

ตอบ: 15/08/2006 - 22:38

:62: แวะทานข้าวกันก่อน :62:

ตรงบริเวณทางเดินผ่านไปทางเรือนห้องสมุดธรรมะ
จะมีร้านอาหารไว้คอยบริการด้วยนะคะ
มีทั้งข้าวแกง อาหารตามสั่ง และก๋วยเตี๋ยวเรือค่ะ :06:

แวะดูเมนูกับข้าวกันหน่อย... :14:

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

ดูออกไหมคะ... ว่าเราสั่งอะไรทานกัน :03:
ฮื้มม... หอมฉุยน่าทานเชียวล่ะค่ะ :10:

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

เรียบร้อยแล้วค่ะ
ข้าวผัดหมู น่ากิน.. น่ากิน... :04:

วันนี้ก็คงจบการนำทัวร์แต่เพียงเท่านี้ก่อนนะคะ :02:
(หากมีข้อมูลใดผิดพลาดคลาดเคลื่อน หรือตกหล่นอะไรไป
รบกวนช่วยชี้แจงแก้ไขเสริมได้เลยนะคะ :09:)

และที่ลืมไม่ได้คือ ต้องขอบคุณและขออนุโมทนาพี่ใหม่
หรือพี่วันทาด้วยค่ะ :09: :11: ที่ริเริ่มจัดทำสถานที่แห่งนี้ขึ้นมา
ให้ได้ใช้เป็นทั้งศูนย์กลางเพื่อกิจกรรมสำหรับครอบครัวอันดีงามสมชื่อ 'Family Park'
และเป็นทั้งศูนย์กลางงานบุญและงานเพื่อพุทธศาสนาต่าง ๆ
และยังช่วยส่งเสริมและให้การสนับสนุนกิจกรรมทางพุทธศาสนาอีกมากมายอีกด้วยค่ะ :09:

ก็พาเยี่ยมชมด้วยภาพกันไปแล้วนะคะ :06:
ใครอยากรู้จัก "บ้านอารีย์" มากกว่านี้
ก็ต้องลองแวะไปเยี่ยมเยียนกันดูเองนะคะ.... :08:

:81: :82: :83: :84:

0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6454
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 15/08/2006 - 22:45

ขอบคุณค่ะ พูดถึงความละเอียดถี่ถ้วนในเรื่องข้อมูลข่าวสารแล้วยังไม่เห็นใครเกินน้องกลางชลนะคะ :101:
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   Ratha ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1825
  • สมัคร: 18/04/2005

ตอบ: 15/08/2006 - 22:56

Wonderful Job ka

:30: :30: :30:
:01: :01: :01:
เป็นอิสระ อยู่เหนือสิ่งที่มากระทบ
พระครรชิต คุณวโร

วัดญาณเวศกวัน ถ.พุทธมณฑลสาย ๔ ต.บางกระทึก อ.สามพราน จ.นครปฐม ๗๓๒๑๐

โทรศัพท์ ๐๒-๔๘๒-๑๕๕๒, ๐๒-๔๘๒-๗๓๖๕, และ ๐๒-๘๘๙-๔๓๙๖
0

คำตอบต่อไป: กานต์ - อนุตตริยะ - ผู้รู้น้อย - เด่นดวง - pompom - ศดานัน - ~*aom*~ - นายโจโจ้ - Geeda - รถวิทยุ - ตันหยง - ปิ่น - Lotion - sasa - บางใบ - จันทรังสี - หมูกรอบ - วันทา - BSS - เทียนไข - ปิ่น - โบ - oops - วัชรพล - วัชรพล - satima - ริมฝั่ง - กายแก้ว - ดบัสวนี - spring-summer - KKK - Kurt - ไตรสิกขา - สัมมาธรรมฤทธิ์ - กายแก้ว - praew - sasa - บางใบ - วิมุตฺติยา - ~Duo~ - asdfg - platoo44 - dhammaboot - Brave - begin - The Pooh - benyapa - bee - Morpheus - นรชาติ - อเวรา - thanes_nong - Knung - อติ - กานต์ - ภพฺพาคมโน - ไซคี - kolf - rabil - โจโฉ คร้าบบบ - นายชม - เบญ - นายชม - bc - ไอหมอก - benyapa - goodmemo - โจโฉ คร้าบบบ - nao7310 - นิรามิส - thavornsiripat - ท๊อป - bee - bee - ท๊อป - GG - anegsangsoog - bee - กิเลสเต็มตัว - นายโจโจ้ - กานต์ - คุณหนูยิ้ม - คนเคยบาป - กอบ - ก้อ - jin2508 - กายแก้ว - ญาณวุฒิ - กานต์ - Breath4Life - wowfon - ธรรมอุทิศ_261249 - wowfon - granun - ธัญญ์นภัส - Moowan - หนุ่ย - jeelong - panop - เอฟ - ภรรษ - กอบ - ภรรษ - วีระวงศ์ - มุ่งเต็มใจ - ชาญนนท์ - ปัจจัตตัง59 - you4lucky - ปัจจัตตัง59 - กอบ - ปราณยาม - git111 - pyx - กอบ - anegsangsoog - อยากหลุดพ้น - ภัทราภรณ์ - ตัวตน - กอบ - wittz - Boomๆ - Mine_Mim - ศุภนิต - อบ - เด็กวัง - อบ - เด็กวัง - ก้าวสุดท้าย - sirikan9999 - pompom - pompom - อบ - ผู้เดินทาง1 - พระมหาอมร - Lighter - นพดล - Lighter - พรรณนา - กลางชล - ตันหยง - apple22912 - chakaro999 - มุ่งเต็มใจ - ไวตามิ้ลค์ - อบ - เบน มิลาน - กลางชล - กลางชล - [G-gib] - Principle of Freedom - อบ - มุ่งเต็มใจ - aswisw - สามมหาอำนาจ - witaya - แตงป้อม - itim - กลางชล - ปิยวาจรี - สามมหาอำนาจ - aphisara - MMKO - กอบ - ฝุ่น - pamaano - nittaya - ฝุ่น - ปภาวี - Aurora - kumijang - กอบ - itim - itim - กลางชล - วิมุตฺติยา - ตุ๊กตุ๊ก - กลางชล - พรรณนา - ตุ๊กตุ๊ก - ภัสสา - ฝุ่น - aoh - บ้านสอนสี - failogy -
  • (11 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ