ลานธรรมเสวนา: เรียน...อภิธรรม...ฟรี..ที่วัดมหาธาตุสนามหลวง - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

เรียน...อภิธรรม...ฟรี..ที่วัดมหาธาตุสนามหลวง เพื่อศึกษาอภิธรรมปิฏก และนำไปปฏิบัติวิปัสสนา ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 35
  • สมัคร: 09/08/2006

ตอบ: 09/08/2006 - 13:28

suriyomati@hotmail.com

เรียน...อภิธรรม...ฟรี..ที่วัดมหาธาตุสนามหลวง
เทอมการศึกษาใหม่เปิดเรียนวันที่ 2 กรกฏาคม 2549
ขอเชิญผู้ที่มีเวลาว่าง และสนใจเรียนพระอภิธรรมฟรี
หลักสูตรเข้าเรียนในชั้นเรียน เป็นภาคทฤษฏีมีการสอบข้อเขียน
วัตถุประสงค์เพื่อ รักษาพระอภิธรรมให้อยู่ยั่งยืนยาวตลอดไป
มีสอนวันละสองรอบ มี 4 ครอส์
วันจันทร์-ศุกร์ เวลา 13.00 น.- 16.00
วันจันทร์-ศุกร์ เวลา 17.00 น.- 19.00 น
วันเสาร์-อาทิตย์ เวลา 13.00 น.- 16.00 น
วันเสาร์-อาทิตย์ เวลา 17.00 น.- 19.00 น
ค่าใช้จ่าย มีแค่ ค่าตำราเรียน และค่าใช้จ่ายส่วนตัว
หากเรียนครบหลักสูตร ทางมหาจุฬาฯเทียบความรู้ให้เท่าปริญญาตรี
สนใจสอบถามเพิ่มเติมได้ที่คุณอ๊อด....027331369 กด 0 รือ 2
หรือติดต่อที่ วัดมหาธาตุฯ ตึกอภิธรรมะโชติกะวิทยาลัย สีเหลือๆ ตึก 2 ชั้น ที่ลานจอดรถ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   BSS ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1063
  • สมัคร: 20/02/2006

ตอบ: 10/08/2006 - 11:09

เรียนนานแค่ไหนคะ :06:
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   ake ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1983
  • สมัคร: 05/02/2004

ตอบ: 10/08/2006 - 11:14

อนุโมทนาคับ
:16:
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 11/08/2006 - 23:58

ศักดิ์ สุริโยมาติ
ขออนุญาตินำคำประพันธ์ที่อาจารย์พระมหาภานุวัฒน์ ปิยสีโล
ที่ได้แต่ไว้ในคืนเดียว โดยผูกเป็นเรื่องราวเนี้หาพระอภิธรรมทั้งหมดที่มีเรียนในหลักสูตร นะครับ
ปรัตถธรรมคำกลอน
ขอหยิบยก หลักพุทธ ปรมัตถ์
แสดงอรรถ เป็นคำกลอน บวรศี
แม้ไม่เก่ง ถ้อยสุนทร กลอนพาที
แต่ก็มี จิตฝันใฝ่ ไม่จืดจาง
ปรมัตถ์ ข้อที่หนึ่ง ซึ่งเป็นจิต
ทรงพินิจ แยกให้เห็น เป็นสี่อย่าง
อกุศล จิตชาตอแรก แยกแนวทาง
เฃิญชิมลาง สดับถ้อย ร้อยสุนทร
จิตโลโภ โทโส ทั้งโมหะ
จิตมานะ ริษยา อุทธาหรณ์
จิตฟุ้งซ่าน จิตตระหนี่ จิตอาวรณ์
ทุกขั้นตอน ควรระวัง ยั้บยั้งใจ
จิตกุศล ชาติที่สอง ใฝ่ตรองรู้
ศึกษาดู ให้กระจ่าง อย่างแจ่มใส
เช่นบุญทาน รักษาศีล ทั่วถิ่นไทย
บุญใดใด ครวบำเพ็ญ เป็นอาจิณ
สมถะ กรรมฐาน งานของจิต
เพ่งพินิจ สมถะ นิจศีล
ผลสำเร็จ ฌานพิเศษ ดังเจตจินต์
สมถวิล สุขกายใจ เมื่อได้ฌาน
วิปัสสนา ปัญญา พารู้แจ้ง
ไม่เคลือบแคลง เห็นประจักษ์ ตามหลักฐาน
ว่านั้นรูป ว่านี้นาม ตามอาการ
ทุกทวาร ที่กำหนด หมดจดจริง
วิปัสสนา ปัญญา ท่านว่าไว้
หากตั้งใจ มุ่งมั่น ขยันยิ่ง
แม้ชีวิต ยอมสละ ไม่ประวิง
มรรคผลจริง จะสำเร็จ ในเจ็ดวัน...

เอาไว้ต่อวันหน้านะครับ......
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 12/08/2006 - 00:15

ความคิดเห็นที่ 1 : (Between Sunrise and Sunset)
ลืมตอบ ไป ขอตอบนะครับ
ที่ว่าใช้เวลาเรียนนานเท่าไหร่...นะหรือครับ.....ตอบว่าใช้เวลาเรียนค่อนข้างนานเลยทีเดียวครับ
คื อ7 ปี ครึ่งครับ เหตุที่ต้องเรียนนานเพราะเรียนควบเทอมละ 2-3-4 เล่มไม่ได้ครับต้องเรียนไปตามสเต๊ปครับ เทอมละเล่มเรียนทีละหมวด ทีละปริเฉท
เรียนเทอมที่ 1 ใช้เวลา 6 เดือน เรียนเบื้องต้นชั้นที่หนึ่งเป็นพื้นฐานให้ชั้นที่สอง
เรียนเทอมที่ 2 ใช้เวลา 6 เดือน เรียนชั้นที่สองและชั้นทีหนึ่ง+สองเป็นพื้นฐานให้ชั้นที่สาม
เรียนเทอมที่ 3 ใช้เวลา 6 เดือน เรียนชั้นที่สามและชั้นที่หนึ่ง+ สอง+สาม เป็นพื้นฐานชั้นที่ สี่
เรียนชั้นที่ 4-9 ใช้เวลาชั้นละ 1 ปี ความรู้เป็นพื้นฐานใช้ทบต้นในการศึกษาขั้นสูงๆขึ้นต่อไปจนจบครับ รวมระยะเวลาเรียนทั้งสิ้น 7 ปีครึ่ง เป็นเวลาที่กำหนดสอบตกต้องเรียนใหม่ไม่มีซ่อมเวลาก็จะเพิ่มขึ้นไปตามความสามารถที่ลดลง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องเป็นผู้ที่รักและสนใจจริงๆ มาเรียนเถอะครับถึงแม้จะได้สำเร็จอะไรเลยในปัจจุบันชาติ แต่เราก็ยังได้ฟังได้เรียนพระอภิธรรมที่หาผู้บรรยายได้ชัดเจนกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว เป็นการเจริยกุศลตลอดเวลา ที่เรียน จิตใจเป็นมหากุศลตลอดครับ หากใครมีบุญและถึงพร้อมก็จะทะลุปรุโปร่งไปเลยละครับ...
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   BSS ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 13/08/2006 - 16:50

7 ปีครึ่ง โอ้ โอ้ โอ้ เท่าๆ กับ ฮอกวอร์ด เลยนะเนี่ย :08:

จะมีนักเรียนเหลือรอดถึงปีที่ 7 กี่คนคะ โอ้ โอ้ :03:

อยากฝากไว้อีกอย่างนะคะ ถ้าเรียนไปด้วย ปฏิบัติไปด้วยจะวิเศษที่สุด เพราะ BSS เคยอ่านหนังสือเจอว่า ถ้าปฏิบัติถูกทางอย่างมาก 7 ปี ก็จะสามารถบรรลุธรรมถึงขั้นพระอนาคามี

อย่างไรก็ตาม BSS ก็ขออนุโมทนาคุณศักดิ์และทุกท่านที่ตั้งใจเรียนเพื่อสืบทอดคำสั่งสอนของพระพุทธองค์นะคะ :09:
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   Toey by Mindfulness ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 465
  • สมัคร: 02/10/2004

ตอบ: 13/08/2006 - 22:38

ลองมาเรียน ผ่านทาง ออนไลน์กันไหมครับ
แบบที่เขาเรียกกันว่า E-learning ฉบับ อภิธรรม ยังไงล่ะครับ

http://www.buddhism-online.org/
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   itim ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 609
  • สมัคร: 24/07/2005

ตอบ: 14/08/2006 - 21:19

อ้างอิง (Between Sunrise and Sunset @ 13 สิ.ค. 49 - 16:50)
7 ปีครึ่ง โอ้ โอ้ โอ้ เท่าๆ กับ ฮอกวอร์ด เลยนะเนี่ย  :08:

:75: เพิ่งรู้ว่าคุณ BSS เป็นสาวก J.K. เหมือนกันนะเนี่ย:40:
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   BSS ไอคอน

• ตอบ 1000+

ตอบ: 16/08/2006 - 14:38

คุณ itim เข้าใจถูกต้องแล้วค่ะ BSS เป็นหนึ่งในบรรดาเด็กน้อย (อาศัยตัวเล็กๆกลืนกันไปกับเด็กๆ) ที่ไปจองเล่มล่าสุดที่ร้านหนังสือ แต่ที่ไปจองไม่ได้เห่ออะไรมากหรอกค่ะ แค่ได้รับส่วนลดเยอะเท่านั้นเอง :07:

ขอบคุณ คุณศักดิ์มากๆนะคะสำหรับคำอธิบาย :09:

BSS เคยสนใจอยากสมัครปริญญาโทพระพุทธศาสนาที่มหาจุฬาลงกรณ์ค่ะ ตอนผ่านสนามหลวงเห็นป้ายประกาศแว๊บแวบ แต่พอดีติดภารกิจอื่นทำให้ไม่ได้สมัครเรียน แต่เรียนแบบนี้ต้องทั้งใจรัก อึด + ใจแข็ง (ไม่ไปเที่ยวกับเพื่อน) มากๆเลยนะคะ อนุโมทนากับผู้ที่ตั้งใจเรียนเพื่อสืบทอดพระธรรมของพระตถาคตเจ้าด้วยค่ะ :09: :09: :09:
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 21/08/2006 - 17:32

วิปัสสนา ปัญญา ท่านว่าไว้
หากตั้งใจ มุ่งมั่น ขยันยิ่ง
แม้ชีวิต ยอมสละ ไม่ประวิง
มรรคผลจริง จะสำเร็จ ในเจ็ดวัน...
dกุศลชาติ มีมากมาย หลายแบบอย่าง
ยกมาอ้าง ทานศีลธรรม จำให้มั่น
สมถะ วิปัสสนา มาจำนรรจ์
ให้รู้กัน เป็นตัวอย่าง ในทางดี
ชาติวิบาก อันดับสาม ว่าตามหลัก
ขอชวนชัก ศึกษา อย่าถอยหนี
เชิญเข้ามา ใกล้ใกล้ ดูให้ดี
จะพาที ให้กระจ่าง อย่างจริงใจ
วิบากกรรม อกุศล ผลปรากฏ
ไม่สวยสด เศร้าหมอง ต้องผิดหวัง
รูปขี้เหล่ ไม่ท่ยิ่ง น่าชิงชัง
ใครพลาดพลั้ง ทำชั่ว น่ากลัวกรรม
อกุศล วิบากกรรม นำไปเกิด
ถือกำเนิด ในอบาย ใครถลำ
ต้องทนทุกข์ ลำบากตน เพราะผลกรรม
ขอแนะนำ ให้ทำดี ทวีคูณ
วิบากกรรม ของกุศล ผลดีเด่น
ชี้ให้เห็น วิบากดี ไม่มีสูญ
เกิดเป็นเทพ มนุษย์พรหม ที่สมบูรณ์
ทั้งจำรูญ ด้วยสินทรัพย์ นับอนันต์
คนรูปสวย รวยทรัพย์ นับวิชา
กำเนิดมา เพราะกรรมดี ที่สร้างสรรค์
สร้างกรรมดี วิบากดี ที่สมกัน
เป็นรางวัล ของบุญ มาจุณเจือ......
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 21/08/2006 - 17:37

สวัดดีครับคุณ ธรรมะ
ขอบคุณครับที่ส่งเมล์มาคุยกัน ถ้าว่างๆก็มาทักทานกันในกระทู้ก็ได้นะครับ....ยินดีตอบหากพอมีความรู้ที่สามารถตอบได้ ....ทุกเรื่องเลยครับ ฮะฮะ..ยกเว้นเรื่องตังค์...(แซวเล่นนะครับ)
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 25/08/2006 - 21:41

ใครใคร่เรียนพระอภิธรรม.....ติดต่อสอบถามได้นะครับ
suriyomati@hotmail.com
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   ธรรมโอสถ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 724
  • สมัคร: 16/11/2005

ตอบ: 26/08/2006 - 18:48

อยากเรียนถามคุณศักดิ์ค่ะ ...

คือว่าเรากำลังเรียนพระอภิธรรมอยู่เหมือนกัน แต่เรียนทางไปรษณีย์
หลักสูตรแค่ 1 ปีจบ แสดงว่าเนื้อหาจะต้องสั้นมาก เรียกว่าสรุปเอา
แต่หลักสำคัญ ๆ มาเท่านั้น ใช่หรือไม่คะ

จริง ๆ อยากไปเรียนหลักสูตรเต็ม ๆ เหมือนกัน แต่ไม่มีเวลาน่ะค่ะ
ขนาดเรียนทางไปรษณีย์ ยังรู้สึกว่ายากมาก ๆ เลยค่ะ จำไม่ไหว
เพราะเต็มไปด้วยศัพท์ที่เราไม่คุ้น :08:
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 27/08/2006 - 23:12

สวัดดีครับ คุณธรรมโอสถครับ...
ใช่แล้วครับ พระอ๓ธรรมเป็น ๑ ในหมวดพระไตรปิฏก และพระอภิธรรม ก็มีเนื้อหา ๔๒,๐๐๐ หัวข้อหมวดธรรม และเป็นแนวทางในการปฏิบัติทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็น สมถะกรรมฐาน ๔๐ กอง หรือ วิปัสสนา ว่าเริ่มต้นต้องทำอย่างไร ต้องเรียนรู้อะไรบ้าง ก่อนที่จะมาเป็นกรรมฐานในหมวดต่างๆ หากไม่ศึกษา ไม่รู้เวลาปฏิบัติ ก็คลาดเคลื่อนไปนนะครับ..
บทเรียนทางไปษณีย์นั้นเป็นเนื้อหาคร่าวๆๆ บอกให้ทราบเป็นเบื้องต้นว่าในพระอภิธรรมมีอะไรบ้าง เป็นฉบับที่ย่อมากครับ หากสนใจมากกว่านี้ต้องเรียนหลักศูตรเต็มครับ
ในสมัยพระพุทธกาลพระอริยเจ้าทุกๆพระองค์ ที่สำเร็ในชาตินั้นๆ ล้วนแต่เคยศึกษา รูปนาม อริยสัจจ์ ๔ ปฏิจสมุปาท ธาตุ ๑๘ อายตนะ ๑๒ ...มาด้วยกันทั้งสิ้น เพราะหากว่าจะดำเนินรอยตาม ก็ต้องเริ่มสะสมความรู้ในหมวดนี้เก็บเกี่ยวประสพกาณ์เอาไว้ เมื่อไหร่วาสนาถึงคราวพร้อมที่จะสงผล..เราก้จะได้รับผลที่ดีนั้นแท้ทีเดียวครับ อุปมาเปรียบเทียบ ปลูกมะม่าง ปลูกตาล ก็ย่องต้องได้รับ(กิน)ผลของมะม่วง หรือความหมอมหวานของน้ำตาล เพราะฉะนั้นหากไม่เคยเรียนรู้พระอภิธรรมสะสมเอาไว้ แล้วเมื่อไหร่เราถึงจะได้อมตรส ซึ่งเป็นแดนพระนิพพาน ข้ามพ้นวัฏฏะสงสารนี้ละครับ...จริงอยู่อาจจะใช้เวลามากแต่ก็สมควรแล้วเพราะเหตุเพราะปัจจัยที่เราท่านทั้งหลายสร้างสะสมไว้เอง...นั่นแล.....พระผุ้มีพระภาคของเราต้องการเป็นผู้ตรัสรู้แจ้งยังต้องใช้เวลาสะสมบารมีมาถึง ๔ อสงไข แสนกัลป์ นานมากนะครับต้องใช้ความอทนสูงในทุกชาติที่ผ่านมา
ในสมัยเรานี้ไม่ต้องไปคิดใหม่ทำใหม่หร๊อกครับเรียนรู้ตามพระพุทธเจ้า พระอรหันต์ทำตามบันทึกในพระไตรปิฏก แล้วนำปฏิบัติ เราก้ได้เห้นผลแน่นอนครับ...
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   ธรรมโอสถ ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 30/08/2006 - 21:25

สวัสดีค่ะ ....คุณศักดิ์ :11:

รบกวนถามอีกนิดนะคะ... :01:

คือว่าอย่างที่วัดมหาธาตุเนี่ย ถ้าเราไม่ได้ลงทะเบียนเรียนเป็นนักศึกษา
แต่ถ้าเสาร์อาทิตย์ไหนมีเวลาว่าง จะสามารถเข้าไปนั่งฟังบรรยายได้
หรือไม่คะ แล้วถ้าไม่ได้ จะมีที่ไหนเข้าไปฟังได้บ้าง ตอนนี้กำลังฟังซีดี
ท่านอาจารย์นิศา เชนะกุล บรรยายเรื่องจิตและการทำงานของจิต , จิตปรมัตถ์
นิพพานปรมัตถ์อยู่ชอบจังเลยค่ะ ฟังมา 2 รอบแล้ว ถ้าไม่ติดภาระทางครอบครัวเนี่ย ลงทะเบียนเรียนไปนานแล้วล่ะค่ะ อีกอย่างนะคะเขามีซีดีบรรยายจำหน่ายหรือไม่คะ
เวลาไปไหนมาไหน พก MP 3 ไปฟังตลอด สะดวกดีค่ะ :12: :09:
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 30/08/2006 - 22:27

สวัสดีครับ..คุณธรรมโอสถ
ไม่ลงทะเบียนก็สามารถไปนั่งฟังได้ครับห้องเรียนว่างไม่เต็มหร๊อกครับ เข้าไปนั่งฟังได้ แต่ควรมีหนังสือเรียนประกอบด้วยนะครับ เอาไว้ทบทวน..ตอนนี้ก็จะเข้าเรื่องเจตสิก หน้าที่ของเจตสิกแล้วนะครับตัวนี้สำคัญที่สุดสำคัญกว่าตัวจิตอีกนะครับ เพราะจิตจะมีอาการต่างกันได้ก็ต้องอาศัยเจตสิกเนี้ยแหละครับ ที่เสียกว่า สัมปโยคนัย สังคหนัย ตัวที่จิต และเจตสิกประกอบันแล้วแสดงฤทธิ์เดชต่างนะครับ น่าสนใจศึกษามากๆเลยครับ จะได้อำนาจของจิต หรืออำนาจของเจตสิกอันไหนสำคัญกว่ากันในตัวเรา...
การเข้าเรียนไม่มีการเช็คชื่อครับ ส่วนเรื่องสอบก็แล้วแต่ความพร้อม ถ้าไม่พร้อมก้ไม่ต้องลงชื่อสอบเอาไว้เทอมหน้าก้ได้เอาให้เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วค่อยสอบก้ได้..ติดต่อผมวันเสาร์-อาทิตยืก้ได้นะครับ ผมก้ไปเรียนทุกเสารือาทิตยืนะครับจะได้แนะนำได้ครับ 02-7331369 กด 2 หรือ ที่ห้องเรียนผมชั้ง2 ห้องริมสุกทางซ้ายมือถามหาชื่อผม..อ๊อด ทุกคนรู้จักดีครับ..
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   ธรรมโอสถ ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 30/08/2006 - 22:31

คุณศักดิ์คะ เบอร์โทร02-733....นี่อยู่แถวบึงกุ่มหรือเปล่าคะ
ถ้าใช่ก็ใกล้กันนิดเดียวเลยนะคะ ที่บ้านก็02-733....เหมือนกัน

เอาเป็นว่าถ้าสัปดาห์ไหน สะดวกไปเรียน จะโทรไปบอกนะคะ
ตอนนี้กำลังฟังเรื่องเจตสิกอยู่พอดีเลยค่ะ.... :11:
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   สวัสดี ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1704
  • สมัคร: 16/12/2005

ตอบ: 30/08/2006 - 23:32

choices มีน้อยเกินไป เลยขอไม่ vote
เห็นด้วยว่าควรจะเรียน
(แต่ถ้าไม่เรียนก็ไม่เป็นไร เหมือนแบบ have to ไม่ใช่ must น่ะ)
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   สวัสดี ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1704
  • สมัคร: 16/12/2005

ตอบ: 30/08/2006 - 23:40

อนุโมทนา :09:
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศักดิ์ สุริโยมาติ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 31/08/2006 - 11:41

สวัดดีครับคุณธรรมโอสถ...
ผมพักอยู่แถวเคหะคลองจั่นบางกะปิครับ ค่ำๆเลิกงานแล้ว..ว่างๆ..ก็โทรคุยกันได้นะครับ
02-7331369 กด 0 เลิกงานผมต้องรีบกลับบ้านทำรายงานครับ ตอนนี้ ที่ป.โท.รายงานค่อนข้างเยอะครับแต่ก้ตรงสายที่ชอบเลยไม่ค่อยมีปัญหา แต่เสียอย่างเดียว บาลีไม่ค่อยจะเก่งเลยครับ แปลดำน้ำเสียส่วนใหญ่...ก็คาดว่าปีหน้าจะลงเรียนบาลีใหญ่ บาลีพระไตรปิฏก บาลีสนามหลวงไปเลยจะได้ครบถ้วยกระบวนความ......
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ