ลานธรรมเสวนา: มือใหม่ธรรมะ กลุ้มใจเรื่องลูกค่ะ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

มือใหม่ธรรมะ กลุ้มใจเรื่องลูกค่ะ กลุ้มใจเรื่องลูกเข้า ร.ร. ค่ะ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้ำทิพย์ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 28
  • สมัคร: 25/06/2006

ตอบ: 19/07/2006 - 17:56

ดิฉันศึกษาธรรมะและปฎิบัติตามแนวสติปัฎฐาน 4 มาระยะหนึ่งแล้วค่ะ รู้สึกมีสติตั้งมั่นดีขึ้นมาก พยายามสะสมบุญและดับกิเลสได้ในหลายๆ เรื่อง แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่ทำให้ดิฉันสติหลุด จิตใจหม่นหมองเป็นประจำ คือเรื่องลูกค่ะ ดิฉันมีลูก 2 คน เป็นเด็กดี น่ารัก ทั้งคู่ คนโต (อายุ 10 ขวบ) เรียนเก่งและเป็นเด็กดีมากค่ะ และเค้าก็ได้เข้าเรียนหนังสือในโรงเรียนที่ดีมากๆ โรงเรียนหนึ่ง ซึ่งดิฉันก็พยายามจะช่วยน้องคนเล็ก (อายุ 4 ขวบ) ให้ได้เข้าเรียนใน ร.ร. นี้เหมือนกัน ซึ่งการเข้าเรียนใน ร.ร.แห่งนี้ มีการแข่งขันสูงมาก ในทุกๆด้าน (ต้องติวหรือกวดวิชาเข้า ป.1 ,ต้องจ่ายเงินมากเป็นจำนวนหลายแสน,ต้องเข้าไปช่วยงาน ร.ร. ซึ่งจะได้พบกับผู้ปกครองที่กีดกันแข่งขันกันอย่างดุเดือด) ดิฉันจะรู้สึกเสียใจเสมอ เมื่อสัมผัสกับความรู้สึกเหล่านี้ รวมทั้งสามีของดิฉันก็ไม่เห็นด้วยที่จะให้เอาเงินของครอบครัวไปจ่ายในลักษณะนี้ เรื่องนี้ทำให้ดิฉันกับสามีผิดใจกันเป็นประจำ เพราะสามีไม่อยากจ่ายเงิน ส่วนความคิดของดิฉัน ดิฉันคิดว่าเงินทอง เราไปหาใหม่ในโอกาสต่อไปได้ ดิฉันกลุ้มใจมากค่ะ ไม่รู้จะช่วยลูก ช่วยตนเอง ช่วยครอบครัว ได้อย่างไร อยากได้รับคำแนะนำจากๆ เพื่อนๆ กัลยาณมิตรค่ะ ความทุกข์ข้อนี้เป็นกรรมเรื่องไหนในอดีตคะ ทำอย่างไรดิฉันถึงจะหลุดออกจากวังวนของความทุกข์เหล่านี้ได้คะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
0

• (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   wut323 ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 461
  • สมัคร: 01/07/2006

ตอบ: 20/07/2006 - 10:12

ใส่ธรรมะให้ลูกดีกว่าไหมครับ :12:

รู้อะไรไม่รู้เท่า รู้จักเอาตัวรอด เป็นยอดดี :09:

คือ รอดจาก ความทุกข์ทั้งปวงครับ :04:

ของแพงอาจไม่ดีเสมอไปนะครับ :14:

เงินทองหาใหม่ได้ แต่ถ้าหาไม่ได้จะทำยังไง :15:

ลองไตร่ตรองดูไหม่นะครับ :14:

ผมขอเอาใจช่วยนะครับ :30:
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   ธรรมดามาก ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 630
  • สมัคร: 09/12/2005

ตอบ: 20/07/2006 - 14:58

สิ่งที่เห็นว่าดีๆอาจเป็นเพียงแค่เปลือกนอกก็ได้
เช่นอาจจะได้ดีมีหน้ามีตามีการงานดีมีชื่อเสียง แต่จิตใจย่ำแย่ก็ได้
อย่ามองอะไรแต่เพียงด้านเดียวแล้วดึงดันที่จะให้ได้ดั่งใจเลยครับ
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้ำทิพย์ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 20/07/2006 - 16:33

อาจารย์สอนธรรมะของดิฉัน ท่านบอกค่ะว่าคนเป็นแม่ มีโอกาสได้ศึกษาธรรมะขั้นสูงค่ะ ซึ่งดิฉันก็เห็นด้วยอย่างมาก เพราะตั้งแต่ดิฉันรับจ๊อบเป็นแม่ มีบททดสอบเข้ามามากมาย ให้เราเกิดความทุกข์+กิเลสมาก ดิฉันต้องเตือนตนคอยตามดูจิตตนเองอยู่เสมอๆ บางที่ได้มีโอกาสปรึกษาผู้อื่นในวงกว้าง โดยเฉพาะในหัวข้อทางพุทธธรรม ก็ช่วยให้เห็นมุมมองใหม่ๆ เพิ่มขึ้น ขอขอบคุณทุกท่านค่ะ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   pointstoponder ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 69
  • สมัคร: 21/06/2006

ตอบ: 21/07/2006 - 05:38

ตกลงตัดสินใจว่ายังไงอ่ะ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   lukmeeja4 ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 409
  • สมัคร: 17/03/2006

ตอบ: 21/07/2006 - 12:19

เล่าสู่กันฟังนะคะ มีพี่ตำรวจจ่าที่รู้จักกัน ลูกสาวเรียนโรงเรียนวัดมาตั้งแต่แรก แต่ทุกวันนี้จบทันตแพทย์จุฬา มีร้านของตัวเอง มีความสุขเพราะไม่ต้องไปแก่งแย่งกับเด็กรวยๆ ไม่เครียด หาเงินแบ่งให้พ่อทุกเดือน ส่วนลูกชายเรียนโรงเรียนวัดด้วยเหมือนกัน ตอนนี้เป็นปลัดอาวุโส จังหวัดขอไม่เปิดเผยค่ะ ไม่ได้แนะนำให้คุณน้ำทิพย์ส่งลูกไปโรงเรียนวัดนะคะ แต่ลูกหมีแค่จะบอกว่าบางครั้ง เปลือก คือหน้าตา การสอน ราคาเงินที่จ่ายโรงเรียนไปก็ไม่ได้การันตีว่าจะประสบความสำเร็จค่ะ คืออย่าไปยึดมากค่ะ ให้พอประมาณ แล้วเอาเงินและแรงกายทั้งหลายนั้นไปทุ่มเทให้ทางด้านธรรมะและจิตใจกับลูกๆ ดีกว่าค่ะ เพราะทุกวันนี้ลูกหมีจะสอนหลานสองคนตลอด (อายุ 10 กับ 9 ขวบ) เรื่องธรรมะ และการเข้าใจชีวิต ไม่ยึดติดกับแมททีเรียล ที่สำคัญพาเค้าไปบ้านเด็กกำพร้า ให้เห็นชีวิตคนที่ลำบากกว่าเค้าบ้างค่ะ เห็นบางคนวันหยุดก็พาไปห้าง โรงหนัง เด็กก็จะไม่เข้าใจค่ะ ว่าที่ร้องเอานั่นเอานี่ เอาเกม เอาข้าวของ อยู่เนี่ย ยังมีเด็กบางคนข้าวยังไม่มีจะกิน เกมยังไม่รู้จักว่าคืออะไร บางคนพ่อแม่คือใครยังไม่รู้เลยค่ะ ต้องสอนให้เค้าเข้าใจความจริงของชีวิตค่ะ แล้วเค้าจะเป็นผู้ใหญ่ที่ไร้ทุกข์ มีความสุขได้ตามแนวคำสอนของพระพุทธศาสนาค่ะ :09: เอาใจช่วยคุณน้ำทิพย์และคุณแม่ทุกๆ คนค่ะ :01:
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   นบ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 102
  • สมัคร: 21/03/2006

ตอบ: 21/07/2006 - 13:10

น้ำในโลก ใช้ดับ ไฟในโลก
น้ำในโลก ให้ความชุ่มชื่น แก่ทุกสรรพสิ่ง
น้ำใจในคน ใช้ได้ ทั้งร้อนและเย็น
น้ำธรรม(พระธรรม) ใช้ดับ ทุกข์ในชีวิน และก่อเกิดสิ่งดีงาม
นำพระธรรม ปลูกไว้ในจิตบุตร ย่อมก่อเกิดผลไพศาล
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   lukmeeja4 ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 21/07/2006 - 14:03

อ้างอิง (คนเก่า @ 21 ก.ค. 49 - 13:07)
ความรัก คือการทำทุกอย่างให้คนที่เรารักมีความสุข ไม่ใช่บังคับให้คนที่เรารักทำตามความต้องการของเรา

(คนเก่า @ 21 ก.ค. 49 - 13:07)

โห คุณคนเก่าคะ จะบอกว่าประโยคนี้ลูกหมีบอกตัวเองประจำค่ะ เวลาที่รักใครมากๆ แล้วไม่เป็นตามที่เราหวัง ตามที่เราคาดไว้ หรือตามที่เรายึดค่ะ รักเค้าก็คือให้เค้ามีความสุข ถ้าอยากให้เค้าเป็นและทำอย่างที่เราหวัง เพื่อเราจะมีความสุข นั่นคือเรารักตัวเองเกินไปค่ะ ดีใจค่ะที่มีคนคิดตรงกัน (รีบกด "อ้างอิง" สุดชีวิตเลย 555) :01: :14:
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   bomba ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 260
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 21/07/2006 - 17:16

:09: :09: :09: โรงเรียนดี มีชื่อเสียง ถ้าเข้าได้ ก็ถือว่าเป็นโอกาสดีในชีวิต แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิตครับ พุทธศาสนา สอนไว้ว่า อย่ายึดติด ครับ มีเกิดขึ้น มีตั้งอยู่ และก็มีดับไป ต้องรักษา สมดุลของชีวิต ครับ ยามสมหวัง ไม่ดีใจ จนเกิดเป็นโลภะ อยากจะสมหวังตลอดไป ยาม ผิดหวัง ก็ไม่ฟูมฟาย จนเกิดโมหะ มองอะไรก็ไม่เห็นทาง ทุกอย่างเรามองเห็นเป็นเรื่องธรรมดา เป็นไปตามเหตุและปัจจัย ชีวิต ก็น่าจะสงบขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ครับผม
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้ำทิพย์ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 21/07/2006 - 20:45

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นค่ะ มีประโยชน์อย่างยิ่งค่ะ
ตอบคุณ pointstoponder เรื่องนี้ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไรค่ะ กำลัง"ตามดูจิต" อยู่ค่ะ ภาวนา...ชนะจิตค่ะ (ลอกคำพูดของอาจารย์ธรรมะของดิฉันมาค่ะ)

Lesson to learn จากมุมมองของความทุกข์

เมื่อมีทุกข์ ปัญญาเกิดยากค่ะ แต่ถ้าเราตามดูมันไปเรื่อยๆ โดยไม่กด ไม่ข่มไว้ ให้เป็นการทำงานของ"จิต" ล้วนๆ ก็จะเข้าหลักไตรลักษณ์ ทุกอย่างไม่เที่ยง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เมื่อมีสติควบคุม มีสมาธิ ปัญญาจะเกิดเอง ปัญหาก็คลี่คลาย อย่างนี้ถูกต้องไม๊คะ
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ดบัสวนี ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2229
  • สมัคร: 25/09/2005

ตอบ: 22/07/2006 - 13:00

เราเห็นด้วยกับคุณลูกหมีนะคะ

จริงๆแล้วคคห.เราบนนั้นน่ะ จะพูดเรื่องอื่นต่อ เรื่องข้อเสียของคนเก่ง
แต่เปลี่ยนใจ มันเรื่องของเขาน่ะค่ะ จึงไม่ได้เขียนไว้
หันมาเขียนแทนว่า ควรรู้ธรรมะด้วย

ที่แน่ๆ มีคนมากมายที่ฝึกสมาธิไปด้วยแล้วผลการเรียนดีขึ้นน่ะค่ะ
คุณลองคลิกไปดูคำแนะนำตัวคุณกลางชลสิคะ
มีรูปเด็กนั่งสมาธิ น่ารักดีออกค่ะ

ถ้าคุณหันมาพาลูกสาวฝึกสมาธิ อีกหน่อยก็เรียนดีเอง
มีคนนึงเขาเรียนมหาลัยได้ 2 ต้นๆ ฝึกสมาธิกลายเป็น 3 กว่าในเวลาอันสั้น

สังคมที่แก่งแย่งกันนั้น ไม่มีความสุขหรอก เชื่อเราเหอะ
เราเขียนจากประสบการณ์ที่เบื่อคนแย่งชิง
เรียนในโรงเรียนกลางๆ แต่ครูสนใจหน่อย แม่สนใจมากหน่อย
ดีกว่าไปเรียนห้องดีดี โรงเรียนดีดี แต่คนแข่งกันมากอะค่ะ

เคยมีข้อมูลโรงเรียนรุ่งอรุณมั้ยคะ?
เราว่าค่าเล่าเรียน แพงเว่อร์ไปนิด(สำหรับเรานะคะ)
เทอมละ หลายหมื่นอยู่
แต่ลักษณะการเรียนการสอนน่าสนใจดีน่ะค่ะ

แต่ใจเรา ถ้ามีลูก อยากทำโฮมสคูลมานานมากแล้ว
เพราะเราไม่ชอบระบบการศึกษาไทยมาตลอดน่ะค่ะ
ด่ามา 30 ปีได้แล้วมั้ง คือด่าแต่ยังไม่สิบขวบอะค่ะ ฮ่ะ อ่ะ
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   lukmeeja4 ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 23/07/2006 - 00:05

อ้างอิง (ดบัสวนี @ 22 ก.ค. 49 - 13:00)
เราไม่ชอบระบบการศึกษาไทยมาตลอดน่ะค่ะ
ด่ามา 30 ปีได้แล้วมั้ง คือด่าแต่ยังไม่สิบขวบอะค่ะ ฮ่ะ อ่ะ
(ดบัสวนี @ 22 ก.ค. 49 - 13:00)

จิงด้วยค่ะ เห็นด้วย โดยเฉพาะภาษาอังกฤษค่ะ คือลูกหมีเป็นครูสอนภาษาอังกฤษเด็กตามบ้านนะคะ อยากให้เค้าพัฒนาวิธีการสอนใหม่เสียที ชอบวิธีครูเคทนะคะ :) แบบธรรมชาติ เน้นให้คุยได้ ถ้ามัวแต่เน้นแกรมม่า แย่เลยนะ ควรเน้นที่การใช้จริง แล้วเอาแกรมม่าเสริมจะดีกว่าค่ะ เวลาเรียนคอนเวอร์ฯหรือการอ่าน ก็ค่อยเสริมแกรมม่าให้เห็นว่าเนี่ย อันนี้เป็นแบบนี้นะ เห็นป่ะ ใช้จิงแล้วเป็นแบบนี้ ดีกว่ามานั่งท่องค่ะ :18:
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   ตันหยง ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4379
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 23/07/2006 - 10:02

ขอเขียนแชร์บางส่วนนะคะ เกี่ยวกับ IQ เพราะเป็นส่วนที่ได้พบเจอในทุกวันนี้อยู่น่ะค่ะ :01: ก็อาจจะไม่ได้ถูกต้องทั้งหมดทีเดียวเนื่องจากกรณีแตกต่างจากนี้คงมี แต่เขียนมาจากที่พบเห็นมาระดับหนึ่งน่ะค่ะ :01:

การพัฒนาทรัพยากรมนุษย์มี 2 แบบคือ พัฒนา IQ และพัฒนาด้าน EQ
การพัฒนาด้าน IQ ส่วนนึงก็มาจากการเลี้ยงดูในวัยเยาว์ สมองเด็กพัฒนามากที่สุดตอน 1-5 ขวบค่ะ จากคู่มือการเลี้ยงดูบุตรทั่วๆไป :01:

อย่างไรก็ดี คนเก่งในทุกวันนี้มีสามประเภท เนื่องจากมีโอกาสติดต่อกับคนที่เก่ง ด้วยแวดวงการทำงาน ฯลฯ :01:

1) :61: IQ สูง แต่ EQ ไม่ได้สูงมากนักพวกนี้เป็นคนเก่งที่ทำงานเก่งมาก มองอะไรแป็บเดียวก็คิดคำตอบได้แล้ว :11:

แต่ข้อเสียของคนพวกนี้คือ จะไม่สนใจในเรื่องที่เกี่ยวกับศาสนานัก นอกจากจะพบคนที่เก่งกว่าเค้า (เค้ายังยึดมั่นในความคิด ใจก็เลยไม่ได้เปิดกว้างในการเรียนรู้กับคนรอบตัวที่ด้อยกว่าเค้าในด้านความฉลาด ) แล้วเห็นว่าการสนใจศาสนาจะมีผลกับชีวิตของเค้าค่ะ ( แต่โอกาสที่เค้าจะพบคนที่ทำให้เค้าเชื่อได้นี่ก็มีน้อยค่ะ ด้วยพื้นฐานกรรมเก่าที่เค้าสร้างมาในด้านการทำงานทางโลก ก็เลยทำให้ชาตินี้เค้ามีความเก่งในการทำงานยิ่งๆขึ้นไป พวกนี้สมาธิจะดีมากค่ะ :11: )

แต่เพราะเค้าไม่ได้ทุกข์ร้อนในเรื่องเงิน ในเรื่องอะไรนัก (ความทุกข์ของคนบนโลกก็มีไม่กี่อย่างคือทุกข์เรื่องปากท้อง สุขภาพ หรือทุกข์เรื่องการมีครอบครัวค่ะ )

คนเก่งที่พูดในที่นี้ไม่ใช่คนไม่ดีนะคะ เป็นคนดีทั่วๆไป แต่การเป็นคนดี ก็ยังมิอาจพ้นจากความทุกข์ในชีวิตได้ค่ะ คนพวกนี้แม้จะได้รับรางวัลหลากหลายในการทำงาน แต่ก็ยังพบกับความทุกข์ในชีวิตอยู่ ขึ้นกับอาจิณกรรมที่ทำบ่อยๆ คนในกลุ่มนี้จึงมีที่ทุกข์มากน้อยไม่เท่ากัน :02:

2) :62: คนที่ IQ สูงและ EQ กลางๆ คนพวกนี้ เป็นคนที่เก่งในการทำงาน แต่อาจจะยังไม่เก่งมากเท่ากับคนประเภทแรกหรือเก่งเท่ากับคนประเภทแรก *แต่EQ เค้าดีกว่าก็เลยมีทางออกในการระบายความทุกข์ ความเครียดได้มากกว่าคนประเภท 1* คนพวกนี้รู้จักวิธีการในการแก้ไขปัญหาความทุกข์ เช่นไม่สบายใจก็ไปทำบุญ ไปตักบาตร เลี้ยงเด็กกำพร้า อ่านหนังสือเกี่ยวกับจิตวิทยา ฯลฯ

(แต่ก็ยังไม่ได้สนใจในด้านการเจริญสตินัก เพราะยังไม่เห็นภาพโดยรวมว่า ชีวิตของคนหนึ่งมีแต่ความทุกข์มาบีบคั้นกายและใจอยู่ตลอด )

คนพวกนี้ก็ยังมีความทุกข์แบบคนประเภทแรก แต่ก็น้อยกว่า พอทุกข์ทางใจน้อยกว่าปัญหาทุกข์ทางกายด้านสุขภาพก็ไม่ค่อยมี กรณีเทียบกับคนในกลุ่มที่หนึ่งค่ะ :02:
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   ผ่องธรรม ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 170
  • สมัคร: 29/04/2006

ตอบ: 23/07/2006 - 14:07

ดิ้นรน แข่งขัน กระเสือกกระสน อยากได้สิ่งดีๆ ไม่อยากได้สิ่งไม่ดี เป็นทุกข์ นี่แหละความไม่น่ายินดีในชีวิต นี่แหละความวุ่นวายของฆราวาส นี่แหละการเวียนว่ายตายเกิดไม่มีที่สิ้นสุด นี่แหละคราบน้ำตา คนจึงแสวงหาธรรมมะมาเยียวยา แต่ถ้ายาไม่ถูกกับโรค รักษาให้ตายก็ไม่มีทางหาย หนำซ้ำอาจจะป่วยเพิ่มขึ้นด้วยก็เป็นได้
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   น้ำทิพย์ ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 24/07/2006 - 17:48

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ ตอนนี้ใจนิ่งขึ้นเยอะเลยค่ะ
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   lukmeeja4 ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 24/07/2006 - 22:29

อ้างอิง (อังคาร @ 24 ก.ค. 49 - 19:21)
ขณะที่ใครๆ ต่างให้ความเห็นว่าคุณน้ำทิพย์ควรปล่อยวาง แต่ผมกลับไม่เห็นด้วยครับ ผมเห็นว่าเราควรต้องส่งเสริมและสนับสนุนให้น้องเล็กเข้าโรงเรียนเดียวกับพี่ให้ได้
ไม่สนุกเลยครับการตามรับตามส่งเด็ก ๒ คนที่เรียนต่างโรงเรียนกันอีก ๑๒ ปี ไหนจะเวลาที่ต้องเสียไปในแต่ละวัน ไหนจะค่าน้ำมันรถรับส่งเด็กน้อยๆ ๒ โรงเรียน ไหนจะความรู้สึกของเด็กที่อาจต้องกระทบกับคำเปรียบเปรยว่าทำไมไม่เก่งเหมือนพี่

(อังคาร @ 24 ก.ค. 49 - 19:21)

ก็ไม่แน่นะคะ หลานลูกหมีสองคนอยู่โรงเรียนเดียวกัน กลายเป็นว่ายิ่งเป็นที่เปรียบเทียบ เพราะทุกคนทั้งห้องของทั้งสองหน่อรู้ว่าสองคนนี้พี่น้องกัน คนน้องกลายเป็นแย่ไปเลยค่ะ เพราะเรียนไม่เก่งเท่าพี่ ครูทั้งหมดก็รู้ พูดเทียบตลอดเวลา เพื่อนร่วมห้องก็ด้วย หนักกว่าเดิมค่ะ กลายเป็นว่าน้องคนเล็กไม่อยากจะไปโรงเรียนไปเลย เพราะไปทีไรก็เจอแต่คำพูดเปรียบเทียบค่ะ อืมมมม เรื่องทางโลกบางทีก็ทำให้เรากลุ้มโดยไม่จำเป็น ร่วมมือกับกิเลสน่ะค่ะ พี่น้ำทิพย์อย่าเครียดมากค่ะ ที่ว่าใจนิ่งก็ดีแล้ว สู้ๆ นะคะ เราเลือกไม่ได้ให้มีแต่สิ่งดีๆ แต่เราเลือกที่จะรับมือกับสิ่งต่างๆที่เข้ามาด้วยสติที่แน่วแน่มั่นคงได้ค่ะ แต่ก่อนอื่นจิตต้องนิ่งก่อนค่ะ แล้วปัญหาทุกอย่างจะดีขึ้น ขอบคุณคุณอังคารด้วยค่ะ สำหรับคำแนะนำอีกแง่มุมหนึ่ง :09:
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปิ่นโต ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 130
  • สมัคร: 12/05/2006

ตอบ: 25/07/2006 - 00:12

อืม...ได้แนวความคิดนึงจากคุณอังคาร เลยครับ คิดดีๆก่อนเน้อ
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   ไตรสิกขา ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 71
  • สมัคร: 27/06/2006

ตอบ: 27/07/2006 - 10:07

คุณคนเก่ามีเทคนิคการเลี้ยงลูกในแง่พัฒนาการทางโลกและทางธรรมที่น่าสนใจดีครับ...ขออนุโมทนา
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   สัมมาธรรมฤทธิ์ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1047
  • สมัคร: 04/01/2006

ตอบ: 27/07/2006 - 12:09

ผมรู้ครับ ว่ากรรมแบบไหน
กรรมจากการคาดหวังครับ
แม่ผมก็เป็นแบบคุณนี่แหละ เขาชอบเอาอะไรที่คิดว่าดีแล้วสำหรับผม มายัด ใส่หัวของผม ซึ่งท่านไม่ได้ถามความต้องการของผมเลย ว่าสิ่งที่ท่านให้มานั้น ผมชอบหรือไม่ เหมือนว่าไม่มีเหตุผล ในการให้สิ่งที่ท่านหวังดีเหล่านั้นเลย ตอนผมเด็กๆ และ วัยรุ่นผมก็ไม่เข้าใจในเจตนาท่าน ในตอนนั้นในใจผมคิดต่อต้านความคิดท่านตลอดเลยครับ ก็เป็นกรรมของผมไป ตอนนี้ ผมศึกษาธรรม ก็ได้เข้าใจสภาวะดังกล่าว ว่า เมื่อเราคาดหวังอะไรใครมากๆ แล้ว เราจะโดนกิเลสบดบังปัญญา ทำอะไรก็จะใช้ความเห็นตนที่คิดว่าดีแล้วเป็นหลัก ซึ่งถ้าถามความเห็น หาเหตุผลกันดีๆ แล้วค่อยตัดสินใจ คุยกันดีๆ อย่าพึ่งยึดความเห็นใครเป็นหลัก คุยด้วยเหตุ ด้วยผล นี่แหละ ทางแห่งปัญญา ถ้าคุณหวังดีกับครอบครัวจริงๆ คุณต้องรู้จัก ออกมาดูอยู่ห่างๆบ้าง คอยดูแลอยู่ห่างๆเสียบ้าง ไม่ใช่เห็นเขาเด็กตลอดเขาก็จะเป็นเด็กไปตลอด แต่ถ้าคุณเห็นเขาเป็นผู้ใหญ่ เคารพในความเห็น ลูกๆ แบบผู้ใหญ่คุย กัน ลูกคุณก็จะเป็นผู้ใหญ่ โตเป็นผู้ใหญ่ที่สามารถตัดสินใจอะไรได้ดี ไม่ใช่ต้องรอพึ่งคนนั้นคนนี้ทำให้ ถึงแม้ว่าตอนนี้คุณเห็นเขาเป็นเด็กอยู่ คุณก็ต้องค่อยๆสอนให้เขาเป็นผู้ใหญ่ มีนิสัยเป็นผู้ใหญ่ ให้เขาได้ทำอะไรด้วยตัวเองบ้าง เราแค่แนะนำก็พอ ผมว่าคุณเหมือนแม่ผมแป๊ะๆเลย คุณลองฟังความรู้สึกของลูกที่มีแม่คล้ายๆคุณดูแล้วกันน่ะครับ ถ้าอ่านแล้ว ไม่สบายใจ ขุ่นใจ ก็แจ้งลบได้ครับ ผมยินดี และขออภัยถ้าทำให้ขุ่นข้องหมองใจครับ
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   Pitakpong ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 90
  • สมัคร: 24/05/2006

ตอบ: 27/07/2006 - 13:34

อย่าไปคิดว่าต้องให้ลูกเป็นไปในทิศทางที่ตนเองอยากจะให้เป็น...บางครั้งสิ่งที่เราเห็นว่าดีมันอาจจะไม่เป็นสิ่งที่ดีอย่างที่เราเห็นก็ได้นะคะ...ลองมองให้กว้าง ๆ อย่ายึดติดและอย่ามองอะไรไปในทิศทางที่เราต้องการ บางครั้งอีกหนึ่งทิศทางที่เราไม่ได้มองมันอาจจะมีสิ่งดี ๆ ซ่อนอยู่ก็ได้นะคะ...ทำใจให้สบายแล้วค่อย ๆ พิจารณาดีกว่ามั๊ยคะ :01:
0

คำตอบต่อไป: น้ำทิพย์ - สัมมาธรรมฤทธิ์ - asdfg - น้ำทิพย์ - asdfg - น้ำทิพย์ - คนดี - กุหลาบ - ปลาน้อย - Vicha - คนเก่า - Vivi Orunitia - chavis - น้ำทิพย์ - พอแล้ว - ธรรมชาติธรรมะ - Vicha - Vicha - วริน - Vicha - ในสัญญา -
  • (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ