ลานธรรมเสวนา: เจริญสติแล้วเจอแบบนี้น่ะค่ะ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (5 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

เจริญสติแล้วเจอแบบนี้น่ะค่ะ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 71
  • สมัคร: 13/07/2006

ตอบ: 13/07/2006 - 12:17

ปีที่แล้วมีโอกาสไปปฏิบัติธรรมเจริญสติตามแนวหลวงพ่อเทียนเป็นเวลาสี่เดือน
ก็เป็นการปฏิบัติธรรมอย่างจริงจังเป็นครั้งแรกในชีวิต
พระอาจารย์ก็ให้การบ้านโดยให้ทำความรู้สึกตัวตลอดเวลาที่ตื่น
ก็พยายามทำตาม ให้มีสติทั้งในรูปแบบและนอกเวลาปฏิบัติตามรูปแบบ
ประมาณปลายเดือนทีสองก็เจอแบบนี้ค่ะ
คือ ตอนเดินออกจากกุฏิจะไปตักข้าว
รู้สึกเหมือนแยกเป็นสองชั้นชัดเจน
หนึ่งคือชั้นความรู้สึกตัวเดินตามหลังชั้นร่างกายเคลื่อนไหวที่เดินนำหน้า
ตอนรู้สึกแยกก็ไม่ได้เพ่งอะไรนะคะ จำได้ว่า เดินไปเฉยๆ ยังเห็นท้องฟ้า
เห็นต้นไม้ เห็นกุฏิที่เดินผ่าน รู้สึกแปลกใจนิดๆที่มันช่างแยกกันชัดเจนเหลือเกิน
เป็นแบบนี้อยู่ประมาณไม่ถึง 10 นาทีก็หายไป
หลังจากนั้นก็เป็นแบบนี้อีกครั้งแต่สั้นกว่า
จากนั้นมาก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลยจนบัดนี้
ยังไม่มีไม่มีโอกาสได้ถามใครเพราะหลังเกิดแบบนี้ขึ้นก็ถูกส่งเข้าเก็บอารมณ์
ปฏิบัติเดี่ยว 2 อาทิตย์พอออกมาก็พอดีวัดมีจัดอบรมคนมากันเยอะ
ต้องช่วยงาน ก็ยุ่งๆกันจนได้เวลากลับ เลยลืมไปเลยว่าต้องถาม
แต่ก็ยังติดอยู่ในใจ แม้จะไม่ได้คิดถึงบ่อยนัก
พอเข้ามาที่นี่เลยเห็นเป็นโอกาสดีที่ผู้รู้มาประชุมกันเยอะ
เลยขอความกระจ่างซะเลยว่าที่เจอน่ะเป็นอะไรกันคะ
ดิฉันทำผิดหรือทำถูกยังไง
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
0

• (5 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: gabo - สมบุญ9 - kirintor - gabo - gabo - wit - tanajaro - kirintor - gabo - มานพ - gabo - ธรรมชาติธรรมะ - gabo - เขมกร - นิพ - gabo - gabo - gabo - นายชม - กำลังเดิน - วชิระ45 - สัมมาธรรมฤทธิ์ - วชิระ45 - ศลิษา - chai999 - gabo - gabo - vr - gabo - wit - zen - Boomๆ - anisa2982521 - เปา - gabo - gabo - ยายกับตา - Boomๆ - ยายกับตา - วชิระ45 - วชิระ45 - gabo - gabo -

#43 ผู้ใช้ออฟไลน์   candle in the winter ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 508
  • สมัคร: 05/04/2004

ตอบ: 30/07/2006 - 15:31

สาธุค่ะ :09: :09: :09:
ไม่ทราบคุณgaboไปฝึกเจริญสติแนวหลวงพ่อเทียนที่ไหนเหรอคะ น่าสนใจดีจัง :07:
0

#44 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 30/07/2006 - 16:49

คุณแสงเทียน

ครั้งแรกไปที่วัดแพร่แสงเทียนค่ะ
ปัจจุบันถ้าทำในรูปแบบก็สลับกันระหว่างวัดสนามในกับพุทธมลฑล
ส่วนนอกรูปแบบก็ทำในชีวิตประจำวันตามที่พระอาจารย์ให้โจทย์ไว้ค่ะ

ส่วนวัดโสมพนัสตาม Link ในลายเซ็นต์ของคุณแสงเทียน
ถ้ามีโอกาสก็ว่าจะลองไปเหมือนกันค่ะ
ได้ยินพูดกันว่าวัดในสายนี้ที่เคร่งมากๆมี 2 วัด คือวัดโสมฯกับวัดแพร่แสงเทียน
ฟังๆดู วัดโสมฯ จะเคร่งกว่าวัดแพร่แสงเทียนน่ะค่ะ :07:

:04:
0

#45 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 30/07/2006 - 17:07

คุณแสงเทียน

ไปดูเวบของวัดโสมพนัสแล้ว รูปของพระที่อยู่ด้านซ้ายมือ
หน้าเหมือนพระอาจารย์กระสินธุ์ ท่านเจ้าอาวาสของวัดแพร่แสงเทียนมากเลยค่ะ :07:
0

#46 ผู้ใช้ออฟไลน์   candle in the winter ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 30/07/2006 - 19:46

อ้างอิง
ไปดูเวบของวัดโสมพนัสแล้ว รูปของพระที่อยู่ด้านซ้ายมือ
หน้าเหมือนพระอาจารย์กระสินธุ์ ท่านเจ้าอาวาสของวัดแพร่แสงเทียนมากเลยค่ะ  :07:

พระอาจารย์กระสินธุ์ ท่านเป็นลูกศิษย์พระอาจารย์สุริยา เจ้าอาวาสวัดโสมพนัสน่ะค่ะ
:09: :09: :09:
0

#47 ผู้ใช้ออฟไลน์   เนตรสีขาว ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 77
  • สมัคร: 23/06/2006

ตอบ: 30/07/2006 - 20:34

เป็นเอามากครับ ไม่มีอะไรหรอกครับ ทางการแพทย์เขาเรียก สะกดจิตตัวเอง แต่นั้นไม่ใช่ประเด็นหรอกครับ ถามคำเดียว เลย เป็นแบบนั้นแล้วหาย ทุกข์ไหม หาย วิตก หายโลภ หายกลัว หายหลง ไหม ถ้าหายก็ยินดีด้วย นะครับ แต่ถ้าไม่หาย ก็ลองธรรมมะ จริงๆดูนะครับ สายกลางครับ
0

#48 ผู้ใช้ออฟไลน์   032032 ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: รอยืนยันทางเมล์
  • ตอบ: 114
  • สมัคร: 28/05/2006

ตอบ: 30/07/2006 - 20:37

เรื่องที่เห็นจากการนั่งสมาธิผมไม่ค่อยติดใจอะไรหลอกครับเเต่สำหรับผมมักจะมีเรื่องอื่นจะคิดเสมอ ผมชอบนั่งสมาธิเเบบไม่อยากให้ใครในบ้านเห็นเพราะถ้าเห็นจะโดนกวนผมจะระเเวงว่าจะมีคนมายุ่งกับผมทำให้ไม่ค่อยสงบ เพราะบางคนเขาชอบยุ่งเรื่องคนอื่นเท่าที่ผมรู้จักมีเพื่อนผมคนเดียวที่ไม่ชอบยุ่งเรื่องคนอื่นเหมือนผม
0

#49 ผู้ใช้ออฟไลน์   candle in the winter ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 30/07/2006 - 21:08

อ้างอิง (gabo @ 30 ก.ค. 49 - 16:49)
ส่วนวัดโสมพนัสตาม Link ในลายเซ็นต์ของคุณแสงเทียน
ถ้ามีโอกาสก็ว่าจะลองไปเหมือนกันค่ะ
ได้ยินพูดกันว่าวัดในสายนี้ที่เคร่งมากๆมี 2 วัด คือวัดโสมฯกับวัดแพร่แสงเทียน
ฟังๆดู วัดโสมฯ จะเคร่งกว่าวัดแพร่แสงเทียนน่ะค่ะ  :07:

เคร่งหรือเปล่า? ใช้คำว่า จริงจัง จะเหมาะกว่าค่ะ :06:

ยังไงจะขอพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกับคุณgabo ทางระบบฝากข้อความนะคะ :01:
อนุโมทนาด้วยค่ะ :09:
0

#50 ผู้ใช้ออฟไลน์   ยายกับตา ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 354
  • สมัคร: 11/06/2005

ตอบ: 31/07/2006 - 10:16

รูปแบบการฝึก ก็คือ การฝึก
การปฏิบัติจริง ไม่ใช่การฝึก
การยกมือ เหยียดแขน เป็นการฝึก ไม่ใช่การปฏิบัติจริง
แต่ นำการฝึกมาใช้กับการปฏิบัติจริงได้
ถ้ารู้จักว่า อะไรคือการฝึก อะไรคือความจริง
และนำความรู้ที่ได้จากการฝึก มาใช้กับชีวิตจริงๆ ได้ทัน

การฝึกแบบหลวงพ่อเทียน สอนให้เรารู้ว่า
ชีวิตจริง นั้น มีการการเคลื่นไหว ไม่ใช่อยู่นิ่งเฉย เท่านั้น
ประสบการณ์จากการแก้ไขปัญหา ในการฝึกการเคลื่อนไหว อย่างผู้รู้
เรานำไปใช้ในชีวิตจริงได้อย่างไร ความรู้ตรงนี้จะเกิดสอนใจเราขึ้นมา
เป็นความรู้เฉพาะตัว ที่ใครรู้แล้ว ก็จะเข้าใจความมุ่งหมายของการฝึกทุกแบบ
0

#51 ผู้ใช้ออฟไลน์   ขันธ์ ไอคอน

• ตอบ 300+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 301
  • สมัคร: 03/02/2004

ตอบ: 31/07/2006 - 11:34

การมีสติ มองการเคลื่อนไหว ไปที่มือ ไม่ใช่เป็นเรื่องของสมถะ แต่เป็นเรื่องของการฝึกสติโดยตรง ถ้าเป็นเรื่องของสมถะ จะต้องเป็นการเพ่งไปที่จุดๆ เดียว หรือ สิ่งเดียว หรือ ประเด็นเดียวจนเกิดความนิ่ง ของจิต

ที่คุณขันธ์ว่า เวลามือเคลื่อนไหว เอาใจตามติดไปเลยทุกอณู
จนไม่ปล่อยให้ความคิดแทรกขึ้นมาได้
ตรงนี้ขัดกับสิ่งที่ดิฉันถูกสอนมาอย่างแรงเลยค่ะ
เพราะพระอาจารย์สอนเสมอว่าให้รู้แบบเบาๆ รู้แบบสบายๆ
รู้ลักษณะเป็นลูกโซ่ ไม่ใช่ขึงพืดตัวรู้กับการเคลื่อนไหวแนบแน่นเช่นนั้น
ท่านจึงให้เคลื่อนไหวมือและหยุดเป็นจังหวะๆ ไม่ใช่ให้ไหลลื่นไป

การการรู้ลักษณะเป็นลูกโซ่ นั่นแหละ คือ รู้ไปทุกอณู อย่าไปติดกับคำพูดของคนหรือวิธีการ ขอให้เข้าใจเสียก่อน บางคนไม่ต้องรู้ที่มือก็ได้ บางคนรู้แค่เท้าแกว่งก็ได้ แต่ใจความคือ รู้ตามไป
คุณจะรู้ได้อย่างไงว่า พระอาจารย์ที่สอนคุณนั้น ถูกต้อง แต่สิ่งหนึ่งที่เราสังเกตุได้ คือ สิ่งที่เรียกว่าหัวใจของการเรียนรู้ครั้งนี้คือ สติ เพราะฉะนั้นแล้ว การมีสติตามติดไปตลอดนั้น อะไรก็ได้ การจะรู้แบบสบายๆ หรือ อะไรก็ได้ เป็นเพียงอุบายธรรม พระบางองค์ เจอทุกข์ เคร่งจนปล่อยวางก็มี ไม่ต้องใครหรอก ก็หลวงพ่อเทียนนั่นแหละ ลองไปดูสิว่า ท่านทำอย่างไรจึงรู้ธรรม ท่านก็เพียรเจริญสตินี้ ตลอด จนเดินจงกรมอยู่นั่นแหละ ถ้าท่านเอาสบายๆ แล้วบรรลุ คนก็บรรลุกันเยอะแยะ แต่ทีนี้เรื่องของอุบายธรรม อย่าเอามาเป็นธรรม
ผมคงไม่เถียงต่อแล้วในกระทู้นี้ แต่จะฝากไว้ว่า การจะเข้าถึงธรรมได้ จะต้องทำตัวให้เหมือนต่ำเท่าพื้นดินให้ได้ คือ ยอมละอัตตา แล้วรับมาไว้ในใจไม่ว่าของเสียของไม่ดี ยอมกราบพระให้หัวจรดพื้นให้ได้ ตราบใดที่เรายังไม่รู้ธรรม ก็อย่าไปเหมาเอาว่า ธรรมนั้นจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ฝึกปรับปรุงทั้งนิสัยที่แย่ และฝึกทั้งสมาธิจิต ทั้งปัญญา อย่าไปเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง เพราะผมเห็นคนส่วนมาก ฝึกสมาธิ ทำบุญ แต่ใจที่มีกิเลส ที่เกลียดคนนั้น คนนี้ หรือ ไม่ชอบคนนั้นคนนี้ หรือ อิจฉาคนนั้นคนนี้ ไม่เคยฝึกละ สมาธิที่ฝึกได้ก็จะกลายเป็นมิจฉาสมาธิ
การรู้เยอะ ฉลาดคิด หรือ มี ตรรกะเหตุผลในใจมาก ไม่ใช่ทางเข้าถึงธรรม จะต้องหยุดจึงจะเห็นธรรม เมื่อเห็นธรรมแล้วจึงเดินมรรค
ก็ฝากไว้เท่านี้
0

#52 ผู้ใช้ออฟไลน์   หมูกรอบ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1749
  • สมัคร: 29/05/2004

ตอบ: 31/07/2006 - 13:00

พระท่านว่าการยึดถือขันธ์นั่นแหละสรุปรวมของทุกข์ทั้งหมด วางได้ก็หมดทุกข์
ฉันใดก็ฉันนั้น....เจอคนชื่อขันธ์ ก็ปล่อยวางไป....ปล่อยให้บ้าไป 555 :04: :10: :10:
0

#53 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 31/07/2006 - 13:06

คุณขันธ์

ดิฉันเห็นด้วยกับคุณ และจะขอจบเรื่องที่โต้เถียงนี้ด้วย

:09: ขอบพระคุณที่ฝากข้อคิดดีๆส่งท้ายไว้ให้ค่ะ

การจะเข้าถึงธรรมได้ จะต้องทำตัวให้เหมือนต่ำเท่าพื้นดินให้ได้ คือ ยอมละอัตตา แล้วรับมาไว้ในใจไม่ว่าของเสียของไม่ดี ยอมกราบพระให้หัวจรดพื้นให้ได้ ตราบใดที่เรายังไม่รู้ธรรม ก็อย่าไปเหมาเอาว่า ธรรมนั้นจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ฝึกปรับปรุงทั้งนิสัยที่แย่ และฝึกทั้งสมาธิจิต ทั้งปัญญา อย่าไปเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง

การรู้เยอะ ฉลาดคิด หรือ มี ตรรกะเหตุผลในใจมาก ไม่ใช่ทางเข้าถึงธรรม จะต้องหยุดจึงจะเห็นธรรม เมื่อเห็นธรรมแล้วจึงเดินมรรค

ดีมากๆเลยค่ะ และจะพยายามทำตาม โดยเฉพาะส่วนที่ขีดเส้นใต้ไว้
มันยากมากๆในตอนนี้ แต่นั่นทำให้มันเป็นโจทย์ที่ท้าทายมากตามไปด้วย

:09: ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ ที่ได้กรุณามาให้ความเห็นท้วงติงหลายๆครั้ง

และขออโหสิที่ได้ล่วงเกินทางวาจาและทางใจด้วยค่ะ :09:
0

#54 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 31/07/2006 - 13:11

คุณหมูหยอง

ใช่ค่ะ ขันธ์ห้าเป็นของหนักเน้อ
โดยเฉพาะสังขารนี่บรมหนักเลย
เฮ้อ..ดิฉันก็ยังแบกมันอยู่ได้ทุกวี่ทุกวัน :07:
0

#55 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 31/07/2006 - 14:16

ขอเสริมหน่อยค่ะ ทำสมถะสมาธินี่ไม่กล้าทำหรอกค่ะ
กลัวมีบุญมาก ทำตู้มเดียวเข้าถึงฌาณเลย
แล้วบุญหมด ไปติดสุขอยู่ในฌาณแทน
ก็เคยอ่านเจอมาว่าหลวงตามหาบัวท่านยังติดอยู่ในฌาณตั้ง 7 ปี

:07:
0

#56 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 31/07/2006 - 18:31

คุณเนตรสีขาว

ก่อนนี้ดิฉันเผลอสะกดจิตตัวเองบ่อยๆเวลาทำงาน
สะกดจนจิตหลงนัวเนียกับเรื่องงานที่คิดอยู่
ไม่ได้รู้เนื้อรู้ตัวเอาซะเลย :06:

มารู้ตัวอีกที หลายครั้งก็ปวดกะโหลก ปวดตา ปวดหลังซะไม่มี
เพราะเผลอเครียด เผลอจ้องจอคอมพิวเตอร์ เผลอนั่งหลังคดซะตั้งนาน

กำลังพยายามหาทางแก้ไขอยู่ค่ะ
เพื่อผลดีต่อสุขภาพกายของตัวเอง
(ก็ยังเป็นตัวกูอยู่ :07: )

คุณ 032032

หัดนั่งสมาธิแล้ว ขอชวนให้มาเจริญสติบ้างนะคะ

คุณยายกับตา

:09: ขอบคุณค่ะสำหรับความกระจ่างมากขึ้น
เกี่ยวกับ "รูปแบบการฝึก" และ "การปฏิบัติจริง"
นั่นเป็นสิ่งที่ดิฉันศรัทธาในคำสอนของพระอาจารย์ที่สอนมา
ที่มีโจทย์ให้เจริญสติตลอดเวลา จากตื่นจนหลับ
ทั้งในรูปแบบ และ นอกรูปแบบ
ก็ทำตามคำสอนของท่านตลอดเวลาที่อยู่ในวัด
ออกจากวัด เลยเอามาใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างกลมกลืน เป็นธรรมชาติอย่างยิ่ง

0

#57 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 01/08/2006 - 12:53

คุณ ยายกับตา

ขอบพระคุณมากค่ะ :09:
0

#58 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 01/08/2006 - 13:23

คุณขันธ์

(ขออนุญาตใช้สิทธิ์ที่ถูกพาดพิง)

แน่ะ มาว่าอีกแล้วนะคะ
ไม่เป็นไร เพราะดิฉันบอกไว้แล้วว่าเชิญว่าเชิญด่าได้
แล้วแต่ใครจะเห็นสมควร

พระอาจารย์เคยสอนว่าจิตใครจิตมัน
รับผิดชอบอบรมขัดเกลากันเอาเอง
จะไปเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้

:09: ขอบพระคุณค่ะที่ว่าแรงๆให้ฉุกคิดอีกแล้ว
ว่าดื้อดาน อวดรู้ อวดเก่ง อัตตาเยอะ
และคนแบบนี้จะเห็นธรรมช้าแน่นอน
สงสัยจะจริงนะคะ เพราะดูมาเกือบปีแล้วยังไม่เห็นธรรมเลย
โพชฌงค์ 7 นี่สวดยังไงๆก็ไม่รู้เรื่องเลย

ขอค้าน (อีกแล้ว) ที่ว่าชอบโต้แย้งโดยไม่ได้พิจารณา
ดิฉันคิดว่ามีแค่ครั้งเดียวที่โกรธคุณนะแหละค่ะ
ที่เถียงไปโดยไม่ได้พิจารณา
ครั้งนี้ก็ว่าถ้วนถี่ดีนะคะ
ถ้วนถี่ในขณะที่จิตกระเพื่อมอยู่บ้างน่ะค่ะ

0

#59 ผู้ใช้ออฟไลน์   zen ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2567
  • สมัคร: 03/12/2004

ตอบ: 01/08/2006 - 14:41

การพิจารณาธรรม นั้น เรามุ่งเน้น ที่อรรถรส ถึงแม้ว่า อาจอาศัยพยัญชนะเป็นสื่อ แต่ พยัญชนะ นั้น ก็เป็นเพียงสื่อ เท่านั้น ยังไม่ใช่สาร ไม่ควรยึดมั่นมากนัก :01:

ขอใหเจริญในธรรมครับ :09:
0

#60 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 01/08/2006 - 18:03

ช่วงนี้ขอพักไปศึกษา "วิมุตติปฏิปทา" ดีกว่าค่ะ

พักหลังนี้ชักรู้สึกทุกข์จากอาการหลงกระทู้ที่ตั้งขึ้นนี้มากขึ้นเรื่อยๆ
(เรียกว่าไม่เห็นโลงศพ ไม่หลั่งน้ำตา อะไรประมาณนั้น)
จิตมันคอยแต่ดีดดิ้นไปด้วยตัณหา ด้วยความหลง
อันนี้มันละยากกว่าโทสะเยอะมากๆๆเลยทีเดียว

ตอนศึกษาหนังสือของครูบาอาจารย์ที่ศรัทธา
จะพยายามให้มากที่จะไม่ทำไปด้วยความหลง

ลาค่ะ :09:
0

#61 ผู้ใช้ออฟไลน์   gabo ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 01/08/2006 - 18:12

คุณ zen

ขอบพระคุณมากค่ะ

ท่านนี้กล่าววาจาสั้นๆและกระชับเช่นเคยนะคะ
เผลอ (อีกแล้ว) ตีความไปหลายตลบ
(ด้วยความเคยชิน)
ทั้งที่ไม่รู้ว่าพยัญชนะนี่คืออะไรแน่
โง่ไหมละคะเนี่ย :01:
0

#62 ผู้ใช้ออฟไลน์   zen ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2567
  • สมัคร: 03/12/2004

ตอบ: 01/08/2006 - 18:47

ขออภัยด้วยครับ

ผมหมายถึง ตัวอักษร (รวมถึง สำนวนโวหาร ด้วยครับ) :01:

ขอให้เจริญในธรรมครับ :09:
0

คำตอบต่อไป: gabo - ยายกับตา - หมูกรอบ - หมูกรอบ - Morpheus - หมูกรอบ - ยายกับตา - หมูกรอบ - ยายกับตา - หมูกรอบ - ยายกับตา - หมูกรอบ - ธรรมชาติธรรมะ - ยายกับตา - gabo - กรัชกาย - gabo - gabo - Boomๆ -
  • (5 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ