ลานธรรมเสวนา: บทสวดมาติกา และวิปัสสนา - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

บทสวดมาติกา และวิปัสสนา คำแปลและความหมาย

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jod ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4
  • สมัคร: 12/07/2006

ตอบ: 12/07/2006 - 12:01

อยากทราบคำแปลและความหมายของบทสวดมาติกากับวิปัสสนา หากท่านผู้ใดมีข้อมูล หรือมีความรู้เกี่ยวกับข้อนี้ รบกวนชี้แนะด้วยครับ...ขอบคุณครับ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: Jod - เฉลิมศักดิ์ -

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jod ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 14/07/2006 - 17:13

ขอบคุณ คุณเฉลิมศักดิ์มากครับ กระทู้ที่แจ้งลิงค์มาผมเคยเข้าไปอ่านบ้างแล้วแต่ไม่พบว่ามีคำตอบใดที่แปลบทมาติกาไว้ชัดเจนจริง (เหมือนกรณีเจ็ดคัมภีร์)ที่มีบางท่นได้ลงไว้ ถ้าหากว่าผมพลาดตรงไหนหาไม่เจอเอง รบกวนชี้แนะอีกครั้งหนึ่งด้วยครับ ผมเพิ่งจะเริ่มศึกษาทางนี้ ไม่ค่อยรู้อะไร ต้องขออภัยด้วยครับ ... ขอบคุณครับ
ความหมายของผมคือ
บทมาติกาที่ว่า
กุสลา ธัมา แปลว่า ....
.
.
.
อะนิทัสสะนาปปะฏิฆา ธัมมา แปลว่า ...
บทวิปัสสนา ที่ว่า
ปัญจักขันธาฯ ..... ทุกขะนิโรธะคามินี ปะฏิปะทา อริยะสัจจานัง... แปลว่า .....
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   Beckham ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1735
  • สมัคร: 06/04/2005

ตอบ: 14/07/2006 - 17:49

อ้างอิง
บทมาติกาที่ว่า
กุสลา ธัมา แปลว่า ....

(คุณ Jod)

กุสลา ธมฺมา = ธรรมเป็นกุศล

[๖๖๓] ธรรมเป็นกุศล เป็นไฉน?

ลองดูความหมายจาก link นี้ครับ
กุสลติกะ

---------------------------------------------------------------------------

อ้างอิง
อะนิทัสสะนาปปะฏิฆา ธัมมา แปลว่า ...

------------------------------------

๒๒. สนิทัสสนติกะ

สนิทสฺสนสปฺปฏิฆา ธมฺมา ธรรมที่เห็นได้และกระทบได้
อนิทสฺสนสปฺปฏิฆา ธมฺมา ธรรมที่เห็นไม่ได้แต่กระทบได้
อนิทสฺสนาปฺปฏิฆา ธมฺมา ธรรมที่เห็นไม่ได้และกระทบไม่ได้

http://84000.org/tip...103&pagebreak=0

------------------------------------

ธรรมที่เห็นไม่ได้และกระทบไม่ได้ เป็นไฉน?

เวทนาขันธ์ สัญญาขันธ์ สังขารขันธ์ วิญญาณขันธ์,
รูปที่เห็นไม่ได้กระทบไม่ได้ ซึ่งนับเนื่องในธัมมายตนะ และอสังขตธาตุ

สภาวธรรมเหล่านี้ชื่อว่า ธรรมที่เห็นไม่ได้และกระทบไม่ได้.

http://84000.org/tipitaka/read/?34/688

ธรรมที่เห็นไม่ได้และกระทบไม่ได้ เป็นไฉน?

กุศลในภูมิ ๔ อกุศล วิบากในภูมิ ๔ กิริยาอัพยากฤตในภูมิ ๓
รูปที่เห็นไม่ได้และกระทบไม่ได้ แต่นับเนื่องในธัมมายตนะ และนิพพาน

สภาวธรรมเหล่านี้ ชื่อว่า ธรรมที่เห็นไม่ได้และกระทบไม่ได้.

http://84000.org/tipitaka/read/?34/899

องค์ธรรม

สนิทสฺสนสปฺปฏิฆา ธมฺมา ธรรมที่เห็นได้และกระทบได้

องค์ธรรม = รูปารมณ์

อนิทสฺสนสปฺปฏิฆา ธมฺมา ธรรมที่เห็นไม่ได้แต่กระทบได้

องค์ธรรม = โอฬาริกรูป 11 (เว้นรูปารมณ์)

อนิทสฺสนาปฺปฏิฆา ธมฺมา ธรรมที่เห็นไม่ได้และกระทบไม่ได้

องค์ธรรม = จิต89 เจตสิก52 สุขุมรูป16 นิพพาน

0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   เฉลิมศักดิ์ ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • ตอบ: 6229
  • สมัคร: 26/01/2004

ตอบ: 15/07/2006 - 06:15

:09: สาธุครับคุณ Beckham
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jod ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 15/07/2006 - 10:24

ตรงตามที่ประสงค์เลยครับคุณ Beckham ขอบคุณมากครับ หลายๆกระทู้ที่คุณ Beckham ได้ตอบไว้ผมได้อ่านบ้าง รู้สึกมีสาระมาก ต้องขอชมเชยครับ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   Jod ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 23/07/2006 - 09:02

ขอบคุณคุณเฉลิมศักดิ์มากครับที่อุตส่านึกถึงผม
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ