ลานธรรมเสวนา: วัดหรือสำนักวิปัสสนาที่ไหนบ้างสำหรับแม่ชี - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

วัดหรือสำนักวิปัสสนาที่ไหนบ้างสำหรับแม่ชี อยากทราบว่ามีที่ไหนบ้างค่ะที่ให้เกียรติแม่ชีใกล้เคียงพระ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   พราวสุข ไอคอน

• ตอบ 300+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 305
  • สมัคร: 26/05/2005

ตอบ: 18/05/2006 - 12:56

อยากทราบว่ามีวัด หรือสำนักวิปัสสนาที่ไหนบ้าง ให้เกียรติแม่ชี เพื่อปฏิบัติธรรม เทียบเคียง หรือใกล้เคียง กับการให้เกียรติพระภิกษุ เพราะเท่าที่เคยเห็นมา ดูไม่ค่อยให้เกียรติแม่ชีสักเท่าไหร่ ต้องอยู่โรงครัว หรือ ล้างห้องน้ำ ทำความสะอาดวัด และต้องรอแบ่งปันอาหารจากพระ คือตัวเองคิดว่าถ้าหมดภาระแล้ว อาจจะบวชชีค่ะ แต่เห็นแล้วรู้สึกไม่ดี สงสารแม่ชีค่ะ ท่านอาจจะอยากศึกษาธรรมมะ และปฏิบัติธรรมแบบพระ แต่ต้องมาทำงานทั้งวัน
0

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: พราวสุข - กรัชกาย - สายศีล - kibpat - ธรรมสุจริต - ปุกปุย - ปัจเจกบุคคล - พราวสุข - ปัจเจกบุคคล - พุดน้ำบุศย์ -

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   กายแก้ว ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 383
  • สมัคร: 12/11/2005

ตอบ: 21/05/2006 - 00:04

ที่เชียงใหม่ก็มีค่ะ ชื่อ นิโรธาราม อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ มีแต่แม่ชีล้วนๆ หลายสิบองค์ ทางนักศึกษาเก่า ม.ช รู้จักกันดี เพราะช่วงปิดเทอมจะจัดคอร์สอบรมเป็นประจำ เป็นเวลานานแล้ว แม่ชีที่ก่อตั้งชื่อ แม่ชีรุ้งเดือน ท่านเป็นศิษย์เก่า ม.ชเช่นกัน
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   maliwal ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 108
  • สมัคร: 21/10/2005

ตอบ: 23/05/2006 - 08:41

ขอเพิ่มเติมความเห็นที่ 10 อีกนิดค่ะ
ตอนนี้ท่านแม่ชีรุ้งเดือน ท่านได้บรรพชาเป็นสามเณรีแล้วค่ะ
ตอนนี้เป็น ท่านสามเณรีนันทยานีค่ะ
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   พุดน้ำบุศย์ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 962
  • สมัคร: 14/08/2004

ตอบ: 23/05/2006 - 09:08

วัด ๆ นึง ต่างจังหวัดใกล้ๆ

มีแม่ชีอยู่กันเยอะๆ แล้วก็เหมือนกับทุกที่ ที่ธรรมะไม่ถึงใจ
มีเรื่องกระจุ๊กกระจิ๊ก ตามประสา ไม่ต่างกับตามบ้านแบบชาวบ้านๆ

ในนั้นมีแม่ชีที่สงบเย็นมากๆ เมตตา ทราบว่าปฎิบัติได้สูงมากๆ
ท่านก็เห็นอะไรๆ ก็เป็นเรื่องธรรมดา ท่านก็สงบเย็นท่ามกลางความกระจุ๊กกระจิ๊กน่ารำคาญของเพื่อนๆ น้องๆ แม่ชีด้วยกันเนี่ยค่ะ

ได้ยินบ่อยๆ คือ ธรรมะอยู่ที่ใจแล้ว อยู่ที่ไหน เป็นอะไรก็ได้ ค่ะ
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   mahatep ไอคอน

• ตอบ 5000+
  • ตอบ: 5701
  • สมัคร: 27/01/2004

ตอบ: 24/05/2006 - 15:18

ไปที่นี่ดูสิครับ ศูนย์วิปัสสนากรรมฐาน ในสังฆราชูปถัมป์ โกเอ็นก้า
เดือนหนึ่ง 2 ครั้ง ครั้งละ 10 วัน
ไปเดือนละ 2 ครั้ง กลับบ้าน 2 วันแล้วไปใหม่
ประหยัด อาหารสัปปายะ อากาศสัปปายะ บุคคลสัปปายะ
ไม่จุกจิกจู้จี้ ทะเลาะเบาะแว้ง
เพราะกฏรักษาความสงบ ได้ปฏิบัติเต็มที่ครับ
เพื่อนรุ่นพี่ที่เป็นพยาบาลทหารอากาศหญิงใกล้เกษียร
ตระเวณวัดป่ามา ๒๐ กว่าปี
เดี๋ยวนี้มาพบ ที่ที่เหมาะแก่ชีวิตสตรีที่นี่ ไป ๖ ครั้งแล้วครับ
ที่นี่ไม่วุ่นวาย ไม่ขัดข้อง
พอเกษียรอายุก็จะมาประจำเดือนละ ๒ ครั้ง

http://larndham.net/...opic=14435&st=0

http://www.thai.dhamma.org/

ข้าพเจ้าฯ ขอน้อมถวายน้ำดื่มสะอาดเพื่อ พระ เณร อุบาสก อุบาสิกา ตลอดจนมหาชนทั่วไป ให้มีน้ำดื่มสะอาด ปลอดภัย ตลอดชั่วกาลนาน
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   lotus ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 340
  • สมัคร: 09/03/2004

ตอบ: 24/05/2006 - 16:18

การซื้อที่ไกล้วัด ที่มีครูบาอาจารย์ที่เราเคารพ ทั้งสอนเรา แนะนำ และให้เรามีโอกาสดูแลท่านได้ เป็นสิ่งที่ดีนะคะ
เพื่อนๆ น้องๆ หลายคน ก็ตระเวณหาที่ที่ถูกจริตเหมือนกันค่ะ บางคนเลือกวัดได้แล้ว

เห็นว่าวัดที่มีแม่ชีอยู่ได้นาน และจำนวนมากก็มีนะคะ น่าจะลองสำรวจดูไปพลางๆ
ไม่ค่อยทราบที่อยู่ เช่น ..สำนัก ท่านแม่ชี ดร.ไพเราะ ที่โคราช?
สำนักชีบ้านห้วยทราย จ.มุกดาหาร (ของคุณแม่ชีแก้ว)
วัดถ้ำสหาย ,วัดถ้ำเต่า ที่ จ.อุดรธานี
วัดหินหมากเป้ง อ.ศรีเชียงใหม่ จ.หนองคาย (เจ้าอาวาสน์ท่าน
ดูแลลูก ศิษย์ดี ค่ะ พี่ๆบางคนพอเกษียณก็อยู่มาได้ตลอด)
วัดป่าแก้วภักดีชุมพล จ.สกลนคร (มีทั้งแม่ขาว-ดำ และแม่ชี)

เป็นข้อมูลที่อาจไม่ครบถ้วนนะคะ
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   โอ่ง ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 3
  • สมัคร: 14/11/2006

ตอบ: 08/01/2007 - 19:07

ที่อยู่ สำนักปฏิบัติธรรมเขาสวนหลวง เลขที่ ๓๖ หมู่ ๑๑ ต.เกาะพลับเพลา อ.เมือง จ.ราชบุรี ๗๐๐๐๐

ส่วนเส้นทางอธิบายลำบาก:
บนถนนเพชรเกษมเส้นทาง "บ้านโป่ง-ราชบุรี" -> (สังเกตศูนย์บริการรถ Nissan อยู่ปากทางถนนใหญ่) เลี้ยวเข้าถนน "บ้านโป่ง-ราชบุรี" -> (พบสามแยกเขางู) เลี้ยวขวา (ตรงนี้จะมีป้ายบอกทางวัดเกาะลอย และวัดหนองหอย ให้สังเกตวัดเกาะลอยอยู่ด้านขวามือ) -> (ก่อนถึงวัดเกาะลอย) เลี้ยวซ้ายเข้าถนนเล็ก และเลียบถนนเกาะลอยตรงไปอีกไกลจนกว่าจะพบ "สำนักฯ เขาสวนหลวง"
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1880
  • สมัคร: 18/10/2006

ตอบ: 08/01/2007 - 19:50

ที่จริงถ้าสำนักแม่ชี ปฏิบัติได้ดี มีระเบียบ แบบแผน งดงาม น่าศรัทธามากขึ้น ทางเลือกทางนี้คงมีคนสนใจอีกเยอะเลยครับ สาธุ

ผู้หญิงตัดผม หัวโล้น นี่ทำยากไหมครับ สงสัยตัดผมนี่ยากจริงเหรอ???

ข้อคิดอย่างหนึ่งที่ได้จากการไปวัดที่มีทั้งพระ และ ชี
ชีหลาย ๆ ท่านมาจากชีวิตที่ไม่ได้ดังใจจากครอบครัว อาจมาจากหลาย ๆ สาเหตุ ทุกข์โดยส่วนตัวจึงมีมากมาย ยิ่งพรรษาน้อย ๆ ก็ยังร้อนมาก เย็นน้อย นิวรณ์เยอะ ถึงจะดูแก่ แต่ไม่ได้บวชนาน พระที่ท่านดูร่มเย็นท่านมักบวชตามเกณฑ์ 20 ปี หรือกว่านั้น บวชตามประเพณี ให้พ่อแม่ แล้วอยู่ต่อ หากเทียบรุ่นจึงกลายเป็นคนละชั้นภูมิธรรมกับครูอาจารย์

ชีที่รักพระศาสนา ทำงานไม่เห็นแก่ชีวิตเคยเจอนะครับ แต่ชีที่มีกระแสเย็น อิ่มบุญ อิ่มธรรมหายากมีน้อย เลยไม่นำศรัทธา ชีที่แสดงธรรมได้ก็มีน้อย หรืออาจไม่มีบทบาทเท่าที่ควร และชีพราหมณ์ที่บวชจรไปมา ก็วุ่นวายมากกว่าพระที่ต้องอยู่ในกรอบของศีล

ชีที่จริยาวัตรงดงาม มักจะไม่ใช่วิสัยของฝ่ายบุก หรือเผยแผ่ มักสงบ เย็นส่วนตัว แล้วก็ละสังขารไป ฝ่ายบุกใจเด็ดเดี่ยววิสัยคนจริง มักไปเกิดเป็นบุรุษกันหมด แต่ก็ยังดีนะครับที่ยังบวชชีได้ ไม่งั้นทางเลือกของสตรีใจเด็ดคงน้อยลงไปกว่านี้อีก

จบห้วน ๆ อย่างนี้นะครับ ว่ากันไป พอแล้ววววววววว
คนเราล้วน ดิ้นรน เพื่อสิ่งที่ต้องทิ้ง

บางคนทำสิ่งที่ไม่เป็นแก่นสารสาระ ได้ไร้สาระที่สุด
แต่บางคนก็สามารถใช้สิ่งอันไร้แก่นสาร สาระนี้
ได้เป็นสาระเกิดประโยชน์สูงสุด คือได้ มรรค ผล นิพพาน

ธรรมะ หาได้ในกายยาววา หนาคืบ กว้างศอกนี้แล
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   ก้อนหินขาว ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 13
  • สมัคร: 24/06/2007

ตอบ: 26/06/2007 - 00:10

http://img234.images...sc099311ev6.jpg[/IMG]
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   เฉลิมศักดิ์ ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • ตอบ: 6235
  • สมัคร: 26/01/2004

ตอบ: 26/06/2007 - 07:47

ขอแนะนำสำนักวิปัสสนาสายรูปนาม สายอุบาสิกาแนบ มหานีรานนท์

จะมีเรือนปฏิบัติทั้ง พระ แม่ชี หญิง ชาย แต่เมื่อกำหนดรูปนามแล้ว ไม่มีการแบ่งแยกครับ ขอให้ตั้งใจปฏิบัติก็พอ

๑๐๘ ปี อุบาสิกาแนบ มหานีรานนท์
http://larndham.net/...=14032&st=0&hl=

http://larndham.net/...=21524&st=0&hl=

แนะนำสำนักวิปัสสนากรรมฐาน

๑. ชื่อสถานที่: วัดศรีประวัติ
ที่อยู่สำหรับการติดต่อ: ตำบลบางกรวย อำเภอ บางกรวย จังหวัด นนทบุรี ถ้าไปทางพุทธมณฑล ตรงสี่แยกทศกัฎฐ์เข้า ถนน ตลิ่งชั่น-บางบัวทอง จากจุดนั้นประมาณ 2 กม.ก็ถึงวัด
โทรศัพท์: 01-6162205
บุคคลที่ติดต่อได้: พระอาจารย์ทอง ธมฺโม
ลักษณะการให้บริการ: ฟรี
ระยะเวลาการฝึกอบรม: เจริญสติปัฎฐานในแนวรูปนาม
เวลาเปิดให้บริการ: ทุกวัน(ห้องกรรมฐานว่าง)

๒. สำนักปฏิบัติวิปัสสนาอ้อมน้อย
http://www.abhidhamo...i/Omn2/Omn1.htm
ต. อ้อมน้อย อ. กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร (ก.ม. ๒๔) โทร. ๐๒ - ๔๒๐๒๑๒๐

๓. มูลนิธิแนบ มหานีรานนท์
เลขที่ ๘๔/๑ หมู่ ๑ ถนนพุทธมณฑลสาย ๕ ตำบลบางกระทึก อำเภอสามพราน จังหวัดนครปฐม
โทร. ๐๒-๔๒๐๘๐๒๔ , ๐๒ - ๘๘๙๔๔๑๗

๔. สำนักปฏิบัติวิปัสสนาวิวัฏฏะ มูลนิธิปราณีสำเริงราชย์
วัดเขาสนามชัยเขต ต. หนองแก อ. หัวหิน จ. ประจวบคีรีขันธ์ โทร. ๐๓๒ - ๕๑๒๕๘๗

๕. สำนักปฏิบัติวิปัสสนา วัดขามสะแกแสง
ต. พะงาด อ. ขามสะแกแสง จ. นครราชสีมา โทร. ๐๔๔ - ๓๘๕๒๓๘ , ๓๘๕๑๕๖

๖. สำนักปฏิบัติธรรมบุณย์กัญจนารามมูลนิธิ โทร. ๐๓๘ - ๗๕๖๓๕๒, ๒๓๑๘๖๕
ถ. สุขุมวิท กม. ๑๕๐ ต. หนองปรือ เมืองพัทยา จ. ชลบุรี

http://meditationboonkan.org/index.htm
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   nongnuch ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 153
  • สมัคร: 23/05/2006

ตอบ: 27/06/2007 - 08:35

"อยู่ที่ไหน เป็นอะไร ก็ปฏิบัติได้"
"อยากบวช" ให้รู้ว่าอยากบวช
"อย่าคิดว่า บวชแล้วจะไม่ทุกข์ อย่าคิดว่าบวชแล้ว จะปฏิบัติได้เร็วกว่า
การปฏิบัติ เป็นศิลปะแบบหนึ่ง ต้องใจเย็นๆ"

ธรรมมะจากหลวงพ่อปราโมทย์ค่ะ
0

#20 ผู้ใช้ออฟไลน์   happylady ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 127
  • สมัคร: 27/01/2007

ตอบ: 07/07/2007 - 21:14

ถ้าในกรุงเทพ ขอแนะนำวัดเกาะหรือวัดสัมพันธวงศ์ค่ะ อยู่แถวเยาวราช ลองไปปฏิบัติธรรมก่อนก็ได้นะคะ มีสอนทุกวันค่ะ จนถึง 4 ทุ่ม :09:
0

#21 ผู้ใช้ออฟไลน์   ดบัสวนี ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 2229
  • สมัคร: 25/09/2005

ตอบ: 08/07/2007 - 10:52

อ้างอิง (ปัจเจกบุคคล @ 18 พ.ค. 49 - 21:34)
ผมแนะนำที่วัตรทรงธรรมกัลยาณี จ.นครปฐมครับ เป็นสถานปฏิบัติธรรมสำหรับผู้หญิง 100 % เพราะที่นั่นมีหลวงแม่ธรรมนันทา มีสามเณรี มีอนาคาริกา มีแม่ชี วัตรท่านอยู่ติดถนนครับ ลองหาในเน็ตก็ได้ ผมว่าท่านหลวงแม่เก่งนะ มีความรู้มากด้วย และก็เนี๊ยบ ด้วย วัตรท่านก็สงบดี ลองดูนะครับ
ธรรมสวัสดีครับ

หึหึ
0

#22 ผู้ใช้ออฟไลน์   อัปปมัญญา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1048
  • สมัคร: 27/09/2004

ตอบ: 08/07/2007 - 22:49

สำนักของท่าน ก. เขาสวนหลวง
เราไม่เคยไปนะคะ แต่ทราบมาว่า สถานที่สัปปายะค่ะ
0

#23 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1880
  • สมัคร: 18/10/2006

ตอบ: 09/07/2007 - 16:15

วัดมหาธาตุ ราชบุรีวัดแม่ชีแห่งแรกตั้งแต่สมัยพุทธกาล
มีแม่ชีเยอะดีครับ พึ่งไปมา

สำนักยุวพุทธนี่ก็ดีครับ

วัดอัมพวัน อ.พรหมบุรี จ.สิงห์บุรี ของหลวงพ่อจรัญก็ดีมาก ๆ ครับ
คนเราล้วน ดิ้นรน เพื่อสิ่งที่ต้องทิ้ง

บางคนทำสิ่งที่ไม่เป็นแก่นสารสาระ ได้ไร้สาระที่สุด
แต่บางคนก็สามารถใช้สิ่งอันไร้แก่นสาร สาระนี้
ได้เป็นสาระเกิดประโยชน์สูงสุด คือได้ มรรค ผล นิพพาน

ธรรมะ หาได้ในกายยาววา หนาคืบ กว้างศอกนี้แล
0

#24 ผู้ใช้ออฟไลน์   survey ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 124
  • สมัคร: 09/07/2007

ตอบ: 09/07/2007 - 16:27

ที่สำนักปฎิบัติธรรมวัดป่าแม่ชี ธุดงค์บุญ จ.ลพบุรี ที่นี่มีแต่แม่ชีไม่มีพระสงฆ์ โดยมีคุณแม่วรรณี เป็นเจ้าอาวาส สถานที่สงบจริงๆ เหมาะแก่การปฎิบัติธรรมจริงๆ นะคะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี
  • (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ