ลานธรรมเสวนา: การกราบ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

การกราบ ต้องการทราบวิธีกราบสิ่งศักสิทธิ์ที่ถูกต้อง ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   dhammaboot ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 149
  • สมัคร: 24/03/2006

ตอบ: 09/05/2006 - 15:45

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายวิธีการกราบสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ อย่างถูกต้องเช่น กราบแบมือ ไม่แบมือ กราบ 1ครั้ง หรือ 3ครั้ง และต้องนั่งคุกเข่า หรือนั่งพับเพียบ ดังนี้ครับ
1. การกราบพระสงฆ์
2. การกราบพระพุทธรูป
3. การกราบพระรูป เช่น กราบเสด็จพ่อรัชกาลที่5 กรมหลวงชุมพรฯ เป็นต้น
4. การกราบผู้ใหญ่ (ยังมีชีวิต)
5. การกราบคนตาย
6. การกราบเจ้าของคนจีน (ตี่จูเอี๊ย)
ขอบคุณมากครับ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   พิชา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 1088
  • สมัคร: 23/12/2005

ตอบ: 10/05/2006 - 22:01

.. ไม่ค่อยทราบแน่ชัดเช่นกันนะคะ.. แต่เข้าใจว่า..

..ข้อ 1 และ 2 เหมือนกันคือ แบบเบญจางคประดิษฐ์ คือ เข่า 2 ศอก 2 หน้า 1 ต้องจรดพื้น.. คือนั่งแบบคลุกเข่า กราบ 3 ครั้ง แบมือ

.. ข้อ 3..นี่ไม่มั่นใจเช่นกันคะ .. เคยสงสัยเหมือนกันคะ ใครทราบชัดเจนก็ขอบพระคุณนะคะ ..

..ข้อ 4 และ 5.. เข้าใจว่ากราบเหมือนกันคือ กรอบครั้งเดียว ไม่แบมือ

.. ส่วนข้อสุดท้าย .. ไม่ทราบจริงๆ คะ เพราะไม่มีเชื้อจีนเลยไม่ทราบประเพณีนะคะ ..

..ปล... ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ ..
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   dhammaboot ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 11/05/2006 - 11:58

ขอบคุณครับคุณ พิชา :09:
รบกวนท่านผู้รู้ท่านอื่นๆอีกด้วยนะครับ
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   อังคาร ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1118
  • สมัคร: 30/08/2005

ตอบ: 11/05/2006 - 12:34

กราบพระรัตนตรัย คือ พระพุทธ พระธรรม หรือพระสงฆ์ ให้กราบแบบเบญจางคประดิษฐ์
๑. นั่งคุกเข่า ชายนั่งท่าเทพบุตร หญิงนั่งท่าเทพธิดา
แล้ว อัญชลี คือยกมือพนมที่หว่างอก
๒. วันทา คือยกมือขึ้นจบที่ศีรษะ ขณะที่ศีรษะน้อมลงพองาม
ปลายนิ้วหัวแม่มือจรดหว่างคิ้ว
๓. อภิวาท น้อมตัวลง มือสองข้างวางแบราบกับพื้น สองมือห่างกันพอประมาณให้
หน้าผากจรดพื้นได้ ชายให้ข้อศอกชนหัวเข่า หญิงให้ข้อศอกแนบอยู่แถวข้อพับ
กราบทั้งหมด ๓ ครั้ง แล้วกลับมาที่ท่าวันทา ท่าอัญชลี ก่อนเอามือลง

กราบผู้ใหญ่ นั่งคุกเข่าหรือนั่งพับเพียบ
๑. อัญชลี
๒. วันทา ให้ปลายนิ้วชี้อยู่ระหว่างคิ้ว
๓. อภิวาท ไม่ต้องแบมือ
แล้วจบด้วยท่าวันทา อัญชลี ก่อนเอามือลง ทำแค่ครั้งเดียว

กราบคนตาย
ตำราแรก ทำเหมือนกราบผู้ใหญ่ แต่แบมือ กราบ ๑ ครั้ง
ตำรากราบแบบหลวงพ่อปาน กราบเหมือนกราบพระ ใจระลึกถึงพระรัตนตรัย โดยมีศพเป็นครู เป็นตัวอย่างให้เห็นว่าสังขารไม่เที่ยง

กราบพระรูป
ไม่รู้ครับ ผมกราบเหมือนกราบพระ

กราบตี่จูเอี๊ย
ไม่มีความรู้ครับ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   dhammaboot ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 19/05/2006 - 11:50

ขอบคุณมากครับคุณอังคาร :09:
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ