ลานธรรมเสวนา: ทำไมพระไตรปิฎกจึงนับเป็น84000พระธรรมขันธ์ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ทำไมพระไตรปิฎกจึงนับเป็น84000พระธรรมขันธ์

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ทะเล ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 3
  • สมัคร: 27/04/2006

ตอบ: 08/05/2006 - 17:18

ทำไมถึงนับพระไตรปิฎกได้ 84000 พระธรรมขันธ์มีวิธีนับอย่างไรค่ะ
ช่วยบอกหน่อยค่ะ ทราบนะค่ะว่าเเบ่งเป็น พระไตรปิฎกมีเนื้อความทั้งหมด ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ แบ่งเป็น พระวินัยปิฎก ๒๑,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ พระสุตตันตปิฎก ๒๑,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ และพระอภิธรรมปิฎก ๔๒,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ แต่ทำไมมันถึงแบ่งมาแบบนี้ล่ะค่ะช่วยอธิบายหน่อย
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   Beckham ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 1735
  • สมัคร: 06/04/2005

ตอบ: 09/05/2006 - 09:34

อ้างอิง
84000 พระธรรมขันธ์มีวิธีนับอย่างไรค่ะ

ผมเคยให้ link ไว้แล้วน่ะครับ

http://larndham.net/...opic=19841&st=3

------------------------------------------------------------------------

ข้อมูลจาก อัฏฐสาลินี ใน link

พระพุทธพจน์ ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์

พระพุทธพจน์ ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ เป็นไฉน ? จริงอยู่
พระพุทธพจน์ทั้งหมดนี้แหละมี ๘๔,๐๐๐ ประเภท ด้วยสามารถแห่งพระธรรม
ขันธ์ที่พระอานนท์รวบรวมแสดงไว้อย่างนี้ว่า

ธรรมทั้งหลายที่ดำรงอยู่ของข้าพเจ้า
ข้าพเจ้าเรียนมาจากพระพุทธเจ้า ๘๒,๐๐๐
จากพระภิกษุ ๒,๐๐๐ รวมเป็น ๘๔,๐๐๐
พระธรรมขันธ์.*
* ขุ. เถร. ๒๖.๓๙๗/๔๐๕

บรรดาพุทธพจน์เหล่านั้น

พระสูตรมีอนุสนธิหนึ่ง เรียกว่า ธรรมขันธ์หนึ่ง.
พระสูตรใดมีหลายอนุสนธิ ก็นับจำนวนธรรมขันธ์
ตามอนุสนธิในพระสูตรนั้นในการประพันธ์เป็นคาถา
การถามปัญหาเป็นธรรมขันธ์หนึ่ง
การวิสัชนาก็เป็นธรรมขันธ์หนึ่ง.

ในพระอภิธรรม การจำแนกติกะและทุกะแต่ละหมวด
และการจำแนกวารจิตและอย่างก็เป็นธรรมขันธ์หนึ่ง.

ในพระวินัยมี วัตถุ มาติกา บทภาชนีย์ อาบัติ อนาบัติ
อันตราบัติ การกำหนดติกะ ธรรมที่เป็นอเตกิจฉะที่เป็นสเตกิจฉะ
ในวัตถุเป็นต้นเหล่านี้ แต่ละส่วนพึงทราบว่าเป็นธรรมแต่ละธรรมขันธ์.

ว่าโดยพระธรรมขันธ์ พึงทราบว่าเป็นพระธรรม
ขันธ์ ๘๔,๐๐๐ ธรรม ด้วยอาการอย่างนี้.

(จาก อัฏฐสาลินีอรรถกถา
ในพระไตรปิฎกและอรรถกถา ฉบับ มหามงกุฎ
เล่มที่ 75 หน้า 58-59)

------------------------------------------------------------------

หมายเหตุ ในพระไตรปิฎกและอรรถกถา
แสดงวิธีการนับไว้อย่างย่อๆแค่นี้นะครับ
ถ้าคุณทะเล ต้องการทราบวิธีการนับอย่างละเอียด
คงต้องไปศึกษาเพิ่มเติม นะครับ
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   กรัชกาย ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 929
  • สมัคร: 11/02/2006

ตอบ: 09/05/2006 - 11:10

อ้างอิง
ทำไมถึงนับพระไตรปิฎกได้ 84000 พระธรรมขันธ์มีวิธีนับอย่างไร

เค้าน่าจะถามว่า ทำไมพระไตรปีฎกจึงนับได้ 84000 หัวข้อ (ธรรมขันธ์) เค้านับกันโดยใช้กฎเกณฑ์อะไรมานับ จึงลงตัวที่ 84000 (คือนับให้ขาดหรือเกิน 84000 ได้มั้ยประมาณนี้นะครับเท่าที่ผมเข้าใจ)

คิดว่า เจ้าของกระทู้ต้องการทราบประเด็นนี้มากกว่า ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องไหม

(ถ้าผมเข้าใจถูกต้องก็ดีไป เพราะเมื่อเห็นคำถามแต่กระทู้ก่อน ก็ได้นำคำถามนี้ไปถามใครต่อใครมาแล้ว แต่หาผู้ตอบได้ไม่ อาจารย์อะไรน้า หาของเล่นให้เด็กปวดหัว)
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ