ลานธรรมเสวนา: สอนทำดอกไม้ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (5 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 3
  • 4
  • 5
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

สอนทำดอกไม้ สำหรับโปรยทานในงานบวช

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   วิลาศินี ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 438
  • สมัคร: 04/02/2004

ตอบ: 02/04/2006 - 10:55

เคยไปงานบวชแล้วเห็นเด็กๆมากรูกันหน้าโบสถ์
เพื่อรอรับขนม ลูกอม และก็เหรียญบาท เหรียญห้า เหรียญสิบ
ที่ห่อไว้ด้วยกระดาษเรืองแสงสีส้มๆเหมือนเค้าห่อมะขามแก้วกันมั้ยคะ
(อันนี้น่าจะเคยเห็นกันมาบ้าง) ถ้าเปลี่ยนคำถามใหม่
ว่าเคยเห็นเค้าทำเป็นดอกไม้ไว้โปรย แล้วข้างในใส่เหรียญ
เอาไว้เวลาโปรยโดนหัวก็ไม่เจ็บ แถมเก็บเป็นที่ระลึกสวยๆได้ด้วย

หน้าตาเป็นอย่างนี้ค่ะ

รูปภาพถูกใส่ลงไปแล้ว

หัดทำอยู่นานเหมือนกัน กว่าจะออกมาเป็นรูปนี้ได้
(มีครูรุมสอนอยู่หลายคนเลยทีเดียว ^^)
เอาวิธีทำมาแปะเป็นกระทู้ไว้ เผื่อญาติพี่น้องใครบวชบ้าง
จะนำไปใช้หรือบอกต่อใครก็เชิญตามสบายนะคะ
ไม่สงวนลิขสิทธิ์แต่อย่างใด

ถ้าพร้อมแล้ว มาดูกันเลยค่ะ :116:
0

• (5 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 3
  • 4
  • 5
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: วิลาศินี - วิลาศินี - วิลาศินี - วิลาศินี - ~*aom*~ - วิลาศินี - วิลาศินี - ~*aom*~ - วิลาศินี - praew - ดาว - ~*aom*~ - วิลาศินี - ศดานัน - อัปปมัญญา - อัปปมัญญา - ~*aom*~ - วิลาศินี - อัปปมัญญา - วิลาศินี - ~*aom*~ - อนุตตรียา - โบ - ๙๙๙ - กลางชล - วิลาศินี - โบ - ปิ่น - อติ - กลางชล - จ.จริงใจ - โบ - วิลาศินี - โบ - กอบ - praew - พุดน้ำบุศย์ - วิลาศินี - โบ - วิลาศินี - โบ - ปรียา - กอบ - พระนาย. - ศดานัน - วิลาศินี - กอบ - กอบ - พุดน้ำบุศย์ - วิลาศินี - พุดน้ำบุศย์ - วิลาศินี - อัปปมัญญา - พุดน้ำบุศย์ - ศดานัน - พุดน้ำบุศย์ - พอใจ - พุดน้ำบุศย์ - พุดน้ำบุศย์ - วิลาศินี - ดาว - พุดน้ำบุศย์ - ศดานัน - ปรายฝน - ดาว - พอใจ - พอใจ - วิลาศินี - กอบ - wit - โบ - กอบ - พุดน้ำบุศย์ - Boomๆ -

#74 ผู้ใช้ออฟไลน์   โชติปาละ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 2303
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 01/05/2006 - 22:04

:03: ไว้งานบวชพุดน้ำบุศย์ ผมจะพับให้ด้วยนะ จะตั้งใจพับให้สวยเลย
0

#75 ผู้ใช้ออฟไลน์   วิลาศินี ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 01/05/2006 - 22:08

ข่าวร้าย :10: อ้อให้ได้ดอกเดียว
(เดี๋ยวจะฝากพี่ณัฏฐ์ไว้ให้นะคะ)
ตอนนี้น้านิดเองก็หมดเกลี้ยงแล้วค่ะ
:14:
อีกสองดอกอ้อเก็บไว้ให้พี่พิมกับพี่พอใจก็แล้วกันนะคะ :08:
0

#76 ผู้ใช้ออฟไลน์   พุดน้ำบุศย์ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 962
  • สมัคร: 14/08/2004

ตอบ: 01/05/2006 - 22:49

เอ่อ เริ่มออกแนววัตถุมงคล :10: :05:

ขอบคุณน้องอ้อนะจ๊ะ :11:

พับดอกไม้สนุกจริงๆ เพลินมากเลยค่ะ เดี๋ยวนี้ที่ทำงานจะมีริบบิ้นติดไว้สี่ห้าม้วนได้เล่นสลับสีได้ ที่ทำงานก็มีน้องๆ พี่ๆ มาหัดทำกันเยอะแยะ รุ่นจิ๋ว 6 ขวบก็อุตส่าห์อยากพับกับเขาด้วย หนูพับได้สองกลีบก็ทำท่าหงุงหงิงเสียแล้ว :10:

คุณแม่ก็ชอบทำมากเลยค่ะ จะมีมุมตัดริบบิ้นอย่างเดียวหน้าทีวี อีกมุมไว้พับ อีกมุมไว้ตัด สรุปรกไปทุกมุมเลย ตอนนี้บ้านเหมือนโอท๊อปมาก :10:

เคยเจอบางมูลนิธิ ที่เคยถามคือมูลนิธิผู้ไร้ที่พึ่งพิงปากเกร็ด กับมูลนิธิพวกที่ช่วยเด็ก กับ ผู้หญิง ออกมาจากแหล่งไม่ดีน่ะค่ะ จะปัญหาพวกไม่มีวิชาชีพเลี้ยงตัว เคยคุยๆ กันว่า ถ้าเรารับอาสาสอนทำพวกวิชาชีพสั้นๆ ครึ่งวันจบอย่าง ดอกไม้ประดิษฐ์ เทียนหอม อบบุหงา ขนมน้ำเต้าหู้ อะไรแบบนี้ได้น่าจะดี

ถ้าวันไหนจะได้สอนจริงๆ จะมาเชิญ อจ. อ้อ ไปสอนด้วยนะจ๊ะ

ตอนนี้คุณแม่ร่ำๆ จะไปหาที่เรียนทำดอกไม้จันอีกอย่าง
ไปสอนพวกมูลนิธิต่อ สร้างอาชีพให้เค้าได้อีกเยอะค่ะ

ท่านโชคะ
อยากทำดอกไม้จัน หรือดอกไม้บวชพุดน้ำบุศย์ก็ได้ค่ะ ให้เลือก :10:
0

#77 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอใจ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1163
  • สมัคร: 21/07/2005

ตอบ: 01/05/2006 - 22:56

ขอบคุณน้องอ้อนะคะ :101:
หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย ลงมือเสียแต่วันนี้
ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลา จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป
เพราะถึงเวลานั้น พวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทาง ไปอีกนานแสนนาน

หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชฺโช
0

#78 ผู้ใช้ออฟไลน์   บูมบูม ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 2679
  • สมัคร: 29/02/2004

ตอบ: 01/05/2006 - 23:17

ขอบคุณครับคุณอ้อ :02: :09:
ขอให้มีความสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะครับ
0

#79 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6451
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 02/05/2006 - 22:36

อ้างอิง
ก็เลยตระเวนซื้อตำรากับข้าว ขนมหวานมาหัดใหญ่

เมื่อวานหัดทำขนมถึงดึก ได้ ขนมยาวสามบรรทัด  ออกมา 12 ถ้วย
ชื่อขนมนะคะ    chocolate swirl lime cup cheesecake in chocolate cookies base

กะว่าเป็นแม่ชีแล้ว  จะทำพวกนี้แหละค่ะ ถวายใส่บาตร 

สรุปแล้ว  ตราบใดยังทำกับข้าวไม่อร่อย ไม่บวชอ่ะค่ะ

จากคุณ : พุดน้ำบุศย์

พี่อ่านแล้วอด comment ไม่ได้ค่ะ :05: รุ่นพี่สมัยสาว ๆ นะ เขาหัดทำอาหารกันเพื่อเตรียมตัวเป็นแม่บ้านแม่เรือนกันค่ะ วันนี้มาอ่านพบว่า น้องพิมหัดทำอาหารเตรียมตัวเป็นแม่ชีเพื่อจะทำอาหารอร่อยถวายใส่บาตร :09:

และแล้ว...รุ่นพี่นี้ส่วนมากมาใช้ชีวิตทำงานนอกบ้านช่วยสามีสร้างฐานะครอบครัว ไม่มีเวลาเข้าครัวกันหรอกนะ ทานอาหารปิ่นโตกันค่ะ ถ้าเป็นไปตาม trend นี้ พอน้องพิมบวชแล้วไม่ได้ใช้วิชาการครัวหรอกนะ :03:

เมื่อเดือนที่แล้วพี่ไปเข้า Meditation Retreat มา 7 วัน แม่ชีท่านหนึ่งอายุ 70+ แล้ว เป็นผู้ดูแลอาหารให้กับกลุ่มผู้ปฏิบัติธรรมครั้งนี้ 8 คน + พระ 2 รูป เป็นอาหารมังสาวิรัต ที่หรูหราวิจิตรบรรจงมากแถมอร่อยด้วย พี่เห็นอาหารแล้ว appreciate มากนึกไม่ถึงว่าจะมีคนเสียสละถึงขนาดนี้! รู้ทันทีว่าผู้ทำนั้นตั้งใจทำจริง ๆ รายการอาหารไม่ซ้ำกันสักวัน พระอาจารย์ท่านก็อยากให้แม่ชีได้เจริญภาวนาบ้าง พูดอ้อม ๆ แทบทุกวันว่า เช่นแนะนำว่ามื้อเช้านั้นให้ทานกันง่าย ๆ ไม่ต้อง cook นมแก้วขนมปังสักชิ้นก็พอแล้วให้ทุกคนช่วยตัวเอง จะได้ cook วันละเพียงมื้อเดียว หลังเที่ยงแล้วให้ปิดครัว แม่ชีท่านก็ไม่สนใจ หลังจากสวดมนต์ทำวัตรเช้าแล้วแม่ชีก็เข้าครัว กรุ๊กกริ๊กทำโน่นทำนี่จนบ่าย ก็มีน้องผู้หญิงบางคนไปช่วยเป็นลูกมือแม่ชีบ้าง เก็บล้างถ้วยชามหม้อข้าวหม้อแกงทำความสะอาดครัวบ้าง แถมมีน้ำปานะแปลก ๆ ทุกวัน ทำน้ำผลไม้ปั่นแล้วกรองด้วยผ้าขาวถวายพระ จนคืนวันที่ 5 พระอาจารย์ "สั่ง" ให้แม่ชีเก็บอารมณ์อยู่ในห้องคนเดียว ไม่ให้ออกจากห้อง 2 วันสุดท้าย พี่เห็นความเมตตาของพระอาจาย์ที่จะให้แม่ชีมีโอกาสเจริญภาวนาบ้าง จะได้ไม่เสียโอกาส จัดให้คนอื่นผลัดกันทำครัว คนที่ไม่ชอบหรือไม่ถนัดการครัว ก็เลือกทำอะไรง่าย ๆ creative ไปอีกแบบ พอทานกันอิ่ม จะว่าไปแล้วก็ไม่มีใคร serious กับอาหารกายมากนัก เขาไปฝึก (ไม่) ปรุงอาหารใจกัน พี่เล่าตามสายตาของพี่ผู้มีโอกาสเข้าวัดปีละครั้งได้มั้ง ถือว่าแบ่งปันข้อมูลก็แล้วกัน

พี่ชอบ idea ทำดอกไม้โปรยแจกงานบวชค่ะ เป็นของชำร่วยที่น่าเก็บไว้เป็นที่ระลึก เป็นงานที่นั่งทำซ้ำ ๆ ไม่พูดจากับใคร ก็เป็นการเจริญสมาธิได้
0

#80 ผู้ใช้ออฟไลน์   พุดน้ำบุศย์ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 962
  • สมัคร: 14/08/2004

ตอบ: 02/05/2006 - 23:07

:10: ขอบคุณค่ะ

คิดถึงคนอื่นหัดทำกับข้าวเป็นแม่บ้าน แต่เราหัดทำฝึกเตรียมคุมโรงครัว เป็นแม่ชีก็ขำๆ ตัวเองเหมือนกันค่ะ แล้วขออนุโมทนากับพระอาจารย์ที่วัดด้วยนะคะ กับแม่ชีผู้เสียสละด้วยค่ะ :09:

คนหัดทำกับข้าวนี่ตลกดีนะคะ
พวกไข่เจียวฟูหมู แกงจืด ผัดผัก นี่ไม่อยากทำหรอก
อยากทำพวกอะไรยุ่งๆ ยากๆ แยะๆ น่ะค่ะ รู้สึกว่าหนุกดี ท้าทาย :10: :10:
เมนูต่อไปจะหัดทำ ข้าวอบเนยกับซี่โครงหมูอบสูตรญี่ปุ่น :07:

จริง ๆ ไม่ใช่คนมีทักษะ มีพรสวรรค์ หรือสนุกมากๆ กับการทำกับข้าวเลย
แต่รู้สึกว่า อะไรที่ยังไม่เป็น ก็ควรหัดซะให้เป็น เผื่อประโยชน์วันหน้ามากกว่า

ตอนพิมอยู่วัด พิมก็รู้สึกเหมือนพี่น้อยค่ะ ไม่ชอบลักษณะที่เช้ามืดขึ้นมา มีผู้หญิงถือมีดกันคนละอัน นั่งล้อมวง แล้วคุยกันเรื่องฟุ้งๆ ทางโลก เรื่องส่วนตัว จุ๊กจิ๊ก แทนที่จะเอาเวลาไปภาวนาดีกว่าตั้งเยอะ

แต่จะไม่ช่วยก็ไม่ได้ แก้ปัญหาโดยการรับเหมางานผลไม้ผูกขาด ก็อุ้มผลไม้ออกจากวง มานั่งแกะ แคะเม็ดอยู่คนเดียวเงียบๆ ทำงานไป ภาวนาไปคนเดียวได้

การต้องคลุกคลี คุยกันกระจุ๊ก กระจิ๊ก ไม่เป็นประโยชน์อะไรต่อการภาวนาจริงๆ ล่ะค่ะ ชอบอะไรที่อุ้มมาทำคนเดียวได้เหมือนกันค่ะ :11:

ว่าแล้วเมนูหน้า หัดทำ passion fruit banoffee pie ด้วยดีกว่า นั่งทำคนเดียวได้ค่ะ :10:
0

#81 ผู้ใช้ออฟไลน์   โชติปาละ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 2303
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 05/05/2006 - 02:03

อ่านความเห็นพิมแล้ว รู้สึกน่าอนุโมทนาด้วยจริง ๆ
อนุโมทนาครับ พิม
0

#82 ผู้ใช้ออฟไลน์   วาริณี ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 118
  • สมัคร: 30/11/2005

ตอบ: 05/05/2006 - 18:13

เพิ่งเคยเข้ามาอ่าน "วิธีทำดอกไม้สำหรับโปรยในงานบวช"
:12: เก่งจังเลยค่ะ :30: :30: :30:
ขออนุโมทนาในความตั้งใจฝึกทำจนได้ แล้วยังมีจิตใจดีนำมาแนะนำผู้อื่นด้วย
ขออนุญาตนำไปเผยแพร่แก่บุคคลภายนอกที่ไม่สะดวกเข้ามาชมที่นี่นะคะ
ขอบคุณมากค่ะ :09:
0

#83 ผู้ใช้ออฟไลน์   วิลาศินี ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 05/05/2006 - 20:46

:02: ตามสบายเลยค่ะคุณวาริณี
อนุโมทนาด้วยค่ะ :09:
0

#84 ผู้ใช้ออฟไลน์   วิลาศินี ไอคอน

• ตอบ 400+

ตอบ: 12/05/2006 - 09:22

:09: อนุโมทนาค่ะพี่พิม อ่านแล้วชื่นใจจังเลย :10:
0

#85 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอใจ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1163
  • สมัคร: 21/07/2005

ตอบ: 13/05/2006 - 13:08

:01:
หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย ลงมือเสียแต่วันนี้
ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลา จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป
เพราะถึงเวลานั้น พวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทาง ไปอีกนานแสนนาน

หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชฺโช
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี
  • (5 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 3
  • 4
  • 5

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ