ลานธรรมเสวนา: เรื่องแปลกที่วัดถ้ำสหาย - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

เรื่องแปลกที่วัดถ้ำสหาย ไข่ลมฟักตัวเป็นไก่ได้เอง ทำหน้าที่อารักขาท่านพระอาจารย์จันทร์เรียน ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   เพียงตะวัน ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 502
  • สมัคร: 09/08/2005

ตอบ: 16/02/2006 - 13:32

ไก่ตัวนี้น่ารักและสง่านะคะ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: เพียงตะวัน - เตรียมอุดม - จิตราวดี - เตรียมอุดม - เตรียมอุดม -

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   เตรียมอุดม ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 314
  • สมัคร: 06/10/2005

ตอบ: 21/02/2006 - 11:45

:09: :09: :09:

ชมภาพจากเว็บไซต์วัดป่า
http://www.watpa.com...sp?board_id=964

0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   widhaya3 ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 76
  • สมัคร: 05/02/2004

ตอบ: 21/02/2006 - 12:20

โมทนาคุณเตรียมอุดมและคุณภิเนษกรมณ์ด้วยนะครับ

เห็นด้วยกับคุณภิเนษกรมณ์นะครับ
แต่กับกรณีนี้ สำหรับผมเองกลับได้ประโยชน์มากเลยครับ
เรื่องของเรื่องคือ ยังไม่เคยไปกราบท่านพระอาจารย์จันทร์เรียนเลยสักครั้ง
แต่ได้ยินกิตติศัพท์ของท่านจากลูกศิษย์ของท่านคนนีง ที่เป็นเพื่อนกับผม
ลูกศิษย์ท่านนี้ ยังไม่ได้ปฏิบัติเต็มตัวนัก ได้แค่สวดมนต์ทุกวัน แต่ก็เกิดประสบการณ์กับตนเอง
จนกล่าวได้ว่าศรัทธาของเพื่อนผมท่านนี้ เป็นอจลศรัทธาแล้ว
กิตติศัพท์ที่ได้ยินมาคือความดุ และเคร่งครัดในพระวินัยตามแบบฉบับของพระป่าอย่างเคร่งครัด
ซึ่งผมชอบแนวสบาย ๆ มากกว่า มันเลยเหมือนมีน้ำแข็งในใจผม เวลาที่ได้ยินถึงท่านพระอาจารย์
แต่พอได้เห็นภาพชุดนี้ ที่คุณเตรียมอุดมนำมาเผยแพร่ รู้สึกว่าน้ำแข็งในใจผมมันจะละลายหายไปแล้ว
แต่กลับรู้สึกถึงความเมตตาของพระอาจารย์ที่มีต่อศิษย์แทน กรณีนี้ผมเลยสบายไป
เท่ากับว่าคุณเตรียมอุดมช่วยป้องกันนรกให้ผมอีกชั้นนึง กุศลนี้ขอให้คุณเตรียมอุดมรับไปเต็ม ๆ ครับ

กราบขอบพระคุณทั้งสองท่านด้วยครับ :)
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   เตรียมอุดม ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 314
  • สมัคร: 06/10/2005

ตอบ: 21/02/2006 - 12:32

กรรม คือการกระทำ

บุญก็สร้าง บาปก็ทำ

เพียงยกขึ้นมาเป็นอุทาหรณ์ การทำบุญก็ต้องละบาปด้วย

:09: :09: :09:

0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   ออย ไอคอน

• ตอบ 400+
  • ตอบ: 403
  • สมัคร: 15/02/2006

ตอบ: 23/02/2006 - 11:01

ความจริงในความคิดแล้ว ดิฉันว่าไก่ทุกตัวมีความแตกต่างกันไปเพราะตอนเมื่อเด็กๆที่บ้านเลี้ยงไก่ไว้หนึ่งตัว แต่ไม่ทราบว่ามาจากไหนเห็นขามันหักเลยนำมาเลี้ยงไว้ ไก่ตัวที่เลี้ยงนีแปลกอยู่อย่างคือชอบกินอาหารหมานะค่ะ แบบที่มันเป็นเม็ดใหญ่ๆนะ เวลาเรียกชื่อมัน มันก็หันซ้ายขวา เหมือนมันรู้ว่าเรียกมันแล้วไม่ใช่สิ่งที่ควรมองข้าม แต่นับว่าไก่ตัวนันโชดดีที่ได้อยู่ใก้ลพระท่าน ได้ซึมซับพระธรรมมาไม่มากก็น้อยอีกทั้งยังไม่ได้ต้องเป็นอาหารของใครเขา ดีใจกับไก่ตัวนันด้วยค่ะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ