ลานธรรมเสวนา: ่วัดพระธาตุเกตุง - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

่วัดพระธาตุเกตุง ขอทราบที่อยู่วัดพระธาตุเกตุง ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   BEBO ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 58
  • สมัคร: 27/05/2005

ตอบ: 09/02/2006 - 13:16

ไม่ทราบว่าเพื่ิอนสมาชิกท่านใดรู้จักวัดพระธาตุเกตุง แถวสมุทรสงคราม ว่าอยู่ที่ไหน เดินทางไปอย่างไร เพราะวันอาทิตย์ นี้ว่าจะพาแม่ไปกราบพระธาตุที่นั่นค่ะ
ขอบคุณ ล่วงหน้าค่ะ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   skyman10 ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 29
  • สมัคร: 29/09/2004

ตอบ: 10/02/2006 - 12:52

วัดเกตุมวดีครับ ไม่ใช่เกตุง
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   BEBO ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 10/02/2006 - 22:44

ขอบคุณ คุณ skyman 10 จริง ๆ ค่ะ ที่ช่วยชี้แนะ เพราะเรียกหาด้วยชื่อเกตุงมิน่าหาไม่พบ
คิดว่าคงอดไปทำบุญซะแล้ว
คงเป็นวัดนี้แหละค่ะเพราะช่วงนี้ป้ากับน้าไปเข้าปริวาสที่วัดนี้แล้วชวนให้คุณแม่ไปด้วย
ก็เลยตั้งใจจะชวนแม่และครอบครัวไปกราบพระที่นั่น
ไม่เคยผิดหวัง จากน้ำใจจาก สหายธรรมดี ๆ จากลานธรรมนี้เลยค่ะ
ขออนุโมทนาคุณ skyman 10 แล้วจะเอบุญมาฝากเพื่อน ๆ ชาวลานธรรมทุก ๆ ท่านนะคะ
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ภิเนษกรมณ์ ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 666
  • สมัคร: 04/03/2005

ตอบ: 11/02/2006 - 15:41

วัดเกตุมดีศรีวราราม หรือที่เรียกกันย่อๆว่าวัดเกตุมฯ นั้น ถ้าจำไม่ผิด ขึ้นกับ ต.บางโทรัด อ.เมือง จ.สมุทรสาคร อยู่ริมถนนพระราม 2 หรือถนนธนบุรี-ปากท่อนั่นเอง จำ กม.ไม่ได้ ถ้าไปจากกรุงเทพฯ จะอยู่ฝั่งซ้ายมือเห็นพระอุโบสถใหญ่โตและพระเจดีย์แต่ไกลชัดเจนจากริมถนนเลยครับ วัดนี้ผมเคยไปมาตั้งแต่เด็กเป็นประจำ เลยเป็นนิสัยให้ชอบเข้าวัดตอนโตนี่เอง พระเจดีย์มีความศักดิ์สิทธิ์มากนะครับ มีความเก่าแก่มากๆ จนได้มาสร้างใหม่ครอบลงบนองค์เก่า สมัยก่อนตอนที่หลวงพ่อวัดเกตุมฯ เจ้าอาวาสองค์เดิม ยังมีชีวิตอยู่ จะมีชื่อเสียงค่อนข้างมากอยู่เหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด ดูเหมือนจะมีรูปปั้นเหมือนท่านพ่อบัณฑูรสิงห์อยู่ด้วย ว่ากันว่าท่านเป็นพระโพธิสัตว์ปรารถนาพุทธภูมิที่รับลัทธพยากรณ์แล้ว
หนฺททานิ ภิกฺขเว อามนฺตยามิ โว วยธมฺมา สงฺขารา อปฺปมาเทน สมฺปาเทถ

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย บัดนี้ เราขอเตือนท่านทั้งหลายว่า สังขารทั้งหลาย มีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา
ท่านทั้งหลายจงยังประโยชน์ตนและประโยชน์ท่าน ให้ถึงพร้อมด้วยความไม่ประมาทเถิด"
นี้เป็นพระวาจามีในครั้งสุดท้ายของพระตถาคตเจ้า
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   ส้มจุก ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 90
  • สมัคร: 19/12/2004

ตอบ: 12/02/2006 - 22:18

พอดีเพิ่งไปปิดทองที่วัดนี้มาค่ะ
อยู่กม.ที่42ทางซ้ายมือค่ะ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   BEBO ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 12/02/2006 - 22:28

ขอบคุณ คุณส้มจุก คุณภิเนษกรมณ์ มาก ๆ ค่ะ
วันนี้ได้พาพ่อ่และแม่พร้อมทั้งครอบครัวไปกราบพระ ทำบุญมหาสังฆทาน พระสงฆ์ที่ร่วมทำปริวาส และได้ปิดทองลูกนิมิตอุโบสถใหม่ และกราบพระธาตุที่วัดเกตุมนี้มาเรียบร้อยแล้วค่ะ
เอาบุญมาฝากทุก ๆ ท่านในลานธรรมด้วยค่ะ
หวังว่า คงมีโอกาสไปกราบอีกครั้งค่ะ

สำหรับเพื่อน ๆ ที่จะไปกราบพระธาตุค่ะ ก็หาไม่ยากค่ะ เพราะอยู่ริมถนนพระราม2 อยู่ติดกับโรงงานน้ำมันพืชโอลีนค่ะ
ขอบคุณ ทุกท่านอีกครั้งค่ะที่แนะนำให้ค่ะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ