ลานธรรมเสวนา: การสมาทานศีล 5 สามารถทำเองได้หรือไม่ครับ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

การสมาทานศีล 5 สามารถทำเองได้หรือไม่ครับ ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   [Zero] ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 71
  • สมัคร: 20/06/2005

ตอบ: 06/01/2006 - 17:52

คือจำเป็นหรือไม่ที่ต้องทำต่อหน้าพระภิกษุสงฆ์เท่านั้น อยู่บ้านแล้วสมาทานศีลเองได้หรือไม่ แล้วคำกล่าวเพื่ออาราธนาศีลเหมือนกับที่สวดหน้าพระภิกษุสงฆ์หรือไม่ครับ คือ

มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ
ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
ทุติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ
ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
ตะติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ

แล้วตามด้วย คำสมาทานศีล 5 ได้หรือไม่ครับ

อยากทราบความหมายของคำอาราธนาศีล คือ "มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ
ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ" แปลว่าอะไรครับ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   พิชา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 1088
  • สมัคร: 23/12/2005

ตอบ: 06/01/2006 - 19:01

.. ขอรอฟังคำตอบที่ถูกต้องด้วยคนนะคะ ..
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   โชติปาละ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2303
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 06/01/2006 - 21:04

เราสามารถตั้งใจงดเว้น มีศีล 5 เองได้โดยพลัน โดยที่ไม่ต้องอาราธนาศีล 5 ก็ได้ครับ เพราะเรามีเจตนาจะละเว้น เราก็มีศีลแล้ว สำคัญที่มีเจตนาที่จะละเว้น ครับ
แต่การขออาราธนาศีลนั้น เป็นการประกาศขอศีลกับพระ ซึ่งพระท่านมีศีลมากกว่าเรา ท่านก็ให้เราประกาศตนมีศีลครับ
เราอาจแสดงเจตนาในการละเว้นของเรากับพระพุทธรูป เพื่อเป็นประธานในการรับรู้ ให้เรามีศรัทธา และ ตั้งมั่นในศีลที่ตนประกาศเองก็ได้ครับ

การประกาศตนขอมีศีล 5 นั้น มี 2 แบบครับ

แบบที่ 1.
มะยัง ภันเต รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
แปลว่า ท่านผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอศีล 5 พร้อมกับสรณะ 3
( ภันเต คือ ผู้เจริญ, มะยัง แทนด้วยเราผู้ขอทั้งหลาย , ติสะระเณนะ คือ สรณะ 3 , ปัญจะ สีลานิ คือ ศีล 5 ครับ )
ทุติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
ตะติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
การประกาศขอมีศีลนั้น เราประกาศขอ 3 ครั้ง เพื่อเป็นการยืนยัน จึงมีคำว่า ทุติยัมปิ ที่แปลว่า แม้นวาระที่ 2 ดังนั้น จึงแปลว่า ท่านผู้เจริญ แม้นในวาระที่ 2 ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอศีล 5 พร้อมกับสรณะ 3
และ ตะติยัมปิ ก็แปลว่า แม้นในวาระที่ 3 ครับ

การประกาศขอมีศีลแบบนี้ คือ ถือศีลเป็นนิจ พูดง่าย ๆ ก็คือ ถือศีล 5 ตลอดชีวิตนั้นเอง

แบบที่ 2
มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
ทุติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
ตะติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะณัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
มีเพิ่มคำว่า วิสุง วิสุง คือ ถือศีลช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้น
แต่ที่ผมเคยไปทำบุญแล้วพระท่านให้ผมเป็นตัวแทนอาราธนาศีล ในขณะที่มีคนที่มีอาชีพฆ่าหมูอยู่ด้วย ผมอาราธนาโดยไม่มี วิสุง วิสุง ท่านสั่งหยุดทันที แล้วก็บอกว่า ให้เพิ่มคำว่า วิสุง วิสุงด้วย
ท่านบอกว่า โยมอีกท่านหนึ่ง ทำแบบเธอไม่ได้ เขามีอาชีพฆ่าหมู ย่อมถือได้เป็นข้อ ๆ เท่านั้น ให้เขาถือได้ช่วงนี้ครบ 5 เมื่อเขาผิดข้อหนึ่ง ก็ยังเหลือ อีก 4 ข้อให้เขาถือได้ ถ้าเธออาราธนาโดยไม่มี วิสุง วิสุง เขาจะทำไม่ได้เลย ผิดศีล 5 ข้อ ที่ประกาศขอถือตลอดชีวิต

ความแตกต่างระหว่าง การมีศีลเอง กับ การขอประกาศมีศีลต่อหน้าพระ แล้วให้พระท่านให้ กล่าวนำนั้น มีในระดับจิตใจของเราเองครับ ลองดูใจเราเวลาที่มีพระมาให้ศีล ถ้ามีศรัทธาในพระรูปนั้น เรามีความตั้งใจถือศีลเพิ่มมากขึ้น เหมือนมีกำลังมาเสริมเลย แต่สำหรับผู้ที่ตั้งใจแน่วแน่อยู่แล้ว ก็อาจทำให้เกิดปราโมทย์เป็นสุขมากขึ้น ที่มีพระที่เราศรัทธามาให้ศีลเรา
เป็นไปตามที่พระพุทธเจ้าทรงสอนครับ ศีลมีอานิสงส์ทำให้เกิดความไม่เดือดร้อน ความไม่เดือดร้อน ทำให้เกิดปราโมทย์ ปราโมทย์ทำให้เกิดความสุข ความสุขทำให้เกิดความสงบ ความสงบทำให้เกิดความตั้งมั่นแห่งจิต
ที่จริงมีต่อนะครับ แต่จำได้ไม่หมดแล้วว่า ความตั้งมั่นแห่งจิตทำให้เกิดอะไรแน่ ๆ จนไปถึงความหลุดพ้นเลย
แต่ก็มีเจตนาที่จะงดเว้นเหมือนกัน ก็คือ ศีลนั้นเอง และมีอานิสงส์อย่างเดียว ตามที่พระท่านสรุปให้ตอนท้ายของการประกาศมีศีล นำไปสู่นิพพานครับ
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2237
  • สมัคร: 15/03/2005

ตอบ: 07/01/2006 - 19:48

:09: ขอแจมอะคับ

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านสอนให้ สมาทาน เช้าเย็นเลยอะครับ

แบบ กันพลาด ผมก็ทำมาตลอดนะ ตื่น และก่อนนอน
แบบเผื่อ ทั้งวันพลาดศีลขาดไปแล้ว ก็เหมือนแก้ตัวใหม่
แต่ต้องทบทวนด้วยอะ ว่าขาดตรงไหน แล้วตั้งใจใหม่จะไม่ทำผิดอีก

ทำทุกวัน มันต้องมีสักวันที่ศีลบริสุทธิ์กันบ้างแหละ ไรทำนองเนี้ยอะคับ

. แต่ศีลแปด อะ ทะไม สมาทานเอง แล้วไม่ขลังอะพี่

ผมทำเองนะ หิวข้าวแทบเป็นลมตาย
แต่ถ้าขอกับพระ ไม่หิวเลย ร่างกายเบาสบาย
กินพอๆ กันด้วยนะครับ .. แปลกอะ

พี่โชติปาละครับ

วันก่อนผมฝันถึงพี่อะ ฝันว่า พี่ชาติก่อนเป็นพระ
หรืออะไรสักอย่าง ที่แบบ คงแก่เรียนมากๆๆ

เหมือนได้อ่านประวัติพระองค์หนึ่ง ที่แบบ น่าจะสุดๆ เหมือนกัน
แล้วในฝัน อ่านเสร็จ เขาก็บอกว่านี่แหละ คือ พี่โชติปาละ

งง อะ จะฝันเพ้อเจ้อก็ได้ แต่น่าจะมีมูลบ้างแหละน้า
ถ้ามะก่อนพี่เป็นพระ ผมคงเป็นลูกศิษย์พี่แหละ

ยังไง ชาตินี้ขอคำแนะนำ และกะลังใจไปเรื่อยๆ นะครับ
ขอความเมตตา ประคับประคอง น้องคนนี้ให้ได้ทำงาน
เพื่อพระศาสนา แบบราบลื่นหน่อยนะคร้าบบบ
ขอบพระคณคร้าบบบบ

:09: :10: :09:

โมทนาในกุศลจิตหลายๆ ด้านด้วยครับผม
www.jozho.net เสียงอ่านหนังสือสำหรับคนรุ่นใหม่
โหลดธรรมฟรี แจกCDธรรมะฟรี ส่งฟรีทั่วโลก
(เช่น หลวงตาวัดป่าบ้านตาด รวมคำสอนหลวงพ่อปราโมทย์ งานเขียนคุณดังตฤณ)
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   พิชา ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1088
  • สมัคร: 23/12/2005

ตอบ: 07/01/2006 - 19:57

.. อืม ..เพิ่งทราบเรื่องการสมาทานศิล5 .. ..ก็วันนี้แหละคะ ..ภาษาบาลีที่ท่องบ่อยๆ บางทีก็ไม่ทราบความหมายเลยนะคะ ..

.. ขอบคุณทุกท่านนะคะ ..
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   [Zero] ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 71
  • สมัคร: 20/06/2005

ตอบ: 09/01/2006 - 12:03

ขอบคุณ คุณ โชติปาละ มากครับ ที่ให้คำตอบ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน

• ตอบ 2000+
  • ตอบ: 2237
  • สมัคร: 15/03/2005

ตอบ: 09/01/2006 - 15:44

อิๆๆ ขอโทษ จขกท ด้วยเช่นกัน ที่มาคุยนอกเรื่อง
แต่ได้ปาโยด อะ หุๆๆ
:09: :10: :09:

กราบขอบพระคุณ พี่ โชติปาละนะครับ
:09: :09: :09: :09: :09:

.. ได้ข้อคิดมากเลยอะ

จิงๆ ก็นึกเสมอมาว่า โชคดีที่ไม่ดัง โชคดี ที่ยังไม่ได้ทำงานใหญ่

เพราะว่า อัตตาสูง ขี้ใจน้อย วู่วาม สติแตกง่าย
และก็ยังเข้าใจอะไรไม่ถึงจุด
อย่างต้นฉบับหนังสือ พึ่งกลับมาแก้ไม่นาน
เห็ฯเลยว่า ตัวเองเขียนผิดเยอะมาก เข้าใจไรผิดไปสุดโต่งเยอะมาก
ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ดีเท่าไหร่ แต่ว่าก็ดีกว่าแต่ก่อนมากอะคับ

ก็มีความพร้อมขึ้นมาอีกนิด สำหรับจะก้าวต่อไป
พี่โจโจ้ ก็เน้นอะคับ ให้ขัดเกลาตัวเองให้มาก

จะพยายามละกันนะครับ หวังว่าผมคงไปถึงจุดที่ต้องการเร็วๆ นี้อะพี่

เด๋ว จะไปรอคำตอบทีสนามหลวง อิๆๆ

เอ้า.. ใครว่าง ไปคุยกัน หลังไมค์ที่หนามหลวงเร้ววววว หุๆๆๆ

:09: :04: :09:
www.jozho.net เสียงอ่านหนังสือสำหรับคนรุ่นใหม่
โหลดธรรมฟรี แจกCDธรรมะฟรี ส่งฟรีทั่วโลก
(เช่น หลวงตาวัดป่าบ้านตาด รวมคำสอนหลวงพ่อปราโมทย์ งานเขียนคุณดังตฤณ)
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   นรชาติ ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1280
  • สมัคร: 27/01/2004

ตอบ: 09/01/2006 - 15:59

ได้สิครับ ศีล5 ก็อยู่ที่เราสมาทาน หรือ มีความตั้งใจรักษานั่นเอง แต่เราควรทำสมาทานกับพระพุทธรูป หรือ รูปครูอาจารย์ทางธรรมที่เราเคารพนะครับ ขอรักษาศีล กี่วัน กี่สัปดาห์ หรือ ตลอดชีวิต ทำได้ทั้งนั้น

เมื่อสมาทานแล้ว ก็เพียร พยายามรักษาศีล ไม่ให้ขาด ทะลุ หรือ หม่นหมองครับ จะได้อานิสงฆ์มาก อนุโมทนาในการรักษาศีลนะ :09:
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   ข้าพระธรรม ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 68
  • สมัคร: 06/11/2005

ตอบ: 16/01/2006 - 22:31

ถ้าเป็นการอาราธนาศีลเพื่อตนเองตามลำพัง ให้เปลี่ยนคำว่า "มะยัง" ในตอนต้นเป็น "อะหัง" และ "ยาจามะ" ในตอนท้ายเป็น "ยาจามิ" จึงจะถูกต้องตามความหมายในเชิงไวยากรณ์
ส่วนการสมาทานศีลในแบบเปล่งวาจามีอานิสงค์มากกว่าการตั้งใจรักษาศีลเฉยๆ เพราะมีเจตนาที่แรงกล้ากว่า และเป็นการเตือนตนเองทุกวันผลบุญก้เกิดทุกวัน การนึกว่าจะรักษาศีลประกอบด้วยมโนกรรมเพียงอย่างเดียว แต่การเปล่งวาจามีวจีกรรมที่เป็นบุญเพิ่มขึ้นอีก อานิสงค์ก็คือจะทำให้เป็นผู้ที่มีวาจาองอาจ แกล้วกล้าในธรรมมากกว่าผู้ที่ไม่ได้เปล่งวาจา
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   ตถตา เช่นนั้นเอง ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 22
  • สมัคร: 11/01/2006

ตอบ: 19/01/2006 - 03:15

ขอบคุณท่านโชติปาละด้วยครับ อย่างที่ท่าน ข้าพระธรรมกล่าวถูกต้องแล้วครับ ตถตาเพิ่งเข้ามาอ่าน ถ้าตอบก็คงเช่นท่านข้าพระธรรม ดังนั้นได้แต่มาอนุโมทนาสาธุการะครับ
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   uma ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 50
  • สมัคร: 09/03/2006

ตอบ: 11/03/2006 - 18:08

อยากถามว่า ถ้าเราสมาทานศีลเองที่บ้านเวลาสวดมนต์ไหว้พระเช้าและเย็น โดยไม่มีภาษาบาลี เช่นพูดว่าข้าพเจ้าขอรับ ศีล 5 ข้อ 1 ไม่ฆ่าสัตว์ ข้อ 2 ไม่ลักทรัพย์ 3..... - 5 เพื่อเป็นข้อปฏิบัติ อยากทราบความคิดของคนอื่นๆว่าใช้ได้หรือเปล่า คือว่าเป็นผู้เริ่มต้นศึกษาศาสนาพุทธ ก็ยังไม่ค่อยรู้บทสวดมาก ก็พยายามใช้ภาษาไทยให้ตรงกับจิตมากที่สุดค่ะ ขอให้พี่ๆที่มีความรู้กรุณาแนะนำด้วยค่ะ
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   benyapa ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • ตอบ: 4018
  • สมัคร: 04/02/2004

ตอบ: 17/03/2006 - 00:00

ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านค่ะ สำหรับตนเองตื่นนอน แปรงฟันเสร็จจะเดินไปเข้าห้องพระก่อนเลยค่ะ (มีรูปพระพุทธเจ้าองค์เดียวเองอ่ะ :09: ที่นี่เรียกห้อง meditation :03: ) ทำแบบนี้ดีอย่างนะคะ เพราะทุกวันนี้พอลืมตาตื่นขึ้นมาจิตจะไปจดจ่อกับการรักษาศีลก่อนเลยค่ะ เหมือนเป็นหน้าที่ที่ต้องทำทุกวัน ไม่เคยลืมเลยค่ะ ขอตั้งใจรักษาศีล 5 ด้วยตนเอง แต่ไม่ได้ท่องภาษาบาลีนะคะ ตั้งจิตมั่นว่าในวันนี้จะขอตั้งใจรักษาศีลข้อ 1 - 5 แต่ท่อง 1. ปาณา.... 2. อทินนา.... 3.กาเม...4. มุสา... 5. สุรา.... กันลืมน่ะค่ะ เผื่อเวลาไปทำบุญพระให้ท่องศีล 5 จะได้ท่องได้ :14: พึ่งทราบจากน้องโจโฉว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำให้ท่องก่อนนอนด้วย ต่อไปจะได้ทำตาม อิ อิ :15: ขอให้เจริญในธรรมทุก ๆ ท่านค่ะ :09:
เบญญาภา :02:
http://www.pleasehealth.com/
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   saksirin ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 518
  • สมัคร: 11/01/2006

ตอบ: 17/03/2006 - 10:31

สาธุ สาธุ สาธุ
อนุโมทามิ
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   วัฏฐ์ วงศ์อินทร์ ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 179
  • สมัคร: 03/07/2005

ตอบ: 19/03/2006 - 11:40

หลายท่านได้ให้คำตอบที่ชัดเจนไปแล้วกับคุณซีโร่ ผมแวะมาเล่าเรื่องการขอศีล 5 จากพระให้ฟังครับ เพื่อนสนิทผมเล่าให้ฟังว่า ญาติเขาเดินทางไปกราบท่านหลวงปู่เทสก์ ผมจำไม่ได้ว่า ตอนนั้นท่านอยู่ที่จังหวัดหนองคายหรือที่วัดท่านหลวงปู่ฝั้น ญาติผู้ใหญ่คนนี้เดินทางไปไกล พอไปถึงก็กราบท่านแล้วก็ขอศีล 5 จากท่าน ท่านก็ตอบว่า ศีล 5 ไม่ต้องมาขอท่านหรอก ให้สมาทานเอาเองได้เลย ผลที่เกิดขึ้น คือ เมื่อญาติคนนี้กลับมา เขาตำหนิด่าว่าท่านหลวงปู่อย่างเสียหาย โดยคิดว่า เขาเดินทางไปตั้งไกล ไปขอศีลกับท่านก็ไม่ให้เหมือนท่านบ่ายเบี่ยง เป็นพระแบบไหนชาวบ้านขอศีลแล้วไม่ให้ ทั้ง ๆ ที่ท่านหลวงปู่ได้ชี้แนะวิธีการที่ถูกต้องให้ แต่เป็นความมืดบอดของเขาที่เข้าใจผิดเอง และเพื่อนผมก็บอกไปว่า ที่ท่านบอกนั้นถูกต้องแล้ว ญาติผู้นั้นก็ไม่ยอมเชื่อ ผลที่สุดการเดินทางไปกราบท่านหลวงปู่ในครั้งนี้ของญาติเขา ไม่ได้บุญอะไรกลับมา แถมนำพาบาปติดตัว ติดใจมา เพราะความไม่รู้ และยังไม่คิดอีก
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ