ลานธรรมเสวนา: 11 ช้างเผือก คู่บารมีในรัชกาลที่ 9 - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

11 ช้างเผือก คู่บารมีในรัชกาลที่ 9 ไม่เกี่ยวกับธรรม แต่เกี่ยวกับช้างๆ คู่พระบารมีในรัชกาลที่ 9

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   อนุตตริยะ ไอคอน

• ตอบ 4000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4035
  • สมัคร: 30/01/2004

ตอบ: 30/11/2005 - 01:41

11 ช้างเผือก คู่บารมีในรัชกาลที่ 9

ช้างที่ถือว่าเป็นช้างเผือกนั้นจะต้องมีลักษณะต้องตามตำราคชลักษณ์ 7 ประการ คือ มีตา ขนหาง ขนรอบตัว เล็บ เพดานปาก ผิว และอัณฑโกศ(อวัยวะเพศ) เป็นสีขาวหรือสีหม้อดินใหม่ โดยทางสำนักพระราชวังจะมีผู้เชี่ยวชาญตรวจสอบว่าเชือกไหนเป็นช้างเผือก ซึ่งผู้เชี่ยวชาญเรื่องการดูลักษณะช้างเผือก โดยมากจะเป็นการถ่ายทอดความรู้กันมาทางสายตระกูล เช่น ตระกูลคชาชีวะ

ในอดีตเมื่อครั้งที่ป่าบ้านเรายังอุดมสมบูรณ์มีการพบช้างเผือกอยู่บ่อยครั้ง ซึ่งในแผ่นดินของพระมหากษัตริย์พระองค์ใดที่พบช้างเผือกเป็นจำนวนมาก แสดงว่าพระองค์นั้นถึงพร้อมด้วยบุญญาภินิหารบารมีมาก และมักจะถวายนามว่า พระเจ้าช้างเผือก เช่น สมเด็จพระมหาจักรพรรดิแห่งกรุงศรีอยุธยา ซึ่งจากเอกสารปรากฏนามพระยาช้างต้น 12 ช้าง

ปัจจุบันความที่พื้นที่ป่าไม้ลดน้อยลงทุกทีทำให้โอกาสที่จะได้พบช้างเผือกลดน้อยตามไปด้วย

อย่างไรก็ตาม ในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 9 มีการพบช้างเผือกทั้งสิ้น 21 ช้าง ปัจจุบันเหลือเพียง 11 ช้าง โดยมีศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย ที่จังหวัดลำปาง รับหน้าที่ดูแลช้างสำคัญรวม 6 ช้าง เป็นเพศผู้ทั้งหมด

ประกอบด้วย "พระเศวตพาสุรคเชนทร์", "พระเศวตศุทธวิลาส" ทั้งสองช้างอายุราว 28 ปี ส่วนอีก 4 ช้าง เป็นช้างที่ยังไม่ได้สมโภชขึ้นระวาง ประกอบด้วย "ขวัญเมือง" "ยอดเพชร" อายุ 27-28 ปี "วันเพ็ญ" และ "ทองสุก" อายุ 30 ปี

อีก 4 ช้าง อยู่ที่โรงช้างต้น ภายในเขตพระราชวังภูพานราชนิเวศน์ จังหวัดสกลนคร เป็นช้างพังทั้งหมด คือ "พระวิมลรัตนกิริณี", "พระศรีนรารัฐราชกิริณี", "พระเทพวัชกิริณี" อายุ 28-29 ปี และ "พังมด" อายุ 20 ปี

ส่วนอีก 1 ช้าง เป็นช้างเผือกแรกที่ได้มาในรัชกาลปัจจุบัน ทั้งยังเป็นช้างเชือกโปรด คือ "พระเศวตอดุลยเดชพาหน" คุณพระเป็นช้างพลายอายุ 53 ปี ได้มาจากจังหวัดกระบี่ เมื่อ พ.ศ.2499 ปัจจุบันอยู่ที่โรงช้างต้นในวังไกลกังวล จังหวัดประจวบคีรีขันธ์

ที่มา : www.matichon.co.th
[size="4"][font="Tahoma"]อย่าคิดสั้นปกป้องความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ จนทำให้เกิดความเสียหายต่อพระพุทธศาสนา ลองตั้งสติแล้วหาวิธีการใหม่ที่ดีกว่านี้ดู[/font][/size]
0

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   มัคคาแห่งผู้จร ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 34
  • สมัคร: 06/09/2005

ตอบ: 30/11/2005 - 13:53

ขอบคุณครับที่นำมาให้อ่าน
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   cf' ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 565
  • สมัคร: 27/03/2004

ตอบ: 04/12/2005 - 00:11

ช้างควรอยู่ในป่ามากกว่าที่จะมาถูกกักขังไว้.................... ผมว่านะ มนุษย์เราอ้างได้ทุกอย่าง เชื่อผม
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปุกปุย ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 624
  • สมัคร: 25/01/2004

ตอบ: 06/12/2005 - 12:50

เคยได้ยินมาว่า
ช้างเผือกที่คู่บารมีจริงๆมีเพียงเชือกเดียว ซึ่งรัชกาลนี้ก็คือคุณพระเศวตฯ
ซึ่งจะงามมากและบารมีสูง ขนาดสามารถรับรู้ได้ว่าในหลวงอยู่ภายในรัศมีของท่านไหม
ซึ่งในหลวงอยู่สวนจิตรท่านอยู่เขาดิน ท่านก็อยู่ได้ เมื่อในหลวงไปหัวหินนาน ท่านจะร้องมาก จนต้องนำท่านไปอยู่หัวหินด้วย ขนาดลาวตอนที่ฝรั่งเอาเป็นเมืองขึ้นแล้วเอาช้างคู่บารมีไป ก็ทำให้ในหลวงลาวสิ้นฯ และว่ากันว่าขนท่านจะถูกเก็บบูชาหมด เหมือนเป็นของขลังที่มีพลังในตัวเอง ช้างเผือกอื่นก็มีแต่น้อยกว่าของท่าน
นับเป็นความเชื่อที่น้อยคนนักจักรู้แต่มีมานานแล้ว ลองไปค้นหาอ่านดูนะคะ
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   เกิดและดับ ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 465
  • สมัคร: 21/09/2005

ตอบ: 06/12/2005 - 13:16

อ้างอิง
ช้างควรอยู่ในป่ามากกว่าที่จะมาถูกกักขังไว้....................  ผมว่านะ  มนุษย์เราอ้างได้ทุกอย่าง  เชื่อผม

ระวังคำพูดครับ จะพาให้ติดคุกน่ะครับ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   cf' ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว

ตอบ: 06/12/2005 - 23:31

คุณ (เกิดและดับ) ขอบคุณครับที่เตือนผม (ผมรู้ว่าคุณหมายความว่าอย่างนั้นจริงๆ)

สำหรับผมความจริงก็คือความจริง ไม่มีอะไรมาเปลี่ยนใจผมได้หรอก

ช้างควรอยู่ในป่ามากกว่าที่จะนำมันมากักขัง
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปุกปุย ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 07/12/2005 - 14:07

ที่จริงก็เป็นนักอนุรักษ์นิยมนะคะ แต่ก็ไม่ลืมรากเง้าของตนเอง
คิดว่าการณ์คงเปลี่ยนไปตามเหตุปัจจัย ไม่มีอะไรถูกอะไรผิดในสิ่งต่างๆย่อมมีเหตุและผล
ช้างป่าตอนนี้ก็อยู่ลำบากขึ้น ลองดูมุมต่างๆด้วยใจที่ยอมรับและพิจารณาจิตของตนจะพบสันติสุขภายในไม่ขัดแย้งกับตนและสรรพสิ่ง
ด้วยความเคารพอย่างสูง ที่บังอาจแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมค่ะ
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   อนุตตริยะ ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 08/12/2005 - 06:44

ความจริงบางอย่างมันก็ไม่ถูกกาละเทศะครับ เพราะมันต้องดูว่าบทความนี้กล่าวถึงอะไร ไม่ได้กล่าวถึงการทรมาณช้างหรือการดูแลช้างแบบไม่เหมาะสม บทความนี้กล่าวถึงช้างเผือกซึ่งเป็นความเชื่ออย่างหนึ่งของสังคมไทยที่อยู่คู่กับสถาบันพระมหากษัตริย์มาหลายร้อยปี และ สำนักพระราชวังเขาก็ดูแลช้างเผือกอย่างดี มีอิสระ มีเสรีภาพ ตามยศฐาบรรดาศักดิ์ที่ท่านเจ้าคุณเหล่านั้นได้รับ

คุณ Cf ควรเข้าใจว่า ความเป็นจริงตามธรรมชาติ กับ กาละเทศะ มันต้องคู่กันครับ อีกอย่างคุณก็ไม่ใช่ช้างเผือก แล้วที่คุณพูดบางทีมันก็ไม่ได้เป็นความประสงค์ของช้างเหล่านั้นก็ได้ การพูดจาในที่สาธารณะลักษณะนี้ต้องระวังหน่อยนะครับ จะตอบเอามันแบบไม่ได้พิจารณามันก็สองแง่สองง่ามทำให้คนอ่านเข้าใจเจตนาคุณผิดได้ครับ

หากทำให้โกรธก็ขออโหสิกรรมด้วยครับ :09:
[size="4"][font="Tahoma"]อย่าคิดสั้นปกป้องความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ จนทำให้เกิดความเสียหายต่อพระพุทธศาสนา ลองตั้งสติแล้วหาวิธีการใหม่ที่ดีกว่านี้ดู[/font][/size]
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   cf' ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 08/12/2005 - 21:24

ตอบคุณ (อนุตตริยะ) ครับ (ผมไม่ได้ซีเรียสอะไรนะครับ อิอิอิ :01: :01: :01: )

ที่คุณกล่าวว่า "บทความนี้กล่าวถึงช้างเผือกซึ่งเป็นความเชื่ออย่างหนึ่งของสังคมไทยที่อยู่คู่กับสถาบันพระมหากษัตริย์มาหลายร้อยปี และ สำนักพระราชวังเขาก็ดูแลช้างเผือกอย่างดี มีอิสระ มีเสรีภาพ ตามยศฐาบรรดาศักดิ์ที่ท่านเจ้าคุณเหล่านั้นได้รับ "

ผมว่าช้างมันไม่ได้มารับรู้ด้วยหรอกครับว่าใครจะมีความเชื่ออย่างไรมานานแค่ไหน อีกอย่างความการสืบทอดของความเชื่ออันยาวนานก็ไม่ได้แปลว่าความเชื่อนั้นจะถูกต้องเสมอไป
ลองให้คนจับช้างนั้นถูกจับพรัดพรากจากครอบครัวอันเป็นที่รักไปอยู่ที่อื่นบ้าง เขาจะคิดยังไงครับ

อีกอย่าง ถ้าให้ช้างมีโอกาสได้เลือกบ้างว่า มันอยากจะอยู่ในป่ากับ ลูกของมัน พ่อแม่ของมัน อย่างเป็นอิสระ ปราศจากการรบกวนของมนุษย์ หรืออยากจะถูกจับตัวมาโดยถูกพรากจากลูก หรือพ่อแม่ของมันเข้ามาอยู่ในที่ที่เขากักขังที่ดีที่สุด ผมเดาว่ามันน่าจะเลือกอย่างแรกนะครับ

ส่วนเรื่อง ยศฐาบรรดาศักดิ์ นั้น ผมว่าช้างมันไม่ได้รู้เรืองหรอกครับว่ามันมียศเป็นอะไร คงได้แต่คิดถึงป่า คิดถึงลูก และพ่อแม่ของมันมากกว่า

และที่คุณ กล่าวว่า " คุณ Cf ควรเข้าใจว่า ความเป็นจริงตามธรรมชาติ กับ กาละเทศะ มันต้องคู่กันครับ อีกอย่างคุณก็ไม่ใช่ช้างเผือก แล้วที่คุณพูดบางทีมันก็ไม่ได้เป็นความประสงค์ของช้างเหล่านั้นก็ได้ การพูดจาในที่สาธารณะลักษณะนี้ต้องระวังหน่อยนะครับ จะตอบเอามันแบบไม่ได้พิจารณามันก็สองแง่สองง่ามทำให้คนอ่านเข้าใจเจตนาคุณผิดได้ครับ "

ก็เพราะว่าช้างไม่ใช่ผม และผมก็ไม่ใช่ช้าง แต่ผมพูดได้คิดได้ เขียนได้ ผมจึงเป็นปากเป็นเสียงให้มันไงครับ

ผมว่าช้างคงไม่ต้องการพรัดพรากจากป่า จากลูกและพ่อแม่ของมัน เพื่อที่จะเข้ามาถูกกังขังเลี้ยงดูอย่างดีที่สุดหรอกครับ เป็นไปไม่ได้เลย นอกเสียจากมนุษย์นั่นแหละที่สร้างเหตุผลขึ้นมาเพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเอง ส่วนจะถูกหรือผิดนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายโจโจ้ ไอคอน

• ตอบ 3000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 3823
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 08/12/2005 - 21:41

ดูเหมือนคุณ cf' จะยังไม่ทราบข้อมูลอีกหลายๆด้านนะครับ ที่คุณว่าช้างควรอยู่ในป่า คุณบอกเองหรือช้างเขาบอกคุณครับ?

สุนัขที่ผูกพันกับมนุษย์ก็มีมาก ช้างที่ผูกพันกับคนก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี

ถ้าคุณรู้เรื่องคุณทองแดงโดยละเอียด คุณจะไม่เห็นอย่างนั้นเลย รวมทั้งเรื่องช้างที่ผูกพันกับคน ตลอดไปจนช้างที่ฉลาดกว่าสุนัขที่เห็นๆกันมากมายนัก

เช่นเดียวกัน อย่างที่คุณคิดและเชื่อจากมุมเดียว คือช้างป่าที่ชอบอยู่ป่าอย่างที่คุณว่าก็มี แต่ก็อย่าไปเหมาว่าช้างทุกตัวจะต้องชอบอยู่ป่าหมด เพราะช้างบ้านที่ผูกพันกับคนก็มี โดยเฉพาะผู้ที่มีบารมีมาก ก็มีผู้ที่ผูกพัน มีใจรักและเคารพอยู่เสมอ ไม่ว่าจะไปเกิดเป็นช้างหรือเสือ และเขาก็มีความสุขที่ได้มาอยู่ใกล้ๆ

ถ้าคุณเคยเห็นช้างคุกเข่าถวายบังคมพระเจ้าอยู่หัว หรือช้างคุกเข่าทำความเคารพหลวงตามหาบัวโดยไม่ต้องให้ใครสั่งเลย หรือเห็นคุณสุนัขทั้งหลายในวังสระปทุม คุณจะไม่กล่าวแบบเหมารวมอย่างนี้หรอกครับ

อย่าได้เหมารวมว่าช้างทุกตัวจะเป็นอย่างที่คุณคิดทั้งหมดเลยครับ ขอให้ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนจะกล่าวสรุปด้วยครับ
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   อนุตตริยะ ไอคอน

• ตอบ 4000+

ตอบ: 08/12/2005 - 22:54

ขอตัวไม่สนทนาด้วยนะครับ เพราะผมได้ให้เหตุผลและตักเตือนชี้แจงไปเรียบร้อยแล้ว คุณ Cf จะมีความเห็นอย่างไรก็แล้วแต่คุณ Cf นะครับ เพราะสุดท้ายคุณ Cf คงต้องเป็นผู้รับผิดชอบกับความคิดเห็นของตนครับ :09:
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายโจโจ้ ไอคอน

• ตอบ 3000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 3823
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 08/12/2005 - 23:03

ขอให้เจริญในเส้นทางที่เลือกเดินครับ คุณ cf' ในเมื่อเห็นอย่างนั้น ยืนยันอย่างนั้น ก็ขออวยพรให้เดินไปได้จนถึงปลายทางจนรู้ซึ้งและแตกฉานครับ :09: ถ้าบรรลุถึงปลายทางแล้ว รบกวนช่วยมาแบ่งปันผลการเรียนรู้ให้ท่านอื่นๆฟังด้วย :11: :09:
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   cf' ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 08/12/2005 - 23:15

เรียนคุณ (อนุตตริยะ) และคุณ (นายโจโจ้) ผมทราบว่าคุณทั้งสองปราถณาดีต่อผมครับ ขอบคุณมากครับ

ผมกำลังงงอยู่ว่าผมเขียนอะไรผิดลงไปหรือเปล่า ทั้งๆที่ผมพยายามปกป้องช้างที่มันพูดไม่ได้จากคนที่พยายามนำมันออกมาจากป่ารวมถึงพรากมันไปจากครอบครัวของมัน

แต่ผมขอยืนยันความคิดเห็นของผมว่า

"มนุษย์ไม่ว่าใครก็ตามไม่มีสิทธิไปพรากมันมาจากครอบครัวของมัน และช้างควรอยู่ในป่ามากกว่าที่จะถูกใครนำมันมากักขัง"
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   ธง ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1509
  • สมัคร: 07/03/2005

ตอบ: 08/12/2005 - 23:30

ถูก กัน คนละ มุม...
สัพเพธรรมา อนัตตาติ....
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   cf' ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 08/12/2005 - 23:34

อ้างอิง (ธง @ 08 ธ.ค. 48 - 23:30)
ถูก กัน คนละ มุม...
สัพเพธรรมา อนัตตาติ....

คุณธงเขียนว่า "ถก" หรือว่า "ถูก"ครับ ตอนแรกผมเข้าใจว่า "ถูก"

:30: :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30:
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   cf' ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 08/12/2005 - 23:37

คุณธง มีคอมเม้นท์ว่าอย่างไงบ้างครับเรืองนี้ ..................

ช้างเคยมาคุกเข่าให้คุณธงบ้างไหมครับ อิอิอิ............
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   ธง ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1509
  • สมัคร: 07/03/2005

ตอบ: 08/12/2005 - 23:47

คุณ cf' ก็พูดถูก ในมุมของธรรมชาติ
คุณโจโจ้ กับ คุณ อนุตตริยะ ก็พูดถูก ในทางสังคม

เรา อยู่ในโลก ที่ มีทั้งสองอย่าง ....
จะเอาผิด เอาถูก ...ทางเดียวไม่ได้

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่อง ในหลวง
ท่านมีพระคุณยิ่งใหญ่ ...มีบุญมาก
เราต้องยกเว้น ให้เกียรติพระองค์
อะไร ที่ บ้านเมือง สมมุติ ขึ้นมา
เพื่อ ทรง เกียรติ พระองค์ ...เราก็ งดเว้น ไม่วิจารณ์

ในโบราณ ราชประเพณี ก็ มีการสรรเสริญ คุณ ของช้างเผือก
เป็นเรื่องที่ เกิดมา เพื่อ คู่บุญ พระมหากษัตริย์
มีตำนาน มากมาย ....
แม้บนสวรรค์ ก็มีช้าง สำหรับ เป็นพาหนะ
ให้กับ เจ้า ผู้ครองสวรรค์ ....
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   cf' ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 09/12/2005 - 00:20

อ้างอิง (ธง @ 08 ธ.ค. 48 - 23:47)

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่อง ในหลวง
ท่านมีพระคุณยิ่งใหญ่ ...มีบุญมาก
เราต้องยกเว้น ให้เกียรติพระองค์
อะไร ที่ บ้านเมือง สมมุติ ขึ้นมา
เพื่อ ทรง เกียรติ พระองค์ ...เราก็ งดเว้น ไม่วิจารณ์

ผมว่า ช้างมันไม่รู้เรื่องหรอกครับว่าใครเป็นใคร มันรู้แต่เพียงว่าขณะที่มันถูกจับตัว มันต้องหนี ผมไม่เคยเห็นช้างมันเต็มใจเดินมาให้จับเลยครับ ..............

ช้างพวกนี้น่าสงสารมาก แม้ภาพที่เราเห็นว่ามันอยู่สุขสบาย แต่ภายในใจของมันใครจะรู้ได้ว่ามันคิดถึงครอบครัวของมันมากน้อยแค่ไหน อิสระก็หมดไป ............... คงไม่มีช้างที่ถูกกักขัวตัวไหนในโลกรู้สึกดีใจเป็นแน่ที่มันได้ถูกพรากออกมาจากครอบครัวอันเป็นที่รักของมันเป็นเวลานานแสนนาน และตลอดไป ............................
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปุกปุย ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 09/12/2005 - 08:56

ต้องขอรบกวนเล็กน้อย :09:
มีความรู้สึกว่าลึกๆคุณcf' มีปมอะไรบางอย่าง ถ้าเป็นการกระทบกระเทือนปมนั้นหรือถูกจุดเข้าพอดีก็ขอโทษอย่างสูง แต่วิกฤตคือโอกาสให้เรียนรู้และพัฒนานะคะ
ถ้าเลือกมองหลายมุมคุณจะได้โอกาสที่หลากหลายในชีวิตนะคะ
ถ้าเป็นการรบกวนต้องขออภัยค่ะ :09:
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   เกิดและดับ ไอคอน

• ตอบ 400+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 465
  • สมัคร: 21/09/2005

ตอบ: 09/12/2005 - 09:14

เรียนคุณ cf' ครับ
ด้วยความเคารพสิทธิส่วนตัวของคุณน่ะครับ
แต่ผมเห็นว่า ความจริง ที่คุณพูดนั้น ทุกท่านอ่านแล้ว ก็เข้าใจแล้ว
เพราะฉะนั้น ถือว่า เป็นอันสิ้นสุด กรุณาหยุดพูดหรือชี้แจงอะไรต่ออีกน่ะครับ
ผมขอร้อง ผมเป็นคนไทย ผมรักในหลวง
หยุดน่ะครับ ถ้าต่อเรื่อง ผมเอาเรื่องถึงที่สุด

:20:
0

คำตอบต่อไป: นายโจโจ้ - หมูกรอบ - ธง - cf' - cf' - cf' - cf' - อนุตตริยะ - Pansak - cf' - ไมโครมด - Pandhaka - lotus - นายโจโจ้ -
  • (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ