ลานธรรมเสวนา: พระเทศ แนวโลดโผน เล่นคำ สนุกสนาน สมควรประการใด ? - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

พระเทศ แนวโลดโผน เล่นคำ สนุกสนาน สมควรประการใด ? ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   พรหมอ่อน ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 1
  • สมัคร: 19/09/2005

ตอบ: 23/09/2005 - 11:03

เร็ว ๆ นี้ ผมได้ฟังพระแสดงธรรม ในงานบุญ ทอดผ้าป่าของโรงเรียนมัธยมประจำจังหวัด แห่งหนึ่ง มีครูอาจารย์และนักเรียนเต็มห้องประชุมหลายร้อยคน
พระสองรูปเทศแบบโยนคำถามไปมา ร้องแหล่ ร้องเพลงแปลง ใช้ภาษาวัยรุ่น บางช่วงมีคำผรุสวาท สองแง่สองง่าม เสียดสีครู นักเรียน เสียดสีสังคม ที่ประชุมหัวเราะ เฮฮา เป็นที่สนุกสนานสนุกสนาน
แตกต่างกับที่ผมเคยฟังท่านพุทธทาส ท่านปัญญานันทภุกขุ พระมหาระแบบ พระพยอม และพระหลาย ๆ ท่านสอน ฟังแล้วจิตใจสงบสุข ได้แง่คิดได้หลักปฏิบัติที่ทำได้ในชีวิตประจำวัน
แต่วันนั้นที่ฟังพระเทศน์ เหมือนท็อคโชว์ ตลกคาเฟ่
ในฐานะศานิกชนผู้หนึ่ง ผมรู้สึกตกใจและอับอายมาก
มือที่พนมอยู่หน้าอกค่อย ๆ ลดลงและออกจากที่ประชุมหลังจากที่ทนฟังอยู่ 1 ชั่วโมง
ไม่คิดว่าวันนี้การเทศนาเปลี่ยนแปลงไปถึงขนาดนี้
จึงกราบเรียนท่านผู้รู้
การแสดงธรรมแบบนี้ถูกต้องเหมาะสมหรือไม่ประการใด ?
โดยเฉพาะสถานศึกษา ที่ทำหน้าที่อบรมเยาวชนของชาติ
หากได้รับตัวแบบที่ถูกต้องก็จะเกิดประโยชน์ ต่อแนวคิดทัศนคติที่ดีต่อสังคมประเทศชาติ
หากได้รับแบบอย่างที่ผิดทำนองพุทธธรรม น่าจะเกิดผลเสียต่อเยาวชน
กรณีนี้ คนไทยสมควรที่จะปกป้อง รักษา พุทธศาสนา อย่างไรดี ?
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   jira ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4
  • สมัคร: 21/09/2005

ตอบ: 23/09/2005 - 11:14

ไม่มีความเห็นเพราะไม่มีความรู้ แต่เรื่องเทศน์ แปลกๆนี่ เห็นมานานแล้ว ที่บ้านนู๋เขามีเทป ตุ๊จก ที่เป็นคำเทศน์ สั่งสอนแบบชาวบ้านๆ คนที่บ้านเขาก็ชอบกันเขาบอกฟังง่าย ได้แง่คิด ก็ไม่รู้ว่าผิดหรือถูกนะ บางแง่มันก็ดี บางแง่ก็อาจจะไม่สมควร แล้วแต่เกณฑ์การตัดสินของแต่ละคน ว่ามาตรฐานของท่านนั้นอยู่ที่ใด สำหรับข้าพเจ้า ข้าพเจ้าไม่มีมาตรฐานใดๆ ในโลกนี้ ทุกอย่างย่อมมีทางของมันเอง เราเดือดร้อนทุกข์ใจไปใจเป็นทุกข์ ก็เท่านั้น
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   ดอกบัวตูม ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 592
  • สมัคร: 11/01/2005

ตอบ: 24/09/2005 - 08:36

เคยดูผ่านตาเหมือนกันค่ะ ออกทีวีด้วย คนละสไตล์กับท่าน ว. วชิรเมธี แน่นอนค่ะ
เทศน์ 2 รูป มีการรับ-ส่งมุข แบบตลกคาเฟ่ และจากความรู้สึกของตัวเอง เป็นการเทศน์แบบตัวท่านก็คงไม่มีสติสัมปชัญญะ เหมือนไม่ได้เทศน์เพื่อคนฟังจะได้ธรรมะ
แต่เทศน์เพื่ออัตตาของตนมากกว่า เลยไม่ดู เดี๋ยวยิ่งเกิดอกุศลจิตใหญ่ ดูแป๊บเดียว
ยังวิจารณ์เขาได้ตั้ง 4 บรรทัดครึ่งเข้าไปแล้ว
ขอให้เจริญในธรรมค่ะ :09:
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   ต. ตาลโตนด ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 171
  • สมัคร: 26/06/2005

ตอบ: 28/09/2005 - 15:28

การได้พบกับสิ่งที่ไม่รักไม่พอใจย่อมเป็นทุกข์

เค้าจะมีชั่วบ้างก็ช่างเขา
จงเลือกเอาส่วนดีเค้ามีอยู่
เป็นประโยชน์โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย

ตนพึงโจทย์โทษตนเอง
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   มาหาธรรม ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: รอยืนยันทางเมล์
  • ตอบ: 11
  • สมัคร: 29/09/2005

ตอบ: 29/09/2005 - 11:24

ผมว่ามันคล้าย Talk show นะ ไม่น่าจะต้องนำสถาบัน มาแปดเปื้อนหรอกครับ ผมว่าได้ไม่คุ้มเสีย เรื่องที่ท่านสอนก็ใช่ว่าจะเกินจากที่เราๆรู้ ฆราวาสอย่างเราๆ ก็สอนได้ อ่านหนังสือมากๆ จำมาก็สอนได้

ส่วนตัวแล้ว ไม่เห็นด้วยครับ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   รานีมินตรา ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 150
  • สมัคร: 01/09/2005

ตอบ: 11/10/2005 - 13:13

คิดว่าน่าจะดูวัตถุประสงค์ของท่านค่ะ ที่ฟังก็ไม่เห็นสองแง่สามง่ามนะคะ
หรือไม่ได้ฟังตอนนั้นก็ไม่ทราบเหมือนกัน

คุณแม่ได้เคยซื้อซีดีท่านมาดูค่ะ ก็สนุกดีค่ะ เหมาะสำหรับคนที่ไม่ค่อยสนใจธรรมะนะคะ จะได้เป็นการเริ่มต้น แล้วท่านก็เน้นสอนให้เด็กกตัญญูด้วยค่ะ

ได้ดูรายการเจาะใจที่ผ่านมา ท่านว่าได้ปัจจัยจากตรงนี้มาสร้างโบสถ์ และชาวบ้านแถวนั้นก็ฐานะไม่ค่อยดี ไม่ต้องลำบากชาวบ้าน และท่านก็รับงานไปเทศน์ที่วัดอื่น ๆ ด้วย ปัจจัยที่ได้ทั้งหมด ทางวัดที่จัดเป็นผู้รับปัจจัยทั้งหมด แล้วถวายท่านต่างหาก เหมือนเป็นค่าจ้างเลยนะคะ

ดูที่วัตถุประสงค์แล้วกันค่ะ ถ้าเด็ก วัยรุ่นฟัง แล้ว กตัญญูต่อพ่อแม่มากขึ้น ก็ถือว่าบรรลุวัตถุประสงค์แล้วนะคะ
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ